Bệnh trẻ em

Bệnh bại não, nguyên nhân và cách điều trị?

Đến trả lời mới nhất
  • 14 Lượt chia sẻ
  • 215K Lượt đọc
  • 1.02K Trả lời

65 Người đang theo dõi

• 260 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Bác cao bồi già và các bác thông thái ơi, giúp em với.
    Cho em kể lể sự tình 1 chút:
    Hôm vừa rồi em gặp lại chị bạn cũ, thật xót xa khi chị cho biết con chị bị bại não. Chị rơm rớm nước mắt cho biết, khi mới sinh ra, cháu có biểu hiện bình thường, vậy mà sau 1 tháng cháu thường bị lên cơn co quắp và hay khóc thét lên.
    Lúc đầu, chị cho cháu đi khám ở các bệnh viện mà không rõ nguyên nhân. Sau khi cháu hơn 1 tuổi chị cho cháu lên viện Nhi TW khám, BS cho biết cháu bị bệnh bại não.
    Chị khẳng định với em là trong quá trình chị mang thai, chị không bị ốm đau gì cả. Tuy nhiên công việc của chị khá vất vả, lao động chân tay là chính.
    Bây giờ cháu gần 3 tuổi rồi nhưng không tự mình làm được gì cả. Vận động chân, tay của cháu rất kém. Cháu hiểu hết mọi người nói gì nhưng cháu nói được rõ ràng lắm.

Các bác ơi,
    Các bác chỉ cho chị bạn em biết bây giờ chị ấy phải làm gì và chỉ giúp bác sĩ điều trị cho cháu.

Em cảm ơn các bác nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ thỏ con
    Bác cao bồi già và các bác thông thái ơi, giúp em với.
    Cho em kể lể sự tình 1 chút:
    Hôm vừa rồi em gặp lại chị bạn cũ, thật xót xa khi chị cho biết con chị bị bại não. Chị rơm rớm nước mắt cho biết, khi mới sinh ra, cháu có biểu hiện bình thường, vậy mà sau 1 tháng cháu thường bị lên cơn co quắp và hay khóc thét lên.
    Lúc đầu, chị cho cháu đi khám ở các bệnh viện mà không rõ nguyên nhân. Sau khi cháu hơn 1 tuổi chị cho cháu lên viện Nhi TW khám, BS cho biết cháu bị bệnh bại não.
    Chị khẳng định với em là trong quá trình chị mang thai, chị không bị ốm đau gì cả. Tuy nhiên công việc của chị khá vất vả, lao động chân tay là chính.
    Bây giờ cháu gần 3 tuổi rồi nhưng không tự mình làm được gì cả. Vận động chân, tay của cháu rất kém. Cháu hiểu hết mọi người nói gì nhưng cháu nói được rõ ràng lắm.

Các bác ơi,
    Các bác chỉ cho chị bạn em biết bây giờ chị ấy phải làm gì và chỉ giúp bác sĩ điều trị cho cháu.

Em cảm ơn các bác nhiều.
    -------------
    Bại não (BN) có nhiều nguyên nhân gây nên:
    - Tai biến cuộc đẻ (ngạt,đẻ non,thương tổn do can thiệp sản khoa), tổn thương não do nhiễm độc Bilirubin trong vàng da tan máu,tổn thương não do co giật trong sốt cao, chấn thương,....................) nếu muốn nghiên cứu, qua mình, mình cho cuốn sách "Bại não, nguyên nhân và can thiệp sớm" mình vừa viết xong (theo đơn đặt hàng của World Vision NGO)
    - Cháu cần can thiệp sớm vì có một mốc hết sức quan trọng là: NẾU 3 TUỔI CHƯA BIẾT NGỒI THÌ VĨNH VIỄN KHÔNG BIẾT ĐI (tựa như trẻ tự kỷ: can thiệp sau khi trẻ đã 4 tuổi thì tỉ lệ thành công cực kỳ thấp), mà giữa chỉ nằm với biết ngồi, chỉ ngồi với biết đi, cuộc đời của trẻ khác hẳn nhau.
    - Để chuẩn đoán trẻ bị bại não, các Bs chuyên khoa cũng chỉ nhận biết được sau khi trẻ 6 tháng tuổi (chỉ có 1 người duy nhất ở VN có thể chuẩn đoán sớm hơn nữa).
    - Muốn hỏi để điều trị thì gọi đt cho tôi - tôi tôn trọng trang web - không nói đến bất cứ địa chỉ nào cụ thể trong lĩnh vực chữa bệnh trên trang web theo qui định ko quảng cáo của WTT (vì tôi làm trong lĩnh vực y tế, cứ nói đến địa chỉ khám, chữa bệnh tức là quảng cáo mất rồi)
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • 260 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Em mừng quá, em cảm ơn bác nhiều.
    Em đã cho chị bạn em số điện thoại của bác rồi, chị ấy rất cảm động. Hôm nay chị sẽ liên lạc với bác đấy ạ.

Một lần nữa em xin cảm ơn bác
    • 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ thỏ con
    Em mừng quá, em cảm ơn bác nhiều.
    Em đã cho chị bạn em số điện thoại của bác rồi, chị ấy rất cảm động. Hôm nay chị sẽ liên lạc với bác đấy ạ.

Một lần nữa em xin cảm ơn bác
    ---------------
    Người có con bị bại não đã liên lạc với tôi, nhưng để cải thiện khả năng vận động của trẻ chỉ có cách dùng lý liệu pháp và phải rất kiên tri, còn chị ấy thì lại nói không có thời gian đưa con đi tập hàng ngày và đặt v/đ thay máu cho cháu để cháu khỏi bệnh. Tôi xin trả lời: bại não tức là não đã bị tổn thương, từ đó ảnh hưởng đến chức năng của não (đa phần về chức năng điều khiển cơ vận động. Trên thế giới chưa có pp nào ngoài vật lý trị liệu để phục hồi khả năng vận động. (Ko có pp thay máu mà chữa khỏi những tổn thương đã có trong não), thay máu là pp điều trị cho trẻ trong 1 số trường hợp nhiễm độc (ví dụ: vàng da tan máu) và phải tiến hành sớm khi trẻ mới có 1, 2 hoặc 3 ngày tuổi. Nếu tiến hành sớm, não không bị nhiễm độc nên ko bị tổn thương vậy nên ko có di chứng, con chị ấy đã 3 tuổi thì quá xa để tuyệt nhiên ko dính gì đến pp thay máu cả.
    (0913223428)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thelastoldcowboy
    -------------
    bại não(BN) có nhiều nguyên nhân gây nên:
    - tai biến cuộc đẻ(ngạt,đẻ non,thương tổn do can thiệp sản khoa),tổn thương não do nhiễm độc Bilirubin trong vang da tan máu,tont thương não do co giật trong sốt cao,chấn thương,....................) nếu muốn nghiên cứu,qua mình,mình cho cuốn sách "bại não,nguyên nhân và can thiệp sớm" mình vừa viết xong (theo đơn đặt hàng của World Vision NGO)
    -cháu cần can thiệp sớm vì có một mốc hết sức quan trọng là :NẾU 3 TUỔI CHƯA BẾT NGỒI THÌ VĨNH VỄN KHÔNG BIẾT ĐI (tựa như trẻ tự kỷ :can thiệp sau khi trẻ đã 4 tuổi thì tỉ lệ thành công cực kỳ thấp), mà giữa chỉ nằm với biết ngồi,chỉ ngồi với biết đi ,cuộc đời của trẻ khác hẳn nhau.
    -để chuẩn đoán trẻ bị bại não ,các Bs chuyên khoa cũng chỉ nhận biết được sau khi trẻ 6 tháng tuổi(chỉ có 1 người duy nhất ở VN có thể chuẩn đoán sớm hơn nữa)
    -muốn hỏi để điều trị thì gọi đt cho tôi-tôi tôn trong trang web -không nói đến bất cứ địa chỉ nào cụ thể trong lĩnh vực chữa bệnh trên trang web theo qui định ko quảng cáo của WTT (vì tôi làm trong lĩnh vực y-tế,cứ nói đến địa chỉ khám,chữa bệnh tức là quảng cáo mất rồi)
    Mình cũng có một đứa cháu họ bị bại một bên bán cầu não do khi sinh bị ngạt oxy không nên được não ( đi khám Bs nói vậy). cũng phải hơn một tuổi bố mẹ cháu mới phát hiện ra. Cháu rất chậm phát triển về khả năng tư duy cũng như hành động một bên tay tráu kém hoat động hơn bên tay phải vì yếu.. thường xuyên hay mắc bệnh về tai mũi họng nói chung sức đề kháng rất kém. Nhưng rất may mắn là hiện nay cháu hơn 3 tuổi đã biết đi cũng biết nhận thức người quen nói chung sự nhận biết chỉ bằng đứa trẻ hơn một tuổi. Nhưng để được như ngày hôm nay thì bố mẹ cháu thực sự đã rất cố gắng và nỗ lực..như ngày náo cũng đưa con đi vật lý trị liệu từ lúc biết bé bị bệnh, mới ngày đầu thì ngày nào cũng đưa con đi bấm huyệt sau để tiện điều trị cho con những ngay mưa nắng không phải đưa chau đi vì sợ con ốm, hơn nữa kinh tế cũng hạn hẹp nên mẹ cháu tự tham gia học một lớp bấm huyệt về ngày nào cũng xoa bóp bấm huyệt cho mếm cơ chân, tay. nhờ vậy mà tay bé đã mềm và cầm được các vật dụng, lại còn đi được nữa. Nói chung để cho cháu được như ngày hôm nay mẹ cháu phải nghỉ làm chỉ chăm cho một mình cháu. thậm trí bây giờ ngày nào mẹ cũng đưa cháu đi học ở một trường đặc biệt dành cho trẻ em giống hoàn cảnh của cháu. Nên cháu cũng nhận biết được rất nhiều thứ mặc dù chậm hơn các bạn cùng tuổi nhưng sự tiến bộ là rõ rệt.
    Mình nghĩ con của bạn gái bạn cũng kém may mắn giống cháu mình, nhưng để giúp cháu có sự tiến bộ thì ngoài tình thương yêu phải có sự kiên trì và hy sinh giống cô em họ mình.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác cao bồi già ơi, em có một người bạn có con bị bại não do ngạt, tai biến khi sinh. Cháu bé đã hơn 3 tuổi nhưng hoàn toàn không có nhận thức, gần như sống thực vật. Nhà bạn em vẫn thuê người đến tập vật lý trị liệu cho cháu rất tốn kém nhưng kết quả thì...Theo bác thì em bé này liệu còn chút hi vọng gì cải thiện hơn không? Bạn em thì vẫn không dám sinh đứa nữa vì bây giờ vừa phải lo chăm sóc cháu bé, vừa phải kiếm tiền để chi phí chạy chữa cho cháu. Liệu cứ tiếp tục đổ tiền vào đó có phải là lãng phí không ạ? Em rất thương bạn và cháu bé, nhưng cứ nhìn tình trạng này thì không đành. Thực tình em muốn khuyên bạn em sinh thêm đứa con khác còn đứa đầu nếu không thể cải thiện được tình hình thì cũng chẳng nên đầu tư quá sức. Nhưng em không thể bảo nó đừng hi vọng nữa. Làm mẹ, nuôi con mà chả được thấy con cười, nghe con nói, dắt con đi thì buồn quá sức. Bác có thể cho bạn em biết ý kiến chuyên môn về vấn đề này được không ạ?
    Em cám ơn bác.
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ô sin
    Bác cao bồi già ơi, em có một người bạn có con bị bại não do ngạt, tai biến khi sinh. Cháu bé đã hơn 3 tuổi nhưng hoàn toàn không có nhận thức, gần như sống thực vật. Nhà bạn em vẫn thuê người đến tập vật lý trị liệu cho cháu rất tốn kém nhưng kết quả thì...Theo bác thì em bé này liệu còn chút hi vọng gì cải thiện hơn không? Bạn em thì vẫn không dám sinh đứa nữa vì bây giờ vừa phải lo chăm sóc cháu bé, vừa phải kiếm tiền để chi phí chạy chữa cho cháu. Liệu cứ tiếp tục đổ tiền vào đó có phải là lãng phí không ạ? Em rất thương bạn và cháu bé, nhưng cứ nhìn tình trạng này thì không đành. Thực tình em muốn khuyên bạn em sinh thêm đứa con khác còn đứa đầu nếu không thể cải thiện được tình hình thì cũng chẳng nên đầu tư quá sức. Nhưng em không thể bảo nó đừng hi vọng nữa. Làm mẹ, nuôi con mà chả được thấy con cười, nghe con nói, dắt con đi thì buồn quá sức. Bác có thể cho bạn em biết ý kiến chuyên môn về vấn đề này được không ạ?
    Em cám ơn bác.
    tớ thì chẳng có chuyên môn gì nhưng mà hàng xóm nhà tớ cũng đã có một chị sinh đứa con gái đầu lòng bị bệnh bại não vì nhà cũng không khá giả gì nên không có điều kiện chạy chữa vật lý trị liệu như các nah khác hiện tại đứa con gái lớn vẫn ngây ngây ngô ngô, nhưng cũng ngồi được không đến nỗi phải nằm nó cũng được 10 tuổi rùi.. chị sợ không dám đẻ đứa thứ 2 vì cũng không biết nguyên nhân đứa đầu làm sao mà bị vậy nên cũng sợ. Nhưng cuối cùng khi có thai đứa thứ 2. A chồng động viên bảo thôi số phận nó thế rùi nếu trời không thương thì đành phải chịu em cứ sinh đi. Bây giờ đứa con trai được 3 tuổi rồi nhanh nhẹn, thông minh cực kỳ.. toàn giúp mẹ việc vặt khi chăm sóc chị gái thôi. Nói chung mình thì duy tâm nghĩ chắc trời chẳng phụ người tốt. Hai VC chị ý bây giờ mừng lắm như trút được gánh nặng lớn.. chị ý nói với mình nếu có ĐK thì sau này sẽ sinh thêm một đứa nữa trai hay gái cũng được. :4:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng bảo bạn em sinh đứa nữa nhưng bây giờ bạn em là chủ lực về kinh tế trong gia đình. Đứa đầu thì phải điều trị từ khi mới sinh đến giờ, hết sức tốn kém. Nếu giờ mà đẻ nữa thì tiền đâu, sức đâu? Chẳng biết khuyên thế nào
    • 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ô sin
    Em cũng bảo bạn em sinh đứa nữa nhưng bây giờ bạn em là chủ lực về kinh tế trong gia đình. Đứa đầu thì phải điều trị từ khi mới sinh đến giờ, hết sức tốn kém. Nếu giờ mà đẻ nữa thì tiền đâu, sức đâu? Chẳng biết khuyên thế nào
    -----------------
    -bại não có 2 thể: thể múa vờn và thể thất điều(rất hiếm). thể múa vờn còn gọi là thể co cứng vì trẻ bị tăng trương lực cơ do đó việc vận động các cơ rất khó khăn(kể cả cơ miệng,lưỡi... nên trẻ khó nói,khó ăn,muốn ăn mà lưỡi cứ cuộn ngược trở ra)
    -việc tập vận động,xoa bóp giúp cơ trẻ mềm ra-------> dễ v/động
    -khi bị bại não thường kéo theo hấp thu,chuyển hóa can xi chậm,khó------> cần chạy điện dẫn can xi vào cơ,xương cho trẻ
    -chữa trị đòi hỏi kiên trì chứ ko mấy tốn kém (cỡ 40-50 ngàn/ngày)
    -nên để ngay 1,vài con khác để sau này chúng nương tựa vào nhau khi mình già vì đ/k phúc lợi xh ở VN vẫn kém,chưa trông chờ vào được
    -nhưng: CHÚ Ý xem xét xem trẻ trước bị bại não có do nguyên nhân mang yếu tố di truyền không(ví dụ:hạ đường huyết sơ sinh, mẹ nhóm máu o--> con và mẹ bất đồng nhốm máu-> tan máu----> nhiễm độc não-> tổn thương não-> bại não......... nếu có yếu tố di truyền thì can thiệp sớm sẽ ko xảy ra tổn thương(ngay ngày đầu tiên sau khi sinh)
    -bại não có thể kèm chậm phát triển tinh thần nhưng chỉ chiếm 20% trẻ bị bại não,còn đa phần trẻ bại não chỉ tổn thương phần vận động còn trí tuệ tốt như người bình thường,thậm chí tốt hơn(tạo hóa bù trừ mà)
    -nếu muốn đẻ mà chưa hiểu rõ có bị di truyền ko thì trước khi đẻ gặp tôi,tôi tư vấn cho
    -
    (0913223428)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

-----------------
    -bại não có 2 thể: thể múa vờn và thể thất điều(rất hiếm).
    Thể thất điều là thế nào hở bác.
    Bạn em thì thế này, khi đi sinh sức khoẻ mẹ và thai vẫn bình thường, bác sĩ cho nằm chờ sinh. Đến lúc vỡ ối, gọi được bác sĩ đến thì đã không còn nghe thấy tim thai (Cái này theo em chuẩn đoán là bị nghẽn dây nhau). Mổ cấp cứu, con bị suy hô hấp nặng chuyển vào nằm lồng kính, thở oxy. Cứu được tính mạng nhưng não thì không phục hồi được nữa. Cháu bé không có nhận thức, không có vận động. Cho ăn thì phải xay nhuyễn thức ăn đổ vào miệng. Nó chỉ nuốt chứ không nhai. Lúc nhỏ rất vất vả vì thường xuyên bị co giật, bị viêm phổi, chữa chạy đông tây y đủ cả. Bây giờ thì đỡ hơn nhiều rồi nhưng lúc nào cũng phải có người ở nhà trông nó. Trường hợp này chắc không phải di truyền đâu bác nhỉ.
    Nói túm lại là vẫn nên khuyên bạn em đẻ gấp bác nhỉ. càng để lâu, càng già, tai biến còn nhiều hơn (ba mấy tuổi rồi).
    Nghe bác nói em mới biết là bại não vẫn có thể phát triển tư duy bình thường chứ em cứ nghĩ là không ít thì nhiều cũng bị ảnh hưởng đấy.
    • 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

thể thất điều là thể khác với thể múa vờn,nhưng tỉ lệ rất nhỏ. trẻ bị BN thể này có dáng đi rất đặc trưng: như người say rượu, rất khó giải thích cho ban qua bài viết, trẻ BN có tỉ lệ 20-30% kèm chậm pt trí tuệ. số còn lại có trí tuệ như tôi và bạn hoặc hơn vì do hạn chế về vận động nên trẻ ngồi 1 chỗ vì thế tư duy sâu,kỹ hơn chúng ta,cứ vài chục phút lạ i thay đổi hướng tư duy
    (0913223428)
    • 260 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

---------------
    Người có con bị bại não đã liên lạc với tôi, nhưng để cải thiện khả năng vận động của trẻ chỉ có cách dùng lý liệu pháp và phải rất kiên tri, còn chị ấy thì lại nói không có thời gian đưa con đi tập hàng ngày và đặt v/đ thay máu cho cháu để cháu khỏi bệnh. Tôi xin trả lời: bại não tức là não đã bị tổn thương, từ đó ảnh hưởng đến chức năng của não (đa phần về chức năng điều khiển cơ vận động. Trên thế giới chưa có pp nào ngoài vật lý trị liệu để phục hồi khả năng vận động. (Ko có pp thay máu mà chữa khỏi những tổn thương đã có trong não), thay máu là pp điều trị cho trẻ trong 1 số trường hợp nhiễm độc (ví dụ: vàng da tan máu) và phải tiến hành sớm khi trẻ mới có 1, 2 hoặc 3 ngày tuổi. Nếu tiến hành sớm, não không bị nhiễm độc nên ko bị tổn thương vậy nên ko có di chứng, con chị ấy đã 3 tuổi thì quá xa để tuyệt nhiên ko dính gì đến pp thay máu cả.
    Mấy hôm vừa rồi cả nhà em bị sốt virut nên chẳng biết bác đã trả lời.
    Trước khi viết lên đây, em đã nói chuyện với chị ấy. Một phần hoàn cảnh nhà chị ấy cũng khá khó khăn, nhưng chủ yếu là nhận thức về bệnh tật của cháu không đúng. Chị còn kể với em rằng đã đi cúng lễ khắp nơi, chị còn đem con về Huế (quê chị) để mời thầy cúng.
    Em cũng đã khuyên chị ấy đừng tốn tiền vào những chuyện vớ vẩn như vậy, việc chạy chữa bệnh của cháu chắc phải "trường kỳ kháng chiến".
    Việc chị đề cập đến việc thay máu là do có 1 trường hợp mà chị biết có những biểu hiện tương tự (theo nhận định của chị) sau khi thay máu đã phát triển bình thường. Bác cũng biết đấy người Việt Nam hay có kiểu chữa bệnh truyền miệng. Vì vậy chị mới hy vọng vào việc thay máu.
    Thế đấy, việc chữa khỏi bệnh cho con bệnh ngoài việc bác sĩ chẩn đoán bệnh đúng mà còn cả việc người nhà bệnh nhân phải có nhận thức đúng đắn nữa bác nhỉ!
    Em cảm ơn bác đã giành thời gian cho trường hợp của em.

to chị 20012003: cảm ơn chị đã động viên chị bạn em. Em sẽ chuyển lời của chị tới chị ấy.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em xin phép nói vài lời với những ai quan tâm đến trẻ tự kỷ và trẻ bại não. Em cũng không biết quy định không được quang cáo trên WTT như thế nào song em nghĩ ai biết cái gì hay thì nói cho mọi người cùng biết và tham khảo thôi. Em đang theo chương trình can thiệp cho trẻ tự kỷ theo phương pháp của cô Lê Thị Phương Nga- TP HCM. Chương trình này rất hiệu quả nhưng hiện rất ít người biết. Với những ai đã và đang tuyệt vọng vì không tìm được cách nào hữu hiệu cho đứa con bại não của mình thì khi biết đến phương pháp này đúng là tìm thấy cái phao khi đang chết đuối. Ở Hà Nội hiện giờ có khoảng 20 gia đình đang theo chương trình này. Nếu ai quan tâm thì nên tìm hiểu phương pháp này nhé! Em nghe nói thông tin về phương pháp này được đăng trên WTT lâu lắm rồi nhưng hôm nay tìm mãi không thấy và một số phụ huynh khác cũng không tìm thấy. Em định xem ai đăng và đăng thế nào ấy mà. Nếu ai biết thì giới thiệu cho em nhé. Cám ơn các bác đã đọc tin.
    nhat21684@yahoo.com
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào Mod và các mẹ, mình có 1 đứa cháu trong Vũng tàu, bà của cháu gọi điện ra hỏi mình nhờ mình hỏi giúp xem ngoài Hà Nội có thể chữa được bệnh bại não hay không?. Cháu khoảng 7,8 tháng tuổi, cháu rất yếu, có triệu chứng bại não, hay còn gọi là liệt não, cổ và thân cháu rất mềm, không tự điều khiển được. Nếu các Mod và các mẹ biết thông tin điều trị và chữa trị ở đâu thì chia sẻ giùm với nhé. cám ơn mọi người rất nhiều và sớm nhận được thông tin phản hồi của các mẹ.
    • 558 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Bạn ơi, ở Vũng Tàu sao khôg đưa bé vào SG cho gần? Ở bệnh viện nhi đồng 2 trên đường Lý Thái Tổ có khoa chuyên trị liệu cho trẻ bị bại não đó, nếu bé bi bại não mà phát hiện sớm thì khả năng phục hồi sẽ cao hơn.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Khuê nhé!, nhưng ko biết chữa ở đó có tốt hơn ngoài Hà Nội không? mình tìm hiểu các thông tin ở Việt Nam thì thấy % khả năng chữa trị được cho các cháu chỉ có khoảng 20%- 40%. Không biết ở nước ngoài có khả năng chữa trị được không nhỉ?
    • 252 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Tác nhân quan trọng nhất trong việc điều trị là bố mẹ và gia đình. Mình cũng có con bị bại não. 9 tháng tuổi không lẫy được, nhưng nay cháu đã đi học được lớp 2 rồi, tuy có muộn hơn các bạn cùng lứa.

Điều trị ở nước ngoài tốn kém lắm. cái chính vẫn là sự kiên trì của bố mẹ. Mình phải nghỉ làm để ở nhà chữa trị cho con đấy.

Bạn có thắc mắc gì thì cứ gửi thư cho mình. Thân mến
    • 51 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, dấu hiệu của bệnh này là gì, ảnh hưởng thế nào đến bé và có thể theo thầy thuốc nào, có mẹ nào biết không giúp mình với?
    • 98 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tran Bao Long Xem bài viết
    Các mẹ ơi, dấu hiệu của bệnh này là gì, ảnh hưởng thế nào đến bé và có thể theo thầy thuốc nào, có mẹ nào biết không giúp mình với?
    Bạn thử tham khảo ở đây nhé
    http://vi.wikipedia.org/wiki/B%E1%BA....C4.91o.C3.A1n
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thelastoldcowboy Xem bài viết
    ---------------
    Bác sỹ à, em cũng có một cháu bây giờ đã được 16 tháng tuổi rồi mà vẫn chưa biết ngồi vững (nếu ngồi một mình một lúc là bị ngã) Lúc 6 tháng, 9 tháng cũng cho cháu ra khám ở Viện Nhi Thủy Điển nhưng bác sỹ nói không vấn đề gì và chỉ kết luận là chậm hơn những cháu khác thôi cho về nhà và nói gia đình chịu khó tự luyện tập cho cháu, gđ không biết luyện tập như thế nào nên đã liên hệ với 1 cô y tá làm ở khoa phục hội chức năng của Viện Nhi và có đến đấy tập 02 tháng thấy tình hình cháu có khả quan hơn nhưng rất chậm (lúc đó là 10 tháng cháu chưa tự ngồi, nếu ngồi thì cứ cúi gằm). Do mẹ cháu là giáo viên ở Hà Tây nên hết hè lại phải cho cháu về hơn nữa luyện tập cũng không phải là chỉ định chính thức của bác sỹ nên cho cháu về và tự tập cho cháu theo hướng dẫn của y tá. Từ hồi về nhà gđ theo dõi thì thấy cháu có biến chuyển nhưng rất chậm về trí tuệ và vận động.
    Cháu sinh ra hoàn toàn bình thường nhưng hơi nhẹ cân (2.6kg) nhưng ba tháng đầu cháu tăng rất nhanh và rất cứng cáp (biết lật lúc 3 tháng) nhưng sau đó sau đó theo dõi tình hình phát triển của cháu thì thấy không bình thường nhưng cháu ăn ngủ hoàn toàn bình thường, không quấy khóc mà rất ngoan.
    Bác sỹ ơi như trường hợp của cháu thì bây giờ nên đi khám ở đâu ạ? Em liên lạc với bác sỹ theo số điện thoại 0913.223428 được không ạ?
    Gia đình rất nóng ruột về tình hình của cháu, hoàn cảnh của gđ cũng buồn lắm ạ, anh trai cháu mất lúc gần 5 tuổi vì ung thư sau sự kiện đó 2 năm thì mẹ cháu sinh cháu bé này. Hiện tại mẹ cháu lại đang mang bầu (do lỡ kế hoạch) và cũng phải nói thêm mẹ cháu mang bầu rất khó cả hai lần trước đều phải uống thuốc thì mới giữ được thai.
    Cảm ơn bác sỹ rất nhiều!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)