• 1 Lượt chia sẻ
  • 6.32K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 261 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Có bé nào giống bé nhà em không? Lúc chơi, lúc bú và khóc thường xoa 2 chân vào nhau. Bình thường không sao lúc bé khóc, mồ hôi ướt đẫm chân xoa vào nhau nhiều hơn nhìn mới thương. Cô hàng xóm nhà em bảo đó là bị "Dụi Cam" làm bé chậm lớn. E chưa nghe nói bao giờ. Cô ấy bảo là có thuốc bôi vào lưỡi cho bé là khỏi. các mẹ đã gặp truowngf hợp này bao giờ chưa. cách chữa thế nào?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,762 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_cuti Xem bài viết
    Có bé nào giống bé nhà em không? Lúc chơi, lúc bú và khóc thường xoa 2 chân vào nhau. Bình thường không sao lúc bé khóc, mồ hôi ướt đẫm chân xoa vào nhau nhiều hơn nhìn mới thương. Cô hàng xóm nhà em bảo đó là bị "Dụi Cam" làm bé chậm lớn. E chưa nghe nói bao giờ. Cô ấy bảo là có thuốc bôi vào lưỡi cho bé là khỏi. các mẹ đã gặp truowngf hợp này bao giờ chưa. cách chữa thế nào?
    Không sao đâu mẹ nó ạ! Con tớ cũng mới hết đấy.Trước đây 2 chân cứ vò vào nhau suốt
    :RollingEy:

• 708 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy đó. Có lẽ thế thật vì giờ nó còi dí à. Thế có cách nào chữa ko nhỉ?huhu, thương con quá con ơi

• Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

ÔH , dụi cam là thế nào chị, e chưa nghe vụ này bao h , ku nhà em cũng toàn xoa chân vào nhau ??!!!???!!!! Mà ku nhà e lại ko còi :RollingEy:

• 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thỏ nhà mình cũng rất hay xoa hai chân vào nhau. Có lúc xoa đến đỏ cả chân. Mình cứ nghĩ đấy là bình thường hóa ra là một loại bệnh à. Cũng có thể vì con nhà mình còi quá, sinh ra cân nặng 3,5 cân mà bây giờ 4 tháng rưỡi rồi mới chỉ có 5,7 cân thôi. Mình stress lắm, lôi con đi hết bác sĩ này đến bác sĩ khác cũng chỉ được trả lời là tăng cân chậm nhưng vẫn ở mức trung bình không có bệnh lý gì cả. Nhưng nhìn con cứ bé tí tẹo mà các bé cùng tuổi toàn 7 đến 8 cân thôi.

Có mẹ nào biết về bệnh Dụi Cam này không? Cho mình biết với.

• 460 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_cuti Xem bài viết
    .
    chào các mẹ,
    Các mẹ có thấy 1 điều giống nhau là con của các mẹ đều từ 4-7 tháng 0? việc dụi chân này hoàn toàn bình thường, chứng tỏ rằng các bé đã "phát triển đến chân" về cảm nhận bản thể, các bé đang khám phá đôi chân của mình, ít lâu nữa sẽ là nắm chân đưa lên miệng.( nhớ chộp vài tấm làm kỷ niệm nhé).:Battin ey:
    việc đổ mồ hôi 0 liên quan gì đến việc xoa chân, còn thiếu calci như mọi người thường nghĩ cũng chỉ có 1 phần, mà phần lớn là do hệ thần kinh thực vật chưa phát triển hoản chỉnh (phải đến 5-6 tuổi thì mới bớt).
    vậy hãy yên tâm nhé!
    tớ là mẹ của 3 con và là BS Nhi, có gì cứ hỏi tớ, nếu việc gì tra lời đươc tớ tra lời ngay, còn chưa được thì chờ tớ đọc sách đã:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 708 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BS Nhi Đồng Việt Xem bài viết
    .
    chào các mẹ,
    Các mẹ có thấy 1 điều giống nhau là con của các mẹ đều từ 4-7 tháng 0? việc dụi chân này hoàn toàn bình thường, chứng tỏ rằng các bé đã "phát triển đến chân" về cảm nhận bản thể, các bé đang khám phá đôi chân của mình, ít lâu nữa sẽ là nắm chân đưa lên miệng.( nhớ chộp vài tấm làm kỷ niệm nhé).:Battin ey:
    việc đổ mồ hôi 0 liên quan gì đến việc xoa chân, còn thiếu calci như mọi người thường nghĩ cũng chỉ có 1 phần, mà phần lớn là do hệ thần kinh thực vật chưa phát triển hoản chỉnh (phải đến 5-6 tuổi thì mới bớt).
    vậy hãy yên tâm nhé!
    tớ là mẹ của 3 con và là BS Nhi, có gì cứ hỏi tớ, nếu việc gì tra lời đươc tớ tra lời ngay, còn chưa được thì chờ tớ đọc sách đã:
    Cảm ơn chị nhiều nhé. Đọc giải thích của chị em cũng thấy yên tâm hơn nhiều

• 261 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

.
    chào các mẹ,
    vậy hãy yên tâm nhé!
    Cảm ơn chị nhiều. Được chị tư vấn em thấy yên tâm lắm. Chứ nhiều khi bé nhà em cứ xoa 2 chân vào nhau đỏ cả lên. Bây giờ thì yên tâm rồi.

• 333 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

.
    chào các mẹ,
    vậy hãy yên tâm nhé!
    Chị ơi! con em cũng hay xoa 2 chân vào nhau,bất cứ lúc nào cũng chéo 2 chân lại và xoa vào nhau,nhưng em chỉ nghĩ là do thói quen or di truyền thôi (vì ba bé hay xoa chân lúc ngủ lắm),hnay đọc đc topic này làm em sợ ghê,nhưng cũng may có chị giải đáp,cám ơn chị nhé!sẵn tiện chị vui lòng cho em biết chị là BS Nhi chuyên về cái gì hả chị,để khi có thắc mắc em xin chị tư vấn giúp.Thanks

CHO CON CẢ MỘT CUỘC ĐỜI

• 460 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhthu071006 Xem bài viết
    Chị ơi! con em cũng hay xoa 2 chân vào nhau,bất cứ lúc nào cũng chéo 2 chân lại và xoa vào nhau,nhưng em chỉ nghĩ là do thói quen or di truyền thôi (vì ba bé hay xoa chân lúc ngủ lắm),hnay đọc đc topic này làm em sợ ghê,nhưng cũng may có chị giải đáp,cám ơn chị nhé!sẵn tiện chị vui lòng cho em biết chị là BS Nhi chuyên về cái gì hả chị,để khi có thắc mắc em xin chị tư vấn giúp.Thanks
    tớ đã làm Sơ sinh vài năm, tim mạch vài năm, ngồi phòng khàm ngoại chẩn vài năm:Smiling:hiện nay thì làm ở khoa tạp. nói chung, các bs nhi đều có thể trả lời được các thắc mắc về chăm sóc con cái, nếu có những vấn đề hơi chuyên sâu thì sẽ tham khảo sách thêm, làm bs là phải học cả đời, mệt lắm:Sick:
    tớ mới tham gia vào đây theo sự phân công, lúc đầu 0 tự nguyện đâu, nay thì thấy rất thích :Smiling:
    có nhiều bs chuyên khoa khác cùng tham gia, nếu có gì thì cứ hỏi nhé. hiện nay chỗ tớ đang tham vấn dinh dưỡng miễn phí vào các buổi sáng đấy. liên lạc 8448967.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3