• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 2 Lượt chia sẻ
  • 7.35K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 262 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Có bé nào giống bé nhà em không? Lúc chơi, lúc bú và khóc thường xoa 2 chân vào nhau. Bình thường không sao lúc bé khóc, mồ hôi ướt đẫm chân xoa vào nhau nhiều hơn nhìn mới thương. Cô hàng xóm nhà em bảo đó là bị "Dụi Cam" làm bé chậm lớn. E chưa nghe nói bao giờ. Cô ấy bảo là có thuốc bôi vào lưỡi cho bé là khỏi. các mẹ đã gặp truowngf hợp này bao giờ chưa. cách chữa thế nào?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ưu điểm vượt trội của sữa Dr. Luxia

Là loại sữa gây được sự chú ý trong thời gian gần đây, Dr Luxia tiếp cận với người tiêu dùng Việt...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Bé hay vò chân vào với nhau

các mẹ ơi cho em hỏi 1 chút, bé nhà em 3.5 tháng. nặng có 5.7kg, dạo này bé hay vò hai chân với nhau. đít lại đỏ. Các bác bé đến chơi bảo có thể bé bị thiếu canxi, có thể dễ bị sài. em lo quá, ko hiểu bệnh sài là như thế nào? có người mách cách bổ xung canxi cho bé là mẹ uống canxi của childlife...

• Móng chân bé mọc đâm vào ngón chân

Các mẹ ơi, có mẹ nào có con bị móng chân mọc đâm luôn vào da không? Mặc dù mẹ Gấu đã cắt móng chân cái con rất kỹ, thế mà móng phía trong vẫn mọc quặp vào da là sưng tấy ngón chân con lên. Không biết làm sao vì móng chân nằm sâu phía trong, con lại ngọ nguậy suốt không cách gì cắt được! Các...

• Vĩnh biệt viêm xoan với cây giao hay còn gọi là cây xuơng cá

Thương con trai bị viêm xoang từ nhỏ, đã điều trị nhiều năm với đủ mọi phương pháp mà không khỏi...

• 1,764 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_cuti Xem bài viết
    Có bé nào giống bé nhà em không? Lúc chơi, lúc bú và khóc thường xoa 2 chân vào nhau. Bình thường không sao lúc bé khóc, mồ hôi ướt đẫm chân xoa vào nhau nhiều hơn nhìn mới thương. Cô hàng xóm nhà em bảo đó là bị "Dụi Cam" làm bé chậm lớn. E chưa nghe nói bao giờ. Cô ấy bảo là có thuốc bôi vào lưỡi cho bé là khỏi. các mẹ đã gặp truowngf hợp này bao giờ chưa. cách chữa thế nào?
    Không sao đâu mẹ nó ạ! Con tớ cũng mới hết đấy.Trước đây 2 chân cứ vò vào nhau suốt
    :RollingEy:
    • 708 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy đó. Có lẽ thế thật vì giờ nó còi dí à. Thế có cách nào chữa ko nhỉ?huhu, thương con quá con ơi
    • Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

ÔH , dụi cam là thế nào chị, e chưa nghe vụ này bao h , ku nhà em cũng toàn xoa chân vào nhau ??!!!???!!!! Mà ku nhà e lại ko còi :RollingEy:
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thỏ nhà mình cũng rất hay xoa hai chân vào nhau. Có lúc xoa đến đỏ cả chân. Mình cứ nghĩ đấy là bình thường hóa ra là một loại bệnh à. Cũng có thể vì con nhà mình còi quá, sinh ra cân nặng 3,5 cân mà bây giờ 4 tháng rưỡi rồi mới chỉ có 5,7 cân thôi. Mình stress lắm, lôi con đi hết bác sĩ này đến bác sĩ khác cũng chỉ được trả lời là tăng cân chậm nhưng vẫn ở mức trung bình không có bệnh lý gì cả. Nhưng nhìn con cứ bé tí tẹo mà các bé cùng tuổi toàn 7 đến 8 cân thôi.

Có mẹ nào biết về bệnh Dụi Cam này không? Cho mình biết với.
    • 460 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_cuti Xem bài viết
    .
    chào các mẹ,
    Các mẹ có thấy 1 điều giống nhau là con của các mẹ đều từ 4-7 tháng 0? việc dụi chân này hoàn toàn bình thường, chứng tỏ rằng các bé đã "phát triển đến chân" về cảm nhận bản thể, các bé đang khám phá đôi chân của mình, ít lâu nữa sẽ là nắm chân đưa lên miệng.( nhớ chộp vài tấm làm kỷ niệm nhé).:Battin ey:
    việc đổ mồ hôi 0 liên quan gì đến việc xoa chân, còn thiếu calci như mọi người thường nghĩ cũng chỉ có 1 phần, mà phần lớn là do hệ thần kinh thực vật chưa phát triển hoản chỉnh (phải đến 5-6 tuổi thì mới bớt).
    vậy hãy yên tâm nhé!
    tớ là mẹ của 3 con và là BS Nhi, có gì cứ hỏi tớ, nếu việc gì tra lời đươc tớ tra lời ngay, còn chưa được thì chờ tớ đọc sách đã:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 708 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BS Nhi Đồng Việt Xem bài viết
    .
    chào các mẹ,
    Các mẹ có thấy 1 điều giống nhau là con của các mẹ đều từ 4-7 tháng 0? việc dụi chân này hoàn toàn bình thường, chứng tỏ rằng các bé đã "phát triển đến chân" về cảm nhận bản thể, các bé đang khám phá đôi chân của mình, ít lâu nữa sẽ là nắm chân đưa lên miệng.( nhớ chộp vài tấm làm kỷ niệm nhé).:Battin ey:
    việc đổ mồ hôi 0 liên quan gì đến việc xoa chân, còn thiếu calci như mọi người thường nghĩ cũng chỉ có 1 phần, mà phần lớn là do hệ thần kinh thực vật chưa phát triển hoản chỉnh (phải đến 5-6 tuổi thì mới bớt).
    vậy hãy yên tâm nhé!
    tớ là mẹ của 3 con và là BS Nhi, có gì cứ hỏi tớ, nếu việc gì tra lời đươc tớ tra lời ngay, còn chưa được thì chờ tớ đọc sách đã:
    Cảm ơn chị nhiều nhé. Đọc giải thích của chị em cũng thấy yên tâm hơn nhiều
    • 262 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

.
    chào các mẹ,
    vậy hãy yên tâm nhé!
    Cảm ơn chị nhiều. Được chị tư vấn em thấy yên tâm lắm. Chứ nhiều khi bé nhà em cứ xoa 2 chân vào nhau đỏ cả lên. Bây giờ thì yên tâm rồi.
    • 333 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

.
    chào các mẹ,
    vậy hãy yên tâm nhé!
    Chị ơi! con em cũng hay xoa 2 chân vào nhau,bất cứ lúc nào cũng chéo 2 chân lại và xoa vào nhau,nhưng em chỉ nghĩ là do thói quen or di truyền thôi (vì ba bé hay xoa chân lúc ngủ lắm),hnay đọc đc topic này làm em sợ ghê,nhưng cũng may có chị giải đáp,cám ơn chị nhé!sẵn tiện chị vui lòng cho em biết chị là BS Nhi chuyên về cái gì hả chị,để khi có thắc mắc em xin chị tư vấn giúp.Thanks

CHO CON CẢ MỘT CUỘC ĐỜI
    • 460 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhthu071006 Xem bài viết
    Chị ơi! con em cũng hay xoa 2 chân vào nhau,bất cứ lúc nào cũng chéo 2 chân lại và xoa vào nhau,nhưng em chỉ nghĩ là do thói quen or di truyền thôi (vì ba bé hay xoa chân lúc ngủ lắm),hnay đọc đc topic này làm em sợ ghê,nhưng cũng may có chị giải đáp,cám ơn chị nhé!sẵn tiện chị vui lòng cho em biết chị là BS Nhi chuyên về cái gì hả chị,để khi có thắc mắc em xin chị tư vấn giúp.Thanks
    tớ đã làm Sơ sinh vài năm, tim mạch vài năm, ngồi phòng khàm ngoại chẩn vài năm:Smiling:hiện nay thì làm ở khoa tạp. nói chung, các bs nhi đều có thể trả lời được các thắc mắc về chăm sóc con cái, nếu có những vấn đề hơi chuyên sâu thì sẽ tham khảo sách thêm, làm bs là phải học cả đời, mệt lắm:Sick:
    tớ mới tham gia vào đây theo sự phân công, lúc đầu 0 tự nguyện đâu, nay thì thấy rất thích :Smiling:
    có nhiều bs chuyên khoa khác cùng tham gia, nếu có gì thì cứ hỏi nhé. hiện nay chỗ tớ đang tham vấn dinh dưỡng miễn phí vào các buổi sáng đấy. liên lạc 8448967.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tớ đã làm Sơ sinh vài năm, tim mạch vài năm, ngồi phòng khàm ngoại chẩn vài năm:Smiling:hiện nay thì làm ở khoa tạp. nói chung, các bs nhi đều có thể trả lời được các thắc mắc về chăm sóc con cái, nếu có những vấn đề hơi chuyên sâu thì sẽ tham khảo sách thêm, làm bs là phải học cả đời, mệt lắm:Sick:
    tớ mới tham gia vào đây theo sự phân công, lúc đầu 0 tự nguyện đâu, nay thì thấy rất thích :Smiling:
    có nhiều bs chuyên khoa khác cùng tham gia, nếu có gì thì cứ hỏi nhé. hiện nay chỗ tớ đang tham vấn dinh dưỡng miễn phí vào các buổi sáng đấy. liên lạc 8448967.
    Em chào chị,

May quá, hôm nay lang thang trên forum, thế nào mà lại đọc được bài này của chị. Chị có chuyên môn, cho em hỏi một chút với.

Bé con nhà em được 7 tháng rồi, nhưng khá lười ăn, hơn nữa lại bị bệnh nôn trớ từ lúc mới 2 tháng, vì vậy bây giờ còi lắm, được có 7.5kg thôi. Đi khám dinh dưỡng thì bảo bị còi xương. Em cũng đã cho uống 1 đợt canxi rồi. Bây giờ thì ngừng và ngày nào cũng tắm nắng. Cái em lo lắng nhất là bệnh nôn trớ của bé. Đợt vừa rồi, theo kê đơn của bác sỹ dinh dưỡng, em có cho cháu uống hết 1 lọ Neopeptin 15ml dành cho trẻ dưới 1 tuổi, thấy cũng đỡ nhiều. Bé đã ngừng uống được khoảng hơn 20 ngày rồi. Tự dưng 1 tuần nay lại thấy nôn trớ nhiều lại. Em lo quá. Chị cho em hỏi thế bây giờ uống lại Neopeptine co được không? 2 đợt uống cách nhau gần 1 tháng như thế có được không ạ? Có sợ ảnh hưởng gì đến hệ tiêu hóa của bé không?

Chị làm về dinh dưỡng cho em hỏi luôn. Với 1 bé trai 7 tháng tuổi thì ăn dặm như thế nào là đúng quy chuẩn. Chị có thể giúp em kê xem một ngày nên ăn bao nhiêu gram gạo, gram thịt hay tôm hay cá và rau không ạ. Em cám ơn nhiều nhiều.

Rất mong nhận được thư trả lời của chị
    Hiensharp
    • 460 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hiensharp Xem bài viết
    Em chào chị,

May quá, hôm nay lang thang trên forum, thế nào mà lại đọc được bài này của chị. Chị có chuyên môn, cho em hỏi một chút với.

Bé con nhà em được 7 tháng rồi, nhưng khá lười ăn, hơn nữa lại bị bệnh nôn trớ từ lúc mới 2 tháng, vì vậy bây giờ còi lắm, được có 7.5kg thôi. Đi khám dinh dưỡng thì bảo bị còi xương. Em cũng đã cho uống 1 đợt canxi rồi. Bây giờ thì ngừng và ngày nào cũng tắm nắng. Cái em lo lắng nhất là bệnh nôn trớ của bé. Đợt vừa rồi, theo kê đơn của bác sỹ dinh dưỡng, em có cho cháu uống hết 1 lọ Neopeptin 15ml dành cho trẻ dưới 1 tuổi, thấy cũng đỡ nhiều. Bé đã ngừng uống được khoảng hơn 20 ngày rồi. Tự dưng 1 tuần nay lại thấy nôn trớ nhiều lại. Em lo quá. Chị cho em hỏi thế bây giờ uống lại Neopeptine co được không? 2 đợt uống cách nhau gần 1 tháng như thế có được không ạ? Có sợ ảnh hưởng gì đến hệ tiêu hóa của bé không?

Chị làm về dinh dưỡng cho em hỏi luôn. Với 1 bé trai 7 tháng tuổi thì ăn dặm như thế nào là đúng quy chuẩn. Chị có thể giúp em kê xem một ngày nên ăn bao nhiêu gram gạo, gram thịt hay tôm hay cá và rau không ạ. Em cám ơn nhiều nhiều.

Rất mong nhận được thư trả lời của chị
    Hiensharp
    tớ sẽ nói về việc ói thôi nhé:Smiling: bạn 0 cho tớ thông tin ngày ói mấy lần , liên quan tới bữa ăn hay giấc ngủ 0...
    theo diễn tiến vả lứa tuổi thì có thể con bạn bị TRÀO NGƯỢC DẠ DÀY THỰC QUẢN (RGO)là khởi đẩu, sau này , cùng với sự lo lắng quá mức của cha mẹ, được xem là trung tâm vũ trụ cộng với sự lười ăn... bé sẹ bị thêm 1 nguyên nhân nữa là do tâm lý. nguyên nhân sau rất khó trị.
    về RGO,
    chẩn đoán dựa vào hỏi bệnh là chủ yếu, ngoài ra siêu âm cũng giúp chẩn đoán nhưng ít BS SA làm đuợconttella:và lảm cần tỉ mỉ và tốn nhiều thời gian nên dộ tin cậy thì:Thinking:
    điều trị gồm
    tư thế: nằm đầu vả lưng cao ( như người lớn ngồi ghế bố vây)
    làm đăc thức ăn
    thuốc chống trào nguơc (Motilium, Debridat. Primperan...) và thuốc chống tăng tiết dịch vị dạ dày (Ranitidin, Omeprazol...
    Neopeptin chỉ là men tiêu bột là chủ yếu thôi. có thể uống tiếp 0 sao cả.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cám ơn chị về những giải đáp cho bệnh nôn trớ của bé con nhà em. Em cũng đã cho bé đi khám bác sỹ. Vì bé nhà em không phải bữa nào cũng trớ, mà càng lớn thì trộm vía cũng ít đi so với hồi bé, nên bác sỹ bảo rằng nhiều khả năng bé bị cơ địa là dạ dày thẳng. Khả năng này nhiều hơn là bệnh trào ngược thực quản. Bời lẽ, nếu bị bệnh này thường sau khi nôn, bé sẽ đau thực quản do axit trong dạ dày trào lên và khóc quấy. Nhưng bé nhà em thì nôn xong vẫn rất tươi cười, không bao giờ khóc cả. Bé trung bình thì nôn 1-2 lần thôi, và chỉ nôn trong lúc ăn hoặc sau lúc ăn một lúc, không bao giờ nôn khi ngủ cả.

Em chưa thử các loại thuốc khác, mới cho uống Neopeptin thì thấy đỡ nên có lẽ em sẽ dùng lại loại thuốc này lần nữa xem sao.
    Một lần nữa cám ơn chị. Khi nào có thời gian, mong chị giúp em kê một thực đơn ăn uống cho bé nhà em với. Bé còi quá làm em rất lo.

Hiensharp
    • 1,671 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Chào bs nhi đồng Việt.
    Bé nhà em (6 tháng tuổi) cách đây khoảng 1 tháng đi khám cũng được chuẩn đoán là còi xương. BS kê đơn uống D3 Bon 1 ống và 30 gói OStram (10 ngày mỗi ngày 1 gói và còn lại là mỗi ngày 1/2 gói). Cháu đã uống theo đơn được hơn 1 tháng kết hợp với tắm nắng thường xuyên buổi sáng nhưng em vẫn thấy cháu bị rụng tóc tuy có ít hơn trứoc chị ạ. Và bé nahf em vẫn chưa mọc cái răng nào. Vậy khi uôgns hết 30 gói Ostram em có nên mua thêm cho bé tiếp tục uống ko chị?
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 333 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị nhiều lắm.Bé nhà em đc 6 thang rồi nhưng chỉ nặng có 7.1kg thôi chị ạ,bé lười ăn và lười bú lắm,em mới đổi qua Gain cho bé bú,lúc trước bé bú enfapro đó chị.BS ND cũng cho thuốc Appeton và Neopitine với thuốc bột gì nữa mà em quên rồi,uống gần 1 tuần rồi mà em chưa thấy dấu hiệu gì tốt hơn cả,em phải làm gì đây hả chị?mỗi lần bé chỉ bú có 120ml sữa,ngày bú khoảng 4-5 lần,bột thì 100ml/lần,2 lần/ngày...nhưng ít khi ăn hết bột lắm,thấy bé có vẻ ko muốn ăn nữa là em ngưng ngay ko dám ép vì sợ bé sợ lại càng nguy to,ăn xong em canh khoảng 30-45' là em cho bé bú thêm 120ml sữa nhưng cũng trần ai lắm mới hết...cái sự ăn uống của con làm em stress gần 2 tuần rồi đó chị,chị help em với....Thanks chị nhiều nhiều.

CHO CON CẢ MỘT CUỘC ĐỜI
    • 460 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thỏ trắng Xem bài viết
    Chào bs nhi đồng Việt.
    Bé nhà em (6 tháng tuổi) cách đây khoảng 1 tháng đi khám cũng được chuẩn đoán là còi xương. BS kê đơn uống D3 Bon 1 ống và 30 gói OStram (10 ngày mỗi ngày 1 gói và còn lại là mỗi ngày 1/2 gói). Cháu đã uống theo đơn được hơn 1 tháng kết hợp với tắm nắng thường xuyên buổi sáng nhưng em vẫn thấy cháu bị rụng tóc tuy có ít hơn trứoc chị ạ. Và bé nahf em vẫn chưa mọc cái răng nào. Vậy khi uôgns hết 30 gói Ostram em có nên mua thêm cho bé tiếp tục uống ko chị?
    chào 3 mẹ con,
    tôi thật sự chẳng biết tại sao các cháu bị chẩn đoán còi xương nhiều đến thế. và cũng 0 biết bé nhà bạn đi khám vì lý do gi.
    rụng tóc ở trẻ có da đầu hoàn toàn bình thường và khỏe mạnh là sinh lý bình thường, đó là thay tóc, cũng y như thay răng vậy. quá trình nay sẽ cỏn tiếp diễn, đến 2 tuổi thì tóc mới định hình,( có đánh giá cái răng cái tóc thì phải chờ đến 2 tuổi cho cái tóc thay xong cũng như chờ cho thay răng xong đã vậy).
    mọc răng ngoài vấn đề dinh duỡng còn có tính chất gia đình nữa, nếu gia đình chậm mọc răng thì chỉ nên ngồi chờ thôi:Smiling: hơn nữa, 6 tháng chỉ là mốc khởi đầu, 9 tháng vẫn có thề chưa mọc nhưng cũng chẳng sao.
    vit D3 uống 6 tháng 1 lần cho đến 18 tháng ở trẻ bình thường, nếu đã uống đủ thì 0 cần phơi nắng.
    nếu ăn uống tốt thì 0 cần uống thêm Ostram nữa.
    • 460 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hiensharp Xem bài viết
    Em cám ơn chị về những giải đáp cho bệnh nôn trớ của bé con nhà em. Em cũng đã cho bé đi khám bác sỹ. Vì bé nhà em không phải bữa nào cũng trớ, mà càng lớn thì trộm vía cũng ít đi so với hồi bé, nên bác sỹ bảo rằng nhiều khả năng bé bị cơ địa là dạ dày thẳng. Khả năng này nhiều hơn là bệnh trào ngược thực quản. Bời lẽ, nếu bị bệnh này thường sau khi nôn, bé sẽ đau thực quản do axit trong dạ dày trào lên và khóc quấy. Nhưng bé nhà em thì nôn xong vẫn rất tươi cười, không bao giờ khóc cả. Bé trung bình thì nôn 1-2 lần thôi, và chỉ nôn trong lúc ăn hoặc sau lúc ăn một lúc, không bao giờ nôn khi ngủ cả.

Em chưa thử các loại thuốc khác, mới cho uống Neopeptin thì thấy đỡ nên có lẽ em sẽ dùng lại loại thuốc này lần nữa xem sao.
    Một lần nữa cám ơn chị. Khi nào có thời gian, mong chị giúp em kê một thực đơn ăn uống cho bé nhà em với. Bé còi quá làm em rất lo.

Hiensharp
    chỉ riêng việc càng ngày triệu chứng càng giảm thôi là có thể nghĩ đến TNDDTQ rồi mẹ nó ạ. mới sinh thì dạ dày nằm ngang nên rất dễ nôn, càng về sau dạ dày càng về tư thế dọc nên càng giảm nôn. chỉ khi nôn quá nhiếu làm dịch dạ dày lên thực quản nhiều lần gây viêm thực quản, đến lúc đó thì mới đau sau khi nôn.
    nếu 0 có triệu chứng nào khác ngoài việc ói ít như con bạn thì 0 cần điều trị đặc hiệu.
    vấn đề dinh dưỡng sẽ có người khác trả lời nhé. bye.
    • 1,671 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

chào 3 mẹ con,
    tôi thật sự chẳng biết tại sao các cháu bị chẩn đoán còi xương nhiều đến thế. và cũng 0 biết bé nhà bạn đi khám vì lý do gi.
    rụng tóc ở trẻ có da đầu hoàn toàn bình thường và khỏe mạnh là sinh lý bình thường, đó là thay tóc, cũng y như thay răng vậy. quá trình nay sẽ cỏn tiếp diễn, đến 2 tuổi thì tóc mới định hình,( có đánh giá cái răng cái tóc thì phải chờ đến 2 tuổi cho cái tóc thay xong cũng như chờ cho thay răng xong đã vậy).
    mọc răng ngoài vấn đề dinh duỡng còn có tính chất gia đình nữa, nếu gia đình chậm mọc răng thì chỉ nên ngồi chờ thôi:Smiling: hơn nữa, 6 tháng chỉ là mốc khởi đầu, 9 tháng vẫn có thề chưa mọc nhưng cũng chẳng sao.
    vit D3 uống 6 tháng 1 lần cho đến 18 tháng ở trẻ bình thường, nếu đã uống đủ thì 0 cần phơi nắng.
    nếu ăn uống tốt thì 0 cần uống thêm Ostram nữa.
    Dạ bé nhà em đi khám vì thấy cổ bé có vẻ nghiêng, ko thẳng, bé ra mồ hôi nhiều lắm ạ,thời điểm khám bé vẫn chưa tự lấy được. Trộm vía sau khi uống D và canxi thì cổ bé đã vững hơn, lẫy tốt rồi ạ. Bây giờ lẫy hay nằm đầu bé đã thẳng chỉ khi bế ngồi mới hơi nghiêng thôi chị ạ. Hồi khám thì BS chỉ định đi xoa bóp cổ và chạy điện nhưng em chần chừ ko muốn vì sợ bé đau. Bây giờ thấy tình hình bé như vậy có nên đi chạy điện nữa ko hả chị? Về mọc răng thì con chị nó mọc từ 4 tháng cơ ạ nên thằng em mọc có vẻ chậm hơn chị ạ. À bé 6 tháng bế xốc nách, bế ngồi được chưa hả chị? Bé nhà em cứ đòi xốc nách đứng để nó nhẩy nhẩy, ko biết thế có sớm quá ko chị, liệu có sợ cong chân hay lưng ko hả chị?
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 460 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thỏ trắng Xem bài viết
    Dạ bé nhà em đi khám vì thấy cổ bé có vẻ nghiêng, ko thẳng, bé ra mồ hôi nhiều lắm ạ,thời điểm khám bé vẫn chưa tự lấy được. Trộm vía sau khi uống D và canxi thì cổ bé đã vững hơn, lẫy tốt rồi ạ. Bây giờ lẫy hay nằm đầu bé đã thẳng chỉ khi bế ngồi mới hơi nghiêng thôi chị ạ. Hồi khám thì BS chỉ định đi xoa bóp cổ và chạy điện nhưng em chần chừ ko muốn vì sợ bé đau. Bây giờ thấy tình hình bé như vậy có nên đi chạy điện nữa ko hả chị? Về mọc răng thì con chị nó mọc từ 4 tháng cơ ạ nên thằng em mọc có vẻ chậm hơn chị ạ. À bé 6 tháng bế xốc nách, bế ngồi được chưa hả chị? Bé nhà em cứ đòi xốc nách đứng để nó nhẩy nhẩy, ko biết thế có sớm quá ko chị, liệu có sợ cong chân hay lưng ko hả chị?
    theo hình bé thì cháu hơi nghiêng đầu về bên T, chỉ cần chơi với cháu bằng cách hướng cho cháu quay đầu về bên P nhiều hơn. chưa nên để bé đứng tì chân, cỏn khi bế thì để lưng bé tựa vào bụng mẹ, tớ 0 hiểu cách bế của bạn:Sigh:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

.
    chào các mẹ,
    vậy hãy yên tâm nhé!
    Chào bác sĩ,
    Bác sĩ cho hỏi với, con em sinh ra vào mùa đông (22/10/06), không có điều kiện tắm nắng nên em cho cháu uống sterogyl mỗi ngày 2 giọt cho đến giờ. Làm như vậy có được không, nên tiếp tục cho cháu uống đến khi nào?
    Cháu là cháu gái, hơi còi (6 tháng 7.5kg), nhưng nhanh nhẹn, giờ cháu đang trườn và tập bò, chưa mọc răng.
    Bác sĩ giúp mẹ cháu với!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2