• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé thở bằng miệng-ngủ không ngậm miệng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé Quang Ngọc của mình mỗi khi đi ngủ là lại thở bằng miệng các bạn ạ, có ai biết gì về vấn đề này cho mẹ N&M biết với nghe Mỗi tối nghe con thở ngáy lại thấy xót ruột không chịu được, mà đẩy miệng bé vào chỉ được một lúc thôi, khổ thế
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• Bé 1 tháng tuổi ngủ không yên

Bé nhà em được 1 tháng tuổi, mỗi khi ngủ, cháu thường hay gằn giọng, cựa quậy không yên. Khoảng tầm 1 đến 2 phút sau thì cháu mới yên và nằm ngủ ngoan. Đặc biệt, khi nằm ngủ cạnh mẹ thì hiện tượng này giảm hẳn. Không biết bé nhà em như vậy có sao không? Có chị nào có kinh nghiệm chia sẻ với em...

• bé khò khè, đêm ngủ không say

Chào bác sĩ. Bé nhà em là bé trai, khi 37w em sanh bé được 2kg6, sanh thường. đến 20/11 này bé được 7 tháng, hiện giờ bé được 8kg4, cao 70cm. bé bỏ bú mẹ từ khi bé được 3th vì em ít sữa. bé bú sữa Friso gold. Từ lúc 4th5 bé bắt đầu ăn dặm đến giờ bé đã ăn cháo xay ngày 3 lần, mỗi lần gần 1 chén....

• Mất ngủ do căng thẳng, stress hãy chữa theo cách tự nhiên

Các triệu chứng của bệnh mất ngủ là căn bệnh thường gặp ở người lớn tuổi nhưng trong thời đại công...

• 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Mẹ N&M ơi, thế bé có bị ngạt mũi không? Với lại nếu VA to thì bé cũng sẽ thở bằng miệng và ngủ ngáy đấy.
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Quang Ngọc nhà mình thì không bị ngạt mũi, thiu thoảng thôi, mình đẩy miệng bé vào thì thấy vẫn thở bình thường
    • hai anh
    Be ngay ma khong phai do tit mui thi ban cho be nam nghieng di hoac la cho be goi cao hon mot chut. Minh nghi lam the thi be se do ngay day.
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Quang Ngọc nhà bạn bị lâu chưa? Nếu lâu rồi bạn thử hỏi bác sỹ xem sao. Cu Đức nhà mình đã từng bị như vậy đấy, nhưng chỉ 1 thời gian rất ngắn thôi. Hồi đấy mọi người còn trêu là cu cậu bị "vẩu" nên mình cứ phải lấy tay ấn nhẹ xuống, ấn xong rồi thì đâu vẫn vào đấy. Mình nghĩ chắc cũng chẳng có bệnh gì đâu.
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Cu cậu đã bị như vậy được 5-6 tháng gì đó rội Chắc vài hôm nữa phải mang đi khám qúa
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cháu gái nhà tui mới sinh được đầy tháng. Nhưng khi cháu ngủ, miệng cháu mở ra, mặc dù đã lấy tay kkhép miệng cháu nhưng chỉ 2-3phút sau lại đâu vào đấy:Crying: Hai vơ chống ko bít làm thế nào. Trẻ ngủ mà mở miệng dễ mắc các bệnh hô hấp phải ko? Ai bít cho ý kiến giúp. Thank!:Rose:
    :cool: :cool: :Rose:
    • 7,732 Bài viết

• 7,666 Được cảm ơn

Con gái mình gần 4 tuổi. Trước đây cháu ngủ rất êm, thở nhẹ nhàng. Khoảng 4 tháng nay, cháu ngủ há miệng và tiếng thở rất to. Mình thử lấy tay đẩy nhẹ vào môi dưới hay cầm của cháu để cháu ngậm miệng lại thì sau đó sẽ nghe tiếng thở qua mũi bị nghẹt. Nhưng bé lại không bị sổ mũi gì hết. À, nếu bé đổi tư thế ngủ thì tiếng thở to ngưng lại và sao đó lại tiếp tục. Mình đưa tay kiểm tra thì biết bé hít - thở bằng cả mũi và miệng.

Không biết bên trong cánh mũi hay vách mũi có bị làm sao không? Mình định cho bé đi khám BS Tai - Mũi - Họng đây. Có mẹ nào có con bị như con mình không?

Nếu biết BS Tai - Mũi - Họng nào tin cậy, cho mình xin địa chỉ luôn nhé. :rolleyes: :Rose:
    • 5,875 Bài viết

• 3,487 Được cảm ơn

Bé nhà mình 23 tháng khoảng 1 tháng trở lại đây cũng trong tình trang tương tự như thế nạy Bé há mồm thở cả bằng mồm và mũi, tiếng thở rât to như ngáy vậy Mình ngậm miệng bé vào cũng chỉ được 1 tý thôi, thở bằng mũi thì như nghẹt mũi, nhưng cả ngày k bị sao hết, k sổ mũi, k khò khè, chỉ khi ngủ thì mới thế . K biết có cách gì k nhỉ, k thì thở lâu bằng miệng trời lạnh này thì sợ xuống họng lắm

• 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái mình được 22 tháng cũng có những biểu hiện như thế. Nhưng hàng ngày thỉnh thoảng cháu chơi tiếng thở nghe rất rõ. Mình nghĩ cháu bị nghẹt mũi, nên đã thử nhỏ nước muối biển và otrivin nhưng vẫn chưa đỡ. Mình đọc ở diễn đàn của webtretho thấy có chị hướng dẫn dùng thuốc nhỏ mắt argyrol 2% của viện mắt. Mình cũng chưa dùng thử. Mình cũng đang lo quá. chỉ sợ thở bằng miệng lâu ngày ko tốt.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangnhi Xem bài viết
    Bé nhà mình 23 tháng khoảng 1 tháng trở lại đây cũng trong tình trang tương tự như thế nạy Bé há mồm thở cả bằng mồm và mũi, tiếng thở rât to như ngáy vậy Mình ngậm miệng bé vào cũng chỉ được 1 tý thôi, thở bằng mũi thì như nghẹt mũi, nhưng cả ngày k bị sao hết, k sổ mũi, k khò khè, chỉ khi ngủ thì mới thế . K biết có cách gì k nhỉ, k thì thở lâu bằng miệng trời lạnh này thì sợ xuống họng lắm
    Mẹ không nói rõ bé ho và ho nhiều không. Vì nếu vậy thì nên đưa bé đi khám TMH vì có nhiều khả năng bé bị viêm họng hay AMIDAN đó. Vì khì AMIDAN xưng to thì sẽ chẹn đường hô hấp của bé vậy nên phải thở bằng miệng
    • 7,732 Bài viết

• 7,666 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Cún_bông Xem bài viết
    Con gái mình được 22 tháng cũng có những biểu hiện như thế. Nhưng hàng ngày thỉnh thoảng cháu chơi tiếng thở nghe rất rõ. Mình nghĩ cháu bị nghẹt mũi, nên đã thử nhỏ nước muối biển và otrivin nhưng vẫn chưa đỡ. Mình đọc ở diễn đàn của webtretho thấy có chị hướng dẫn dùng thuốc nhỏ mắt argyrol 2% của viện mắt. Mình cũng chưa dùng thử. Mình cũng đang lo quá. chỉ sợ thở bằng miệng lâu ngày ko tốt.
    Đúng là thở bằng miệng lâu ngày không tốt tẹo nào hết á. Nhưng biết làm sao bây giờ. Có các mẹ có con cùng cảnh thế này để chia xẻ thì nhẹ đầu óc hơn. Mình đề nghị thế này nhé, chúng ta cùng cho các bé đi khám BS Tai - Mũi - Họng. Bsĩ chẩn đoán và thuốc men thế nào thì mình cùng chia xẻ kinh nghiệm vậy.

Nếu cháu bị nghẹt mũi sau lâu ngày thế mà không hết nhỉ? Ban ngày có thấy nghẹt gì đâu chứ. Việc nhỏ nước mũi sinh lý thì mình thực thi rồi, làm hàng ngày trước khi bé đi ngủ đấy. Trộm vía con, rửa mũi bằng nước muối sinh lý mỗi ngày thì tình trạng sỗ mũi hầu như không có nữa.

Bạn thử nhỏ argyrol 2% cho bé xem, nếu có kết quả thì loa cho mình biết với nhé.
    • 7,732 Bài viết

• 7,666 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diepthanhquyen Xem bài viết
    Mẹ không nói rõ bé ho và ho nhiều không. Vì nếu vậy thì nên đưa bé đi khám TMH vì có nhiều khả năng bé bị viêm họng hay AMIDAN đó. Vì khì AMIDAN xưng to thì sẽ chẹn đường hô hấp của bé vậy nên phải thở bằng miệng
    Bạn ơi, chẳng thấy ho hay sổ mũi nghẹt mũi gì hết cả. Nhưng bé ngủ cứ há miệng ra mà thở thôi :Crying: :Crying:
    • 1,862 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Con mình gần đây cũng có hiện tượng này, mà cháu ko hề ho hay bị mũi họng j cả. Mình cũng đã thử khép miệng bé, chuyển bé sang tư thế khác chỉ đc 1 lúc sau là lại ngáy o o như con bò thôi .
    Mẹ nào có phương thức nào thì chia sẻ với nhé. Thks nhiều
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hainhoc Xem bài viết
    Các mẹ ơi,
    Các mẹ làm theo cách tớ chỉ sau đây cho từ trẻ con đến người lớn đều rất hiệu quả nhé: vừa hết ngạt mũi, vừa giúp nhanh khỏi viêm mũi họng, VA nhé!
    Mình dùng cách này khi thấy các bé có vấn đề về mũi họng: như ngạt mũi, sổ mũi, đặc biệt khi viêm họng, VA v.v
    Bạn rút 20ml nước muối đẳng trương: hay còn gọi là nước muối sinh lý: NaCl 0,9%, mỗi bên mũi phun 1 ống.
    Để bé ngồi, hứng gáo hay gì ở dưới, tay cầm sẵn khăn để khi phun xong lau ngay cho bé đỡ ngợp. Cứ phun bên này dịch bẩn sẽ chảy ra ở phía bên kia. Bạn nên phun thử cho bản thân trước để biết mức độ mạnh nhẹ thế nào cho bé dễ chịu mà vẫn hiệu quả nhé!
    Còn khi đang ốm bạn nên dùng thêm nước muối biển:VESIM(muối biển) và Argyrol 1%(ngày 2 lần thôi)(thuốc nhỏ mắt của dược ĐN dùng đc cho trẻ ss).
    Sẽ sát trùng nhẹ tại chỗ cho bé nên rất nhanh khỏi.

Các mẹ sẽ thấy yên tâm hẳn khi các bé nhỡ sụt sịt hay ngạt mũi, vả lại sẽ giúp bệnh ko lan sâu xuống.
    Quên mất: 2 bé nhà mình bây giờ, mình cứ phun 3-5 ống, thấy nước chảy ra ko nhiều dịch nhày nữa mới thôi đấy.
    Thân,
    Hiền
    Me Hainhoc ơi, 20ml hay 2ml/lần/bên mũi? nếu là 20ml thì nhiều lắm, liệu em bé có chịu được không? con mình mới 13 tháng, liệu có dùng được cách đó không? Mong mẹ nó chỉ giúp mình với nhé. Chờ tin của mẹ nó.
    Cảm ơn nhiều.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diepthanhquyen Xem bài viết
    Mình cũng đồng ý với bạn, vì bé nhà mình cũng bị tình trạng thở bằng miệng vào ban đêm, cũng không bị sổ mũi hay ho gì như con của mẹ Hoangnhi. Sau đó đi khám thì mới biết bé nhà mình bị Viêm Amidan và phế quản. Nên các mẹ cẩn thận nhé, nên cho bé đi khám sớm. Chúc tất cả gia đình cuối tuần vui vẻ:Smiling:
    • 2,719 Bài viết

• 2,384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cMoon Xem bài viết
    Mình cũng đồng ý với bạn, vì bé nhà mình cũng bị tình trạng thở bằng miệng vào ban đêm, cũng không bị sổ mũi hay ho gì như con của mẹ Hoangnhi. Sau đó đi khám thì mới biết bé nhà mình bị Viêm Amidan và phế quản. Nên các mẹ cẩn thận nhé, nên cho bé đi khám sớm. Chúc tất cả gia đình cuối tuần vui vẻ:Smiling:
    con mình khi thở miệng như vậy đi khám thường là viêm amidan, các mẹ cho đi khám sớm đi ko để ảnh hưởng đến tai giữa là nặng hơn đấy
    • 7,732 Bài viết

• 7,666 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cMoon Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi thăm 1 chút, nếu viêm amidan hay phế quản thì phải đi kèm với nóng sốt chứ? Còn trường hợp của các bé ở đây thì không có dấu hiệu nóng sốt gì cả:Sigh: :Sigh: :Sigh: Mình cũng không biết thế nào:Thinking: :Thinking:
    • 670 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Các mẹ làm theo cách tớ chỉ sau đây cho từ trẻ con đến người lớn đều rất hiệu quả nhé: vừa hết ngạt mũi, vừa giúp nhanh khỏi viêm mũi họng, VA nhé!
    Mình dùng cách này khi thấy các bé có vấn đề về mũi họng: như ngạt mũi, sổ mũi, đặc biệt khi viêm họng, VA v.v
    Bạn rút 20ml nước muối đẳng trương: hay còn gọi là nước muối sinh lý: NaCl 0,9%, mỗi bên mũi phun 1 ống.
    Để bé ngồi, hứng gáo hay gì ở dưới, tay cầm sẵn khăn để khi phun xong lau ngay cho bé đỡ ngợp. Cứ phun bên này dịch bẩn sẽ chảy ra ở phía bên kia. Bạn nên phun thử cho bản thân trước để biết mức độ mạnh nhẹ thế nào cho bé dễ chịu mà vẫn hiệu quả nhé!
    Còn khi đang ốm bạn nên dùng thêm nước muối biển:VESIM(muối biển) và Argyrol 1%(ngày 2 lần thôi)(thuốc nhỏ mắt của dược ĐN dùng đc cho trẻ ss).

Các mẹ sẽ thấy yên tâm hẳn khi các bé nhỡ sụt sịt hay ngạt mũi, vả lại sẽ giúp bệnh ko lan sâu xuống.
    Quên mất: 2 bé nhà mình bây giờ, mình cứ phun 3-5 ống, thấy nước chảy ra ko nhiều dịch nhày nữa mới thôi đấy.
    Thân,
    Hiền
    Bé nhà mình hồi 3 tháng cũng bị xụt xịt và ho có đờm, mình nghe mấy chị có con nhỏ mách nên cũng lấy Natri Clorid nhỏ cho bé rất nhiều, tra nước dềnh cả lên, có ngày hết 1 lọ 10ml, dùng liền cả tháng, bé đỡ nhưng bây giờ nghĩ lại mình thấy hơi sợ vì sợ tra nhiều như vậy mặn thế thì có hại thận của bé không ?
    Mời các bạn ghé thăm Blog của Quỳnh Trang :
    http://360.yahoo.com/profile-LVMSqvE..._MunfrQ--?cq=1

• D&T
    • 7 năm
    • 711 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Thân,
    Hiền
    Chị ơi bé nhà em mới được 3 tháng có làm như trên được không? Mà chị phun như thế nào bằng xi lanh à, để bé ở tư thế nào có sợ bé sặc không? Mấy hôm nay bé nhà em cứ đến gần sáng thì em thấy có vẻ bị ngạt mũi bé khó chịu ngủ không yên. Em nhỏ nước muối hút mũi có lúc có mũi có lúc không nhưng cảm tưởng như ngạt mũi vì có gì đó sưng lên ấy như người lớn bị ngạt mũi ấy chứ không phải vì có mũi trong mũi. Thanks chị
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2