Bệnh trẻ em

Bé sốt 38 độ 3 và thỉnh thoảng giật mình :(

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 8.43K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến, bé nhà mình được gần 7 tháng, tối qua bé sốt 38 độ 3, mình đo nhiệt độ cho bé liên tục thì thấy lúc hạ xuống 37,3, lúc 37,8, cao là khoảng 38,5 độ, có 1 điều mình rất sợ là bé hay giật mình (nhiều hơn bình thường). Vậy các mẹ cho mình lời khuyên nhé.
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,226 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Bạn thân mến,
    Bé còn nhỏ mà sốt thì phải cho đi bác sĩ ngay bạn ạ. Nói chung, khi trẻ sốt thường hay giật mình và cự nự lắm. Tốt nhất là bạn nên cho bé đi bác sĩ sớm.
    Chúc bé mau khỏe,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé con nhà mình 4 tuổi rồi mà dạo này thỉnh thoảng bị sốt về đêm, cho uống hạ sốt 1lần là khỏi không bị sốt lại nữa. Ban ngày vẫn chơi sáng ngày ra sau khi hêt sốt lại chơi chư thường, mình đang không hiểu tại sao, có mẹ nào có con như thế này không chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm( Bé không có biểu hiện ho hay đau họng).

• 141 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

con mình cũng 4 tuổi đây ..ban ngày chaú chơi bình thường nhưng về đêm là cháu nó nóng và ho đau cổ họng ...mình có cho uống thuốc hạ sốt và thuốc ho nhưng kô thấy giảm gì hết ...có nước gì uống cho đỡ đau cổ kô ....mình tính cho uống mật ong và nước cam kô biết có ổn kô mẹ nào biết chỉ cho với ...

• 2,576 Bài viết

• 3,584 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Voi_parents Xem bài viết
    Các mẹ thân mến, bé nhà mình được gần 7 tháng, tối qua bé sốt 38 độ 3, mình đo nhiệt độ cho bé liên tục thì thấy lúc hạ xuống 37,3, lúc 37,8, cao là khoảng 38,5 độ, có 1 điều mình rất sợ là bé hay giật mình (nhiều hơn bình thường). Vậy các mẹ cho mình lời khuyên nhé.
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
    Khi cơ thể yếu, bé hay giật mình là chuyện bình thường. Đến ng lớn m lúc yếu còn bị giật mình khi ngủ nữa là.
    Còn về vấn đề sốt, bạn phải theo dõi nhiệt độ thường xuyên khoảng 20-30phút cặp nhiệt độ 1 lần, nếu cơ thể bé có biểu hiện sốt cao(>38o) thì tốt nhất nên trườm ấm cho bé, biện pháp này rất hữu hiệu trong việc giảm sốt và phòng tránh co giật khi sốt cao. Ngày xưa mình không biết, con sốt cứ trườm lạnh, đến khi vào bệnh viện khám, bsi bảo trườm ấm hạ sốt rất tốt, m đã thử và thấy cách này thực sự hiệu quả. Nếu bé sốt dài ngày(>2-3 ngày) thì tốt nhất là đưa con đến bệnh viện để khám.
    Khi các con sốt, bố mẹ nên để ý xem có nguyên nhân nào không?(Như mọc răng, mới tiêm chủng xong,...) để có thể xử lý ngay tại nhà, đỡ phải đi bệnh viện(Mình k thích đưa con đến bv khám 1 tẹo nào vì thực sự lo con sẽ bị lây bệnh chéo từ các bệnh nhân khác). Còn nếu không rõ nguyên nhân và có biểu hiện sốt cao thì phải đưa đến bệnh viện khám càng sớm càng tốt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)