• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé sơ sinh ít đi đại tiện

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 37K Lượt đọc
  • 125 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi được gần 3 tháng.Bé bú sữa Mẹ rất tốt và tình hình sức khỏe rất ổn định.Tháng đầu tiên,bé đi ị rất tốt,nhưng qua tháng thứ 2 thì bé rất ít đi ị,tôi đã 2 lần bơm thuốc cho bé ị,phân bé rất tốt (màu vàng và sệt),vì sợ bé sẽ mất phản xạ ị nên tôi không bơm nữa.Tôi xi bé và để bé ngâm vào thau nước ấm,qua hôm sau cũng lặp lại và bé ị ra rất nhiều trong thau nhưng phân lai ra lọn lọn chứ không như trước nữa.Không biết có bị bệnh gì không và làm thế nào cho bé di ị lại bình thường,mong các bà Mẹ tư vấn dùm cho người Cha rất thương và lo cho con.
    Cám ơn các Mẹ đã quan tâm đến bài viềt này.Và mong sớm nhận được lời khuyên chân thành.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,168 Bài viết

• 2,974 Được cảm ơn

nếu muốn cho bé ị đều thì mẹ nên uống nhiều nước, ăn nhiều trái cây, đồ mát, có thể nên cho bé uống thêm ít nước nữa, mình nghe bác sĩ nói trẻ em khoảng 3-4 tháng thì cần thêm nước ngoài sữa mẹ.
    Mà này, em bé bú sữa mẹ lớn dần sẽ k còn ị nhiều như bé sơ sinh đâu, nếu em bé nhà anh ị 1 lần/ ngày hay 1 lần/ 2 ngày thì cũng bình thường thôi mà. Chỉ có bé bú sữa ngoài mới ị nhiều thôi.
    • 338 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi youngfather_bo Xem bài viết
    Con tôi được gần 3 tháng.Bé bú sữa Mẹ rất tốt và tình hình sức khỏe rất ổn định.Tháng đầu tiên,bé đi ị rất tốt,nhưng qua tháng thứ 2 thì bé rất ít đi ị,tôi đã 2 lần bơm thuốc cho bé ị,phân bé rất tốt (màu vàng và sệt),vì sợ bé sẽ mất phản xạ ị nên tôi không bơm nữa.Tôi xi bé và để bé ngâm vào thau nước ấm,qua hôm sau cũng lặp lại và bé ị ra rất nhiều trong thau nhưng phân lai ra lọn lọn chứ không như trước nữa.Không biết có bị bệnh gì không và làm thế nào cho bé di ị lại bình thường,mong các bà Mẹ tư vấn dùm cho người Cha rất thương và lo cho con.
    Cám ơn các Mẹ đã quan tâm đến bài viềt này.Và mong sớm nhận được lời khuyên chân thành.
    Mình cũng từng bị stress vị chuyện con ít ị giống bạn vậy đó. Con bé nhà mình bú sữa mẹ hoàn toàn đến khi gần được 4 tháng. Tháng đầu không có vấn đề gì. Tháng thứ hai trở đi, mình thấy bé đi 2 ngày/lần, rồi tăng dần lên 3 ngày/lần, 4 ngày/lần... cho đến 7 ngày/lần. Mình làm đủ kiểm học được, xoa bụng cho bé hàng ngày, cho bé uống dầu vừng đen, lấy cọng hành ngoáy đít, bơm nước ấm, uống nước lá hẹ, uống nước hạt chanh, bơm mật ong, bơm thuốc tây.... Mình thì hàng ngày ăn khoai lang nhiều như người ta nhồi gà nhồi vịt để đem bán ngoài chợ. Thậm chí stress quá nên mình bỏ luôn không đếm bao nhiêu ngày bé mới ị nữa. Lâu lâu cảm thấy bé lâu không ị là mình thụt cho một ống thuốc tây. Mà thậm chí mình còn cảm thấy thụt thuốc tây không có hiệu quả như những lần đầu sử dụng nữa.
    Nghĩa là chỉ stress hơn thôi, vì phân để lâu ngày, khô nước càng khó rặn.
    Nhưng từ khi mình đi làm, bé nhà mình phải bú sữa ngoài, ăn thêm hoa quả, uống nước lọc, ăn bột thì tự nhiên mọi chuyện chấm dứt, bé 2 ngày/lần, phân nhiều và mềm.
    Nên bạn đừng lo lắng quá, em bé của bạnhấp thu sữa mẹ rất tốt nnên rất ít chất thải, làm cho em bé không có phản xạ rặn, lâu ngày làm phân khô, khó ị. Mọi việc sẽ ổn thôi. Nếu bạn thấy lâu không ị thì cứ thụt một liều, đừng sợ bị phụ thuộc hay mất phản xạ rặn. Chúc vợ chồng bạn và bé khoẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rất cán ơn các Me đã cho tôi lời khuyên chân thành.hy vọng và rất hy vọng Bo của tôi sẽ như các Me nói.Tôi vừa đi làm vừa phải chú ý đến sức khỏe của Bé rất nhiều vì Mẹ của Bé ở dưới Tỉnh nên ở nhà để lo Bé ngoài ra rất ít kiến thức về sức khỏe của Bé.
    Và mong nhận được nhiều ý kiến quý báu của các Mẹ
    • 348 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hầu như bé nào lớn dần lên cũng ị ít đi hay sao ấy. Bé nhà mình giờ đc gần 3 tháng, cứ khoảng 2,3 ngày ị 1 lần. Có lẽ là bình thường thôi bé ko bị sao đâu, miễn mẹ ăn đồ mát và khi ị phân bé tốt là được, đừng thụt cho bé làm gì tội nghiệp lắm.
    Be Strong!
    • 50 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 3 tháng rồi, lúc còn trong tháng bé đi ị nhiều lần đến bị hâm đít mình phải bôi thuốc trị hâm cho bé. Nhưng sang đến tháng thứ 3 thì 3, 4 ngày bé mới đi ị một lần, như vậy có sao không các mẹ ?
    • 249 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn đừng quá lo, con mình cũng 3 tháng thỉnh thoảng cũng bị tình trạng y như vậy. Mình ăn đu đủ chín thế là bé đi một ngày 2-3 lần. Đúng là con bị táo bón cũng lo quýnh lo quáng rồi khi nó đi nhiều cũng lo nhưng đi khám bác sĩ nói bình thường vì tùy bé, miễn bé vẫn bình thường không khó chịu hay quấy khóc và sau đó đi phân tốt là không có vấn đề. Nếu 4-5 ngày mà bé vẫn chưa đi được hay rặn mà rặn không ra lúc đó mới phải bơm hậu môn cho bé (ống thuốc bơm cho trẻ sơ sinh có bán ở nhà thuốc của Việt Nam sản xuất 600đ/ống). Còn nếu bé đang uống bổ sung canxi như trường hợp con mình thì cũng hay bị táo bón lắm, cần cho uống với nhiều nước một chút. Vài dòng chia sẻ cùng bạn.
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Bạn ơi, Nhím nhà mình trên 3 tháng rồi mà 2 - 3 ngày mới đi ị 1 lần, bé vẫn phát triển, ăn, ngủ tốt, phân tốt, mình thấy không có vấn đề gì cả. Mình quen 1 bé, 15 ngày không đi ị, đến gặp bác sĩ, bác sĩ bảo ăn sữa mẹ thì không sao, vì sữa mẹ không có cặn, bé hấp thụ hết. Nhưng 15 ngày thì choáng quá!!!!:Sigh:
    Còn bác sĩ của đứa em mình bên Canada thì bảo 7 - 10 ngày không ị cũng không vấn đề gì nếu bé không khó chịu.
    Bạn có thể ăn đu đủ chín, uống nước cam, ăn khoai lang, thanh long, chuối tiêu, nhuận tràng lắm. Còn nếu bé không bú mẹ thì bạn có thể cho con uống 1 thìa nước cam pha ngọt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không sao đâu mẹ nó ạ, con mình cứ 2 ngày mới đi 1 lần mà bắt đầu từ khi ở bv về đấy, không qua được tháng thứ 3 như bé của bạn đâu. Lúc đầu mình cũng lo lắm nhưng rồi thấy bé vẫn chơi, bú bình thường nên giờ quen rồi.
    • 2,638 Bài viết

• 4,469 Được cảm ơn

Có con mình hồi bú mẹ, cứ 1 tuần đi một lần đây này, càng đỡ tốn bỉm:Angel: . Bs của nó đã gặp trường hợp cứ đều đặn 3 tuần mới đi một lần mà không hề táo đâu đấy.
    Còn chuyện nhuận tràng mẹ thì mình không chắc có nhuận tràng con luôn không, vì thành phần sữa vẫn không đổi mà. Nếu bị ảnh hưởng như vậy, cả lẽ mẹ đau bụng đi ngoài thì con cũng đau bụng theo:Battin ey:
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Có con mình hồi bú mẹ, cứ 1 tuần đi một lần đây này, càng đỡ tốn bỉm:Angel: . Bs của nó đã gặp trường hợp cứ đều đặn 3 tuần mới đi một lần mà không hề táo đâu đấy.
    Còn chuyện nhuận tràng mẹ thì mình không chắc có nhuận tràng con luôn không, vì thành phần sữa vẫn không đổi mà. Nếu bị ảnh hưởng như vậy, cả lẽ mẹ đau bụng đi ngoài thì con cũng đau bụng theo:Battin ey:
    Cũng không biết thế nào nhưng mình đã biết có mẹ ăn nhiều dưa muối quá, kết quả là con bị đi kiết, có mẹ ăn bún, bánh cuốn, mẹ thì không sao nhưng con bị đi ỉa. Có hôm mình uống hộp sữa tươi, bị chạy cả ngày nhưng trộm vía con không sao. Nhưng đúng là nếu mình ăn đồ nhuận tràng thì con mình cũng "đi lại" dễ hơn nhiều :Battin ey:
    • 2,638 Bài viết

• 4,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huechi_uct Xem bài viết
    Cũng không biết thế nào nhưng mình đã biết có mẹ ăn nhiều dưa muối quá, kết quả là con bị đi kiết, có mẹ ăn bún, bánh cuốn, mẹ thì không sao nhưng con bị đi ỉa. Có hôm mình uống hộp sữa tươi, bị chạy cả ngày nhưng trộm vía con không sao. Nhưng đúng là nếu mình ăn đồ nhuận tràng thì con mình cũng "đi lại" dễ hơn nhiều :Battin ey:
    Theo mình hiểu thì sữa mẹ được tổ hợp từ các chất dinh dưỡng trong máu của mẹ chứ không liên quan trực tiếp đến đồ ăn trong dạ dày của mẹ cả (trừ trường hợp có chất kích thích hoặc độc tố có thể nhiễm sang máu mẹ). Bạn nghĩ rằng chất xơ giúp nhuận tràng có thể được chuyển hóa từ đồ ăn của mẹ vào máu, ra thành sữa cho con bú à ? Cái này mình không rõ lắm.:Angel:
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Theo mình hiểu thì sữa mẹ được tổ hợp từ các chất dinh dưỡng trong máu của mẹ chứ không liên quan trực tiếp đến đồ ăn trong dạ dày của mẹ cả (trừ trường hợp có chất kích thích hoặc độc tố có thể nhiễm sang máu mẹ). Bạn nghĩ rằng chất xơ giúp nhuận tràng có thể được chuyển hóa từ đồ ăn của mẹ vào máu, ra thành sữa cho con bú à ? Cái này mình không rõ lắm.:Angel:
    Mẹ choichoi à: Rất nhiều thứ mẹ ăn có thể đi vào sữa mẹ. Vì thế nếu nghi ngờ bé bị dị ứng với 1 số thức ăn, người ta thường yêu cầu bà mẹ không thức ăn đó một thời gian.

Các bé phản ứng với thức ăn khác nhau. Mình mà ăn bắp cải là con mình đị ị khó khăn ngay. Nhưng 3 tháng bú mẹ hoàn toàn thì mấy ngày mới đi 1 lần là bình thường đấy
    it's all because of you ... :Angel:
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình sinh em bé được 3 tháng giờ cứ 15 ngày lại thấy mình phải làm sao giờ ai biết mách mình với?
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

oi xin lỗi nha nhâm chủ đề hihi thông cảm nha
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe Xem bài viết
    Mẹ choichoi à: Rất nhiều thứ mẹ ăn có thể đi vào sữa mẹ. Vì thế nếu nghi ngờ bé bị dị ứng với 1 số thức ăn, người ta thường yêu cầu bà mẹ không thức ăn đó một thời gian.

Các bé phản ứng với thức ăn khác nhau. Mình mà ăn bắp cải là con mình đị ị khó khăn ngay. Nhưng 3 tháng bú mẹ hoàn toàn thì mấy ngày mới đi 1 lần là bình thường đấy
    Be nha minh duoc gan 3 thang roi, minh cho bu sua me va dam sua ngoai, sua En falac mot ngay minh cho be uong dam 1 den 2 lan. Be cu 3, 4 ngay ma van chua di ia dc, minh lo qua, khong biet co sao khong? Co cach nao cho be di ia dc, ma be nha minh thi thuong xuyen bi nhu vay? Minh so minh mua ong xit vao hau mon be cho e ia, nhung minh nghe noi xit nhieu lan kh tot va be quen. Co me nao co kinh nghiem giup minh nhe.
    :Crying:
    • 1,701 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

tình trạng con mình cũng tệ lắm, từ sau 2 tháng cứ 1w/lần, đến h đc 1,5 tháng rồi vẫn k cải thiện. Điều buồn nhất là từ đó đến nay con mình k tăng cân tẹo nào. Vợ chồng mình cũng sốt ruột quá mà k biết làm tn.Mình đang thử dùng mật ong thụt cho con, k biết có cải thiện đc tình hình ko.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà mình hồi dc 3 tháng cũng bị 7 ngày mới đi ị , bố mẹ chồng mình bảo lấy râu diếp cá rửa thật sạch rùi giã chắt lấy nước cho bé uống . đảm bảo là sẽ đi ị vô tư
    • 226 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi in_dai_ca Xem bài viết
    tình trạng con mình cũng tệ lắm, từ sau 2 tháng cứ 1w/lần, đến h đc 1,5 tháng rồi vẫn k cải thiện. Điều buồn nhất là từ đó đến nay con mình k tăng cân tẹo nào. Vợ chồng mình cũng sốt ruột quá mà k biết làm tn.Mình đang thử dùng mật ong thụt cho con, k biết có cải thiện đc tình hình ko.
    bạn ơi, con mình cũng bón lắm nên mình tìm hiểu nhiều cách cải thiện và hỏi ý kiến BS cũng nhiều, con mình 3-4 ngày mới ị 1 lần mặc dù mình cũng ráng chăm chỉ xi con hàng ngày (buổi sáng và buổi tối) ăn uống quá trời chất xơ, cho con uống cả cam (dù con chưa được 3 tháng, uống ngọt và pha loãng ... rốt cuộc thì cũng vậy, vẫn 3-4 ngày, phân thành lọn dài nhưng cũng còn mềm.

BS khám cho con mình bảo: đối với các BS nếu phân thành lọn mềm vậy cũng ko gọi là bón, bón là chỉ khi phân cứng, ra nhỏ nhỏ như cứt dê (sorry mọi người) và những trường hợp táo bón triền miên như thế có nhiều khả năng bé bị: ruột già hơi dài hơn 1 tí hoặc hậu môn bị hẹp. Trường hợp bị hẹp hậu môn thì phải can thiệp của BS khoa ngoại là nong hậu môn (mình nghĩ chắc là đau lắm)

BS bảo con mình ko gọi là bón, 3-4 ngày thế là bình thường (trời đất ơi, mình thì xót cả ruột khi chờ con ị biết bao nhiêu :mad vì vẫn tăng cân đủ chuẩn (đủ chuẩn là 3 tháng đầu trung bình 700gr, các tháng sau 500gr) do đó bạn xem tính chất phân con bạn thế nào và nếu được thì đi đến BS khám xem thực đơn ăn của mình có hợp lý chưa ? BS sẽ kêu mình thay đổi cho phù hợp, con bú sữa ngoài cũng cần thay đổi ! vì bạn nói con bạn ko tăng cân nên mình chia sẽ với bạn vậy, chứ ko phải nói gỡ gì đâu đừng chửi mình tội nghiệp :LoveStruc:

• 129 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bi_coi2000 Xem bài viết
    bé nhà mình hồi dc 3 tháng cũng bị 7 ngày mới đi ị , bố mẹ chồng mình bảo lấy rau diếp cá rửa thật sạch rùi giã chắt lấy nước cho bé uống . đảm bảo là sẽ đi ị vô tư
    Nhà mình thì lấy lá mơ (hay ăn kèm thịt chó ấy) rửa sạch, giã nát lấy nước cho bé uống, mỗi buổi sáng 1 thìa nhỏ thôi, mà cho bé uống từ từ, từ ít đến nhiều bé sẽ nhuận tràng, ko bị tón bón. Bé nhà mình trộm vía ko táo lắm nhưng bé nhà cô em họ thì táo nặng luôn 3-4 ngày mới ị, phân cứng tròn như hạt lạc, bé mỗi lần rặn ị còn chảy cả máu đít, bố mẹ toàn phải thụt thế mà từ khi uông nước lá mơ khỏi hẳn táo bón đấy. Cháu uông được 3 tuần rồi ngày nào cũng ị, phân bình thường (hơi xanh chắc vì uống lá mơ). Ở nhà đang bảo cho cháu dừng uống xem thế nào nhưng cũng chưa thử.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7