Bệnh trẻ em

Bé sơ sinh bị nổi mụn li ti ở mặt (mụn sữa)

Đến trả lời mới nhất
  • 15 Lượt chia sẻ
  • 129K Lượt đọc
  • 191 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 61 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobattai Xem bài viết
    Như các bác biết, cháu nhà e vừa chào đời được hơn 1 tuần. Hôm nay e vừa phát hiện ra, xung quanh đầu chỗ giáp vành tai của bé nổi mụn nhỏ đầu trắng như dạng trứng cá (vì tóc tốt quá nên giờ mới nhìn thấy) dưới chân tóc. E hơi lo không biết bé nhà e bị làm sao nữa. Các bác nào biết báo e với, thế là thế nào, liệu có bệnh gì không? giả sử có như thế thì có bác sỹ nhi khoa nào khám tại nhà không thế? các Bác ai biết trả lời hộ e nhé. có gì có thể nhắn tin cho e theo số này nhé: 0989254331. Cảm ơn cả nhà nhiều.
    Tôi nghĩ cháu bị mụn sữa, lớn sẽ hết, cháu nhà tôi cũng bị 1 mảng dưới vành tai, khi tăm kì mạnh vào đó nhé.

Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ
    Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha
    Nước biển mênh mông không đong đầy tình mẹ
    Mây trời lồng lộng không phủ kín công cha
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai mình được 3 tùân tuổi, cũng bị tình trạng nổi nhiều mụn mủ xung quanh ửng đỏ, lo quá có đi khám bác sỉ, nói cháu bị dị ứng cho thuốc uống: Angnentin , thuốc sức : Milian vẩn không thấy giảm tý nào sau 3 ngày đi tái khám, bác sỉ cho thuốc uống Bistopen sửa rửa mặt Cetaphil .vẫn không thấy gỉam tí nào lo quá các mẹ ơi giúp mình với.
    • 1,416 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Mụn có mủ phải đi khám và theo dõi cẩn thận bạn nhé.
    Còn mụn đỏ : Chắc là do sữa mẹ nóng hay mẹ uống canxi sau cho con bú thì nó nổi mụn (trường hợp Nhím nhà tớ) . Không cần lo lắng quá, như tớ mua loại khăn rửa mặt cho bé(60c/hộp) rửa mặt 1 lần cho bé (không phải khăn giấy ướt đâu nhé). Chỉ chuyên để rửa mặt 1 lần rồi vứt đi, mẹ bé tạm dừng uống canxi thế là mấy ngày sau mụn lặn mất tăm heeeeeeeeeee
    • 815 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp mình với. Bé nhà mình mới sinh được 4 tuần. 4 hôm nay bắt đầu thấy mặt có nổi ban đỏ, lúc đầu là mụn nhỏ li ti đầu trắng sau đó chuyển sang đóng vẩy màu vàng nhưng mụn đó biến thành mảng đỏ. Ở nhà, mọi người bảo đó là bị tràm sữa, người nói là mụn kê & có bác đến thăm khuyên bôi Hồ nước hoặc Flucinar cho bé. Mình băn khoăn quá không biết thế nào, nên chưa dám bôi gì cả. Nhìn mặt con rất thương.
    Có bé nào từng bị như bé nhà mình ko, chia sẻ kinh nghiệm giúp mình với??? Cảm ơn các mẹ trước nha!
    • 3,111 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trước đây bé nhà mình cũng vậy. Đi bsỹ nhi cho bôi Flucina 3 hôm thì khỏi. Mình để bé nặng quá làm cái mặt nứt ra như khoai lang ý thương lắm. Mình điều trị đúng 10 ngày bằng cách bôi Flucina và rửa mặt nước trà xanh.
    Chúc bé nhanh khỏi.
    NB: 3,5kg- 50cm; 1M- 4,8kg; 2M- 6kg- 59cm; 3M- 7,5kg; 4M - 7kg - 64cm; 5m - 9,5kg 69 cm, 6M- 11kg; 7M - 11,5kg

• 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ cứ bôi hồ nước cho con là khỏi ngay,bôi lành lắm mà lành rất nhanh, con mình cũng bị như thế bác sĩ bảo bôi nên bạn cứ yên tâm mà bôi không có phản ứng phụ đâu
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ui bạn ơi, đừng bôi Flucinar cho bé nhé. Bé nhà mình đc 3,5 tháng, cũng bị mụn đỏ li ti từ lúc sơ sinh. Mình nghe mọi ng bảo bôi Flucinar, công nhận tác dụng ngay lập tức thật. Nhưng cách đây khoảng nửa tháng, mình cho bé đến viện Nhi TW khám cho yên tâm, thì bác sĩ bảo tuyệt đối k đc dùng Flucinar, rất hại cho da bé, đặc biệt là da mặt. Bác sĩ cho bôi Hồ nước & bôi Eumovate, tuy nhiên cũng lưu ý là k nên bôi Eumovate nhiều qua, cũng k tốt. Đây là viêm da cơ địa hay tràm sữa, ngoài 2 tuổi mới khỏi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 815 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã đưa thông tin cho mình. Thực ra trước khi post bài, mình đã có trong tay đủ cả 3 loại thuốc trên (Flucinar, Hồ nc & Eumovate) :Laughing: nhưng mình không biết nên dùng thế nào. Cho mình hỏi, các bé nhà các mẹ khi dùng thuốc là được bao nhiêu tháng tuổi? Liệu với bé non như bé nhà mình (1 tháng tuổi) bôi có an toàn ko nhỉ?
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình đc bs viện Nhi kê đơn bôi thuốc thế này nhé:
    - Hồ nước: bôi ngày 2 lần sáng-chiều
    - Eumovate: bôi ngày 1 lần buổi tối, có thể bôi đè lên hồ nước cũng đc, k nhất thiết fải rửa lớp hồ nước đi.
    Bôi trong vòng 1 tuần.

Nhưng nói thật là mình chỉ bôi eumovate đến khi bé Kem khỏi nổi mụn thôi (2 ngày), chứ k bôi đến 1 tuần liền, vì cái đó cũng k lành lắm. Còn hồ nước thì rất lành, bôi liên tục được.
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

xin hỏi hồ nước là gì. mình có thể mua ở đâu? Xin cảm ơn.
    • 133 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babycry Xem bài viết
    Hồ nước bán có bán ở các hiệu thuốc đó bạn. Bôi cái nyaf thì cũng rất lành. Nhưng thời tiết hanh khô này con rất dễ bị lại nên bác sĩ viên da liễu khuyên mình nên mua kem dưỡng ẩm dùng cho bé sẽ rất tốt. Mình đang dùng kem physioget 75ml thấy bé dùng cũng hợp lắm :Laughing:. Chúc các bé sang năm mới không còn bị viêm da nữa
    "Nghẹ ơi! Nghẹ đâu rồi cho Tôm ti ti đi ":Laughing:
    • 3,043 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Theo mình biết trẻ dưới 1 năm tuổi không nên dùng nhiều thuốc bôi có chất Cocticoid (không biết viết có đúng ko nữa) vì dùng thuốc này nhiều sẽ gây hại gì đó ở thận, mẹ nào có tuýp Eumovate giở hướng dẫn sử dụng ra mà đọc. Bôi thì bôi thật mỏng thôi và chỉ bôi ở vùng da bị chàm.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babycry Xem bài viết
    lâu quá rồi mới lên mạng được vì về bà ngoại nghỉ để sinh em bé, nhà tớ không có mạng mà. bé Cốm nhà tớ giờ được 5 tháng rồi. Đợt bé được 1tháng cũng bị như thế, tớ cũng bôi hồ nước. tên chính của nó là Cortebios, giá rẻ lắm, 2k/1lọ. bôi từ sáng đến chiều là có tác dụng ngay. nếu bé lại bị thì cũng đừng lo nhé, bé nhà tớ bị cũng lâu lắm, cả ở mặt (chủ yếu), người, chân, bị gần 1 tháng, cứ lặn rồi mọc cứ bôi thôi. sau đó bé lâu lâu lại mọc ở mặt 1 tí, tớ lại bôi. đợt 3 tháng tớ có tắm mướp đắng cho bé, tắm được gần 1 tháng. từ đó tới giờ da bé không lên nữa, mịn màng lắm. mẹ ấy thử xem nhé
    • 128 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bé nhà tớ cũng bị, mà tớ hỏi bác sĩ thì hầu hết bé nào cũng bị cái này, tớ cũng bôi hồ nước cho bé, tốt lắm, đến lúc bé hết rồi thì tớ bôi kem nẻ cho bé để da đỡ khô.
    • 551 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bạn thử thuốc 7 màu đi. Bé nhà tớ hồi mới sinh cũng bị, bác sĩ cho bôi cái thuốc ấy, tối bôi sáng hết liền. Nhưng nhớ là chỉ nên dùng đầu tăm để chấm vào đầu mụn thôi nhé, chẳng ảnh hưởng gì đâu nhưng trẻ sơ sinh hạn chế với thuốc được bao nhiêu là tốt bấy nhiêu.
    Đấy là 1 tuyps thuốc mỡ, ngoài vỏ có 1 dãy màu gồm 7 màu nên gọi như vậy, còn tên cụ thể là SILKrON creme.
    Bạn còn có thể bôi khi bé bị hăm, tối hôm trước bôi hôm sau hết, nhanh hơn Penthanen nhiều.
    Chúc các con hay ăn chóng lớn!
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 090825331 Xem bài viết
    lâu quá rồi mới lên mạng được vì về bà ngoại nghỉ để sinh em bé, nhà tớ không có mạng mà. bé Cốm nhà tớ giờ được 5 tháng rồi. Đợt bé được 1tháng cũng bị như thế, tớ cũng bôi hồ nước. tên chính của nó là Cortebios, giá rẻ lắm, 2k/1lọ. bôi từ sáng đến chiều là có tác dụng ngay. nếu bé lại bị thì cũng đừng lo nhé, bé nhà tớ bị cũng lâu lắm, cả ở mặt (chủ yếu), người, chân, bị gần 1 tháng, cứ lặn rồi mọc cứ bôi thôi. sau đó bé lâu lâu lại mọc ở mặt 1 tí, tớ lại bôi. đợt 3 tháng tớ có tắm mướp đắng cho bé, tắm được gần 1 tháng. từ đó tới giờ da bé không lên nữa, mịn màng lắm. mẹ ấy thử xem nhé
    xin cảm ơn các mẹ. tớ đã ra các hiệu thuốc và hỏi hồ nước thì chăng ai biết ( tớ ở SG - ) hỏi tên thuốc Cortebios thì cũng ko có loại đó, chỉ có Cortibion - mà loại này thì chống chỉ định dùng cho trẻ sơ sinh. giờ bé nổi trên trán nhiều, nhìn thương lắm mà ko biết làm gì. Tớ cũng cho tắm mướp đắng mà cũng chưa thấy hiệu quả ( cũng dc 1 tuàn liền ngày nào cũng tắm + lau mặt = mướp đăng ).
    Mẹ nào có thể chụp hình chai hồ nước giúp tớ với để còn tìm bôi cho bé..cám ơn các mẹ lắm lắm...
    • 3,143 Bài viết

• 5,380 Được cảm ơn

Hic, con tớ còn bị cả mặt cơ, tớ bôi Buctroban, không biết viết có đúng không và rửa mặt bằng trà xanh, trộm vía, cũng đỡ. Nhìn ảnh con hồi đó mà phát sợ.
    • 420 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Có mẹ nào ở HN chắc nghe nói đến bà lang Mỵ chứ ạ?Con nhà em bị kê,mụn sữa mà thực ra là chàm cơ địa,cũng bôi hồ nước,tắm kê đủ kiểu mà ko khỏi.May nhờ có người bạn mách,em nhờ người mua hộ về tắm và bôi cho Tũn nhà em.Giờ khỏi rồi,trông ngon lành lắm ạ!hihi.
    • 159 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Nhà tớ chẳng dùng thuốc gì hết, chỉ rửa mặt con thật sạch rồi vắt mấy giọt sữa mẹ ra bôi lên mặt con. Một ngày làm khoảng 3-4 lần. 2 hôm là mặt con đẹp ngay.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chào hè cực đã cùng Công viên nước Vinpearl Royal City

Chào mùa hè, Vinpearl Water Park Royal City sẽ đón những thành viên yêu thích các trò chơi dưới...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• Bé đi tiểu có các hạt màu nâu

Con nhà mình 26 tháng, gần đây thỉnh thoảng cháu đi tiểu có ra các hạt màu nâu, nhỏ, đều, thuôn...

• Bé sơ sinh bị nổi mụn nước

Vợ tôi vừa mới sinh con trai được 18 ngày mấy hôm nay cô ấy nói cho tôi biết là con trai tôi bị nổi các bọc nước ở hai cánh tay, sau đó các bọc nước này vỡ đi và làm tróc da của cháu kèm theo hiện tượng con tôi bị sốt nhẹ. Nhưng điều đáng ngại là hiện tượng đó lại có xu hướng lan dần ra xung quanh....

• Bé sơ sinh bị nổi mụn ?

Các chị ơi, bé nhà em được 26 ngày tuổi, mấy ngày nay mặt bé bị nổi nhiều mụn đỏ, có cả mụn mủ nữa. Em đã tham khảo topic Lác sữa và thấy bé không phải bị lác sữa. Em đã thử pha nước ấm với vài giọt Lactaxit (loại tắm cho trẻ sơ sinh) rồi lau mặt cho bé ngày 2 lần nhưng vẫn không đỡ. Có chị nào...

• 3,683 Bài viết

• 8,077 Được cảm ơn

Ben nhà mình lúc 1 tháng cũng bôi thuốc của bà lang Mị ở chợ Ngọc Hà 2 lần là khỏi, 60 nghìn một hộp bé tí ( mới bôi khoảng 1/4 hộp thì Ben đã khỏi rồi) , Ben nhà mình cũng có dấu hiệu y hệt như bimbimyeu nhà bạn (không khác chút nào, vảy màu vàng trên mặt là do các mụn li ti vỡ ra và khô lại đấy bạn ạ!), sau khi bôi khoảng 2 ngày la bay hết sạch.rooling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Pôn; 02/02/2009 vào lúc 10:22 PM.