Bệnh trẻ em

Bé sơ sinh bị cảm cúm, giúp em với, gấp gấp!

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 41K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em chào các mẹ, tình hình hai mẹ con nhà em bị lây cảm cúm từ bác của nó. Em và bé không bị sốt, chỉ bị sổ mũi và tịt muĩ thô. Em có nên đi xét nghiệm không hay phải làm thế nào để chữa bây giờ. Em bé nhà em mới hơn 3 tháng thôi, thương quá.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,083 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Bé nhà em sáng nay cũng bắt đầu ho và hắt xì, chắc cũng do lây, có mẹ thông thái nào giúp em và mẹ chủ top với. Em chưa muốn cho bé uống thuốc ngay mà muốn dùng cách nào để tránh bé phải tiếp xúc thuốc sớm quá, bé nhà em cũng mới 4 tháng thôi
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Hai bé chỉ bị cúm thông thường thôi, không nên cho đi xét nghiệm làm gì cả, cũng chưa cần thiết phải uống thuốc kháng sinh làm gì. Khi nào bé có biểu hiện sốt thì mới cần đi khám,,,,đừng nghĩ đến xét nghiệm làm gì tội bé (trừ phi bé sốt quá cao mà uống hạ sốt không hạ)...
    Thời tiết hanh khô nên mũi bé bị chảy mũi trong và tịt thôi. Hai em thường xuyên rửa mũi cho bé nhé. Ngày 3-4 lần, nhớ là nhỏ mỗi bên vài giọt nước muối mỗi lần (nhớ ngâm cho lọ nước muối hơi âm ấm nhé - kiểm tra độ nóng bằng cách nhỏ mẹ trước)...nhỏ xong thì em cho bé nằm nghiêng rồi vỗ vỗ sau lưng bé hoặc có thể mua cái hút mũi, nhỏ xong thì hút ra cũng được...
    Bé khó ngủ vì bị khó thở thì mua dầu khuynh diệp mở nắp để cách xa mũi bé cho bé ngửi....
    Ngoài ra có thể cho bé uống babyplex (thuốc trị cảm cúm, ho nhẹ của bé- thuốc này nhẹ nên không sao)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

2 bạn mua vicks baby balsam ấyy sản phẩm dùng cho bé 3 tháng tuổi trở lên , xoa vào lòng bàn chân mamng tất cho bé và xoa nguc cho bé tớ đảm bảo bé ko con hắt hoi và chảy nước mũi nữa đâu.....cưc kỳ hiệu nghiệm với bé nhà mình, sức vào tịt luôn....hihihih trộm vía con ngàn lần, sau khi bé khỏi các mẹ dùng hàng ngày cho bé để phòng ngừa nhất là vào mua đong í
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 627 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Nếu bé chỉ bị sổ mũi và nghẹt mũi thì ko cần dùng thuốc đâu bạn, hạn chế kháng sinh càng ít càng tốt.
    Bạn nhỏ nước muối sinh lý và hút mũi cho con, vài ngày là bé sẽ hết liền. 1 lần nhỏ nhiều giọt (chứ ko phải 1-2 giọt), một ngày chục lần cũng được, nếu nghẹt mũi quá thỉ nhỏ xong rồi hút mũi.

Bạn xoa thêm dầu khuynh diệp vào gang bàn thân, ngực, mang tai và thóp bé để chống lạnh, xoa một ít trước ngực áo/cổ áo gần gần đó, chủ yếu để tinh dầu giúp giảm nghẹt mũi.

Mang vớ, đội nón để giữ ấm bàn chân và thóp bé.

Cho bé nằm tư thế đầu hơi cao hơn thân một chút cũng sẽ giảm nghẹt mũi, bé sẽ ngủ ngon hơn, ko quấy.

Mình quên nhắc là bạn giữ ấm bé vừa đủ thôi, nếu nóng quá, bé ra mồ hôi nhiều thì mồ hôi sẽ thấm lại vào cơ thể bé, gây viêm phổi/sưng phổi đó
    Chỉnh sửa lần cuối bởi KangarooBB; 24/11/2009 vào lúc 11:35 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ Bi cảm ơn các bác, nhưng mà tình hình là giờ mẹ chaú bị nặng hơn rùi. Em thấy mệt ng, sổ mũi, đau đầu, sốt thì chưa tới mức. Em ăn cháo giải cảm rồi vẫn thấy mệt, giờ em cũng không bit làm sao nữa, huhu
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KangarooBB Xem bài viết
    Nếu bé chỉ bị sổ mũi và nghẹt mũi thì ko cần dùng thuốc đâu bạn, hạn chế kháng sinh càng ít càng tốt.
    Bạn nhỏ nước muối sinh lý và hút mũi cho con, vài ngày là bé sẽ hết liền. 1 lần nhỏ nhiều giọt (chứ ko phải 1-2 giọt), một ngày chục lần cũng được, nếu nghẹt mũi quá thỉ nhỏ xong rồi hút mũi.

Bạn xoa thêm dầu khuynh diệp vào gang bàn thân, ngực, mang tai và thóp bé để chống lạnh, xoa một ít trước ngực áo/cổ áo gần gần đó, chủ yếu để tinh dầu giúp giảm nghẹt mũi.

Mang vớ, đội nón để giữ ấm bàn chân và thóp bé.

Cho bé nằm tư thế đầu hơi cao hơn thân một chút cũng sẽ giảm nghẹt mũi, bé sẽ ngủ ngon hơn, ko quấy.

Mình quên nhắc là bạn giữ ấm bé vừa đủ thôi, nếu nóng quá, bé ra mồ hôi nhiều thì mồ hôi sẽ thấm lại vào cơ thể bé, gây viêm phổi/sưng phổi đó
    Ối thế mà em không biết, toàn để nhiệt độ phòng 28độ, con ra mồ hôi quá trời, thế này từ nay phải cẩn thận thôi. Cảm ơn chị nhiều nhiều^^
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongnguoi10 Xem bài viết
    Hai bé chỉ bị cúm thông thường thôi, không nên cho đi xét nghiệm làm gì cả, cũng chưa cần thiết phải uống thuốc kháng sinh làm gì. Khi nào bé có biểu hiện sốt thì mới cần đi khám,,,,đừng nghĩ đến xét nghiệm làm gì tội bé (trừ phi bé sốt quá cao mà uống hạ sốt không hạ)...
    Thời tiết hanh khô nên mũi bé bị chảy mũi trong và tịt thôi. Hai em thường xuyên rửa mũi cho bé nhé. Ngày 3-4 lần, nhớ là nhỏ mỗi bên vài giọt nước muối mỗi lần (nhớ ngâm cho lọ nước muối hơi âm ấm nhé - kiểm tra độ nóng bằng cách nhỏ mẹ trước)...nhỏ xong thì em cho bé nằm nghiêng rồi vỗ vỗ sau lưng bé hoặc có thể mua cái hút mũi, nhỏ xong thì hút ra cũng được...
    Bé khó ngủ vì bị khó thở thì mua dầu khuynh diệp mở nắp để cách xa mũi bé cho bé ngửi....
    Ngoài ra có thể cho bé uống babyplex (thuốc trị cảm cúm, ho nhẹ của bé- thuốc này nhẹ nên không sao)
    Cháu thì chỉ hơi sổ mũi còn mẹ cháu thì bị nặng rồi:Crying:
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muabongbay Xem bài viết
    2 bạn mua vicks baby balsam ấyy sản phẩm dùng cho bé 3 tháng tuổi trở lên , xoa vào lòng bàn chân mamng tất cho bé và xoa nguc cho bé tớ đảm bảo bé ko con hắt hoi và chảy nước mũi nữa đâu.....cưc kỳ hiệu nghiệm với bé nhà mình, sức vào tịt luôn....hihihih trộm vía con ngàn lần, sau khi bé khỏi các mẹ dùng hàng ngày cho bé để phòng ngừa nhất là vào mua đong í
    Thế ah, mẹ cháu phải thử mới được^^
    • 2,083 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muabongbay Xem bài viết
    Mẹ nó ơi cho em hỏi mẹ nó mua cái này ở đâu, em đi mấy hàng thuốc mà họ bảo ko có. Cảm ơn mẹ nó nhiều lắm
    • 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chào cả nhà, bé mới chỉ bị sổ mũi và hơi ngạt mũi, không sốt, vậy cơ bản là cũng không nặng hay đáng ngại. Khi có sổ mũi, dịch chảy vào họng gây ra phản xạ ho để tống xuất ra thì cung không ngại. Trẻ em dưới 6 tháng cần thiết bú mẹ hoàn toàn, khả năng cho con sức đề kháng từ sữa mẹ còn duy trì được đến tháng thứ 6. Mùa lạnh, ít nắng nên bổ xung vitamin D hàng ngày đến khi trẻ đi vững, khoảng 18 tháng. Đảm bảo dinh dưỡng, đảm bảo cân nặng, chống còi xương, vệ sinh môi trường sống, chủng ngừa đầy đủ, có hiểu biết cơ bản về tâm sinh lý trẻ và cách chăm soc, theo dõi các cháu là các yếu tố quan trọng giúp nuôi dạy trẻ khỏe mạnh, cần tham khảo thêm 1 vài loại sách chính thống về chăm sóc trẻ em, sách nước ngoài càng tốt.
    Khi trẻ bị sốt, cần xem xét đến nhiều yếu tố, ví dụ như sau tiêm chủng, có mọc răng không (từ tháng thứ 6 thường bắt đầu mọc răng-sẽ thấy ngứa lợi nhiều, nhiều dãi, đôi khi sốt do mọc răng phải sau khi cắt sốt 5-6 ngày mới nhìn thấy hoặc sờ thấy lợi bé nứt để chờ răng mọc đấy nhé). Biện pháp sớm nhất để hạ sốt là nới bớt quần áo, tã lót, lau mồ hôi nếu có, chườm khăn ấm và ẩm,chống gió lùa, nếu chưa đỡ có thể dùng Paracetamol đặt hậu môn hoặc uống gói bột, kèm uống đủ nước ấm, nhỏ mũi nước muối sinh lý hoặc acgyron, hay uống Hydrite nếu cần. Trong vòng 48h, nếu lui được sốt là sẽ ổn, không cần phải lo lắng gì về viêm nhiễm. Ngoài 48h mà vẫn còn sốt thì nên đi khám đúng bác sỹ chuyên khoa Nhi, uy tín, cẩn thận. Trẻ dưới 6 tháng gần như ít bị viêm nhiễm, nên chưa cần dùng đến kháng sinh vội, tất nhiên phải theo và tin vào đơn bác sỹ. Ngoài 6 tháng, miễn dịch từ mẹ và sữa mẹ dần giảm, trẻ bắt đầu mọc răng, biết bò, cần lưu ý những bệnh lý có thể mắc như viêm phế quản, tiêu chảy, tai nạn do điện, nước, đồ vật rơi, đổ.
    Trường hợp bắt buộc bác sỹ phải cho dùng kháng sinh là khi có dấu hiệu rõ ràng về viêm nhiễm, như sốt cao trên 48h, có hiện tượng ảnh hưởng hô hấp như nhịp thở tăng, có rút lõm, co kéo lồng ngực, xét nghiệm phân có vi khuẩn như lỵ, tả. Các triệu chứng họng đỏ, tiếng ran ở phổi cần có bác sỹ Nhi khoa chẩn đoán, loại trừ sốt dịch do virus hoặc do virus nhưng nguy cơ nhiễm khuẩn cơ hội tăng (trẻ suy dinh dưỡng, thiếu tháng...), cần tuân theo bác sỹ và dùng đúng, đủ liều kháng sinh-thông thường phải 5-7 ngày, ngoại trừ Azithromycin (Zithromax, Aziwok...)có thể chỉ cần uống 3 ngày do sinh khả dụng kéo dài. Các kháng sinh nên lựa chọn và bắt đầu như : Amoxycillin + acid clavulanic (Augmentin, Curam, Klamentin); Ampicillin+ sulbactam (Unasyn), Ceclor, Zinnat vẫn chứng tỏ tác dụng tốt, ít kháng hơn và an toàn. Mỗi bé nên tìm ra 1 địa chỉ khám bác sỹ tốt và thuận tiện, gần nhà, tránh phải di chuyển quá xa-bụi và lạnh. Bật mí và trộm vía là, con bé nhà mình, nay 9 tuổi, cháu chỉ phải uống kháng sinh đúng 3 lần, 1 lần do viêm tai giữa, 1 lần do viêm họng-thanh quản khản và mất hết tiếng, 1 lần do tiêu chảy, lỵ kéo dài. Còn sốt nhẹ chỉ sau 1-1,5 ngày đã lui, nên cũng không phải phiền bác sỹ nhiều lắm.
    Trường hợp như của bé 3 tháng nhà duongtta, đúng là nên theo lời khuyên của bạn kangaroo BB, còn sản phẩm vicks baby balsam mình chưa biết, chưa dám đánh giá gì cả, hy vọng cũng là giải pháp tốt.
    Mẹ bị sổ mũi nhiều, nên nhỏ mũi, chưa uống thuốc vội, nhỏ Otrivin có lẽ là tốt hơn cả, kèm theo nhỏ nước muối sinh lý nhiều lần, đảm bảo ấm, không mồ hôi, không quá stress vì trẻ 3 tháng, đủ cân, chủng ngừa đủ, cơ bản là thể trạng tốt, ốm nhẹ, nhanh khỏi.
    Chúc các bé luôn khỏe và đáng yêu !
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ cháu báo cáo cả nhà, sau mấy ngày vật vã & ít sữa vì cảm cúm hôm nay tình hình mẹ cháu đã khả quan hơn, sữa cũng đã về lại rồi, mừng húm. Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều. Muah....Muah....
    • 539 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

hic, bé nhà em lây cúm từ bà nội. ho, mũi dãi 3 hôm rồi, mẹ cháu chỉ biết cho uống quất hấp mật ong, lá húng chanh+hẹ+quất hấp đường phèn. đến hnay vẫn chưa thấy đỡ ấy. làm sao bây giờ các mẹ ơi
    • 876 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

Các mẹ nhỏ nước muối sinh lý cho bé, khoảng 3, 4 giọt 1 bên mủi, sau đó dùng dụng cụ hút mủi hút cho bé, nhớ hút nhẹ thôi kẻo chảy máu bé, làm cả hai bên. Tình hình sẽ khá hơn nhiều. Khi nào nước mủi vàng, xanh thì mang đến bác sĩ.
    NB: 3kg-48cm :Worried: --> 1m:4kg1-54cm :Smiling:
    • 539 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

huhu, em đưa bé đến viện Nhi khám bảo là viêm phổi, cho uống kháng sinh và chống viêm rùi
    • 70 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nếu em bé sổ mũi hắt hơi thì bạn mua Decolgen dạng siro cho bé uống trong vòng 3 ngày kết hợp tra mũi nước muối sinh lý là bé sẽ khỏi. Bé nhà mình đợt hơn tháng rưỡi cũng bị cảm cúm. Còn với mẹ bạn mua Cảm xuyên hương nhé yên tâm là phụ nữ cho con bú hoàn toàn có thể uống được và khỏi rất nhanh.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mẹ duongtta ơi đừng lo lắng quá.
    Bé nhà mình khi sanh được 10 ngày cũng bị lây cảm cúm vì trong gia đình mình có người bị nên cháu bị lây nhưng đi bệnh viện cho thuốc về uống 2 ngày là bớt luôn
    Mẹ duongtta cũng bị nên 2 mẹ con phải cùng chữa mới mau khỏi
    chúc 2me con mau khỏi bệnh nhé !
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duongtta Xem bài viết
    Em chào các mẹ, tình hình hai mẹ con nhà em bị lây cảm cúm từ bác của nó. Em và bé không bị sốt, chỉ bị sổ mũi và tịt muĩ thô. Em có nên đi xét nghiệm không hay phải làm thế nào để chữa bây giờ. Em bé nhà em mới hơn 3 tháng thôi, thương quá.
    Chị không nên quá lo lắng , trường hợp cảm cúm cũng không nghiêm trọng lắm đâu. nếu chỉ bị ngẹt mũi thôi thì chị có thể cho em dùng siro CottF hoặc coje là loại thuốc chuyên về điều trị viêm mũi , sổ mũi . Ngoài ra bạn nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày và nhỏ Otrivin 0.05% đến khi hết triệu chứng sổ mũi thì dừng lại nhé !
    chúc em bé nhanh khỏe lại và hay ăn chóng lớn !
    • 539 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

hù, mẹ cháu cũng bị cảm cúm rùi, ho nhiều và đau đầu quá
    • 111 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị cảm cúm, có kèm sốt nữa. mình cho bé khám bác sỹ rồi, bác sỹ cũng kê thuốc cho bé uống.
    Cảm cúm ở người lớn thì đơn giản nhưng trẻ sơ sinh thì rất dễ bị biến chứng nên mình rất lo. Mình cho bé uống thuốc theo đơn luôn để chống bị cảm cúm kéo dài. Hy vọng là bé sẽ nhanh khỏi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2