• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé sợ hãi khi nghe âm thanh lớn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.11K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 31 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Xuka nhà mình rất dễ bị giật mình, dù đang chơi hay không làm chuyện gì thì hễ có ai nói chuyện hơi lớn tiếng là cháu hốt hảng chạy vội vào lòng người lớn ngồi cạnh, mình lo quá, ko biết có phải do cháu bị yếu thần kinh ko? Giờ mình phải làm sao để khắc phục cho bé hết bị bệnh giật mình bây giờ? Có mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ mình với ( Lúc nhỏ cháu đang ngủ say mà hễ có xe đi ngang bóp còi lớn tiếng là bé giật mình liền, giờ lớn thì tình trạng đó đã hêt nhưng chỉ hay giật mình, hốt hoảng khi có ai nói chuyện lớn tiếng thôi)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 132 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hichic...thương thế, bé nhà mình cũng thế đấy! Không biết làm thế nào để cho hết nhỉ? Mẹ Xuka nếu có vô tình thấy thì báo cho mình cùng nhé!
    • 31 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metholau Xem bài viết
    Hichic...thương thế, bé nhà mình cũng thế đấy! Không biết làm thế nào để cho hết nhỉ? Mẹ Xuka nếu có vô tình thấy thì báo cho mình cùng nhé!
    OK. Vậy là con của bạn cũng bị như thế ah, Vậy mình cùng nhất trí là theo dõi cháu và các bài nào có nội dung về vấn đề này thì chúng ta cùng báo cho nhau hay nha.
    • 148 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé nhà em cũng vậy, đang ngủ mà có ai nói chuyện, nghe tiếng ho, hắt xì, tiếng xe là thức ngay, không biết phải làm sao, vì vậy mà bé ngủ là trong nhà ko ai dám đi tới đi lui, hay nói chuyện lớn tiếng cả.tội cho ba bé, có bệnh hay hắt xì, mỗi lần hắt xì là phải chạy ra thật xa, vậy mà bé cũng nghe mà tỉnh!
    "Mình tự hỏi liệu mẹ có nghe thấy tiếng thì thầm của trái tim mình?" ^_^

• 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi bé (mới sinh đến khoảng 4-5 tháng) cũng bị thế đấy, chỉ cần mới túi nilong loạt soạt, hay ho cũng làm bé giật mình. Bây giờ bé đã 1 tuổi thì đỡ hơn nhiều rồi, nhưng mình để ý thì thấy như sau: nếu bé nhìn thấy vật phát ra tiếng động ví dụ như cho bé ngồi chơi trên xe, mà bấm còi hoặc cho bé ra đường nhìn xe chạy thì tiếng động đó bé ko sợ, nhưng mà nếu bé ko nhìn thấy thì tiếng xe máy mà ga nhiều, dồn dập thì bé sợ, lao đến bò vào lòng người lớn ngay. Ko biết các bé khác thế nào.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không biết có ai gặp trường hợp như con tôi không?
    Cháu nhà tôi được 13 tháng. Bình thường cháu rất thích nghe nhạc nhưng đã vài lần, cháu sợ tới mức độ khóc ngằn ngặt và có vẻ rất sợ hãi khi nghe âm thanh lớn. VD: có 2 lần tới đám cưới, vì tới muộn nên vợ chồng tôi & cháu phải ngồi gần loa tại hội trường. Và cháu sợ tới mức phải bế cháu ra ngoài hẳn hội trường cháu mới nín. Tôi đang rất lo lắng cho cháu nên mong mọi người giúp đỡ.
    Thân.
    Biết con :LoveStruc::Rose::LoveStruc: bố sinh con từ lâu roài!
    • 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Như vậy con bà rất thông minh.

Sổ bìa đen: BLCBPT
    • 804 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Con nhà em cũng sợ tiếng động, từ bé, bây giờ 2 tuổi rồi, khi đang yên tĩnh, nghe tiếng con con thạch sùng kêu cũng lấm la lấm lét hỏi mẹ ơi tiếng gì thế, giặt quần áo thì cậu ý kêu: mẹ ơi đóng cửa vào, máy giặt kêu, rồi tự mò ra đóng rầm cửa vào. Em chỉ lo bé nhát quá...
    • 835 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Bé con nhà mình (1 tuổi rưỡi) cũng sợ tiếng động lớn/bất ngờ/khác thường.

Điển hình là bé sợ tiếng máy khoan. Nhưng có lần khoan ngay trong nhà mình, con nhìn thấy là cái gì rồi mà vẫn sợ, mỗi lần khoan lại chạy ra ôm chặt lấy mẹ.

Có lần con đang xem TV 1 mình mà lại có đoạn nhạc khác thường trong TV cũng sợ, lại bỏ chạy vào buồng ôm chặt lấy mẹ.

Không biết như vậy có phải là bình thường không?
    • 805 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Người lớn ngưỡng đau là 130dB, con nít nghe âm thanh 90dB là bé thấy đau tai rồi, màng nhĩ bé còn mỏng mà :Smiling:
    Mụ đầu rồi, chả biết ký gì nữa!:Sigh:
    • 1,249 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Đi tiệc cưới mà ngồi gần loa thì ai mà ko sợ. đằng này cháu nhà bạn mới được 13 tháng
    Facebook của iem là Đinh Khánh An. Các mẹ cứ gọi iemmm là mẹ Bông nhé hehe
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con bạn có thể bị chứng ám sợ đặc hiệu. bệnh này không chữa sớm sẽ bất lợi cho bé sau này vì khò hòa nhập cộng đồng.

Bệnh... sợ đủ thứ!

Con người có 1001 thứ để sợ, từ những con vật, cho đến các tình huống hoặc hoạt động trong xã hội, như khi nhìn thấy nhện, khi đi máy bay hoặc đang ăn nơi công cộng…

1001 nỗi sợ vô lý!

Thường gặp nhất là sợ thú vật, đặc biệt là chó, rắn, côn trùng và chuột. Một số ám sợ chuyên biệt khác là sợ những không gian đóng kín (như xe bus, thang máy, đường hầm…), sợ độ cao…

Có người sợ hãi khi phải ở một mình trong bất kỳ một tình huống hoặc nơi chốn nào mà bệnh nhân nghĩ rằng sẽ khó thoát ra hoặc khó nhận được sự giúp đỡ trong trường hợp chẳng may gặp khó khăn. Tình trạng này là ám sợ khoảng rộng.

Hậu quả nặng nhất là bệnh nhân sẽ ở nhà suốt ngày, không dám ra đường một mình khi không có người nhà hay bạn bè đi kèm. 2/3 bệnh nhân thể này là phụ nữ.

Còn bệnh nhân bị ám sợ xã hội lại sợ làm một điều gì đó dù là tầm thường trước mặt những người khác (thí dụ như ký ngân phiếu, uống cà phê, ăn trưa…). Họ sợ bị quan sát và bình phẩm hoặc bị làm cho hổ thẹn.

Thường gặp nhất là sợ phát biểu trước đám đông. Điều này làm họ gặp khó khăn trong công việc, học hành hoặc giao tiếp xã hội. Tỷ lệ nam hay nữ mắc thể bệnh này ngang nhau và bệnh thường bộc phát trong giai đoạn thanh thiếu niên.

Phần lớn ám sợ chuyên biệt xuất hiện trong thời thơ ấu và sẽ biến mất khi trưởng thành.

Biết vô lý, nhưng không thể kiểm soát

Bệnh nhân hoàn toàn nhận thức rằng nỗi sợ hãi này là quá mức và vô lý. Phản ứng sợ xuất hiện không thể kiểm soát được và xâm chiếm toàn bộ con người bệnh nhân.

Kèm theo sự sợ hãi cực độ là các phản ứng cơ thể như nhịp tim nhanh, thở hụt hơi hoặc cảm giác nghẹt thở, run rẩy, toát mồ hôi, buồn nôn, cảm giác khó chịu trong bụng, chóng mặt… và bệnh nhân chỉ có một mong muốn duy nhất là thoát khỏi tình huống này.

Sau khi thoát khỏi đối tượng hay tình huống gây sợ bệnh nhân sẽ tìm cách tránh né chúng. Khi sự tránh né này gây ảnh hưởng đến hiệu suất công việc hoặc các mối quan hệ xã hội thì bệnh nhân cần phải được khám tâm thần và điều trị.

Với điều trị đúng đắn sẽ thành công hoàn toàn hoặc đạt được cải thiện đáng kể trong đa số các trường hợp.

Có thể sử dụng các loại thuốc chống lo âu (như alprazolam) hoặc chống trầm cảm (như imipramine, clomipramine hoặc các loại SSRI). Còn tâm lý điều trị thì thường áp dụng các hình thức tâm lý điều trị hành vi (cho bệnh nhân tiếp xúc với đối tượng hay hoàn cảnh gây sợ dần dần hay đột ngột) và nhận thức (điều chỉnh các suy nghĩ sai lầm của bệnh nhân).

o
    BS Lê Quốc Nam
    http://www.suckhoetamthan.net/detail...rticle_id=1782