• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé rụng tóc hình vành khăn ("chiếu liếm")

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 55.9K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình là thành viên mới tham gia DD. Các mẹ cho mình hỏi, con trai mình được 4 tháng thì có hiện tượng rụng tóc đằng sau đầu, theo hình vành khăn. Mình cũng đọc thấy đó có thể bị còi xương, mình đang cho uống Sterogyl ngày 5 giọt theo người khác mách bảo, Bé mới uống được khoảng 2 tuần nay, nhưng chưa đi khám bác sĩ. Các mẹ có biết nên đi khám ở đâu không? cho mình địa chỉ với?

Xin cảm ơn các mẹ nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị rụng tóc hình vành khăn là ntn ?

Chào các mẹ ! Bé nhà e nay tròn 3th , mà từ 2th là bé rụng tóc nhìu , bé nhà e bú sữa mẹ hoàn toàn và mỗi ngày thêm 2 giọt D2 , dạo này buổi sáng trời lạnh và ít năng nên bà ngoại ko cho bé tắm nắng ... Hic hic .. Hôm nay e phát hiện tóc bé rụng 1 vòng quanh đầu cũng ko rõ lắm .. Bé nhà e trộm vía...

• Bé đang bị rụng tóc vành khăn

Thưa bác sĩ, Em nhờ bác sĩ tư vấn cho con em với ạ. Con em được 11 tháng, cháu sinh thường lúc sinh nặng 3.1kg. Hiện nay cháu được 8.3kg, 74cm đã mọc 6 răng, vận động bình thường, cháu đang tập đứng nhưng gần đây em phát hiện thấy cháu bị ra mồ hôi trôm, đêm cũng không quấy nhiều hơn nhưng hay...

• Trẻ từ 2-6 tuổi: Những cột mốc có thể mẹ chưa biết

Một chiếc cây trưởng thành sẽ trải qua giai đoạn mầm– chồi – lá rồi vươn cao thành cây xanh vững...

• Điều trị tay chân miệng hiệu quả ở trẻ nhỏ

Tay chân miệng thường ủ bệnh lâu ngày trong một tuần và có những triệu chứng khó nhận biết như:...

• Xin một lần con mở mắt tròn xoe...

Xin một lần con mở mắt tròn xoe... (Dân trí) - Sởi kia, mi xuất hiện làm chi mà gây bao tai họa....

• 937 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thằng lớn nhà tớ hồi truớc cũng bị thế đấy
    Đi khám ở viện dinh dưỡng tăng bạt hổ ý nhưng nói chung thấy đứa nào cũng có toa thuốc gần giống nhau là men tiêu hoá
    vi tam min d
    phơi nắng sáng 9 -10 h
    con tớ uống men tiêu hoá đố o hợp nôn 2 ngày nên phải thôi:mad:
    • 937 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hiện tượng cháu rụng tóc hình vành khăn có thể là dấu hiệu sớm của còi xương mà nguyên nhân chính là do thiếu vitamin D dẫn đến rối loạn chuyển hóa canxi. Tình trạng này không chỉ xảy ra ở những trẻ suy dinh dưỡng mà những trẻ mập mạp cũng rất dễ mắc. Để bổ sung vitamin D cho cháu, bạn có thể sử dụng vitamin D liều cao 200.000UI khi cháu 6 đến 18 tháng, cứ 6 tháng cho cháu uống 1 liều. Hoặc bổ sung vitamin D liều thấp hàng ngày kéo dài trong 6-8 tuần.

Ngoài ra bạn cũng cần bổ sung vitamin D cho cháu qua những bữa ăn hàng ngày với những thực phẩm như: lòng đỏ trứng gà, gan lợn, sữa, tôm, cua, các loại đậu đỗ…Để vitamin D được hấp thu tốt hơn thì trong khấu phần ăn của cháu bạn cần cho thêm một chút dầu/ mỡ.

Và một việc nên làm nữa là cho cháu tắm nắng hàng ngày 15 – 20 phút mỗi buổi sáng để tế bào da tự tổng hợp vitamin D3.

Chúc bạn và cháu luôn khỏe!
    tớ trích từ trang dinhduong.com
    Hy vọng bé mau có nhiều tóc:Thinking:

Mỗi Bác sĩ có một kinh nghiệm riêng khi kê toa thuốc do vậy bạn nên trao đổi với Bác sĩ đang điều trị cho bé. Nhiều bé còi xương không bị thiếu canxi mà phần lớn do thiếu vitamin D

Tóc rụng theo hình vành khuyên thường người ta nghĩ tới dầu hiệu của còi xương nhưng cũng chưa chắc bé đã bị còi xương.khi bị rụng tóc hình vành khuyên

Chống còi xương, bạn thực hiện :

+ Phơi nắng sớm mỗi sáng 20 phút cho bé

+ Bú đủ 1200 – 1400ml sữa mẹ, nếu thiếu sữa mẹ, bạn cho bé bú dặm thêm sữa dielac alpha STEP 1

+ Bé cần ngủ được 10 – 11 tiêng ban đêm

Thân mến

Bs Lộc Thanh

Phòng Khám Nhi và Tư Vấn Dinh Dưỡng thuộc Phòng Khám Đa Khoa An Khang Vinamilk ( đối diện Công Viên Tao Đàn Q 1)

Địa chỉ : 87A Cách mạng tháng 8 – Quận 1 – TPHCM, xin khám Dinh Dưỡng Lầu 3. Khám Nhi bệnh lầu 1. Trẻ suy dinh dưỡng độ 2 dưới 6 tuổi được Vinamilk cấp sữa miễn phí.

Các ngày làm việc của khám Dinh Dưỡng

Ngày thường : từ thứ 2 – thứ 6 : Sáng từ 7g30 –12g00 . Chiều từ 13g00 - 17g00.Ngày nghỉ làm thêm sáng thứ 7 từ 7g30 – 12g00 .

Điện thọai Tư Vấn Dinh Dưỡng ( Đây không phải là đường dây ĐT miễn phí )

TP HCM: 08. 8324124

TP Cần Thơ: 071.739599

TP Đà Nẵng: 0511.582791

TP Hà Nội : 04.7345202

Tại TP Hồ Chí Minh: Trung tâm Tư vấn dinh dưỡng Tp Hồ Chí Minh
    + Địa chỉ : 87A Cách mạng tháng 8 – Q 1, TPHCM ( Đối diện Công Viên Tao Đàn Q1 - Đối diện Công Viên Tao Đàn Q1 - vào cửa bên Bùi Thị Xuân Q1, Lầu 1 – xin khám dinh dưỡng )
    + ÐT TVDD : 08. 832 4124
    + Email : tuvandinhduonghcm@vinamilk.com.vn
    + ĐT Tổng Đài : 08. 925 3901 – 925 3833 – 925 3836 – 925 3900
    + Fax : 08.925 3727

Tại Hà Nội: Trung tâm Tư vấn dinh dưỡng Hà Nội
    + Địa chỉ: 90 Cửa Bắc, Phường Quan Thánh, Quận Ba Đình, Hà Nội.
    + ĐT: 04. 734 5202
    + Email : tuvandinhduonghanoi@vinamilk.com.vn

Tại Ðà Nẵng: Trung tâm Tư vấn dinh dưỡng Đà Nẵng
    + Địa chỉ: 175 Triệu Nữ Vương, TP Ðà Nẵng.
    + ĐT: 0511. 58 2791
    + Email : tuvandinhduongdanang@vinamilk.com.vn

Tại Cần Thơ: Trung tâm Tư vấn dinh dưỡng Cần Thơ
    + Địa chỉ: 5B Ðường 30/4, P. Xuân Khánh, Q. Ninh Kiều, Tp Cần Thơ.
    + ĐT: 071. 73 9599
    + Email : tuvandinhduongcantho@vinamilk.com.vn

Thu phí

TPHCM: Phòng khám Khoa dinh dưỡng – Bệnh viện Nhi đồng 1

Hà Nội: Phòng khám Dinh dưỡng – Viện Dinh Dưỡng – Số 48B Tăng Bạt Hổ

địa chỉ phòng khám dinh dưỡng - Viện Dinh dưỡng nhé: số 48B Tăng Bạt Hổ (cổng trước) hoặc Số 2 Yesanh (cổng sau)

Khám ở VDD sáng từ 07h30 đến khoảng 11h30, chiều từ 13h30 (em không nhớ chính xác) đến 16h30. Bác sỹ Hải và bác sỹ Hào nếu không phải đi họp hoặc dạy thì vẫn khám tất cả các ngày từ thứ 2 đến sáng thứ 7. Nếu chị muốn khám bác sỹ nào thì khi nộp tiền khám chị nói với người thu tiền là cho con em khám bác sỹ Hải hoặc Hào. Thứ 7 ở VDD hay tổ chức buổi dạy chăm sóc con và nấu bột từ 8-10h, thường thì bác sỹ Hải hoặc bác sỹ Hào dạy. Em cho con đi khám thứ 7 thì thường gần 10h00 mới đi lên đến nơi bác sỹ Hải dạy xong là vừa (Nhưng thứ 7 rất đông). Tháng trước em mới cho Bin đi khám vào ngày thường, 07h30 thì bàn nộp tiền và cân đo đã làm việc. Một số bác sỹ khác cũng làm việc nhưng con em khám bác sỹ Hải nên phải chờ hơn 08h00 bác sỹ mới đến. Theo em thì khoảng 07h30 chị có mặt ở đó cân đo cho cháu trước sau đó chờ bác sỹ đến thì khám luôn. Vì họ khám theo số, ai đến trước khám trước mà.

ĐT của bs Hào để chị có thể mời đến tận nhà khám :arrow: 0913082191
    chi kham ngoai gio lam viec tu ngay thu 2 den thu 6 thoi. Bac khong kham o nha rieng ma den tan noi theo nhu cau cua benh nhan.
    • 1,099 Bài viết

• 865 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miuibiec Xem bài viết
    Chào các mẹ, mình là thành viên mới tham gia DD. Các mẹ cho mình hỏi, con trai mình được 4 tháng thì có hiện tượng rụng tóc đằng sau đầu, theo hình vành khăn. Mình cũng đọc thấy đó có thể bị còi xương, mình đang cho uống Sterogyl ngày 5 giọt theo người khác mách bảo, Bé mới uống được khoảng 2 tuần nay, nhưng chưa đi khám bác sĩ. Các mẹ có biết nên đi khám ở đâu không? cho mình địa chỉ với?

Xin cảm ơn các mẹ nhiều!
    Đừng bao giờ cho con uống thuốc kiểu này nghe mẹ nó, trừ khi người khác ở đây là bác sĩ. Như con mình ngày xưa (2 tháng) , tóc chưa bị rụng vành khăn, mới chổng ngược lên thôi thì được cô mình (BS Nhi) bảo cho uống liều phòng Sterogyl 2 giọt/ngày, uống đến khi có nắng thì thôi. Mùa này bắt đầu có nắng rồi, bạn năng cho con ra tắm nắng là ko phải uống gì đâu. Sau 1 tháng tóc con mình xẹp lép,ăn tốt hơn, ngủ sâu hơn.
    Nếu bạn muốn đi khám thì khám ở đâu cũng được mà, cái đó chỉ là khám tổng quát thôi.
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các bác đã tư vấn giúp em. Cuối tuần này, em sẽ cho con đi khám ở Viện Dinh Dưỡng để điều trị kịp thời.
    Xin cảm ơn Mẹ mèo yêu cún và bác sĩ dochoithongminh.com đã chỉ bảo tận tình cho em. Quả thật đó kinh nghiệm thực tế rất bổ ích đối với em! Một lần nữa, cảm ơn các bác nhiều!
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miuibiec Xem bài viết
    Xin cảm ơn các mẹ nhiều!
    Chị gì ấy ơi,
    Chị cho cháu đi khám bác sỹ là tốt nhất. Để có một chẩn đoán thích hợp và điều trị chuẩn mực, chị nên cho cháu xét nghiệm Can xi máu, phosphatase kiềm trong máu và chụp phim xương. Trong trường hợp chị không có điều kiện đưa cháu đi xét nghiệm, Bác sỹ có thể cho thuốc và theo dõi để điều chỉnh liều lượng tùy theo các triệu chứng khám thấy.
    Vitamin D thật ra có thể dùng liều rất cao ( 600.000 IU TB sâu/một lần) hoặc uống 2-10 giọt vitamin D2 ( sterogyl-H) hằng ngày hoặc hơn nữa rồi gia giảm liều theo triệu chứng. ( hiện nay, có rất ít nơi dùng liều cao)
    Chi cần phải cung cấp cho cháu canxi hằng ngày theo đúng nhu cầu của tuổi vì thức ăn ở ta không đảm bảo lượng canxi cho trẻ ( bác sỹ họ sẽ tính cho chị Canxi trong thuốc kèm sữa và thức ăn). Ngoài liều nhu cầu ra, Bác sỹ sẽ cho thêm liều điều trị nếu cháu thiếu Canxi. Cháu vẫn phải uống Can xi kể cả khi xét nghiệm Canxi máu của cháu là bình thường.
    Nếu chị thắc mắc gì cụ thể hơn, chị post lên và ta cùng bàn luận.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngthithuvan9999; 12/03/2008 vào lúc 06:23 PM.
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho mình hỏi với, con mình bắt đầu sang tháng thứ 4 cũng có dấu hiệu bị rụng tóc hình vành khăn. Nhưng cháu vẫn ăn ngủ tốt như vậy thì có phải cháu bị bệnh như của con các bạn k?mình đọc lo qúa!cả nhà đang k biết tại sao cháu lại bị vậy,hic!
    • 65 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Hinh vành khăn là ntn hả các mẹ, con mình cũng rụng tóc đằng sau đầu nhưng là hình tròn ko biết có phải là dấu hiệu còi xương ko.
    • 217 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Emvitbeo Xem bài viết
    Hinh vành khăn là ntn hả các mẹ, con mình cũng rụng tóc đằng sau đầu nhưng là hình tròn ko biết có phải là dấu hiệu còi xương ko.
    bé bị rụng tóc hình tròn như vậy thì tốt nhất mẹ nó cho đi khám ngay,mình sợ con bạn bị nấm cũng nên đấy
    • 217 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyetnga Xem bài viết
    cho mình hỏi với, con mình bắt đầu sang tháng thứ 4 cũng có dấu hiệu bị rụng tóc hình vành khăn. Nhưng cháu vẫn ăn ngủ tốt như vậy thì có phải cháu bị bệnh như của con các bạn k?mình đọc lo qúa!cả nhà đang k biết tại sao cháu lại bị vậy,hic!
    bạn phải để ý kỹ có phải rụng tóc vành khăn không hay chỉ là rụng tóc bình thường thôi,vì mùa này là mùa rụng tóc những bé nào còn tóc máu thì sẽ rụng nhiều đấy.còn nếu là rụng tóc vành khăn thì bạn cho bé tắm nắng đi,nhưng mình sợ mùa này tắm nắng cho bé gió lắm như Cò nhà mình mùa đông rồi không dám mang con ra ngoài sớm kể cả có nắng nhưng lại kèm theo gió lạnh nên mình cứ bổ xung 8 ống canxi cho bé và uống vitamin D3 cho bé
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

con em dạo này rụng tóc quá mấy hôm nay em con nhìn thấy hình vành khăn rồi em được biết đó la trẻ bị thiếu canxi hôm nay em có cho bé uống thêm vitamin D.các mẹ cho em hỏi thiếu caxi ngoài vitamin D ra còn cho uống thêm gì nữa không ah.em mới làm mẹ lần đầu mới cả em cũng vụng lắm mong các mẹ tư vấn cho em mới
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Như bé nhà mình thì hay quấy,nên BS cho uống Ostram!
    • LF
    • 6 năm
    • 1,203 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Tot nhat la cho be di kham ban a, khong thi goi BS den nha kham ho ke thuoc cho. Rung toc vanh khan la thieu cãnxi nhieu roi day.
    Bé nhà mình được kê 2ml Canxinol SyrupF/ngay gio dang muon chuyen qua Canxi Corbiere uong khong biet duoc khong.
    La Vie est Belle
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nhé thấy các mẹ nói vậy là mỗi bé uống cần chữa 1 loại thuốc khác nhau rồi em cứ tưởng thiếu canxi thì bé nào cũng giống nhau :Sad:
    • 1,450 Bài viết

• 854 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tu_thanh Xem bài viết
    cảm ơn các mẹ nhé thấy các mẹ nói vậy là mỗi bé uống cần chữa 1 loại thuốc khác nhau rồi em cứ tưởng thiếu canxi thì bé nào cũng giống nhau :Sad:
    Vitamin D được bổ sung cho trẻ khi có hiện tượng còi xương do thiếu hụt ViD, chỉ uống trong có vài ba ngày thôi. Còn canxi, với trẻ sơ sinh hoặc dưới 1 tuổi thì từ 10 ngày trở lên, tùy tình trạng.
    Không nhất thiết là phải uống cả canxi và ViD, đa số trẻ được chỉ định bổ sung Canxi là chính.
    Tên các loại canxi các mẹ nêu trên là tên thương hiệu, tên biệt dược của từng hãng sx, còn thành phần chính của nó cũng giống nhau thôi, ko phải là khác đâu.
    Nếu trẻ lớn, uống Ostram (Pháp) rất tốt, còn trẻ nhỏ mình thấy canxi corbiere 5ml (liên doanh Sanofi - Pháp) là thích hợp hơn cả. Còn Cancinol là thuốc của Ấn độ sx, mình ko thích lắm.
    • 465 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhanhduy Xem bài viết
    Vitamin D được bổ sung cho trẻ khi có hiện tượng còi xương do thiếu hụt ViD, chỉ uống trong có vài ba ngày thôi. Còn canxi, với trẻ sơ sinh hoặc dưới 1 tuổi thì từ 10 ngày trở lên, tùy tình trạng.
    Không nhất thiết là phải uống cả canxi và ViD, đa số trẻ được chỉ định bổ sung Canxi là chính.
    Tên các loại canxi các mẹ nêu trên là tên thương hiệu, tên biệt dược của từng hãng sx, còn thành phần chính của nó cũng giống nhau thôi, ko phải là khác đâu.
    Nếu trẻ lớn, uống Ostram (Pháp) rất tốt, còn trẻ nhỏ mình thấy canxi corbiere 5ml (liên doanh Sanofi - Pháp) là thích hợp hơn cả. Còn Cancinol là thuốc của Ấn độ sx, mình ko thích lắm.
    mẹ nó ơi, tớ tưởng uống Canxi thì phải uống kèm vitamin D chứ, vì vitamin D giúp tổng hợp canxi, có như thế thì cơ thể mới hấp thụ được. Nếu như uống canxi mà tắm nắng được thì mới không cần uống vitamin D.
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

các mẹ ơi em vừa ra hỏi hàng thuốc song người ta bảo chỉ cần uống vitamin D thôi người ta cho em thuốc sterogyl của pháp ngày uống 2 giọt bé nhà em thiếu caxi nặng wa không biết có phải uống thêm canxi không có mẹ nào uống vitamin loại chưa ah.em đọc tài liệu thấy vitamin D là uống từ 1 tháng đến năm 1 tuổi ma các mẹ nhất la vào mùa đông còn thuốc canxi có loại nó có cả vitamin D rồi nên không cần uống ngoài nữa còn có loại không có thì mình phải uống thêm
    • LF
    • 6 năm
    • 1,203 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Be nha tu- thanh bu' sua me hay sua CT? Neu sua me thi me tang khau phan canxi khi an uong, con bo sung Vit D de tang kha nang hap thu Ca cho be' tu sua me la ok. Be nha minh me ko co sua bu sua ngoai hoan toan thi BS ke uong Ca truc tiep. Chac minh cung chuyen qua Ca Corbiere cho be. Canxinol co ca vitD trong thanh phan nhung kieu dong chai kho su dung qua. Khong biet Ca Corbiere thi the nao
    La Vie est Belle
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

ui,tớ cho con tớ uống mỗi vitamin D thôi,phải uống cả canxi nữa ạ ??? uống loại nào ạ ???
    Nếu không phải bị rụng tóc,ko quấy khóc thì có cần uống không nhỉ ???
    Con tớ hồi mới sinh tắm nắng ác,nhưng dạo này lạnh quá lên chẳng tắm được,mà cũng không có nắng nữa !
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LegoForever Xem bài viết
    Be nha tu- thanh bu' sua me hay sua CT? Neu sua me thi me tang khau phan canxi khi an uong, con bo sung Vit D de tang kha nang hap thu Ca cho be' tu sua me la ok. Be nha minh me ko co sua bu sua ngoai hoan toan thi BS ke uong Ca truc tiep. Chac minh cung chuyen qua Ca Corbiere cho be. Canxinol co ca vitD trong thanh phan nhung kieu dong chai kho su dung qua. Khong biet Ca Corbiere thi the nao
    cảm ơn mẹ LegoForever nhé bé nhà mình ăn sữa mẹ thôi nên mình chỉ ăn đồ gì nhiều canxi thôi nhỉ nhưng có được ăn cá không mẹ nó nhỉ
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4