• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé rất hay gồng mình/ vặn mình

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 92.6K Lượt đọc
  • 135 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi mới được 18 ngày tuổi, nó rất hay gồng mình và dướn. Hình như nó rất hay bị mỏi. Mỗi lần gồng mình là mặt nó đỏ lựng lên, thậm chí còn kêu gầm gừ trong cổ như người lớn mỗi khi vươn vai buổi sáng, và đôi khi còn bị trớ sữa. Tôi muốn hỏi thế có phải là bình thường không. Liệu cháu có bị làm sao không.
    Xin cảm ơn bất cứ một lời khuyên nào của các anh chị.
    Rgđs,
    Cuong
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Rất bình thường. Hầu hết mọi em bé mới sinh đều thế cả. Sau 2-3 tháng bé sẽ không còn "mỏi" nữa. Mình vẫn còn mấy tấm ảnh chụp bé nhà mình lúc 1,5 tháng, mặt đỏ rực lên, môi mím lại, trông rất ngộ

Chúc bé ăn ngon ngủ tốt nhé.
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đấy là bé dướn để lớn, anh không phải lo lắng gì đâu. Có bé còn dướn è è suốt ngày cơ. Chúc bé nhà anh chị hay ăn chóng lớn nhé.
    Me ATuu (Ha noi)
    • 175 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Khi em be nha minh trong thang cung y nhu vay, be be tren tay thi khong sao ca, cu dat xuong giuong la y nhu nam phai gai, gong minh do mat tia tai, va doi khi cung bi oi neu be an no. Ma chong minh bao do em be co long mang nen bi ngua, va ma minh lay la cay co muc nho long mang do di (thuc ra minh khong thich viec nho long mang nhu the, toi nghiep lam). Minh thi khong tin la nhu vay vi khi be be tren tay thi khong sao ca, nhung minh cung khong biet tai sao. Theo minh thi tinh trang nay la binh thuong, ba dua chau minh khi trong thang cung nhu vay.

Ban cu yen tam di, roi be se het thoi. Khi be moi bu, ban dung dat be xuong voi, vo lung cho be o hoi xong, be be 1 luc. Truoc day, tui minh toan phai thay phien be be con nha minh khoang 60 phut sau khi bu day.

Hanh
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con milove xin chào các Bác sĩ và các Bác, con milove sắp được tháng rưỡi tuổi rồi nhưng đã 2 đêm qua con vặn mình dữ lắm và ọc sữa lia chia suốt cả đêm và không ngủ. Ấy vậy mà con không khóc tí nào. Mặc dù mẹ con cùng thức bế con trên tay, nhưng kết quả không khả quan.
    Bác sĩ ơi, có cách nào cứu con không?
    • 899 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Đấy là hiện tượng bé rướn và gây ra trớ đấy. Bé hay rướn cũng là 1 trong những biểu hiện của việc thiếu canxi, bạn nên hỏi thêm BS nhé.
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có thể là bé thiếu canxi đấy. Ngày trước bé nhà mình cũng vậy, cứ bú no là vặn người rồi phun ra đầy cả mẹ và con. Cực lắm! Bạn nên cho bé phơi nắng khoảng 10-15 phút, lúc nắng còn nhẹ tốt nhất là trước 7h30'. Phơi cho bé nhưng coi chừng gió đấy. Phơi chổ nào trên người thì cởi bỏ áo khoảnh đó thôi. Mình làm vậy thấy bé bớt vặn người và ngủ tốt hơn. Bạn nên hỏi BS để được uống thêm canxi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,014 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

Xem ở lưng bé có nhiều lông không có thể ngứa rồi vặn mình. Đồng thời cũng do thiếu canxi nữa.

Cho bé phơi nắng vào buổi sáng và bổ sung thêm vitamin D.
    JD
    Nhà mới của JD :Kiss: :LoveStruc:
    • 98 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JackDaniel
    Xem ở lưng bé có nhiều lông không có thể ngứa rồi vặn mình. Đồng thời cũng do thiếu canxi nữa.

Cho bé phơi nắng vào buổi sáng và bổ sung thêm vitamin D.
    Con em ít bệnh lắ(ơn trời cho con mạnh khoẻ) không biết có phải do em "giỏi" không nhưng cho em thập thò một chút: Lúc mới sinh những việc hàng ngày làm cho con là: -Sáng phơi nắng :lột sạch quần áo đưa lưng ra ánh nắng để phổi hấp thu và trao đổi chất,mang theo khăn khô lau mồ hôi cho bé,nếu có gió thì né gió một tí,15p ngưng vào nhà nghỉ ngơi một lát, tắm,chà lông lưng bằng nước chanh tươi, (trong nửa năm đầu đời trẻ em nên lau mặt cho bé bằng bông gòn thấm nước để da bé không bị nhăn, tắm cũng vậy) rơ lưỡi bằng mật ong,bôi dầu trước lồng ngực, sau tai, rốn,( sau khi rụng rố) sống lưng, gan bàn tay, chân và hai đồng tiền sau mông, uống 3 giọt Stérogin, trước khi bú,ăn 20p uống Hydrosol Polyvitamin. Cần nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ là phải giữ ấm lồng ngực bằng cách mặc yếm bên trong thường xuyên, nếu ẩm mồ hôi là thay ngay,sau khi bú cho bé ngồi trong lòng vỗ nhẹ lưng hoặc cho bé nằm sấp trên đùi bạn để cho ợ sau dó cho bé ngồi dựa vào lòng mình chơi một lát đừng bắt bé nằm ngay, bình sữa chai lọ cứ để đấy lát nữa dọn cũng được,bình sữa ly tách mỗi này phải trụng nước sôi, núm vú nên thay khi đã đổi màu, quần áo, tã mỗi tuần giặt nước nóng một lần, nếu lâu nay nhà bạn không thích xài máy giặt thì bây giờ nên xài để sấy khô và phơi sẽ không bị ỉ.À quên nếu trời lạnh mà tắm bé thì bạn nhỏ vào ít rượu trắng cho ấm, bà mẹ cũng vậy,em toàn gội đầu và tắm bằng nước ấm pha rượu.Sau một tháng bỏ không cần đeo bao tay nữa nhưng tất chân vẫn mang, trong nhà ấm nên em không đội nón cho bé bao giờ, và chú ý giữ gìn rốn bé cẩn thận để hệ tiêu hoá của bé được an toàn. Em nhiều lời vậy có ai chán không?
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Toan nhung loi khuyên bo ich sao ma chan, chi TINTINVN oi, con em hon 5 thang tam co nho rượu dước ko vi troi lanh roi ma?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 98 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me li xi
    Toan nhung loi khuyên bo ich sao ma chan, chi TINTINVN oi, con em hon 5 thang tam co nho rượu dước ko vi troi lanh roi ma?
    Nhỏ rượu vào nước tắm mục đích để nước không ngấm vào lỗ chân lông bé vì khi tắm nước nóng thì lỗ chân lông nở ra, nhưng không tắn nước nóng thì lạnh.Từ nhỏ lúc con mình 2th ngày tắm 2l, buổi tối lúc 19h thường tắm với rượu để o bị nhiễm lạnh.Vì o tắm thì bé nhà mình khó chịu o ngủ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới hai tháng nhưng ngủ hay vặn mình, bác sỹ nói thiếu canxi và cho chai thuốc có màu đục như sữa và dặn cho uống với sữa, không biết uống thuốc này co sao không, có ai biết cách chữa xin chỉ giúp. thnks
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susu250106
    Bé nhà mình mới hai tháng nhưng ngủ hay vặn mình, bác sỹ nói thiếu canxi và cho chai thuốc có màu đục như sữa và dặn cho uống với sữa, không biết uống thuốc này co sao không, có ai biết cách chữa xin chỉ giúp. thnks
    Chai do co phai la canxigenol khong, neu phai thi ban nen cho be uong di cho be do van minh, thuong thi uong khoang 2 tuan thi se bot van minh day.
    • 419 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Bé rất hay gồng mình và vặn mình là điều vui đấy bạn ạ. Những bé như thế trộm vía chóng lớn lắm, bạn cứ yên tâm. Cu Tí nhà mình ngày trước vặn mình đến tái cả mặt đi, ò ò như bò rống ấy. Thế mà lớn nhanh như Thánh Gióng, 20 tháng mới đi được vì nặng đồng cân quá. Nhưng không cần chập chững gì cả, đi là đi ngay. Đừng lo. Chúc vui.
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

gồng mình và rướn người lên là mau lớn nhưng hay đỏ mồ hôi , rụng tóc là thiếu canxi (còi xương)
    :1: :1: :1:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cún con của mình vừa tròn tháng nhưng khi ngủ bé hay vặn mình và rặn liên tục, giấc ngủ không xâu chập chờn, không biết có sao không? bà nội của Cún con bảo là bé bị long ở lưng làm ngứa, nhưng khi nhổ sạch lông rồi vẫn bị vặn mình có mẹ nào biết mách giúp mình cái cảm ơn nhiều lắm!!
    • 112 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bé hay vặn mình và rướn như vậy lúc trong tháng là do thiếu canxi bạn ạ, nhất là nếu bé bú mẹ hoàn toàn. Hồi bé nhà mình trong tháng cũng vậy, mình gọi bác sĩ đến khám và được kê đơn uống canxi bổ sung. Đầu tiên là mẹ uống, canxi corbie loại ống 10ml, uống hàng ngày khoảng một tháng (hết một hộp) xem bé có đỡ không. Nếu không đỡ thì bé phải uống trực tiếp bằng cách pha vào với sữa, nhưng bé chỉ uống ống 5ml thôi, cũng ngày một ống uống vào buổi sáng. Bé nhà mình phải sang đến tháng thứ 3 mới hết những hiện tượng ấy đấy.
    • 45 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rùa mẹ nói đúng đấy. Có lẽ bé thiếu calci. Con minh hồi đó cũng vậy đến tháng thứ tư mới hết. Mẹ nhớ cho bé tăm nắng tích cực vào hoặc uống bổ sung vitamin D (nhưng nhớ tham khảo ý kiến BS nếu uống vitamin D liều cao)
    Chúc bé mau ngủ ngon chóng lớn.
    • 359 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vinh071
    Cún con của mình vừa tròn tháng nhưng khi ngủ bé hay vặn mình và rặn liên tục, giấc ngủ không xâu chập chờn, không biết có sao không? bà nội của Cún con bảo là bé bị long ở lưng làm ngứa, nhưng khi nhổ sạch lông rồi vẫn bị vặn mình có mẹ nào biết mách giúp mình cái cảm ơn nhiều lắm!!
    Cơ bản là tần suất có nhiều không. Ví dụ trong khoảng 1 tiếng bé vặn mình bao nhiêu lần. Nếu nhiều quá mới lo chứ khoảng 20 phút một lần thì chắc không có vấn đề gì.
    Còn trẻ em khi còn nhỏ đều thiếu vitaminD cả, thi thoảng cho bé tắm nắng cũg rất tốt.
    Hàng Trung Quốc rẻ, cứ dùng đi!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ rất nhiều, chắc mình phải tắm nắng cho bé nhiều hơn thôi!
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7