• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé nổi mẩn đỏ như phát ban nhưng không sốt. Nhờ các mẹ tư vấn...

Đến trả lời mới nhất
  • 19 Lượt chia sẻ
  • 65.1K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,570 Bài viết

• 2,783 Được cảm ơn

Thông báo con nhà mình tắm nước mướp đắng 2 hôm là lặn hết nhé, đến hôm thứ 3 da dẻ mịn màng như cũ.
    Triệu trứng: nổi ban đỏ nhiều, đầu, mặt rồi lan xuống bụng, lưng, chân tay, không sốt chơi đùa vui vẻ.
    Cách làm: giã 2 quả mướp đắng sống, vắt lấy nước hòa vào chậu nước tắm, tắm lần đầu tiên đã thấy có kết quả.
    Con mình 4 tháng nhé. Các mẹ tham khảo.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Như vay bạn nên đưa đến bác sĩ để khám và điều trị, nhiều người chủ quan hay tự chữa có thể anh hưởng tới trẻ sau này
    • 177 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình khi 9 tháng cũng bị như vậy, nhưng có sốt nhẹ (37,4-38 độ), nổi mẩn từ đầu đến chân. Đi khám bác sĩ bảo phát ban dạng sởi (BS giải thích nếu phát ban Rubella thì thành ban nhưng không nổi, còn dạng sởi thì mẩn lên giống rôm sẩy).
    BS kê: - Oserol: uống nhiều/pha theo hướng dẫn
    - Phenegan 2,5ml x 3 lần (hoặc Aerius 2,0ml 1 lần/ngày) chống phát ban dị ứng, ngứa (Phenegan có tác dụng phụ là an thần, nếu bé quấy khóc khó ngủ thì dùng còn không mình toàn dùng Aerius)
    - Efferagant 150mg uống khi sốt >=38,3 độ
    Mình hỏi có tắm lá cho bé được không, BS bảo có, ra chợ hỏi lá tắm cho bé phát ban, về nhặt rửa sạch rồi nấu lên, tắm cho bé, nhớ tắm khi nước đừng nóng quá.
    Không kiêng gió, nước vì sau hôm khám mình cho bé đi Nha Trang luôn (mình có hỏi BS vì vé máy bay đã book xong hết rồi). Đi NT bé ở ngoài biển suốt, khi ra nắng, gió chỗ phát ban có đỏ hơn nhưng vào mát thì lại lặn xuống, uống thuốc sau 5 ngày thì hết hoàn toàn, không bị nám đen 1 chút nào cả.
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip2Beo Xem bài viết
    Nhóc nhà mình khi 9 tháng cũng bị như vậy, nhưng có sốt nhẹ (37,4-38 độ), nổi mẩn từ đầu đến chân. Đi khám bác sĩ bảo phát ban dạng sởi (BS giải thích nếu phát ban Rubella thì thành ban nhưng không nổi, còn dạng sởi thì mẩn lên giống rôm sẩy).
    BS kê: - Oserol: uống nhiều/pha theo hướng dẫn
    - Phenegan 2,5ml x 3 lần (hoặc Aerius 2,0ml 1 lần/ngày) chống phát ban dị ứng, ngứa (Phenegan có tác dụng phụ là an thần, nếu bé quấy khóc khó ngủ thì dùng còn không mình toàn dùng Aerius)
    - Efferagant 150mg uống khi sốt >=38,3 độ
    Mình hỏi có tắm lá cho bé được không, BS bảo có, ra chợ hỏi lá tắm cho bé phát ban, về nhặt rửa sạch rồi nấu lên, tắm cho bé, nhớ tắm khi nước đừng nóng quá.
    Không kiêng gió, nước vì sau hôm khám mình cho bé đi Nha Trang luôn (mình có hỏi BS vì vé máy bay đã book xong hết rồi). Đi NT bé ở ngoài biển suốt, khi ra nắng, gió chỗ phát ban có đỏ hơn nhưng vào mát thì lại lặn xuống, uống thuốc sau 5 ngày thì hết hoàn toàn, không bị nám đen 1 chút nào cả.
    Bé nhà em tối hôm T2 về bị sốt nhẹ (37,4độ), hôm sau cho đi khám bác sỹ KL là sốt phát ban. Bác sỹ nói phát ban có thể sốt hoặc không sốt, có thể sốt trước rồi mới phát ban mà cũng có khi phát ban xong rồi mới sốt (như bé nhà em) và bsỹ cũng kê đơn y hệt như của mẹ này. Bsỹ còn bảo bị như vậy các con thường hay kèm theo rối loạn tiêu hóa (giống bé nhà em) nên có kê thêm men tiêu hóa.
    Bé nhà em ko chịu uống Oserol nên em chỉ cho con uống nhiều nước, còn Phenegan thì em đọc thấy bảo là thuốc chống dị ứng nên em không cho con uống, KL lại là chỉ uống nhiều nước và men tiêu hóa. Trộm vía, sau 2 hôm con đã hết sốt và nốt cũng hết, chỉ còn hạch ở gáy và cổ là chưa hết thôi. Mà em cũng ko kiêng nước và gió gì hết, vẫn lau rửa ngày 2 lần bằng nước ấm cho con và vẫn cho ra ngoài trời.
    • 173 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memeo_bin Xem bài viết
    [B]:Sigh: Bé nhà mình tự nhiên nổi mẩn đỏ ở mặt, tay, chân và bụng nữa, nhưng bé không sốt cũng không quấy khóc gì. Mẹ không ăn gì lạ. Có mẹ nào biết bé bị sao không? Giúp mình với!! cảm ơn các mẹ nhiều :Rose:
    Bé nhà mình cũng bị nổi hột đỏ khắp người, bác sĩ bảo bị dị ứng đồ ăn hoặc sữa tắm. Ko hiểu sao đáng lý phải cho uống thuốc chống dị ứng, đằng này lại cho uống kháng sinh. Mình cho bé uống kèm với sirô chống dị ứng Pheragan gì đó quên mất hiệu rồi, uống đc 2 lần thấy bé bớt hẳn

2 tháng: 5 kg :Rose:
    3 tháng: 6kg :Kiss:
    4 tháng: 6,7kg :Straightf:
    6 tháng: 7,5 kg :Crying:
    8 tháng: 7,8kg :RollingEy:
    9 tháng: 8,7kg :Applause: 77 cm:cool:
    12 tháng: 10,5 kg
    13 tháng: 10kg:Worried:
    14 tháng: 10,2kg ặc ặc:Crying:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị nổi ở lưng và bụng, đi khám bs, uống thuốc 2 ngày nay nhưng vẫn chưa thấy bớt. mình cũng đang theo dõi, lo quá đi...:Sad: .có mẹ nào biết đó là bệnh j không, chỉ mình cách chữa với.:Sad::Sad::Worried:
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mua he này nhiẻu tre bị phát ban lắm, cháu nha em được 10 tháng cũng đagn bi, em cho uông phenagan ma ko khoi, chỉ thấy cháu ngủ thiếp đi, hôm nay cho đi khám bs kê đơn không biết có khoi ko nua, cac mẹ ơi em dịnh tăm quả mướp đắng cho cháu ko biết có được không nhi? co mẹ nao biết kô mách em với.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

be nha mình cũng đang bị nổi mẩn đây. Mình ko muốn cho ra Nhi vì ở đó nhiều bênh quá. mình chỉ mua lá về tắm cho be thôi.
    • 585 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Bé nhà mình mấy hôm trước tự dưng ăn gì vào cũng trớ ra, suốt từ sáng đến chiều. Mình soi họng thấy hơi đỏ, nhưng ko thấy bé sốt. Tối hôm sau bé bị sốt 1 lúc khoảng 1,2h nhưng sốt nhẹ 37,5 độ. Sau đấy là có triệu trứng bị sổ mũi, hơi ho 1 chút. Nhưng vẫn ăn uống bình thường. Ngày hôm qua mình cho bé ăn cháo trai buổi sáng và trưa, thì thấy người bé nổi nhiều nốt đỏ như rôm khắp mặt và người. Đến hôm nay là 2 hôm vẫn chưa hết. Mình đang hoang mang ko biết bé bị rôm, bị dị ứng thức ăn do ăn cháo trai hay bị sởi, phát ban. Bé nhà mình 10 tháng và mới tiêm phòng sởi - quai bị - rubela tháng trước òy. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.
    Thanks!
    Bé Na: NB:3,1kg - 53cm;
    1M: 4kg - 56,5cm;
    2M: 5kg - 60cm;
    3M: 5,8kg - 62,5cm;
    4M: 7,4kg - 65cm;
    5M: 7,6kg - 67cm;
    6M: 7,8kg - 69cm;
    7M: 8,2kg - 70,5cm;
    8M: 8,5kg - 72cm
    9M:9,1kg - 75cm - sốt virut - sụt mất 0,3kg
    9M15D: 9,5kg
    • 1,131 Bài viết

• 740 Được cảm ơn

be nha mình cũng bị vầy nè: sáng mẹ đi làm con k việc gì, trưa về thấy ng con nổi mẩn đỏ hết từ chân đến cổ, trươc mấy ngày k sốt, chỉ có 2 hôm bé đi ị 3 lần trong ngày, nhiều hơn so với mấy ngày trc thôi.
    hiện tai bé k ngứa, hỏi BS bảo có lẽ bị sốt nhẹ mấy ngày trc mẹ k biết hoặc bị virut phát ban nên k phải uống thuôc gì hết, 4 ngay sau các nốt ban sẽ hết.
    • 1,131 Bài viết

• 740 Được cảm ơn

be nha mình cũng bị vầy nè: sáng mẹ đi làm con k việc gì, trưa về thấy ng con nổi mẩn đỏ hết từ chân đến cổ, trươc mấy ngày k sốt, chỉ có 2 hôm bé đi ị 3 lần trong ngày, nhiều hơn so với mấy ngày trc thôi.<br>hiện tai bé k ngứa, hỏi BS bảo có lẽ bị sốt nhẹ mấy ngày trc mẹ k biết hoặc bị virut phát ban nên k phải uống thuôc gì hết, 4 ngay sau các nốt ban sẽ hết.
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con nhà tớ tháng trước cũng bị, cho đi khám bsy bảo không sao bị phát ban do thời tiết, cho ăn đồ mát và tắm nước lá chè thôi. Trộm mụ, giờ khỏi rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CHIEUNGASONXUATKHAU; 23/08/2012 vào lúc 04:18 PM.
    • 1,131 Bài viết

• 740 Được cảm ơn

Trộm vía, con tớ khỏi rồi, phat ban cả người 2 ngày liền, vẫn ăn chơi bình thường, lúc nào nóng quá thì khó chịu tí, chắc lúc đó ngứa. Tớ tắm nước cây mật gấu nên 2 ngày lặn hết luôn, lại xinh gái rồi.
    • 120 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Bé nhà tớ 11 tháng ho nhưng ko sốt .hôm nay bị nổi phát ban khắp người.bé như thế có nằm được điều hòa ko các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 734 Bài viết

• 992 Được cảm ơn

Kéo top lên, con e cũng tự dưng phát ban cả ng. Các nốt mần mần ko mọng nước, trong miệng bên mà có 3 nốt tròn nhiệt. Bà nội bảo chắc nó uống ks nên nóng quá phát ban.( nó uống kháng sinh gần 2 tháng vì viêm tai giữa)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu nhà em cũng bị nổi mãn đỏ khắp người cả tuần nay. Đang hoang mang ko biết cháu bị gì nữa. Chắc phải đưa con đi khám. Cháu vẫn chơi bình thường, ăn ít, tối ngủ không yên, tầm 4h sáng là vật vã suốt, đén 5h khóc rồi dậy luôn.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé con chị em cũng bị như vậy ah. người ta nói là sảy do trời nóng, mẹ bé cũng chưa biết cách nào trị cho bé... hóng hớt để các mong các mẹ chỉ cho em kinh nghiệm với ạ.
    http://dacsanphuyen.com/
    • 88 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Giúp với các mẹ ơi. Con nhà e bị nổi nốt lúc đầu giống rôm ở cổ, sau đó lan lên gáy rồi sau tai và quanh viền mặt, Giờ thì xuống lưng và mông. Hôm nay lại ở tay rất nhiều nốt đỏ to, nhưng từ ngực - bụng và 2 chân lại ko sao? E đi bác Sĩ Chương ( Trần Huy Liệu) cách đây 2 ngày thì bsi bảo ko sao? Vì 1 tuần nay con ko sốt, hay ho gì cả nhưng hôm nay hơi sốt nhẹ thui. Đã tắm mướp đắng mà ko thấy gì? thương con quá các mẹ ơi, mách giùm e với ạ! Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 745 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Theo ông bà ta thì khi trẻ bị phát ban, nên cho trẻ kiêng gió, kiêng nước. Nếu cần lau người bé thì cho thêm tí rượu trắng. Ngoài ra không cho uống thuốc gì cả, và cho bé ăn uống đồ mát để ban xuất ra hết, khi ban xuống tới chân là coi như gần khỏi.

Mới đây con trai mình bị sốt tới 39 độ rưỡi, mình cho bé đi bác sỹ, bảo bị viêm họng. Sốt và uống thuốc 2 ngày thì hết sốt, sau đó thì thấy người bé nổi những đốm đỏ y như bông sữa, mình kiểm tra bằng cách căng da bé ra và ko thấy những đốm đó, nên ko lo sợ bị sốt xuất huyết. Sang ngày thứ 2 thì những đốm đó càng nhiều, lan ra tay và chân, bà ngoại bảo cháu bị phát ban. Cháu vẫn chơi đùa, ko sốt nên mình cũng ko lo lắm. Bà ngoại mua mấy thứ lá về nấu nước mát, sau khi cu cậu uống 2 chai thì tối đó nổi lên nhiều hơn, kèm theo tiêu chảy. Mình lo lắm nhưng bà nói ban xuất ra và phải xuất hết sau này ko bị nữa. Và y như rằng hôm sau thấy bớt nhiều và hôm sau nữa thì hết hẳn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

lá tắm gi chị ơibé nhà em vừa sinh được 1 tuần