Bệnh trẻ em

Bé nhà em bị sôi bụng các chị ơi

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 153K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeumatmat Xem bài viết
    Chị ơi tăng nhu động ruột là sao hả chị? Có vấn đề gì về ruột ko? Bé nhà em cứ ti sữa là bụng sôi, nhưng output thì tốt ko vấn đề gì. Ko biết ruột có sao ko hả chị?:Thinking:
    Ờ thì thường những cháu nhiễm siêu vi đều có rối loạn tiêu hóa it nhiều. Bình thường ruột non lẫn ruột già đều có cơ chế tự chuyển động để đưa thức ăn xuống dưới hoặc tống chất thải ra ngoài gọi là nhu động ruột. Các cháu có tăng nhu động ruột thì thường thấy sôi bụng và ỉa lỏng. Con của bạn có tăng nhu động ruột, đi cầu có lẽ sẽ nhiều hơn bình thường ít nhiều và phân có lúc lỏng hoặc hơi lỏng, và nghẹt mũi là chớm nhiễm siêu vi đấy. Nếu cháu đi cầu phân lỏng thì bạn nhớ để ý cho cháu uống nước ORS thêm nhé hoặc bú mẹ thật nhiều. Vài ngày sau ổn định thì thôi ấy mà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 187 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngthithuvan9999 Xem bài viết
    Ờ thì thường những cháu nhiễm siêu vi đều có rối loạn tiêu hóa it nhiều. Bình thường ruột non lẫn ruột già đều có cơ chế tự chuyển động để đưa thức ăn xuống dưới hoặc tống chất thải ra ngoài gọi là nhu động ruột. Các cháu có tăng nhu động ruột thì thường thấy sôi bụng và ỉa lỏng. Con của bạn có tăng nhu động ruột, đi cầu có lẽ sẽ nhiều hơn bình thường ít nhiều và phân có lúc lỏng hoặc hơi lỏng, và nghẹt mũi là chớm nhiễm siêu vi đấy. Nếu cháu đi cầu phân lỏng thì bạn nhớ để ý cho cháu uống nước ORS thêm nhé hoặc bú mẹ thật nhiều. Vài ngày sau ổn định thì thôi ấy mà.

Chị ơi, cháu nhà em thì mỗi lần ti sữa ngoài thì nghe sữa như chảy xuống ruột, output thì ko lỏng, vẫn tốt, mũi thì cháu em vẫn nhỏ mũi thường xuyên và làm vệ sinh mũi cho cháu, như vậy hy vọng là cháu chưa bị nhiễm siêu vi hic hic, em vẫn có gắng cho cháu bú mẹ càng nhiều càng tốt nhưng sữa vẫn ko có nhiều vì em sinh mổ, hàng ngày lại ngủ ít hichic
    • 196 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Thằng cu nhà em được 01 tháng tuổi, mấy hôm nay cũng bị sôi bụng òng ọc, đi ngoài thì phân bình thường, mỗi ngày 1 lần nhưng cháu cứ bú mẹ xong là bị trớ, trong dịch trớ ra có những lúc em thấy có chất nhầy nhầy như là đờm, liệu có phải em bé đã bị nhiễm siêu vi không ạ ? Nếu phải thì phải làm thế nào ạ? Các mẹ ơi, sớm có thông tin giúp em với, em cảm ơn nhiều nhiều.

• 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_cuTit Xem bài viết
    Thằng cu nhà em được 01 tháng tuổi, mấy hôm nay cũng bị sôi bụng òng ọc, đi ngoài thì phân bình thường, mỗi ngày 1 lần nhưng cháu cứ bú mẹ xong là bị trớ, trong dịch trớ ra có những lúc em thấy có chất nhầy nhầy như là đờm, liệu có phải em bé đã bị nhiễm siêu vi không ạ ? Nếu phải thì phải làm thế nào ạ? Các mẹ ơi, sớm có thông tin giúp em với, em cảm ơn nhiều nhiều.
    Chị ấy nề,
    Cháu không sốt nhưng bụng sôi, đi cầu bình thường, nôn trớ sau mỗi cữ bú thì vẫn có khả năng cháu bị nhiễm siêu đường tiêu hóa. Theo tôi, Chị nên cho cháu đến Bác sỹ để được dùng thuốc chống nôn. Nếu nhẹ thì đơn giản thôi mà. Chi cần dùng thuốc chống nôn. Nếu không, với tình trạng như vậy cháu có thể " Hạ đường huyết", mất sức khỏe ( sức đề kháng). Đôi lúc nặng hơn, có thể phải truyền TM ấy chớ!( Chị bảo cháu cứ bú mẹ xong là trớ có phải không?). Nếu cháu đỡ trớ rồi thì chị phải theo dõi một tị nhé
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Bé Hĩm nhà em mới được 1 tháng. Nhưng mấy ngày nay bụng bé cứ sôi ùng ục, đêm thì bé hay vặn mình và không ngủ làm em phải thức cả đêm. Không biết bé Hĩm nhà em có làm sao không? Mẹ nào có cách gì giúp em với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    Bé Kẹo nhà mình đã được 2 tháng tuổi . Bé ăn rất tốt nhưng mình theo dõi thấy bé rất hay bị sôi bụng. Mình kiểm tra thấy phân của bé không có vấn đề gì cả. Bé cũng không có biểu hiện gì bất thường. Có mẹ nào biết về hiện tượng này không? Giúp mình với.:Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, không có mẹ nào giúp mình ah? Mình lo lắm không biết bé Kẹo nhà mình có bị vấn đề gì về đường ruột không? Có mẹ nào biết thì giúp mình với nhé. :Crying: :Crying: :Crying:
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaimiennui2003 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, không có mẹ nào giúp mình ah? Mình lo lắm không biết bé Kẹo nhà mình có bị vấn đề gì về đường ruột không? Có mẹ nào biết thì giúp mình với nhé. :Crying: :Crying: :Crying:
    Chị gì ấy ơi,
    Sao cháu "khó chịu" thế. Chỉ sôi bụng thôi sao ? Không quấy khóc, không sốt, không nôn, phân bình thường, bụng nhìn và sờ bình thường .....mà lại sôi bụng hoài. Cháu bú sữa gì vậy? Nếu bú mẹ thì mẹ ăn gì khó tiêu hay dễ sinh hơi à. Kiểm tra lại xem có gì khác không đi chị ơi ?! Nếu thực sự không có gì thật và cháu bú, lên cân tốt thì chị xem lại sữa hay chế độ ăn của mẹ.
    Trường hợp quá lo lắng, sao chị không nhờ Bác sỹ Nhi họ xem cho cái.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Vân !
    Em đã cho bé Kẹo đi khám BS bảo là bé không sao cả. Em theo dõi thấy hiện tượng sôi bụng cũng đã hết . Em không hiểu lý do tai sao? Vì em ăn uống rất tốt , em cũng kiêng khem rất kỹ mà. Nhưng dù sao như thế là em mừng rồi. Cảm ơn chị nha.
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaimiennui2003 Xem bài viết
    Cảm ơn chị Vân !
    Em đã cho bé Kẹo đi khám BS bảo là bé không sao cả. Em theo dõi thấy hiện tượng sôi bụng cũng đã hết . Em không hiểu lý do tai sao? Vì em ăn uống rất tốt , em cũng kiêng khem rất kỹ mà. Nhưng dù sao như thế là em mừng rồi. Cảm ơn chị nha.
    Ôi, sao chóng thế!
    • 7,102 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng bị sôi bụng từ lúc sinh cho đến hơn 2 tháng tuổi mới hết đấy chị ạ. Lúc đầu em cũng lo lắm vì bụng con sôi to hơn cả người lớn nhưng hỏi thăm mọi người thấy cháu vẫn ăn, ngủ tốt, ko quấy khóc và đi ngoài bình thường thì ko sao cả. Giờ cháu hết sôi bụng rùi. Em cũng chẳng hiểu là tại sao lại thế????
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào cả nhà !

Hiện tượng sôi bụng em tưởng mỗi bé nhà em bị hóa ra bé nhà chị cũng bị à? Em cứ lo lắng không biết bé có làm sao ko ? nhưng theo dõi thấy không có vấn đề gì cả, bây giờ bé lại hết sôi bụng rồi, Em mừng quá.:Kiss:
    • 343 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

hiện tượng sôi bụng ở các bé là binhg thường, ngay cả người lớn cũng thế, nhưng không thể không đề phòng xong các mẹ có thể theo dõi như sau:
    1. sôi bụng
    2. bụng chướng (đầy hơi).
    3. quấy khóc, bỏ bú.
    4.không đánh rắm (người miền nam gọi bằng ) được. trẻ đánh liên tục nếu sau vài giờ mà không thấy mới tính.
    5. đi tướt hoặc không đi cầu hay đi cầu không như bình thường.
    Cho kết quả như sau:
    1 thì cứ để nhà theo dõi kiểm tra lại chế đội ăn của mẹ có nhiều dầu mỡ không (chân giò heo quá nhiều)..
    1+ với một trong các 2+3+4 lập tức cho nhập viện nhi đồng.
    5 thì theo dõi bé, cho bé bú theo nhu cầu nếu kèm các dấu hiệu kể trên thì cho nhập viện.
    thế nhé có gì kông hiểu cứ hỏi mình trả lời cho.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cardi Xem bài viết
    hiện tượng sôi bụng ở các bé là binhg thường, ngay cả người lớn cũng thế, nhưng không thể không đề phòng xong các mẹ có thể theo dõi như sau:
    1. sôi bụng
    2. bụng chướng (đầy hơi).
    3. quấy khóc, bỏ bú.
    4.không đánh rắm (người miền nam gọi bằng ) được. trẻ đánh liên tục nếu sau vài giờ mà không thấy mới tính.
    5. đi tướt hoặc không đi cầu hay đi cầu không như bình thường.
    Cho kết quả như sau:
    1 thì cứ để nhà theo dõi kiểm tra lại chế đội ăn của mẹ có nhiều dầu mỡ không (chân giò heo quá nhiều)..
    1+ với một trong các 2+3+4 lập tức cho nhập viện nhi đồng.
    5 thì theo dõi bé, cho bé bú theo nhu cầu nếu kèm các dấu hiệu kể trên thì cho nhập viện.
    thế nhé có gì kông hiểu cứ hỏi mình trả lời cho.
    3 ngày nay Tý nhà mình cũng bị sôi bụng, ban ngày thì ngủ tốt, ban đêm lại thức 3-4tiếng, bú no thật no rồi (bụng căng tròn) mà vẫn cứ ư ư rồi đưa miệng tìm vú mẹ. Mình lo quá, buồn nữa chứ. Như có chị đã nói ở trên, buồn vì mình không làm tốt chức năng của nguời mẹ. Vào diễn đàn tìm hiểu, thấy các chị nói thế này, mình cũng yên tâm phần nào.
    Mình cũng thấy đa số các bé sơ sinh bú mẹ đi phân hoa cà hoa cải hơi lỏng, nhưng ông bà ngoại của bé thì lại cho là không bình thường, bắt mình uống mật heo, cho cả bé uống nữa chứ, còn cam đoan với mình là mai xem phân sẽ biết. Thế rồi sang ngày mai và cho tới hôm nay, phân vẫn thế, hơi lỏng, màu vàng, đôi lúc vàng chanh, đôi lúc vàng đậm (lỏng hơn vàng chanh). Chẳng thấy ông bà nói gì cả!!!
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi!Có mẹ nào có bé giống như nhà mình không?
    Bé nhà mình gần được 1 tháng tuổi. Mấy ngày gần đây, bụng bé bị sôi, nghe rất rõ,và bé rất khó dỗ giấc ngủ không giống như lúc trước. Mình đã đi khám bác sĩ, bác sĩ cho men tiêu hóa lactomil plus va ótram nhung bé vẫn không hết bị sôi bụng. có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này chĩ mình với!
    nhìn thấy bé ngáp nhưng không ngủ được thấy thương bé ghê các mẹ à!
    các mẹ chỉ mình với!!Thank!
    • 41 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi bé nhà em cũng vậy chị ạ,nhưng thấy con cứ đánh rắm um ủm thì cứ nghĩ con tiêu hóa tốt,bé nhà em ngủ hay cựa ng lắm,mỗi lần cựa ng la mặt mũi đỏ gay,ng uốn éo...thế có sao ko các chị nhỉ?em cũng thấy lo quá!
    • 140 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thế lúc bụng sôi, bụng có căng cứng ko? Sôi bụng, đầy bụng cũng giống nhau đấy. Bé nhà mình thỉnh thoảng cũng bị. Cụ nhà mình giã nhánh tỏi, gói trong lớp khăn xô- ko quá dầy, rồi đắp lên rốn bé. Bé dễ chịu và ngủ ngon luôn.
    Mình ko biết 2 "bệnh" này có giống nhau ko nữa. ^_^...
    Xin lỗi nếu như mình mách ko đúng nhé.
    • 607 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Né nhà mình cũng sôibungj thường xuyên,mình có hỏi bác sĩ rồi nhưng cô ý nói ko sao đâu,nẹ nó yên tâm nhé
    • 41 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vâng ạ.thế có mẹ nào biết,nếu con hay uốn éo,co người vào rồi lại ruỗi ng ra,mặt mũi đỏ gay,gầm gừ suốt ngày thì sao ko ạ?em sợ bé bị thiếu caxi,ko biết có đúng ko nữa?mà nếu đúng thì cách chữa ntn ạ?chỉ cho em với ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 607 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeumouse25908 Xem bài viết
    vâng ạ.thế có mẹ nào biết,nếu con hay uốn éo,co người vào rồi lại ruỗi ng ra,mặt mũi đỏ gay,gầm gừ suốt ngày thì sao ko ạ?em sợ bé bị thiếu caxi,ko biết có đúng ko nữa?mà nếu đúng thì cách chữa ntn ạ?chỉ cho em với ạ.
    Cài này cũng giống Ớt nhà mình.Mình cung mời bác sĩ đến khám cho bé,bác sĩ cho bé uống Vitamin D3 nhưng uống xong cũng thế,mình có hỏi thì cô ý nói trẻ con nó thế đừng lo lắng gì U_U,để nó vận động cho gân cốt khỏe .Luc đầu mình cũng sợ ku thiếu canxi nhưng bác sĩ nói uống D3 rồi nên cũng yên tâm.
    Hôm trứoc ku nha mình còn bị chàm má cũng lai gọi bác sĩ đến khám và được kê thêm 1 lọ vitamin C ngày uống 6 giọt để bé không bị nóng trong người
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4