• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé nhà em bị sôi bụng các chị ơi

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 157K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 288 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Từ ba hôm nay bé nhà em bị sôi bụng mà bé mới dược có 18 ngày thôi. Các chị có kinh nghiệm gì về việc này không thì cho em lời khuyên với. Em lo quá vì từ lúc sôi bụng bé hay trớ sữa và quấy đêm rất nhiều (bé chỉ ngủ từ 12 đến 14 tiếng 1 ngày mà em thấy bảo bé ở độ tuổi này phải ngủ từ 18-20 tiếng 1 ngày thì mới phát triển tốt).

Lanhu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Lahu ơi, bạn có thể cho bé uống thuốc chống đầy hơi cho bé được đấy, có nhiều loại, lúc trước Bin nhà mình dùng Air-X pha vào với sữa đến khi Bin 3 tháng cơ, mình có tham khảo ý kiến của bác sĩ thì được biết thuốc đó không có tác dụng phụ gì đến sức khoẻ của bé đâu.
    Chúc bạn và bé khoẻ!
    • 379 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanhu
    Từ ba hôm nay bé nhà em bị sôi bụng mà bé mới dược có 18 ngày thôi. Các chị có kinh nghiệm gì về việc này không thì cho em lời khuyên với. Em lo quá vì từ lúc sôi bụng bé hay trớ sữa và quấy đêm rất nhiều (bé chỉ ngủ từ 12 đến 14 tiếng 1 ngày mà em thấy bảo bé ở độ tuổi này phải ngủ từ 18-20 tiếng 1 ngày thì mới phát triển tốt).

Lanhu
    Bé nhà mình lúc nhỏ cũng bị y như bé nhà bạn đó, nhưng đến tháng thứ 2-3 thì hết. Thế bé nhà bạn có "xì hơi" được k? nếu xì hơi được thì cũng đỡ lắm. Bạn chịu khó cho bé ợ hơi, xoa bụng cho bé theo chiều kim đồng hồ. Còn 1 cách mình đã làm cho bé nhà mình rồi, thấy cũng đỡ, theo kinh nghiệm dân gian: lấy quả bồ kết khô + vỏ bưởi khô, nướng lên cho ra khói trắng (k để 2 thứ đó bốc thành lửa sẽ k có khói), hơ khăn lên khói đó rồi áp vào bụng bé. Vì bé nhà bạn đang bé quá nên chú ý độ nóng của khăn chỉ nên ấm ấm thôi.
    Nếu có thể bạn nên hỏi ý kiến của bác sĩ xem. Mong bé ăn ngoan, ngủ kỹ nhé.
    • 1,253 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mỗi lần cho bé bú xong bạn bồng cháu lên sao cho bụng cháu tựa vào vai mẹ ấy. Bạn sẽ nghe cáu ợ hơi. Sẽ hết ngay thôi mà!
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé mới 18 ngày bị sối bụng và bụng cứng chắc chắn do mẹ ăn sai thành phần thức ăn rồi. Trong mấy ngày vừa rồi chị có ăn: cải bắp, hoa lơ.. không. Hoặc bé đầy bụng thì chắc là ăn: nhiều hành, đậu hột.. gây đầy hơi.
    Không nên lạm dụng thuốc cho bé uống làm gì nhé. Trước hết theo dõi khẩu phần ăn của mình trước tiên đã nếu chị cho bé bú.
    Khi bị đau bụng trướng bụng thì nên xoa bụng bé cho đỡ cứng, chườm nước nóng cũng đỡ.
    Bé bé dựng lên sau khi ăn để bé ọi ra phần không khi khi bú mẹ bé đã nuốt vào thôi. Sau khi cho con bú xong bế dựng lên, tay đập nhẹ sau lưng bé. Nếu để bé nằm ngay không bế thì bé khó chịu gây ra chớ.
    • 545 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình không biết bé nhà bạn bú mẹ hay bú bình? Hai thằng cu nhà mình đều bú bình, cũng khoảng mười mấy ngày tuổi là sôi bụng, sôi còn nhiều hơn con bạn, và còn đi ngoài ngày bao nhiêu lần nữa cơ. Hóa ra là vì sữa ngoài không hợp. Mình phải đổi sữa đấy. Thằng lớn thì đổi các loại sữa nhưng vẫn còn sôi bụng, đi táo. Mình cứ mặc kệ, rồi nó cũng hết. Còn thằng bé, trước uống NAN không hợp, bị sôi bụng, đi ngoài nhiều, mình đổi sang MEGI lại hết ngay.
    Mình cho bé uống MEGI đến tháng thứ 6 rồi lại đổi sang Gain, cho nhiều dinh dưỡng, lúc này thì ổn, bé chẳng bị sao cả.
    • 306 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

bé nhà em mới được 1 tháng tuổi, mỗi lần cho bé bú em đều nghe thấy bụng bé sôi. Em cứ sợ là bé bị đau bụng và sẽ bị tiêu chảy nhưng em theo dõi phân của bé vẫn bình thường. Bé nhà em cũng hay bị trớ lắm, cho bé bú xong em đều phải bế bé rất lâu thế mà bé vẫn trớ, có khi trớ hết cả lượng sữa vừa bú. Em lo quá ko biết là bé nhà em như vậy có làm sao ko?
    • 115 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuive
    bé nhà em mới được 1 tháng tuổi, mỗi lần cho bé bú em đều nghe thấy bụng bé sôi. Em cứ sợ là bé bị đau bụng và sẽ bị tiêu chảy nhưng em theo dõi phân của bé vẫn bình thường. Bé nhà em cũng hay bị trớ lắm, cho bé bú xong em đều phải bế bé rất lâu thế mà bé vẫn trớ, có khi trớ hết cả lượng sữa vừa bú. Em lo quá ko biết là bé nhà em như vậy có làm sao ko?
    Cái này thì để các mẹ có con còn bé trả lời em tốt hơn, nhưng chị có kinh nghiệm thế này. Lúc mới sinh như vậy, khi xưa chị cho con ti , bé cũng thường xì xoet luôn, và lúc đó bụng bé cũng lọc bọc một chút, mới đầu cũng sợ, nhưng về sau mọi người trong nhà nói là chả sao cả, bé nào cũng thế, lớn hơn tí nữa là hết ý mà.

Còn chuyện trớ của bé, thì rất khó tránh. Vì lúc mới sinh, dạ dày của bé vẫn thẳng như một cái chai, không có độ cong, và lý do nữa là khi bé bú thì bé nuốt nhiều hơi vào, nên bé dễ bị trớ. Để bớt trớ thì khi bé mới bú xong, mình từ từ đỡ bé dậy, để bé áp bụng vào người mình, khum một bàn tay lại và vỗ lưng cho bé, nhẹ thôi, đến khi nào bé ợ một cái rất to, là có thể yên tâm rồi, có thể lúc đó bé sẽ trớ ra một chút sữa, nhưng sẽ rất không nhiều bằng bé trớ sữa nếu bạn không vỗ lưng cho bé. CÓ thể làm động tác này trong lúc bé ti xong một bên, khi bé ợ xong, lại cho bé ti nốt bên kia. Và khi cho bé ăn xong, cũng không nên cho bé nằm ngay, không đùa để bé cười to, không nên đu đưa bé quá mạnh,....

Và tốt nhất với trẻ nhỏ là khi nằm ngủ thì đặt bé nằm nghiêng sang bên trái (vì dạ dày võng về bên đó), bé cũng sẽ đỡ trớ đấy. Đây là những gì mà chị được bà chị dâu y tá và người tắm cho bé dạy cho đấy. Em thử áp dụng cho bé nhà em nhé. Hy vọng rằng bé sẽ đỡ trớ.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 154 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuive
    Con mình cũng được một tháng và cũng bị sôi bụng y như bé nhà vuive vậy. Lúc đầu mình cũng lo, cứ nghĩ là bé bị đau bụng do mẹ ăn thứ gì đó. thế nhưng thấy phân bé vẫn bình thường nên cũng yên tâm. Bé nhà mình chỉ đi ị một ngày một lần, thậm chí có lúc 2 ngày một lần thế nhưng bé đánh bủm rất nhiều. Suốt ngày ngoài lúc bú và ngủ ra là bé e e rặn ị hoặc đánh bủm, người cong như con tôm, mặt đỏ bừng lên. Thậm chí nhiều khi đang ngủ bé cũng bị rặn và lại thức dậy. Mình hỏi bác sĩ thì bác sĩ nói là do hệ tiêu hoá của bé chưa hoàn chỉnh, một thời gian sẽ hết. Chả biết khi nào sẽ hết nữa vì khi bé khó chịu do rặn, bé cũng bú ít hơn. Con bạn có bị thế không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 306 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

[QUOTE=MeMimi]Con mình cũng được một tháng và cũng bị sôi bụng y như bé nhà vuive vậy. Lúc đầu mình cũng lo, cứ nghĩ là bé bị đau bụng do mẹ ăn thứ gì đó. thế nhưng thấy phân bé vẫn bình thường nên cũng yên tâm. Bé nhà mình chỉ đi ị một ngày một lần, thậm chí có lúc 2 ngày một lần thế nhưng bé đánh bủm rất nhiều. Suốt ngày ngoài lúc bú và ngủ ra là bé e e rặn ị hoặc đánh bủm, người cong như con tôm, mặt đỏ bừng lên. Thậm chí nhiều khi đang ngủ bé cũng bị rặn và lại thức dậy. Mình hỏi bác sĩ thì bác sĩ nói là do hệ tiêu hoá của bé chưa hoàn chỉnh, một thời gian sẽ hết. Chả biết khi nào sẽ hết nữa vì khi bé khó chịu do rặn, bé cũng bú ít hơn. Con bạn có bị thế không?[/QUOTE
    Bé nhà em cũng đánh bủm nhiều lắm, em cũng đoán là do bé bị đầy bụng. Em đã cố gắng tránh các đồ ăn gây đầy bụn khó tiêu mà em bé vẫn bị Bé nhà chị chỉ đi ị 1 lần 1 ngày thôi ah? Bé nhà em vẫn đi ị nhiều, khoảng 4-5 lần 1 ngày, mà mỗi lần đánh bủm bé cũng ị són ra 1 ít phân cơ :1: Em nghĩ là bé nhà chị đi ị 1 lần 1 ngày là hơi ít vì em thấy mọi người nói đây là thời gian bé ị xì xoẹt nên phải nhiều lần trong ngày chứ!
    • 331 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Theo cách chữa mẹo của ông bà xưa thì muốn cho trẻ hết bị sôi bụng hay trướng hơi đầy bụng, các mẹ mới sinh nên trữ sẳn lá trầu xanh ở nhà, khi bé bị trướng hay sôi chỉ cần lấy lá trầu hơ nóng trên than rồi hơ bụng cho bé (chú ý đừng hơ sát bụng quá bé sẽ bị bỏng đấy),để lá trầu cách bụng khoảng 5cm và hơ qua hơ lại, khi nguội lại hơ trên lửa cho nóng rồi lại tiếp tục hơ bụng cho em) đảm bảo sẽ hết ngay.
    Hồi lúc mình sinh tủ lạnh lúc nào cũng có lá trầu cả, khi bé bị nấc cục (không phải do khát nước hay buon ị) ngắt phần đuôi lá trần dán vào trán bé (chữa mẹo), nếu mẹ bị đổ mồ hôi lạnh nấu lá trầu xông sẽ khỏi, nếu là bé gái hơ lá trầu cho "em bé" của bé để nó khép và đầy đặn, neu là bé trai thì hơ cho "2 quả trứng"của bé để cho nó săn và gọn sau này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Em bé của em mới được 10 ngày tuổi. Em rất buồn là cứ cho bé bú sữa mẹ là bụng ngay lập tức sôi ùng ục và đi phân lỏng, màu vàng. Ngày đầu tiên em đã ninh ý dĩ và chân giò ăn, sau đó nghi là sữa vì thế bị lạnh nên ngừng ngay và tuân thủ tuyệt đối chế độ ăn kiêng cho bà đẻ ( rau ngót, thịt nạc kho nghệ,...). Thế nhưng vãn không có biến chuyển gì tốt. Em rất buồn và cảm thấy mình không làm tốt chức năng làm mẹ vì ngay cả nguồn sữa cũng ko tốt. Xin cho em lời khuyên chữa trị tình trạng này. Em cũng hỏi y tá và bác sỹ cứ nói là trẻ sơ sinh đi lỏng là bình thường. Nhưng đây là sôi bụng ngay trong lúc bú, hỏi mãi cũng chưa được. Giúp em với!!!
    • 790 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meTit007 Xem bài viết
    Chào các mẹ! Em bé của em mới được 10 ngày tuổi. Em rất buồn là cứ cho bé bú sữa mẹ là bụng ngay lập tức sôi ùng ục và đi phân lỏng, màu vàng. Ngày đầu tiên em đã ninh ý dĩ và chân giò ăn, sau đó nghi là sữa vì thế bị lạnh nên ngừng ngay và tuân thủ tuyệt đối chế độ ăn kiêng cho bà đẻ ( rau ngót, thịt nạc kho nghệ,...). Thế nhưng vãn không có biến chuyển gì tốt. Em rất buồn và cảm thấy mình không làm tốt chức năng làm mẹ vì ngay cả nguồn sữa cũng ko tốt. Xin cho em lời khuyên chữa trị tình trạng này. Em cũng hỏi y tá và bác sỹ cứ nói là trẻ sơ sinh đi lỏng là bình thường. Nhưng đây là sôi bụng ngay trong lúc bú, hỏi mãi cũng chưa được. Giúp em với!!!
    Bé nhà mình hơn 2 tháng rồi nhưng lúc bú mẹ mình cũng vẫn thấy bụng bé sôi và thường là cứ lúc bú là ị, một ngày gần chục lần ý. Phân cũng hơi lỏng và vàng. Mình chẳng biết bị như thế có phải là có vấn đề gì không nhưng tháng đầu cháu cũng tăng được 1,6kg, tháng thứ 2 được 1,2kg nên mình nghĩ cũng không phải lo lắng lắm đâu.
    • 88 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé nhà mình được gần 3 tháng rồi mà vẫn bị sôi bụng đây. Chán ghê cơ. Mình cho bé uống men tiêu hóa Antibio từ hồi 2 tháng cơ mà vẫn ko thấy đỡ. Phân thì vẫn bình thường, hôm đi ít hôm lại đi nhiều lần. Mọi người bảo sang tháng thứ 3 thì bụng em bé phải chắc rồi, đi ngoài có cữ rồi (tức là 1 hoặc 2 lần một ngày) thế mà bé nhà mình lại như vậy. Mình cũng chưa cho đi bác sĩ nhưng nếu sang tháng thứ 4 mà cứ tiếp tục tình trạng này thì phải gặp BS thôi:Sad:
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 3 tháng 20 ngày, ăn nửa sữa mẹ, nửa sữa ngoài. Mấy hôm nay rồi bé cứ ăn vào là bụng lại kêu ục ục. Bé vẫn đi tiêu đều, ngày 1-2 lần, phân vàng, có mùi nhẹ (nhưng mình không thể phân biệt được rõ đó là mùi gì, vì nó hơi hơi chua 1 tí tẹo, lại có cả mùi... thịt rim nữa :Sigh: ) Các mẹ ơi, liệu đó có phải dấu hiệu rối loạn tiêu hóa? Mà mình còn thấy bụng bé to lắm, vỗ vào kêu bộp bộp, như thế có phải là bé bị đầy bụng chướng hơi không, mấy hôm nay bé hay chớ lắm :Sad: Cứ mỗi lần con chớ là mẹ lại xót rớt nước mắt, vì bé một lần chớ của bé nhiều lắm, có khi hết luôn chỗ vừa ăn.:Sad:
    Mình định đưa bé đi khám bác sĩ, nhưng không biết bác sỹ nhi chuyên chuyên về tiêu hóa nào. Các mẹ thông thái giúp mình gấp gấp với, mình đang stress quá rồi....
    • 1,060 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bụng kêu ục cụ thì bé nào cũng vậy chị ạ, mỗi lần bé nuốt sữa mà mình cảm thấy đựoc sữa chảy xuống dạ dày nghe cái ục 1 cái đúng k. Còn vấn đề bụng to mà kêu bộp bộp thì có lẽ bé bị đầy hơi chướng bụng rồi mang bé đi khám thôi
    • 342 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em bé nhà em 4 ngày nay bị nghẹn mũi ko thở được cứ phải há miệng thở em đã nhỏ nước muối sinh lý và hỗ trợ thêm Otrivin mà không thuyên giảm.Khóc cả đêm.Đặc biệt lại còn bị đi ngoài ,bụng sôi òng ọc....khổ thân quá.
    Các mẹ chia sẻ với em nha!!!!Thanks
    • 548 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cotieuthuk39 Xem bài viết
    Em bé nhà em 4 ngày nay bị nghẹn mũi ko thở được cứ phải há miệng thở em đã nhỏ nước muối sinh lý và hỗ trợ thêm Otrivin mà không thuyên giảm.Khóc cả đêm.Đặc biệt lại còn bị đi ngoài ,bụng sôi òng ọc....khổ thân quá.
    Các mẹ chia sẻ với em nha!!!!Thanks
    Bs nói Otrivin chỉ được sử dụng tối đa là 1 tuần đấy.
    Làm thế nào mà em biết em bé bị đi ngoài ? Nếu chỉ sôi bụng thôi (thỉnh thoảng) thì không vấn đề gì, nhưng nếu bị đi ngoài thì phải mời bs đấy.
    Chúc bé chóng khỏi, ngoan và hay ăn chóng lớn nhé.

• 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhpham Xem bài viết
    Bs nói Otrivin chỉ được sử dụng tối đa là 1 tuần đấy.
    Làm thế nào mà em biết em bé bị đi ngoài ? Nếu chỉ sôi bụng thôi (thỉnh thoảng) thì không vấn đề gì, nhưng nếu bị đi ngoài thì phải mời bs đấy.
    Chúc bé chóng khỏi, ngoan và hay ăn chóng lớn nhé.
    Ờ, Mẹ này nói nghe hay thật ( reasonable). Nếu là tôi, thì tôi càng không cho cháu nhỏ mũi gì cả trừ nước muối 0,9%. Các lọai thuốc co mach dùng để nhỏ mũi, cái thì chả xài được cho trẻ em, cái xài được thì cũng chả để làm gì bởi vì chả nhỏ liên tục được 24h/ 24h mà thuốc khi hết tác dụng ( rất nhanh) thì mạch lại dãn ra thôi, và cháu lại sổ mũi, có khi lại còn nhiều hơn trước. Tại các trung tâm y tế lớn và các trường Đại học Y ở ta, nhười ta không khuyên dùng thuốc co mạch để nhỏ mũi cho các cháu quá nhỏ như thế này, thuốc uống chống xung huyết mũi lạ càng cấm ở cháu dưới hai tuổi. Họ chỉ khuyên nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý và dùng bơm hút mũi ( Nasal bulb seringe) để hút mũi cho cháu để giúp cháu dễ thở và dễ bú, dễ ngủ thôi.
    Ừ, làm sao biết được cháu bị ỉa chảy (?) Mà cháu sôi bụng quá nhiều hơn bình thường là do tăng nhu động của ruột đó. Coi chừng cháu chuẩn bị đi ngoài phân lỏng đấy thôi! Mà cháu đã di cầu phân lỏng thì phải cho uống ORS để đề phòng mất nước. Phải để ý dấu hiệu mất nước đấy. Và nếu cháu mất nước hay sốt cao thì phải mời Bác sỹ thôi!
    Cháu bé này e nhiễm siêu vi rồi. Phải theo dõi cháu đấy và mời hoặc đi khám Bác sỹ khi cần thiết nhé.
    • 187 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngthithuvan9999 Xem bài viết
    Ờ, Mẹ này nói nghe hay thật ( reasonable). Nếu là tôi, thì tôi càng không cho cháu nhỏ mũi gì cả trừ nước muối 0,9%. Các lọai thuốc co mach dùng để nhỏ mũi, cái thì chả xài được cho trẻ em, cái xài được thì cũng chả để làm gì bởi vì chả nhỏ liên tục được 24h/ 24h mà thuốc khi hết tác dụng ( rất nhanh) thì mạch lại dãn ra thôi, và cháu lại sổ mũi, có khi lại còn nhiều hơn trước. Tại các trung tâm y tế lớn và các trường Đại học Y ở ta, nhười ta không khuyên dùng thuốc co mạch để nhỏ mũi cho các cháu quá nhỏ như thế này, thuốc uống chống xung huyết mũi lạ càng cấm ở cháu dưới hai tuổi. Họ chỉ khuyên nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý và dùng bơm hút mũi ( Nasal bulb seringe) để hút mũi cho cháu để giúp cháu dễ thở và dễ bú, dễ ngủ thôi.
    Ừ, làm sao biết được cháu bị ỉa chảy (?) Mà cháu sôi bụng quá nhiều hơn bình thường là do tăng nhu động của ruột đó. Coi chừng cháu chuẩn bị đi ngoài phân lỏng đấy thôi! Mà cháu đã di cầu phân lỏng thì phải cho uống ORS để đề phòng mất nước. Phải để ý dấu hiệu mất nước đấy. Và nếu cháu mất nước hay sốt cao thì phải mời Bác sỹ thôi!
    Cháu bé này e nhiễm siêu vi rồi. Phải theo dõi cháu đấy và mời hoặc đi khám Bác sỹ khi cần thiết nhé.
    Chị ơi tăng nhu động ruột là sao hả chị? Có vấn đề gì về ruột ko? Bé nhà em cứ ti sữa là bụng sôi, nhưng output thì tốt ko vấn đề gì. Ko biết ruột có sao ko hả chị?:Thinking:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4