Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 44.7K Lượt đọc
  • 354 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 232 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Bé nhà mình mới được 2 tuần tuổi. Mấy hôm gần đây bé ngủ rất tệ: hay vật qua vật lại, mũi thì thở khò khè, kêu ú ớ (khoản g 10 phút một lần). Lúc ngủ thì hay vặn vẹo thỉnh thoảng lại lấy 2 tay vò đầu bứt tai. Không hiểu các bé sơ sinh khác có như vậy không?

Những hiện tượng trên 2 hôm gần đây diễn ra vào ban đêm, ban ngày thì bé ngủ ngoan hơn.

Mình lo lắm, không hiểu có phải là triệu chứng gì không (chẳng hạn liên quan tới thần kinh?). Mình có một người bạn có con bị động kinh, bây giờ đã 3 tuổi rồi mà vẫn chẳng chữa được. Nên mình cứ bị ám ảnh về chuyện này suốt. Có ai biết động kinh của trẻ nhỏ triệu chứng như thế nào không?

Mình sinh bé hoàn toàn bình thường, không phải mổ, không ngạt, bé cũng không bị vàng da, cũng không có ai trong 2 nhà bị bệnh thần kinh bao giờ cả. Nhưng vẫn lo lắm

Cám ơn các bạn rất nhiều.
    mẹ vịt

• 387 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Mẹ Vịt ơi, mình nghĩ là không sao đâu. Bé Hào nhà mình có biểu hiện y chang Vịt nhà bạn. Mấy hôm trước mình cũng lo lắm và cũng đã viết lên diễn đàn hỏi đó. Các mẹ trên diễn đàn có chỉ mình chèn thêm gối và chăn cho bé ngủ ngon, và không giật mình. Mình áp dụng thấy bé ngủ ngon hơn đó. Mẹ VỊt thử xem. Hiện giờ bé Hào đã hơn 4 tuần tuổi mà vẫn còn như vậy. Chỉ khi nào bé ngủ thật say thì mới không vặn vẹo thôi.

2 hôm trước đưa bé Hào đi khám sức khoẻ định kỳ, bác sĩ bảo bé bị thiếu canxi nên ngủ hay giật mình và vặn vẹo người và BS cho uống canxi . Hôm nay vẫn chưa thấy bé đỡ nhưng BS nói thì mình cũng an tâm phần nào.

Mẹ Vịt bớt lo nhe, nghỉ ngơi nhiều để có sức khoẻ chăm sóc cho Vịt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Me Vit oi,
    be nha minh hoi dau cung hay van veo lam, chan tay vung len nhu danh vo, vo dau but tai (lam minh hoi do tuong be bi dau tai), cao ca mat, nhieu khi ngu day mat day chien tich. The roi dan dan het day. Ba chi minh la BS nhi khoa noi la he than kinh cac be con chua phat trien, chan tay vung manh qua nhu vay la khong do y muon dau, ma la do chua biet dieu khien thoi.

Mong Vit an ngoan chong nhon nhe.

• 466 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mẹ Vịt ơi đừng lo lắng quá , mẹ Zoe nói đúng đấy chỉ do hệ thần kinh của bé chưa ổn định thôi (bé còn nhỏ mà ), khi bé lớn một tí từ từ sẽ hết hẳn.Lúc trước Moon nhà mình cũng hay vặn mình lắm!
    Mẹ Vịt đừng nghĩ ngợi tưởng tượng lung tung nhé, để dành sức chăm bé cho tốt :P !

• 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mẹ Vịt à ! Theo mẹ mô tả thì đó là 1 trong những triệu chứng của thiếu canxi đấy. Mẹ Vịt nên cho bé phơi nắng buổi sáng đi, lúc đầu 10', sau đó tăng dần lên 15-20'. Phơi nắng sớm trước 7h là tốt nhất. Khi phơi nên để ánh nắng trực tiếp chiếu lên da bé và tránh gió lùa. Cả mẹ cũng nên phơi luôn cho da đỡ bủng beo

Carrot trước đây cũng y như vậy. Mecarrot để ý thấy tuần nào phơi nắng đều thì bé ngủ rất ngon (vì dạo sinh carrot trời rất ít nắng)

Bây giờ buổi sáng nào bà nội cũng vẫn đẩy xe đi phơi nắng đấy
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cu ky nhà tôi đêm ngủ không yên giấc, không bị giật mình nhưng hay lật bên nọ bên kia cả đêm, có lúc tỉnh giấc thì hét toáng lên khoảng 30 phút sau mới ngủ tiệp Có bà mẹ nào biết nguyên nhân chỉ dùm tôi với. Cu ky nhà tôi 9 tháng tuổi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 135 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Theo minh biet qua sach vo va qua con cua minh thi dua tre tu 8 thang tro len da nhan biet duoc rang no co mot co the rieng biet ko phai nhu truoc day la song trong bung nen thuong so hai cam giac bi tach roi khoi me, vi vay tre em o nhung thang tuoi nay thuong hay doi me nhieu hon nhung thang truoc do. Chinh vi the cha me co the cho mot con thu nhoi bong ma tre yeu thich de om ap lam ban khi ngu chung de tre do so nhung truoc khi cho be nguoi ban nay, chi hay de con thu nhoi bong vao ao ngu cua chi hoac chi de vao ao chi cho co hoi nguoi me roi dua cho be ngu va ke cho be nghe cau chuyen hay hay gi do ve con thu nhoi bong nay de lam ban va ngu chung voi be.
    Con minh thi hom truoc minh xem quang cao bot giat co doan rat hay la nguoi me dua con den nha tre nhung dua be khoc hoai, nguoi me ben coi cai ao khoac cua minh dua cho be cam choi va di hoc the la no nin vi nhu co me ben canh. Sau do, minh de vao trong giuong con cai ao ngu cua minh vi be ko thich bat ky con thu nhoi bong nao ca va vi be ngu giuong rieng tu nho. Chac co le co hoi me nen con ngu thang giac hon. NGoai ra cung con mot so nguyen nhan nhu tre doi, hoac ta uot hoac moc rang...
    Chuc chi thanh cong va be ngu ngon giac, xin loi vi may minh ko bo dau duoc.
    ---------------------------------
    Teletubies (Fr)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 457 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Bé Nhi nhà em từ khi sinh ra đến bây giờ 8 tháng rồi ngủ rất ít. Mỗi ngày ngủ nhiều nhất cũng chỉ có 8 - 10 tiếng thôi. Ban ngày thì không chịu ngủ. Buổi tối ngủ rất trễ ngày nào cũng 11g đêm mới chịu ngủ mặc dù em đã làm đủ mọi cách để cho bé ngủ ngon như không chơi đùa, không ăn hoac uống sữa quá khuya, lúc nào cũng ru ngủ nhưng bé vẫn không ngủ. Khi ngủ thì không say, luôn luôn thức giấc. Các mẹ có cách gì hay giúp em với, cứ kéo dài mãi em stress mất thôi.
    Ngoài ra bé tiêu hóa rất kém, có đi BS rồi nhưng vẫn không hết, bú có 100ml sữa thôi mà đến 3,4 tiếng vẫn còn thấy no, không bao giờ biết đói là gì, kỳ cục lắm.

• 316 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mẹ bé Nhi ơi, khám thử cho con xem là co bị thiếu cani ko đi! Cả đường ruột nữa, xem BS họ có khuyên nên bổ sung các men tiêu hoá cân bằng đường ruột ko nhé. Mẹ bé thử cho con ăn cháo, bột nấu từ gạo lức xem, dễ tiêu lắm. Hình như mình có nghe nói đến việc làm gối cho bé từ lá đinh lăng hay lá gì đấy, giúp bé ngủ ngon giấc hơn đấy. Có mẹ nào biết thì phổ biến kiến thức với !

• cuncon_78
    • 44 năm
    Mới 2 tuần thì mình nghĩ bạn nên cho cháu đi khám bác sỹ càng sớm càng tốt, minh sợ khi làm vệ sinh hút mui cho bé co thể BS làm vội, be vò đầu bứt tai thì co thể cả tai bé nữa, hiện tai ban nen nho cho bé dung dích nước mưới sinh lý 9 phầ nghìn vào mũi, mắt và môm mỗi buổi sáng (Natri clorid 9o/oo). Ban chú ý nhe, thuốc đó có hàng nhái trên báo đã đăng tin, đây là thuôc rất nhek nên yên tâm, nếu bạn có ai ơ Pháp thì nhờ mua thuốc này rất tốt bán ở siêu thị va hiệu thuôc, lọ làm rất khoa học, theo cá nhân mình dùng thấy hình như độ mạn hoi khác voái o VN thì phải.

Khi đi ngủ bạn nên để bé năm nghiêng để dễ thở.