• 0 Lượt chia sẻ
  • 45.3K Lượt đọc
  • 354 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 232 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Bé nhà mình mới được 2 tuần tuổi. Mấy hôm gần đây bé ngủ rất tệ: hay vật qua vật lại, mũi thì thở khò khè, kêu ú ớ (khoản g 10 phút một lần). Lúc ngủ thì hay vặn vẹo thỉnh thoảng lại lấy 2 tay vò đầu bứt tai. Không hiểu các bé sơ sinh khác có như vậy không?

Những hiện tượng trên 2 hôm gần đây diễn ra vào ban đêm, ban ngày thì bé ngủ ngoan hơn.

Mình lo lắm, không hiểu có phải là triệu chứng gì không (chẳng hạn liên quan tới thần kinh?). Mình có một người bạn có con bị động kinh, bây giờ đã 3 tuổi rồi mà vẫn chẳng chữa được. Nên mình cứ bị ám ảnh về chuyện này suốt. Có ai biết động kinh của trẻ nhỏ triệu chứng như thế nào không?

Mình sinh bé hoàn toàn bình thường, không phải mổ, không ngạt, bé cũng không bị vàng da, cũng không có ai trong 2 nhà bị bệnh thần kinh bao giờ cả. Nhưng vẫn lo lắm

Cám ơn các bạn rất nhiều.
    mẹ vịt
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé ngủ không yên giấc

Các mẹ ơi, cho em hỏi, con nhà em lúc mới sinh được khoảng 3 tháng phát hiện ra là bị còi xương bởi những triệu chứng như ngủ không yên giấc, hay ra mồ hôi trộm, quấy khóc khi ngủ và rụng tóc hình vành khăn (hình vành mũ - như bác sỹ hay gọi). Nhà em cho cháu uống Vitamin D3 (Aquadetrim 3) và bổ...

• "Lắc lắc lắc" cùng KFC

Từ 12.04-25.05.2014, khách hàng có cơ hội thưởng thức Menu Shaker gồm các món: Khoai tây lắc vị...

• Sâu răng - vấn đề muôn thuở ở các bé nhà mình

Mấy nhóc em của em đứa nào từ 4-11 tuổi cũng bị sâu răng hết, thật là nan giải :-?:-?:-?. Tình cờ...

• Bé ngủ không yên, hay giật mình!

Bé nhà mình được 3 tháng rưỡi, nặng 7 kg, dài 70 cm, trộm vía bé phat triển bình thường, nhưng vợ chồng mình rất mệt vì phải thức đêm trông con do bé ngủ không yên, động tý là giật mình, rồi khóc thét lên... Không biết bé có bị thiếu chất j không nhỉ? Hiện tại bé vẫn bú mẹ hoàn toàn, trộm vía sữa...

• Làm gì khi con chớm bệnh!

Mình đọc được bài này thấy hay hay nên muốn chia sẻ cùng các mẹ, như bản thân mình sinh con đầu...

• 387 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Mẹ Vịt ơi, mình nghĩ là không sao đâu. Bé Hào nhà mình có biểu hiện y chang Vịt nhà bạn. Mấy hôm trước mình cũng lo lắm và cũng đã viết lên diễn đàn hỏi đó. Các mẹ trên diễn đàn có chỉ mình chèn thêm gối và chăn cho bé ngủ ngon, và không giật mình. Mình áp dụng thấy bé ngủ ngon hơn đó. Mẹ VỊt thử xem. Hiện giờ bé Hào đã hơn 4 tuần tuổi mà vẫn còn như vậy. Chỉ khi nào bé ngủ thật say thì mới không vặn vẹo thôi.

2 hôm trước đưa bé Hào đi khám sức khoẻ định kỳ, bác sĩ bảo bé bị thiếu canxi nên ngủ hay giật mình và vặn vẹo người và BS cho uống canxi . Hôm nay vẫn chưa thấy bé đỡ nhưng BS nói thì mình cũng an tâm phần nào.

Mẹ Vịt bớt lo nhe, nghỉ ngơi nhiều để có sức khoẻ chăm sóc cho Vịt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Me Vit oi,
    be nha minh hoi dau cung hay van veo lam, chan tay vung len nhu danh vo, vo dau but tai (lam minh hoi do tuong be bi dau tai), cao ca mat, nhieu khi ngu day mat day chien tich. The roi dan dan het day. Ba chi minh la BS nhi khoa noi la he than kinh cac be con chua phat trien, chan tay vung manh qua nhu vay la khong do y muon dau, ma la do chua biet dieu khien thoi.

Mong Vit an ngoan chong nhon nhe.
    • 467 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mẹ Vịt ơi đừng lo lắng quá , mẹ Zoe nói đúng đấy chỉ do hệ thần kinh của bé chưa ổn định thôi (bé còn nhỏ mà ), khi bé lớn một tí từ từ sẽ hết hẳn.Lúc trước Moon nhà mình cũng hay vặn mình lắm!
    Mẹ Vịt đừng nghĩ ngợi tưởng tượng lung tung nhé, để dành sức chăm bé cho tốt :P !
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mẹ Vịt à ! Theo mẹ mô tả thì đó là 1 trong những triệu chứng của thiếu canxi đấy. Mẹ Vịt nên cho bé phơi nắng buổi sáng đi, lúc đầu 10', sau đó tăng dần lên 15-20'. Phơi nắng sớm trước 7h là tốt nhất. Khi phơi nên để ánh nắng trực tiếp chiếu lên da bé và tránh gió lùa. Cả mẹ cũng nên phơi luôn cho da đỡ bủng beo

Carrot trước đây cũng y như vậy. Mecarrot để ý thấy tuần nào phơi nắng đều thì bé ngủ rất ngon (vì dạo sinh carrot trời rất ít nắng)

Bây giờ buổi sáng nào bà nội cũng vẫn đẩy xe đi phơi nắng đấy
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cu ky nhà tôi đêm ngủ không yên giấc, không bị giật mình nhưng hay lật bên nọ bên kia cả đêm, có lúc tỉnh giấc thì hét toáng lên khoảng 30 phút sau mới ngủ tiệp Có bà mẹ nào biết nguyên nhân chỉ dùm tôi với. Cu ky nhà tôi 9 tháng tuổi.
    • 135 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Theo minh biet qua sach vo va qua con cua minh thi dua tre tu 8 thang tro len da nhan biet duoc rang no co mot co the rieng biet ko phai nhu truoc day la song trong bung nen thuong so hai cam giac bi tach roi khoi me, vi vay tre em o nhung thang tuoi nay thuong hay doi me nhieu hon nhung thang truoc do. Chinh vi the cha me co the cho mot con thu nhoi bong ma tre yeu thich de om ap lam ban khi ngu chung de tre do so nhung truoc khi cho be nguoi ban nay, chi hay de con thu nhoi bong vao ao ngu cua chi hoac chi de vao ao chi cho co hoi nguoi me roi dua cho be ngu va ke cho be nghe cau chuyen hay hay gi do ve con thu nhoi bong nay de lam ban va ngu chung voi be.
    Con minh thi hom truoc minh xem quang cao bot giat co doan rat hay la nguoi me dua con den nha tre nhung dua be khoc hoai, nguoi me ben coi cai ao khoac cua minh dua cho be cam choi va di hoc the la no nin vi nhu co me ben canh. Sau do, minh de vao trong giuong con cai ao ngu cua minh vi be ko thich bat ky con thu nhoi bong nao ca va vi be ngu giuong rieng tu nho. Chac co le co hoi me nen con ngu thang giac hon. NGoai ra cung con mot so nguyen nhan nhu tre doi, hoac ta uot hoac moc rang...
    Chuc chi thanh cong va be ngu ngon giac, xin loi vi may minh ko bo dau duoc.
    ---------------------------------
    Teletubies (Fr)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 457 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Bé Nhi nhà em từ khi sinh ra đến bây giờ 8 tháng rồi ngủ rất ít. Mỗi ngày ngủ nhiều nhất cũng chỉ có 8 - 10 tiếng thôi. Ban ngày thì không chịu ngủ. Buổi tối ngủ rất trễ ngày nào cũng 11g đêm mới chịu ngủ mặc dù em đã làm đủ mọi cách để cho bé ngủ ngon như không chơi đùa, không ăn hoac uống sữa quá khuya, lúc nào cũng ru ngủ nhưng bé vẫn không ngủ. Khi ngủ thì không say, luôn luôn thức giấc. Các mẹ có cách gì hay giúp em với, cứ kéo dài mãi em stress mất thôi.
    Ngoài ra bé tiêu hóa rất kém, có đi BS rồi nhưng vẫn không hết, bú có 100ml sữa thôi mà đến 3,4 tiếng vẫn còn thấy no, không bao giờ biết đói là gì, kỳ cục lắm.
    • 320 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mẹ bé Nhi ơi, khám thử cho con xem là co bị thiếu cani ko đi! Cả đường ruột nữa, xem BS họ có khuyên nên bổ sung các men tiêu hoá cân bằng đường ruột ko nhé. Mẹ bé thử cho con ăn cháo, bột nấu từ gạo lức xem, dễ tiêu lắm. Hình như mình có nghe nói đến việc làm gối cho bé từ lá đinh lăng hay lá gì đấy, giúp bé ngủ ngon giấc hơn đấy. Có mẹ nào biết thì phổ biến kiến thức với !
    • cuncon_78
    Mới 2 tuần thì mình nghĩ bạn nên cho cháu đi khám bác sỹ càng sớm càng tốt, minh sợ khi làm vệ sinh hút mui cho bé co thể BS làm vội, be vò đầu bứt tai thì co thể cả tai bé nữa, hiện tai ban nen nho cho bé dung dích nước mưới sinh lý 9 phầ nghìn vào mũi, mắt và môm mỗi buổi sáng (Natri clorid 9o/oo). Ban chú ý nhe, thuốc đó có hàng nhái trên báo đã đăng tin, đây là thuôc rất nhek nên yên tâm, nếu bạn có ai ơ Pháp thì nhờ mua thuốc này rất tốt bán ở siêu thị va hiệu thuôc, lọ làm rất khoa học, theo cá nhân mình dùng thấy hình như độ mạn hoi khác voái o VN thì phải.

Khi đi ngủ bạn nên để bé năm nghiêng để dễ thở.
    • 70 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mỗi lần mình cho bé ngủ Bà nội bé hay la mình, là vì bé ngủ không được lâu cứ 1 tiếng hoặc 45 phút là dậy cho nên bé chơi 1 lát rồi lại ngủ tiếp, không hiểu là cho bé ngủ như thế có ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của bé không, các chị giúp mình với
    • 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hanhlan ơi ! nếu như con bạn duy trì tổng thời gian ngủ trong cả ngày đủ (khoảng 12-15h) thì không có vấn đề gì.
    Tuy mỗi giấc ngủ ban ngày của các bé thường ngắn,nhưng nếu bé tỉnh dậy một chút lại ngủ tiếp thì có thể bé ngủ chưa "đẫy giấc". Điều trước tiên là bạn nên kiểm tra "phòng ngủ" của bé,không được quá nóng nhưng cũng luôn phải giữ ấm,kiểm tra đồ mặc của bé,không được quá chặt,không được thô ráp. Cần để bé ngủ trong điều kiện thật yên tĩnh ,trẻ em rất nhạy cảm với tiếng động đấy.
    Nếu tất cả các điều kiện khách quan là tốt mới nghĩ đến bé ngủ không ngon giấc do bệnh lý. Hy vọng là bé khoẻ,vậy về bệnh lý ML xin được bàn sau.
    "Chăm sóc giấc ngủ trẻ thơ tốt nhất là tình yêu người mẹ"
    Mà sao bà nội bé lại trách mẹ của bé nhỉ? Các mẹ giải thích giùm ML cái để tránh sau này...
    Chúc manh khoẻ !!!
    Sức khỏe cho các bạn và niềm vui cho chúng tôi !
    0988288711
    • 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Giấc ngủ và sức khỏe của trẻ nhỏ

Giấc ngủ của trẻ nhỏ rất khác với giấc ngủ ở người lớn và trẻ lớn; vì vậy để đánh giá đúng giấc ngủ của trẻ nhỏ có bị rối nhiễu hay không, cần dựa vào các đặc điểm sinh lý, tính chất và nhịp sinh học của trẻ nhỏ.

Trẻ nhỏ có nhu cầu ngủ cao hơn rất nhiều so với trẻ lớn và người lớn: Trẻ sơ sinh ngủ trung bình mỗi ngày tới 16-17 tiếng đồng hồ và chia thành những chu kỳ "thức-ngủ" cứ 3 tiếng một, không kể ngày đêm. Lên 3 tháng tuổi, trẻ còn ngủ tới 15 tiếng trong một ngày nhưng nhịp "thức-ngủ" có thay đổi: giấc ngủ về đêm kéo dài hơn (có thể liên tục tới 7 tiếng) và thời gian thức ban ngày nhiều hơn. Tới 4 tháng tuổi, trẻ ngủ ngày ít dần và số giờ ngủ cũng giảm dần. Trẻ 1 tuổi chỉ còn ngủ 13 tiếng/ngày và trẻ 3-5 tuổi chỉ ngủ 12 tiếng/ngày.

Tính chất giấc ngủ của trẻ nhỏ tuy không trải qua nhiều giai đoạn như trong giấc ngủ của người lớn nhưng cũng gồm có 2 giai đoạn rõ rệt:

Giai đoạn ngủ yên tĩnh: Nhịp thở trở nên đều đặn dần (tương ứng với các giai đoạn từ ngủ nông đến ngủ sâu ở người lớn).

Giai đoạn ngủ xáo động: Có các cử động của chân tay và nét mặt hoạt động, như: ngọ nguậy chân tay, mếu, cười trong khi ngủ (tương ứng với giai đoạn giấc ngủ ở người lớn với xuất hiện mộng mị).

Các nhà nghiên cứu cho rằng hai giai đoạn kể trên của một chu kỳ giấc ngủ ở trẻ nhỏ có những tác dụng khác nhau: Giai đoạn ngủ yên tĩnh giúp cho trẻ phục hồi năng lượng tiêu hao cho các hoạt động khi thức và giúp cho trẻ tăng trưởng về thể chất (các hoócmôn tăng trưởng được tiết ra nhiều trong giai đoạn này). Còn giai đoạn ngủ xáo động lại giúp trẻ tái tạo các hình ảnh nhìn thấy lúc thức (tương ứng với giấc mộng ở người lớn) để hình thành các hoạt động tâm trí ở trẻ.

Giấc ngủ quan trọng như thế đối với trẻ nhỏ vì vậy các bậc cha mẹ cần hết sức quan tâm đến giấc ngủ của con mình ngay từ khi lọt lòng. Trẻ nhỏ ngủ được tốt hay không, có liên quan tới 3 nhân tố sau đây:

- Nhịp sinh học "thức-ngủ" của trẻ có được tôn trọng hay không?

Nhiều bà mẹ nuôi con quá cứng nhắc về giờ giấc cho bú, cho ăn đã vô tình quấy rối giấc ngủ của trẻ và quên rằng trẻ mới đẻ đã có chu kỳ "thức -ngủ" phân bố đều đặn để bú khi thức giấc.

- Cách thức cho trẻ bú, trẻ ăn đã hợp lý chưa?

Cho trẻ nhỏ bú hoặc ăn quá no mỗi lần cũng làm ảnh hưởng đến giấc ngủ của trẻ.

- Ðiều kiện môi trường có tốt cho giấc ngủ không?

Ánh sáng mạnh, tiếng ồn nhiều cũng làm cho trẻ nhỏ khó ngủ hoặc dễ thức giấc. Nhiều gia đình có trẻ nhỏ mà bố mẹ thức quá khuya, xem tivi quá muộn, lôi cuốn trẻ nhỏ vào nhịp sinh học của người lớn, để rồi sáng sớm mai phải dậy sớm gửi vườn trẻ, mẫu giáo... gây cho trẻ một trạng thái thiếu ngủ trường diễn!

Ðối với trẻ nhỏ, thiếu tương tác tốt mẹ-con (mẹ hay vắng mặt hoặc ít quan tâm, thiếu ấp ủ, vỗ về, ru nựng con...) cũng dễ làm cho trẻ lo hãi, thiếu cảm giác an toàn trong đêm tối mà mất ngủ.

Tóm lại, các hiểu biết về sinh lý của giấc ngủ ở trẻ nhỏ và những nguyên nhân thông thường gây khó ngủ và mất ngủ cho trẻ có thể giúp ta chăm sóc trẻ nhỏ tốt hơn và tránh được việc lạm dụng các thuốc an thần, càng làm rối nhiễu thêm nhịp sinh học của trẻ mỗi khi chưa thật cần thiết.
    0988288711
    • 70 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Dr Minh Long ơi cho mình hỏi nhỏ 1 chút: đêm ngủ bé lăn lộn vì đói, mình cho cháu cháu uống sữa trong khi cháu còn ngủ thì có ảnh hưởng gì đến cháu không
    • 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Troi dat ! Hanhlan cho be an duoc trong luc dang ngu sao , nguy hiem qua di chu
    Hay danh thuc be day cho tinh tao roi moi an ,khong nho be bi sac hay tro thi co chuyen day.Tuong cai vu nay cac me gioi hon ML chu , ML chua co con ma.
    0988288711
    • 269 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mấy ngày hôm nay Bống nhà em đêm không ngủ được cứ vật vã lắc đầu qua bên này bên kia, cứ ngủ 30' lại như vậy, ban ngày ngủ rất ít khoảng 3 tiếng, trước đây thì đêm Bống ngủ cũng khá hơn. Bống nhà em từ khi sinh đã ngủ giấc ngắn và không sâu, chỉ ngủ khoảng 30' lại tỉnh giấc và Bống rất lười ăn kể cả ti mẹ. Cách đây 4 tuần em thấy Bống bẹp đầu và tóc rụng hình vành khăn em có mời bác sỹ Hào (VDD) đến khám cho Bống, bác sỹ nói Bống chớm bị còi xương và kê cho Bống uống vít D3(200 000 UID)+Canxium (dạng ống 5ml), BioBaby. Sau khi uống (trộm vía) Bống có cứng cáp hơn nhưng ngủ thì vẫn thế, ăn cũng vẫn vậy, bây giờ phần tóc rụng cũng đã mọc lại rồi nhưng phía trán có vòng xương nhô hẳn lên. Em gọi điện lại cho bác sỹ Hào thì bác sỹ nói, có lẽ do thuốc chưa có tác dụng nhiều, em nên mua PolyVitamin cho con uống và mang đơn cũ đến bác kê thêm thuôc cho (em chưa tới gặp bác sỹ). Chính vì ăn kém và ngủ kém nên Bống cũng hơi còi (5 tháng 7kg), em rất lo tình trạng này kéo dài thì Bống sẽ chậm lớn và kém phát triển về trí tuệ mất vì giấc ngủ rất quan trọng. Em đang định mời bác sỹ khám tổng quát về khám cho Bống, có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì tư vấn giúp em khẩn cấp với.
    • 75 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mẹ Bống ơi,
    Mẹ Bống cho mình xin số điện thoại của B/s Hào với. Mình có số điện thoại lấy từ forum nhưng không gọi được.À, cho mình biết B/s đến khám tại nhà thì bao nhiêu tiền với nhé. Cám ơn mẹ bé nhiều.
    • 269 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChay
    Mẹ Bống ơi,
    Mẹ Bống cho mình xin số điện thoại của B/s Hào với. Mình có số điện thoại lấy từ forum nhưng không gọi được.À, cho mình biết B/s đến khám tại nhà thì bao nhiêu tiền với nhé. Cám ơn mẹ bé nhiều.

Chắc tại bạn gọi vào lúc máy bận hoặc làm sao đó thôi. Số của BS Hào:
    0913 082 191
    Bạn thử gọi xem. Một lần tới nhà khám là 50 000VND
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

O hanoi mua nay co nang buôi sang o? Neu co, ban dem be di phoi nang buôi sang di. Tinh hinh se cai thiên nhanh lam do.
    • 103 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đúng rồi, phải chăm phơi nắng cho bé từ khi mới sinh để tránh còi xương. Uống Vitamin D vẫn phải có ánh nắng mặt trời thì mới chuyển hóa được. Bạn phơi nắng lúc sáng sớm, trước 8h khi ánh nắng còn chưa gắt lắm. Khi phơi phải cởi hết quần áo bé ra nhé. Cởi từ từ, để bé khỏi bị lạnh đột ngột. Ban ngày bé ngủ 3 tiếng là không ít lắm đâu. Nhưng ban đêm ngủ giấc không sâu có thể là vì bé đói hoặc khát nước nên thức giấc. Nhưng mình nghĩ là do đói vì bé ăn không được nhiều. Đành thức dậy nhiều lần cho ăn lắt nhắt vậy, kiểm tra lại ti mẹ xem bé có khó bú không, sữa ít hoặc núm vú ngắn hoặc quá to cũng làm bé ngại mút đấy, bụng đói mà chỉ mút vài cái là nhả ra ngay. Nếu bú bình thì chọn loại núm cao su mềm hơn silicon. Đừng coi trọng việc ăn theo giờ giấc. Nếu đến bữa bé từ chối ăn thì cứ chờ thêm nửa tiếng hay một tiếng nữa, rồi bữa sau lại lùi tiếp lại. Để bé có thể đi ngủ sớm và không thức giấc giữa chừng bạn phải tắt đèn và tivi đi, đừng hy vọng bé sẽ ngủ ngoan khi cả nhà vẫn sinh hoạt ồn ào. 5 tháng là tuổi bé mải chơi hơn ăn nên cho ăn rất mệt mỏi, phải kiên nhẫn thôi, thêm vài tháng nữa bé sẽ hợp tác hơn. Tóc rụng cũng không đáng sợ lắm đâu, chắc từ lúc sinh ra bạn chưa cắt tóc cho bé bao giờ. Bạn phải cắt hết lớp tóc máu đi, cắt sát đến tận chân tóc, khi mọc ra tóc sẽ đều và mượt. Nếu bạn không cắt, tóc máu dài ra sẽ rụng đi làm đầu bé bị nham nhở và cứ dựng đứng lên nữa. 5 tháng 7 cân thì không big nhưng cũng chẳng có gì đáng lo. Không đến mức trí tuệ chậm phát triển đâu. Em mình ngày bé cũng còi xương và trí tuệ chậm phát triển đấy (bác sĩ kết luận hẳn hoi nhé) thế mà cũng học được mát xì tơ ở nước ngoài và đủ điểm làm cả đốc tờ nữa đấy, nhưng chán nên không thèm học tiếp thôi - tranh thủ quảng cáo tí... hêhê ! Vì vậy, đừng lo lắng quá nhé. Cũng hạn chế dùng thuốc bổ thôi. Mình sợ các bác sĩ VN lắm, đi khám sức khỏe cho con lần nào cũng phải kê cho thuốc bổ gì đây, lúc thì vitamin, lúc thì men tiêu hóa, toàn vứt đi thôi, chả cho uống đâu. À, ngậm ti giả (NUK của Đức) cũng giúp bé ngủ sâu hơn đấy.