• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé lắc đầu trước và trong khi ngủ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 264 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Các bác ơi cho em hỏi, cu nhà em được 6 tháng rồi, cháu phát triển bình thường, vẫn chơi đùa, hò hét, thậm chí có khi hơi hiếu động vì em thấy cháu nhảy rất khoẻ, nhảy chồm chồm ý, co hai chân lên cao, nhưng khi nhảy xong thì tim đập thình thịch, thở phì phò. Tuy nhiên khi cháu ngủ say thì thỉnh thoảng cháu cứ lắc đầu liên tục, quay mạnh sang phải rồi sang trái vài lần rồi lại ngủ tiếp. Em không biết đây là 1 hiện tượng bình thường hay là dấu hiệu của một bệnh nào đó liên quan đến thần kinh không? Có ai biết về cái này không thì tư vấn giúp em với. Em cảm ơn các bác nhiều nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,762 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Hiền Nhẫn
    Các bác ơi cho em hỏi, cu nhà em được 6 tháng rồi, cháu phát triển bình thường, vẫn chơi đùa, hò hét, thậm chí có khi hơi hiếu động vì em thấy cháu nhảy rất khoẻ, nhảy chồm chồm ý, co hai chân lên cao, nhưng khi nhảy xong thì tim đập thình thịch, thở phì phò. Tuy nhiên khi cháu ngủ say thì thỉnh thoảng cháu cứ lắc đầu liên tục, quay mạnh sang phải rồi sang trái vài lần rồi lại ngủ tiếp. Em không biết đây là 1 hiện tượng bình thường hay là dấu hiệu của một bệnh nào đó liên quan đến thần kinh không? Có ai biết về cái này không thì tư vấn giúp em với. Em cảm ơn các bác nhiều nhiều!
    Em không biết bé nhà chị có bị giống em không vì em biết khi ngủ thỉnh thoảng em vẫn lắc đầu (em nhận thức được) vì mỗi khi bị căng thẳng hay quá mệt mỏi em hay bị "bóng đè" hay "mộng đè" gì đó. Tức là không cử động được cơ thể, trừ cái đầu và mấy ngón tay. Nếu là bị như thế này thì có thể liên quan đến thần kinh chị ạ. Nếu hiện tượng này xảy ra thường xuyên thì chị đưa bé đến BS khám xem sao.
    • 529 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mỗi khi bé lắc đầu, chị thử sờ gáy cháu xem có bị ra mồ hôi hoặc cổ áo cháu có bị chật làm cháu khó chịu không? Con mình thỉnh thoảng cũng lắc đầu khi ngủ, mình lau mô hôi thì cháu hết lắc đầu.
    • 264 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông
    Mỗi khi bé lắc đầu, chị thử sờ gáy cháu xem có bị ra mồ hôi hoặc cổ áo cháu có bị chật làm cháu khó chịu không? Con mình thỉnh thoảng cũng lắc đầu khi ngủ, mình lau mô hôi thì cháu hết lắc đầu.
    Cảm ơn Chíp Bông nhé, mình sẽ thử để ý đến việc này xem sao, vì khi ngủ mình cũng hay quàng cho bé một cái khăn sữa nhỏ để giữ ấm cổ cho bé, có thể vì thế mà bé khó chịu chăng!
    • 1,886 Bài viết

• 854 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị y hệt như vậy. Nó sinh trước con nhà bạn 1 ngày. Mình cũng rất lo, không biết là do thời tiết hay sao mà dạo này nó toàn bị như thế. Con nhà bạn được mấy cân rồi
    • 518 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mẹ Thủy phải theo dõi nhé, nếu mà vẫn có hiện tượng đó thì có thể là thiếu can xi đấy
    • 1,509 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi T&D
    Con nhà mình cũng bị y hệt như vậy. Nó sinh trước con nhà bạn 1 ngày. Mình cũng rất lo, không biết là do thời tiết hay sao mà dạo này nó toàn bị như thế. Con nhà bạn được mấy cân rồi
    Bé hay lắc đầu khi ngủ là một trong những biểu hiện của hiện tượng thiếu canxi đấy. Ngoài ra bé thiếu canxi còn có những biểu hiện sau:

- Ra nhiều mồ hôi
    - Tóc rụng theo hình vành khăn ở trên đầu (hình khăn xếp của các cụ ông nha, nhất là phía sau gáy. :1:
    - Chán rô
    - Chậm lẫy, chậm bò, chậm biết đi
    - Đêm vật vã khó ngủ
    - Thóp lâu kín (thóp phía sau liền trong vòng 3 tháng đầu, thóp ở phía trước đến tháng thứ 12 là sẽ kín hết)
    -......v.v.v

Về mùa đông các bé không được tắm nắng cho nên khả năng hấp thụ Vitamin D là hoàn toàn không có. Nên nhớ là Vitamin D không có trong bất kỳ loại thực phẩm nào. Đối với sữa mẹ thì có chút ít và trong sữa công thức cũng có một ít, tuy nhiên hai nguồn này không đủ đối với nhu cầu của trẻ.

Vi ta min D là gì: chính là hợp chất để gắn canxi vào xương, làm cho xương phát triển. :4:

Vita min D, A chỉ tan trong các chất dầu, mỡ, nên các mẹ nhớ là bữa ăn của trẻ phải có bổ sung cả dầu và mỡ động vật. :4:

Trong thức ăn không có Vi ta min D vậy Vi ta min D lấy ở đâu: :4:
    Có 2 nguồn chính:

- Dưới lớp da của con người đã chữa sẵn một loại tiền tố Vitamin D, khi để ánh nắng mặt trời chiếu thẳng vào da, lớp tiền tố ấy sẽ tự chế thành Vitamin D nhờ có tia cực tím hay còn gọi là tia tử ngoại của ánh nắng mặt trời.
    - Bổ sung vitamin D bằng đường uống hàng ngày, uống 1 liều cho 6 tháng hoặc tiêm thẳng vào cơ thể.
    :3:
    Thiếu canxi còn dẫn đến hiện tượng hạ canxi trong máu rất nguy hiểm.

Các mẹ lưu ý mùa hè cho bé tắm nắng non từ khoảng 6h - 8 h sáng sớm.
    Về mùa đông không tắm nắng được thì cho uống bổ sung Vitamin D.
    Khẩu phần ăn phải có hàm lượng canxi cần cho bé và phải bổ sung dầu mỡ.

Ánh nắng phải trực tiếp chiếu vào da, nếu để qua 1 lớp cửa kính, quần áo, vải màn.v..v.v đều không có tác dụng.

Các mẹ nên đưa bé đến viện Dinh dưõng để khám và được tư vấn giải pháp cho từng bé.

Chúc các bé nhà ta khoẻ mạnh, xinh xắn và thông minh.

P/S: các mẹ hay ninh xương cho bé ăn nhớ là nước xương chỉ tạo ra vị thơm ngon thôi, nó chứa rất nhiều mỡ và không có tý canxi nào, vì canxi này đã ở dạng cứng rồi, nếu muốn tiêu hoá được phải ninh như ninh cao hổ cốt ý nhé.

Một số bé có thể có chiều cao phát triển nhanh thì nhu cầu về canxi sẽ nhiều hơn của trẻ khác, và như vậy các bé này dễ bị bệnh lồi đầu gối do thiếu can xi ảnh hưởng đến sức khoẻ và hình dáng sau này.
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,886 Bài viết

• 854 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhung ex
    Mẹ Thủy phải theo dõi nhé, nếu mà vẫn có hiện tượng đó thì có thể là thiếu can xi đấy
    Con nhà tớ ngày nào cũng uống Vitamin D và cả Canxi nữa, cái này do bs chỉ định để cho nó mọc răng. Ngoài ra nó lẫy hay mọc răng rất đúng thời kỳ nên tớ nghĩ là không phải. 6 tháng nó cao được 70cm rồi mà, chẳng biết thế nào nữa. Chán quá
    • 1,509 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Con nhà tớ ngày nào cũng uống Vitamin D và cả Canxi nữa, cái này do bs chỉ định để cho nó mọc răng. Ngoài ra nó lẫy hay mọc răng rất đúng thời kỳ nên tớ nghĩ là không phải. 6 tháng nó cao được 70cm rồi mà, chẳng biết thế nào nữa. Chán quá
    Nếu bé đã bị chỉ định uống canxi và Vitamin D thì bé nhà bạn cũng nằm trong tuýp thiếu canxi rồi nên khi nào đủ canxi hiện tượng đó sẽ hết.

Ngoài ra khi bé uống thì phải cẩn thận là không được để bé nôn, trớ trong vòng 6 tiếng sau đó nếu không thì cũng không ăn thua.

Bữa ăn của bé có đủ dầu mỡ không.

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • 1,886 Bài viết

• 854 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecunmimi
    Nếu bé đã bị chỉ định uống canxi và Vitamin D thì bé nhà bạn cũng nằm trong tuýp thiếu canxi rồi nên khi nào đủ canxi hiện tượng đó sẽ hết.

Ngoài ra khi bé uống thì phải cẩn thận là không được để bé nôn, trớ trong vòng 6 tiếng sau đó nếu không thì cũng không ăn thua.

Bữa ăn của bé có đủ dầu mỡ không.
    Con nhà tớ lần trước bị viêm họng đi khám, Bác sỹ cho thuốc và thấy lợi của cậu ấy đang sưng nên bác ấy kê cho uống Canxinol mỗi ngày 2ml. Bác ấy bảo để cung cấp Canxi cho nó mọc răng tốt. Ngoài ra Vít D thì tớ cho nó uống từ lâu rồi mỗi ngày một giọt Infadin. Dạo này tóc nó hoàn toàn không bị rụng, bữa ăn nào tớ cũng cho vào 2 thìa dầu ăn dầu gấc VIO và dầu mè thay đổi hàng ngày.
    Thời kỳ trước tết nó ngủ ngon lắm, toàn ngủ một mạch đến sáng nhưng sau tết đến giờ đêm nó cứ lắc đầu rồi nó hay dậy. Mắt nhắm nhưng đầu và người cứ lăn trái, lăn phải, có lúc thì nó kêu ầm lên. Làm mẹ ngày đi làm mệt mỏi quá, bây giờ chẳng biết làm thế nào nữa. Mệt quá
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ cún Mimi ơi, như lơì mẹ cún nói thì bé Ốc nhà mình lúc ngủ cũng hay lắc đầu lắm, bé Ốc 2,5 tháng tuổi rồi, nhưng em thấy thóp của bé rất đầy đặn, không có những biểu hiện như mẹ cún nói (trừ lắc đầu), giờ bé đang bú sưã ngoài vì mẹ không có sưã, nếu đúng là thiếu can xi như mẹ cún nói thì bổ sung bằng cách nào vì bé nhà mình chưa ăn dặm mà? À quên bé nhà mình còn ra mồ hôi nhiều nưã.
    Cám ơn mẹ cún trước nhé!
    Yêu chồng thương con nhất trên đời!
    • 1,509 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Con nhà tớ lần trước bị viêm họng đi khám, Bác sỹ cho thuốc và thấy lợi của cậu ấy đang sưng nên bác ấy kê cho uống Canxinol mỗi ngày 2ml. Bác ấy bảo để cung cấp Canxi cho nó mọc răng tốt. Ngoài ra Vít D thì tớ cho nó uống từ lâu rồi mỗi ngày một giọt Infadin. Dạo này tóc nó hoàn toàn không bị rụng, bữa ăn nào tớ cũng cho vào 2 thìa dầu ăn dầu gấc VIO và dầu mè thay đổi hàng ngày.
    Thời kỳ trước tết nó ngủ ngon lắm, toàn ngủ một mạch đến sáng nhưng sau tết đến giờ đêm nó cứ lắc đầu rồi nó hay dậy. Mắt nhắm nhưng đầu và người cứ lăn trái, lăn phải, có lúc thì nó kêu ầm lên. Làm mẹ ngày đi làm mệt mỏi quá, bây giờ chẳng biết làm thế nào nữa. Mệt quá
    Eo ôi thế này thì bạn hỏi bác sỹ tiếp đi, giấc ngủ của bé quan trọng lắm đấy. Tớ thấy bs bảo cho bé uống luôn 1 liều cho 6 tháng tốt hơn là ngày nào cũng uống. Thương bé thế.

• 1,509 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi philubungbu05
    Mẹ cún Mimi ơi, như lơì mẹ cún nói thì bé Ốc nhà mình lúc ngủ cũng hay lắc đầu lắm, bé Ốc 2,5 tháng tuổi rồi, nhưng em thấy thóp của bé rất đầy đặn, không có những biểu hiện như mẹ cún nói (trừ lắc đầu), giờ bé đang bú sưã ngoài vì mẹ không có sưã, nếu đúng là thiếu can xi như mẹ cún nói thì bổ sung bằng cách nào vì bé nhà mình chưa ăn dặm mà? À quên bé nhà mình còn ra mồ hôi nhiều nưã.
    Cám ơn mẹ cún trước nhé!
    Sắp đến mùa hè rồi thì cố cho bé phơi nắng, phơi tay, phơi chân phơi lưng ra thôi nhé, không phải phơi mặt đâu (độ 10 - 15'/ngày thôi vào sáng sớm).

Mình cho bé An khám viện Dinh dưõng ở phố Y Éc Xanh lúc bé độ 5 tháng, nên mình cũng không rõ là độ 2,5 tháng thì nên làm gì. Bạn hỏi bác sỹ thêm đi

• 267 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Chị ơi, đừng lo lắng quá nhé!! Amélie nhà em cũng thế, hôm qua đi khám bác si, bác sĩ nói, đó là một giai đoạn trong sự phát triển của bé, nếu chị đã bổ sung vitamin D cho bé đầy đủ rồi, thì kg có gì phải lo lắng đâu,!!! Bé nhà em, xoay đầu qua lại mạnh lắm, em nhìn mà sốt ruột và lo lắng, nhựng sau đó thì ngủ lại ngon lành !!!
    • 264 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trộm vía trông cu Bi xinh xắn quá chị nhỉ! Bé nhà em vừa rồi đi tiêm chủng cân được 7,8 kg ( cả bỉm), dài thì em chưa đo bao giờ, hôm nay về thử đo xem cu cậu dài bao nhiêu. Nghe các chị nói về việc thiếu canxi làm em lo quá vì bé nhà em cũng hay ra nhiều mồ hôi lắm, đặc biệt là lúc ti mẹ. Lắc đầu thì thỉnh thoảng mới bị, xong lại ngủ ngon lành tiếp, những lúc đó thường là ngủ rất say.

Mà chỉ đến Viện dinh dưỡng khám mới biết là thiếu canxi thôi à các chị, hay là dựa trên các hiện tượng như Mecunmimi liệt kê rồi cho uống thêm vitamin D & canxi? Vì nhà em đến Yecxanh xa quá.
    • 264 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amelie
    Chị ơi, đừng lo lắng quá nhé!! Amélie nhà em cũng thế, hôm qua đi khám bác si, bác sĩ nói, đó là một giai đoạn trong sự phát triển của bé, nếu chị đã bổ sung vitamin D cho bé đầy đủ rồi, thì kg có gì phải lo lắng đâu,!!! Bé nhà em, xoay đầu qua lại mạnh lắm, em nhìn mà sốt ruột và lo lắng, nhựng sau đó thì ngủ lại ngon lành !!!
    Mẹ Amelie cho bé đi khám ở đâu vậy và bạn cho bé uống bổ sung vitamin D từ khi nào và liều lượng ntn chỉ cho mình biết với! Mình cảm ơn bạn nhiều!
    • 267 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Hiền Nhẫn
    Mẹ Amelie cho bé đi khám ở đâu vậy và bạn cho bé uống bổ sung vitamin D từ khi nào và liều lượng ntn chỉ cho mình biết với! Mình cảm ơn bạn nhiều!
    Em ở Pháp chị ah, bé nhà em lắc đầu mạnh lắm,làm trầy cả da mặt, nhựng bác sĩ nói kg có gì phải lo lắng cả, em cho bé uống Zymaduo 150 UI từ lúc mới sanh, là vitamin D3, ngày 4 giọt theo chỉ định bác sĩ, ở bên này kg ra ngoài được vì là mùa đông, uống Vít D nhự vậy, mà bác sĩ còn bảo là đủ rồi, bên mình cũng uống vitamin D, rồi còn có ánh nắng mặt trời nữa, nên em nghĩ, kg lo đâu!!!

Nếu em bé nhà chị, quay đi quay lại, rồi ngủ lại bình thường, thì kg sao cả đâu!!!
    • 264 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amelie
    Em ở Pháp chị ah, bé nhà em lắc đầu mạnh lắm,làm trầy cả da mặt, nhựng bác sĩ nói kg có gì phải lo lắng cả, em cho bé uống Zymaduo 150 UI từ lúc mới sanh, là vitamin D3, ngày 4 giọt theo chỉ định bác sĩ, ở bên này kg ra ngoài được vì là mùa đông, uống Vít D nhự vậy, mà bác sĩ còn bảo là đủ rồi, bên mình cũng uống vitamin D, rồi còn có ánh nắng mặt trời nữa, nên em nghĩ, kg lo đâu!!!

Nếu em bé nhà chị, quay đi quay lại, rồi ngủ lại bình thường, thì kg sao cả đâu!!!
    Cảm ơn Amelie nhiều nhé, nghe bạn nói thế mình cũng đỡ lo rồi. Có lẽ tạm thời mình sẽ bổ sung vitamin D cho bé bằng cách tắm nắng và cho dầu ăn vào bột. Vì từ khi ăn dặm đến giờ (hồi 5 tháng rưỡi) mình chưa cho bé ăn tí dầu ăn nào cả, tắm nắng thì chỉ toàn phơi mặt thôi chứ chưa hở lưng bao giờ.
    • 1,886 Bài viết

• 854 Được cảm ơn

To Hiền Nhẫn: Cu Bi nhà mình cũng được 7,8kg đấy. Lười ăn lắm, không chịu ti bình

To Amelie: Cảm ơn nhé. Hi vọng là nó bình thường như cậu nói.

To mecunmimi: Tớ thấy mọi người mang đi khám ở VDD đều nhận được kết quả con bị còi xương, nói chung tớ không tin lắm. Tớ khám ở viện Nhi thì Bs bảo không sao, nhưng mà mình vẫn lo lắng.

Đúng là nuôi con mới biết lòng cha mẹ. Chỉ mong chúng nó khoẻ mạnh, hay ăn chóng lớn là mình mừng thôi
    • 1,373 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Không riêng gì bé nhà chị đâu, bé Tuti nhà em đã 10 tháng rồi mà vẫn còn hiện tượng như vậy. Kể từ lúc cháu sinh ra (cháu sinh thiếu tháng) đến nay, cháu không lúc nào ngủ yên và bình thản cả. Em rất lo và cũng đã đưa cháu đi khám BS, họ cho rằng cháu bị thiếu calci nên thường xuyên có hiện tượng như thế. Chị có đưa bé đi khám hay tư vấn ở đâu chưa ạ? có phương pháp nào hay chị mách cho em với. Cám ơn chị nhiều
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2