• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé ít ngủ, ngủ không ngon giấc, mọi người khuyên uống siro an thần của trẻ.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.5K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 85 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình 2 tuổi, ngày chỉ ngủ khoảng 9 đến 9,5 tiếng. ngủ không say, mọi người khuyên dùng si ro an thần cho tre, có mẹ nào sử dụng chưa, có mẹ nào con biểu hiện giống con mình không/( con mình ăn tốt chơi tốt nhưng nhẹ cân, mới có 10,5 ccân thoi) giúp mình với......
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 208 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chị xem xem đêm bé có bị đói không ? con nhà em lúc trước cũng ngủ ít về đêm mà hay dậy kêu khóc, hóa ra là ăn đói nên ngủ ko yên đấy .
    • 85 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zế Xem bài viết
    chị xem xem đêm bé có bị đói không ? con nhà em lúc trước cũng ngủ ít về đêm mà hay dậy kêu khóc, hóa ra là ăn đói nên ngủ ko yên đấy .
    không con mình không đói.
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con mình cũng vậy, thỉnh thoảng có đợt ngủ ngon, rồi lại một đợt quấy khóc. Mình cũng chẳng biết nguyên nhân vì sao nữa? Bé được 14 tháng cũng rất nhẹ cân. Có lẽ m phải cho bé đi khám bsĩ xem sao, có thể bé thiếu chất j đó. Đợt m cho bé u vít tổng hợp thấy bé ngủ ngon hẳn
    • 176 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conyeucuabo Xem bài viết
    Con mình 2 tuổi, ngày chỉ ngủ khoảng 9 đến 9,5 tiếng. ngủ không say, mọi người khuyên dùng si ro an thần cho tre, có mẹ nào sử dụng chưa, có mẹ nào con biểu hiện giống con mình không/( con mình ăn tốt chơi tốt nhưng nhẹ cân, mới có 10,5 ccân thoi) giúp mình với......
    Con mình cũng có 1 thời gian như vậy, phải mang đến bác sỹ để hỏi. Bác sỹ kê cho uống an thần trẻ em trong vòng 1 tuần, thuốc của công ty dược Nam Hà, rẻ lắm. Bà bác sỹ bảo, nếu ko phải do đói, ngủ quấy, hay giật mình thì nên cho bé uống. Để lâu ko tốt cho sức khỏe của bé. Mình cũng cho uống thời gian ngắn thôi. Thấy bé ngủ được là thôi.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic, trẻ mà cho uống siro an thần thì sao mình thấy không yên tâm. Con mình cũng thế từ lúc mới sinh cho đến nay (nay được tròn 3 tuổi) cứ có đợt, đợt thì ngủ ngon mà đợt thì trằn trọc hay quấy! Nhưng cả nhà mình cứ để ý là hễ sau 1 đợt uống canxi (Loại lỏng trong ống thủy tinh màu trắng vị hơi chua chua - mình không nhớ tên chính xác - Hình như là calcium corbier thì phải) là bé ăn ngủ ngon và khá lên trông thấy! Cũng có BS nói là mỗi tháng cho muống 1 đợt (chừng 1 tuần) cũng được nhưng mình vẫn thấy ngài ngại vì uống canxi hoài thế có ảnh hưởng gì đến thận không??? Cho nên mình cũng không dám cho uống mỗi tháng đâu nhưng cứ hễ thấy bé khó ngủ là mình cho uống (vaìu tháng 1 đợt) thì bé sẽ khá ngay! Có mẹ nào cũng như thế không và uống canxi nhiều như thế mỗi tháng 1 lần thì có hại gì không nhỉ?
    • 144 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Con mình từ lúc nhỏ đã ngủ rất ít, bà bs tắm cho bé khuyên mình cho bé uống siro bé ho nhưng mình không cho uống vì sợ bé ngầy ngật. Hôm bé bị ho mình cho đi khám bs kê cho uống siro Dutosal thì từ hôm đó mình thấy bé ngủ thẳng giấc đêm, khi bé không uống siro nữa bé vẫn ngủ ngon.

:Rose: :Rose: :Rose: Mẹ yêu em bé Bin xíu xiu của mẹ:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi biRua Xem bài viết
    Con mình cũng có 1 thời gian như vậy, phải mang đến bác sỹ để hỏi. Bác sỹ kê cho uống an thần trẻ em trong vòng 1 tuần, thuốc của công ty dược Nam Hà, rẻ lắm. Bà bác sỹ bảo, nếu ko phải do đói, ngủ quấy, hay giật mình thì nên cho bé uống. Để lâu ko tốt cho sức khỏe của bé. Mình cũng cho uống thời gian ngắn thôi. Thấy bé ngủ được là thôi.
    Con nhà em (7months) thì thường xuyên ngủ không ngon giấc (giờ vẫn vậy). cũng vái tứ phương rồi đấy. quấy khóc, ngủ không ngon, bác sĩ đều kê cho canxi corbie đấy, dù bsi khám lâm sàng bảo là không còi xương đâu, nhưng vẫn kê cho uống canxi. ngoài ra, nếu quấy khóc thì cho uống thêm Phernegan (nhưng không được uống lâu quá 5 hôm)-em đọc hướng dẫn thì đây là thuốc chống dị ứng, nhưng có tác dụng an thần (kinh nghiệm bản thân cho thấy các bác sĩ Viện Nhi đều kê thuốc này cho bọn quấy khóc). mỗi đợt uống thì cũng thấy cải thiện được xíu. Hay chị cũng dùng thử xem.
    • 208 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ai-cha-cha Xem bài viết
    Con nhà em (7months) thì thường xuyên ngủ không ngon giấc (giờ vẫn vậy). cũng vái tứ phương rồi đấy. quấy khóc, ngủ không ngon, bác sĩ đều kê cho canxi corbie đấy, dù bsi khám lâm sàng bảo là không còi xương đâu, nhưng vẫn kê cho uống canxi. ngoài ra, nếu quấy khóc thì cho uống thêm Phernegan (nhưng không được uống lâu quá 5 hôm)-em đọc hướng dẫn thì đây là thuốc chống dị ứng, nhưng có tác dụng an thần (kinh nghiệm bản thân cho thấy các bác sĩ Viện Nhi đều kê thuốc này cho bọn quấy khóc). mỗi đợt uống thì cũng thấy cải thiện được xíu. Hay chị cũng dùng thử xem.
    Ôi bạn ơi sao bác sỹ lại cho uống thuốc phenergan trong khi không dị ứng nhỉ, nhất là với bé nhà bạn có 7 tháng. Vì mình cũng đọc hướng dẫn thấy nó đúng là có tác dụng an thần nhưng sẽ có ảnh hưởng đến các cơ quan khác . Cứ hình dung như mình uống các thuốc cảm cúm ý, buồn ngủ rũ rưỡi ra , có thể chợp mặt đươcj 1 llúc để quên cơn cúm nhưng mà đầu óc mụ mị lắm .
    Hơn nữa mình đọc được cái này . link đây : http://www1.dantri.com.vn/suckhoe/My.../12/212188.vip
    --------

Mỹ: Khuyến cáo về thuốc trị sổ mũi và nghẹt mũi cho trẻ nhỏ
    (Dân trí) - Các chuyên gia y tế Mỹ khuyến cáo tới các bậc cha mẹ và các bác sĩ rằng thuốc kháng histamine Phenergan (dạng viên nén, viên đạn, dạng nước, dạng thuốc tiêm) là chống chỉ định đối với trẻ dưới hai năm tuổi.
    Cục Quản lý Thuốc và Thực phẩm Mỹ (FDA) cảnh báo thuốc Phenergan có thể gây các vấn để nghiêm trọng về hô hấp ở trẻ lứa tuổi này và có thể dẫn đến tử vong. Ngoài ra, một lý do nữa không nên dùng Phenergan ở trẻ em là các tác dụng phụ như buồn ngủ, uể oải, huyết áp thay đổi và dị ứng da.

Thuốc Phenergan thường dùng để điều trị các dấu hiệu và triệu chứng của dị ứng như sổ mũi và nghẹt mũi. Thuốc này còn dùng để chữa dị ứng da như da bị sứng tấy, ngứa ngáy.

Khuyến cáo trên có nghĩa là thuốc Phenergan không an toàn cho trẻ dưới 2 tuổi. Do vậy, trong trường hợp nếu trẻ cần đến thuốc kháng histamine, bạn hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ để có sự lựa chọn tốt nhất cho sức khỏe của bé nhé.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vâng, thì em cũng có thắc mắc là sao lại cho uống thuốc chống dị ứng. Nhưng mà các bác sĩ đều kê vậy. 3 lần, 3 bác sĩ khác nhau (đều ở Viện Nhi) đều kê cho bé nhà em uống thuốc này, mà lần sớm nhất là khi bé mới được có 1.5 tháng thôi đấy.
    Cũng có một bác sĩ nhi (Viện PSHN) kê cho uống thuốc Đô rê mi (là thuốc an thần cho trẻ sơ sinh). Em nghĩ có lẽ thuốc này phù hợp hơn.
    Nhưng cách tốt nhất là chị đưa cháu đi bác sĩ khám, vì có nhiều nguyên nhân dẫn đến trẻ khó ngủ buổi đêm.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

kíu em vói.chích bông nhà em mấy hôm nay đêm nào cũng hờn, phải bế rong trong nhà mới chịu, ngủ không sâu giấc.em met mỏi quá.bé nhà em mới được 3 tháng.
    • 301 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Minh nghĩ nên hạn chế dùng các loại thuốc an thần cho con. Ngày xưa trẻ con ngủ kém thuờng được khuyên dùng thần sa mua ỏ các hiệu thuốc bắc. Nhưng thần sa dùng nhiều ảnh hưởng đến thần kinh nên bây giờ khong ai dùng nữa. Now mình nghĩ các mẹ nên đưa con di khám xem có phải con khó ngủ, trằn trọc do còi xương không để bổ sung canxi và vit D. Các mẹ có thể xay hạt sen vào bột cho con, vừa bổ, vừa mát lại vừa an thần. Trước đây con mình ngủ cũng kém lắm, không lớn đuợc. MÌnh làm vậy thấy rất hiệu quả.
    • 242 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chị đã cho con tắm nắng đủ chưa. Con em (6 tháng) đêm ngủ thẳng từ 9pm đến 7am. Ngày nào cũng tắm nắng 20-30 phút. Hôm nào ko được tắm nắng là trằn trọc ngay.
    • 201 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Con gái mình giờ được 21 tháng, ngủ cũng ít lắm khoảng 10-12h/ngày là cùng, chẳng mấy khi ngủ được một mạch đến sáng cả. Bình thường đêm dậy quấy và khóc một vài lần rồi mới chịu ngủ tiếp, cứ bắt mẹ xoa tay, xoa bụng, xoa chân,.. hic hic... bé nhiều lúc làm mình mệt kinh khủng. Đến khám bác sĩ của bé thì họ bảo không sao, nếu nó khóc nhiều quá thì cho uống 1 liều Dolipran (một loại paracetamon siro), nhưng mình không dám cho uống vì loại thuốc này dùng để chữa sốt, đau và bản thân nó chứa thuốc an thần bên trong, sợ dùng nhiều ảnh hưởng đến sự phát triển của thần kinh của bé nữa. Mình nghĩ các mẹ nên hạn chế thuốc ks có chứa thuốc an thần bên trong, còn hạt sen và gì gì nữa mình cũng đã thử rồi mà chẳng thấy hiệu quả gì cả. Mình cũng đang tim hiểu về vấn đề này mà vẫn chưa tìm ra câu trả lời, mà ở nhà cũng có nhiều bé giống con mình nhỉ.
    • 543 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Theo mình thì chẳng nên cho bé uống thuốc an thần và phêngan, bởi vì bé còn quá nhỏ. Người lớn mà muốn uống thuốc an thần bác sỹ còn phải cân nhắc rất nhiều. Lúc trước bé mình 2 tháng cũng khóc quấy bác sỹ của kê phernegan nhưng bé uống vào ngủ li bì tội nghiệp lắm.

Theo kinh nghiệm của mình, trẻ em càng lớn thì hệ xương phát triển nên rất thiếu canxi, nhưng muốn tổng hợp được can xi thì phải có Vitamin D. Chính vì vậy, các bạn nên xem xét xem con mình có được tắm nắng đầy đủ không ?. Vitamin D trong sữa và thức ăn rất ít. Nên cần được phơi nắng để có vitamin D để tổng hợp can xi. Khi phơi cần không cho bé mặc quần áo phơi từ 15-30 phúc vào trước 9h. Mỗi buổi sáng trước khi đi phơi nắng cho bé uống một ống can xi dành cho trẻ em (calcium corbie hay tonicalcium)

Bé nhà mình lúc nhỏ bú ngoan và ngủ giỏi mau lớn, bình quân 1 tháng tăng 1-1.5kg, nhưng do nó phát triển như vậy thì thiếu hụt một lượng lớn can xi mà mình không biết và ỷ y nên không cho bé tắm nắng và bổ sung can xi gì cả. Đến lúc bé 4 tháng, bé khóc quấy ngày đêm, vặn mình, và biếng ăn. Bình thường bú 100 mil/ lần, hai tiếng bú một lần, còn lúc này, một lần bú 30-40ml ma khóc quấy, không chịu bú, không tăng gr nào. Mình đọc sách và quyết định đưa bé tắm nắng mỗi ngày 30 phút và uống can xi, bây giờ bé ăn ngon và ngủ yên rồi, mình mừng lắm. Mới cho con tắm nắng được một tuần thấy khả quan lắm.

Hy vọng kinh nghiệm trên bổ ích cho các bạn
    • 314 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Con mình 4,5 tháng. Ngày nào cũng tắm nắng 20 phút mà sao cũng không ngủ ngon nhỉ. Ban ngày thì ngủ khoang 4 giấc, mỗi giấc chừng nửa tiếng. Còn ban đêm thì "trằn trọc băn khoăn giấc chẳng lành", có nhiều hôm nó như bị uống thuốc lắc, cứ lắc đầu hoài, và trở người qua lại suốt và mồ hôi nhiều nữa. Lắm lúc nhìn con ngủ mà mẹ xót chảy nước mắt :-((. Đã vậy đêm nào cũng phải bú 2 cữ. Mình đã làm đủ mọi cách như mọi người hướng dẫn mà bé vẫn không ngủ ngon. Đợi bé qua 6 tháng chắc mình cũng đi bác sĩ để bác sĩ tư vấn cho bé siro an thần để uống chứ con còn nhỏ mình không dám cho uống.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy hôm nay thằng bé nhà mình toàn quấy khóc về đêm thôi. Vậy là theo các bố mẹ là cháu nó thiếu canxi à? Cháu nhà minh 8 tháng rồi mà vẫn chưa mọc cái răng nào cả vậy có fải do thiếu canxi không? Lần trước cháu bị ho fải tiêm nhiều thuốc kháng sinh và bác sĩ cùng kê đơn cho thuốc Zedcal nghe nói bổ sung canxi. Những hôm trời nắng ráo buổi sáng bà nội vẫn đưa cháu ra ngoài tắm nắng. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm nào hay chỉ giúp mẹ Tít với!!!:Sad:
    • 543 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Gởi mẹ Vitamin c và mẹ hanhanh

Theo hai mẹ kể như thế chắc chắn em bé bị thiếu can xi rùi. Trong bài viết mình mình có đề cập không chỉ tắm nắng mà phải bổ sung thêm can xi nữa. Con mình lúc trước vặn mình răn rắt, rên suốt cả đêm, khóc quấy, mỗi lần bú trán và đầu đổ mồ hôi đầm đìa, lưng thì lúc nào cũng ướt (đổ mồ hôi trộm), mình phải thường xuyên lót 2-3 khăn sữa ở lưng bé để tránh áo ướt làm bé nhiễm lạnh và còn rụng tóc nữa chứ.

Mình phải cho uống can xi thường xuyên đấy, Con mình bị thiếu men G6PD nên không uống được calcium corbie và tonicalcium, nên mình chỉ cho uống ostram. Nếu như con bạn, bạn có thể cho uống như sau (bác sỹ khuyên mình như thế) :
    Sáng : uống 1 ống can xi (hai loại trên, loại nào cũng được)
    Sau đó mới đem trẻ ra tắm nắng, trưa uống thêm một ống nữa.

Uống liên tục 10 ngày thì ngưng, sau đó tháng sau lại uống tiếp nếu thấy con vẫn còn triệu chứng đó

Lúc trước mình vẫn thường bổ sung can xi cho con, nhưng không dẫn bé tắm nắng nên bé vẫn biếng ăn và khóc quấy, nhưng dạo này sáng nào bà nội bé cũng dẩn ra tắm nắng và chơi đùa ở công viên 30-40 phút mới về, bé về là uống nước bú 120 ml sữa và đánh liền một giấc 3 tiếng đồng hồ, tối ngủ cũng ngoan lắm, nhưng mình vẫn canh giờ cho bé bú để bé không đói mà thức giấc, mỗi đêm bé bú hai lần , một lần khoảng 1-2 giờ sáng, cữ hai khoảng 4-5 giờ sáng, bé vừa bú vừa ngủ. àh, dạo này mồ hôi đầu và trán không có nữa, lưng thì vẫn đổ mồ hôi nhưng ít hơn lúc trước nhiều.

Các mẹ thử xem nhưng phải kiên nhẫn nhé
    • 567 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Bé nhà em 9,5 tháng , đã mọc 4 cái răng rồi . Không biết có bị thiếu canxi không , mà đêm nào cũng dậy đến vài lần . Bé chỉ ngủ ngoan từ 10 - 2 giờ , còn sau đó thì cứ lăn lộn , ngọ ngậy hoài , mặc dù mắt vẫn nhắm . Đêm bú 2 lần , bú xong ngủ yên một tí , xong lại vặn người , uốn éo đủ cả . Hồi 5-6 tháng , bé cũng thỉnh thoảng có hôm ngủ thẳng đến sáng . Nhưng giờ thì , chẳng bao giờ . Cũng bị ra mồ hôi trộm , ở đầu . Lâu lắm lắm rồi em không được ngủ 1 giấc trọn vẹn . Em có nói với một vài người , hỏi làm sao ? thì họ bảo trẻ con đứa nào trả vậy , chờ đến khi nó ngoài 1 tuổi , hay lớn hơn tí nữa thì mới ngủ ngoan được . Nhưng em thấy nhiều mẹ có con ngủ đươc thẳng giấc , mặc dù vẫn còn ít tháng . Quả thật nhiều lúc mệt mỏi vì thiếu ngủ lắm các mẹ à . Có lẽ từ mai em sẽ cho con phơi nắng nhiều hơn , mong sao tình hình cải thiện .Mà phơi nắng buổi chiều thì từ khoảng mấy giờ trở đi là tốt nhất hả các mẹ ??????
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cún nhà mình cũng ngủ chán quá, mình đang rất lo lắng vì không biết là làm sao nữa. mình cũng đã cho bé đi khám bác sỹ và kết luận là còi xương loại 1 và đã bổ sung canxi + D3 nhưng tình hình là vẫn chảng thay đổi gì cả.
    lịch ngủ của bé ban ngày có 2 giấc mỗi giấc được hơn 1 tiếng, ban đêm ngủ thì lăn lộn và rất hay tỉnh giấc, tình trạng này đã kéo dài đcj mấy tháng, mình không biết pải làm thế nào bây giờ, mong các mẹ có cùng cảnh ngộ giúp mình với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2