Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh trẻ em

Bé ị có dính máu/ bé đi ngoài ra máu

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 47.6K Lượt đọc
  • 188 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 961 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bé nhà mình 4 tuổi bị đi cầu ra máu tươi mà phân vẫn bình thường (thành khuôn nhưng bé không phải rặn). Bé cũng không kêu đau đít hay đau bụng gì cả, ăn uống bình thường. Có ai có kinh nghiệm gì không? Mình mới hỏi bsĩ 1088 nói theo dõi thêm. Mình hỏi bsĩ có phải là trĩ không thì ông ấy quát lên: Bé thì trĩ gì mà trĩ. Sao bsĩ cứ thích quát thế nhỉ. :evil: Tức quá đi mất.

• 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bạn tham khảo đoạn này xem nhé, mình lấy bên mục Sức khỏe của WTT đấy :
    Phân có máu: Nếu bạn thấy tã hay trong bô của cháu bé có máu, hoặc rõ hơn là có máu chảy ở hậu môn của cháu bé ra, cần phải đưa cháu tới bác sĩ ngay. Nên giữ tã lại và lấy một ít phân trong bô vào một lọ nhỏ đã rửa sạch, mang tới bệnh viện để làm xét nghiệm.
    Nếu cháu bé vẫn khỏe bình thường, không sốt thì trong đoạn trực tràng có thể có một cục thịt thừa (pô-líp). Bác sĩ sẽ giải quyết bằng một cuộc phẫu thuật nhỏ.
    Việc lấy nhiệt độ cho cháu bé bằng đường hậu môn cũng có khi làm trực tràng bị thương nhẹ (dù nhiệt kế không bị vỡ). Vết thương như vậy cũng mau lành.
    Ngoài ra còn có các nguyên nhân khác như: cháu bé đi táo, đi tướt làm ruột bị tổn thương nhẹ. Trường hợp này, phải chữa bệnh táo hay đi tướt.
    Một khả năng nữa cũng có thể xảy ra là cháu bị lồng ruột.

Mong rằng không có vấn đề gì nghiêm trọng với con bạn cả.

• 996 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

Bé nhà mình vẫn đều đều ị ngày 1 lần, nhưng phải rặn và thỉnh thỏang mỗi lần có dính máu (chắc do dặn giữ quá ), thương lắm.
    Mình cũng cho ăn rau và uống nước nhiều: cam, nho, nước lọc...
    Các bạn có biết cách nào khắc phục chỉ giúp mình với? Cảm ơn nhiều nhiều.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM

• 1,952 Bài viết

• 4,492 Được cảm ơn

mẹ Nhocty ơi, mua nước mận về pha cho bé uống xem sao... Mua ở mấy cưả hàng bán đồ ăn Tây đó (ví dụ như trên đường hàm Nghi, sát bên chỗ Bánh mì Như Lan đó), hiệu Ligo, khoảng 30K 1 chai to đùng!!!
    TM nhà mình mấy hôm trước cũng có vẻ bón bón, uống nước mận vào là thấy hiệu quả ngay. TM ko thích uống nước nên mình pha 1 hũ yaourt với 2 thià canh nước mận cho cu cậu ăn.

Nếu bé ị khó khăn quá, bạn có thể mua xiranh tiêm thuốc về, bỏ kim tiêm đi, dùng xiranh bơm một ít nước ấm (khoảng 10ml) vào hậu môn bé cho mềm phân, cho đỡ đau đít bé khi rặn.

Chúc nhocty đi ị dễ dàng nhé... thương quá à...

• 996 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

thank-iu mẹ Tí mầm nhé, chiều nay sẽ ghé mua đấy. Đúng là tình thương mên thương ghê.

• 3,802 Bài viết

• 6,335 Được cảm ơn

Nếu bé ị táo lắm thì hãy dùng phương án bơm đít. bạn cũng nên kiểm tra xem máu dính trong phân bé có màu thế nào (thâm đen, lờ lờ hay đỏ tươi), chỉ bám chút xíu bên ngoài hay lẫn trong phân. Nếu máu tươi, bám ngoài thì nhiều khả năng do sứt chút xíu ở hậu môn. Nhưng máu lẫn trong phân dù màu gì cũng nguy hiểm, phải đưa mẫu phân đi xét nghiệm và cho bé đi khám.

Bé táo bón thì bạn có thể cho bé uống thêm nhiều nước, ăn khoai lang, ăn các loại quả khô (mận, nho). Nếu bé chưa nhai được bạn có thể ngâm quả trong nước ấm đến mềm và xay ra cho bé. Tạm thời bạn nên dừng các món bổ dưỡng như bí ngô, cà rốt, chuối vì những thứ đó có thể làm bé táo hơn.
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/

• hnm
    • 11 năm
    • 1,293 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Bơm thụt cho bé là biện pháp cuối cùng khi không còn cách gì sau khi đã điều chỉnh khẩu phần ăn của bé rồi.
    Bạn có thể mua sữa dành cho trẻ bị táo bón để cho bé uống tạm 1 thời gian thay cho sữa công thức bé đang dùng bây giờ.
    Trong DD này mọi người cũng đã bàn rất nhiều cách cải thiện tình hình táo bón của bé. Bạn chịu khó tìm lại mấy topic cũ đọc cũng có nhiều thông tin lắm

• 996 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

tks mẹ kiki và mẹ Huệ nhé. Mình sẽ làm theo hướng dẫn của các bạn.

• 651 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nhocty ơi, có 1 dạo bé Tí nị nhà em táo kinh khủng, em phải bơm đít cho bé vì để bé rặn khó khóc la um sùm tội quá. Sau này lúc bé ăn dặm em cho bé ăn cháo với vài lá rau mồng tơi hay 1 lát khoai lang. Sữa thì đổi đủ thứ cuối cùng [phát hiện uống gì cũng được và pha chung với Perlacgon. Hết táo luôn.

Tham khảo thêm thông tin này nhé trong topic gì? đoán bệnh bằng quan sát bé đi ị , em quên đường link nhưng có copy lại nội dung:
    - Khi phân cứng táo bón, lượng ít, mặt ngoài có nhầy hoặc máu là táo bón. CÓ thể do ăn quá nhiều protein và canxi. Có thể cho ăn tăng cháo ngũ cốc, nước rau xanh, trái cây nghiền nát (để cả xơ sợi của nó) hoặc uống kèm nước hoa kim ngân. Nếu trẻ bị táo bón nặng có thể cho uống 60-7ml mật ong ( chỉ với trẻ 1 tuổi trở lên) hoặc 5-10ml dầu vừng, dầu lạc đã nấu chín để nguội là được.
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)

• 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Ngoài nguyên nhân ị táo mà các mẹ nói rất kỹ rồi , thì mẹ NHOCTY cũng nên kiểm tra theo hướng bé có bị u polip gi gì đó (chăng hiểu có đúng không) dạng một cục thịt thừa bé bé trong đường bài tiết. Rất nhiều trường hợp bé đi ngoài dính máu là do nguyên nhân này, do tổn thương cơ học thôi, và chỉ cần một tiểu phẫu nhỏ xử lý cái anh chàng thừa ra là OK.

Túm lại mẹ NHOCTY nên đưa bé đi khám, thay đổi chể độ ăn, và đừng lo lắng qua.