• 0 Lượt chia sẻ
  • 181K Lượt đọc
  • 849 Trả lời

38 Người đang theo dõi

• 251 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Me giang river a,
    Lo biết bé nhà bạn được mấy tháng rồi. Bé nhà mình đợt vừa rồi cũng bị ho và sổ mũi. Mình đi khám BS cũng cho uống ceclor được 3 ngày không đỡ thì khám lại. BS bảo là từ viêm họng đã chuyển sang viêm phế quản rồi. Bé ho rất nhiều và có nhiều đờm. Sau đó mình phải cho bé tiêm 4 ngày va sau đó uống kháng sinh 2 ngày nữa. Mình khám BS Đạt ở viện Nhi đấy. Bé nhà mình được 4.5 tháng lúc đó. BS bảo phải tiêm vì nếu không bệnh sẽ chuyển biến rất nhanh vào viêm phổi.
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gà mèo
    Có thể là viêm phế quản rồi đấy mẹ nó ạ.
    Gà nhà tớ cũng bị như vậy rồi. Không ăn được vì cứ cho thì vào mồm là ho, trớ hết. Cả đêm không ngủ vì ho.
    Mẹ nó cho đi khám lại ngay đi, uồng thuốc nửa ngày là đỡ ngay
    me nó cho bé uống thuốc gì đấy? e đưa Cún nhà e đi khám nhưng mà có thấy đỡ đâu? hay là ko hợp thuốc ah?
    may mắn ơi, hãy đến bên em một lần nữa đi ..............................
    • 836 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thế này ạ. Con tớ uống Ceclo 5 ngày thì đã ổn rồi.. Nghĩa là đã khỏi hẳn. Đến ngày thứ 5 đưa đi check up lại thì thấy tai mũi họng kg viêm nữa. Chưa kịp thở phào nhẹ nhõm thì ngày hôm sau tự dưng sổ mũi kèm ho. Lại đưa đi khám lần nữa thì bảo đấy là di chứng của viêm họng cấp. Nghĩa là có đờm. Sau này hỏi 1 số bs nữa thì cũng được confirm là viêm phế quản sẽ có giai đoạn sau hồi phục là viêm long (hiểu nôm na là long đờm). Chỉ cần uống thuốc long đờm & chống viêm là OK. Dưng mà uống mãi chẳng ăn thua. Trưa nay, lúc về nhà lại hơi hâm hấp sốt. Phải cho đi khám thôi.
    Còn bs Đạt, mình đã từng mời về khám khi bé chơm bị. Bs bảo chẳng sao, cho uống Ameflu + nhỏ Otrivin (ngày 3 lần) liên tục trong 10 ngày (thế này mình đã nghi vì Otrivin max. chỉ được nhỏ 2 lần/ngày và tối đa trong vòng 7 ngày là phải dừng). Đến lúc sốt quá, cho bé đi khám ở bs Hoa - Stpaul thì đã thành viêm họng cấp, phải dùng Ceclo
    Chiều nay cho đi khám chỗ chú Thắng xem thế nào. Tình hình sẽ báo cáo cả nhà.
    Trưa nay về lại hâm hấp sốt: 37.8o. Trộm vía ăn kg bị oẹ nhưng tiếng ho vẫn còn nhiều đờm lắm
    • 131 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trong lúc thời tiết chuyển mùa như thế này các bé hay bị nhiễm lạnh do độ ẩm cao cộng với khí lạnh của tiết thu. Để phòng ngừa việc nhiễm đường hô hấp trên thì mình thường chú ý xịt nước muối biển ngay từ khi bé có dấu hiệu hắt hơi sổ nước mũi trong đồng thời khi tắm cho bé mình cho nửa chén rượu gừng (chén trà) vào trong nước tắm để ngăn ngừa việc nhiễm lạnh (vì trẻ con rất dễ bị lạnh).
    Khi bé đã bị ho và chảy nước mũi nhiều thì ngoài việc xịt mũi và hút mũi cho bé thì các mẹ có thể xông hơi bồ kết với than củi cũng giúp giảm việc ra mồ hôi lạnh . Nếu bé hay bị ra mồ hôi lạnh nhiều ở lưng, hai bả vai, ngực , đầu nóng, sốt cao, chân tay lạnh và tím tái thì việc xông bằng hơi bồ kết có thể giảm sốt và giảm việc ra mồ hôi lạnh
    Vài kinh nghiệm với bé nhà mình gửi các mẹ tham khảo.
    Mẹ vui là mẹ rất vui khi con học được nhiều điều hay
    Mẹ vui là mẹ rất vui khi mỗi ngày con thêm khôn lớn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 666 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatuyen
    me nó cho bé uống thuốc gì đấy? e đưa Cún nhà e đi khám nhưng mà có thấy đỡ đâu? hay là ko hợp thuốc ah?
    Gà nhà tớ uống Ceclor (hỗn dịch), Celesten, Atussin, nhỏ mũi Nemydexan

Lúc đầu gà chỉ hắt hơi, sổ mũi -> đi khám ngay, uống kháng sinh Amoxilin....đựoc 2 ngày thì Viêm phế quản -> khám BS Thông
    Tớ cảm thấy gà hợp với BS Thông lắm :1:
    • 666 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Sau 5 ngày gà đỡ ho nhiều, tớ cho uống thuốc long đờm của ông Lang Xì tiếp 3 ngày là khỏi hẳn.

Dùng Atussin không ăn thua, chỉ có thuốc Nam (hay Bắc cũng không rõ) là có hiệu quả thôi
    • 52 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ nào có con ho vào ban đêm+ nôn trớ, mình xin chia sẻ kinh nghiệm của mình nè. Cho bé uống thuốc Siro Theralene (1/2 muổng cafe) trước khi ngủ là ok, ban ngày thì không uống này, chỉ uống thuốc chữa ho, thuốc này là khống chế các cơn ho, chứ không chưa ho được đâu nhé.
    A`, có mẹ nào dùng thuốc của chị Giang (thuốc ở Quảng Ninh ý), mình nghe mấy mẹ nói thuốc này hiệu quả lắm, nhưng mình muốn biết thuốc này có trị sổ mũi không? bé nhà mình sổ mũi xanh nhiều lắm.
    Chúc các bé mau khoẻ, các mẹ hết stress
    đã có 1 ly cafe thật đắng, chỉ cần có thêm một tinh thần sáng suốt
    • 58 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

To giangiver: em ơi nghe em kể mà hoàn cảnh y hệt chị, thực ra là cháu vẫn đang bị viêm em ạ, phải bền bỉ.Chị cho em số của bác sỹ Dũng-Nhi Bạch Mai, hiệu nghiệm vô cùng, em thử xem nhé.Hic thương các con quá.Dũng: 0903.261.882

• 84 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ gà mèo ơi, ông Lang xì ở đâu đấy, bạn cho mình địa chỉ với nhé. Con mình mấy hôm trước cũng ho, sốt mình cho uống kháng sinh (mình quền mất tên rồi) và nhỏ attusin đến hôm nay là ngày thứ 5. Tình hình llà đã đỡ sốt,ho cũng không nhiều nhưng mỗi lần ho cảm thấy trong cổ có vẻ nhiều đờm lắm, mũi hút rra cả trắng lẫn xanh. Sáng nay, ăn sữa trớ ọc hết cả ra, lại phải cho ăn lại, nhưng chỉ ăn được một ít. Đọc tình hình của các bé, mình lấy lo quá, có gì giúp mình với nhé.
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gà mèo
    Gà nhà tớ uống Ceclor (hỗn dịch), Celesten, Atussin, nhỏ mũi Nemydexan

Lúc đầu gà chỉ hắt hơi, sổ mũi -> đi khám ngay, uống kháng sinh Amoxilin....đựoc 2 ngày thì Viêm phế quản -> khám BS Thông
    Tớ cảm thấy gà hợp với BS Thông lắm :1:
    e cũng đi khám BS Thông đây, uống KS Keflor 2 ngày ko đỡ, chuyển sang loại KS androxyl hôm nay là ngày thứ 2 mà cũng vẫn chưa đỡ, vẫn ho nhiều quá ah, e đang sốt hết cả ruột đây.hhuuuu
    • 666 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Ông Lang Xì ở Quảng Ninh cơ, minh không có địa chỉ ở đây
    Mai mình gửi nhé

Mình cũng biết thông tin qua mẹ Bò bê. Mọi người cũng nhờ mẹ Bò bê mua hộ.
    May mắn là chồng mình thỉnh thoảng đi công tác Quảng Ninh nên cũng có thuốc thường xuyên
    • 310 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Vũ Minh Châu
    To giangiver: em ơi nghe em kể mà hoàn cảnh y hệt chị, thực ra là cháu vẫn đang bị viêm em ạ, phải bền bỉ.Chị cho em số của bác sỹ Dũng-Nhi Bạch Mai, hiệu nghiệm vô cùng, em thử xem nhé.Hic thương các con quá.Dũng: 0903.261.882
    Chị ơi cho em hỏi Bs Dũng này có khám ở nhà không và khám vào lúc nào? Con nhà em đã qua đợt sốt đến cả tuần rồi, thuốc uống hết liều rồi nhưng sao vẫn cứ ho và có đờm mãi không thôi. Em muốn tìm Bs để chữa dứt đi cho con.
    Đến trường ngoan con nhé! Mẹ yêu Cún Tít nhất trên đời!:LoveStruc:
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

bé nhà e ho quá, hôm qua bà chị chồng sang chơi, thấy cháu ho quá lièn cho ưóng kS neworawl, có mẹ nào đã cho con uống ks loại này chưa? Cún nhà e trộm viá ưóng vào là đỡ ho hơn. ko biét đây có phải là loại KS năng nữa ko hả các mẹ. Có mẹ nào đã cho con uống loại này thì cho e biét với nhé. Cún nhà e 3 hôm trưóc toàn ho khan, hôm nay chuyển sang ho có đờm.
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CUNTIT
    Chị ơi cho em hỏi Bs Dũng này có khám ở nhà không và khám vào lúc nào? Con nhà em đã qua đợt sốt đến cả tuần rồi, thuốc uống hết liều rồi nhưng sao vẫn cứ ho và có đờm mãi không thôi. Em muốn tìm Bs để chữa dứt đi cho con.
    Mình có kinh nghiệm này, kể cả khi các bé đã uống hết liều thuốc như BS đã kê, nếu bé dừng sốt hoan toàn nhưng vẫn còn ho và có đờm, nước mũi thì mẹ bé nên tiếp tục:
    - cho uống thuốc long/tan đờm thêm 3 ngày nữa, loại mà mình thấy ổn nhất là Mucomyst, Exomuc, Acemuc (tùy theo tuổi của bé để có liều thích hợp nhé)
    - nhỏ mũi và hút mũi triệt để bằng nước muối 0,9%, mỗi lần nhỏ-hút mình thường dùng đến 2 lọ nước muối đấy (hút bằng xi lanh hoặc dụng cụ hút mũi chuyên dụng).
    Bởi vì: nếu còn đờm thì bé tiếp tục ho (là 1 cách để tống đờm ra), nếu còn nước mũi chảy xuống họng thì bé cũng vẫn ngứa họng và vẫn ho.
    Thêm nữa: chọn lúc bé đói, cho bé uống một ít nước ấm, đặt bé nằm sấp đầu hơi chúc xuống, khum bàn tay vỗ đều vào sau lưng (giữa 2 xương bả vai ấy) để bé có thể nôn được đờm ra dễ dàng hơn.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 137 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyhn78
    mẹ gà mèo ơi, ông Lang xì ở đâu đấy, bạn cho mình địa chỉ với nhé. Con mình mấy hôm trước cũng ho, sốt mình cho uống kháng sinh (mình quền mất tên rồi) và nhỏ attusin đến hôm nay là ngày thứ 5. Tình hình llà đã đỡ sốt,ho cũng không nhiều nhưng mỗi lần ho cảm thấy trong cổ có vẻ nhiều đờm lắm, mũi hút rra cả trắng lẫn xanh. Sáng nay, ăn sữa trớ ọc hết cả ra, lại phải cho ăn lại, nhưng chỉ ăn được một ít. Đọc tình hình của các bé, mình lấy lo quá, có gì giúp mình với nhé.
    theo mình thì bé càng trớ ra nhiều càng tốt vì chỉ có mỗi con đường đó thì bé mới tống khứ được đờm ra ngoài thôi. Mỗi lần bé trớ ra bạn cứ kiểm tra mà xem rất nhiều đờm nhầy. Bé trớ hết xong bạn cho bé nghỉ ngơi uống nước súc miệng rồi cho ăn tiếp. tất nhiên là mình sẽ vất vả hơn nhưng như thế bé mới hết được đờm, vì bé đã biết khạc đờm ra như người lớn đâu.Nhớ chịu khó vỗ hai bên đằng sau vai bé, nhất là vào buối tối khi đi ngủ sáng ra sẽ ra nhiều đờm lắm.
    • 836 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Tình hình thế này ạ. Cả ngày hôm qua Bun sốt kg cao. Khoảng 37.3-37.8o. ăn kg nôn. Nhưng em cứ cẩn thận, cho đi khám chú Thắng. Mẹ con phục kích nhà chú từ lúc 5pm (vì nghe bảo đến 5:30pm thì đông lắm. Mà quả tình đúng thế thật, Bun khám thứ tư, sau đấy là các mẹ ùn ùn cho con đến khám, đông chật nhà)
    Chú bảo viêm phế quản lại rồi. Lại uống KS Cifex, long đờm Brochom, nhỏ mũi nemydexan. Híc.... Khổ thân thằng bé, người đã như cái que (xút mất 1.5kg thịt) giờ lại tương KS. Chú cứ phân vân giữa Zinnat và Cifex. Cuối cùng bảo là Bun chưa uống KS bao giờ, dùng Cifex trước đã, 3 ngày sau tái khám, nếu hợp thuốc thì dùng tiếp cho đủ liều, nếu không thì phải đổi sang Zinnat hoặc tiêm
    Đêm qua sốt hừng hực 38.5o. Mẹ đút eferagan mà vẫn kg hạ sốt ngay. Sốt lên đến 39o rồi mới giảm từ từ. Cả đêm con nằm sốt li bì, môi khô rang. Mẹ phải đút từng muỗng nước, lau người, thay quần áo. Túm lại là chẳng ngủ được gì, cứ phải sờ vào người nó mới yên tâm.
    ah, theralene bị cấm chỉ định cho bé đấy các mẹ. Thuốc đấy có an thần mạng, kg dùng cho các be nhỏ đâu. Nhà em cũng tậu 1 lọ, mà chẳng dám dùng. Mấy bs đều nghiêm cấm nên cũng sợ
    • 481 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các bé mà bị làm sao một chút thôi là các mẹ không thiết gì nữa rồi, nhà em có hai bé, một 27th, một 6th. Em có một chút kinh nghiệm nhỏ cho các mẹ nhé:
    Gấu anh nhà em toàn khám BS.TS Võ Văn Khoa (Viện nhi) nhà ở Huỳnh thúc Kháng cũng được nhưng có một lần gần đây đi khám, bs vừa say rượu vừa khám cho con, bs bảo con em bị viêm amidan cấp phát bây giờ phải tiêm vì đang uống KS mà vẫn viêm, em hoảng quá đi mua thuốc cho con nhưng hiệu thuốc không bán vì thuốc đấy không bán rộng rãi, may quá. Về nhà bố mẹ gọi điện khắp noi và hỏi được ĐC nhà BS Dũng nhi, đi khám thì bác bảo con chỉ bị sốt siêu vi thôi amidan không sao chỉ uống ameflu thế là 3 ngày sau con khỏi, thế đấy các mẹ ạ từ sau em cạch không dám qua bs khoa nữa, các mẹ đi khám cho con nhớ cẩn thận nhé. Em cho bé khám bác Dũng nhi Bạch mai được đấy.
    Còn các con mà bị ho thì thường lúc ho nhiều, trớ nhiều là gần khỏi, vì đây là lúc tống đờm ra khỏi họng, các con phải ho 5-7 ngày thì khỏi, dùng MUCOMYST long đờm cũng tốt. Các mẹ chịu khó chăm con trong mùa này vì bé rất dễ bị, Gấu em nhà em cũng đang sổ mũi và ho đây. Mệt qúa các mẹ ạ, chiêè nay cho con đi BS Dũng thôi.
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangiver
    Tình hình thế này ạ. Cả ngày hôm qua Bun sốt kg cao. Khoảng 37.3-37.8o. ăn kg nôn. Nhưng em cứ cẩn thận, cho đi khám chú Thắng. Mẹ con phục kích nhà chú từ lúc 5pm (vì nghe bảo đến 5:30pm thì đông lắm. Mà quả tình đúng thế thật, Bun khám thứ tư, sau đấy là các mẹ ùn ùn cho con đến khám, đông chật nhà)
    Chú bảo viêm phế quản lại rồi. Lại uống KS Cifex, long đờm Brochom, nhỏ mũi nemydexan. Híc.... Khổ thân thằng bé, người đã như cái que (xút mất 1.5kg thịt) giờ lại tương KS. Chú cứ phân vân giữa Zinnat và Cifex. Cuối cùng bảo là Bun chưa uống KS bao giờ, dùng Cifex trước đã, 3 ngày sau tái khám, nếu hợp thuốc thì dùng tiếp cho đủ liều, nếu không thì phải đổi sang Zinnat hoặc tiêm
    Đêm qua sốt hừng hực 38.5o. Mẹ đút eferagan mà vẫn kg hạ sốt ngay. Sốt lên đến 39o rồi mới giảm từ từ. Cả đêm con nằm sốt li bì, môi khô rang. Mẹ phải đút từng muỗng nước, lau người, thay quần áo. Túm lại là chẳng ngủ được gì, cứ phải sờ vào người nó mới yên tâm.
    ah, theralene bị cấm chỉ định cho bé đấy các mẹ. Thuốc đấy có an thần mạng, kg dùng cho các be nhỏ đâu. Nhà em cũng tậu 1 lọ, mà chẳng dám dùng. Mấy bs đều nghiêm cấm nên cũng sợ
    e cũng mua 1 lọ theralene mà cuối cùng lại ko dám cho uống, Cún nhà e buổi sáng đầu cũng hơi hâm hấp. MeGiảngiver ơi, néu bé nào hợp thuốc thì chỉ cần uống 1 lần chưa nói đến 1 ngày là đã thâý đỡ rồi, bé nhà e bị nhờn loại KS Cecflor , uốgn 2 ngày mà vẫn ho liên tục , chyển sang uóng loại KS androxyl 1 ngày thì càng ho nhiều hơn, đến khi uống KS Neworal mới thấy đỡ hẳn. Nếu mà cứ theo như BS Thông nói thì để cho uống KS androxyl 3 ngày xem có hợp thuốc ko thì chác con e từ viêm phé quản chuỷen sang thành viêm phồi mất rồi. ho sù sù như bà lão ý. Vậy mẹ giangiver cho con ưóng thử 1 ngày mà ko đỡ thì cho đi khám và đổi thưóc ngay nhé.
    • 298 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Con em ho, sổ mũi uống thuốc hơn nữa tháng rồi mà vẫn chưa đỡ. Sổ mũi trong rồi lại đến xanh và ho có đờm nữa. Bs đã cho uống đến KS Augmentine rồi mà vẫn chưa có dấu hiệu gì suy giảm cả. Mẹ nào có phương thuốc nào hay chỉ giúp em với vì bé sắp phải đi trẻ mà nếu chưa khỏi hẳn đi trẻ khóc sẽ càng bị nặng hơn nữa.
    :Kiss: :Kiss: :Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rùa mẹ
    Cu nhà tớ cũng có đợt bị ho, sốt, không sổ mũi, đi khám bác sĩ bảo viêm họng cấp cho kháng sinh Ceclo uống (cái gói hồng hồng vị dâu í). Uống 3 ngày không thấy đỡ ho mà còn ho nặng hơn, chẳng ăn uống được gì, tối ngủ ho sù sụ nhưng không sốt nữa. Gọi lại cho bác sĩ thì bác sĩ bảo không sao, cứ uống tiếp. Thêm một ngày nữa thì nó sốt lại, sốt cao, ho nhiều hơn, sợ quá đem đi bác sĩ khác thì được biết là Ceclo nhẹ quá không có tiến triển, phải thay kháng sinh khác, thế là đợt đấy uống liền 10 ngày hai loại kháng sinh, mà bác sĩ này lại bảo là viêm phế quản chứ không phải viêm họng. Híc, sợ bác sĩ lắm ạ. Nếu không cho đi khám lại ở chỗ khác chắc dùng hết liều Ceclo cũng chả ăn thua mất.
    Cái thuốc Ceclor này nhẹ thật hay sao ý mà mình thấy rất nhiều mẹ cho uống 2-3 ngày không đỡ, lại còn ho nặng thêm, phải đổi sang KS khác. Mà thuốc thì đắt. Con nhà mình cũng được chỉ định uống Ceclor, sang sáng ngày thứ 3 không đỡ, ho sù sụ, cho đi khám lại luôn, cũng phải dùng loại khác. Thế mà có người lại bảo Ceclo là kháng sinh nặng, chả hiểu thế nào? Chuyển sang dùng Klacid, giá thuốc còn rẻ hơn Ceclor, chả biết có nặng hơn không, nhưng uống 1 ngày đã thấy đỡ ngay rồi, sau 3 ngày là khỏi hẳn, nhưng mình vẫn cho uống thêm 2 ngày nữa. Mỗi tội thuốc này là huyền dịch, nhưng không tan trong nước, hơi khó uống. Hai mẹ con toàn oánh nhau mới cho uống hết liều.