• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 182K Lượt đọc
  • 849 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Khoảng 2 ngày hôm nay Nấm có triệu chứng khò khè trong mũi và ho húng hắng, mỗi ngày khoảng 4,5 lần. Đây là lần đầu tiên bé bị như vậy cho nên mushroom cũng không biết phải xử lý như thế nào. Tìm lại mấy bài chữa bệnh ho của bé nhưng cũng không yên tâm lắm, đành phải post 1 bài mới ntn để hỏi kinh nghiệm các chị thôi. Mushroom biết là không thể tuỳ tiện cho bé uống thuốc mà không có chỉ dẫn của bác sĩ nhưng mình cũng không đủ tự tin để đưa bé đến bác sĩ vì hầu hết các bác sĩ ở đây đều có cách khám bệnh giống nhau và giải thích rất qua loa, người bệnh thì đông nên mình không phải lúc nào cũng có thể hỏi cho cặn kẽ được, mà đôi lúc bác sĩ lại còn cáu gắt với mình nữa chứ. Thật là chán nản.
    Mushroom có biết một bài thuốc chữa bệnh ho là hấp lá hẹ + đường phèn + quả quất, cho bé uống nước đó sẽ đỡ ho. Không biết có ai đã từng kinh nghiệm về bài thuốc này chưa thì chỉ gấp cho mushroom biết với nhé.
    Chờ mong ý kiến của mọi người đấy, chỉ e là mọi người đang còn ngây ngất với niềm vui 9-11 nên chẳng thèm để ý đến thôi !!!!!!!!!!!!!!!!!
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bí quyết để luôn rạng rỡ như ca sĩ Harri Won

Gần đây cái tên Harri Won trở nên khá nổi sau chương trình “Ơn giời! Cậu đây rồi” và được nhiều bạn...

• Bé bị sổ mũi kéo dài - Cách điểu trị dứt điểm

Ho, sổ mũi, nghẹt mũi là những bệnh lý thường gặp ở trẻ em. Nhất là trong giai đoạn chuyển mùa, có...

• Dùng thuốc ho và sổ mũi loại nào cho các bé ở Châu Mỹ?

Mình có 2 đứa nhỏ một gần 5 tuổi và một hơn 2 tuổi,2 bé thường bị ho và sổ mũi,nhiều khi dùng mấy loại thuốc ho,sổ mũi bác sĩ cho và cả tự mua mà hoài kg thấy hết,các mẹ có biết loại nào tốt chia se với mình và mọi người với,cám ơn các mẹ nhiều nhiều,à kg tính vụ uống kháng sinh nhé :LoveStruc:

• Bé ho và sổ mũi mãi mà chưa khỏi

:20: Các mẹ ơi Cún nhà mình đã được 25 tháng rồi đấy mà bây giờ Bé bị sổ mũi mất 2 tuần rồi mình cũng đã cho uống thuốc Ery (của Pháp) vẫn không được (8 ngày) tiếp tục bác sỹ kê lại cho mình thuốc Kháng sinh tổng hợp (3 ngày) cũng chưa đỡ bây giờ bé bị ho toàn ban đêm khi ngủ được một lúc là ho...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• 1,399 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mẹ Nấm ơi, quất hấp lá hẹ và đường phèn khá tốt đấy, nếu Nấm mới chớm bị viêm họng thì dùng tôt lắm, có điều hơi khó uống (như mình thử thì chịu đấy, mình uống ko nổi, nhưng bé nhà mình vẫn uống được).
    Mẹ Nấm mua lá hẹ, quất vè rửa sạch, đườnng phèn thì giã nhuyễn ra cho sẵn vào 1 cái hũ thủy tinh để dùng dần cũng được.
    Lấy 1 cái tô như kiểu tô ăn bún ý, cuộn lá hẹ lót dưới đáy tô, quất cắt làm 2 xếp lên trên mặt lá hẹ (trông đẹp lắm), sau đó rắc đường phèn lên trên, để ý cho lượng đường phèn đủ ngọt, kẻo lại khó uống quá. Cuối cùng cho 1, 2 lát gừng xắt mỏng lên, đậy lại bằng 1 cái đĩa và cho vào nồi nước hấp cách thủy, bạn để lửa nhỏ liu riu khoảng 30'
    lấy tô ra và chắt lấy nước, cho bé uống mỗi lần 1-2 thìa cafe, 1 ngày uống khoảng 5 lần hoặc nhiều hơn cũng được.
    Một ngày mới nắng lên!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 349 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hoac la me Nam hap duong phen voi hoa Quynh cho be uong nuoc do cung rat hieu nghiem. Hoa Quynh thi hoi kho kiem ngoai tru nha ban co trong, cach lam cung giong nhu chi Ha chi nhe.

Chuc be nhanh khoi benh
    Me cua Meo Tom (HN)
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cám ơn hai chị đã kịp thời reply cho mushroom. Chiều nay sẽ làm thử cho Nấm uống xem sao.
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Me Nam oi, be bi kho khe va ho neu de lau la dan den viem hong day, Co the cho be uong cac thu lap hap nhu cac me huong dan, va ban co the dung nuoc muoi sinh ly ro vao mui cho be, no co tac dung day vi khuan viem trong mui be ra. Neu be chay nuoc mui sau khi ro thi cung dung ngai. De nghet mui lau, be phai tho bang mom, de viem hong va bui cung co co hoi vao co the be.
    • 2,294 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Bi nhà mình cũng thỉng thoảng bị ho , sổ mũi , hơi sốt. Mình chỉ cho uống Babymol. Ngoài ra còn có thuốc cốm kháng sinh cho trẻ con , mình không nhớ tên chỉ nhớ có chữ E ở đầu, bì màu trắng.
    Mấy hôm trước thay đổi thời tiết lại như vậy nhưng mình cho uống 3 gói Babymol , 1 gói E... chả thấy khỏi. Thế là mình chả cho uống gì nữa lau lưng Bi cho thật kỹ , lúc nào cũng phải khô. Khi Bi ngủ cho nằm nghiêng và thỉng thoảng lau lưng. Thế là lại khỏi. Mình phổ biến kinh nghiệm cho bạn mình, con cũng vừa bị ốm hơn 1 tuần cũng như thế. Thế mà cậu ta bảo: Quên đi thuốc lúc đó mới ngấm. :rolleyes:
    Nhưng mình vẫn giữ quan điểm là phải giữ cho lưng bé lúc nào cũng khô, không bị lạnh, và phải giữ ấm cổ, ngực, bàn chân - thì mới không ốm. Mẹ Nấm thử như vậy xem.
    P/S: I take this opportunity to say: Bé Nấm xinh quá, bụ bẫm, đáng yêu quá đi thôi :P (trộm vía). Bi nhà mình thì y hệt con trai mặc dù cũng trắng trẻo như bố cháu, hì hì... không đen như mẹ cháu.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Mẹ Nấm sẽ chú ý đến vấn đề này, thú thực có đôi lúc mushroom hơi đoảng và cẩu thả, phải tự nhủ lòng mình là không được như vậy nữa. VD: lúc nào bé đòi mà mẹ tiện tay cầm ly nước đá thì cũng cho con nếm luôn !
    Mấy bữa nay Nấm bị như vậy là cũng một phần tại mình nữa. Bây giờ bé có cái tật là cứ gào thét hoặc la to một chút là lại cố sức để ọc luôn. Ho nhẹ 1, 2 cái là y như rằng... Mình không biết bé bị bệnh hay là giả vờ để đòi mẹ nữa. Con của các mẹ có bé nào như vậy không?
    Cám ơn mẹ Bi bầu đã khen Nấm, nhưng nhắc khéo: nhớ khen mẹ Nấm trước đã nhá. Hì hì..., cái đồ tự cao tự đại.
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • hai anh
    Thằng cún nhà mình cũng giống bé Nấm nhà bạn đấy, bình thường thì không ho nhưng lúc nào người lớn bận nhét nó vào cũi thì nó lại ho húng hắng. Những lúc như thế mình lại phải bế nó ra không thì cũng dễ bị oẹ lắm. Trẻ con nó ghê gớm lắm bạn ạ.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Mẹ nào có cao kiến về vụ ho này thì chỉ cho mushroom cách trừng trị với.
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Ho đôi khi chỉ là cách tụi nó hù người lớn, bé Pooh lúc nào không muốn uống sữa nữa thì ho, không ho cũng rặn cho ho, thành ho thiệt & ói, nhiều khi vừa uống 1 tô sữa, ho ói hết trơn làm tiếc quá :evil: , nhiều khi tức quá, mình cho bé ngồi lên cái ghế gì đó cao cao, dĩ nhiên mình ngồi cạnh đó, nó sợ không dám nhúc nhích, quên cả ho, đút muỗng sữa vào thì nuốt ừng ực, xong thì mình bế xuống & nói "nếu con không uống nữa & giã bộ ho nữa thì sẽ lên đây ngồi nhe", xong
    Nhưng chiêu này mình áp dụng được không quá 10 lần, bé đã hết sợ & đứng lên ghế, cười hắc hắc, lại phải tìm chiêu nào mới nữa :evil:
    Pooh & Dumbo
    • 1,399 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Nhìn cái hình bé Pooh + với nghe mẹ kể Pooh cười hắc hắc mà cô Hà cười ko kìm nổi, (hehhe, may quá trong phòng có mỗi 1 mình)

Chị Pooh ơi, chị cũng nhiều "chiêu" dụ bé quá ha. hôm trước em cũng tự dưng nghĩ ra trò đặt Tim lên nóc tủ (tủ để đầu giường thôi, chứ ko phải tủ...) cu cậu được sờ mó vào cái đèn ngủ để trên đó nên khoái quá, uống thuốc hết bay ko phải dỗ dành. Lần sau thấy mẹ pha thuốc (cu cậu bị viêm họng) thì vội vàng chỉ tay lên nóc tủ đòi "mẹ ơi, Tim ngồi đây uống "xuốc")
    Một ngày mới nắng lên!
    • 316 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Về cái vụ ho ấy Nấm ơi, mình lại có ý kiến thế này. Khi bé đã có dấu hiệu ho kèm với sổ mũi, ngạt mũu thì nhiều khả năng là bị viêm đường hô hấp trên rồi. Bạn nên cho bé đi khám bác sĩ để bác sĩ cho thuốc uống chặn ngay. Mình thấy các bé trên dưới 1 tuổi chỉ hơi sổ mũi, ngạt mũi hay ho mà để chậm, tiến triển từ viêm đường hô hấp trên sang viêm phế quản và viêm phổi rất nhanh. Không coi thường được đâu.
    Mình cũng cho Bé Mọt uống quất hấp mật ong, nhưng là cho uống thường xuyên vào lúc sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ như một biện pháp phòng bệnh mà không phải chữa bệnh thôi.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Ngày mai mushroom sẽ cho Nấm đi bác sĩ thôi, cũng sợ lắm lắm. Về việc uống quất + lá hẹ hấp thì mushroom thấy Nấm cũng đỡ húng hắng rồi. Nhưng không dám cho uống nhiều đâu vì biết là không thể nào bằng cách đó mà trị cho dứt bệnh. Cái chính là từ mũi của bé nó mới dẫn đến họng cho nên việc trước tiên là phải trị cái mũi đã.
    Mệt thế đấy các mẹ à. Mẹ bị bệnh sao cũng được, mệt mỏi quá không ăn uống gì cũng được, thế mà con chỉ cần húng hắng một chút, bỏ ăn hoặc ói một bữa là mẹ đã cuống cuồng lên rồi.
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 316 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Ơ Nấm ơi, ngày xưa mình cũng nghĩ như bạn: Mũi --> Họng --> Phổi, nhưng hóa ra bác sĩ bảo ngược lại cơ: Mũi <--- VA ---> HỌNG ---> Phổi. Có nghĩa là vì viêm hô hấp trên (VA) nên bị lên mũi (thành sổ mũi) và xuống họng (thành ho) đấy.
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Candy nhà mình thỉnh thoảng cũng húng hắng vài tiếng và đôi khi cũng chảy mũi trong nhưng mình đưa đi BS , BS bảo ho gió, làm vệ sinh nước muối cho mũi nên mình đã an tâm.

Còn cái vụ " ho hù doạ" thì Candy cũng thế , Candy chui vào đâu mà bị mẹ bắt ra thì y như rằng la khóc sau đó thì ho, tức thật evil . Vậy chứ cũng có lúc vui lắm , khi ai hỏi bé " Bà ho thế nào?" thế là nàng ta cố sức ho hục hặc mấy cái , rồi khi nàng ta hắc xì hơi xong ngay lập tức nhìn ba và cười chữa thẹn và nói " Hắc xì ì ì ì ì ìì ì ì ì ì " lol
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chi Candy oii, chi co the chi cho em cach lam ve sinh mui cho be bang nuoc muoi duoc khong.Bac si ma chi cho be di kham co dan chi cach ve sinh mieng cho be the nao khong ha chi.
    Be nha em moi co 7 thang thoi nen em cung chua biet la phai ve sinh mui mieng be nhu the nao de phong chong ho va viem mui.
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mai cứ mua một lọ nước muối sinh lý , đặt bé nằm ngữa trên đùi , một tay bé vòng sau lưng Mai, còn tay trái của Mai nắm tay còn lại để bé không quơ tay. Nhỏ một hai giọt vào mũi bé , rồi lấy tăm bông có bán sẵn ngoài quầy thuốc hay siêu thị ngoái vào mũi bé. Đừng ngoái sâu chỉ ở ngoài thôi. Nên làm sau khi vừa tắm bé xong vì sau khi tắm xong , gỉ trong mũi của bé sẽ mềm ra và tụt ra ngoài một chút , rất dễ lấy. Tốt nhất là nên ngoái tai bé cho khô trước đã, sau đó khi bé còn chưa hết phê D thì ngoái mũi, làm thật nhanh và nhớ ;là đừng sâu quá vì bé sẽ rất khó chịu.

Miệng thì vệ sinh bằng cách cho bé uống nước ngay sau khi bú sữa hay ăn bột , miệng bé sẽ sạch. Nếu ăn hoặc bú sữa xong mà không uống nước ngay thì bé sẽ bị chua miệng đấy (người lớn cũng thế) Có thể rơ lưỡi bằng gạc tiệt trùng +nước muối (muối + nước nấu sôi bỏ vào chai dùng dần , nhạt thôi)
    • 863 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, giúp mẹ Cúc cu với!!!
    Đợt rét này đã giữ ấm cho Cúc cu cẩn thận lắm mà đêm hôm qua bắt đầu húng hắng ho và chảy nước mũi trong rồi Chẳng biết phải làm sao nữa??? Có lẽ tại sáng sớm đã đưa con đi, tối muộn mới đưa con về. Tội nghiệp lắm các mẹ ơi Bé nào không phải đi gửi sớm là may mắn lắm đó!
    Phải cho Cúc cu uống thuốc gì bây giờ??? Mẹ Cúc cu thấy hanh trời là đã nhỏ Natri chlorid 0,9%; rồi uống mật ong hấp quất để phòng bệnh rồi! Bây giờ mật ong và thuốc muối không ăn thua nữa rồi? Nhỏ Nezeril 0,1 được không? Thuốc ho thì uống gì đây? Các mẹ giúp mẹ Cúc cu với???

P/s: Hôm qua bố Cúc cu thấy con ho bảo mình: Mai em lên mạng hỏi đi nhé! Rất nhiều cái mình bảo "em hỏi trên mạng" mà!
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

QA mỗi lần như vậy mình hay cho uống Coje. Đây là siro có nguồn gốc thảo dược trị ngạt mũi, sổ mũi, ho do viêm mũi, cảm lạnh, cảm cúm ... rất nhiều lần đã "cầm" & ko phải đi bsĩ nữa. Có lần mình mách với mèoTom cũng hiệu quả luôn. Bạn thử xem.

Nước muối thì ngày nào QA cũng nhỏ từ 1,2 lần, thành quen. Quất hấp thì bà trông trẻ nhà mình bảo chỉ cho sơ sinh thôi, ko si-nhê với trẻ lớn hơn đâu. Mình cũng chẳng biết tại sao. ở đó luôn có 1 lọ chanh muối, khi cần là hoà thật loãng với nước cho uống, cũng tốt.

Nên uống Vit C để tăng sức đề kháng. Tiện đây mình cũng muốn tham khảo mọi người luôn. Mấy hôm trước QA sốt virut, bsĩ cho uống Vit C (liều =1/2 chỉ dẫn). Mùa đông mình muốn bổ sung Vit cho bé, có nên ko, và nên uống loại gì (Vit C thôi hay Vit tổng hợp) và liều lượng ra sao? Trong khi dạo này bé ăn uống cũng ngúng nguẩy lắm, sữa thì chỉ được 1 cốc 200ml trước khi đi ngủ (hoặc ăn sáng = 1 cốc sữa).
    • 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Bông tồ được hướng dẫn cho uống Upsa C (viên sủi 500mg) ấy mà. Ngày uống 1 lần vào buổi sáng, 8-9h là tốt nhất, mỗi lần chỉ 1/4 viên, pha vào khoảng 50ml nước. Mỗi đợt uống chỉ kéo dài độ 3-4 ngày, tức là tổng cộng 1 viên 500mg cho mỗi đợt. Không uống chiều tối vì sợ bé khó ngủ.
    Tác dụng: bổ sung vit C, tăng cường đề kháng, giúp bé ngon miệng.