• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 117K Lượt đọc
  • 376 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em buồn lắm các chị ơi, bé nhà em uống KS hoài mà vẫn không hết
    Hôm bé bị ho có đàm, hơi sốt nhẹ, em cho bé đi BS bao là viêm abidam uống "KS khoảng hai tuần toàn là liều cao", em thấy bé ho ít nên ngưng thuốc cho bé nhưng bé vẫn còn ho khò khè.
    Hai tuần sau bé bị tiêu chảy do đi học, đi khám cho bé lại uống tiếp kháng sinh, bác sĩ cho là bé bị đàm trong cuống phổi, uống thuốc 2 ngày sau lại nói là bé bị
    viêm phế quản, BS cho uống zinnat cũng 6 ngày nhưng bé vẫn bị ho, thấy uống KS lâu quá mà không khỏi nên em ngưng thốn cho bé uống tần dài lá để trị ho
    Ngưng khoảng được 2 tuần thấy bé ho nhiều quá lại đi khám tiếp, phát hiện là viêm phế quản nặng lại uống tiếp kháng sinh đèn nay là 6 ngày rồi, mà bé vẫn bị ho có đàm rất nhiều, cả đàm xanh nữa chứ
    Em buồn quá các chị ơi, chị nào co kinh nghiêm giúp em gấp nhé.
    Vo Thuan Hoa
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 440 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Bạn ơi! chịu khó nghía xuống phía dưới, đọc hết các bài do Mẹ của gấu đã post là bạn có kinh nghiệm mà!!!. Đọc hết các trang nhé!

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=8358
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Đọc bài viết của các mẹ ML cảm thấy có một số điều đáng buồn đó là các mẹ đổi CSYT khám cho bé như thay đồ vậy. Rất thông cảm với các mẹ khi thấy con mình chwa đỡ, nên đổi nơi khám khác.
    Các mẹ cũng thấy rồi đấy, nhiều mẹ đưa con đến nơi này khám thấy hiệu quả, giới thiệu cho các mẹ khác, rồi co mẹ khác lại kêu khám ở đó nhưng không đỡ.
    Rất đáng tiếc là hiện nay y tế của mình chưa đủ khả năng chẩn xác định đúng bệnh 100% đúng + đúng tác nhân gây bệnh 100%, bởi chỉ khi làm được cả hai điều đó thì mới là hy vọng cải thiên thời gian điều trị (đấy là hy vọng, còn không phải tác nhân nào cũng điều trị được).
    Vậy đành gọi là chẩn đoán bệnh-qua thăm khám và xn để "đoán" bệnh.
    Chúng tôi ai cũng hy vọng sự "đoán" bệnh của mình là chính xác bởi nó mang lại cho các bạn cũng như chúng tôi nhiều điều ***
    Hơn nữa với mỗi bệnh có qua trình bệnh lý : khởi phát ->toàn phát ->lui bệnh, điều đó không những phụ thuộc vào loại bệnh, tác nhân gây bệnh, thuốc điều trị, mà còn phụ thuộc cả vào cơ thể người bệnh và đôi khi cả tâm lý của chính bệnh nhân và người nhà nữa.
    Mỗi khi bệnh không tiến triển tốt, mỗi BS chúng tôi sẽ có những thay đổi chế độ điều trị cho thích hợp(về thời gian tác dụng và hiệu quả tác dụng của thuốc). Trừ khi chung tôi không có phản hồi từ các BN.
    Hãy tin tưởng chúng tôi như tin vào sự thành công của chính các mẹ !
    Thanks !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 461 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hoa ơi, thương bé nhà bạn quá. Với Đan Hà, mỗi lần bị ho mình không cho dùng kháng sinh ngay đâu (vì mình được khuyên phải để trẻ tự ho ra hết đờm, nếu uống thuốc ngay chỉ khỏi tạm thời nhưng đờm vẫn còn lại trong cơ thể sẽ làm viêm nhiễm bộ phận hô hấp).

Khi Hà bị ho mình làm như sau: Cho bé ăn quất hấp cùng mật ong và đường phèn. Mỗi lần ăn xong khoảng 15-20 phút bé sẽ ho ra rất nhiều đờm (vì hỗn hợp đó có tác dụng long đờm thì phải). Sau khi bé ho xong mình cho bé uống nước ép lá hẹ (hơi khó uống một chút, bạn có thể pha thêm ít đường cho bé dễ uống). Lá hẹ có tác dụng như một liều kháng sinh tự nhiên. Sau khi uống nước lá hẹ xong khoảng 2h lại ăn quất tiếp. Cứ duy trì liên tục như vậy trong ngày. Nặng lắm thì khoảng 5-7 ngày bé sẽ tự khỏi. Sẽ hơi sốt ruột một chút vì trong suốt thời gian điều trị như vậy bé sẽ ho ra nhiều đờm lắm (ra cả vốc tay mình). Mình chẳng biết làm như vậy có tốt thật không nhưng trộm vía Đan Hà nhà mình 2 tuổi rồi nhưng chưa phải dùng kháng sinh lần nào và chỉ bị ho khoảng 3 lần thôi (một lần khoảng 5 tháng tuổi, một lần hơn 1 tuổi và lần gần nhất cách đây vài tháng).

Có thể cách của mình không thích hợp lắm với bé của bạn vì bé của bạn đã bị khá nặng. Tuy nhiên, bạn cứ thử xem sao vì quất và lá hẹ cũng không hại gì bạn ạ. Ngoài ra, bạn nên tìm một bác sỹ có uy tín và theo bác sỹ ấy một cách kiên trì nhé! Chúc bé chóng khoẻ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ nhím & mẹ Đan Hà nhiều lắm,
    Hôm em đọc xong sự hướng dẫn của các chị em mừng lắm, nhưng không có thời gian cám ơn các chị. Bé của em cũng đở nhiều lắm rồi nhưng sau em thấy bé cũng còn ho kho khè 1 ngày khoảng 5-6 lần.
    Nếu có kinh nghiệm gì hay các chị gởi cho em nhé.
    Địa chỉ email của em: phonghoathy@yahoo.com
    Vo Thuan Hoa
    • 1,217 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Các mẹ oi, em lo wa'.

Cún kin nhà em được 12 tháng , 3 hôm nay bị ho khản giọng, có đờm trong họng , cứ đến khoảng 3h sáng là sốt 38 độ. Em đã cho đi khám và uống thuốc nhưng tình hình có vẻ không được khả quan lắm. Tội nghiệp cún ! Không chịu ăn gì cả , chỉ bú mẹ thôi , ép mãi mới ăn hết 1 ít sữa, ăn vào lại nôn ra. Lại còn đi ỉa nữa , 1 ngày đi 6-7 lần , mỗi lần chỉ ít thôi.
    Cả đêm hôm qua cún trằn trọc lăn qua lăn lại , không chịu bú mẹ vì đờm trong họng khó chịu quá. Em đã vỗ nhẹ vào giữa hai xương bả vai cún nhiều lần, may mà sáng nay bú được 1 ít.
    Em xót con quá. Tình hình này thì em chết mất các chị ơi.
    Có chị nào có cao kiến gì không cứu em với !!!
    • 312 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bin đeptrai nhà em 2 hôm nay cũng thế , suốt đêm ho khàn -đục và sốt về đêm , may vừa cho đi Nhi Đồng sáng qua nên tạm an tâm phần nào,bé sốt chân tay nổi những nốt li ti nhỏ như ban đỏ ,hỏi BS bác sĩ bảo sốt siêu vi và nổi ban.
    Mẹ Cún Kin ơi , chị cho bé đi BS xem sao ,hình như đang là dịch sốt siêu vi ở trẻ nhỏ ,hôm em đưa Bin đi khám có rất nhiều bé cũng bị tương tự vậy.
    Các mẹ ơi ,tiện thể cho em hỏi : Bin nhà em vừa được 16 tháng nhưng em chưa kịp cho tiêm mũi kết hợp SỞI_QUAI BỊ_ RuBELLA (theo lịch là lúc 15 tháng) vì Bin nhà em cứ bệnh suốt 2 tháng qua (hết viêm họng ,nổi nhọt, sốt siêu vi...) ,thế thì phải đợi cho bé hết bệnh ,khỏe hẳn rồi tiêm có muộn lắm các chị? ảnh hưởng gì không??
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Bạn đưa bé đi khám thì bs phán sao ? Việc cần làm trước mắt là hạ sốt cho bé nếu bé sốt trên 38.5 (nếu bạn cặp nhiệt độ ở nách thì phải công thêm 0.5 độ nhé). Bé dễ bị nôn nên bạn hãy đặt efferagan hậu môn.
    Nếu bé ị lỏng nhiều lần trong ngày thì bạn phải bù nước cho bé bằng đường uống, uống nước ấm, uống dung dịch oresol (bạn ra hiệu thuốc mua gói oresol cam dành cho trẻ em pha và uống theo chỉ dẫn, nhớ là mỗi lần chỉ uống ít một thôi, khoảng 10ml, để hạn chế thẩm thấu nhé).
    Nếu bé liên tục đi ngoài và ói ra ngay cả khi chỉ uống nước thì bạn nên cho bé khám lại ngay để được bs có chỉ định phù hợp.

1 tuần trước con mình cũng có một số biểu hiện giống con bạn nhưng trầm trọng hơn, sốt cao, ói, đi ngoài lỏng liên tục ko cầm được. Mình đã phải cho bé nhập viện và làm các xét nghiệm thì biết bé bị nhiễm rotta virus.

Hãy đến bs ngay khi bạn cảm thấy ko an tâm nhé.
    Mong là bé Kin sớm khoẻ lại.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BINDEPTRAI
    Các mẹ ơi ,tiện thể cho em hỏi : Bin nhà em vừa được 16 tháng nhưng em chưa kịp cho tiêm mũi kết hợp SỞI_QUAI BỊ_ RuBELLA (theo lịch là lúc 15 tháng) vì Bin nhà em cứ bệnh suốt 2 tháng qua (hết viêm họng ,nổi nhọt, sốt siêu vi...) ,thế thì phải đợi cho bé hết bệnh ,khỏe hẳn rồi tiêm có muộn lắm các chị? ảnh hưởng gì không??
    Mẹ Bin à, nếu bé ko sốt, thể trạng ko quá yếu thì nên tiêm sớm cho bé. Cái mũi Sởi - Quai bị - Rubella thường thì cũng ko gây nhiều khó chịu cho bé đâu. Với một số bé (như con mình) thì ko có phản ứng gì, với một số bé có thể gây sốt nhưng ko sốt cao.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 107 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Các triệu chứng mà các mẹ kể đều là dấu hiệu nặng ở trẻ nhỏ hơn 18 tháng tuổi cả! Nên cho các cháu khám và theo dõi liên tục! Bệnh nhiễm siêu vi sợ nhất là các biến chứng của nó, thông thường không điều trị thì bệnh cũng tự hết trong 1 tuần! Nhưng biến chứng có thể như viêm não, viêm thanh khí phế quản (ho đàm kèm khàn giọng), viêm ruột... đều là những biến chứng nguy hiểm, nhiệm vụ của BS là tìm ra những dấu hiệu đó để can thiệp kịp thời!
    • 1,217 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Em đã cho Cún đi khám lại , bác sỹ nói bé bị viêm họng + viêm phế quản do virus và đã cho uống thuốc. ( Chắc bé bị lây của em đấy, em cảm thấy mình đáng ghét quá ).
    Trộm vía, hôm qua bé đã chịu ăn và không còn nôn nữa ( em nấu bột loãng và cho ăn sữa ) , tuy ăn chưa nhiều nhưng cũng đủ để chống chọi , nhưng bé vẫn bị ỉa chảy 10 lần/ ngày. Em cũng đã cho uống Oresol 100 ml rồi. Hy vọng con chóng khoẻ trở lại, mới ốm có 3 ngày mà người bé hẳn đi , thương con quá cơ ! Hôm nọ đứa trẻ con hàng xóm mới trêu cún là Sumo, hôm sau ốm liền, thật đáng ghét.

Bác sỹ Như ơi, liệu mấy ngày thì bé hết đi ỉa chảy hả BS? Bé không biết khạc đờm liệu có thể khỏi bệnh không? Ho là phản xạ tốt phải không BS? Em lo quá đi mất !
    Em xin chia sẻ nỗi buồn con ốm với mẹ Bin nhé. Bin hôm nay đã đỡ chưa? Thương anh Bin quá !
    • 1,217 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Chị Hương Giang ơi,

Hôm qua em cho Cún uống Oresol, uống liền 1 mạch 100 ml , không biết có sao không chị? Chị nói là cho uống 10ml/ 1 lần để tránh thẩm thấu là sao , Chết em rùi ! Khó quá vì Cún uống đồ lạ bao giờ cũng doạ ói, nên khi đã quen rồi em cho uống liền 1 mạch.....
    Cảm ơn chị nhé
    • 56 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún kin
    Các mẹ oi, em lo wa'.

Cún kin nhà em được 12 tháng , 3 hôm nay bị ho khản giọng, có đờm trong họng , cứ đến khoảng 3h sáng là sốt 38 độ. Em đã cho đi khám và uống thuốc nhưng tình hình có vẻ không được khả quan lắm. Tội nghiệp cún ! Không chịu ăn gì cả , chỉ bú mẹ thôi , ép mãi mới ăn hết 1 ít sữa, ăn vào lại nôn ra. Lại còn đi ỉa nữa , 1 ngày đi 6-7 lần , mỗi lần chỉ ít thôi.
    Cả đêm hôm qua cún trằn trọc lăn qua lăn lại , không chịu bú mẹ vì đờm trong họng khó chịu quá. Em đã vỗ nhẹ vào giữa hai xương bả vai cún nhiều lần, may mà sáng nay bú được 1 ít.
    Em xót con quá. Tình hình này thì em chết mất các chị ơi.
    Có chị nào có cao kiến gì không cứu em với !!!
    Ah tìm thấy 1 bạn trùng ngày :1: sinh với Mí rồi. Mí tuần trước cũng có triệu chứng y hệt cún kin nhà em.BS chẩn đoán là viêm tiểu phế quản, cho uống Augmentin, hôm sau thì rối loan tiêu hoá, đi 5-7 lần /ngày, tuy lượng phân ít nhưng lỏng và xấu.BS nói là rối loan do KS, kê cho uống smecta, nhung mình thấy chuyển chậm lắm, nên phải kết hợp thêm cả các bài thuốc dân gian như ăn cà rốt+chuối xanh+uống nước đỗ đen rang, trộm vía hôm nay là ngày thứ 7 rùi ko thấy đi ngoài nữa.Nhuwng vẫn còn ho và nhiều đờm lắm, mình đang đau đầu vì vụ này đây, vì cứ ho là lại nôn trớ chán

---------------------
    Mẹ Mí
    • 1,217 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích nguyên văn lời KIN:

"Bạn Mí tẹt ơi ,
    Khổ thân bạn wa'. Tớ cũng đang bị giống bạn đây. TRộm vía ! Hôm nay tớ đi ngoài bình thường rùi , nhưng vẫn còn ho nhiều lắm, mỗi lần ho chỉ muốn ói ra thui , mệt lắm ! "

Chị mẹ Mí tẹt ơi, Kin nhà em uống thuốc hôm nay là ngày thứ 5 rồi , cháu vẫn ho nặng tiếng và cả chảy nước mũi nữa cơ , nước mũi trắng đục . Em hút mũi cho bé 1 ngày 3 lần rồi nhỏ Sunfarin ( bác sỹ pha đấy ). Hôm nay đi làm không biết ở nhà con thế nào, vì lúc em đi thì bé vẫn đang ngủ. Chán thật chị nhỉ. Em cũng có dám nằm điều hoà nữa đâu, chỉ quạt xuống dưới chân thui, chỉ tội cho Kin, mặc dù có quạt nhưng mồ hôi vẫn túa ra như tắm i'.
    Hôm nay Mí Tẹt đã đỡ chưa chị?
    • 663 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Khổ thân Kin. Dương ơi hôm nay chị mới biết là cún kin bị ốm. Em cho Cún kin khám bác sỹ nào đấy? Để bé ra mồ hôi cũng không ổn đâu. Mồ hôi ra nhiều bé lại nhiễm lạnh lâu khỏi đấy em ạ. Theo chị quạt có thể thổi chéo từ phía trên đầu bé xuống cho đỡ ra mồ hôi. Em lấy cái khăn sữa quàng cổ bé cho bé đỡ lạnh cổ và ngực sẽ đỡ ho.
    Lúc nào ho quá em có thể cho uống chút mật ong pha với nước ấm để bé ấm cổ cũng đỡ ho.
    À, mọi vấn đề em có thể tư vấn trực tiếp Lan ấy. Kinh nghiệm đầy mình đấy em ạ.

• 56 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún kin
    Trích nguyên văn lời KIN:

"Bạn Mí tẹt ơi ,
    Khổ thân bạn wa'. Tớ cũng đang bị giống bạn đây. TRộm vía ! Hôm nay tớ đi ngoài bình thường rùi , nhưng vẫn còn ho nhiều lắm, mỗi lần ho chỉ muốn ói ra thui , mệt lắm ! "

Chị mẹ Mí tẹt ơi, Kin nhà em uống thuốc hôm nay là ngày thứ 5 rồi , cháu vẫn ho nặng tiếng và cả chảy nước mũi nữa cơ , nước mũi trắng đục . Em hút mũi cho bé 1 ngày 3 lần rồi nhỏ Sunfarin ( bác sỹ pha đấy ). Hôm nay đi làm không biết ở nhà con thế nào, vì lúc em đi thì bé vẫn đang ngủ. Chán thật chị nhỉ. Em cũng có dám nằm điều hoà nữa đâu, chỉ quạt xuống dưới chân thui, chỉ tội cho Kin, mặc dù có quạt nhưng mồ hôi vẫn túa ra như tắm i'.
    Hôm nay Mí Tẹt đã đỡ chưa chị?
    Bạn Kin ơi, bạn Mí hôm nay đỡ rồi, ko phải uống thuốc nữa, đi ị cũng bt rồi, nhưng vẫn còn đờm, thỉnh thoảng đang ăn lại ói ra một đống đờm, ghê quá. Mình mua chai nước muối biển của Pháp Sterimar xịt mũi cho Mí rồi hút mũi ra, thấy cũng hiệu quả lắm. Nhà mình từ hôm Mí ốm thì bye bye điều hoà rồi, Mí thì mồ hôi rõ lắm, khổ thân ghê cơ.

-----------------------
    Mẹ Mí
    • 282 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs Nhu
    Các triệu chứng mà các mẹ kể đều là dấu hiệu nặng ở trẻ nhỏ hơn 18 tháng tuổi cả! Nên cho các cháu khám và theo dõi liên tục! Bệnh nhiễm siêu vi sợ nhất là các biến chứng của nó, thông thường không điều trị thì bệnh cũng tự hết trong 1 tuần! Nhưng biến chứng có thể như viêm não, viêm thanh khí phế quản (ho đàm kèm khàn giọng), viêm ruột... đều là những biến chứng nguy hiểm, nhiệm vụ của BS là tìm ra những dấu hiệu đó để can thiệp kịp thời!
    KGửi Bs Nhu: Bác sỹ ơi cho em hỏi, bé nhà em 18 tháng cũng bị sốt cao 2ngày liền , không thấy ho và sổ mũi, đưa cháu đi khám, b/s bảo bị viêm Amidan, cho uống kháng sinh đơn 3 ngày ( clammoxyl ngày 500mg) và hai loại thuốc viên nữa em không nhìn thấy tên thuốc. Cháu uống đã 3 ngày rồi, hiện tại không sốt nữa nhưng em áp tai vào lưng cháu nghe thở thì thấy cháu có vẻ khò khè và gừ gừ, hôm qua đi ngoài phân hơi nhầy, em lo quá. Cách đây 2 tuần cháu cũng sốt và b/s cũng bảo là viêm A như vậy, uống thuốc 3 ngày khỏi, giờ lại bị. Liệu Viêm A có ảnh hưởng gì đến phổi không? không sốt nữa có phải cho cháu đi khám lại hay là vẫn uống tiếp thuốc không? Mũi không thấy chảy mà khi bú khi ngủ lại khò khè như thế có sao không? Có chữa Viêm A dứt điểm được không và bằng cách nào/
    Xin bác sỹ làm ơn trả lời em với, em đang rất lo lắng vì bé nhà em thuộc diện còm còm mà cứ ốm thế này xót ruột quá.
    Em xin cảm ơn B/s nhiều.
    "Cả nhà thương nhau "
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Hôm qua, Cu Tôm nhà mình bắt đầu khúc khắc ho, tiếng cũng hơi khàn khàn rồi. Đêm qua, nó khó chịu, khóc hờn đến nửa tiếng và ho ra cả đờm vàng khè. Không hiểu sao qua mỗi 1 ngày mà nó bị nặng thế ko biết????? hay là bị cảm lạnh các mẹ nhỉ?
    Hiện tại, mình đã cho uống Attusin từ sáng nay (chưa dám cho uống kháng sinh và thuốc long đờm vì nghĩ chưa cần...???không hiểu mình nghĩ thế có đúng không nữa???). Mà mọi lần trước thường thì Cu Tôm sẽ bị sổ mũi trước, rồi mới đến ho. ĐỢt này, không thấy sổ mũi gì cả, lại thấy ho???không hiểu nguyên nhân từ đâu nữa..
    Sáng nay, cho Tôm ăn, trộm vía cũng gần hết bát cháo..nghĩ mừng trong bụng, không ngờ, khi cu cậu ngủ trưa, lại ho và lại ộc hết ra ngoài, có cả đờm các mẹ ạ. Chán thế không biết. Các mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp Mẹ cu Tôm với nhé. Tksssss
    • 425 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Én nhà mình cũng ho nhưng không sổ mũi (chỉ không nặng đến như con cậu thôi) nhưng mình cho uống thuốc...sao tự nhiên mình quên tên. Gói thuốc có hình 2 cái phổi ấy, bột có vị cam, Én nhà mình cứ nói là "con uống nước cam", mình cho uống được 3 ngày thì trộm vía khỏi rồi. Để mình về xem tên thuốc là gì nhé.
    • 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Mình thì lại nghĩ con của MTL bị viêm đường hô hấp dưới rồi. MTL nên đưa con đi khám ngay. Con mình là 1 VD! Thường các bé hay viêm mũi rồi mới viêm họng, nhưng con mình toàn ngược lại. Cứ tích nhiều đờm trong họng rồi mới viêm, sau khi uống long đờm và KS thì nó mới ra đằng mũi. Mà như thế thì bé hay nôn lắm, vì có nhiều đờm quá mà. Bạn nên đưa con đi khám ngay đi, sẽ yên tâm hơn.