Bệnh trẻ em

Bé hay thức giấc vào ban đêm

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 22.6K Lượt đọc
  • 118 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 51 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, sao con em gần 1 tháng nay lúc nào ngủ cũng giật mình tỉnh giấc rồi thức luôn đến 1-2 giờ sáng mới chịu đi ngủ lại.Khi cháu ngọ nguậy chuận bị dậy thì một là cháu tè, hai là cháu ọc sữa.Cả nhà em đều thử đủ mọi cách để dỗ cháu ngủ lại nhưng đều vô tác dụng.Ban ngày em cho cháu ngủ rất ít cả giấc sáng lẫn giấc chiều khoảng 4 tiếng(cháu đã 6 tháng rồi).Cho nên 8h-9h tối là cháu bắt đầu buồn ngủ thế nhưng ngủ khoảng 1tiếng sau là thức luôn.Thêm nữa,em thấy cháu có triệu chứng ra mồ hôi trộm, ngủ hay lăn qua lăn lại,hay cào mặt, em sợ cháu thiếu Vitamin D đưa cháu đi khám.Vị Bs đầu tiên bảo rằnghơi nắng là bắt chước Phương tây, chứ khí hậu Vn nắng gió chan hòa thế này không có lý do gì thiếu Vitamin D.Đến vị BS thứ 2, nhìn cháu một hồi, khám tổng quát xong bảo:trông con bụ bẫm thế này mà còn muốn gì nữa không thiếu gì hết.Các mẹ ơi, vộ chồng em ốm mất vì đêm nào cháu cũng thức thế này.Có mẹ nào có con bị tình trạng như thế này không.Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho em với.con em có bị bệnh gì không.Em cảm ơn nhiều.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,099 Bài viết

• 2,920 Được cảm ơn

Bạn ơi, đọc thử phần này của BS Đặng Phương Kiệt, GS Nhi khoa, trong cuốn sách Hỏi đáp về sức khỏe và bệnh tật Trẻ em của NXb Phụ nữnăm 1997.

Còi xương là 1 bệnh phổ biến ở trẻ em. Tỉ lệ mắc bệnh ở tuổi <2 là 10-20% ở tuổi 3-6 tháng là 35%. Còi xương là do thiếu vit D, thiếu vit D sự hấp thu canxi và chuyển hóa và canxi sẽ bị rối loạn làm xương vôi hóa kém, các mô sụn không biến thành xương được. Biểu hiện đặc trưng của bệnh còi xương cấp diễn ra ở trẻ em dưới 6 tháng, đặc biệt ở lứa tuổi 3 tháng là tình trạng giảm canxi máu được bộc lộ bằng 1 loạt các triệu chứng gọi là cơn "te-ta-ni" hạ canxi máu hay cơn co giật do còi xương.
    Giai đoạn tiềm tàng (trước khi co giật ) trung bình là hơn 1 tuần, có khi 1 vài ngày, cũng có khi kéo dài hơn 1 tháng. Ở giai đoạn này trẻ hay quấy khóc, thường khóc cả ngày, có khi khóc cả đêm, trẻ khóc vô cớ không phải vì đói, khát, ướt mình hay vì muốn được bế ẵm, có trừong hợp đã dùng đủ mọi thứ thuốc an thần, thuốc ngủ nhưng vẫn không thể làm cho trẻ nguôi khóc, cũng có khi trẻ hay giật mình trong khi ngủ say hoặc cả lúc thức . Vô tình đụng vào người trẻ giật bắn lên, hay chân, 2 tay đột nhiên co quắp lại trong 1,2 giây rồi lại hoàn toàn bình thường. Một hiện tượng đáng chú ý là trẻ hay bỏ bú hay bú ngắt quãng : khi đang bú, trẻ ngừng thở nhưng chỉ 1,2 giây, trẻ lại tiếp tục bú bình thường. Nếu đi kèm các triệu chứng nói trên, trẻ còn ra mồ hôi trộm thì chắc chắn là trẻ đã bị bệnh còi xương.
    Song bằng chứng chắc chắn nhất của bệnh còi xương cấp diẻn ở trẻ là dấu hiệu nhuyễn xương sọ: lấy ngón tay trỏ ấn vào đỉnh chẩm của hộp sọ, ta có cảm giác ọp ẹp giống như ấn vào 1 quả bóng bàn. Trẻ còi xương hay kèm thiếu máu, giảm trương lực cơ : đứa bé da hơi xanh, các bắp thịt nhão. Một điểm cần lưu ý là trẻ gầy còm ít bị còi xương; trái lại những đứa trẻ bụ bẫm, nghĩa là nhịp độ phát triển thể chất bình thường, thì nếu thiếu vit D, sẽ dễ bị còi xương cấp diễn và hay có cơn co giật do hạ canxi máu.
    Cơn co giật ở thời kỳ toàn phát của bệnh không giống cơn co giật của các bệnh viêm màng não, xuất huyết não. Đặc điểm của cơn co giật do hạ canxi máu là 1 tình trạng tăng kích thích thần kinh cơ, chứ không phải do 1 thươgn tổn thực thể nào

Nguyên nhân của bệnh còi xương ở tuổi dưới 6 tháng là do bé không được cung cấp đầy đủ vit D. Nếu nuôi bằng sữa mẹ là do mẹ không ăn đủ vit D. Một yếu tố quan trọng nữa là vai trò của thời tiết. Khoảng 90% các trường hợp hạ canxi máu do còi xương xuất hiện vào kỳ đông xuân, là cường độ bức xạ tử ngoại mặt trời ở miền Bắc nước ta vào mức thấp nhất.

Bạn đưa bé đi BS, BS có thăm khám bé những triệu chứng nói trên không? Nói như 1 BS của bạn rằng ở VN bé không bị thiếu Vit D là hoàn toàn sai lầm.
    Để bé không bị thiếu Vit D mình nghĩ các bà mẹ trẻ đừng kiêng cữ quá nhiều trong thời gian ở cữ. Ăn uống đầy đủ chất, phơi nắng cho bé, nếu thời tiết không thuận lợi thì phải cho bé (và mẹ nữa) ở trong phòng có đầy đủ ánh sáng tự nhiên, không quấn, trùm bé bằng quá nhiều khăn áo.

Bạn nên tìm 1 BS kinh nghiệm cho con bạn. Nếu bạn ở HN thì thử hỏi xem BS Kiệt này còn làm việc không. Ông ấy là Gđ Trung tâm tư vấn và dịch vụ sức khỏe-9 Ngọc Khánh-Triển lãm giảng võ HN. Nếu bạn ở SG thì có thể đến phòng khám Nhi khoa Nancy, khám BS Hải phó GĐ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 51 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Bạn ơi, đọc thử phần này của BS Đặng Phương Kiệt, GS Nhi khoa, trong cuốn sách Hỏi đáp về sức khỏe và bệnh tật Trẻ em của NXb Phụ nữnăm 1997.

Còi xương là 1 bệnh phổ biến ở trẻ em. Tỉ lệ mắc bệnh ở tuổi <2 là 10-20% ở tuổi 3-6 tháng là 35%. Còi xương là do thiếu vit D, thiếu vit D sự hấp thu canxi và chuyển hóa và canxi sẽ bị rối loạn làm xương vôi hóa kém, các mô sụn không biến thành xương được. Biểu hiện đặc trưng của bệnh còi xương cấp diễn ra ở trẻ em dưới 6 tháng, đặc biệt ở lứa tuổi 3 tháng là tình trạng giảm canxi máu được bộc lộ bằng 1 loạt các triệu chứng gọi là cơn "te-ta-ni" hạ canxi máu hay cơn co giật do còi xương.
    Giai đoạn tiềm tàng (trước khi co giật ) trung bình là hơn 1 tuần, có khi 1 vài ngày, cũng có khi kéo dài hơn 1 tháng. Ở giai đoạn này trẻ hay quấy khóc, thường khóc cả ngày, có khi khóc cả đêm, trẻ khóc vô cớ không phải vì đói, khát, ướt mình hay vì muốn được bế ẵm, có trừong hợp đã dùng đủ mọi thứ thuốc an thần, thuốc ngủ nhưng vẫn không thể làm cho trẻ nguôi khóc, cũng có khi trẻ hay giật mình trong khi ngủ say hoặc cả lúc thức . Vô tình đụng vào người trẻ giật bắn lên, hay chân, 2 tay đột nhiên co quắp lại trong 1,2 giây rồi lại hoàn toàn bình thường. Một hiện tượng đáng chú ý là trẻ hay bỏ bú hay bú ngắt quãng : khi đang bú, trẻ ngừng thở nhưng chỉ 1,2 giây, trẻ lại tiếp tục bú bình thường. Nếu đi kèm các triệu chứng nói trên, trẻ còn ra mồ hôi trộm thì chắc chắn là trẻ đã bị bệnh còi xương.
    Song bằng chứng chắc chắn nhất của bệnh còi xương cấp diẻn ở trẻ là dấu hiệu nhuyễn xương sọ: lấy ngón tay trỏ ấn vào đỉnh chẩm của hộp sọ, ta có cảm giác ọp ẹp giống như ấn vào 1 quả bóng bàn. Trẻ còi xương hay kèm thiếu máu, giảm trương lực cơ : đứa bé da hơi xanh, các bắp thịt nhão. Một điểm cần lưu ý là trẻ gầy còm ít bị còi xương; trái lại những đứa trẻ bụ bẫm, nghĩa là nhịp độ phát triển thể chất bình thường, thì nếu thiếu vit D, sẽ dễ bị còi xương cấp diễn và hay có cơn co giật do hạ canxi máu.
    Cơn co giật ở thời kỳ toàn phát của bệnh không giống cơn co giật của các bệnh viêm màng não, xuất huyết não. Đặc điểm của cơn co giật do hạ canxi máu là 1 tình trạng tăng kích thích thần kinh cơ, chứ không phải do 1 thươgn tổn thực thể nào

Nguyên nhân của bệnh còi xương ở tuổi dưới 6 tháng là do bé không được cung cấp đầy đủ vit D. Nếu nuôi bằng sữa mẹ là do mẹ không ăn đủ vit D. Một yếu tố quan trọng nữa là vai trò của thời tiết. Khoảng 90% các trường hợp hạ canxi máu do còi xương xuất hiện vào kỳ đông xuân, là cường độ bức xạ tử ngoại mặt trời ở miền Bắc nước ta vào mức thấp nhất.

Bạn đưa bé đi BS, BS có thăm khám bé những triệu chứng nói trên không? Nói như 1 BS của bạn rằng ở VN bé không bị thiếu Vit D là hoàn toàn sai lầm.
    Để bé không bị thiếu Vit D mình nghĩ các bà mẹ trẻ đừng kiêng cữ quá nhiều trong thời gian ở cữ. Ăn uống đầy đủ chất, phơi nắng cho bé, nếu thời tiết không thuận lợi thì phải cho bé (và mẹ nữa) ở trong phòng có đầy đủ ánh sáng tự nhiên, không quấn, trùm bé bằng quá nhiều khăn áo.
    Cảm ơn chị nhiều, vậy là chắc con em bị thiếu VitD trầm trong rồi.Ông Bs đó khám không được kĩ như chi nói đâu.Em có phơi nắng nhưng nắng ở chổ em ở phải qua 8 h sáng mới có cơ.Vậy bây giờ phải uống bổ sung Vit D hả chị.Loại nào dùng được hả chị.Giúp em cho trót luôn nhé chứ đ khám bs kiểu này em chán lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• JAL
    • 11 năm
    • 3,099 Bài viết

• 2,920 Được cảm ơn

Đây là huớng dẫn của BS Kiệt : "Trong điều kiện có thể, nên nhất loạt mỗi trẻ, từ tuần lễ thứ 2 sau khi đẻ trở đi mỗi ngày 400 đơn vị quốc tế vit D dưới dạng đậm đặc ít ra là trong 6-12 tháng đầu.
    Chữa co giật hạ canxi máu trong bệnh còi xương ở trẻ em chủ yếu bằng vit D. Liều lượng trung bình là khoảng 600.000đv quốc tế (nên tiêm bắp, thuờng chia 2 lần cách nhau 10-15 ngày) kèm theo muối canxi (thường dưới dạng siro canxi clo-rua uống mỗi ngày 1g trong vòng 3-5 ngày là đủ"

Như hướng dẫn đó thì khi bé chưa bị hạ canxi máu mình phải cho bé uống để phòng ngừa với liều thấp. Nếu đã "bị" rồi thì phải dùng liều cao.
    Còn con mình lúc được 1 tháng 10 ngày BS cho Vita D3 "Bn" hay Pn..(chữ xấu quá). Thuốc này hình như của Pháp, trong hộp có 1 ống thuốc thủy tinh , không nhớ rõ hình như 240.000 đơn vị. Uống 1 liều duy nhất, nếu cần 6 tháng sau mới được uống lại.
    Hình như loại thuốc này là loại Vit D phổ biến (giá hơi cao >100k) Lúc bé được 4 tháng đi chích ngừa 1 BS khác cũng kê toa này cho bé, nhưng mình nói rằng cháu vừa uống cách đây 3 tháng, thế là ổng nói thôi, 6 tháng sau uống.
    Thế có nghĩa là BS không cần biết con mình có thiếu vit D không, cứ cho uống cho chắc ăn.

bé nhà mình lúc hơn 1 tháng, uống xong khoảng 3 ngày có tác dụng liền, bé không vặn vẹo người nữa, ngủ ngon hẳn, không giựt bắn mình khi nghe tiếng động.

Bạn cứ đến những nhà thuốc gần bệnh viện phụ sản, hỏi họ loại vit D3 6 tháng mới uống lại 1 lần, họ biết.

• 51 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Đây là huớng dẫn của BS Kiệt : "Trong điều kiện có thể, nên nhất loạt mỗi trẻ, từ tuần lễ thứ 2 sau khi đẻ trở đi mỗi ngày 400 đơn vị quốc tế vit D dưới dạng đậm đặc ít ra là trong 6-12 tháng đầu.
    Chữa co giật hạ canxi máu trong bệnh còi xương ở trẻ em chủ yếu bằng vit D. Liều lượng trung bình là khoảng 600.000đv quốc tế (nên tiêm bắp, thuờng chia 2 lần cách nhau 10-15 ngày) kèm theo muối canxi (thường dưới dạng siro canxi clo-rua uống mỗi ngày 1g trong vòng 3-5 ngày là đủ"

Như hướng dẫn đó thì khi bé chưa bị hạ canxi máu mình phải cho bé uống để phòng ngừa với liều thấp. Nếu đã "bị" rồi thì phải dùng liều cao.
    Còn con mình lúc được 1 tháng 10 ngày BS cho Vita D3 "Bn" hay Pn..(chữ xấu quá). Thuốc này hình như của Pháp, trong hộp có 1 ống thuốc thủy tinh , không nhớ rõ hình như 240.000 đơn vị. Uống 1 liều duy nhất, nếu cần 6 tháng sau mới được uống lại.
    Hình như loại thuốc này là loại Vit D phổ biến (giá hơi cao >100k) Lúc bé được 4 tháng đi chích ngừa 1 BS khác cũng kê toa này cho bé, nhưng mình nói rằng cháu vừa uống cách đây 3 tháng, thế là ổng nói thôi, 6 tháng sau uống.
    Thế có nghĩa là BS không cần biết con mình có thiếu vit D không, cứ cho uống cho chắc ăn.

bé nhà mình lúc hơn 1 tháng, uống xong khoảng 3 ngày có tác dụng liền, bé không vặn vẹo người nữa, ngủ ngon hẳn, không giựt bắn mình khi nghe tiếng động.

Bạn cứ đến những nhà thuốc gần bệnh viện phụ sản, hỏi họ loại vit D3 6 tháng mới uống lại 1 lần, họ biết.
    Em cảm ơn chị nhiều nhé.

• 158 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ à, em đang lo lắng mấy hôm nay. Bé nhà em đã 3-4 hôm nay rồi, hay thức giấc lúc nửa đêm (2-3 giờ sáng) và chơi, nói chuyện, hát hò, nghịch ngợm như ban ngày. Mỗi lần như thế khoảng 1-2 tiếng rồi lại đi ngủ tiếp.
    Ban đầu em nghĩ có thể do ở nhà bà cho bé uống chè tươi (chè xanh) nhiều nên bé mất ngủ. Nhưng hôm qua không hề cho uống tí nào (theo như bà nói) thì bé vẫn thế. Mọi hoạt động ăn uống, chơi ngủ ban ngày của bé vẫn diễn ra bình thường. Bé nhà em có lẽ đang mọc thêm răng vì em thấy lợi dưới của bé bị sưng. Hàm trên thì đang nhú dở 1 cái răng.
    Bé nhà em vừa tròn 14 tháng, cao khoảng trên 80 cm và cân nặng chừng 11-12 kg. Cháu đã biết đi và biết nói một vài điều cơ bản và dễ phát âm.

Em xin nêu hết cả tình hình để các mẹ có kinh nghiệm gì hay hiểu biết gì thì chỉ cho em với. Em đang định đưa con đi khám bs coi có bị mộng du (?) hay là có bệnh gì không.
    Mọi người giúp em với!

• 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi, bé nhà chị cũng bằng tầm bé nhà em (14 tháng - 11,2 kg). Cu nhà này thì ít ngủ hơn bé nhà chị nhiều, 1 ngày khoảng 10 tiếng (cả ban ngày) mà khi ngủ cứ hay trằn trọc, lăn lên lăn xuống, thi thoảng có đêm còn ngồi hẳn dậy trèo lên bụng mẹ nữa cơ. Em thì đang lo hay là bé bị thiếu canxi, tuần trước cho đi tiêm phòng khám thì bs bảo không hề gì, nhưng mà vẫn thấy không an tâm. Không biết có nhiều bé có con ngủ không an giấc không nhỉ, các mẹ chia sẻ với nhé....

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các chị! Em là thành viên mới.mấy hôm nay con em mọc răng cũng hay khóc đêm lắm,mắt cứ nhắm nghiền và khóc rất to,em bế lên mà bé vẫn khóc,khóc 1 lúc rồi lại ngủ tiếp trông thương lắm. Không biết chị nào có cách giúp bé ngủ ngon không? Mà mấy bữa nay cu nhà em không chịu bú bình mà ngày trước cu vẫn bú không biết có vấn đề gì không các chị nhỉ?????????

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ oi, giúp bé nhà em với. Bé gái nhà em được hơn 7 tháng tuổi cháu nặng 8,6kg, khoảng tuần gần đây cháu nó cứ hay thức giấc lúc nữa đêm lắm, lúc đó có người nào lớn tiếng 1 tí là cháu khóc thét lên làm em rất lo. Các mẹ giúp em với, lần đầu làm mẹ nên bối rối nhiều chuyện lắm. có phải cháu thiếu chất gì không các mẹ?

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có thể do bé nhà chị bị thiếu can xi và Vit D,bé nhà em cũng hay khóc thét,thức giấc là người đầy mồ hôi,đi khám thì bs bảo vậy.Bé nhà em lúc trong tháng,ngày nào cũng phơi nắng thì chẳng bao giờ thấy khóc thét lên,giờ bố mẹ bận quá,ko phơi nắng nhiều được thế là phải uống bổ sung can xi và Vit D.Nếu có điều kiện,chị nên cho em bé phơi nắng vào buổi sáng,khoảng 15p mỗi ngày,chỉ 1 tuần là chi thấy có kết quả ngay.:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking: