Bệnh trẻ em

Bé hay phải rặn khi đi ngoài!

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 25.4K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé của mình được 7 tuần tuổi rồi, nhưng bé sinh non (33 tuần), sinh mổ. Khoảng 3 ngày nay bé đi ị rất khó khăn, phân sệt, nhưng mỗi lần bé phải rặn lắm mới đi được, phân có mùi ghê lắm. Hiện bé bú Lactogen 1 kèm bú mẹ.Khi ngủ bé còn rất hay vặn mình(mặc dù mình vẫn giặc đồ của bé bằng tay, và không vắt mạnh). Có mẹ nào biết nguyen nhân tại sao không? Chỉ mình với, mình rối quá, bé là con đầu lòng của mình mà.:Sad: :Sad:
    • 213 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Bé hay vặn mình là do thiếu canxi, từ từ sẽ hết thôi. Bé nhà mình cũng vậy, sau 3thg là hết hẳn.
    • 486 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Van Hy Xem bài viết
    Bé của mình được 7 tuần tuổi rồi, nhưng bé sinh non (33 tuần), sinh mổ. Khoảng 3 ngày nay bé đi ị rất khó khăn, phân sệt, nhưng mỗi lần bé phải rặn lắm mới đi được, phân có mùi ghê lắm. Hiện bé bú Lactogen 1 kèm bú mẹ.Khi ngủ bé còn rất hay vặn mình(mặc dù mình vẫn giặc đồ của bé bằng tay, và không vắt mạnh). Có mẹ nào biết nguyen nhân tại sao không? Chỉ mình với, mình rối quá, bé là con đầu lòng của mình mà.:Sad: :Sad:
    Chị ah,khi nào bé nhà chị ị khó khăn.chị lấy đầu của cái nhiệt độ thủy ngân nhé,nhúng vào mật ong,rồi ngoáy nhè nhẹ vào lỗ đít của em bé,tạo cảm giác buồn ị cho em,hoặc chị lấy 1 ống nhỏ mũi,nhỏ mắt loại nhỏ,đổ hết nước đi,cho mật ong vào,rồi bơm vào đít em. CHị thử đi,hiệu quả lắm đấy,có tin mừng nhớ báo em nghen.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ. Nhưng sao phân của bé có mùi kinh lắm!:Sigh: Như thế là bình thường hay có bệnh lý gì về đường ruột.
    • 47 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Van Hy Xem bài viết
    Bé nhà mình trước đây cũng giống như bé nhà bạn. Khoảng 1 tháng tuổi là k đi đều nữa, 4-5 ngày cũng chưa đi. Bạn thử áp dụng một số biện pháp sau xem sao nhé:
    1. Cải thiện chế độ ăn của mẹ: Bạn ăn nhiều rau vào, đừng có kiêng khem nhé
    2. Đổi sữa cho bé. Bạn thử chuyển cho bé uống sữa Hipp xem sao, vì trong sữa đó có cả men tiêu hóa nữa
    3. Xoa bụng đều đặn cho bé: ngày khoảng 2-3 lần, lúc bé đói. Lấy rôn làm trung tâm, xoa đều sang 2 bên ổ bụng khoảng 10 phút. Sau đó cho bé bú no. Mỗi ngày bạn xi bé ị vào một giờ nhất định nhé.
    Trường hợp mấy ngày rồi bé chưa đi thì bạn nên thụt cho bé, nhg k nên dùng thuốc thụt. Bạn có thể dùng nhiệt kế như một bạn trong diễn đàn đã mách, nếu bé vẫn k đi (vì trước đây mình đã dùng theo cách này mà cún nhà mình vẫn k chịu cho ra), bạn mua xi lanh (loại nhỏ), rút kim tiêm ra, lấy 2cc mật ong, 2cc nước ấm, bơm vào. Chờ khoảng 2 phút là bé sẽ đi
    Bé nhà mình trước kia là do nóng trong cộng với ăn quá ít nên lâu đi. Đến khi bé đã ăn bột thì đi 2 ngày một lần. Hix, hôm nào bé mà tự đi được thì cả nhà vui như tết.
    Chúc bé output đều nhé!
    • 1,673 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng phải rặn khi ị nhưng mình cũng chưa đi khám vì nghĩ có thể bé bị táo thôi. Nhưng hôm nay đọc thấy các bạn nói có thể bị bệnh làm mình hơi lo.
    Mẹ cunngo đã đi khám bác sỹ chưa? Keets quả thế nào hả mẹ nó ơi?
    :Smiling:LOVE IS AROUND:Smiling:
    • 556 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunngo Xem bài viết
    Bé nhà em được 35 ngày rồi, nhưng gần 1 tuần vừa rồi bé cứ đi là rặn cho đỏ cả mặt và sau đó là khóc ré lên; mỗi ngày bé đi khoảng 5, 6 lần; phân màu vàng, mềm, hoa cà hoa cải, em đã làm thử vo viên mật ong nhét vào hậu môn bé nhưng không đỡ. Mang đi Viện nhi trung ương kiểm tra, bác sĩ nghi bị phình đại tràng, cho siêu âm và chụp x-quang có chuẩn bị thì bên x-quang họ nghỉ nên đầu tuần này mới chụp được, có kết quả mang đến thì một bác sĩ khác (BS Việt ở phòng 134) đọc kết quả. Bác này không thèm nhìn phim mà chỉ đọc bệnh án rồi phán luôn là cháu bị dài đại tràng và giãn nhẹ, chỉ định là mua ống thụt về thụt hậu môn hàng ngày, 3 tháng sau đến khám lại. Nhưng khi em mua cái ống thụt về rồi nhờ 1 chị y tá ở Nhi trung ương về demo (hết 200k) thì thấy thương cháu quá, chắc bố mẹ cháu chẳng dám thụt đâu.

Bác sĩ Hiền ở 72 Nguyễn Chí Thanh (Trước đây ở 21 Nguyễn Công Hoan) có xử lý được vấn đề này không các bác nhỉ. Bố mẹ nào gặp trường hợp như em rồi cho em một lời khuyên với, hôm qua bà nội lại về quê, 3 tuần nữa bà ngoại mới ra được. 2 vợ chồng cứ cuống hết cả lên. :Crying:. Bác nào biết bày em với nhá.

Em đã post bài rồi nhưng chưa có ai trả lời cả. Bác nào biết bày em với.
    Chào các mẹ có con bị táo bón,xin được chia sẻ với sự lo lắng của các bậc cha mẹ với con trẻ.Xin được phổ biến PP đơn giản và hiệu quả và có tác dụng rất tốt cho sức khoẻ của các cháu nhỏ cách thực hiện như sauin các mẹ chú ý đầu tiên dùng bàn tay xoa vuốt từ gáy xuống đến tận xương cụt khoảng 50 đến 100 lần tuỳ theo táo nhiều hay ít(xoa vừa phải,chậm,trơn và hơi có lực trên da vì nhẹ thì không có tác dụng,mà mạnh thì có thể làm đau hoặc bỏng da các cháu ) đối với các cháu ít ngày,tháng.
    Với các cháu lớn hơn,ngoài làm như trên phải làm tiếp là xoa bụng.
    Cách xoa như sauùng lòng bàn tay xoa bụng từ phải sang trái nhẹ nhàng chậm nhưng vẫn có lực phù hợp với thể trạng của bé ,theo chiều kim đồng hồ từ ngoài vào trong giữa bụng dưới( ví dụ oa vòng tròn từ bẹn trái lên phía trên đến trên rốn xuống dưới sát xương mu vòng lên giữa bụng dưới là 1 vòng) cũng tuỳ theo cháu nhỏ táo nhiều ít mà xoa số lần đã nêu trên.PP này không những áp dụng cho trẻ nhỏ mà áp dụng rất tốt cho mọi người,mọi lứa tuổi và thành công rất cao không tốn kém,cực kỳ đơn giản không những vậy còn tốt cho sức khoẻ vì sao,có thể một số các mẹ không tin,hoặc có thể nghi ngờ mình xin giải thích sơ qua để các mẹ yên tâm.Đây là PP áp dụng theo KN Đông y đã được bản thân áp dụng và hướng dẫn cho nhiều người.Bụng dưới rốn có huyệt KHí hải,quan nguyên là các huyệt có tác dụng bổ khí và bên trái là Đại tràng.Sau lưng rất nhiều các bối du huyệt có nhiều tác dụng cho các cơ quan nội tạng bên trong cơ thể có tác dụng tốt tim,phổi,gan mật,dạ dầy,ruột non và đặc biệt là Đại tràng giúp cho sự bài tiết dễ dàng.Vậy còn ngi ngờ gì nữa,các mẹ hãy giúp cho con mình thoát khỏi chứng bệnh khó chịu bằng chính bàn tay đã từng ôm ấp,vuốt ve bằng cả trái tim của người MẸ.
    Chúc các mẹ thành công,chúc các cháu nhỏ"Trộm vía Hay ăn chóng lớn"
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 126 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cháu nhà em mới đựoc 20 ngày mà nửa tháng nay cứ 2 ngày mới ị 1 lần,lần nào ị cũng rặn đến tím mặt .Mấy hom nay toàn phải thụt thuốc bebe .Nhưng em nghe nói thụt thuốc nhiều không tốt nên chuyển qua thụt bằng cọng hành bôi dầu ăn vậy mà bé vẫn không ị , đã vậy toàn ị són . Nhìn bụng bé trương cứng lên ,khó chịu và mất ngủ em thương lắm, các chị nào có kinh nghiệm giúp em với
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi toanhangchuot Xem bài viết
    cháu nhà em mới đựoc 20 ngày mà nửa tháng nay cứ 2 ngày mới ị 1 lần,lần nào ị cũng rặn đến tím mặt .Mấy hom nay toàn phải thụt thuốc bebe .Nhưng em nghe nói thụt thuốc nhiều không tốt nên chuyển qua thụt bằng cọng hành bôi dầu ăn vậy mà bé vẫn không ị , đã vậy toàn ị són . Nhìn bụng bé trương cứng lên ,khó chịu và mất ngủ em thương lắm, các chị nào có kinh nghiệm giúp em với
    Các bà mẹ hãy dùng cho con mình sản phẩm INOVATI ngay. Sản phẩm dạng gói có chứa chất xơ tan tự nhiên, rất lành, sử dụng được cho trẻ (cả trẻ sơ sinh và phụ nữ có thai). Hoong nhà mình đã thử rồi (mua ở nhà thuốc Long Tâm - 38 Tôn Thất Tùng). Các bà mẹ hãy dùng thử có các bé, quan sát, rồi viết tiếp cảm nghĩ tại đây nha!!!!!

Chúc các bé "No Apple"
    • 556 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi longtuyen_29 Xem bài viết
    Chào các mẹ có con bị táo bón,xin được chia sẻ với sự lo lắng của các bậc cha mẹ với con trẻ.Xin được phổ biến PP đơn giản và hiệu quả và có tác dụng rất tốt cho sức khoẻ của các cháu nhỏ cách thực hiện như sauin các mẹ chú ý đầu tiên dùng bàn tay xoa vuốt từ gáy xuống đến tận xương cụt khoảng 50 đến 100 lần tuỳ theo táo nhiều hay ít(xoa vừa phải,chậm,trơn và hơi có lực trên da vì nhẹ thì không có tác dụng,mà mạnh thì có thể làm đau hoặc bỏng da các cháu ) đối với các cháu ít ngày,tháng.
    Với các cháu lớn hơn,ngoài làm như trên phải làm tiếp là xoa bụng.
    Cách xoa như sauùng lòng bàn tay xoa bụng từ phải sang trái nhẹ nhàng chậm nhưng vẫn có lực phù hợp với thể trạng của bé ,theo chiều kim đồng hồ từ ngoài vào trong giữa bụng dưới( ví dụ oa vòng tròn từ bẹn trái lên phía trên đến trên rốn xuống dưới sát xương mu vòng lên giữa bụng dưới là 1 vòng) cũng tuỳ theo cháu nhỏ táo nhiều ít mà xoa số lần đã nêu trên.PP này không những áp dụng cho trẻ nhỏ mà áp dụng rất tốt cho mọi người,mọi lứa tuổi và thành công rất cao không tốn kém,cực kỳ đơn giản không những vậy còn tốt cho sức khoẻ vì sao,có thể một số các mẹ không tin,hoặc có thể nghi ngờ mình xin giải thích sơ qua để các mẹ yên tâm.Đây là PP áp dụng theo KN Đông y đã được bản thân áp dụng và hướng dẫn cho nhiều người.Bụng dưới rốn có huyệt KHí hải,quan nguyên là các huyệt có tác dụng bổ khí và bên trái là Đại tràng.Sau lưng rất nhiều các bối du huyệt có nhiều tác dụng cho các cơ quan nội tạng bên trong cơ thể có tác dụng tốt tim,phổi,gan mật,dạ dầy,ruột non và đặc biệt là Đại tràng giúp cho sự bài tiết dễ dàng.Vậy còn ngi ngờ gì nữa,các mẹ hãy giúp cho con mình thoát khỏi chứng bệnh khó chịu bằng chính bàn tay đã từng ôm ấp,vuốt ve bằng cả trái tim của người MẸ.
    Chúc các mẹ thành công,chúc các cháu nhỏ"Trộm vía Hay ăn chóng lớn"
    Mình viết bài kinh nghiệm này mong các mẹ lưu tâm giúp cho các cháu nhỏ thoát khỏi tình trạng trên,không những vậy còn giúp cho trẻ có sức khoẻ tốt. nhưng thật buồn không có mẹ nào quan tâm cả.Các mẹ nên biết dùng thuốc là pp cuối đẻ chữa bệnh vì dù đó là thuốc nam,thuốc bắc,thuốc tây nếu dùng không đúng bệnh đều để lại hậu quả không tốt dù là nhỏ.một pp tưởng chừng đơn giản nhưng thật sự hiệu quả,không tốn kém nhưng không phải ai cũng hiểu tai sao các mẹ không áp dụng thử cho các con của mình nhỉ.pp này còn tác dụng chữa rất nhiều bệnh nữa nếu kết hợp thêm một số thủ thuật khác.Nếu có gì thắc mắc có thể PM cho mình để được giải đáp. luôn sẵn lòng vì con trẻ.
    • 246 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé nhà em chỉ mới hơn 2 tuần tuổi thôi nhưng mỗi lần khi đi ngoài bé đều phải gồng cả mình la khóc khá lâu mới ị được, và mỗi ngày chỉ ị có 1 lần nhưng khá nhiều. Như vậy có sao không các chị? Nhìn con như vậy xót xa quá, các chị biết cách gì giúp em với, hoặc giới thiệu cho em BS nhi nào giỏi chứ em không dám đi bệnh viện vì bé có nhỏ quá. Em cảm ơn nhiều nhiều... Em xin nói thêm là bé chỉ uống sữa ngoài, output thì mềm
    • 14,684 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatbui Xem bài viết
    Bé nhà em chỉ mới hơn 2 tuần tuổi thôi nhưng mỗi lần khi đi ngoài bé đều phải gồng cả mình la khóc khá lâu mới ị được, và mỗi ngày chỉ ị có 1 lần nhưng khá nhiều. Như vậy có sao không các chị? Nhìn con như vậy xót xa quá, các chị biết cách gì giúp em với, hoặc giới thiệu cho em BS nhi nào giỏi chứ em không dám đi bệnh viện vì bé có nhỏ quá. Em cảm ơn nhiều nhiều... Em xin nói thêm là bé chỉ uống sữa ngoài, output thì mềm
    Output mềm nhưng bé phải gồng mình đúng không? Mình nghĩ chuyện ấy cũng là bình thường vì bé còn nhỏ nên hệ tiêu hóa chưa hoàn chỉnh, mỗi lần thực hiện một hành vi nào đó cũng phải gắng sức. Mình thấy hầu như các bé đều trải qua giai đoạn này, nên bạn an tâm nhé. Bé bú ngoài thì bạn có thể pha sữa loãng hơn 1 tí, vd pha thêm 5ml nước so với mức nước chuẩn pha sữa (hồi bé mình mỗi khi bị táo là mình pha sữa loãng thế bé hết táo ngay, sau đó thì mình lại pha sữa theo đúng chuẩn). Ngoài ra bạn có thể cho bé bú thêm 1-2 thìa nhỏ nước sau khi bú sữa xong, vừa sạch miệng lại vừa có nước nhuận trường...À, mà bé bạn output mềm thì không lo táo đâu...Nhớ thường matxa vùng quanh rốn của bé giúp bé nhuận trường, kích thích tiêu hóa nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,245 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

-----
    pha mật ong với nước ấm rồi cho bé uống vài thìa là đi ngay
    • 977 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Bạn xi xi cho bé lúc bé rặn nhé. Bé sẽ có phản xạ thôi. Bé nhà mình cũng rặn nhiều, có bữa ị còn bị cứng nữa cơ.
    Nhận làm sổ sách kế toán và báo cáo thuế. 15 năm kinh nghiệm. Uy tín, chất lượng!

• 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Mình hay cho bé khám bs Dũng ở bv An sinh luôn, thấy bác này khám cũng tốt lắm! Bé nhà mình ị cũng khóc um xùm nhưng từ khi đổi sữa friso thì đỡ hơn, hiện bs đang cho uống men tiêu hóa lactomin plus. Bé ị mỗi ngày và phân mềm thì ko lo lắng lắm! Chúc 2 mẹ con khỏe nhé!:Rose:

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 166 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào bạn, bé nhà mình hồi 2 tuần tuổi cũng tình trang y như con bạn, ngày đi 1 lần ( ông bà nội ngoại cứ an ủi là ngày đi 1 lần nhưng ị nhiều bằng các bạn khác đi nhiều lần cộng lại như thế là được ). Mình cũng như bạn nuôi con bằng sữa ngoài vì sữa mẹ rất ít , mình lo lắm định cho con đi bệnh viện nhưng cũng sợ cháu nhỏ quá nên mình tham khảo các mẹ trên WTT và quyết định đổi sữa cho cháu từ Friso Gold sang Frisolac ( vì Frisolac nhiều chất xơ hơn giúp bé nhuận tràng còn Friso Gold thì nhiều chất đạm ko thích hợp với những bé dùng hoàn toàn sữa ngoài vì sẽ làm bé khó tiêu ).ơn trời, mình vừa đổi sữa thì có kết quả ngay, ngày bé ị từ 2-3 lần mỗi lần ị vẫn rất nhiều và từ đó đến nay vẫn duy trì ị ngày từ 2-3 lần.
    Cho nên bạn thử đổi sữa xem, với những bé dùng sữa ngoài hoàn toàn nên chọn những loại sữa nhiều chất xơ như Nan , Frisolac để phù hợp với hệ tiêu hoá còn non nớt của bé sau này bé lớn hơn bọn mình có thể đổi sang các loại sữa giàu chất đạm hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuvom; 25/03/2009 vào lúc 09:13 PM.
    • 676 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Chào các chị! KHông biết ai có bé đã từng ở tình trạng như con của em không ạ! Huhu

Chả là thế này. Không biết vì sao cả 1 tuần nay, bé cứ khoảng 4h sáng là rặn ị (2 chân thẳng đưa lên) mà mắt thì vẫn nhắm ngủ, miệng thì rặn và rên i ỉ, có khi còn khóc nho nhỏ nữa, thương lắm cho đến sáng luôn. Và đến sáng khoảng từ 6h15-6h45 bé mới ị được. Ị thì phân lỏng le. Chỉ duy nhất 1 đêm là rặn ị lúc 1h sáng, sau đó lại tiếp tục 4h sáng rồi lại đúng 6h mấy mới out được.

Bé em được gần 3 tháng. Bú sữa mẹ hoàn toàn vì bé không chịu bú bình. Hiện tượng này xảy ra cũng là lúc phân của bé cũng khác đi. Trưdớc kia phân bé là nước với các hạt lợn cợn, màu vàng cam. Bi giờ có vẻ nó màu vàng đậm đen, hơi nhầy nhầy và nhiều hơn.

Các chị ơi, đã ai có bé bị như thế này chưa, hay chỉ có con em thôi, huhu. THấy bé trăn trở suốt cả đêm mà không biết làm gì cho con, sốt ruột quá. Em đi bs, ông bs kê thuốc kidlac - vì nói bị rối loạn tiêu hóa, và thuốc Sorbitol Delalande 5g (thuốc táo bón). Em chẳng cho bé uống vì không tin lắm. bởi vì bà ngoại bé nói rằng phân đi như thế là bình thường, và bà ngoại nói là bé bú sữa mẹ thì sao mà bị rối loạn được. Bé lại đi phân lỏng thì uống thuốc bón làm gì.
    Àh, ông bs còn nói là bé của em đang giai đoạn tập rặn nên như thế. Em không hiểu lắm, trước giờ bé cũng biết rặn mà. Thấy cái mỏ xinh xinh chu lên là em biết bé đang rặn ị ngay. Thế các mẹ nào đã có bé bị như thế này truyền kinh nghiệm c ho em với. Em xì trét quá :Crying:

Bé vẫn tăng cân đều, 12 ngày tăng được 600g.
    Get more happiness from your everyday growing!!

• 676 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

hic, ko ai chia sẻ với em sao. Chỉ có bé của em bị thế này thôi ah`?

• 461 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Nếu bé của bạn vẫn tăng cân đều thì ko sao, hãy theo dõi cân nặng thật sát sao. Vì bé nhà tớ lúc đầu cũng thế, rặn ị dù phân lỏng... sau đó cũng nhầy và cả bọt (bé nhà tớ cũng bú mẹ hoàn toàn). Sau đó 1 tháng liền ko tăng cân, đi xét nghiệm mới biết bị Bạch cầu 1 cộng và viêm ruột. Uống 2 lần kháng sinh rồi vẫn chưa đỡ. Gần 3 tháng mà chỉ được 5kg, cứ nhìn con mà ruột gan nóng như lửa :Sad:

Ko có kinh nghiệm, chỉ chia sẻ với bạn thế thôi! Chúc cho bé của bạn khỏe mạnh:Smiling:
    Yêu con nhất trên đời!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 676 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trời, tình trạng đi ị của bé mẹ Pink giống Susu nhà mình quá. Nhưng tăng cân có đều không thì mình cũng ko rõ vì 2 tuần trước đi cjhích ngừa là 5k1 sau đó đi khám tiếp sau 2 tuần thì lên 600g. Nhưng bây giờ vẫn chưa cân lại nên cũng ko dám chắc là có tăng đều không. Cám ơn mẹ Pink đã chia sẻ nhé. Vậy bé của mẹ Pink đi khám bệnh bs chưa. Tội nghiệp bé quá. Mà sao bú sữa mẹ mà cũng bị viêm ruột vậy mẹ Pink. Mình nghĩ sữa mẹ tốt thì sao bé lại bệnh nhỉ. Mẹ đừng lo lắng quá kẻo stress nhiều là mât sữa đó. Giống mình hình như sữa cũng ít hơn lúc trước rùi, hichic. Chúc bé mẹ pink mau khỏe nhé. Hay mẹ Pink hỏi thử bs Ngô Mạnh Dinh ở trong forum này xem.

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5