• 0 Lượt chia sẻ
  • 59.4K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Xin chào, bú bị ói có nhiều nguyên nhân lắm, nhất là cháu chỉ mới 2 tháng tuổi thôi. Vì vậy bạn hay dẫn cháu đến BS (nơi cháu khám định kỳ cũng được), khám và uống thuốc thì sẽ hết thôi. Lúc một tháng, Biteo phải uống thuốc chống trào ngược và uống cả Vitamin D để tối ngủ yên giấc không vặn vẹo , khóc đêm nữa.
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 81 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Kiet bi oi la khi bu me hay la uong sua ngoai vay? Neu bi oi thi khi bu xong me nho be vac con len vai (ke ca be con nho thi ba hoac me roi lay tay do gay cho con) dung ban tay vo nhe vao lung con vai cai, neu thay be o nhu vay la yen tam roi. Ban cu lam thu xem nhe. Con con khoc dem thi khong lien quan gi den chuyen be o sua ra ngoai dau ban a.
    Mong Ly hay an chong lon nhe.
    • 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Mình nghĩ anh Khải nên kết hợp lời khuyên của cả mẹ Bi teo và mẹ Chun là bé Kiệt sẽ đỡ ói và ngủ ngon hơn đấy. Vì nếu bé bị ói ở một mức độ nào đó thì là do sinh lý, như vậy khi cho bé bú xong anh hoặc mẹ cháu chỉ cần cho cháu dựa vào vai, vỗ nhẹ mấy cái vào giữa lưng để bé ợ khoảng 1-2 cái, sau đó tiếp tục bế bé hoặc đặt nằm nghiêng bên phải, đầu cao hơn thân 1 lúc là sẽ ko ói nữa (nếu bé chưa nằm được nghiêng thì anh chặn bé bằng 1 cái gối là sẽ ổn). Theo mình biết thì để trẻ nằm nghiêng bên phải rất tốt, vừa tránh được ói sữa, vừa giúp bé bớt giật mình và ngủ yên.
    Còn nếu ban đêm bé khó ngủ, hay vặn người, hay giật mình thì anh nên cho be uống bổ sung VTM D hoặc canxi theo chỉ dẫn của BS vì đó có thể là do bé bị thiếu VTM này hoặc thiếu canxi.
    Bé Hiếu nhà mình trước đây cũng bị giống cu Kiệt nên bây giờ mới có chút kinh nghiệm xương máu để truyền cho bố Kiệt. Mong cu Kiệt sẽ đỡ ói và ngủ ngoan hơn để bố mẹ bé yên tâm.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, giúp em với
    Con trai em 8 tháng rồi mà sao cháu vẫn hay bị ói khi uống sữa. Vì ăn vào lại ọc hết ra nên cháu nhẹ cân lắm, 7 tháng mà chỉ có 7.5 kg thôi. Em không biết phải làm sao bây giờ , cũng đã đi BS và TTDD rồi nhưng không khắc phục được tình hình. Các chị có biết bài thuốc nào hay phương cách gì chỉ giúp em với. Liệu thuốc cam Hàng Bạc có giúp được gì không nhi???
    TT
    • 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Bạn tham khảo thêm thông tin ở đây nhé
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=620
    Success is a journey, not a destination.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gởi mẹ Kiki,
    Trời ơi, cảm ơn mẹ Kiki quá , chị thật có nhiều kinh nghiệm về căn bệnh này. Tuy nhiên em không biết là cu Py nhà em là do bẩm sinh hay tại do mẹ. Mấy hôm đi BS, BS cho thuốc uống thì mỗi lần ăn xong bé lại ợ một tiếng thật to và không trào thức ăn ra ngoài , nhưng mấy hôm nay hết thuốc thì ăn xong bé cũng ợ thật to nhưng thức ăn lại theo cái ợ ấy trôi ra ngoài hết. Như vậy là sao vậy chị? có phải bé nhà em bị GERD bẩm sinh không?
    Có hôm đang ăn bé lại có biểu hiện như muốn ói , em phải ngưng lại một lúc ,chọc cho bé quên cái cảm giác nhờn nhợn rồi mới ăn tiếp , ăn như vậy mẹ như muốn đau tim vậy lúc nào cũng sợ con ói ra, khổ quá chị ạ.
    Các chị ở TP.HCM có biết BS chuyên khoa nào về căn bệnh này xin chỉ giúp cho mẹ Py với. Mẹ Py chân thành cảm ơn các mẹ.
    TT
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi em mới gia nhap diễn đàn ,chỉ giáo em với bé titi nhà em mỗi lần bú là bi ọc sũa la 2 do bé quặn quẹ va gồng mình nhiều mặc dù em đã cho bé ợ rồi. mấy chị giúp em giải đáp được ko?ví đây là đứa đầu lòng nên em sợ lắm bé nhà em được 2 tháng rồi va bú sũa bình cách 2 tiếng bú 80ml
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matiti
    các chị ơi em mới gia nhap diễn đàn ,chỉ giáo em với bé titi nhà em mỗi lần bú là bi ọc sũa la 2 do bé quặn quẹ va gồng mình nhiều mặc dù em đã cho bé ợ rồi. mấy chị giúp em giải đáp được ko?ví đây là đứa đầu lòng nên em sợ lắm bé nhà em được 2 tháng rồi va bú sũa bình cách 2 tiếng bú 80ml
    Me matiti ơi!Mẹ dừng lo lắng nhiều,hồi trước bé Ly nhà mình cũng như con bạn đây!đến tháng thứ 3 bé sẽ bớt vặn mình thì sẽ đỡ trớ hơn.ban đừng cho bé ăn no vì dạ dày của bé vẫn còn nằng ngang!Han chế mức tối thiểu để bé bị trớ.Chuc bé mau ăn chóng lớn.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac anh chi !
    Cho em hoi la con em duoc 2 thang tuoi nhung thang nhoc rat hay bi oc sua khi bu.
    Luong sua oc ra cung kha nhieu day cac Bac ah, mac du da o roi nhung van bi oc sua ra.
    Cac bac co kinh nghiem gi thi chi em voi.
    • 2,864 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Ruby nhà em đã 3 bữa nay cữ bú tối là ói hết ra, thương con quá mà không biết làm sao? Các mẹ ơi, chỉ dùm em cách nào cho con bú mà con không bị ói nữa. Không hiểu sao bé toàn bị ói vào cữ ban đêm, hay tại em mở máy lạnh khiến bé bị lạnh bụng??? Em hoang mang quá, híc híc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,919 Bài viết

• 2,900 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sea_love79
    Ruby nhà em đã 3 bữa nay cữ bú tối là ói hết ra, thương con quá mà không biết làm sao? Các mẹ ơi, chỉ dùm em cách nào cho con bú mà con không bị ói nữa. Không hiểu sao bé toàn bị ói vào cữ ban đêm, hay tại em mở máy lạnh khiến bé bị lạnh bụng??? Em hoang mang quá, híc híc
    Con tớ cũng có thời gian như con cậu, vất vả lắm mới ăn được 1 bình sữa thế nhưng vừa ăn xong mẹ rút ti ra khỏi miệng thế là a lê hấp... ộc hết ra luôn. Tớ còn kiên nhẫn cho ăn tiếp nhưng kết quả cũng vẫn như lần đầu. Thậm chí có hôm 2 vợ chồng còn thử cho con ăn đến 3 lần Nghĩ đến thời gian đấy mà thương con lém. Hehe, tớ lan man wa nhỉ. Thực ra cậu cũng đừng lo lắng wa vì theo tớ trẻ con có giai đoạn thế đấy. Con tớ sau khi bị thế khoảng 1 tuần thì tự nhiên hết ói lại bình thường như trước. Tuy nhiên con cậu đang tình trạng thế thì cho ăn phải cẩn thận, cho ăn ít một, đừng ép bé ăn nhiều wa lại dễ ói. Cho ăn tư thế ngồi (ko cho ăn nằm), ăn xong thì đặt nhé bé lên vai vỗ nhẹ cho bé ợ hơi và giữ tư thế như vậy khoảng 10 phút.
    kiwisite.net
    • 1,226 Bài viết

• 1,413 Được cảm ơn

Con mình cũng có 1 thời gian bị như vậy. Tốt nhất là cho bé ăn ít, vỗ trớ bằng cách dựng thẳng người bé lên vỗ vào lưng (tốt nhất là bế bé lên vai). Trước khi ăn nhớ nới lỏng bỉm để bụng bé không bị đè quá chặt. Nhưng theo quan điểm của mình bé trớ ra những gì quá tải, tức là bé bú đã đủ rồi, đừng ép bé bú nhiều quá. Bởi thời gian đó con gái mình vẫn tăng cân đều đều mà.

• 126 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình mấy hôm nay khi bú hay bị do sặc, bé ho nhiều và sau đó ói sữa ra ... có lúc ói ít và cũng có lúc ói hết trơn. Mình sốt ruột quá vì bé nhà mình cho bú rất khó, gần hết bình rồi mà bé ói ra ... các mẹ có kinh nghiệm gì để giúp mình không ??:Sad:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu bé dưới 8 tháng, chị xem lại tư thế ăn sau khi bé ăn xong. Mẹ nên bế bé ở tư thế đầu cao, tránh vận động nhiều, thay đổi tư thế nhiều. Dạ dày bé nằm trong lòng bụng đang ở tư thế ngang nên dễ bị ói. Cho bé ngồi yên sau 30 phút hãy thay đổi tư thế. Nếu bé bú sữa ngoài thì nên dốc cao bình sữa cho núm vú ngập hết lượng sữa, tránh cho bé nuốt nhiều hơi. Do nuốt nhiều hơi, dạ dày bị kích thích co bóp mạnh khiến bé hay ọc sữa. Nếu bé ọc nhiều lần trong ngày nên cho bé đi khám bác sĩ chuyên khoa để loại trừ hội chứng trào ngược dạ dày của nhũ nhi.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em lo lắng quá thỏ con chủ em moi co 1 thang rưỡi tuổi thoi nhưng may hôm nay bú cứ ọ ra hoài nhìn thấy thương lắm nhưng ko biết làm sao du co cho ợ hơi rồi.Con em bú bình vì mẹ no ko co sữa.Với lại hay quấy lắm đi ngoài thì chỉ mỗi ngày 1 lần thôi nhưng hai bữa nay ko đi lo ghê.Như vậy la có bị gì kô vậy xin chỉ giúp em với nhe'>Cám ơn rấ nhiều:Thinking:
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không có gì đâu mẹ bé đừng lo quá, cho con bú vơi đi 1 tí, no quá dạ dày con không chứa được nên bị thế đấy. Sau khi cho con bú song thì bế con dựa 45độ vào vai mẹ và xoa nhẹ lưng cho con ợ khí ra, như thế khoảng 5-10 phút, bé sẽ đỡ chớ ngay. Ngày xưa mình cũng bị thế có đõ đấy, đừng để con ợ nhiều trông xót lắm. Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe nhé.
    • 68 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị ơi giúp em với!
    Con gái em được 6 tháng 1 tuần. Gần 1 tuần nay cháu uống sữa ít hẳn, ăn cũng ít. Cháu uống sữa ngoài vì em đi làm xa tối mới về. Cứ ép ăn uống là ọc sữa. Cháu hay ọc quá! Em lo quá không biết làm sao. Xót ruột quá! Em phải làm gì bây giờ? Tội nghiệp con quá! Các chị trả lời giúp em nhé! Em cảm ơn các chi nhiều!
    • 937 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Ui
    Thằng lớn nhà mình hồi trước hay thế lắm
    * 1 là nên cho ăn từ từ
    * 2 là ăn đc chút rồi thì nên bế bé thẳng lên(nhẹ nhàng thôi nhé)
    vuốt nhẹ sống lưng cho bé ợ hơi
    Nếu bé ợ đc thì bé sẽ o bị "no giả tạo" tức làno do hít không khí vào chứ o phải do đủ sữa
    ợ xong cho bé ăn tiếp
    Mong bé mau ăn đc nhiều nhé
    trộm vía
    • 937 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mẹo đây nhé

Bài thuốc chữa trẻ em ọc sữa như sau: lấy 7 hạt gạo (bất kể trai hay gái) rang cho đến khi hạt gạo trở thành màu cánh kiến rồi bỏ vào chén (chén uống trà) nặn vào đó một ít sữa mẹ rồi hấp cách thuỷ lên (tốt nhất là hấp vào nồi cơm khi cơm sắp chín) sau đó đem ra lấy thìa nghiền 7 hạt gạo cho nhuyễn sau đó để nguội cho be uống cả sữa lẫn gạo. bài thuốc này rất hay bạn chỉ dung 1 - 2 lần là khỏi mà lại không độc nhưng k0 nên dùng nhiều lần vì các cụ nói sữa mẹ đem đun lên thì sữa trong người mẹ cung tụ cạn đi ấy là các cụ nói vậy chữ bài thuốc này đựơc viết trong sách y học
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 90 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dochoithongminh.com Xem bài viết
    Ui
    Thằng lớn nhà mình hồi trước hay thế lắm
    * 1 là nên cho ăn từ từ
    * 2 là ăn đc chút rồi thì nên bế bé thẳng lên(nhẹ nhàng thôi nhé)
    vuốt nhẹ sống lưng cho bé ợ hơi
    Nếu bé ợ đc thì bé sẽ o bị "no giả tạo" tức làno do hít không khí vào chứ o phải do đủ sữa
    ợ xong cho bé ăn tiếp
    Mong bé mau ăn đc nhiều nhé
    trộm vía
    Bé nhà mình sau khi ăn khoảng 30 phút vẫn ọc, dù đã ợ, vậy là sao vậy bạn? Đây là cháu đầu, mình chẳng có kinh nghiệm gì hết. Lo quá.
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7