• 6 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 540 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Moi người giúp mình vợi Con gái mình hơn 5 tháng, tuần trước lây bác cháu sốt siêu vi trùng 2 hôm sau đó ngưng sốt 3 hôm, rồi lại sốt cao 1 hôm 38.8ọC Bác sỹ nói cho uống kháng sinh và hạ sốt nếu còn tiếp tục sốt cạo Mình mới cho cháu uống kháng sinh (vì họng nó đỏ) chưa uống tý hạ sốt nào mà thân nhiệt cháu lại bắt đầu giạm Đầu tiên giảm bình thường rồi tiếp tục giảm, có khi chỉ có 35.3ọC Sau đó uống nước gừng thì lên khoảng 35.8oC Bác sỹ nói nếu thân nhiệt xuống dưới 35.5oC thì đưa vào viện và dặn đắp chăn ấm cho bé, nhưng cháu lại cứ ở tầm 35.6 đến 35.8oC. Mình có đắp chăn nhưng cháu đổ mồ hôi như tắm, đêm qua phải thay mất mấy lấn áo. Ai có cách gì chỉ giúp mình với, mình không dám ngủ đêm vì sợ cháu hạ nhiệt.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Trang trí nhà cửa theo mệnh

Đây là các bài viết em chia sẻ lại cho các mẹ để lưu tâm khi bài trí nhà cửa nhé. Phong thủy là...

• Khi bé bị tiêu chảy các mẹ cẩn thận nhé!

Sáng nay đọc bài báo nói về việc cho con uống oresol không đúng cách có thể khiến bé bị teo não và...

• thân nhiệt bé bị hạ là sao hả các mẹ. giúp e với

Bé nhà em đc 2 tháng.tối qua tự nhiên ói 2 lần, ói rất nhiều. ói xong thì e bế bé thấy người ko ấm như mọi khi. sờ trán rất mát, cặp nhiệt độ là 36'C. mà bình thường người nó khoảng 37,5C. Ói hết rồi,bụng lép kẹp mà cứ ngủ li bì, ko chịu bú, cũng ko khóc. Sờ gan bàn chân bàn tay thấy vẫn ấm nên em...

• Thân nhiệt tăng vọt lên 42 độ C, một bé trai tử vong

Thân nhiệt tăng vọt lên 42 độ C, một bé trai tử vong Bản in ấn Email Cỡ chữ Bé trai 6 tuổi người Florida (Mỹ) đã tử vong vì hội chứng tăng thân nhiệt ác tính, khiến em sốt vọt lên 42 độ C. Hội chứng hiếm gặp này thường xuất hiện trong khi gây mê để phục vụ phẫu thuật. Tuy nhiên, Vincent...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn phải đưa bé đi BV gấp thôi ! :rolleyes:
    • 112 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ bạn nên đưa bé vào BV. Ở nhà có những tình huống mình không xử lý kịp đâu.
    • 863 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Theo to biet, mac sieu vi thi khong can phai uong khang sinh, co the con ban bi toat mo hoi va ha than nhiet do uong khang sinh. Ban kiem tra xem do la khang sinh loai gi, co nang qua khong? N­eu do la khang sinh qua manh gay ra thi phai xem lai vi bac si do. Than nhiet ha xuong 36 do thi phai di benh vien thoi ban oi. Ban cung kiem tra xem lieu co phai sot xuat huyet khong, vi sot xuat huyet cung co hien tuong bi ha than nhiet nhu vay.
    Ban tham khao bai nay xem:
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe//2003/11/3B9CCE1B/
    • 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ như bạn Minh, chắc bé đổ mồ hôi nhiều quá nên bị hạ nhiệt. Thằng Bông nhà mình buổi tối mà chạy chơi nhiều cũng thế, đổ mồ hôi như tắm, rồi thì tay chân lạnh toát cả! Phải dùng khăn khô lau thường xuyên thôi!
    Còn trường hợp bé con nhà bạn, thì nên đưa bé đi BV gấp gấp đi bạn ơi!
    Chúc bé mau khỏe để ba mẹ yên tâm.
    • 540 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Em bé của mình đã bình thường rồi. Bác sỹ nói khi mới dứt sốt bao giờ thân nhiệt của em bé cũng hạ nhưng dưới 35.5 oC như bé nhà mình là do toát quá nhiều mồ hôi, kết hợp vào đúng lúc hạ nhiệt sau sốt nên như vậy. Chỉ hơn 1 hôm là cháu hết tình trạng như vậy.Còn cháu phải uống Clamoxyl là do họng bị đỏ, bác sỹ sợ bị viêm họng. Mình cũng sợ là sốt xuất huyết nhưng không phải. Cám ơn mọi người nhé

• 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Nghe bạn mô tả thân nhiệt của bé lúc lên lúc xuống mà mọi người ai cũng ngại, không biết phải góp ý thế nào vì trẻ con muôn vàn muôn kiểu chứng bệnh ! Vậy là bé đã khoẻ lại rồi , chúc mừng 2 mẹ con Cudlan đã vượt qua cơn nguy hiểm nhé !
    • 112 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vậy là bé đã ổn rồi. Mẹ Cudlan yên tâm nhé. Chúc bé ăn ngon ngũ khoẻ để mau lại sức nhé. :P :P
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 23 tháng, mấy hôm trước cháu có bị sốt có khi tới 40 độ, hôm qua thì khỏi nhưng hôm nay thấy có nhiều mồ hôi và thân nhiệt thấp 35,8 độ. Mình muốn hỏi các bạn như vậy có gì bất thường không, để tăng thân nhiệt cho bé thì cần làm gì?
    • 235 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Hạ thân nhiệt là gì?

Được gọi là hạ thân nhiệt khi nhiệt độ trung tâm dưới 35 độ C (đo ở trực tràng). Hạ nhiệt độ trung bình khi nhiệt độ từ 35-32 độ C, nặng 32-28 độ C, rất nặng khi nhiệt độ dưới 27 độ C. Khi nghi ngờ hạ thân nhiệt, nhất thiết rằng các nhiệt kế phải có khả năng đo nhiệt độ trung tâm một cách chính xác. Nhiều nhiệt kế có giới hạn dưới ở mức 35 độ C. Nhiệt độ đo ở trực tràng là chuẩn, mặc dầu có thể chậm so với nhiệt độ trung tâm. Lý tưởng là ống nhiệt nên được đưa vào trong trực tràng 15cm và không nên đặt trong phân lạnh.

Khi thời tiết lạnh, cơ thể thường hạ thân nhiệt.

Hạ thân nhiệt bất ngờ nguyên phát (primary accidental hypothermia) là do tiếp xúc trực tiếp với lạnh.

Hạ thân nhiệt thứ phát (secondary hypothermia) là một biến chứng tự nhiên của nhiều rối loạn toàn thân, gồm có nhiễm khuẩn, phẫu thuật tim, bệnh lý rối loạn chuyển hóa (suy giáp, suy tuyến yên), do cơ địa (trẻ nhỏ, người già không thích nghi được khi thay đổi thời tiết), do ngộ độc: gardenal, rượu, thuốc chống trầm cảm, heroin, ethylen glycol...), do tai nạn: đuối nước, leo núi... Tỷ lệ tử vong của hạ nhiệt thứ phát cao hơn.

Cách xử trí

Đưa nạn nhân ra khỏi nơi lạnh. Điều trị gồm hai phần chính là sưởi ấm và điều trị triệu chứng.

Có nhiều biện pháp để làm tăng thân nhiệt, tuy nhiên cần phải làm tăng thân nhiệt từ từ, cho vào phòng có nhiệt độ khoảng 22- 23 độ C, làm tăng nhiệt độ trung tâm từ từ 0,1-0,7 độ C/h, được coi là có hiệu quả khi nhiệt độ tăng lên 0,5 độ C/h. Nếu nhiệt độ trung tâm dưới 30 độ C thì biện pháp này không hiệu quả.

Sưởi ấm từ bên ngoài: như dùng chăn, lò sưởi, túi chườm nóng làm tăng thân nhiệt 4-7 độ C/h. Không được sưởi nóng bằng cho vào bồn tắm vì gây ra tình trạng bỏng da và gây giãn mạch mạnh, gây tụt huyết áp đột ngột. Nên sưởi ấm thân, đầu, để hở tay và chân với mục đích ưu tiên sưởi ấm các tạng quan trọng trước như tim, não, thận, gan.

Sưởi ấm từ bên trong: cho phép làm tăng nhiệt độ của các tạng quan trọng đặc biệt là tim. Tim hoạt động trở lại sẽ đáp ứng được nhu cầu tuần hoàn tăng lên trong quá trình làm tăng thân nhiệt. Phương pháp này được dùng cho trường hợp rung thất hoặc ngừng tim với dạng vô tâm thu bằng cách tuần hoàn ngoài cơ thể hoặc thận nhân tạo để tăng thân nhiệt lên 15 độ C/h. Khi không thể thực hiện được biện pháp này, có thể dùng truyền dịch ấm khoảng 39-40 độ C, sưởi ấm khí thở vào, để nhiệt độ phòng là 40 độ C, hoặc lọc màng bụng với dịch nóng từ 40-42 độ C, rửa dạ dày bằng nước ấm sau khi đặt nội khí quản, thở máy.

Trường hợp nặng vừa tiến hành ép tim, vừa đặt nội khí quản, đồng thời với tuần hoàn ngoài cơ thể.

Chú ý:

Thân nhiệt trên 33 độ C: dùng các biện pháp ủ ấm thông thường là đủ.

Từ 28-33 độ C: chỉ định phương pháp ủ ấm dựa vào nhiệt độ cơ thể, tuổi, thời gian bị nhiễm lạnh.

Dưới 28 độ C: tuần hoàn ngoài cơ thể, thay thế thận hoặc lọc màng bụng.

Ngoài các biện pháp làm tăng thân nhiệt, việc tìm ra nguyên nhân và điều trị nguyên nhân cũng như điều trị triệu chứng (trong điều kiện có thể) sẽ góp phần quan trọng giảm thiểu các biến chứng xấu có thể xảy ra.
    Điều con làm được là khi con vẫy tay chào người nào đó ,thì họ sẽ ngừng công việc đang làm để vẫy tay chào lại con.
    [B]Sống để yêu thương người khác bao giờ cũng có ý nghĩa hơn là sống để được người khác yêu thương.
    • 117 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MINHKD Xem bài viết
    Bé nhà mình được 23 tháng, mấy hôm trước cháu có bị sốt có khi tới 40 độ, hôm qua thì khỏi nhưng hôm nay thấy có nhiều mồ hôi và thân nhiệt thấp 35,8 độ. Mình muốn hỏi các bạn như vậy có gì bất thường không, để tăng thân nhiệt cho bé thì cần làm gì?
    Bé nhà mình cũng vậy, sốt cao dứt xong là ra mồ hôi rất nhiều, thường xuyên và sờ người thấy lạnh. Mình cho bé mặc đồ mỏng và thoáng, cho quạt thoáng thoáng, lau mồ hôi thường xuyên nhưng chẳng ăn thua gì cả. Mình chỉ lo bé lại cảm lạnh thì khổ thân bé quá, sốt tọp cả người đi rồi!
    • 117 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Nếu bây giờ mà ủ ấm thì mình ko nghĩ là ổn, vì mồ hôi bé ra rất nhiều (trong khi bố mẹ thì chả có tí mồ hôi nào khi nằm cùng con). Làm thế nào các mẹ ơi?
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hopekin Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng vậy, sốt cao dứt xong là ra mồ hôi rất nhiều, thường xuyên và sờ người thấy lạnh. Mình cho bé mặc đồ mỏng và thoáng, cho quạt thoáng thoáng, lau mồ hôi thường xuyên nhưng chẳng ăn thua gì cả. Mình chỉ lo bé lại cảm lạnh thì khổ thân bé quá, sốt tọp cả người đi rồi!
    Bé nhà mình đã bình thường rồi, không phải làm gì cả chỉ lau mồ hôi thôi, có lẽ sau sốt người mệt nên vã mồi hôi nhiều, bé nhà bạn đã khỏe chưa?
    • 545 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Nhà mình ơi, giúp tớ với.
    Thằng nhóc nhà tớ chiều hôm trước sốt, gần 38 độ, xong rồi đến đêm và ngày hôm sau thì lại chỉ tầm 35-35,6 độ thôi. ăn thì không chịu ăn, cứ cố ho và oẹ. ngoài ra không có biểu hiện gì khác. Tớ không biết có nên cho đi bác sỹ không? làm sao để tăng nhiệt độ cho bé lên mức bình thường.
    Gấp gấp, ai có ý kiến gì cho tớ tham khảo nhanh với nhé
    • 707 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

UI trùi ui mẹ nó cho con đi khám liền đi, hạ thân nhiệt còn nguy hiểm hơn là sốt nữa. Mình không có kinh nghiệm xử trí hạ thân nhiệt, mẹ nó search trên Google trước đi. NHưng phải đi khám để biết nguyên nhân chứ.

• 545 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Tớ search google nhưng không có thông tin gì cả. Dưới 35 độ thì rất đáng lo ngại. Nhưng thằng nhóc nhà tớ thì tầm 35,3-35,5 độ. Tớ thì cho là sau đợt ốm, người mệt mỏi nên nhiệt độ hạ. Tớ thì ngại nhất là đi khám bác sỹ vì nhiều khi ko có kết quả như mình mong muốn.
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecutit2008 Xem bài viết
    Tớ search google nhưng không có thông tin gì cả. Dưới 35 độ thì rất đáng lo ngại. Nhưng thằng nhóc nhà tớ thì tầm 35,3-35,5 độ. Tớ thì cho là sau đợt ốm, người mệt mỏi nên nhiệt độ hạ. Tớ thì ngại nhất là đi khám bác sỹ vì nhiều khi ko có kết quả như mình mong muốn.
    Mình không hiểu ý mẹ nó, phải đi bác sĩ thì mới biết con bị làm sao chứ, nếu không sao thì mình yên tâm còn nếu "có sao" (lạy giời là không phải trường hợp này) thì còn biết để xử lý càng sớm càng tốt chứ, làm sao lại mong bác sĩ trả lời "kết quả như mình mong muốn" đc
    :Applause:Cả nhà thương nhau:Applause:
    • 545 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

mẹ nó không hiểu ý tớ rồi. Ý tớ là cho bé đi khám bác sỹ, ko phải bác sỹ kết luận ko theo ý mình mà là bác sỹ khám và chuẩn đoán bệnh nhiều khi rất theo cảm tính và lại kê một đống kháng sinh và theo dõi vài ngày. Mỗi lần chờ đợi khám cả mẹ và con đều mệt mỏi
    vì vậy, tớ muốn tranh thủ tham khảo ý kiến các mẹ và vẫn theo dõi bé chặt chẽ ở nhà, kết hợp với một bác sỹ quen, tư vấn thôi.
    • 234 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Mẹ nó kiểm tra lại cái nhiệt kế nhé. Nếu đo ở nách phải cộng thêm 0,5 độ. Đo hậu môn là chính xác nhất. Và phải để 5 phút, có khi bé ngọ nguậy rơi ra ngoài nên k còn chính xác nữa.
    Còn quả thực nhiệt độ mà chỉ 35 độ thì đi bv gấp đi mẹ nó ạ.
    • 2,779 Bài viết

• 16,616 Được cảm ơn

Nếu bạn đang xài nhiệt kế điện tử thì kiểm tra lại nhé. Vì mình thấy nhiệt kế điện tử không chuẩn đâu. Nhiệt kế thủy ngân chính xác hơn đấy. Lúc trước mình đo bằng nhiệt độ điện tử thì toàn 35 - 36 độ không hà.
    Các tình yêu của mình: CON CÁI & VƯỜN HOA
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2