Bệnh và chữa bệnh cho trẻ em

Bé đi ngoài nhiều lần trong ngày, có sao không?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 344 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E bé nhà e đc 5w nhưng cứ thấy output ngay 4-5 lượt mà có luc bé rướn cũng ị ra 1 ít. Mỗi lần bé ị chờ rất lâu ms xong. K thì bé són ra ít 1 ... Có bé nhà ai bị nvay k tư vấn giúp e vs ah.
    Cam ơn các mẹ.

• 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chăm trẻ nhỏ các mẹ luôn phải quan sát tỉ mỉ từng dấu hiệu nhỏ của trẻ để có cách điều chỉnh trong việc chăm sóc bé tốt hơn.
    Sâm Koligin - F
    Bí quyết giúp sĩ tử học nhanh, nhớ lâu, dồi dào thể lực
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Với trẻ đang bú mẹ hoàn toàn không nên căn cứ vào số lần đi ngoài ! Khi bé tiêu chảy, bà mẹ phải chú ý quan sát kỹ phân của bé. Phải nhìn cho thật kỹ xem phân có màu gì và nếu cần, phải… ngửi để xem phân có mùi gì…? Nếu phân lổn nhổn, hoa cà hoa cải, có màu xanh, có mùi chua chẳng hạn- và nếu trẻ đang được bú sữa mẹ- thì đó là tiêu chảy sinh lý, không lo, không cần chữa trị gì cả vì không phải bệnh! Bé tiêu “xèn xẹt” như vậy mà vẫn khỏe, vẫn mau lớn vì sữa mẹ là thứ sữa tốt nhất dành cho bé, hoàn toàn vô trùng, có tính acid cao, kích thích đường ruột làm cho bé đi phân loãng nhiều lần nhưng không nóng sốt, vẫn vui, vẫn chơi, vẫn lên cân đều đều, Còn phân có hiện tượng lỏng hơn, sủi bọt và có chất nhầy có thể vì đường ruột của cháu bị kích thích do chưa tiêu hoá được hết chất đường trong thức ăn hoặc sữa
    • 59 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn nên điều chỉnh lại chế độ ăn của mẹ. Kiêng đồ tanh lạnh, giàu đạm. Trẻ đi trên 3 lần/ngày là cần theo dõi kĩ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CUONGLC1979; 25/08/2015 vào lúc 09:21 AM.
  1. Video có thể bạn quan tâm

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em được 6 tháng tuổi cân năng khoảng 8 ký. Lúc 4 tháng bé có lần bị sốt cao và đi phân lỏng gần 1 tuần, nguyên nhân là do viêm ruột và được BS cho dùng thuốc Curecefix trong 7 ngày. Sau đó bé hết bệnh và ăn uống bình thường. Đến 6 tháng tuổi bé lại bị đi phân lỏng có nhầy, 1 ngày đi 7-10 lần, phân hơi xanh và có dính nhầy nâu máu. Hâm hấp nóng 1 hôm, đến hôm sau thì hết nhưng vẫn bị đi phân nhầy lỏng nhiều lần và có dính ít máu. Bé đi nhiều mất nước mình stress quá nhìn con đi ỉa đỏ hết ca đít mà sót xa nóng hết ruột gan, không ăn không ngủ được. Chỉ bị dính nhầy nâu một lần đi xì xoẹt mọi người cứ bảo không sao vì bé đang bú sữa mẹ càng nhanh lớn, nhưng mình cảm thấy không yên tâm nên cho vào viên nhi khám. Khi vào viện xét nghiệm phân thì bé nhà mình bị lị.
    . Bác sỹ bảo bị kiết lị thì phải uống thuốc kháng sinh và tiếp tục nằm viện. Ôi lúc đấy mình sợ kinh khủng. Con mới hơn 3 tháng đã phải uống kháng sinh, nhìn thương ơi là thương. Sau 3 ngày uống kháng sinh (thuốc Itadicic Acid, men tiêu hóa, kễm)bé vẫn không hề đỡ thậm chí còn bị nặng hơn, thế là bác sĩ lại quyết định tiêm Klotacef cho bé. Ôi! nhìn con bị tiêm ven 1 tuần liền mà mình cứ ôm con khóc. Nhưng tiêm mà khỏi thì không sao, đằng này con mình bị nặng hơn đi ỉa phân còn nhầy xấu hơn trước nữa. Hỏi bác sĩ nói tại kháng sinh làm bé bị rối loạn tiêu hóa. Trời ơi, chữa chưa xong bệnh này lại dẫn đến bệnh kia là sao. Nằm viện tiêm rõ lăm kháng sinh mà bệnh không đỡ con còn nhỏ quá nên mình xin ra viện, chả biết quyết định như thế có đúng không. Về nhà con mình vẫn xì xoẹt. Mình liên tục bù nước cho bé bằng nước gạo rang, uống men tiêu hóa, nước carot, nước cây cỏ sữa nghe nói cây là chữa bệnh lị khá tốt và bú mẹ ăn trứng lá mơ, cả nhà ai cũng sốt ruột, bà nội hỏi thăm được địa chỉ của một ông lang già ở bên Bắc giang vậy là ck tớ lại đi gần trăm cây số để sang lấy thuốc. Hy vọng là khỏi vì cũng có nhiều bé uống khỏi bệnh. Thuốc cả mẹ lẫn con cùng uống trong vòng khoảng một tuần vậy mà chẳng xi nhê j cả. Mặc dù số lần đi có giảm hơn trước tý nhưng phân vẫn nhầy. Thương con quá mà chẳng biết làm sao mình gọi điện thoại cho mấy đứa bạn học cùng cũng có con nhỏ xem chúng nó có kinh nghiệm j không. Alo cho cái Hường nó kể thằng cu lúc hơn 4 tháng bị đi ngoài ra viện nhi uống thuốc 2 lần không khỏi. Sau đó nó có lấy thuốc đông y gia truyền ở trên Thái nguyên cho con uống trộm vía thằng cu đỡ sau một thang thuốc 3 thang thì khỏi hẳn, rùi chị Hà nhà nó có con 6 tháng bị Rối loạn tiêu hóa do dùng nhiều thuốc kháng sinh đi viện uông thuôc không khỏi sau dung thuốc đông y gia truyên chỗ bé nhà nó ug cũng khỏi. Nó nói nếu mày lấy thuốc thì tao cho số tao không biết con nhà mày thế nào chứ con nhà tao với chị gái tao uông khỏi đường ruột rất ổn không bị tái đi tái lại bệnh. Tùy mày quyết định thôi không khỏi lại đổi cho tao thì ngại lắm. Thấy nó nói vậy mình cũng chỉ hy vọng con nhà mình lấy thuốc trôm vía khỏi thôi mà nghĩ là thuốc đông y cây cối cũng lành cho con uống lxem sao. Mình xin sdt nhà thuốc là 0914 918 346 của con bạn rồi gọi cho bên nhà thuốc trình bày bệnh của con. Bên nhà thuốc tư vấn rất nhiệt tình, hôm sau họ gửi thuốc cho hai mẹ con mình bắt đầu sắc uống. Ôi thuốc khó uống nhưng hai mẹ con cũng phải cô s vì nghĩ thuốc đắng giã tật chứ có phải ăn kẹo đâu mà . Những ngày đầu uống thuốc phân bé nhà mình lại xấu hơn mình lo lắng gọi điện cho con bạn và bên nhà thuốc hỏi. họ trả lời thuốc đông y gồm cả thuốc bổ và bệnh cháu bé uống thuốc phải xổ hết phân bệnh ra thì mới khỏi được chứ nó không làm liệt ruột ứ phân lại nhưng các loại thuốc cầm tiêu chảy khác. Mình vững tâm hơn hai mẹ con tiếp tục uống thuôc đến ngày thứ 5 con đi có 3 lần rồi 2 lần 1 lần/ngày. Nhưng phân nhầy thì họ bảo phải từ từ mới điều chỉnh được chứ thuốc nhà tôi cũng không phải là thuốc tiên đâu. Thế là tớ đã mừng lắm rồi vì con tớ đợt đấy bị gầy đi mất 2kg. Vì là đứa con đầu nên mình chưa có kinh nghiệm, hơi tí là cuống lên cho vào bệnh viện. Nhưng sau đợt đó mình đã có một chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn, hi vọng có thể giúp được phần nào bé nhà bạn:
    - Nếu bé bú mẹ hoàn toàn thì bạn tiếp tục cho bé bú càng nhiều càng tốt, nhưng bạn không được ăn đồ tanh, nhiều mỡ, đồ lạnh, nước ngọt.
    - Nếu xét nghiệm phân của bé chỉ còn bạch cầu thì không uống kháng sinh nữa vì kháng sinh làm bé bị RLTH mà chỉ cho uống men tiêu hóa thôi.
    - Không nên cho bé ăn sữa ngoài vì khi bị đi ngoài bé không dung nạp được dường lactose trong sữa dẫn đến đi ngoài càng nhiều. Nếu uống sữa ngoài thì uống loại sữa cho bé bị tiêu chảy.
    - Nếu bé bú ít (vì bú nhiều là cách bổ sung nước tốt nhất)thì sau mỗi lần bé bị đi ngoài tóe nước nên bổ sung cho bé bằng dung dịch oresol nhưng các mẹ phải pha đúng liều lượng nhé
    - Bạn có thể ninh carot, gạo rang lấy nước cho bé
    - Ăn trứng gà là mơ bạn không cho mỡ mà dung lá chuối đặt dưới cháo đổ trứng rùi lại úp một lượt lá nữa để nhanh chín.
    - Nếu bạn muốn chữa cho bé bằng thuốc đông y thì PM cho tớ, tớ cho địa chỉ rồi bạn đến đấy xem sao. Có bệnh thì vái tứ phương thôi bạn ạ.
    - Bệnh đi ngoài ở trẻ nhỏ thường rất dai dẳng nên mình phải kiên trì, bình tĩnh. Đặc biệt là chế độ ăn uống kiêng khen phải khoa học không bạn có uống thuốc nữa thuốc mãi cũng chả khỏi đâu mà vì đôi khi vào bệnh viện chả giải quyết cái gì mà lại bị bệnh khác vì lây. Nhưng ban đầu thì bạn nên đi khám để xác định đúng bệnh để có hướng điều trị đúng và khi con bạn bị mất nước quá nhiều mà không bù được cho bé bằng đường uống thì nhất định phải đưa bé vào viện để bù nước.
    Sau khi bé khỏi rồi thì bắt đầu tẩm bổ cho bé bạn ạ. Trẻ con nó nhanh lắm. Em bé nhà tớ trộm vía sau đợt đi ngoài 1 tháng đó ăn uống tốt lại lên cân đều. Bé đã bắt đầu ăn dặm mà thấy output rất ok, không có vấn đề gì nên tớ thấy nhẹ người hẳn yên tâm đi làm.
    Chia sẻ với các mẹ . Nếu có gì cần hỏi han bạn cứ PM cho mình nhé.