• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé đi ngoài nhiều lần trong ngày, có sao không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 105K Lượt đọc
  • 336 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 636 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

con nhà mình ăn sữa mẹ hoàn toàn trong 4 tháng đầu nên cũng xì xoẹt suốt như thế đấy bạn ạ, mình nghĩ nếu con vẫn lên cân đều đặn và khỏe, ngoan thì không có gì phải lo lắng đâu bạn ạ
    • 200 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Lá Xem bài viết
    Bé nhà em 2 tháng tuổi, bị đi ngoài 6-8 lần ngày. Phân có lúc bình thường, có lúc lại kèm dịch gì trong và nhớt, có lúc chỉ có 1 ít dịch không. Bé đã bị khoảng 12 ngày rồi. Em đã đi khám ở bác sĩ Khánh Hàng Hòm , uống thuốc 6 ngày nhưng không đỡ. Bé không sốt cũng không quấy, vẫn ăn ngủ bình thường. Ngày ăn 7 bữa, mỗi bữa khoảng 100ml-120ml. 2 tuần vừa rồi em cân, mỗi tuần vẫn lên hơn 200g. Hôm nay tự nhiên bé ngủ chả dạy ăn gì cả, gọi dậy ăn 1 tý lại ngủ. Có mẹ nào bị giống thế không giúp em với. Gần nửa tháng rồi em suôt ruột quá. Trước khi khám bá sĩ Khánh em khám bác sĩ Trực nhưng cũng không đỡ.

Bé nhà bạn có thể bị rối loạn tiêu hoá. Bạn mua cà rốt nhưng bây giờ thì chưa có cà rốt ta, mang về rửa sạch rồi ngâm lại bằng nước vo gạo đặc, sau đó gọt vỏ, cắt nhỏ đun với một bát con nước, đun sôi chừng 20’ rồi cho bé uống nước cà rốt đó, bạn cho bé uống 2 thìa café một lần, mối ngày 2-3 lần, giảm dần khi thấy đỡ hơn. Ngoài ra mẹ nó cũng cần cho con uống kết hợp với men tiêu hoá vi sinh, cái này thì mẹ nó vào khoa nhi, bệnh viện xanh-pon, có bán đấy. Con mình hay phải uống kháng sinh, mà uống vào thì hay bị đi ngoài nên mình thường làm thế này. Rất hiệu quả! Mẹ nó thử xem sao nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thằng lớn nhà mình bú mẹ hoàn toàn mà trong 3 tháng đầu đi ngoài khoảng 30 lần/ngày, có lúc đi phân đen sì, mỗi lần đi xong chỉ giám lấy bông bạch tuyết thấm nước chè để chấm chấm (chứ ko giám lau) thế mà vẫn loét hết cả đít. Cháu vẫn bú mẹ bình thường, tháng nào cũng lên >1kg, nhưng cũng như bạn, mình lo lắm, hỏi thăm khắp nơi, rồi cũng tha đi 2-3 BV thử phân, uống thuốc các loại nhưng tóm lại chẳng giải quyết vần đề gì, đến khoảng tháng thứ 4-5 thì tự giảm dần còn khoàng 2lần/ngày.

Nên theo mình bạn không nên lo lắng quá, trừ khi phân của bé có màu trắng, có máu hoặc có mùi tanh thì phải đi BV ngay, còn nếu không bạn cứ cho cháu bú bình thường và cho bé uống thêm nước đun sôi để nguội (nếu bạn cho bú sữa ngoài) và bạn nên uống thêm trà xanh (nếu bạn cho bú mẹ)
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi poohiu Xem bài viết
    hic đúng cái mình đang muốn hỏi
    bé nhà mình 4thágn cũng bị như vậy 1 tháng nay rồi (đi ngày 6-7 lần , fân lúc vàng lúc xanh , lổn nhổn lại còn có nhầy , cứ ăn được tầm 60 ml là đánh rắm và thế là mẹ kêu '' lại ị rồi hic hic '' ) tuần trước mình cho đi khám bs Khánh Hàng Hòm và bác cho
    - 10 lọ biolactovin uống ngày 2 lần fa với sữa enfalactofree (ngừng sữa đang dùng , bé em bú ngoài hoàn toàn)
    -1 lọ nước vôi nhi ngày 3 lần 1 thìa cà fê pha nước lọc
    - 5 viên natural zinc ngày nửa viên chia 2 lần
    tất cả uống trong 5 ngày rồi đi khám lại

hic đến hôm nay ngày thứ 4 rồi mà số lần đi vẫn k giảm đi, phân thì chuyển sang màu vàng nhạt , có chút lổn nhổn , sệt hơn , ít nhầy hơn nhg không thấy biến chuyển j thêm, bố mẹ chồng hỏi suốt sốt cả ruột các mẹ ạ hic hic Bé mà có bị sao về đường ruột thì mình ân hận lắm lắm tại vừa rồi mình có tập cho bé uống sữa fa nước cháo loãng mà !

Các mẹ đi khám bs Khánh cho em hỏi cái viên zinc cho bé uống thế nào ạ? Hòa vào nướcc à? Thú thật em có thuốc trong tay mà k dám cho con uống tại nó bé qua , nên từ hôm khám về cái viên này em chưa cho bé uống lần nào , mà thực sự cũnng k biết cho uông ntn ccơ! các mẹ trả lời em với nhé , để hnay em cho uống luôn
    thx các mẹ nhiều
    em chả biết thế nào nhưng đơn thuốc này giống hệt nhà em. Uống 8 ngày không đỡ. Có thể nhà em không hợp bác sĩ Khánh. Cái viên đấy 1/4 viên nghiền nhỏ cho 3 thìa cafe nước ấm hòa tan rồi cho bé uống mẹ nó ạ.
    Lá yêu của mẹ moah.h.h.h..h.h....h :X

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị, các mẹ. Em mới sinh cháu được hơn 1 tháng. Nhưng từ khi đẻ ra đến giờ bé Su nhà em toàn đi ị nhiều lần, mới đầu thì em nghĩ là vài ngày là hết, nhưng giờ đc hơn 1 tháng tuổi rồi bé vẫn đi nhiều. Ngày đi khoảng gần chục lần, thỉnh thoảng bé tè dầm cũng hay bị ị ra 1 chút, vừa rồi em cân bé tăng đc 1 kg . Nhưng bé vẫn hay bị đi ị nhiều. Các chị có kinh nghiẹm chia sẻ cho em cách chữa với ạ. Xin cảm ơn các chị trước.!

[Puk Su] Family:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    • 186 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Đi ị nhiều hay ít là tùy mỗi bé bạn à, quan trọng là phân của bé như thế nào, nếu màu vàng tươi và có lợn cợn hạt, nhiều nước nhưng ko sủi bọt thì vẫn bình thường thôi à. Lên cân 1 kg là tốt mà bạn.

Website của bố: http://nguyen.ducban.com
    Website của mẹ: http://anhthu.ducban.com
    Website của Poc: http://an.ducban.com
    Facebook: thu7.nguyen@yahoo.com
    • 2,059 Bài viết

• 1,671 Được cảm ơn

Bé nhà mình trong vòng 3 tháng đầu cũng ị nhiều lắm, có đêm tới 7 lần (vì là con đầu nên 2 vợ chồng đếm kỹ từng lần con ị . Đợi bé lớn hơn chút, mỗi lần ị bạn chịu khó xi một lúc cho hết bãi, như vậy bẽ sẽ không ị són nữa.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ PukSu Xem bài viết
    Chào các chị, các mẹ. Em mới sinh cháu được hơn 1 tháng. Nhưng từ khi đẻ ra đến giờ bé Su nhà em toàn đi ị nhiều lần, mới đầu thì em nghĩ là vài ngày là hết, nhưng giờ đc hơn 1 tháng tuổi rồi bé vẫn đi nhiều. Ngày đi khoảng gần chục lần, thỉnh thoảng bé tè dầm cũng hay bị ị ra 1 chút, vừa rồi em cân bé tăng đc 1 kg . Nhưng bé vẫn hay bị đi ị nhiều. Các chị có kinh nghiẹm chia sẻ cho em cách chữa với ạ. Xin cảm ơn các chị trước.!
    Tui cũng mới có con được hơn 1 tháng, tình trạng của bé nhà tui cũng như bé nhà bạn. Tui thấy lo lắng quá nhưng không biết phải làm sao. Cháu nhà tôi khi sinh ra đươc 3,6kg, tháng đầu tăng được 1kg như bé nhà bạn. Chế độ ăn của mẹ không có các chất tanh (cua, cá, tôm...) nhưng có uống thêm sữa ngoài (sữa Physionac). Cháu bị đi ngoài mỗi ngày khoảng 2-3 lần còn són ra quần đến hàng chục lần. Có bạn bảo không phải lo nhưng quả thật không lo không được.
    Ơ cạnh nhà tôi có chị nuôi con được hơn 1 tháng thì bị như vậy, đi bác sĩ thì bác sĩ bảo không sao, trẻ như thế là bình thường sau đó thằng bé cứ còi cọc đi. đến khi đứa bé được 1 tuổi thì trông nó bé tẹo, bây giờ nó 3 tuổi rồi mà trông như đứa 2 tuổi đấy. Tui cũng sợ con mình bị thế này nâu sẽ bị còi cọc, chậm lớn. Các chuyên gia và các chị em và có nhiều kinh nghiệm cho xin ý kiến tư vấn nhé.
    Cảm ơn nhiều.
    • 920 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

ttrộm vía con mình uống 5 ngày giờ đã đỡ hơn rùi , sáng sớm nay ị một lần phân cũng ổn ccó điều vẫn màu vàng nhạt thôi , bs bảo cứ cho uống đến khi khỏi hẳn thì thôi . Nhg thực ra mình chỉ cho con uống biolactovin là đầy đủ thôi , nước vôi với zinc ít uống lắm , k dám cho nhiều , giờ đỡ rồi thì mình chỉ chi 1 ngày 1 lọ biolactovin fa với sữa lactofree thôi
    • 1,222 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Đợt này có nhiều bé bị đi ngoài do virut dẫn đến rối loạn tiêu hóa quá. Con mình đã bị đi ngoài 2 lần, mỗi lần đều nặng như nhau (ngày hơn 10-14 lần đi ngoài tờan nước). Kinh nghiệm của mình như sau nhé:

Cho con uống thật nhiều nước và orezone (Mỗi lần đi ngoài phải bù tối thiểu là 50ml orezon). Chỉ khi nào bù đủ nước và điện giải thì con mới có sức để oánh lại bệnh tật. Và càng bù đủ nước thì con càng nhanh khỏi bệnh.

Cho uống men tiêu hóa (Tớ dùng của Pháp dạng ống) để hỗ trợ đường ruột. Không dùng bất kỳ một loại thuốc đi ỉa hay kháng sinh gì hết để cơ thể bé tự đào thải hết độc tố sẽ tự khỏi bệnh

Cho uống nước carot ép, ăn cháo cà rốt, đu đủ xanh, chuối xanh, hồng xiêm chát (kiêng dầu mỡ nhé. Nhưng với con tớ thì tớ chẳng cầu kỳ được chỉ cho ăn cà rốt thôi và xào thức ăn với tí dầu oliu nhưng vẫn khỏi bệnh mẹ nào thích thì cứ thử).

Hàng ngày tớ vẫn cho ăn hoa quả và nước quả các loại như táo lê carot (trừ cam chanh dứa và dưa hấu) vì bé đi ngoài mệt lắm chả ăn uống được gì. Tớ phải cho hoa quả để vẫn đảm bảo lượng vitamin vào cơ thể. Nhờ thế mà sau 1 tuần ốm con chỉ sụt 3-5 lạng thôi mặc dù hầu như suốt 1 tuần trời không ăn uống được gì.

Uống sữa chua và sữa dành cho trẻ tiêu chảy.

Nhờ vậy mà tớ giảm được thời gian trị bênh cho con từ 7 ngày xuống con 3 ngày đi ngoài đấy. Có điều bị virut đi ngoài dễ bội nhiễm sang viêm họng/ viêm phế quản nên đi khám bác sỹ hay kê kháng sinh. Các mẹ có cho uống hay không thì tùy vì kháng sinh thường làm cho đường ruột của con yếu hơn và đi ngoài nặng hơn. Thêm vào đó nếu con đang đi ngoài mà uống kháng sinh thì không có tác dụng nhiều vì lại đi ngoài ra thuốc. Với con tớ thì tớ không dùng kháng sinh với viêm họng vì nguyên nhân do virut nó sẽ tự khỏi. Kể cả lần thứ hai đi ngoài bị bội nhiễm viêm phế quản co thắt tớ cũng chỉ cho 3 gói clamoxyl dự phòng trong 3 ngày thôi. Rồi cũng qua. quan trọng nhất là trong lúc con ốm mẹ phải bù đủ nước cho con, và nếu bội nhiễm thì phải phun mũi họng cho con nhiều lần trong ngày.

Các mẹ tham khảo nhé.

When you feel like hope is gone, look inside and be strong!!!
    • 1,164 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng còi kẹ có lẽ do rối loạn tiêu hóa. Từ nhỏ tới giờ bé đi ngoài lúc nào cũng nhiều hơn các bé xung quanh cùng lứa. Ăn thì ít hơn con nhà khác mà ị thì lúc nào cũng nhiều hơn. Ị nhiều có lẽ do chẳng hấp thu được thức ăn mấy.
    Hồi em bé còn nhỏ, mình ăn lá mơ thì con ti xong ko bị đi ngoài nhiều nữa.

Em dâu mình nuôi 2 đứa trộm vía dễ nuôi lắm, ăn nhiều mà ị chẳng bao nhiêu, nó cứ lớn vèo vèo ấy.

Đợt này bác sỹ đang kê men tiêu hóa. Còn theo cách dân gian thì mẹ mớm cho con ăn hoặc nhá tí nước bọt của mẹ vào thức ăn của con để cho hệ tiêu hóa của con có men xử lí thức ăn mới (tinh bột, đạm thực vật, đạm động vật,...)
    • 220 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình chia sẻ kinh nghiệm cho bạn nè! Hồi con mình còn bé cũng thế đấy. Ngày bé đi hơn chục lần. Con nhỏ thì ngày ăn nhiều lần, chưa đến 2h là ăn rồi mà cứ đến giờ ăn miệng thì bú, dưới ị. Mình cũng lo hỏi han khắp nơi vì những em bé mình biết có thấy bé nào giống vậy đâu. Sau khi theo dõi phân nhiều ngày liền, loại trừ khả năng rối loạn tiêu hóa,... thì đành chấp nhận tình hình như vậy, không chữa trị gì cả vì bà nội bà ngoại bảo thế là bình thường, trẻ con xì xoẹt thế mới chóng lớn. Tuy nhiên, càng lớn bé càng giảm số lần đi. Đến lúc 7, 8 tháng thì còn 4, 5 lần/ngày. Giờ 17 tháng là 2 lần/ngày. Trộm vía con rất nhanh lớn. Bạn cứ để ý con bạn mà xem. Yên tâm đi nhé
    • 709 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Một thông tin nữa cho các mẹ là có khả năng bé thiếu canxi nên ị són. Con mình hồi 2 tháng đi khám BSDD nhận định như vậy, bé cũng hay ị són mỗi lần tiểu là ị 1 ít, rất cực vì bé tiểu nhiều lần. Sau khi bổ sung canxi 1 thời gian thì bé hết, chuyển qua ... bón, hehe. Nên các mẹ có thể cho con đi khám dinh dưỡng nhé. Thân.

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khả năng bé SU nhà em thiếu canxi rồi . Nhưng mà em vẫn uống canxi đều mà . Bé nhà em còn hay bị chướng bụng nữa. Bụng lúc nào cũng nhiều hơi, ko biết có phải bé bị rối loạn tiêu hóa ko . Hix. Giù sao cũng cảm ơn các chị em .

[Puk Su] Family:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    • 886 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

Theo như mình biết thì khi trẻ còn đi phân "hoa cà hoa cải" thì tối đa một ngày có thể đi đến 10 lần, nên nếu tầm tuổi này con bạn đi nhiều là chuyện bình thường, không có vẫn đề gì mà . Trước mình cũng hoang mang như bạn nên hỏi bác sĩ thì được người ta trả lời như thế đấy.
    tình yêu trọn đời của mẹ mèo
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gigi Xem bài viết
    Bạn ở SG hay HN, nếu ở SG đi BS Đằng đi, bác trị RLTH hay lắm. Con mình cũng như con bạn ngày xưa (cách đây cũng khoản 3 tháng thui), ngày nào mình cũng phải nhìn phân con, ngày nào cũng hỏi con đi ị chưa? (Bé mình thì chuyên táo và phân sống). Uống đủ các loại men tiêu hóa. Từ ngày uống sữa non, con mình uống được hơn 2 tháng rùi, mình thấy rất tốt, con ăn uống được mà ít bệnh, giờ đi học về là đều đặn 1 cữ cháo, 1 cữ sữa và linh tinh thứ khác. Tháng rùi tăng 600gr, tháng này tăng 100gr nhưng như vậy là tăng đều rùi, chứ con mình lúc trước toàn lùi, may lắm thì giữ được cân nặng. Tháng trước con mình uống sữa 2 cữ, tháng này 1 cháo, 1 sữa. Chắc sữa nhiều năng lượng hơn.
    Chi lam on chi dum em dia chi bac si DANG nhe, em cung o SG, con em duoc 5,5 thang cung dang di i 5-6 lan/ ngay, em cung dang sot ruot qua. Cam on chi nhieu a.
    • 39 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với! bé nhà mình 6 tháng đã ăn dặm ngày 2 bữa trưa và chiều mỗi bữa khoảng 1/2 bát ăn cơm cháo cả rau và thịt mỗi bữa khoảng 25gr thịt. Bé bị ho khoảng 10 ngày nay mình đã cho uống thuốc ho dạng siro nhưng cũng ko đỡ nhiều trong thời gian uống thuốc ho thì bé đi ngoài ngày 3 lần mình đã dừng không cho bé uống nữa nhưng bé vẫn đi ngoài 4 đến 5 lần một ngày phân thì vẫn thành khuôn nhưng cứ cho bé ăn là bé có cơn dặn đi ngoài mà phân thì không thối lắm trước đây be nhà mình chỉ đi ngoài ngày 1 lần thỉnh thoảng ngày 2 mới đi một lần phân đẹp và rất thối nhưng khoảng 1 tuần nay bé đi ngày 4 đến 5 lần phân không thối lắm vẫn thành khuôn lượng phân ko nhiều cứ cho ăn là bé dặn đi ngoài. Mình không biết phải thế nào nữa các mẹ giúp mình với./.
    • 124 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Theo mình
    - T1. nếu con bạn ho mà kéo dài như thế thì bạn phải cho con uống thuốc KS rồi để trị dưt cơn ho của con.
    - T2. Nếu con bạn bị đi ngoài bạn nên để ý phân của bé có nước ko? nếu có nước thì bạn ra mua thuốc. Còn nếu ko có nước thì bạn có thể cho con uống men tiêu toá.
    • 97 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

các mẹ ơi giúp mình với, bé nhà mình được 5 tuần rồi, tuần thứ nhất mình ko có sữa cho bé ti sữa ngoài thì phân rất đẹp, vàng ươm lại còn thành khuân nữa, nhưng bắt đầu từ tuần thứ 2 đến bây giờ cho bé ti mình thì phân lỏng, toàn nước,vẫn màu vàng, ngày bé đi 7-8 lần, hic tháng vừa rồi cháu chơi hết gần 800k tiền tã giấy của mẹ cháu. cứ nghĩ sang tháng thứ 2 này sẽ đỡ hơn nhưng vẫn vậy, bà nội cháu thì bảo không sao nhưng mẹ cháu bắt đầu thấy lo ko biết có phải cháu bị đi ngoài không? tháng đầu tiên vừa rồi bé tăng được 1 kg. các mẹ tư vấn sớm cho mình khéo mình phải đưa con đến viện khám mất, có bé nào như thế không ạ.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 75 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Bé nhà em được gần 13 tháng rồi. Hiện giờ 1 ngày cháu ị đều đặn 3-4 lần. Tương đương với số bữa bột/ cháo. Như vậy có bình thường không các mẹ. Phân của cháu vẫn bình thường, nhung có mùi lắm. Có mẹ nào có con giống bé nhà em không? Chỉ cho em biết kinh nghiệm với