Bệnh trẻ em

bé đi ngoài có phân màu trắng

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 30.5K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 959 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

dạo này con em đi ngoài phân sống 1 tuần liền, mà bao bọc bên ngoài phân là màu trắng xám, bên trong vẫn màu vàng, lợn cợn rau. em nhớ em có đọc 1 bài của mẹ nào đó viết về con mẹ ý bị tắc ống mật mà biểu hiện là đi phân màu trắng. Mẹ nào có kinh nghiệm nói cho em biết với, lo quá đi thôi. Cám ơn các mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 742 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, phân con em thành khuôn, mềm, nhưng màu nhạt như kiểu vàng gà non nhạt ấy, mà mọi khi ko nhạt thế, thì là do làm sao ạ. Mà hôm đó em cho ăn cháo, cá, cà chua. Mọi khi vẫn ăn thế màu ko nhạt vậy.
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhung con me bongheo co di phan co mui chua khong,
    • 329 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Giúp Em với, Bé nhà em 10 tháng tuổi, mấy hôm nay đi ngoài ngay 3-4 lần, một nửa thì là phân thỏi, xanh, đen( vì bé ăn cháo xay với rau, và cả đỗ đen nữa), nhưng nửa sau lại phân màu trắng, nhầy. Bé nhà Em còi lắm các Chị ạ! mới được 7,5kg. Con Em bi như thế là sao vậy Chị? Em nên đưa đi khám ở đâu? Em cảm ơn các Chị nhiều!
    • 959 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

con mình dạo này cũng đi phân màu trắng lúc đầu, chẳng hiểu tại sao, cũng đang lo đây
    • 329 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

các mẹ có ai biết không? Giúp Em và Mẹ Bongbeo với ạ! Em cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn nên cho con đi kiểm tra ngay đi vì nếu phân nhạt màu là biểu hiện của phân sống , còn nếu có uống thuốc mà không dỡ thì tăc/teo ống mật cũng dẫn đến phân bạc màu.chú em bé nhà bạn hay ăn chóng lớn.
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 959 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

thế phải đi kiếm tra như thế nào hả chị ơi
    • 182 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TRINH GIA LINH Xem bài viết
    các mẹ có ai biết không? Giúp Em và Mẹ Bongbeo với ạ! Em cảm ơn các mẹ nhiều!
    Về tiêu hóa thì mình hay cho con khám GS Khánh ở 20 Hàng Hòm, sau giờ HC, SDT nhà: 8289702. Nếu bạn định khám cứ gọi đến trước để lấy số và áng chừng thời gian mang con đến để đỡ phải chờ đợi.

Con bé nhà mình hồi 8 tháng có cho đi trẻ 3 ngày thì bị tiêu chảy nặng, ngày đi 10-12 lần, cứ phọt ra như vịt ý, rửa cho bé thấy mỡ đầy tay. Mình đưa bé vào BV VN-CB khám (vì GS Khánh đi c/tác) và nhưng chẳng đỡ gì. May 2 hôm sau (chủ nhật) GS về, mình đưa con đến khám thì thuốc hoàn toàn khác, có thuốc phải vào trong khoa Tiêu hóa BV Nhi TW mới có, và rất hiệu quả. Trường hợp nặng như con mình khi đó mà vào BV nằm thì chắc chữa xong tiêu chảy thì phải chữa ngay bệnh khác vì lây rồi.

GS Khánh trước là CN khoa Tiêu hóa , còn bây giờ thì mình không rõ vì đã lâu rồi bọn trẻ không có vấn đề về tiêu hóa (trộm vía).

Chúc các mẹ tìm được thầy được thuốc nhé!
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chi Gia Linh oi! chị đưa con chị di xet nghiêm phân thử xem sao, coi chừng con chị đi phân sống đó,nếu nó màu trắng như xát đậu nành ma nghe mùi chua là phân sống đó chị, con em củng đang bị nè ,nhưng bé đi phân màu vàng sệt ,nghe mùi chua, em củng không biết có phải là phân sống không nủa. tại vì con em không đi phân màu trắng nên không biết phải là phân sống không nửa, chúc con chị mau hết bệnh nhe
    • 329 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Em cảm ơn các mẹ nhiều nhé! Lần trước Em cũng đưa đi xét nghiệm phân mấy lần rồi đấy ạ! Có lẽ con Em bị phân sống vì ăn rau đi toàn ra rau thôi! hicc.Cháu bị bệnh về đường tiêu hóa mà
    • 14,684 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Bé mình đi phân màu vàng nhạt gần như trắng ấy..Phân khuôn mềm output mỗi ngày, không có mùi chua, không bị vàng da. Nước tiểu xậm màu nhưng uống nhiều nứớc thì nó sẽ nhạt..vậy có vấn đề không hả các mẹ???
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Sad:Bé nhà mình vẫn đi đều đặn ngày 1 lần nhưng phân rất xấu, có màu xám, trắng lại còn có nhiều nước về cuối nữa, đã gần 1 tuần như vậy rùi, lo quá, chắc mai phải đi khám bác sĩ thôi
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gái mình hai hôm nay đi ngoài phân cũng không bình thường. Phân không "thúi" như mọi hôm, có nhầy trắng bao quanh ngoài. Phân ko nát vẫn thành hòn, mùi ngang ngang. Mình cũng hơi lo nhưng gọi điện hỏi tư vấn của bác sỹ ở viện như anh ấy bảo ko lo lắng lắm, theo dõi 3 hôm nữa nếu vẫn thế thì gọi điện cho anh ấy tư vấn tiếp. Minhf cho con uống thêm men tiêu hoá Biota nhày 2 gói hôm nay thấy vẫn có nhầy trắng nhưng phân thấy "thúi" hơn, và đi có một lần không hai lần như hai hôm trước nữa. Mình theo dõi thêm ngày mai, ngày kia nữa xem có vấn đề gì thì đưa con đi khám thôi. Có ai biết nhiều về hiện tượng này không , chỉ giúp mình với????
    Bác sỹ Nhi cũng nhiệt tình lắm, mình biết được ở mục VIRUT ROTA của webtretho này, cũnh chưa biết mặt.Mẹ nào cần tư vấn thì gọi điện nhờ anh ấy tư vấn giúp cho đỡ lo. Số ĐT là: 0987802889.
    • 109 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thế phân màu xanh thì là ntn hả các mẹ, bé nhà mình đi phân màu xanh như xi măng đến hơn 1 tháng nay rồi, phân vẫn thổi và dẻo dính như mọi khi. Bé nhà mình hiện được 4 tháng, từ hồi sinh ra cho đến đợt này, phân bé đi toàn màu vàng sậm, và dẻo dính, tự dung giờ nó thành màu xanh. Mình có hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo không sao nhưng mình vẫn thấy lo lo
    • 630 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Mình có đọc bài báo về đoán bệnh của bé qua phân, gởi cho các mẹ xem mong là sẽ giúp ích cho các mẹ, nhưng các mẹ xem xong đừng so sánh đoán mò lung tung rồi đăm ra lo lắng, mình nghĩ có vấn đề gì thì nên gặp bác sĩ tư vấn là tốt nhất

Phân chỉ đơn giản là chất thải của cơ thể.

Đối với con trẻ, thông qua việc quan sát phân, nguời mẹ có thể đánh giá được phần nào tình trạng sức khỏe của bé.
    Phân su: là cách gọi lứa phân đầu tiên mà trẻ thải ra trong vòng 24 giờ sau khi chào đời. Phân su thường có màu xanh đen, dính, không mùi.

Màu sắc phân thay đổi do thức ăn
    Trẻ sơ sinh thường đi ngoài rất nhiều lần trong ngày, trung bình khoảng 3-5 lần/ ngày. Bé Bình có phân sền sệt màu vàng kim hoặc vàng nâu, mùi chua. Đối với những bé ăn Sữa ngoài thì phân đặc hơn và có mùi thối.
    Khi đến tuổi ăn dặm, những loại thực phẩm mà bé ăn vào cũng ảnh hưởng tới phân của bé. Bé ăn thịt thì phân tối màu hơn, ăn củ cải đỏ, cà rốt… thì phân có màu hồng sẫm, ăn rau thì phân lại sáng màu…
    Bé ăn những thức có chất sắt sẽ đi ngoài ra phân màu đen, hoặc những bé ăn Sữa bò làm cho phân có màu xám.

Bé có bị bệnh không?
    Một số dấu hiệu đi ngoài sau đây có thể giúp bạn nhận biết được con mình có bị bệnh hay không.

- Bé đi ngoài ít, phân xanh sẫm, hơi nhầy, đồng thời trẻ quấy Khóc khi ăn thì có thể do bé bị đói.

- Phân màu trắng, nhạt: gan của trẻ có vấn đề hoặc trẻ sơ sinh bị tắc ống mật.

- Phân nhầy, màu xanh: thường gặp ở trẻ bị rối loạn tiêu hóa. Cũng có thể nguyên nhân là do bé đang bị sổ mũi, viêm đường hô hấp trên.

- Phân loãng, màu vàng nhạt, không có chất nhầy, bé đi 3,4 lần/ ngày: bạn nên kiểm tra xem có phải do bé bị lạnh bụng khi ngủ không.

- Phân màu xanh cỏ úa hoặc màu vàng nhạt, hơi lỏng và lợn cợn thức ăn, có mùi thối: có thể là do trẻ ăn quá nhiều.

- Bé đi ngoài phân sống, có bọt: do ăn nhiều chất đường và chất bột.

- Bé đi phân lỏng toàn nước, khoảng 10 lần trở lên trong 1 ngày: nên đưa trẻ đi khám xem có phải bị ngộ độc thức ăn hay không.

- Phân màu trắng đục, lỏng, đi nhiều lần trong ngày kèm theo Nôn trớ: bé có thể bị bệnh tả.

- Nếu bé đi ngoài nhiều lần, phân nước có lẫn chất nhầy, bé Nôn nhiều và Khóc thét từng cơn thì có thể do bị lồng ruột.

- Bé đi tiêu khó, phân cứng và ít là do bé đang bị táo bón.

Đặc biệt, nên chú ý tới trường hợp bé đi ngoài ra máu:

- Trẻ bị lồng ruột thường có biểu hiện đi tiêu ra máu tươi cùng với việc Nôn trớ, Khóc thét từng cơn.
    - Bệnh lỵ cũng có thể khiến cho phân bé có lẫn máu và mủ. Trẻ đi tiêu chảy nhiều lần trong ngày, phân lỏng có máu nhưng vẫn có biểu hiện phải rặn khi đi.
    - Ngoài ra, nguyên nhân khiến trẻ đi ngoài ra máu còn do bé bị chảy máu đường mật, pô-lyp trong ruột…
    Nói chung, nếu như bé yêu của bạn đi ngoài có phân không Bình thường và bạn cảm thấy lo ngại khi bé đi quá nhiều lần, có máu và hay quấy Khóc thì nên đưa con đến cơ sở ý tế để được khám chữa cụ thể.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang bị đi ngoài sống phân đây. Có mẹ nào có cách gì mách tớ với
    • 1,538 Bài viết

• 2,294 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6 tháng từ trước đến nay ị bình thường nhưng 2 hôm nay ị nhiều lần mà phân lỏng có cả màu trắng nhỏ như hạt cà í. Thấy mọi người bảo bé bị nóng mà mình ko biết ntn? Có mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ mình với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều
    • 378 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình có đọc ở đâu đó là phân trắng là do bé lạnh bụng đấy bạn ạ.Bạn thử xem khi ngủ bé có bị lạnh bụng không nhá.Chúc bé mau khỏi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 131 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

kún nhà mình hôm trước cũng bị thế, phân đặc nhưng có những hạt vàng lẫn trong phân, chị gái mình cũng bảo là bị lạnh bụng, nhưng mà hôm nay bị đi phân sống rồi, đang tìm cách chữa cho chị ta đây.
    [SIZE=4]0988262074
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2