Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh trẻ em

Bé đi ị phân sủi bọt, nhầy, màu vàng nâu?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.4K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 492 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ kenmai nhé, chính vì ko muốn đi bs nên mình mới lên diễn đàn hỏi kinh nghiệm các mẹ.

Hồi bé nhà mình 15 ngày tuổi, bị nổi mụn mủ khắp người (kê già hóa ghẻ ý), mình lo quá cho vào viện nhi. Bs lấy máu bé để làm xét nghiệm, thuơng ơi là thương. Vì thế nên h mình muốn hạn chế tối đa số lần vào viện, đi bs.
    Nhà của Moon ạ http://giadinhmoon.com :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

NB: 3.3kg - 52cm
    1M: 4.5kg - 55cm :LoveStruc:
    2M: 5.5kg - 61.5cm :LoveStruc::LoveStruc:
    3M: 6.2kg - 63cm :Crying:
    4M: 6.6kg - 66cm :Crying: (Tháng này mẹ đi làm, Moon lười ăn, ị thì toàn 1 tuần 1 lần, hic hic)

• 43 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mẹ Piggy ơi, bạn thử ăn cà rốt xem sao. Con nhà mình được 1 tháng tuổi, bị đi như vậy hơn 1 tuần, sốt hết cả ruột. Bọt như xà phòng, phân lúc vàng, lúc xanh, nhầy lắm. Đít thì đỏ hết cả lên, thương lắm. Men tiêu hóa cũng uống rồi mà ko cải thiện mấy. Thậm chí mẹ ăn bột sắn còn làm con đi nhiều hơn. Uống nước vôi nhì thì đỡ đỏ đít, nhưng phân vẫn khá nhầy. Hai vợ chồng lùng sục trang web cả tây lẫn ta để tìm đọc. Thấy có lời khuyên ăn cà rốt luộc vì có muối kali, rất tốt. Mình ăn thử một củ thì qua một đêm có ngay tác dụng. Số lần đi giảm xuống, ko đi ra bọt nữa, phân ko còn nhầy. Màu của phân thì ko thực sự quan trọng vì mình đọc trên trang web nước ngoài bảo là baby stool có thể là yellow, green, mustard (giống kiểu hoa cà, hoa cải), thậm chí còn là hơi nâu hoặc hơi đen

Bạn thử ăn ca rốt xem sao. Đừng cố ăn những thứ mát. Không phải con bị nóng như mình tưởng đâu. Khi con bị như vậy, mẹ phải hạn chế ăn thức ăn nhuận tràng và những thứ chua (như canh chua hay uống nước cam).

Nếu bạn định đưa con đi khám thì trước tiên phải làm xét nghiệm phân đã. Ko có xét nghiệm thì bác sỹ cũng chẳng phán gì được đâu. Mẹ chồng mình là bác sỹ, bà cũng chỉ bảo là hạn chế ăn đồ nhuận tràng, đồ chua. Cho con uống men tiêu hóa và nước vôi nhì (vì con mình bị đỏ đít - là dấu hiệu dư axit trong dạ dày). Nhưng cũng chỉ uống 1 tuần thôi. không được kéo dài. kéo dài là lại phản tác dụng.

Chúc con chóng khỏi, hai mẹ con khỏe, con tăng cân đều đều, còn mẹ thì không:Smiling:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 492 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Monkey nhiều nhé, sáng mai mình nhờ bà nội đi chợ mua cà rốt về ăn xem thế nào. Sáng nay mình cũng cho bé uống Probio rồi, chưa thấy con ị thêm nữa nên chưa rõ kết quả ra sao. Mình thì mấy hôm nay ra sức ăn đồ mát, lúc chiều còn cố ăn thêm quả cam nữa chứ, hic. Ko biết con có sao ko.

4M: 6.6kg - 66cm :Crying: (Tháng này mẹ đi làm, Moon lười ăn, ị thì toàn 1 tuần 1 lần, hic hic)

• 157 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Piggy_xinh Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Monkey nhiều nhé, sáng mai mình nhờ bà nội đi chợ mua cà rốt về ăn xem thế nào. Sáng nay mình cũng cho bé uống Probio rồi, chưa thấy con ị thêm nữa nên chưa rõ kết quả ra sao. Mình thì mấy hôm nay ra sức ăn đồ mát, lúc chiều còn cố ăn thêm quả cam nữa chứ, hic. Ko biết con có sao ko.
    Thật ra nếu bạn có đưa con đi khám thì bác sĩ cung sẽ cho con bạn uống men tiêu hóa, dặn bạn cho con bú nhiều hơn ngày thường, rồi sẽ làm cả xét nghiệm phân, lẫn xét nghiệm máu (vì đấy là các xét nghiệm cơ bản bắt buộc phải làm khi nhập viện ). Rồi sau khi xét nghiệm thì cũng chỉ có thể là rối loạn tiêu hóa hoặc nhiễm khuẩn ruột. Nhưng thông thường thì trẻ sơ sinh chỉ bị RLTH do đồ ăn của mẹ thôi. Bạn đừng ăn đồ mát như bột sắn nữa, nước cam cũng vẫn uống được, chú ý đừng ăn đồ tanh và mỡ nhé. Con mình cũng từng bị nhưng là do mình ăn mỡ. Bạn thử xem, nếu con đi ngoài không quá 5 lần 1 ngày và số lượng không quá nhiều cũng không cần phải đưa đi bác sĩ đâu phải làm XN thì khổ thân lắm
    Sống là trân trọng từng phút giây. Mẹ yêu 3 ba con
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 492 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Mình cho bé uống men tiêu hóa Probio sáng qua và sáng nay, mỗi ngày 1/2 gói, sáng qua thì đi ị vẫn sủi bọt, nhầy, màu nâu nâu, hôm nay thì nàng ý còn ko ị cơ, mặc dù mẹ theo dõi thấy con mấy lần dặn ị mặt đỏ tía tai ra. Ko biết là thế nào, lo lắm.

Mình vẫn chưa ăn cà rốt luộc, vì sáng nay quên ko dặn bà nội đi chợ mua. Lại để ngày mai vậy, hic. Ko biết để lâu quá có hỏng đường ruột của con ko nữa.

• 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Lâu lâu mình mới có thời gian online, hôm nay lên search gặp được nhiều mẹ cùng cảnh ngộ quá. Bé nhà mình từ hồi 2 tháng thỉnh thoảng cũng đi phân bọt do không có kinh nghiệm nên mình cũng chẳng biết là bình thường hay không bình thường. Đến khi bé được 3 tháng 10 ngày thì phải nhập viện vì viêm phế quản (con nhập viện mà mẹ quá là ngỡ ngàng vì con chỉ ho cùng lắm ngày 2 đến 3 lần mà ko hiểu sao lại thành viêm phế quản), hic, nhìn con bị truyền kháng sinh mà sốt cả ruột. Mình cũng được biết sau khi điều trị kháng sinh thì đường ruột của con cũng bị ảnh hưởng nhiều, Điều trị một tuần thì nhận thấy là bé đi phân bọt nhiều, nhày và đủ màu : xanh, vàng, xanh vàng, vàng nâu.... có ngày cao điểm bé đi ị 7-8 lần.Bé cũng uống đủ các loại men tiêu hóa: Bio..Enterogermina (do bác si kê), nước vôi nhì, nước lá búp ổi, thuốc cam, đông tây y kết hợp(kinh nghiệm của các bà, các mẹ), mẹ ăn kiêng chỉ rau ngót thịt nạc mà 3 tuần rồi con không khỏi. Bé 4 tháng bú mẹ hoàn toàn mà ngày đi 4 - 6 lần, tăng cân chậm, 2 tháng liên tiếp chỉ lên độ 2 lạng. Mình sốt hết cả ruột cũng áp dụng lắm bài rồi mà chẳng thấy ăn thua. Không biết các mẹ có bài thuốc gì hay nữa ko, một tuần nằm với con ở viện mình cũng hoảng lắm rồi, lại đưa con vào viện một là đông, hai là làm đủ xét nghiệm, ba là chữa được bệnh này lại bị sang bệnh khác, hơn nữa cứ gặp bác sĩ là lại kháng sinh mới khổ. Rất mong các mẹ tư vấn cho mình ít kinh nghiệm. Àh mà không biết có phải do vấn đề tiêu hóa không mà 1 tuần trở lại đây bé ăn rất ít: không bú mẹ, ko bú bình, đút thìa thì đẩy ra khóc inh ỏi. Mỗi lần cho con ăn thì cả nhà lại đánh vật với con, ông bà thì sốt ruột thấy con la khóc khi bị mẹ ép ăn nên lại đâm ra giận dỗi.Mẹ bé thì bị căng thẳng vì con quấy khóc không ăn thành ra cáu bẳn với bố. Cứ tình hình này chắc cả nhà lục đục vì con mất thôi... Rất rất mong các mẹ giúp mình
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 141 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình cho bé uống men tiêu hóa Probio sáng qua và sáng nay, mỗi ngày 1/2 gói, sáng qua thì đi ị vẫn sủi bọt, nhầy, màu nâu nâu, hôm nay thì nàng ý còn ko ị cơ, mặc dù mẹ theo dõi thấy con mấy lần dặn ị mặt đỏ tía tai ra. Ko biết là thế nào, lo lắm.

Mình vẫn chưa ăn cà rốt luộc, vì sáng nay quên ko dặn bà nội đi chợ mua. Lại để ngày mai vậy, hic. Ko biết để lâu quá có hỏng đường ruột của con ko nữa.
    Lạy Chúa Tôi! Chị bảo em là : em uống Men tiêu hóa sống để cho con bú mẹ, chứ có bảo em cho con uống đâu!
    Con đang bị đi như vậy là kiết lỵ, mà còn ăn đồ mát + bột sắn thì càng bị đi nhiều, chị bảo em ăn kiêng cơ mà.
    Chợt nghe mùa thu bay trên trời không...Còn ai giữa mênh mông đời mình.....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 66 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Nhờ các mẹ tư vấn giúp mình với, bé nhà mình được 2 tháng 20 ngày tuổi. Trước bé đi phân hoa cà, hoa cải, màu vàng đẹp, đều đặn mỗi ngày. Nhưng ko hiểu sao 4 hôm nay bé đi phân toàn nhầy nhầy, có hôm thì sủi bọt, phân màu vàng nâu nâu chứ ko vàng tươi. Mình đã ăn trứng gà lá mơ 2 ngày nay rồi, ăn đồ mát rồi mà thấy con vẫn ko đỡ. Trưa nay nhìn con rặn ị mặt đỏ tía tai mà ko ị được, ko ré lên, thương lắm lắm ý.

À, bé nhà mình bú mẹ hoàn toàn, hàng ngày mẹ vắt sữa ra bình để con tập ti bình 1 lần trong ngày, còn lại toàn ti mẹ. Bình sữa mẹ cũng rửa rồi tráng nước sôi cẩn thận trước khi cho ti. À, do bé ko chịu ti bình, nên đôi khi bé ti được 1 tẹo, mình tráng nước sôi lại núm ti, sau đó để tầm 30' sau lại cho ti tiếp. Ko biết đây có phải nguyên nhân ko.

Nhờ các mẹ thông thái cho mình xin ý kiến xem bé nhà mình có phải bị rối loạn tiêu hóa, hay bị kiết lị, hay bị j j, và cho mình xin giải pháp với!!!

Tks các mẹ nhiều nhiều!!!
    Bé nhà mình lúc gần 3 tháng cũng đi ỉa phân nhầy và sủi bot, thậm chí phân còn chua loét cơ. Mìn đưa con đi khám bác sĩ có kê đơn thuốc + men tiêu hóa + nước vô.i nhì. Mình cho con uống thì thấy phân đỡ chua nhưng vẫn đi nhầy và sủi bọt, mà con mình khó uống thuốc lắm cứ uống vào là nôn nhìn tội lắm nên mình cho con uống hết thuốc bs cho thấy ko đỡ nên mình cug mặc kệ, đến khoảng 1 tháng sau thì tự dưng bé lại đi ỉa bình thường nhưng hơi lỏng và đến tháng thứ 4 thì phân thành khuôn đẹp rùi :Smiling:. Mình cũng hỏi qua bác sĩ khác thì họ bảo có khả năng bé nuốt phải đờm dãi cũng sẽ đi ỉa phân nhầy và sủi bọt. Nên bạn không cần lo lắng đâu trẻ con 2-3 tháng đầu xì xoẹt là bình thườn tốt nhất đừng cho con uống thuốc j cả, con bạn bú sữa mẹ thì bạn nên ăn uống cẩn thận ko ăn thức ăn thừa thức ăn ôi thiu, ko ăn thức ăn cay, đắng, ăn thức ăn nấu chín kĩ, mà bình sữa phải luộc chứ đừng tráng nước sôi, sau mỗi lần bé ăn phải rửa luôn và luộc bình (cái này bác sĩ nào cũng dặn tớ thế) hoặc bạn có thể ngâm bình sữa vào nước vừa đun sôi trong 10 phút. Bạn yên tâm đến tháng thứ 4-5 là bé đi ỉa binh thường ý mà ko lo đâu.
    Chúc bạn và bé khỏe mạnh :Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 492 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm. Bé nhà mình sau khi uống Probio thì hôm nay vẫn chưa ị, hic. Chẳng hiều sao nữa, lo quá. Từ hồi mới sinh đến h, ngày nào bé cũng ị đều đặn, phân vàng đẹp.

Mình sáng nay ăn 2 củ cà rốt luộc to đùng rồi, nhưng chưa thấy con ị nên chưa biết thế nào. Đúng là nuôi con mới biết lòng cha mẹ. Trước kia vào các topic khác, thấy các mẹ chia sẻ vụ mong cục ị của con, mình đọc cho biết thế thôi, h thì đúng là mong quá cái cục ị thúi thúi, tanh tanh mà mẹ vẫn kêu ca mỗi lần lau cho con. Mỗi lần con xì hơi là mẹ lại hít hít, ngửi ngửi mông con xem có j khác thường ko, xem đã ị được tí nào chưa, hic.

• 492 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saochieumenh91 Xem bài viết
    Lâu lâu mình mới có thời gian online, hôm nay lên search gặp được nhiều mẹ cùng cảnh ngộ quá. Bé nhà mình từ hồi 2 tháng thỉnh thoảng cũng đi phân bọt do không có kinh nghiệm nên mình cũng chẳng biết là bình thường hay không bình thường. Đến khi bé được 3 tháng 10 ngày thì phải nhập viện vì viêm phế quản (con nhập viện mà mẹ quá là ngỡ ngàng vì con chỉ ho cùng lắm ngày 2 đến 3 lần mà ko hiểu sao lại thành viêm phế quản), hic, nhìn con bị truyền kháng sinh mà sốt cả ruột. Mình cũng được biết sau khi điều trị kháng sinh thì đường ruột của con cũng bị ảnh hưởng nhiều, Điều trị một tuần thì nhận thấy là bé đi phân bọt nhiều, nhày và đủ màu : xanh, vàng, xanh vàng, vàng nâu.... có ngày cao điểm bé đi ị 7-8 lần.Bé cũng uống đủ các loại men tiêu hóa: Bio..Enterogermina (do bác si kê), nước vôi nhì, nước lá búp ổi, thuốc cam, đông tây y kết hợp(kinh nghiệm của các bà, các mẹ), mẹ ăn kiêng chỉ rau ngót thịt nạc mà 3 tuần rồi con không khỏi. Bé 4 tháng bú mẹ hoàn toàn mà ngày đi 4 - 6 lần, tăng cân chậm, 2 tháng liên tiếp chỉ lên độ 2 lạng. Mình sốt hết cả ruột cũng áp dụng lắm bài rồi mà chẳng thấy ăn thua. Không biết các mẹ có bài thuốc gì hay nữa ko, một tuần nằm với con ở viện mình cũng hoảng lắm rồi, lại đưa con vào viện một là đông, hai là làm đủ xét nghiệm, ba là chữa được bệnh này lại bị sang bệnh khác, hơn nữa cứ gặp bác sĩ là lại kháng sinh mới khổ. Rất mong các mẹ tư vấn cho mình ít kinh nghiệm. Àh mà không biết có phải do vấn đề tiêu hóa không mà 1 tuần trở lại đây bé ăn rất ít: không bú mẹ, ko bú bình, đút thìa thì đẩy ra khóc inh ỏi. Mỗi lần cho con ăn thì cả nhà lại đánh vật với con, ông bà thì sốt ruột thấy con la khóc khi bị mẹ ép ăn nên lại đâm ra giận dỗi.Mẹ bé thì bị căng thẳng vì con quấy khóc không ăn thành ra cáu bẳn với bố. Cứ tình hình này chắc cả nhà lục đục vì con mất thôi... Rất rất mong các mẹ giúp mình
    Thương bé con nhà mẹ nó quá! Cũng chính vì những lý do như mẹ nó kể mà mình ko muốn cho bé nhà mình vào viện. Bé nhà mẹ nó 2 tháng liền chỉ lên có 2 lạng thì cũng lo nhỉ. Mình nuôi con đầu lòng, ko có kinh nghiệm nên cũng ko tư vấn j được cho mẹ nó. Mong các mẹ thông thái sẽ tư vấn cụ thể cho mẹ nó.

Chúc bé nhà mẹ nó hay ăn, chóng lớn, con khỏe, chơi ngoan nhé!!!

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5