Bệnh trẻ em

Bé có nhiều đờm trong họng phải làm sao đây

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 165K Lượt đọc
  • 452 Trả lời

35 Người đang theo dõi

• 491 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em ( 2 tuổi) cũng bị ho , sổ mũi ( nhiều đờm) 10 ngày nay rồi, 4 ngày đầu em cho bé đi bs tư --> khg đỡ, ho càng ngày càng nhiều và đờm đặc, sau đó chuyển qua bệnh viện TMH( uống thuốc, hút đờm 3 ngày)---> cũng khg bớt , rồi qua BV Nhi đồng uống thuốc 2 ngày, ngày đầu thấy đỡ 50% nhưng đêm qua bé lại bị ho nhiều lắm, ho thành tràng , và hơi bị âm ấm người( đo nhiệt độ thì 37,7oC), nước mũi thì có lúc trong có lúc vàng, hôm nay thì lại tái khám ở Nhi đồng 2 nhưng ngặt 1 nỗi khg cùng 1 bsi, sau khi mô tả bệnh trạng của bé thì bs bảo bị VPQ kê toa khác nữa, cứ mỗi lần khám là lại 1 bsi khác, toa thuốc lại thay đổi, em rầu quá ah, hiện tại đang uống đơn thuốc của bsi mới như sau: Bricanyl, Medrol, Zinnat--> kháng sinh nặng :Sad:, Singulair. Cho em hỏi có chị nào đã từng có con bị như bé nhà em mà khám ở nhi đồng 2 thì xin cho em thông tin về bsi nào tốt chữa bệnh VPQ và làm sao theo dõi chỉ 1 bsi thôi vì khi em yêu cầu bs thì ở quầy hướng dẫn người ta nói chẳng biết là bsi ngồi phòng nào :Sigh::Thinking:. Bởi vậy cứ mỗi lần khám là 1 bsi mới vì vậy thuốc cứ được đổi liên tục. Hiện tại học hỏi được các chị trên wtt cách chữa ho dân gian, em vừa cho uống thuốc vừa chưng cách thuỷ rau tần dày lá+ lá hẹ+ đường phèn lấy nước cho bé uống, mặc dù bé bệnh nhưng vẫn đi học , ăn uống chơi bình thường chỉ tội về khuya bé ho nhiều lắm làm bé khg ngủ được, thấy con bệnh mà em đau lòng quá, nếu gánh được bệnh cho con thì em sẵn sàng gánh hết cho bé. Mong các chị chỉ giúp bsi giỏi ở Nhi đồng 2 gấp gấp dùm ạ, em cám ơn nhiều

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bác sỹ Tuấn!cho tôi hỏi vấn đề tương tự chị Ngọc:
    Con tôi 17 tháng,từ lúc bé 4 tháng tuổi đến giờ ,khi nào thời tiết thay đổi(dù tôi có giữ gìn cháu rất cẩn thận ,như đêm ủ ấm,không bao giờ để cháu đi đất,vệ sinh thường xuyên mũi...).Nhưng cháu vẫn bị chảy mũi rồi ho,nhiều nhất là lúc cháu ngủ được 1or 2tiếng .cổ họng rất nhiều đờm,ăn vào hay bị nôn.có một lần bị sốt nhẹ,cả tháng không tăng cân
    Tôi đã đưa cháu đi khám ở nhiều nơi như:viện nhi,phòm khám...nơi nào có bs hay là tôi đưa cháu đi khám.Các bác sỹ kết luận là cơ địa cháu "nhầy nhớt" không có gì lo.Có 1 lần bs kết luận là viêm phế quản nhẹ,không cần dùng thuốc kháng sinh.chỉ cần uống tiêu đờm nếu không khỏi thì cho hút đờm(tôi rất sợ cho con đi hút đờm,mà cũng có bs nói không nên hút đờm).Bây giờ sinh con ít,có đứa con là niềm vui,hy vọng...Rất mong bác sỹ cho lời khuyên.
    Xin cảm ơn bác sỹ lần nữa!

• 1,072 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

Các mẹ vẫn thích dùng thuốc tây nhỉ? Mình thấy thật lạ. Trừ phi bị trầm trọng hoặc nguy cấp thì mình mới cho dùng. Từ khi biết bài đông y chữa viêm mũi họng mình cho thằng lớn nhà mình (đã 5 tháng uống ks) uống thì trộm vía đỡ mà ko phải dùng nhiều ks như trước, ăn ngon miệng,...ko dám nói trộm vía con. Bé gái 10 tháng tuổi hôm trước bị ho, đờm, tiếng khản đặc, uống hai thang đông y mất 6 ngày là đỡ. Cùng lúc thì hàng ngày mình bận đi làm thì sáng và chiều dùng xilanh bơm nước muối dùng cho trẻ (ấm) khoảng 10ml mỗi bên rửa sạch mũi. Trộm vía, sau 3 thang thuốc và đều đặn rửa mũi, con gái đã đỡ hơn. Mình thực lòng mong các mẹ bớt cho con uống ks đi, ko thì như cu lớn nhà mình ý, uống vào còi hết cả người mà viêm họng thì vẫn bị đi bị lại. Giời lạnh thế này mà con đi học thì sao mà tránh ko bị viêm họng, hắt hơi sổ mũi chứ. Uống đông y vẫn giảm được bệnh mà lại ko mệt mỏi như uống ks, ko rối loạn tiêu hoá. Mình ko định quảng cáo gì cho ai, nhưng mình thực sự dùng thấy hiệu quả mà, nghĩ lại cảnh con mình một tuần lại uống kháng sinh 3-5 ngày là mình lại khiếp vía. Để cẩn thận nếu con bị ốm, ho mình vẫn đưa đi khám bs, nếu đúng là viêm họng hay VA là lại uống đông y và rửa mũi. Ra hàng bốc thuốc đông y mình vẫn hỏi lại người bán về liều lượng dùng cho trẻ con như vậy được ko họ vẫn bảo dùng được mà. Chỉ có điều sắc thuốc mất công chút thôi và uống đông y nó ngấm dần và mất thời gian hơn thôi. Có điều ko lo bị nhờn thuốc.
    Mình chỉ nói rất thành ý thôi, ai ko tin ko dùng cũng đừng ném đá mình làm gì cho mệt. Con là con mình, làm gì là quyền của mình, ko ai bắt ép ai được cả. Mình nói thực dạo này mình sung sướng lắm vì con ko phải uống ks nhiều nữa. Thuốc ks đủ loại nhà mình còn đầy vì con uống thường xuyên nên mua nhiều giờ vứt xó. Rõ tốn tiền lại hại người.

• 1,072 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi batata Xem bài viết
    cám ơn bác Hiền nhé, mẹ cháu phải về phun rửa mũi thử cho cháu xem có hết mũi và đờm ko. Bé nhà em bị đơm, ăn vào là ói ra
    Mình cứ rửa mũi trước khi ăn cho sạch sẽ, rồi bế con ấp vào ngực mẹ, lấy tay vỗ hai bên lưng, khum bàn tay vào thì tốt, con ko bị đau, như vậy sẽ giúp long đờm bên trong nữa đấy. Rửa mũi sạch sẽ, con sẽ ho ra đờm ăn đỡ bị nôn hơn.

• 137 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi với. Bé nhà em mới 1 tháng 20 ngày mà đờm nhiều lắm. Đã phải uống và tiêm 3 đợt kháng sinh rồi. Cứ sau 1 đợt thì đỡ rồi lại bị lại. Uống Mucomyst long đờm mà chỉ giảm vài hôm rồi giờ lại nhiều đờm lắm. Đi khám bs lại cho kháng sinh thì sợ lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm về cách giảm đờm hữu hiệu thì chia sẻ với em nhé. Mau giúp em với, bé bị nặng lắm rồi, em sốt ruột quá.

• 751 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Em bé nhà bạn y như em bé nhà mình, đã thử đủ cách, cho đi khám BS 3 lần rồi mà không hết hẳn. Chán lắm nhưng đành bó tay ngồi chờ. Mong cách mẹ có cao kiến gì thì mách cho em và mẹ Tuyết Nhung với.

• 795 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị đờm nên ăn hay bị nôn trớ lắm...đi khám BS chưa cho uống kháng sinh vì bé còn nhỏ quá, BS cho uống bé ho trước khi ăn thấy cũng đỡ hơn các mẹ ạ.

• 749 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

các mẹsang hỏi bác sĩ Ngô Mạnh Dinh bên bõ bệnh trẻ em nhé, bác ấy tư vấn thêm cho từng trường hợp cụ thể
    Em được bác ấy khuyên dùng Rhinathiol thấy cũng mau hết đờm hết ho lắm mẹ nó ạ (trộm vía)

• 137 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Bạn ơi, uống bé ho là cái gì vậy?

• 232 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em có 2 babies song sinh,sinh non thiếu tháng, mỗi bé lúc sinh nặng 1kg9 , thai 30 tuần, bé đã ham vui đòi ra rồi.
    Trộm vía nay con được 17,5 tháng. Cân nặng 14kg, dài 84cm. Vì con em sinh non nên phải nuôi trong lòng hấp 1tháng, sang tháng thứ 2 ,2 bé bị ho,rất nhiều đờm ,mỗi lần ho là mỗi lần ọc sũa ra,kèm theo đờm rất nhiều.
    Thời gian này em vất vả lắm,hết bệnh viện Nhi đồng 1 đến Nhi đồng 2 rồi lại bác sĩ tư,đi đủ cả,thuốc uống cũng nhiều,mỗi lần con uống thuốc,em thắt cả tim gan vì con nhỏ quá mà phải uống kháng sinh rồi.
    Uống thuốc bé con em chỉ bớt đờm,ko hề hết. Cuối cùng xót con em ko đi đâu cả,ko thuốc, ko bác sĩ. Em mua tắc,hẹ ,đường phèn hấp cách thủy vào mỗi ngày lúc nấu cơm,hấp trong chén nhỏ,để trong nồi cơm điện.làm mỗi ngày cho bé,ngày 4-5 lần,lần muỗng càphê nhỏ. Hổng biết do trời thương em vất vả vì con hay vì trộm vía,2 bé của em hết đờm. Đến nay 2 bé gần 18 tháng,em vẫn dùng "bí kíp" dân gian này mỗi khi con có biểu hiện ho,hay có đờm
    Em ko giỏi giang gì,cũng chẳng kinh nghiệm hay bí kíp gì,chẳng qua tài lanh chút xíu vì thấy bé có đờm giống con em lúc nhỏ,em "quánh" vài dòng. Chúc bé mau khỏi bện,mẹ vui,mẹ khỏe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)