Bệnh trẻ em

Bé có nhiều đờm trong họng phải làm sao đây

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 174K Lượt đọc
  • 452 Trả lời

35 Người đang theo dõi

• 5,176 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Gấu con nhà em mấy hôm nay cứ khục khặc trong cổ mãi. Hình như trong cổ họng có nhiều đờm mà không sao khạc ra được, cáu kỉnh và chẳng chịu ăn uống gì. Bú mẹ thì lúc nào sữa về không kịp nuốt là dứt ra để thở cứ như hết hơi ấy. Có 3,4 ngày mà sút đi gần 2 lạng rồi. Gấu mẹ ép ăn mất gần 1 tuần lên được 1 lạng, không ăn và sốt có mấy hôm là đâu lại hoàn đó rồi. Các mẹ ơi giúp em với, phải làm sao bây giờ? Các mẹ chỉ giúp em địa chỉ bác sỹ để đi khám với. Từ nhỏ đã bị viêm đường hô hấp trên rồi, uống kháng sinh nhiều mà chẳng khỏi, em chẳng biết làm sao bây giờ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,806 Bài viết

• 6,381 Được cảm ơn

Bạn có thể cho bé uống nhiều nước (water). Kinh nghiệm là sữa thì có thể làm đờm đặc hơn, còn nước thì có thể rửa trôi, làm loãng đờm và giúp cổ họng bé dễ chịu. Nhiều ngụm nước nhỏ uống thường xuyên thì tốt hơn là 1 cốc nước lớn. Có rất nhiều loại men làm loãng đờm như carbosistein, exomuk, mucomys... nhưng theo chỉ dẫn của cơ sở bào chế đều dành cho trẻ lớn hơn bé nhà bạn và nếu cần thiết phải dùng thì chỉ có BS mới có thể chỉ định liều lượng cho bé.

Chữa bệnh về đường hô hấp thì mình thấy các mẹ trên DĐ có vẻ tín nhiệm BS Tuấn (153 Đội Cấn). BS làm việc tại KHoa hô hấp BV Nhi trung ương và khám bệnh từ 5h-7h30 chiều hàng ngày.

Bạn tìm lại loạt bài về BS NHi mà các thành viên đã giới thiệu trong Mục Sức khỏe này để có thêm thông tin nhé.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mucomyst cho trẻ dưới 2 tuổi được mà , nhưng thường dùng kèm với kháng sinh. Còn nếu ho mà ko viêm PQ, họng chưa quá đỏ thì uống ho long đờm - nhưng mẹ gấu đưa con đi khám đi nhé, vì bé chưa được 1 tuổi, &nhỏ mũi nước muối sinh lý.
    Về BS thì mình thấy BS Tuấn khám nhanh như chảo chớp, đi về chả rửa tay gì cả , ngồi khám 3-5 phút /cháu, bán thuốc luôn, KS thì mạnh - mình ko khóai. Mình thấy BS Hiển khám cẩn thận, cho thuốc cẩn thận, và chuyên dị ứng. Ngoài ra BS Bắc ở phòng khám Thái Thịnh cũng cẩn thận khi cho dùng KS.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,152 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Lần trước đến khám bsĩ Hiển, bsĩ phán Tít: có nguy cơ bị hen, chữa không khỏi được và ghi Viêm PQ co thắt làm mẹ cháu sợ hết hồn. Lần sau không đến đấy khám nữa, tới Bsĩ Hoàn viện Nhi ở Nguyễn Biểu - vì có người quen giới thiệu - được biết: Viêm PQ co thắt thông thường sẽ khỏi khi bé ngoài 3 tuổi nếu Gia đình ko có ai bị hen, đỡ lo hơn. Nhưng thuốc cho cũng gần như bsĩ Hiển, chỉ có thêm Mucomyst. Thôi thì lần sau lỡ có bị lại về bsĩ Hiển cho gần nhà.
    To mẹ Gấu: Thương Gấu quá. Tít đen nhà mình cũng hay bị viêm PQ, khò khè lắm. Lần nào bị cũng ho nhiều, mà ho lại trớ hết ra, thương lắm !
    Thấy mẹ Loan có giới thiệu 1 bsĩ tai mũi họng tốt ở Thợ Nhuộm (đoạn gần Trần Hưng đạo ấy). Mẹ Gấu thử cho gấu đi khám đi. Để vậy thương quá! Chúc Gấu chóng khỏi nha.

• 5,176 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Me Gau đang buồn nẫu hết cả người ra. Suốt cả đêm qua gấu lại sốt nhưng ngoan lắm chẳng quấy mẹ gì cả. Chiều nay em cho bé đi khám ở số 7 yết Kiêu vì nghe nói có trưởng khoa hô hấp của viện Nhi mà. Cám ơn các mẹ nha.
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các chị ơi, giúp nhà tôi với, Bé Bi (sinh tháng 10 năm 2003) mấy hôm nay tự dưng bị viêm họng, chảy nhiều nước mũi rồi tới cổ có nhiều đờm, gây ngứa họng và ho. Thương nhất là bé chưa biết nhổ ra được nên mỗi khi ho long đờm ra thì lại cố gắng nuốt vào gây nên buồn nôn, trớ..trời ơi thương con quá mà chẳng biết làm thế nào cả..

Hôm trước tôi có cho cháu đi khám tại BV Nhi đồng 2 thì BS nói là bị Viêm Phế Quản (Bé không bị sốt; vẫn ăn được nhưng hơi khó ăn hơn trước) và cho một đơn thuốc gồm series các loại thuốc, về uống được ba hôm nay nhưng bé vẫn chưa có đỡ nhiều lắm. Đêm bé quấy khóc quá, ngủ không yên giấc, tội nghiệp cho bé mà không làm sao được.

Mong các anh chị có kinh gnhiệm chỉ giúp tôi với xem có cách nào giúp bé đẩy đờm trong cổ họng ra được và cho bé dễ chịu ngủ yên không?

Các anh chị có lời khuyên hay kinh nghiệm gì về khám bệnh cho bé ở Nhi đồng 2 không
    chỉ giùm tôi với!!!!!!!!!!!!
    Xin cảm ơn nhiều,

Ba cua Bi
    Q1 TPHCM
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Gủi các bà các mẹ !!!
    Nếu con cháu các bạn ho có dòm trong cổ
    +Nếu tiếng ho thanh ngắn có thể bé chỉ bị viêm họng
    +Nếu tiếng ho vang ,sâu có thể bé đã bị viêm phế quản rồi đấy
    +Không lọai trù bé bị viêm phổi

Hãy làm giảm ho cho bé
    @ bằng mật ong hấp
    @Chỉ dùng thuốc giảm ho (Dextromethorphan - một dẫn chất họ thuốc phiện không gây nghiện)khi thục sụ cần thiết

Cách làm lõang đòm có thể dùng
    @Uống nhiều nuóc hay bú nhiều.
    @Dùng thuốc lõang dòm nếu có chỉ định Mucomyst,Exomuc,...(thuộc họ dẫn chất Acetyl-Cystein)

Nếu ho có dòm thì rất có thể bé đã bị nhiễm vi khuẩn ,Hay sủ dụng kháng sinh đúng đắn sẽ giúp bé nhanh khỏi.
    HÃY ĐÙNG NÓNG VỘI . o

Chúc các bé khoẻ !!!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • MeBoomBoom
    Các mẹ ơi, (đặc biệt là mẹ Gấu đang lo lắng) mình có ý kiến như thế này và cũng là kinh nghiệm nữa:
    - Hấp lá hẹ, húng chanh, mật ong đặc biệt là phải có nghệ giã chắt lấy n­ước, chộn chung lại hấp lên cho em bé uống càng nhiều càng tốt ko có tác dụng phụ đâu. He, húng chanh, mật ong có tác dụng bớt ho, nghệ có tác dụng róc đờm và lành vết thương khi các bé ho có thể sẽ bị ảnh hưởng đến thanh quản nên nghệ sẽ lành sẹo làm cho các bé ko bị đau.
    - Nếu nặng quá thì các mẹ đến ông Bác sỹ ở Trần Xuân Soạn (phía gần Phố Lò Đúc) mình ko nhớ số nhà nhưng nằm bên tay trái nếu đi từ Phố Lò Đúc rẽ vào, thuốc Nam ko ảnh hưởng như kháng sinh, loại thuốc này cả mẹ và con cùng uống (nếu đang cho con bú), sau khi uống thuốc bé sẽ đi ngoài nhiều lần và trong phân có nhầy nhầy đó chính là đờm được tiêu ra ngoài đấy các mẹ à.
    - Nếu phải dùng đến thuốc tây thì cho uống ERY của Pháp là loại nhẹ nhất, mình thấy nhiều trường hợp cho uống loại nặng dứt ngay ho nhưng sau này mà nặng hơn thì sẽ khó có thuốc để điều trị tội nghiệp bé lắm.
    Đúng là khi có Baby rồi mới biết lúc Baby ốm thì mệt mỏi và chán như thế nào các mẹ nhỉ.
    Trên đây là một số kinh nghiệm của mình rất mong giúp ích được cho các mẹ.
    Chúc các con luôn luôn khoẻ và các mẹ luôn luôn trẻ!
    • 863 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Gấu đã đỡ hơn chưa Thảo ơi? Mùa này cẩn thận họng mũi đấy nhé! Nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên, giúp giữ ẩm niêm mạc mũi, giúp phòng viêm mũi họng. Vì niêm mạc mũi khô, gây khó thở => thở bằng miệng=> viêm họng=> tiết xuất đờm...
    Bé ho có đờm, khi ho mẹ khum tay vỗ nhẹ vào lưng, giữa hai xương bả vai, giúp bé long đờm. (Bác sĩ nhi hướng dẫn mình như thế). Chắc thế nào bác sĩ cũng cho một loại thuốc long đờm. Việc giúp bé long đờm là cần thiết để tránh đờm đọng và chảy vào trong gây viêm nhiễm sâu hơn.
    To mẹ BoomBoom: Hẹ kỵ nhất là mật ong. Nều dùng hẹ, bạn nên hấp với nước cơm, hoặc nước đường.
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn BS tương lai Minhlong2106,

Bé Bi nhà mình cũng đã thấy khoẻ rồi, hết bị ho đờm rồi, mừng quá!

Cảm ơn mọi người nhé!
    Chúc các bé luôn khoẻ, cha mẹ luôn vui!
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

BS Minhlong va cac me oi, cho minh ho?i tham ve benh viem phe quan nhe. Be nha minh trong vong hon 2 tuan bi viem phe quan 2 lan, bronchiolitis chu' ko phai la bronchitis, tuc la cac airways nho? nhat trong phoi bi viem nhiem. A, be di nha tre?, va o? nha tre? trong nhom cua be co' 5, 6 co^ cau thoi, nhung luc nao cu~ng 1 be' cha?y mui~ tho` lo, hay la o^'m phai nghi? o? nha.
    Hai lan viem phe quan trong hai tuan vi`sau lan dau, be da~kha len doi chut va BS noi la neu kha' len ma bi mać lai thi tuc la virus khac. Mo^~i lan be du`ng ventolin (bronchio-dilator) 5 ngay va Celestene (1 loai anti-inflammatory co' chu'a cortisone) 3 ngay. Be co kha' le^n , nhu+ng den gio`be van kho` khe` (ko lien tuc nu~a nhu+ng phai 4, 5 lan 1 ngay), tieng kho` khe` nghe ro~ la tu`nguc chu' ko phai? tu`hong. Be' ho nhieu, nhung ma la ho do`m. Theo minh hieu thi dang ho do`m (loose cough) co tac dung la`m do`m ra kho?i cac airways, nen co the^? coi la` da.ng ho co' lo+.i. Nhung be da~ ho nhu vay ca? tuan roi. Minh cu~ng cho be uong thuoc la`m loa~ng do`m. Hang ngay ru?a mui bang nuoc muoi sinh ly nhieu lan va hu't do`m trong mu~i ra bang manual baby nose-blow (bo me du`ng mo^`m hu't).
    BS va cac me co' y kien gi` giup minh voi. Minh dang dinh dua be di physical therapy day, nguoi ta se~ matxa nguc be de^? giup be kha.c do`m ra. Lan dau bi viem phe quan, be da~ di 8 physical therapy sessions roi, that su+ minh ko thay tac dung hieu qua? lam, co' the do BS therapist ko hieu qua?, vi` sau do' cha? thay be khac do`m ra duoc ti' nao. A, minh ko song o VN nen cha?ng co' la he. dau. Ma la' he cu~ng chi? de chu~a ho thoi nhi?. Minh da~ la'p trong phong be 1 cai ma'y lam a^?m khong khi'. Chua het thang 10 ma da~2 lan VPQ thi` khong hieu mua do^ng nay se ntn day.

Minh dang bat dau chuan bi tinh than be' se~ bi hen, hen va di ung la na`m trong gene pool cu?a gia dinh no^.i. Minh buo^`n va rat lo. Be nha minh vao dang hyperactive, ko ngoi yen bao gio`, thich bo` vin dung len, thich hoat do^.ng suot ngay, the ma mo^i lan be hyper qua' la tho? kho` khe`, du'ng nhu+ nhu~ng ng` bi hen nhi?.

Cac ban co' kinh nghiem gi` chia se? voi minh. Cam on nhieu
    it's all because of you ... :Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Zoe tham khao cai nay xem sao nhe.

http://www.med.umich.edu/1libr/pa/pa_bronchio_hhg.htm
    http://www.med.umich.edu/1libr/pa/pa_rsvsynag_hhg.htm
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ và mẹ Zoe !
    Cái chủ đề khò khè của các bé đúng thật là nan giải ha ,nhất là với các bé có cơ địa dị ứng.
    Phải thông cảm cho các mẹ có con bị như vậy vì sẽ khá vất vả.
    @Trước hết viêm phế quản tắc nghẽn (còn gọi là viêm phế quản thể hen hay viêm phế quản co thắt -Bronchospasm) là một dạng của viêm phế quản phổi rất hay gặp ở trẻ em.Điều này có thể giảm khi trẻ từ 12-14 tuổi.
    @Nguyên nhân thường là do Virus nhưng lại rất dễ bị bội nhiễm vi khuẩn -nghuyên nhân chính làm bệnh kéo dài hơn.
    @Để điều trị bệnh này trong đợt cấp tại Việt Nam thường dùng Kháng sinh phòng bội nhiễm ,giãn phế quản(broncho-dilator),có thể cho kháng viêm(họ Corticoide nếu bệnh trong thời gian đầu) hay thêm loãng đờm nếu đờm nghe có vẻ đặc.
    @Hút mũi là biện pháp chỉ dùng làm thông thoáng đường thở cho trẻ-một cách điều trị triẹu chứng (symtomatic treatment).
    @Nếu trẻ ho dược thì cũng rất tốt ,nhưng nếu ho kéo dài sẽ có gây khó chịu cho trẻ.Ho là phản xạ có lợi nhằm tống những chất có hại ra ngoài cơ thể ,vì thế phyical-theraphy chỉ có thể tiến hành nếu trẻ có phản xạ ho.Có nhiều cách làm rung nhằm làm đờm tách ra khỏi phế quản và bị ho tống ra ngoài Đi làm phyical-theraphy thì tốt nhưng tốn thời gian và tốn tiền của ,bạn có thể tự làm cho trẻ bằng cách vỗ rung cho trẻ-Cách làm như sau Để lòng bàn tay hơi khum lại vỗ vào lưng trẻ sao cho tiếng phát ra lộp bộp làm từ trên xuống dưới ,từ trong ra ngoài ,mỗi lần khoảng 15 phút.
    @Khác với hen là do cơ địa dị ứng.broncholitis thường khởi phát là do nhiễm vi khuẩn hoặc virus ,cho dù khi bị bệnh trẻ có thể thở tương tự,
    Vậy để phòng cho trẻ cách tốt nhất là bảo vệ trẻ khỏi bị lạnh và không khí khô(vậy đừng đẻ bé trong phòng có điều hoà nhé rất dễ làm bé lạnh và không khí rất khô).

CHÚC MẠNH KHOẺ !!!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mẹ Zoe ơi, hôm qua em viết trả lời cho chị nhưng mạng down nên mất luôn bài, mà lại vội về nên hôm nay mới viết lại.
    Về chuyên môn thì đã có bs trả lời, em chỉ muốn nói là bệnh Zoe nhà chị rất giống Vũ nhà em hồi tháng 4. Đi nhà trẻ 1 tuần thì ốm lăn lóc luôn 5 tuần liền. Đầu tiên là cảm, rồi viêm mũi, viêm họng, viêm phế quản. KHổ sở nhất là bé cứ khỏi được 2-3 hôm lại bị lại (chỉ đi dạo ngaòi trời một lúc về lại ốm ). Em cũng đi khám bác sĩ 2-3 ngày/1lần,uống thuốc đều theo chỉ định (ở đây kháng sinh 1 liều là 3 ngày), nhưng bệnh không dứt. Vũ nhà em cũng có cơ địa dị ứng đấy, mùa đông trời khô và lạnh là bị ezema ngay.
    Theo kinh nghiệm của em thì chị tuyệt đố phải giữ ấm cho bé, nhiều khi tưởng khỏi rồi nhưng chỉ hơi bị lạnh bé lại bị lại (có thể là do bội nhiễm) thuờng nặng và kéo dài hơn. Chị cũng đừng lo quá là bé sẽ chuyển sang hen , vì thời gian đầu đi trẻ bé rất hay ốm (nhà trẻ là cái ổ vi trùng mà) , hơn nữa độ tuổi 8-12 tháng là thời điểm sức đề kháng của bé rất yếu.
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mẹ Zoe ơi , cắt cà rốt nguyên vỏ nhỏ cỡ hạt ngô đong ví dụ 100ml cà rốt 100ml mật ong loại tốt.Nếu mật ong tốt thì hai tiếng sau cà rốt sẽ tan ra sền sệt, pha với tí nước ấm cho bé uống , cái này chữa ho do suyễn rất tốt, chừng hai ba ngày là đỡ.
    Đây là bài thuốc nam ông bà trông Bim cho mình, ông bà trông trẻ cả chục năm nay rồi. Mỗi tội mình cho vào mật ong thì nó ko tan, ông bà bảo nmật ong mà đóng đường ở dưới thì ko phải là mật tốt mà là mật ong nuôi.
    Mình nghĩ nó ko hại, mẹ Zoe thử xem
    Ngày xưa Bim 4 tháng nghi hen đi khám, BS có bảo là ko lo đâu, trẻ bé mà bị thì chữa cũng nhanh khỏi thôi.
    Mà bạn ở nước ngoài à?
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Cam on moi nguoi da~ chia se tho^ng tin va kinh nghiem rat bo ich.
    Be nha minh BS khong cho uong khang sinh, minh thay secretions o trong muĩ ma`u trang nen chac la chua bi nhie^~m khua^?n dau nhi?. Hom nay minh de^? vao nuoc trong cai ma'y lam a^?m khong khi' 1 chut da^`u gio' (do la cach da^n da~ ng` Phap hay dung de^? tranh cac benh ca?m cu'm). Hy vong be se~ de^~ tho? va ngu? tot hon.

Minh se~ thu? bai thuoc cua me Bong&Bambee. A, mo^~i lan cho be uong may thia` vay ?? Mat ong neu an nhieu thi khong tot nhung ma vai ho^m cha'c la ko sao dau nhi?.

Chan thanh cam on moi nguoi 1 lan nu~a.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 13,117 Bài viết

• 9,339 Được cảm ơn

Zoe ơi, bé dưới 1 tuổi không nên uống mật ong em à . Em vào đây mà xem nhé:

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/11/3B9CD176/
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=1508

Chúc cho bé nhà em mau lành bệnh nha em .
    • 5,176 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Chị Liên ơi, hình như là trẻ em dưới 1 tuổi không được ăn mật ong sống chứ nếu hấp lên thì không có sao đâu. Ở nhiệt độ cao, cái loại vi khuẩn có trong mật ong đã bị mất hoạt tính rồi mà.
    • 436 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Nhím nhà mình rất hay bị chảy mũi, ho nhất là từ khi đi trẻ. Có đợt Nhím uống liền 3 đợt kháng sinh không khỏi, vẫn ho, lại còn nhiều hơn, cho đến bác sĩ Vân (mà mình đã nói ở phố chùa Láng), bác sĩ bảo hen phế quản, phải tiêm mất 6 ngày nữa, rồi cũng chỉ đỡ hơn có chút thôi. Thế là mình mới nhớ ra là trước đây có lần Nhím cũng bị ho, mình đã nhờ bà ngoại đưa đến khám ở BV Sanh Pôn (bên phía đường Chu Văn An-tầng 2-Khoa Tai mũi họng nhé), đến đó khám dịch vụ, bác sĩ hút hết nước mũi ra, quệt thuốc vào họng. Đúng là chỉ đến ngày thứ 2 là đỡ, và đến ngày thứ ba thì nước mũi cũng chẳng còn và ho thì tuyệt nhiên không. Mình chỉ phân vân một nỗi là đi lại hơi vất vả vì phải đủ 5 ngày nhưng bù lại là hút được đờm ra vì bé không biết sỉ mũi hay khạc mà. Các mẹ tham khảo nhé. Sau vụ đó mình cứ ân hận mãi vì không nhớ ra đến BV mà lại cho Nhím uống thuốc nhiều đến thế.
    • 1,049 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Đây... đây... cũng có Nhím đây !!!!

Nhím nhà mình dạo trước cũng hay ho lắm, thậm chí đã bị viêm phổi rồi nữa chứ !! Sau đợt ốm đó, cứ hôm nào nhà bác sỹ bên cạnh đông khách thì y như rằng phải mời bác sỹ đến khám cho chị ta. Sau này mình học được một cách là dùng đường phèn hấp với quất xanh, sáng nào cũng như vậy, trước khi ăn mình lại cho NHím một thìa + một hai giọt muối sinh lý nhỏ vào mũi. Từ đó đến nay, bọn trẻ hàng xóm ho, viêm họng thì "trộm vía" ko phải gọi bác sỹ cho Nhím nữa. Mình thấy yên tâm phần nào.