• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.41K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình đã được 4.5 tháng, lúc mới sinh bé có bớt ở 2 cổ chân, và ở dưới xương cụt. Mình nghĩ là các bớt này sẽ phai theo thời gian. nhưng hiện nay vết bớt cũ chưa mờ mà lại xuất hiện thêm các vết bớt mới: 2 vết ở lưng (phía trên xương cụt một chút), 2 vết ở sau bả vai (mờ hơn 2 vết mới ở lưng, ở vai trái thì đậm hơnvai phải).
    Mình lo quá, sợ các bớt này ngày càng đậm màu, sợ lại thêm các bớt mới và không biết các vết này sẽ mờ đi như các bớt có lúc mới sinh không?
    Không biết các bé khác có giống với bé mình không nhỉ? Mẹ nào có kinh nghiệm rồi thì mách cho mình với?????
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cậu bé 11 tuổi bị ung thư não khiến các bác sĩ phải cúi đầu

Một cậu bé mắc bệnh ung thư não đã khiến các bác sĩ phải cúi đầu tôn kính trước sự ra đi của em bởi...

• Cho bé ăn nhiều bột có tốt???

Bé nhà mình 6 tháng rưỡi. Tròn 6 tháng mình mới bắt đầu cho bé ăn dặm. Từ ngày ăn bột, bé không thích uống sữa nữa. Trước đó, bé rất chịu khó mút bình, mỗi ngày khoảng 500 ml sữa mẹ + 500 ml sữa bình. Bây giờ, sữa mẹ thì bé vẫn tu nhiệt tình, nhưng sữa công thức thì không chịu mút, đổ thìa thì ngậm...

• Bé có nhiều đờm trong họng phải làm sao đây

Gấu con nhà em mấy hôm nay cứ khục khặc trong cổ mãi. Hình như trong cổ họng có nhiều đờm mà không sao khạc ra được, cáu kỉnh và chẳng chịu ăn uống gì. Bú mẹ thì lúc nào sữa về không kịp nuốt là dứt ra để thở cứ như hết hơi ấy. Có 3,4 ngày mà sút đi gần 2 lạng rồi. Gấu mẹ ép ăn mất gần 1 tuần lên...

• Sự kiện (HOT... HOT) tháng 7

Từ 12/7/2014, một sự kiện đặc biệt sẽ được “kick-off” tại các TTTM Vincom: ⚡ Màn “Zumba” tập thể...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• 292 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các chị ơi, nhờ các chị tư vấn giúp em, con em có nhiều bớt xanh ở hai mông và bả vai, có phải bé bị thiếu sắt không? Và bổ sung cho bé bằng cách nào _ con trai em được 7.5 tháng, nặng 7.6kg ạ. Các chị thông thái tư vấn giúp em nhé_ em lo quá vì mới đọc bài báo nói rằng trẻ trên 6 tháng dễ bị thiếu sắt.
    • 7,741 Bài viết

• 7,554 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thobongnhongnheo Xem bài viết
    Các chị ơi, nhờ các chị tư vấn giúp em, con em có nhiều bớt xanh ở hai mông và bả vai, có phải bé bị thiếu sắt không? Và bổ sung cho bé bằng cách nào _ con trai em được 7.5 tháng, nặng 7.6kg ạ. Các chị thông thái tư vấn giúp em nhé_ em lo quá vì mới đọc bài báo nói rằng trẻ trên 6 tháng dễ bị thiếu sắt.
    Không phải thiếu sắt đâu bạn ơi mà ngược lại đấy. Mình có đứa cháu sinh ra đã có nhiều bớt xanh ở mông và vai như con bạn. Mẹ của bé đi khám thì BS nói là do dư chất sắt. Khi bé lớn thì các bớt xanh sẽ mờ và mất đi. Cháu mình nay đã 3,5 tuổi, cũng thấy mờ mờ đi 1 chút.
    • 4,189 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Không phải thiếu sắt đâu bạn ơi mà ngược lại đấy. Mình có đứa cháu sinh ra đã có nhiều bớt xanh ở mông và vai như con bạn. Mẹ của bé đi khám thì BS nói là do dư chất sắt. Khi bé lớn thì các bớt xanh sẽ mờ và mất đi. Cháu mình nay đã 3,5 tuổi, cũng thấy mờ mờ đi 1 chút.
    còn bớt đen thì sao bạn, phải dư sắt không?
    • 535 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Khi bé ra đời, sắt được dự trữ ở gan và các cơ(tức là các bớt xanh và đen ta thấy ở mông, vai bé). Tuy nhiên, lượng sắt này chỉ có tác dụng đối với cơ thể bé trong vòng 6 tháng đầu. Sau 6 tháng, cơ thể hết sắt dự trữ, sữa mẹ và sữa công thức không thể bổ sung đủ lượng sắt cơ thể bé cần, đó là lý do vì sao bé phải ăn dặm thêm thức ăn khác ngoài sữa. Bạn cho con ăn dặm các loại rau xanh đậm và thịt nhé.
    • 292 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cám ơn các chị nhiều, em đã yên tâm rồi, để tăng cường cho con ăn các loại rau có lá xanh đậm thôi.
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mumdad Xem bài viết
    còn bớt đen thì sao bạn, phải dư sắt không?
    Bớt đen không phải do thiếu/dư sắt mà là rối loạn sắc tố da.
    http://my.opera.com/Ada_Family/blog/ Bỏ dấu gạch _ giữa chữ Ada_Family nhé. WTT không cho thể hiện chữ a Family dính liền nhau :Laughing::Laughing::Laughing::Crying::Crying:
    • 704 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

bé nhà mình 20 tháng mông vẫn còn xanh là sao nhỉ, ko biết bao h nó mới mờ đi nữa
    :Smiling: em là em chả ký kọt gì hết
    • 2,374 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi asin Xem bài viết
    bé nhà mình 20 tháng mông vẫn còn xanh là sao nhỉ, ko biết bao h nó mới mờ đi nữa
    Em yên tâm. Nhiều đứa tới 5 tuổi thì hết, nhiều đứa tới 13 tuổi mới hết và rất ít còn lưu lại ở tuổi trưởng thành.

Những vết xanh này gọi là Mongolian spots, và nó không phải do nhiều sắt mà tạo thành. Đa số dân châu Á, châu Phi, Mỹ da đen, Mỹ da màu (Hispanic) đều có Mongolian spots này khi sinh ra, chỉ có khoảng 5-6% trẻ da trắng (Caucasian) là có vết xanh đó thôi (vô cùng ít). Nếu nói do nhiều sắt tụ thành mà có vết xanh đó, vậy hóa ra dân da trắng không biết bổ sung sắt trong thai kỳ nhỉ :Thinking: :Straightf:
    • 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

con mình cũng nhiều khoảng xanh thế lắm, cả ở cổ chân nữa, lưng, mông, mình thấy có vẻ nhiều hơn so với lúc mới sinh, ko biết có thiếu chất gì ko vì lúc bầu mình cũng lười uống thuốc sắt lắm
    Thời gian bay vèo như một cái chớp mắt, mở mắt ra đã thấy hết ngày rồi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các Anh/ Chị.

Bé nhà em khi sinh ra có vết giống như bớt màu tím ở gần khửu tay trái, ko biết có bị làm sao ko. Tại sao lại có như vậy ? Mong Anh/ Chị chỉ dùm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi ngocsau; 12/01/2011 vào lúc 10:33 AM.
    • 26 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

bạn nên cho bé đến bác sĩ khám, vì mình có đưa cháu cũng bị như thế, đi khám thì BS bảo là u máu. Uống thuốc là khỏi mà, bạn đừng lo lắng quá nhé. Nhưng cũng hi vọng đó chỉ là cái bớt đơn thuần thôi.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em bé nhà bình cũng có bớt to như vậy , nhưng màu đỏ. Không biết có hết được không
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mà cái bớt của em bé mình nó nổi cộm lên , do chỗ kín nên không dám chụp ảnh. Mấy ngày đầu nghĩ là mụn ruồi son, còn những ngày sau càng ngày càng to, không thể làm gì được, giờ bằng đầu ngón tay rồi, cả nhà mà biết thì chỉ cho tớ với
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình thấy bạn nên dắt bé đi khám nhé. nếu không thì b có thể vào link này đặt câu hỏi nha: http://hoibacsi.com/hoidap/ các bạn sẽ được bác sĩ ở bệnh viện đại học y dược trả lời tận tình.
    Trẻ em như búp trên cành,
    Biết ăn ngủ, biết học hành là ngoan :Angel:
    -----Tất cả vì tương lai con em chúng ta."----------
    http://http://hoibacsi.com/hoi-dap
    • 847 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Nghe tả thấy giống u máu quá. Tốt nhất là nên cho đi khám ngay để có phương án điều trị vì u máu lan to ra rất nhanh.
    :Battin ey:
    • 53 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cac me oi giup e voi. Tun nha e dc 4 thang rui. Tu luc sinh ra tren nguoi be co rat nhieu vet xanh o nhung cho nhu: hai mu ban tay, ban chan, hai dau goi, khap vung mong va bung. Nhung vet nay khong loang ra them, cung k bot di, k dam them nhung cung chang mo dan. Cac me cho e hoi co the lam cach nao de xoa cac vet xanh do di k a? Hoac khi lon hon no co mat di k nhi? Me nao co kinh nghiem giup e voi. Tun nha e dang iu lam ma
    • 1,789 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

như thế các cụ gọi là chàm, hay là "đánh dấu", các vết này sẽ mờ dần đi nhưng hết hoàn toàn hay không tùy vị trí mẹ nó ạ. như ông xã mình, ngày bé ko dám mặc áo ba lỗ vì chàm hết lưng, nhưng giờ dần dần mờ đi nhiều rồi.
    • 39 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

bé nhà tớ lúc đẻ ra cũng thế.chân tay.mông đều xanh lè.jo 2 tuổi cũng k còn rõ nữa.mờ dần theo tg.
    • 73 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Bé nhà tớ cũng bị. bị đầy sau lưng, chân loang thành từng đốm, tớ toàn gọi là con chó đốm, hì hì. Ngày con mới bập bẹ nói con toàn chỉ vào vệt xanh đó nói mẹ ơi chân bị bẩn. giờ thì đỡ rồi, mờ gần hết chân rồi, còn lưng thì vẫn còn nhiều lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2