• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Oshin vừa gội đầu cho Pooh sáng nay, bắt được con chí to đùng, đen thui lui và 1 vài trứng chí nữa
    Chỉ tui cách diệt chí trên đầu Pooh dùm, ko khéo nó lây cho cả nhà thì tui toi.
    Cứu tôi với nhé
    Pooh & Dumbo
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tròng đen bé có váng như dầu

k biết có nhà nào bé bị giống bé nhà mình k nhi? bé được hơn 3 tháng thôi, từ nhỏ nếu nhìn kỹ tròng đen của bé sẽ thấy có váng (màng) có màu như là váng dầu loang trên nước mình k biết là bé bị gì? mình thử lấy đồ vật đưa qua đưa lại bé thấy bình thường, nhìn theo, treo đồ chới trên nôi bé thấy...

• Bé bị mụn trên đầu và gáy

Bé nhà mình bị mọc mụn trên đầu phía sau gáy nhiều lắm, mụn có mủ, rất đau đớn. Mình nặn mủ ra thì vài hôm sau nó khô và rụng vảy nhưng rồi lại lên đợt tiếp theo. Mình đã cho bé đi khám, bs chẩn đoán là viêm da đầu, bs kê uống kháng sinh, bôi thuốc xanhmethylel hoặc eosin, khi ngưng thuốc lại bị...

• Cậu bé 11 tuổi bị ung thư não khiến các bác sĩ phải cúi đầu

Một cậu bé mắc bệnh ung thư não đã khiến các bác sĩ phải cúi đầu tôn kính trước sự ra đi của em bởi...

• Vĩnh biệt viêm xoan với cây giao hay còn gọi là cây xuơng cá

Thương con trai bị viêm xoang từ nhỏ, đã điều trị nhiều năm với đủ mọi phương pháp mà không khỏi...

• Fruit Hitz - tuýp táo New Zealand nguyên chất và quà tặng

Làm trong một tập đoàn hàng đầu về giáo dục tại Việt Nam, chị Kim Thu hay đi công tác nước ngoài....

• 1,952 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

Em biết 2 cách:
    Cách 1: nếu chị siêng.
    Chị mua mãng cầu về cả nhà ăn, rồi lấy hột mãng cầu rửa sạch, phơi khô rang cháy giã nhuyễn. Gội đầu cho Pooh sạch sẽ rồi thì rải bột mãng cầu lên đầu nó. Để chừng 30'-1 tiếng đồng hồ gì đó thì gội lại cho sạch.

Cách 2: nếu làm biếng.
    Dẫn nó ra tiệm, cạo sạch đầu, bảo đảm chí ko còn chỗ dung thân.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Cách 1 ngoài Bắc là dùng hạt na đấy (na = mãng cầu thì phải), nhưng mà ủ thấy đầu nóng ran, chắc gì Pooh đã chịu (lúc ủ là mình học tiểu học rồi, ngày xưa nhiều chấy lắm , mẹ ngồi chải chấy cho mình, ông anh lớn hơn 2 tuổi ngồi bên cạnh chăm chăm hớn hở đếm, càng nhiều hắn càng đắc chí ).

Đơn giản nhất là húi cua sát đầu bằng tôngđơ, gội kỹ bằng sampoo là hết ấy mà. Thứ nữa là nói với cô để các bạn khác kiểm tra và trị chấy ko thì sẽ lây tiếp
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Cách 3 : Ngoài tiệm thuốc tây có bán dầu gội trị chí, kết hợp vừa gội vừa chải bằng lược bí, bảo đảm hết, nhưng với điều kiện nghỉ hè ở nhà, cách ly môi trường " chí ".
    Bữa trước Ny nhà tui cũng bị, thấy gãi đầu như điên, mẹ bèn lôi kiếng ra đeo, rị mọ từng cọng tóc, bắt quả tăng một em chí mén lẩn nhanh như ranh, sau khi gội rồi chải, rồi truy lùng tận gốc, thế là nhà chí không còn chốn dung thân. Chúc Pooh mau trục xuất được họ hàng nhà chí nhé.
    • 143 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con gái mình đi học mẫu giáo ở trường mới, 2 tuần nay phát hiện có chấy. Mình đã rất cố gắng, ngày nào cũng chải lược bí, thường xuyên gội đầu cho cháu mà vẫn không thấy hết (thỉnh thoảng còn 1 vài con chấy nhỏ li ti, cháu vẫn ngứa đầu).

Có ai có bí quyết gì để diệt hết chấy không chia sẻ cho mình với. Cám ơn nhiều

• 92 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đấy từng là vấn nạn của nhà mình đấy. Con bé nhà mình cũng bị lây chí từ mẫu giáo. Ba bé có mua thuốc trị chí ở nhà thuốc nhưng mình không dám dùng (sợ có hại cho bé).
    Thế là mẹ phải bỏ ra rất nhiều thời gian để chải lược bí (bắt con chí) và bắt từng cái trứng một. Mẹ con cùng ngồi đếm ( có buổi bắt được >50 trứng đấy, đem chiên lên chắc được một bữa no). Lúc bắt cũng nản lắm nhưng động viên con ngồi yên cho mẹ làm, rồi nó cũng hết đấy bạn ạ.
    Sau đó dặn con đừng ngủ gần cái bạn đang chơi chung nữa, ngủ gần cô giáo í ( hì hì). Thỉng thoảng kiểm tra lại thấy hết hẳn rồi, mừng quá.

• 685 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Chị ơi, em thấy các cụ ngày xưa có bài thuốc hay lắm, mà cũng dễ làm. Chị bạn em cũng thử làm cho con chị ấy rồi, công hiệu bất ngờ đấy.
    Chị lấy hạt na giã nhỏ, sau đó ủ vào tóc cho bé khoảng 30p rồi gội đầu sạch lại. Em thấy chị bạn em bảo đến cả trứng chấy cũng chết ráo đấy!
    • 92 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Susu xinh xinh
    Chị ơi, em thấy các cụ ngày xưa có bài thuốc hay lắm, mà cũng dễ làm. Chị bạn em cũng thử làm cho con chị ấy rồi, công hiệu bất ngờ đấy.
    Chị lấy hạt na giã nhỏ, sau đó ủ vào tóc cho bé khoảng 30p rồi gội đầu sạch lại. Em thấy chị bạn em bảo đến cả trứng chấy cũng chết ráo đấy!
    Mình cũng biết bài thuốc này nhưng lại nghe nói phải tuyệt đối cẩn thận, vì nước của hạt na (hạt mãng cầu) mà dây vào mắt có thể mù mắt. Mà trời đất ơi, gội đầu tránh vào mắt thì khó lắm, lỡ chẳng may dính vào có mà ân hận cả đời.

• 1,364 Bài viết

• 1,335 Được cảm ơn

Bé nhà mình ngày xưa cũng bị lây chấy từ bạn, nhưng may mà mới lây thôi nên mình dùng lược dày và tích cực bắt, thế là triệt tiêu được vấn nạn ngay từ khởi điểm, trước khi nó kịp phát triển thành đại dịch.
    Nếu bạn đã áp dụng các biện pháp này mà không ăn thua thì bạn cứ dùng thuốc diệt chấy cho bé đi, mình nghĩ cũng không sao. Mấy bé giúp việc nhà mình toàn phải dùng thuốc này đấy.
    Sau khi bé hết chấy rồi, bạn vẫn phải thường xuyên kiểm tra để kịp thời phát hiện (nếu có) nhé!
    (Văn phong giống báo cáo phết!)
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 222 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Lạc đề tí, có lần xem tivi thấy khỉ mẹ bắt chí cho khỉ con lại hồi tưởng khi mình còn nhỏ sống trong thời kỳ bao cấp, bố mẹ chỉ có xà phòng phân phối ấy, mấy chị em chí đầy đầu.
    Mình giả vờ bắt chí cho cu con, cu con thích trò chơi này lắm. Thỉnh thoảng nhớ ra lại nghiêng nghiêng cái đầu trọc lốc bảo mẹ lại bắt chí đi. Hihi
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha mình cung dang co chay và trứng đầy đau ma minh k biet lam cach nao de tri het . K biet goi bang dam co tac dung nhanh va k bi rung toc k nhi. Xin hoi co me nao da dung thu roi va tac dung nhu the nao xin chi giup cho minh voi nhe.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho em hỏi tí! bé nhà em mới được 3 tháng thôi nhưng tóc nhiều khủng khiếp!!! hôm qua em ẫm con thì thấy quá trời trứng chí trên đầu!!! nhưng kiếm mãi không thấy con chí nào!!! Bố bé không cho cạo đầu vì sợ con giống con trai >< đụng vao đầu thì cứ ngoe ngẩy không cho mẹ coi!!! giờ em không biết phải làm sao đây???
    • 43 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

giờ thì em đã hỉu, chí là chấy. :P