Bệnh trẻ em

Bé có chấm đen trong mắt???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.38K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 4,194 Bài viết

• 2,823 Được cảm ơn

Bé nhà em hồi mới đẻ có bị đấy chị ạ, nhưng giờ nó tự biến mất rồi, tuy nhiên chị cũng cứ cho con đi khám mắt xem sao vì mỗi bé mỗi khác nhau.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 48 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Theo tôi, tình trạng con bạn là "Tăng sắc tố củng mạc" đấy. Tuy nhiên vẫn phải khám mới biết chắc chắn được.
    Ánh Mắt Trẻ Thơ

• 209 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs.Danh Xem bài viết
    Theo tôi, tình trạng con bạn là "Tăng sắc tố củng mạc" đấy. Tuy nhiên vẫn phải khám mới biết chắc chắn được.
    Cho em hỏi Tăng sắc tố củng mạc là gì? Có nguy hiểm lắm không?
    Hôm trước con em đi khám định kỳ tại nhà BS Nam - BS BV Nhi TW (Cháu bị hội chứng thận hư nên tháng nào cũng phải đi kiểm tra), em cũng hỏi bs về vấn đề mắt của bé, bs Nam nói rằng những đốm màu đen đó xuất hiện ngày càng nhiều trong mắt bé không hề nguy hiểm, nó chỉ là "phản ứng với môi trường", do cơ địa của mỗi bé thôi, sau này lớn lên sẽ chuyển sang màu hồng, không ảnh hưởng đến thị lực của bé.
    BS Nam là bác sỹ chuyên khoa thận, tuy nhiên cũng khám đa khoa tại nhà cho các bé, hàng ngày lượng các cháu đến nhà bác ấy khám rất đông.
    Nghe nói thế chồng em cũng bảo là hợp lý và ko có ý định cho bé vào viện kiểm tra nữa, em thì vẫn rất băn khoăn. :Sad:
    BS Danh ơi cho em 1 lời khuyên với!
    Em xin cảm ơn trước ạ
    Cháu là Jerry Khôi ạ! :LoveStruc: :Rose:

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình có một chấm đen ở mắt là fải đi kiểm tra luôn rồi, ko đùa với bệnh về mắt đc đâu.
    Mình cho khám ở bv mắt Việt Nhật 122 Triều việt vương đấy, sạch sẽ, dvụ tốt.

• 48 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Sau khi trả lời vào Inbox của chị mới thấy bài trên này, chị thông cảm xem dùm trong Inbox nhé, lười viết lại quá.
    Ánh Mắt Trẻ Thơ

• Kan
    • 7 năm
    • 1,809 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs.Danh Xem bài viết
    Sau khi trả lời vào Inbox của chị mới thấy bài trên này, chị thông cảm xem dùm trong Inbox nhé, lười viết lại quá.
    Bác ơi, em cũng muốn biết lý do của đốm đen và nếu cần phải khám / chữa trị như thế nào vì bé nhà em 3,5 tuổi cũng có hiện tượng như trên.
    Phiền Bác trả lời ở topic này được không?

Cảm ơn Bác.
    TomSam

• 191 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

me tiger 2008! PM cho mình bài của BS. Danh với, cảm ơn bạn nhiều! Bé nhà mình cũng bị đốm đen trong mắt, vào đây thấy lo quá!

• 209 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Đây là phần trả lời của BS Danh (Post nguyên bản ko chỉnh sửa tí nào):

Nói nôm na cho dễ hiểu: Mắt được cấu tạo bởi 3 lớp chính. Tròng trắng mắt mà bạn thấy đó là củng mạc. Dưới lớp củng mạc là lớp hắc mạc màu đen (không phải tròng đen nhé, tròng đen là giác mạc nằm ở phía trước)

Tăng sắc tố củng mạc, có 2 nhóm chính:

1. Cấu tạo lớp củng mạc bị "mỏng" ở một số nơi, do đó để lộ lên lớp hắc mạc màu đen bên dưới, đặc trưng là những đốm màu xám đen, to theo tỷ lệ phát triển của mắt. Bạn cứ tưởng tượng như 1 cái bong bóng bị "mặt trăng" tại một nơi, càng thổi to thì mặt trăng càng rộng ra.

2.Trên củng mạc xuất hiện những nốt sắc tố tương tự nốt ruồi trên da. Những nốt này ko thay đổi kích thước trong
    suốt quá trình phát triển của mắt.

Cả 2 nhóm trên đều không nguy hiểm, không cần điều trị.
    Cần quan sát:
    1. Kích thước đốm sắc tố: lan nhanh thì đi khám.
    2. Sắc tố nổi ghồ lên trên bề mặt tròng trắng: đi khám.
    3. Xuất hiện nhiều mạch máu quanh nốt sắc tố : đi khám.
    4. Vẫn chưa an tâm : đi khám.

Cảm ơn BS Danh nhiều!

• 85 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm rồi thấy bé Reng nhà mình có vệt đen nhỏ nhỏ nhưng hơi mờ ở lòng trắng mình hơi lo lo vì xem quảng cáo thấy nói: Nếu con có những dấu hiệu k bình thường thì phải kiểm tra ngay, đặc biệt là những đốm trắng ở lòng đen. Con mình thì chỉ có tí vệt đen mờ ở lòng trắng thôi, k biết có sao k, mình đang đinh cho bé đi khám nhưng ngại trời lạnh. Lên đây hỏi các mẹ thông thái, có mẹ nào biết thì chỉ giùm mình với. Tks các mẹ nhiều.
    Ngoài cái này thì bé hoàn toàn bình thường, k có vấn đề gì về mắt cả. Ở nhà cũng k có ai bị bệnh về mắt.

• 209 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sakura_vn Xem bài viết
    Hôm rồi thấy bé Reng nhà mình có vệt đen nhỏ nhỏ nhưng hơi mờ ở lòng trắng mình hơi lo lo vì xem quảng cáo thấy nói: Nếu con có những dấu hiệu k bình thường thì phải kiểm tra ngay, đặc biệt là những đốm trắng ở lòng đen. Con mình thì chỉ có tí vệt đen mờ ở lòng trắng thôi, k biết có sao k, mình đang đinh cho bé đi khám nhưng ngại trời lạnh. Lên đây hỏi các mẹ thông thái, có mẹ nào biết thì chỉ giùm mình với. Tks các mẹ nhiều.
    Ngoài cái này thì bé hoàn toàn bình thường, k có vấn đề gì về mắt cả. Ở nhà cũng k có ai bị bệnh về mắt.
    Bạn tìm hiểu ở đây này! :Smiling:

http://www.webtretho.com/forum/f87/d.../#post15563962