Bệnh trẻ em

Bé chảy máu cam, tại sao, làm thế nào????

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 65K Lượt đọc
  • 227 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, theo như lời của bs TMH khi mình théc méc hỏi về vụ chảy máu cam, bs giải thích ra do khí hậu hanh, khô làm mũi của bé khô dẫn đến các mạch máu nhỏ bị vỡ, nếu chỉ thỉnh thoang mà mỗi lần ít thôi thì không có gì phải lo đâu, nhưng nếu bé bị thường xuyên và chảy nhiều thì phải đi bs cho yên tâm...Nhưng cũng đừng lo quá các mẹ ạ, mình nghe mẹ kể là chị mình hồi còn nhỏ, chuyên môn chảy máu cam vào ban đêm, mà chảy rất nhiều, nằm ngủ bên cạnh cứ nghe chị mình nuốt chem chép, bật đèn lên xem thi thấy máu me tùm lum, thế mà cũng chả việc gì..Cho nên các mẹ cũng đừng lo quá nhe
    • 1,720 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cac Me oi MNR la chuyen gia chay mau cam day ne :3: Chi moi vua het khoang chung 10nam nay thoi day. Hoi nho den luc di hoc roi ma van cu nhu con hoc mau giao truoc ao luc nao cung co 1 cai khan tay dinh vao bang kim bang...... kho so tram be......he moi lan an dua hau la bi chay ngay. Roi co 1 ngay bi sot xuat huyet ma trieu chung lai cung la chay mau cam nen BaMe ko biet , den khi phat hien duoc thi chi con tre 5' la toi doi roi .

MNR ko su dung thuoc gi het, chi co dieu la nam yen hoac ngua len moi lan bi chay thoi ( kinh nghiem ca nhan), roi tu dong MNR het han luon hoi nao ko hay, gio nghiem lai thi cung hon 10nam roi. Cac chi oi chay mau cam cung co tinh di truyen day nhe, NR tu nho den gio co chay 1 lan, em cung lo lam nhung den gio thi van ko thay nua. Co le co the se tu dong het thoi khi den mot thoi diem nao do cung nen.

Xin chia se su lo lang cung voi cac Me nha.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bố các mẹ trong 4rom!
    Cu Tý nhà tôi sáng nay ngủ dậy thấy bị chảy máu cam, có một ít máu trên cánh mũi của cháu và một ít rơi trên nệm. Sáng nay đi học nghe cô giáo bảo cháu cũng bị cháu cũng bị chảy máu cam tiếp.
    Tôi đang hoảng quá! Các bác nào cho tôi lời khuyên phải làm sao đây? (cháu được gần 2 tuổi rồi)
    • 3,806 Bài viết

• 6,381 Được cảm ơn

Cu Tý nhà anh mấy tuổi? Độ ẩm trong nhà anh có thấp bất thường không? Cu Tý có bị va đập vào đâu bất thường không? Cu Tý có chơi ở chỗ nào có thể có con gì chui vào mũi không? Cu Tý có nhét gì vào mũi không??

Anh cứ đưa bé đi khám cho chắc ăn. Trong lúc chờ BS thì, nhỏ mũi bằng nước muối 0,9% và dặn cu Tý đừng xì mũi. Chẳng may nó có chảy thêm lần nữa thì cho bé ngồi dốc đầu tới trước và bóp chặt cánh mũi cũng giúp máu ngừng chảy.

Có thể chỉ cần 1 đợt điều trị với Enervon-C cũng giúp cu Tý ổn lại. Anh chị đừng lo quá nhé.
    Success is a journey, not a destination.
    • 157 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Không phải là BS, nhưng thấy có bài này phù hợp, gửi anh đọc thêm thông tin để đỡ lo lắng:

Các động mạch vách ngăn mũi giao nhau tại một điểm gọi là vết mạch Kisselbach, rất dễ bị chảy máu, đó là chảy máu cam. Nguyên nhân chảy máu cam thường do các chấn thương nhẹ khi ngoáy mũi, cậy gỉ mũi hoặc các bệnh nhiễm trùng như cúm, thương hàn. Ở những người khoẻ mạnh bình thường, đôi khi các mao mạch ở vết Kisselbach cũng tự vỡ gây chảy máu (trường hợp này máu chảy không nhiều và có xu hướng tự cầm). Ngoài ra, khối u polyp ở vách ngăn cũng rất dễ chảy máu.

Trường hợp động mạch ở vách ngăn mũi bị vỡ do các bệnh tăng huyết áp, xơ động mạch, suy gan hoặc chấn thương thì máu thường chảy nhiều và kéo dài, nhưng ít nguy hiểm. Riêng trường hợp chấn thương vỡ động mạch sàng gây chảy máu khó cầm thì phải được xử lý kịp thời.

Trường hợp chảy máu cam không tập trung ở một điểm nhất định mà rỉ khắp niêm mạc mũi thường khó cầm máu. Hiện tượng này thường gặp trong các bệnh xuất huyết, bệnh ưa chảy máu, bệnh bạch cầu cấp…

Cách xử trí

Khi bị chảy máu cam cần phải cầm máu ngay:

- Nếu chảy máu nhẹ có thể lấy hai ngón tay bóp hai cánh mũi lại.

- Khi chảy máu nhiều do vỡ động mạch, bệnh ưa chảy máu… cần được điều trị tích cực tại chuyên khoa tai mũi họng.

Nhưng dù sao anh cũng nên đưa cháu đi khám chuyên khoa để được chẩn đoán và điều trị cụ thể.
    • 1,898 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Mình tìm mãi trong diễn đàn chưa thấy có mục này.
    Bé nhà mình 5 tuổi, thể trạng yếu, gần đây bé rất hay bị chảy máu cam. Tự nhiên chảy (không phải do ngoáy mũi). Có đêm bé ngủ say chảy máu cam ướt đầm cả gối. Ở lớp đang ngồi xem đĩa cùng các bạn cũng chảy. Hôm qua đang ngồi tập viết bé hắt hơi thế là cũng bị chảy.
    Mình không có kinh nghiệm về việc này. Có mẹ nào biết giúp mình với, có cần phải đưa bé đi khám không? khám ở chuyên khoa nào? hay là điều chỉnh chế độ ăn uống?
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 93 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chi nen cho be di kham BS di vi em nghe thay chi ke dem be dang ngu say ma chay mau cam uot dam ca goi ma thay so qua. Chi co BS kham moi biet duoc thoi, co le be bi nong trong chang? Chi cho be di kham ngay di nhe. Chi thu den Vien Nhi xem sao vi o day ho chuyen ma. Chuc be chong khoe.
    Con la tinh yeu lon nhat cua cha, me.
    • 1,898 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

cám ơn Mod và Giao sư sao, đọc bài của mọi người cũng yên tâm hơn. Chắc tại nhà mình hay bật điều hòa, bé nhà mình lại hay quên uống nước,...
    Mình sẽ để ý hơn đến điều này.
    Một lần nữa thanh kiu các mẹ.
    • My`
    • 9 năm
    • 143 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình dạo này thỉnh thoảng lại bị chảy máu cam. Không biết như vậy là làm sao nhi? Liệu có phải cháu bị bệnh gì không? Có ai biết thì mách mẹ cháu với nhé????
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi !
    Tí tủn nhà mình cũng hay chảy máu cam lắm. Hôm bữa phải đi bác sĩ xét nghiệm máu nhưng khg có gì, chảy máu cam có nhiều lý do : có thể do nóng trong người hoặc bị viêm mũi làm trầy mạch máu trong mũi. Nếu con bạn chảy máu cam nhiều nên đi khám bác sĩ vì cũng rất nguy hiểm khg nên xem thường.
    • 308 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ ơi chúng nó có hay ngoáy mũi không?
    • 992 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

mình thì chưa có em bé nên cũng không có kinh nghiệm lắm nhưng kinh nghiệm từ bản thân mình thì nhiều vô kể vì ngày bé mình cũng rất hay bị chay máu cam. nói là bé chứ hồi đó học cấp III rồi mà vẫn còn bị chảy đấy, cuối cùng mình nghe các cụ mách cho 1 kinh nghiệm làm thử thì từ ngày đó tới giờ ( hơn 10 năm rồi thì tịt luôn, ko biết là do cách đó hay lý do nào khác nữa???) nhưng cứ post lên đây để các mẹ tham khảo nhé.
    Khi bị chảy máu cam thì các mẹ tìm cái quần cũ (của đàn bà or bà đẻ) phải nhớ là quần cũ nhé rồi lấy gấu quần đó nhét vào mũi cho hết chảy máu. mình chỉ làm như thế có 1 lần thế mà đến giờ tịt luôn đấy. :1:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Con trai minh năm nay 6 tuổi nhưng rất hay bị chảy máu cam, có nhiều đêm đang ngủ dậy đi vệ sinh cũng bị chẩy máu cam, mình nghĩ cháu nóng trong nên cho an chè bột sắn nhưng vẫn không thấy tiến triển, có mẹ nào biết cách điều trị hoặc mách cho mình bs nào ở Hà nội nhé .

Mẹ Tôm
    • 104 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Con trai mình năm này gần 4 tuổi rồi, tự dưng 2 tháng nay thỉnh thoảng cũng bị chảy máu cam, lúc đầu cứ nghĩ cháu cậy mũi nên gây chảy máu vì đôi khi chảy có một bên mũi phải. Nên mình cũng hỏi bác sỹ (chưa đi khám) thì được tư vấn nhiều khả năng cháu bị thiếu Vitamin C nên yêu cầu bổ sung, nhưng mình cũng vẫn rất lo vì bình thường ngày nào mình cũng cho cháu uống vitamin bổ sung (thuốc bổ) rồi mà.
    Các mẹ ơi, có mẹ nào biết về v/đ chảy máu cam ở trẻ nhỏ thì chia xẻ với mẹ cháu với. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 107 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

3 vấn đề cần xác định ở các cháu chảy máu cam thường xuyên là
    - có bệnh lý gì về máu không, xác định bởi các xét nghiệm huyết học
    - Bệnh lý tại mũi như viêm mũi dị ứng, bé hay ngoái mũi làm trầy xước niêm mạc mũi (nên nhớ là máu mũi không chảy ngay lúc đó mà phải qua quá trình viêm, làm phù nề, cương tụ máu vùng viêm rồi mạch máu mới vỡ - nhất là ban đêm), nhiễm trùng vùng cửa mũi do viêm mũi xoang ở bên trong,...
    - mạch máu dễ vỡ (vùng cửa mũi có 1 vị trí trong y khoa gọi là điểm mạch nơi tập trung nhiều mạch máu nhất trong mũi), một số vitamin có vai trò trong việc tăng tính bền vững thành mạch như C (có lẽ là lý do nhiều người cũng như BS nghĩ đến nhất) nhưng khó xác định nhất!!!

Nguyên nhân cuối cùng đến hơn 90% là... VÔ CĂN

Vì vậy nếu đã loại trừ các nguyên nhân trên (cũng tương đối đơn giản như xét nghiệm máu, khám TMH, thử uống C 1 tuần... )thì bạn yên tâm là...không sau!!!

Quên nữa, chị hỏi các mẹ mà tôi lại "tháy máy" trả lời rồi!!! mà tôi thì không phaỉ là mẹ!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Cảm ơn bác sỹ nhiều, may quá có bác sỹ ở diễn đàn tư vấn thế này em cũng đỡ lo hơn và biết phương hướng cho cháu uống Vitamin bổ sung hoặc đưa cháu đi xét nghiệm và kiểm tra, chứ ko lo thì cứ lo mà chẳng biết phải làm gì nên cứ loa lên để các mẹ ai biết thì mách giúp.
    Em cũng đang cho cháu uống bổ sung Vitamin C (Ceelin) rồi, và theo dõi tiếp. Cần gì em lại loa lên, bác giúp em nhé.
    Cảm ơn bác nhiều nhiều.
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em bị chảy máu mũi hàng ngày_ hơi nhiều, máu đỏ tươi ở mũi trái. Đã đi khám nội soi 3 lần. Bs bảo không rõ nguyên nhân. Không thấy điểm chảy máu. Chi thấy máu đọng phía bên trong. Không khối u. (Có viêm mũi họng) BS cho uống rutin C ở lần khám đầu+ chống viêm. Ở lần khám sau BS ( người khác) cho uống TRansamin. Em rất lo, không rõ bệnh tình ra sao??? đã phải cai sữa em bé 14months( rất sốt ruột và thương bé lắm) để nhỡ phải nhập viện. Nếu bị chảy máu trong lúc ngủ mà không biết thì sao?? chảy máu nhiều liên tục thì em phải làm thế nào??? EM bị mắc bệnh rối loạn tiền đình nữa, có liên quan gì với bệnh này không?? Em bi quan lắm.Cứu em với chị Như ơi.
    Cám ơn chị
    • 107 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=10609
    Chị tham khảo thêm link này nhé.
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh cua nhà mình hay bị chảy máu cam lắm. Mới đầu mình chỉ nghĩ là do di truyền vì ngày trước mình cũng hay bị chảy máu cam, sau rồi tự khỏi. Nhưng mình khoảng 6-7 tuổi mới bị, bị chỉ một tý rồi cầm ngay. Minh cua bị sớm hơn mà nhiều hơn. Có hôm sang ngủ dậy thấy gối con đẫm máu. Mình biết là như vạy hại sức khoẻ lắm. Theo các mẹ thì mình nên cho Minh cua đi khám Tây y hay đông y? Có ai biết vì nguyên nhân của bệnh chảy máu cam không, nói cho mình biết với.
    Ghi chú: mình rất sợ đưa con đến bệnh viện vì hầu như lần nào cũng phải uống kháng sinh. Có lần Minh cua bị ho 3 ngày đưa tới bệnh viện mua hơn trăm nghìn tiền thuốc kháng sinh về chưa kịp uống thì khỏi . Vì vậy mình quyết định hỏi kinh nghiệm các mẹ trước khi cho con đi khám. Hy vọng mẹ con nhà Minh cua không phải chờ lâu.
    Cảm ơn nhiều.
    Me & Minh, Anh
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,138 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Không biết Minh Cua có bị chảy máu mũi giống Kiến không, nhưng cũng chia sẻ với mẹ Minh Cua nỗi lo này. Kiến nhà mình mùa đông nào cũng chảy máu cam, có thời điểm tối nào cũng bị, mà mất nhiều máu lắm, máu chảy khắp giường, rồi có quệt ngang quệt dọc trên mặt sáng ra nhìn con mà bủn rủn tay chân luôn. Nguyên nhân là do khí hậu khô quá, thằng bé lại hay cho tay móc mũi, giờ phần trong của mũi yếu, động vào là bị chảy máu ngay. Được mùa hè thoải mái yên tâm, mấy đêm vừa rồi Kiến lại chảy máu mũi, lại lo và xót con suốt mùa đông đây.
    Hồi đầu mình sợ lắm, cứ con bị chảy máu mũi là đi khám, nhưng lần nào bác sĩ cũng chỉ kê thuốc rửa mũi và thuốc xịt mũi thôi. Mình vẫn lo không biết ngoài lí do trời hanh khô còn nguyên nhân nào khác không.