Bệnh trẻ em

Bé chảy máu cam, tại sao, làm thế nào????

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 65K Lượt đọc
  • 227 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con toi moi 15 thang tuoi ma chau rat hay bi chay mau cam nhat la ve buoi dem, ban nao co kinh nghiem ve van de nay xin chi dum toi. Xin cam on nhieu
    ngan
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Be nha toi da 5 tuoi. Thinh thoang chau bi chay mau cam. Dem den bac si thi bac si kham mui cho be va noi cu dua ve nha theo doi va giai thich co the la do chau ngoay tay vao mui gay tray xuoc va cham vao mach mau gay chay mau... Nhung ma doi khi con toi bi chay mau cam khi no vua ngu day, luc do thi chac la no khong ngoay mui... Toi rat lo lang chang biet lam sao. Co ai biet mach gium?
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Cac ban oi, chung minh chung canh ngo roi. Be nha minh tu nhien bi chay mau cam khi be duoc khoang 1 tuoi, dac biet la trong khi ngu. Binh thuong be rat hieu dong, chay nhay khap noi thi khong sao nhung cu ngu day la y nhu rang la bi chay mau, khong nhieu lam dau nhung be cu quet lung tung nen may lan dau bon minh rat la hoang so. Minh da dua be thu mau nhung be hoan toan binh thuong( luc do be khoc du lam va minh cung khong kem, xot con ma, nen neu khong bat buoc thi dung thu mau ), sau do minh dua be di bac si chuyen khoa va duoc biet la be bi di ung mot loai phan hoa hay bui nao do nen cai manh mau o trong mui cua be bi phong len lam be ngua ngay kho chiu. Luc binh thuong vi be mai choi nen khong de y den, khi ngu roi moi nhan ra va dui mui, khi do cai manh mau dang sung bi be ra va chay mau. Bac si de nghi minh dua be vao benh vien va lam mot cuoc phau thuat nho( theo nhu ong noi thi voi nguoi lon, viec do lam rat de dang co the thuc hien ngay tai phong mach nhung vi con nit no khong chiu ngoi yen nen phai vao benh vien gay me thi moi lam duoc). Minh so qua va khoc rat du doi nhung bac si noi rang day chi la mot phau thuat rat nho thoi, ong lam mat chung 5 phut va be se khong dau don gi ca, phau thuat xong la co the ve ngay khong phai o lai benh vien. Sau khi hoi han khap noi minh bam bung dang ky dua be vao benh vien vi khong danh long nhin be cu bi chay mau cam hoai, nhung that la may man cho minh la chi con may ngay nua vao vien thi be tu nghien ngung chay mau. Minh dua be tro lai gap bac si thi ong noi rang khong can phau thuat nua vi co le khi co the be phat trien hon, no se tu dieu chinh va be se tu khoi. Khong the ta het noi vui mung dung khong? Tuy nhien minh van phai theo doi thuong xuyen, vay la da 1 nam roi be chi bi co 1 lan gan day khi dang ngu o nha tre thoi. Minh ke le hoi chi tiet lam man, hy vong cac ban do lo hon, hoac thu dem cac be den bac si chuyen khoa xem co bi giong nhu be nha minh khong nhe?
    You are my sunshine
    • 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tuổi rồi và thỉnh thoảng cũng bị chảy máu cam, nhưng đa phần là những hôm thời tiết oi bức, ngột ngạt. Đi khám bác sĩ khuyên nên cho bé ăn nhiều rau quả đồng thời cho uống Artiso dạng ống như philatop ấy + rutin C, mình thấy cũng đỡ nhiều. Không biết bé nhà các bạn chảy máu cam có phụ thuộc thời tiết như bé nhà mình không ?
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Chipbong oi, be nha minh cung bi theo mua day. Khoang tu thang 6 den thang 11, thoi tiet cho minh thuong hoi lanh va kho, do la luc be hay bi nhat. Minh cung da hoi bac si la che do an uong cua be co anh huong den tinh trang chay mau cam khong thi ong noi rang cung tuy tung be nhung be nha minh la do di ung thoi chu khong phai la do an uong. Tuy vay minh cung van cho be an nhieu do mat, hoa qua va rau hang ngay, uong nhieu nuoc nua. A, con mot dieu nua la mua lanh minh thuong phai dung may dieu hoa de suoi am (be nha minh dut khoat khong chiu dap chan di ngu), va nhu the thi khong khi trong phong thuong rat kho, khong hieu do co phai la mot trong nhung nguyen nhan lam cho mui be ngua ngay khong????
    You are my sunshine
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Vậy longme & các bạn đọc cái này nhé

Hiện tượng chảy máu mũi thường xuất hiện khi nhiệt độ môi trường bắt đầu giảm. Tuy nhiên thủ phạm không phải là sự thay đổi nhiệt độ mà chính là sự sụt giảm độ ẩm của không khí. Điều này đặc biệt đúng ở những nơi có sử dụng lò sưởi hoặc máy điều hoà nhiệt độ. Không khí bị khô khiến lớp niêm mạc này mất nước & dễ bị tổn thương, mao mạch của nó sẽ bị vỡ và làm thoát ra 1 lượng máu nhỏ. Nếu máu chảy ít thì chỉ cần ép chặt phần mũi bị tổn thương là đủ. Song nếu chảy dai dẳng, cần chườm lạnh vào phần đó. Dùng vaseline hay thuốc xịt khiến tình trạng khô mũi trở nên trầm trọng hơn. Theo các chuyên gia y tế, sử dụng muối khoáng hoặc nước muối loãng làm ẩm mũi rất hiệu quả.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bạn ơi, bé lớn nhà tõi hay chảy máu cam, làm sao bãy giờ
    Le Hong Lien
    • mmm
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chà mẹ Liên hỏi mà không thấy ai trả lời cũng buồn nhỉ. Chắc ít bé bị mắc bệnh này nên các mẹ không có kinh nghiệm đấy thôi.
    Mình cũng không thạo lắm đâu nhưng hôm trước Muỗm nhà mình ho nhiều, cũng bị chảy máu cam. Mình đọc sách (của Bác sĩ Nguyễn Lân Đính) thấy nói rằng thực chất chảy máu cam không có gì nghiêm trọng cả. Đó là hậu quả của việc ho do cảm, viêm họng... Chỉ cần đi bác sĩ khi chảy máu cam nhiều và gần như không cầm được máu hoặc sau khi chảy máu cam trông bé nhợt nhạt hẳn đi.
    Như thế bạn có thể yên tâm chưa. Có thể bé nhà bạn có thành mạch máu yêú. Bạn cho bé ăn nhiều cam (cả cùi vì cùi cam chứa chất làm chắc thành mạch máu). Thực ra mình cũng chỉ lượm lặt qua sách báo thôi nên bạn cứ xem để tham khảo nhé. Chẳng biết đúng được đến đâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé lớn nhà mình cũng hay chảy máu cam, nhất là vào những ngày oi bức, bác sĩ khuyên cho uống Rutin C và Artiso (dạng ống), mình thấy đỡ nhiều. Tuy nhiên, mình nghĩ để khắc phục về lâu dài thì bạn nên chú ý đến chế độ ăn uống của bé : cho bé ăn nhiều rau quả, uống nhiều nước, các đồ mát, tránh các chất kích thích (đồ uống có ga chẳng hạn).
    Mình chỉ có chút kinh nghiệm đó thôi, mong rằng ít nhiều giúp được bé nhà bạn.
    Me Chipbong (Ha Noi)
    • 2,683 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ có con bị chứng chảy máu cam mà thương quá, ngày còn nhỏ mình cũng bị như vậy nên thấu hiểu lắm sự xót xa của các mẹ. Mình sưu tầm được bài này nói về máu cam, các mẹ xem nhé:

Mũi là phần của cơ thể có rất nhiều mạch máu, ở một vị trí rất dễ thương tổn nhất của mặt. Do vậy, bất cứ chấn thương nào vào mặt đều có thể chảy máu ở mũi còn gọi là chảy máu cam. Chảy máu cam có thể ào ạt hay rất ít, tự cầm ngay sau đó.

I. Nguyên nhân

Chảy máu cam có thể xảy ra tự nhiên một khi màng mũi khô, đóng vảy, nứt, thường gặp vào mùa khô, mùa đông khi không khí quá khô. Mọi người đều có thể bị chứng này một khi dùng các thuốc ngăn chặn đông máu bình thường như là Coumadin, Warfarin, Aspirin hoặc các thuốc kháng viêm. Khi ấy, bất cứ một chấn thương thật nhỏ nào cũng có thể gây ra chảy máu cam nhiều, khó cầm được. Tần suất chảy máu cam thường cao hơn ở những tháng lạnh khi các bệnh nhiễm trùng hô hấp thường xảy ra hơn và nhiệt độ hoặc độ ẩm có biến đổi nhiều. Chảy máu cam còn xảy ra vào mùa khô hoặc khi thay đổi mùa. Làm việc ngoài nắng liên tục trong nhiều giờ cũng khiến niêm mạc mũi khô, nứt, làm dễ bị chảy máu hơn. Những yếu tố sau đây thường gây ra chảy máu cam: nhiễm trùng, chấn thương, viêm mũi thường, dị ứng, nghiện rượu, khi dùng một số thuốc. Đặc biệt, bệnh cao huyết áp cần nghĩ đến khi thấy chảy máu cam thật nhiều ở mọi người già. Bướu ở mũi hoặc các bệnh về máu di truyền ít gây ra chảy máu cam hơn.

II. Điều trị

Nhiều người bị chảy máu cam vẫn có thể tự làm ngừng được không cần đến bác sĩ khi theo đúng những chỉ dẫn sau:

- Bóp thật chặt các phần mềm của mũi bằng hai ngón tay: ngón cái và ngó trỏ.

- Ép chặt các phần bóp được của mũi vào xương mặt.

- Giữ mũi như vậy, ít ra là 5 phút có theo dõi đồng hồ. Cần làm lại như thế cho đến khi thật sự hết chảy máu cam.

- Ngồi yên, giữ đầu cao hơn vị trí của tim. Ngồi hay nằm cũng phải để đầu cao.

- Úp nước đá nghiền nhỏ trong một bịch plastic hoặc trong một khăn đặt trên mũi, hai bên má.

III. Khi tái phát

Muốn ngăn chận chứng chảy máu cam tái phát, bạn cần thiết phải:

- Về nhà nằm nghỉ với đầu cao trong 30-45 phút.

- Đo ngay huyết áp kiểm tra để uống thuốc hạ áp khi cần thiết theo chỉ dẫn của bác sĩ.

- Không nên hỉ mũi hay nhét gì vào đó. Nếu phải ách xì nên há miệng để không khí ra khỏi họng không qua mũi.

- Không nên gắng rặn mỗi khi đi cầu.

- Không nên cố gắng hay cúi xuống nâng vật nặng.

- Phải cố gắng giữ đầu cao hơn mức của quả tim bạn.

- Không nên hút thuốc.

- Nên cố gắng ăn nhẹ, lạnh, không nên uống thứ gì nóng ít ra là 24 tiếng.

- Không nên uống thuốc Aspirin và các thuốc tương tự.

- Khi bạn bị khô màng nhầy mũi, bác sĩ có thể cho dùng vài loại thuốc như bôi dầu vào mũi bạn để làm ẩm niêm mạc mũi bằng vài loại dầu như Vicks, Vaporub...

- Nếu chảy máu trở lại, bạn có thể dùng thuốc xịt mũi như Afrin, Duration, Neosynephrin, có tác dụng co mạch máu mũi. Không nên dùng những thuốc này nhiều ngày dễ gây nghiện. Lập lại các cách trên khi còn chảy máu và nếu vẫn không ngưng được nên gọi bác sĩ cấp cứu.

III. Khi nào bạn cần gọi bác sĩ cấp cứu?

Chảy máu cam không ngừng được hay vẫn tiếp tục xảy ra. Nếu chảy máu cam nhiều và lượng máu mất nhiều, bạn thấy yếu và chóng mặt có thể do mất máu, nên gọi bác sĩ cấp cứu, có thể cho dùng dụng cụ nóng đốt các mạch máu bị chảy. Thử nghiệm máu cần thiết để loại trừ các bệnh về máu. Nếu chảy máu cam vẫn tiếp tục nhất là ở mũi sau, bạn nên vào bệnh viện, bác sĩ sẽ đặt các gạc bằng compress trước, sau nhằm ép chặt mạch máu giúp hết chảy. Bác sĩ thường lấy gạc đi sau từ 2-5 ngày. Trong thời gian đó bạn được cho thuốc kháng sinh và giảm đau.

Bạn nên cần lưu ý các biện pháp phòng chảy máu cam tái phát nhất là kiểm tra huyết áp ở những người lớn tuổi. Hãy nhớ rằng các bệnh nhân chảy máu cam không nên dùng Aspirin hay các thuốc dẫn xuất có aspirin để giảm đau.
    --------
    Một bài nữa này
    Các động mạch vách ngăn mũi giao nhau tại một điểm gọi là vết mạch Kisselbach, rất dễ bị chảy máu, đó là chảy máu cam. Nguyên nhân chảy máu cam thường do các chấn thương nhẹ khi ngoáy mũi, cậy gỉ mũi hoặc các bệnh nhiễm trùng như cúm, thương hàn. Ở những người khoẻ mạnh bình thường, đôi khi các mao mạch ở vết Kisselbach cũng tự vỡ gây chảy máu (trường hợp này máu chảy không nhiều và có xu hướng tự cầm). Ngoài ra, khối u polyp ở vách ngăn cũng rất dễ chảy máu.

Trường hợp động mạch ở vách ngăn mũi bị vỡ do các bệnh tăng huyết áp, xơ động mạch, suy gan hoặc chấn thương thì máu thường chảy nhiều và kéo dài, nhưng ít nguy hiểm. Riêng trường hợp chấn thương vỡ động mạch sàng gây chảy máu khó cầm thì phải được xử lý kịp thời.

Trường hợp chảy máu cam không tập trung ở một điểm nhất định mà rỉ khắp niêm mạc mũi thường khó cầm máu. Hiện tượng này thường gặp trong các bệnh xuất huyết, bệnh ưa chảy máu, bệnh bạch cầu cấp…

Cách xử trí

Khi bị chảy máu cam cần phải cầm máu ngay:

- Nếu chảy máu nhẹ có thể lấy hai ngón tay bóp hai cánh mũi lại.

- Khi chảy máu nhiều do vỡ động mạch, bệnh ưa chảy máu… cần được điều trị tích cực tại chuyên khoa tai mũi họng.

- Nếu là Polyp chảy máu thì cần phải loại bỏ khối u
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,720 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cac chi oi hoi be em van thuong bi chay mau cam, lon len roi di hoc van cu nhu hoi con mau giao luc nao cung co cai khan tay phong ngua bi chay mau cam bat tu.....Em cung chi het chay khoang chung hon 5 nam nay thoi. Va moi vua hom tuan truoc thi NamRom cung bi chay mau cam, em lo qua di mac dau chi moi chay co 1 lan thoi nhung em van cu lo va ko biet rang chay mau cam co di truyen ko ha cac chi??

Co chi nao biet cach nao chua tri cho het mau cam chi giup em voi!! Cam on cac Me nhieu nhieu!!!!
    • cuncon_78
    Mình biết có gia đình có di truyền chảy máu cam, và trường hợp đó không nguy hiểm gì cả chỉ cần chú ý mỗi khi các cháu bé của gia đình bị (cả nhà bị hết trừ mẹ, ca nhà nôi cũng bị, ông nội, bị nhưng sống đến 89 tuổi) , tuy nhiên họ cũng bảo là tuỳ nguyên nhân, cái nay phải đi khám BS, gia đình này ở nước ngoài nên họ cũng được khám rất kỹ và dạy cách sơ cứu, họ cũng bảo mình là do ở vùng khí hậu khô nên càng dẽ chảy máu cam. Nếu bạn đã bị thì con bạn cũng có thể bị do di truyền tuy nhiên để yên tâm cũng nên di khám một vài BS để có kết luận chính xác và họ dạy cách sõ cứu và cho một số thuốc sát trung khoang mũi. Chúc bạn sớm có câu trả lời đúng.
    • 1,720 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon_78
    Mình biết có gia đình có di truyền chảy máu cam, và trường hợp đó không nguy hiểm gì cả chỉ cần chú ý mỗi khi các cháu bé của gia đình bị (cả nhà bị hết trừ mẹ, ca nhà nôi cũng bị, ông nội, bị nhưng sống đến 89 tuổi) , tuy nhiên họ cũng bảo là tuỳ nguyên nhân, cái nay phải đi khám BS, gia đình này ở nước ngoài nên họ cũng được khám rất kỹ và dạy cách sơ cứu, họ cũng bảo mình là do ở vùng khí hậu khô nên càng dẽ chảy máu cam. Nếu bạn đã bị thì con bạn cũng có thể bị do di truyền tuy nhiên để yên tâm cũng nên di khám một vài BS để có kết luận chính xác và họ dạy cách sõ cứu và cho một số thuốc sát trung khoang mũi. Chúc bạn sớm có câu trả lời đúng.

Cam on Cuncon nhieu nha. Minh cung nghi la NamRom bi di truyen, minh se hoi bac si cua Be lan sau khi kham dinh ky. Chuc ban vui.
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các me oi giúp em voi, trưa nay bé nhà em đang ngủ tự nhiên bị chảy máu cam, không biết bé co bị gì không, có mẹ nào biết xin chi cho em. Nhìn con mà thương quá.
    Bé nhà em 10,5 tháng đang nhú hai cái răng cửa, lười ăn lười bú sữa, không biết có phải tại mọc răng không???????????
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chan qua
    Be nha minh bi sot suot tu dem thu 7, uong thuoc ha sot lien tuc. Mai den sang hom qua moi het sot.
    Den toi qua, tu dung be bi chay mau cam, dem mot lan va den vua roi lai bi lan nua
    Co be nao bi nhu be nha minh chua nhi???Minh lo qua, khong biet co nen cho be di kham khong.
    Cac me cho minh loi khuyen nhe
    • 574 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Bé My hôm nay ngủ gần về sáng thì bị chảy máu cam, lúc đón con dậy mẹ mới thấy mũi con chảy máu, nhìn vào giường thì thấy có 1 đốm máu ở drap giường. khổ thân quá cơ, phải dỗ dành mãi con mới chịu nhét bông gòn vào mũi, may là lúc đó cũng sắp dừng rồi (mẹ cũng phải nhét 1 cục bông gòn làm mẫu). Sáng nay mẹ phải gửi theo 1 trái cam cho con đi học, ko biết cô có cho con uống ko đây. Nhớ hồi nhỏ mẹ cũng chảy máu cam ghê lắm, lên cấp 3 vẫn còn bị, nhưng con mới có 2 tuổi mà đã bị à??? Có ai có kinh nghiệm về cái vụ chảy máu cam ở trẻ nhỏ ko chỉ MeMy với, làm cách nào để bé ko bị nữa?? Người lớn thì mình nhớ hồi đó cột tỏi vào ngón chân cái ngược bên thì giảm hẳn, nhưng My còn nhỏ quá liệu cột tỏi như thế thì có nóng phỏng chân con ko, da dẻ non nốt mỏng manh thế cơ mà. Rồi mỗi khi chảy con có bị khiếp ko, có biết hợp tác để nhét bông gòn vào mũi và cầm khăn đắp trán ko?? Khó ghê vậy đó, các mẹ giúp với!!! "Canh thiu" các mẹ (hehe, hqua mới đọc được chữ này của mẹ nào đó, nghe mắc cười ghê )
    Mẹ mê My (TP.HCM)
    • 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ôi thương My quá chị Châu ơi! Nhưng em thì chịu chả biết làm thế nào! Các mẹ thông thái đâu vào giúp mẹ con nhà Thảo My nè...
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Không biết có phải do bé nóng trong người quá không nhỉ? Bé Uyên nhà mình tuần rồi cũng thế, tự nhiên ngủ dậy thấy trên bao gối toàn máu, do bé chảy máu cam ban đêm mà không biết, có lẽ chảy máu rất nhiều , nên loan đầy trên bao gối, chứ không phải ít. Làm hôm đó mình cũng lo quá , dặn con đi học nếu sốt hay thấy gì khó chịu phải xin cô giáo báo ngay cho mẹ nhé.

May sao không thấy gì nữa, nhưng chẳng hiểu lý do tại sao.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Hiếu nhà em cũng thỉnh thoảng bị chảy máu cam, hai lần rồi, đều là vào buổi đêm, những khi trời quá lạnh và khô, khiến cho bé bị ngạt mũi. Lúc đầu em cũng lo lắm, nhưng sau nghe các chị cũng có con đã từng bị như vậy giải thích thì cũng yên tâm hơn. Đối vớ một số bé có thành mao mạch mỏng, khi bị ngạt mũi, các mao mạch đó phồng lên hết cỡ, và bị vỡ ra gây chảy máu cam. Vì vậy, nếu ban đêm thấy bé bị ngạt mũi thì phải kịp thời nhỏ nước muối sinh lý ngay, tránh bị chảy máu cam do bé cố hít thở trong thời gian quá lâu.
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Vuchan nhà mình cũng đã bị vài lần mùa đông vừa rồi, nguyên nhân chắc do trời khô lạnh. Mình cũng không biết làm gì, chỉ thỉng thoảng nhỏ Nước muối thôi.
    Bây giờ vuchan lại thêm trò ngoái mũi, vì toàn bị chảy nước mũi nên chắc cu cậu khó chịu, ban đêm ngủ toàn cho tay vào chọc, chảy máu ra thâm đen cả lỗ mũi, mình không biết làm thế nao, đeo găng thì dù đang ngủ say cu cậu cũng lột ra ngay. Móng tay thì cắt ngắn lắm, thế nhưng cậu chọc tay sâu quá nên vẫn chảy máu. Mà thò lò mũi thì đâu có khỏi nhanh, cứ đỡ rồi lại bị lại. Dặn dò con bao nhiêu lần mà vẫn chưa nghe ra, thậm chí còn chọc lại vào mũi bố mẹ, tay con thì bé, lỗ mũi bố mẹ thì to, cứ vào thun thút.