Bé bỏ ăn đã 3 tháng

• 25 Lượt chia sẻ
  • 14.7K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình 18 tháng tuổi, đã 3 tháng nay gần như bé không ăn gì. Trước đó bé ăn cháo ngày 3 bữa, mỗi bữa 1 bát con (như bát ăn cơm) và uống khoảng 600- 800 ml sữa. Nhưng đến khoảng giưã tháng 12, bé bắt đầu bỏ ăn, khi đó bé không ốm hay mọc răng gì hết, mình cũng không hề cho con ăn vặt. Mình thử đủ mọi cách, nấu đủ các loại cháo khác nhau, nấu cháo loãng, đặc, rồi nấu cả bột, rồi thay đổi cách thức cho ăn (cho xem đĩa, rong đi chơi, thay dổid đủ loại đồ chơi lúc cho ăn)…nhưng bé vấn không ăn chút nào, sữa cũng chỉ uống được khoảng 100 ml/ngày. Mình đổi sang cho bé ăn cơm nhưng cả ngày bé chỉ ăn khoảng 2 - 3 thìa con con, không ăn thêm bất cứ 1 loại thức ăn nào.Bé bị sụt 1,5 kg, từ 11,5 kg chỉ còn 10 kg. Cách đây 2 tuần mình có cho bé đến Viện Dinh dưỡng khám, bác sỹ nói cân nặng bé thiếu 1 kg, chiều cao thiếu 3 cm so với tiêu chuẩn trung bình, tư vấn và cho bé thuốc, mình đã làm theo đơn thuốc và chế độ như tư vấn nhưng kết quả cũng chỉ khá lên tí tẹo. Hiện nay mỗi ngày bé ăn tối đa khoảng 300 ml sữa và cũng chỉ độ 4,5 thìa cơm nhỏ, không bao giờ ăn thức ăn, hoa quả, thậm chí sữa chua cũng chỉ ăn 1, 2 hôm là chán. Bé cũng ngủ không ngon, chưa biết nói, nhưng trộm vía vẫn chơi đùa, khá nghịch. Mình không hiểu lý do tại sao bé lại bỏ ăn như thế. Mình hết sức căng thẳng rồi, không làm được việc gì cả. Có mẹ nào có con từng rơi vào trường hợp như mình thì tư vấn giúp mình với, mình sẽ đưa con đi khám lại viện dinh dưỡng nhưng mình không biết liệu cókhá hơn không. Mình xin cảm ơn.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 275 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mẹ nó cho thử bé uống thuốc Cam làng Cót,nhà cụ Lang Khương ấy,con tớ còn lười ăn hơn con ấy mấy tháng liền,giờ cũng khá hơn 1 tý nhưng vẫn còn phải cố gáng nhiều
    gBbttTzZp7

FkxHIH5rp7
    • 1,624 Bài viết

• 1,227 Được cảm ơn

Con mình cũng như bé nhà bạn, đi khám khắp nơi kô ăn thua, trong 1 lần bị tiêu chảy hồi Tết này bác sĩ có kê cho uống siro bổ sung kẽm thì vè nhà Bill ăn nhiều hơn hẳn, mà ăn ngon lành kô phải ép và dẫn lòng vòng trong xóm.
    Lúc đó mình mới lên mạng tìm hiểu thì mới biết thiếu kẽm là trẻ ăn kô ngon miệng dẫn đến biếng ăn.
    giờ con mình đã hết tiêu chảy lâu rồi nhưng mình vẫn bổ sung thêm 5mg kẽm (5ml) mỗi ngày cho Bill.

Mà thuốc này bạn phải hỏi bác sĩ kô tự mua về dùng thì phải.
    May mắn không tự nhiên có, may mắn là do chính bản thân mình tạo ra.
    http://vn.360plus.yahoo.com/bich227/
    http://www.facebook.com/profile.php?id=1145652149

• 4,661 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình kéo topic này lên vì con mình cũng gặp phải vấn đề trên từ 2 tuần nay. Bé nhà mình hơn 6 tháng tuổi, trước khi bỏ ăn được gần 9kg. Mình cho bé tập ăn dặm từ khi tròn 4 tháng tuổi, mới đầu ăn ít thôi, sau tăng dần, bé rất hợp tác, ăn ngon, tăng cân đều. Vậy mà 2 tuần nay đột nhiên bé bỏ ăn dặm, chỉ bú mẹ, mà sữa mẹ thì không còn nhiều. Bé nhà mình cũng không mặn mà với sữa ngoài lắm, bé lại không biết bú bình. Mình cho đi khám bác sĩ Viện nhi trung ương 2 lần nhưng ko phát hiện ra bệnh gì cả. bé vẫn chơi ngoan, nghịch. Nếu tình trạng này cứ kéo dài chắc mình phát điên mất, ngày nào cũng kì cạch nấu cháo, nghiền cháo cho con mà con không chịu ăn. Ngó răng lợi của bé thì chưa thấy có dấu hiệu gì là mọc răng cả. 2 tuần không chịu ăn trông bé sút hẳn. Mình phải làm sao bây giờ
    • 67 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bubu nhà mình còn nhỏ chưa gặp vấn đề này.Nhưng cu Pin,cháu mình thì như vậy,lười ăn và ăn rất ít.Từ lúc đi bs ở trung tâm dinh dưỡng,bs cho uống một số men và những chất bé thiếu,Pin bắt đầu thích ăn và tăng cân thấy rõ.Thật sự đây là 1 điều rất mừng vì cháu mình k lên cân,nếu có lên cũng rất ít.Pin cũng hay bệnh nữa,mỗi lần bệnh là sụt kí,nuôi hoài k thấy lớn.Vậy mà đi bs này thấy có kết quả hẳn.Mình thấy bạn nên đưa con đi bs dinh dưỡng nào tốt để khám nha.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ giúp em với con em còn 10 ngày nữa là tròn 4 tháng,vậy mà 3 ngày nay k ăn hết 90 ml sữa (mọi khi ăn đc 120),em lo quá,cứ tưởng con chán sữa muốn ăn bột nên mua 1 hộp bột ngũ cốc gạo lức nhg em chưa cho con ăn vì ngày hôm nay em cho con ăn ít thuốc cam làng cót,nhg cũng chẳng thấy có tác dụng j`.Con em hay ăn sữa ngoài Duch lady gold,ăn đc gần 2 hộp 900 thì lại lười ăn,k hiểu có phải do k hợp sữa hay k?Mong các mẹ cho em ý kiến với,con bé nó còi quá ,3 tháng cân có 6kg,mà từ tháng 2 đến tháng 3 lại k tăng tẹo nào chứ:Crying::Crying::Crying:
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ôi sao chẳng có ai giúp em vậy:Crying: con em no còi quá
    • 85 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

con mình 4,5 tháng sau khi uống kháng sinh bị đi ngoài phân sống hơn 1 tháng nên lười bú hẳn. Giờ mình cũng chưa biết phải làm sao, mình chưa muốn muốn cho con ăn dặm vì bụng còn yếu. Mẹ nào có kinh nghiệm vào chia sẻ đi ạ!
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/ThuHangs/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-2.jpg[/IMG]MTIzOTI2MjU0OA
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 381 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Hì, con nhà em từ tháng thứ 4 cũng lười ăn. Theo em tìm hiểu thì tầm tuổi này các bé lười ăn hẳn so với trong cữ. Một phần cũng là do em cho con uống thêm Vit D3. Nghé nhà em từ tháng thứ 4 sang tháng thứ 5 ko tăng lạng nào. Thấy con ko có nhu cầu, ko quấy khóc, vẫn cứng cáp và bắt đầu mọc răng, em vẫn yên tâm. Con khoẻ mạnh, vui vẻ và phát triển tốt là được rồi, cần gì nặng quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em cũng gần 4 tháng, bú mẹ vẫn bt nhg ko chịu ăn sữa ngoài,cứ cho vào là đùn ra,chỉ sữa mẹ.EM cũng đang hơi lo lo.Trộm vía con em vẫn chơi khỏe ngủ khỏe, ko quấy khóc,ko sao cả,nên em cũng đồng ý là cứ để phát triển tự nhiên.Nuôi trẻ con ko dễ chút nào,ko phải đến tuổi ăn bột là chịu ăn bột,nên bố mẹ cũng phải kiên trì luyện tập cho con dần dần nữa.
    Chúc các con luôn ngoan khỏe để các mẹ vui!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bomeken; 17/03/2010 vào lúc 12:13 PM.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thi` dang cho con be' nha` em uo^'ng thuo^'c BIO KING (men tieu hoa' ki'ch thi'ch an uo'ng),va` thuo'c
    canxi (vi` chi ha`ng thuoc bao uong deu thi se an tot),nen chiu kho cho con be uong vay k co`i kho than con.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào bạn!
    Con mình 13 tháng, bỏ ăn cũng 1 tháng nay, cả ngày bé chẳng ăn uống gì cả, chỉ uống nước thôi. Khi bé ngủ mình đút bình sữa vào thì bé bú được khoảng 80, mình đặt con nằm xuống khoảng 10ph sau đó bế lên đút thêm được 70. cả ngày lẫn đêm được khoảng 500ml sữa. Bé sút 1kg rồi. nhìn con mình xót lắm.
    Đã vậy bé còn bị nổi mẩn đỏ cả người nữa chứ, nhưng lại không sốt.
    Bé biết đi từ 12 tháng, nhưng do không ăn uống đầy đủ nên dạo này bé đi không còn vững nữa, té hoài. Xót con mình đi mua ống chích về bỏ phần kim đi, bơm sữa vào đó rồi đổ vào miệng bé, mỗi lần được 50ml, 1 tiếng bơm một lần, bơm vào 2 bên má của bé, không bơm thẳng, 1 ngày bây giờ cũng được gần 1000ml.
    Mỗi lần bơm bé khóc lóc kinh lắm. bà nội thì kẹp, mẹ thì bơm, 5ph là xong. Kể ra cũng hơi ác nhưng thấy bé no bụng nên cảm giác tội lỗi biến đâu mất tiêu ^^
    • 139 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Bé nhà mình trước đây cũng lười ăn và bé lắm. Chăm sóc mãi thì đến lúc 2t cũng được 13kg. Thế nhưng sau đó bé k chịu ăn, thấy mẹ mang bát cháo hay cốc sữa tới là cu cậu đã ọe rồi. Đến khi bé được 2.5t thì còn 12,3 kg. Mình đưa con đi khám dd. K biết có phải hợp thầy hợp thuốc k mà sau 6 tháng uống thuốc con mình tăng gần 6kg. Đến nay, bé được hơn 4t nặng 23kg, mình đang phải cho con ăn chế độ. Kể từ đợt điều trị đó, bé lúc nào cũng đòi ăn.
    Mình khám bs Phương ở 40A Phạm Hồng Thái. K biết bây giờ bác còn khám ở đó nữa k? Đây là số ĐT của bác Phương: 098.877 1556.Bác này khám cẩn thận nhưng phí thì cao ( mình khám thời điểm năm 2009 là 90.000đ/lần).
    Hồi mới khám thì bác chỉ kê các thuốc có giá phải chăng. Nhưng sau thì bác ấy thường hay " chào" các thuốc dạng thực phẩm chức năng, hoặc kéo cả sang lĩnh vực khác. Tớ quán triệt chỉ cho con khám dd ở đó còn nếu con có bệnh gì khác thì tớ cho con đi khám chuyên khoa. Có lần bác kê thuốc đắt tiền tớ bảo luôn: " Cô ơi cháu k có tiền, cô kê cho con cháu thuốc nào giá vừa phải thôi". Vậy mà con tớ uống vẫn OK. Các mẹ cũng đừng mua thuốc của bác ấy. Đắt lắm ( tớ bị ăn quả đắng thuốc đắt gấp gần 3 lần giá thị trường). Lần sau tớ chỉ cho con khám ở đó rồi ra bên ngoài mua.
    Thuốc uống của con tớ gồm: minigadine, ferlin, calcinol, Vitamin B1, Neogadine. Tiền thuốc chỉ hơn 100.000đ thôi. Quan trọng là con phải ăn được thì mới tăng cân( uống thuốc vào con mình ăn rất tốt)
    Sau này, con tớ khó ngủ đưa đến khám bác Phương thì lại k ăn thua, khám ở viện dd cho kết quả tốt hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meminhkiet; 28/04/2011 vào lúc 10:02 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 368 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bé nhà mình hồi 10 tháng cũng bỏ ăn hoàn toàn, cháo nấu kiểu gì cũng không thèm động đến. Nhưng trộm vía bé nhà mình lại chịu bú bình, ngày cũng được khoảng 1l sữa công thức. Lúc đấy mình cũng stress lắm, tìm mọi cách chữa cho con mà không được. Nhưng từ khi được 16 tháng, trộm vía bé lại ăn trở lại. Trẻ con cũng có giai đoạn đấy các mẹ ạ, đừng lo lắng quá. Mình thấy phương pháp bổ sung vitamin của meminhkiet cũng là một giải pháp hữu ích đấy, các mẹ cũng nên thử áp dụng xem.
    • 57 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Huhu con m cũng đang bỏ ăn. Từ hôm qua tới giờ nhất định k chịu ăn sữa hay bột j hết. Đêm bé ngủ say thì m cho đc 150ml sữa thôi. Từ lúc tỉnh dậy ăn bn chớ hết bấy nhiêu. Chiều nay m phải cho đi khám dd thôi. chứ bé k ăn chỉ sợ hạ đường huyết thì gay to.
    jBXBp7 KZ0Bf20KZ0Bp7
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

thằng cháu nhà mình bây giờ đã 4 tuổi nhưng nhất quyết ko chịu ăn cơm.
    cả ngày chỉ ăn cháo. mà động có tí gì ko xay nhuyễn là nó ọe ngay. cho cháu đi khám thì bác sĩ bảo nó chẳng bị làm sao, tại từ nhỏ mẹ đã cho ăn cháo nhiều, ko tập cho nó ăn nên thành quen.
    bây giờ ép nó cả ngày, lại chỉ ăn cơm ko. chỉ cần có 1 tí thịt thà, trứng, cá là nhất quyết khóc ko chịu ăn ... em trông cháu cả ngày mà sốt ruột quá!
    chẳng biết làm thế nào. có ai gặp phải trường hợp như thế này ko ạh?
    • 1,012 Bài viết

• 1,388 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Syrup Minigadine uống rất tốt. Bé con bạn mình uống syrup này mà háu ăn lên trông thấy.
    Sông có thể cạn, núi có thể mòn, nhưng lòng người không bao giờ là lòng lợn!!!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,405 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Bé nhà mình uống cốm Bio Baby, trộm vía bé ăn uống tốt hơn và đôi lúc còn đòi ăn nữa. Mẹ nó thử xem thế nào nhé.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà em đột nhiên bỏ ăn nhìn thấy cháo là khóc , bánh đa ăn được hai thìa, cả ngày chỉ uống sữa, đi khám dinh dưỡng cũng chả ăn thua. Phải làm sao giờ???
    • 205 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng vậy, mấy tháng bỏ ăn, không chịu sữa luôn. Trộm vía bé vẫn vui chơi bình thường. Mình nghĩ tùy từng giai đoạn phát triển của bé. Các mẹ đừng quá lo lắng. Qua giai đoạn thì bé sẽ ăn uống ngoan lại thôi. Mình nghĩ đi khám dinh dưỡng hay cho uống thuốc bổ cũng không ăn thua. Mình chủ yếu kích thích cho bé ăn uống, cho bé ăn cơm chung với cả nhà mặc dù bé phá nhiều hơn là ăn. Hơn nữa là cho bé vận động ngoài trời nhiều. Trộm vía nhà ông bà có nuôi tổ yến nên bé được bổi bổ miễn phí.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2