• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị xước mang rô/ móng rô

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25.1K Lượt đọc
  • 108 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 34 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cha`o cac ban !
    Be gai cua minh 4 tuoi , bi xuoc caro phia da tre^n mo'ng tay, va cac dau ngon tay bi troc da rat nham nho, be kho' chiu nen luon dua tay len mieng de gam tru.i nhung mieng da troc do' nen nhin tay be rat xau xi. Khong biet be bi vay la thieu chat gi va chu~a lam sao cho het.(Be co can nang va chieu cao phat trien tot) Ban nao biet cach chu~a tri., chi minh voi, chan thanh cam on moi nguoi.

Sorry vi ma'y tinh cua minh thieu chuong trinh (java) gi do nen khong the go tieng Viet duoc.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Xin lổi là không giúp gì được cho bạn vì móng tay con mình cũng bị như vây (con mình 4,5 tuổi)và móng chân cũng rất là mỏng và hay bị sướt nữa.Có mẹ nào biết vấn đề này không giúp bọn mình với.
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình nghĩ móng tay mềm là bình thường thôi, tại vì bé còn non nớt quá mà.
    Nếu quá lo lắng, bạn thử cho bé đi khám Da liễu thử xem sao?
    hay bạn đã dùng thử Baby Oil chưa? loại này dùng để làm mềm da và dưỡng da cho bé, như vậy có lẽ đỡ trầy xước hơn.
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới 15 tháng cũng bị xước đầu móng tay , mình nhớ hồi nhỏ mình cuõng hay bị như vậy , chứng xước da này theo mùa hay sao ấy vì có khi chẳng có vết xước nào , có khi lại xước cả 10 ngón tay , có những thớ da mỏng tước từ phía móng tay xuống , mình chỉ biết có 1 cách khắc phục là hễ thấy nó vừa tưa ra là dùng bấm móng tay nhỏ cắt sát vào thì sẽ hạn chế xước dài xuống , tuyệt đối không dùng tay để gỡ chỗ tưa vì sẽ bị xước thêm ( theo kinh nghiệm cá nhân) và gây đau vì sợi da bị tước sâu vào đến thịt.
    me @ BẠC LIÊU
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Móng tay dễ gãy hoặc dễ bị xước nếu xét theo góc độ dinh dưỡng thì nguyên nhân là do Bé bị thiếu Biotin, sinh tố của sức sống. Tên nguyên thủy của sinh tố này có nghĩa là yếu tố thiết yếu cho đời sống, còn gọi là Vitamin B7 hoặc Vitamin H.

Biotin là thành phần không thể thiếu trong qui trình biến dưỡng chất đường để tạo ra năng lượng cho cơ thể. Biotin giữ nhiệm vụ chuyên chở và phân phối thán khí, để qua đó các phản ứng hoán chuyển chất đường thành chất đạm hay chất béo có thể được thực hiện hoàn chỉnh và tối đa. Thiếu sinh tố B7 người ăn ngọt bao nhiêu cũng vẫn gầy còm. Thông qua cơ chế ảnh hưởng trên sự biến dưỡng chất đạm, sinh tố B7 giữ vai trò quan trọng trong qui trình tăng trưởng và phát triển của huyết cầu, thần kinh, tóc và da.

Vitamin này có mặt trong hầu hết các loại thực phẩm, dù nguồn gốc động vật hay thực vật, chứa nhiều trong men bánh mì, rau cải, sữa, trứng..... hàm lượng cần thiết mỗi ngày cho cơ thể rất thấp, chỉ cần 30 microgram trong điều kiện sinh hoạt bình thường, và có thể lên đến 100 microgram cho thai phụ, người làm việc nặng, người bệnh lâu ngày ......

Để phòng tránh hiện tượng thiếu hụt nguồn dự trữ biotin, chỉ cần phối hợp chế độ dinh dưỡng bằng rau cải một cách định kỳ với thực phẩm sữa, trứng.

Mình chỉ có một vài thông tin nêu trên thôi, khi nào tìm được website về loại bệnh này mình sẽ post cho mọi người cùng tham khảo.

Chúc bé của bạn khoẻ mạnh !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cam on Me be Anh Duong da cho minh biet them nhieu kinh nghiem hay.
    Sau khi doc bai cua ban, minh cho be den bac si de hoi ve tinh trang cua be xem co thieu chat khong. Bac si kham ky luong, va hoi kha nhieu ve cach cham soc va dinh duong cung nhu tam ly cua be tu khi 2 tuoi. Cuoi cung bac si ket luan rang be bi thieu vitamin C. Nhung nguyen nhan chu yeu lai la do tam ly. Nghia la be se can mong tay nhung khi lung tung, buon ba, hoac nhung khi bi ba me la ray, be tui than, cau gian, so hai... Nhat la khi di hoc, be so. co giao, khong thich di hoc, tam ly nang ne khi vao lop nen be khong biet giai toa cach nao ngoai viec ngoi 1 goc va`.... gam ngon tay. Minh de y cung thay dung, ngay thu bay, chu nhat cung be hoc dan, ve tranh, choi dua...be rat vui ve va khong thay gam tay. Chi nhung ngay thuong, nhung buoi chieu di hoc ve thi moi thay cac ngon tay nham nho.
    Cac ba me nen chu y, khong chi cham soc ve dinh duong va suc khoe cho be ma cham soc ve tam ly cung la 1 van de het suc quan trong.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Ôi, thế thì tâm lí cái thằng Bông nhà mình bất ổn quá rồi!
    Hắn ta chuyên môn cào móng tay đủ cả 10 ngón vào tường, kết quả là vôi tường rớt tùm lum, móng tay trầy xước, thằng con cười toe toét khóai chí, thằng bố nghe con cào tường thì bủn rủn hết cả người!
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ngoài lề một tí.
    Chị Yến ơi cu Bông nhà chị đứng cạnh cái đàn trông ra dáng đàn....anh nhỉ , cái trán này thì bướng là đúng rùi. Quậy long trời lở đất luôn , cái này thì không biết di truyền từ ba hay mẹ đây , hí....hí......
    Cao & Minh la hai thien than cua ba me
    • 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

À, đây là tấm hình chụp lúc Bông 11 tháng, bắt đầu cho hắn gõ đàn đó mà. Bây giờ thì hắn không chỉ gõ 1 ngón, mà dùng cả 5 ngón đàng hoàng, tạo ra những hợp âm nghe cũng được tai! Mẹ cháu thích tấm hình này nên post lên DĐ chơi, mặc dù tuổi tác cháu so với ảnh đã lệch nhiều! Hì hì...
    Còn cái trán thì có lẽ là sản phẩm của cả 2 bố mẹ cộng lại! Mẹ thì bướng còn bố thì hơi ít tóc phần trán, nên đẻ ra thằng con như thế đó!
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Be nha minh 5 thang tuoi, gan day be rat hay bi xuoc mong_ro o cac dau ngon tạy Lieu be co bi thieu chat gi khong nhi? Mong moi nguoi tu van giup minh voi !
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Ech nha minh mot dot cung bi nhu vay, hinh thu thieu vitamin gi do, minh cho be uong vitamin tong hop :Polivitamin cua hang Roche - 10 giot 1 ngay. sau vai hom thi thay khong bi nua, den nay thi cung khong thay bi lai.
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ech oi, nhung be 5 thang thi da uong duoc Vitamin tong hop do chua?
    A, neu minh nho khong nham thi mot dao, be EchCom 6 thang nang 6,5 kg phai khong? Be nha minh coi lam nen minh dang dinh hoi EchCom xem da "dieu chinh" be ntn de be lon nhanh. Giup minh voi nhe !
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Nghihach oi ban co trhe cho be uong duoc day. Minh thay dua ban no cho con no uong tu khi be duoc khoang 2 thang tuoi. Be an tot, ngu tot va tang can deu. Minh cung dang dinh cho Tit uong day. Thuoc nay dang giot nen co the pha vao sua cho cac be uong.
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Vi ta min nay be uong duoc tu trong thang, day la do BS VIen Nhi TD huong dan cho minh, doi voi be tu 1-6 thang thi moi ngay 5 giot (la lieu binh thuong bo sung vitamin, con neu bi thieu vitamin thi uong 10 giot) , co the pha vao sua hoac nuoc roi cho be uong. Nhu Ech nha minh bay gio thi uong thang luon, khoi phai pha, uong xong chep chep mieng, buon cuoi lam.
    Hanh cho be uong tu 1 den 6 thang. Roi ngung vi luc nay be an duoc nuoc rau nuoc thịt GIo lai cho uong lai vi thay be an tot nhung kha nang hap thu thuc an cua be co ve kem vi be hay bi tao bon.
    Ech nha minh luc 6, 7 thang nhe can lam. Bay gio van o trong tinh trang nhe can, coi lam, nhung be rat nghich nghom, ve tri nao va the luc be van phat trien binh thuong (di, noi, kha nang nhan biet,....) nen BS cua be bao khong nen lo lang, giai doan nay be hay om nen kho tang can lam, nghia la ve chat thi OK, chi thieu ve trong luong thoi, hi hi....
    Cac ban chu y ve van de bai tiet cua be, neu be hoi bi tao thi phai chu y thay doi che do an cua be. Ech nha minh luc truoc rat tao, minh phai kho khan lam moi duy tri cho be duoc dieu do hang ngay day, hom nao be khong i la thay lo lang lam. Cung vi be thuoc dang mau nong (giong bo me) nen cang nong hon khi hay phai uong thuoc khang sinh.
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Ngoai le mot ti, nghe chuyen cac be bi tao thuong nhi. Tit nha minh, trom via, chua bi tao bon dau. Ngay nao cung deu dan mot lan vao buoi sang khi minh xi i cho be. Ma tu thang thu 3 la be da vao nep nhu the day. Tu do den gio chua thay be i dun.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Tí nhà mình được 9 tháng, tay cháu bị xước ở phần gốc móng tay (dân gian thường gọi là xước móng rô). mình k biết có sao k? có bạn nào biết cách gì chữa chỉ giùm. Xin đa tạ

Jupiter (Hà Nội)
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Jupiter oi, lai gap chi o day roi. Em dang dinh hoi chi lam the nao ma be 9 thang nang 10.4kg day. Cach day hon 1 thang, Cao nha em cung bi nhu vạy Bac sy cho uong vitamin C, lo nho loai danh cho tre con. Em xin loi la khong nho ten. Neu chi can de em ve xem lai nhe. Be Cao uong het 1 lo la em thay khọi
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhép à, mình cũng k biết nữa, có lẽ do cu Tí nhà mình ăn rất tốt, lại hầu như k ốm bao giờ (trộm vía). Mặc dù vậy cũng phải nói thật là chuẩn bị bữa cho trẻ là cả một công phu, từ khi cháu mới được 4 tháng, tức là biết ăn nước cơm. Còn tới nay thì thực đơn hầu như thay đổi liên tục để khỏi chán ăn. Nhép tìm giúp mình tên thuốc nhẹ Cảm ơn nhiêù

Jupiter (Hà Nội)
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cún nhà mình cũng bị xước măng rô như vây. Mình có hỏi bác sỹ nói là thiếu vitamin (không chỉ là vitamin C đâu). Còn thuốc vitamin C cho trẻ 9 tháng thì J có thể cho bé uống ceelin liều 10 giọt/lần, ngày 2 lần sau ăn. Cún nhà mình hiện cũng đang được bác sỹ kê thuốc như vậy.
    • 2,302 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Jupiter ơi, đã cho bé uống vitamin Chưa? Kin nhà mình uống thuốc bổ (vitamin tổng hợp) mà vẫn bị xước nhiều lắm.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6