Bệnh trẻ em

Bé bị viêm phế quản

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 84.2K Lượt đọc
  • 352 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kính chào Ban Biên Tập Web Trẻ Thơ và tất cả các bạn đọc thân mến!
    Tôi là thành viên của Webtretho. Tôi có một số vấn đề nhờ các bạn giúp đỡ
    Tôi có một đứa con, nay đã được 11 tháng tuổi, nó vẫn phát triển bình thượng Nhưng
    trong năm ngày nay, khi tối về cháu ngủ, cháu thở nghe tiếng khò khè nhiều lắm.
    Tôi chở cháu đi khám bác sĩ, bác sĩ bảo cháu bị viêm phế quản, bác sĩ có cho thuốc cháu uống, nhưng 3 ngày nay tôi theo dõi cháu tối cháu ngủ vẫn còn khò khè
    Có bạn nào có con giống như trong trường hợp của con tôi không? Xin các bạn vui lòng
    chia sẽ kinh nghiệm cho tôi với. Vì tôi có đứa con đầu nên tôi lo lắng lắm.
    Một lần nữa tôi xin chân thành cám ơn các bạn trong Ban Biên Tập và các bạn đọc.
    dịa chỉ email của tôi là: tamsang2002@hotmail.com
    Rất mong nhân được sự giúp đỡ của các bạn.
    THANH PHUONG
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 508 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Bạn Phương ơi,
    BS đã cho thuốc bé uống rồi thì bạn không nên quá lo lắng nữa. Chắc BS có cho thuốc kháng sinh cho bé đó nhưng tất cả các loại viêm nhiễm uống thuốc kkháng sinh thì phải từ 3-7 ngày mới hết bệnh dần. Lâu nay chúng ta có thói quen dùng kháng sinh mạnh, liều cao làm bớt bệnh ngay lập tức nhưng sẽ làm cho cơ thể dễ kháng thuốc, sẽ gây khó khăn cho chính cơ thể của mình sau này (vì nếu có bệnh nữa thì BS buộc phải tìm loại kháng sinh mới mạnh hơn, thế hệ mới hơn không tốt cho cơ thể). Candy nhà mình hồi 2 tháng cũng bị khò khè, uống thuốc cả tuần mới hết , mình cũng xót con như bạn vậy. Khi bé uống thuốc bạn nên cho bé uống nhiều nước để dễ tan đờm , bé bớt khò khè và bạn nhớ giữ ấm ngực bé. Candy nhà mình ngủ hay tốc mền và quấn áo nên mình toàn phải cho bé mặc thêm yếm (loại giống như yếm ăn , có dây cột bên hông) bên trong áo.
    Chúc bé mau hết khò khè để mẹ đỡ stress nha. o
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,000 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Phương ơi, bạn đừng quá lo lắng , uống thuốc theo toa BS sẽ hết thôi mà. Khi 5 tháng bé Bo nhà mình bi viêm tiểu phế quản và phải nhập viện (BV Nhi đồng II) 5 ngày, khò khè nhiếu lặm Khi ra viện BS cho uống thêm 5 ngày thuốc (thuốc tan đờm) rồi dứt hẳn.Chắc thời gian đó mình ỷ y qua thôi vì cho be Bo nằm máy lạnh, cũng giống Candy không chịu quấn mền. Bây giờ mình cũng áp dụng cách mặc yếm cho bé để giữ ấm ngực.

Nếu bạn ở Saigon, Bạn cho bé đi khám ở BV Nhi đồng II (Lý Tự Trọng), bác sỹ Khoa, bác khám bé kỹ lặm

Chúc bé mau khỏi bệnh
    Me Bo (TP.HCM)
    • 308 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Minh xin bo xung them la trong qua trinh ban cho chau uong khang sinh thi khong duoc cho chau uong sua vi nhu the dom se khong tan di dau va benh se keo dai lau khong khoi. Ban co cho chau uong sua khong? Neu so khong du dinh duong thi cho chau an cai khac nhung dung dung bat cu san pham sua nao nhu bo, sua chua...khi nao chau khoi thi ban co the tiep tuc cho chau uong sua nhu binh thuong.
    Thuoc uong la phai co lieu. Ban dung nen qua lo lang, hay cho chau uong het lieu thuoc di da, roi neu nhu ma khong do thi di kham bac sy de ho cho loai thuoc khac. Con trai minh rat it khi dung khang sinh. Chau bay gio 16 thang cung om vai ba dot roi nhung minh chi cho chau uong khang sinh dung 1 lan vi chau bi ho nang qua thoi.
    Ban dung lo lang gi qua nhe! tre con om cung la chuyen binh thuong. May hom nay lanh con trai minh cung bat dau do chung roi.
    • 1,399 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Ối, mình chưa nghe cái vụ không được uống sữa khi uống kháng sinh lần nào. Hai thằng bé con nhà mình mỗi lần phải uống kháng sinh vẫn bị mẹ cho uống sữa thật lực (còn cố cho uống nhiều hơn vì sợ bé mệt).
    Nhưng mà khó cho ăn đồ ăn khác quá, nhất là bé Sam, mới 8 tháng tuổi thức ăn chính của cháu vẫn là sữa mà.
    Một ngày mới nắng lên!
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình cũng chưa hề nghe uống khánh sinh mà không uống sữa, tại sao vậy, trẻ con lúc bệnh cần phải uống sữa dễ tiêu hóa hơn mà, tại sao uống sữa thì đờm không tan nhỉ? :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
    • 508 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Mình cũng không hiểu. Mình cũng ép Candy uống sữa dữ lắm khi bé bệnh.
    • 308 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hi ca nha,
    Theo quan niem truyen thong cua viet nam luc om thi phai tam bo that nhieu de khoe len. Nhieu nguoi lon om cung the vua uong khang sinh vua ong sua. Benh khong khoi ma con keo dai hon nua. Khong biet moi nguoi co de y khong, neu bi viem hong keo dom thi uong sua hang ngay lam dom khong long dau. Day khong phai kinh nghiem cua ban than minh ma day la loi khuyen cua bac sy dang hoang. Neu ai khong tin thi co the hoi bac sy.
    Con trai minh khi khong uong duoc sua minh cho chau uong bot dau xanh khong duong. Om thi cung keo dai khong lau, khoang 1tuan la khoi roi. Nhung phai khoi tiet thi moi duoc uong sua lai.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì lại chỉ nghe bác sĩ khuyên là cho uống thật nhiều nước và vỗ lưng cho bé thường xuyên để cho mau tan đờm thôi. Nếu theo như mẹ Stink nói thì đối với những bé chưa đến tuổi ăn dặm chỉ ăn sữa không thôi thì phải làm thế nào.
    • 508 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Mình xin bổ sung thêm là , BS còn dặn là nên nhỏ mũi bé bằng nước muối sinh lý. buổi sáng ngủ dậy nếu bé bị kéo đờm thì nên tay đỡ mặt bé, úp mặt bé xuống, thân bé úp lên đùi mẹ, vỗ vào lưng cho đờm xuống. Mình cũng có làm cho Candy như vậy , sau đó dùng gạc sạch bọc đầu ngón tay rơ nhẹ miệng bé , mình đã lấy được một số đờm nhớt đáng kể đó.
    • 1,153 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp mình với. Bé nhà mình bị cảm sốt, ho và sổ mũi đã gần 2 tuần rồi. Mình cho bé đi khám tư (BS. Khanh - BV Nhi đồng 1) thì BS bảo là viêm phế quản dạng suyễn, phải kiêng tôm cua, cá biển (nói chung là các món có thể gây dị ứng) và kiêng tắm. Mình đã tham khảo các bài ở mục Sức khoẻ thì thấy cũng khuyên như thế, đã tuân thủ rồi mà mãi sao bé vẫn chưa hết. Bé đã bớt nhiều, không còn sốt và thở khò khè nữa nhưng cứ ho và sổ mũi, nhất là khi trời mưa. Bé lại hay đổ rất nhiều mồ hôi, cứ 10-15' là phải thay áo. Mình sốt ruột quá, phải làm thế nào bây giờ các mẹ ơi? Mình muốn đổi BS vì ở đây đông quá, BS chỉ khám trong vòng 1-2' thôi, mà không hướng dẫn cặn kẽ, lại còn cho thuốc không có toa nữa chứ. Có mẹ nào biết địa chỉ khám nhi (chuyên khoa hô hấp càng tốt) mà BS tận tâm và đừng đông quá không, bảo cho mình biết với. Cảm ơn nhiều lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 218 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chị thử cho bé đi khám ở Nhi NANCY đi ,nó ở đường Trần Hưng Đạo đó.À mà quên nữa chị ở đâu vì phòng khám này ở Sài gòn.Các bác sĩ ở đây khám cũng kỷ lắm và nhất là trả lời mọi thắc mắc của mình rất vui vẻ và tận tình đấy.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha minh hay bi viem phe quan qua, tu hoi 7 thang toi gio thang nao chau cung bi 1 lan. Mac du minh rat chu y giu am cho be nhung khong biet sao be van hay benh huhu. Be hay phai uong Clamoxyl, khong biet thuoc do co duoc khong cac me???
    Co ban nao co kinh nghiem ve benh nay giup minh voi.
    A, ma bac si bao minh rang neu nha co nguoi bi benh VPQ thi em be cung hay mac. That ra thi hoi nho papa cua be co benh VPQ the hen, bay gio thinh thoang van con ho. Vay co dung khong nhi?
    • 1,153 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Bé của mình cũng vậy Làm sao bây giờ? Ở nhà mình rất lo lắng vì sợ bé bị mãn tính. Có ai có kinh nghiệm về vụ này không, giúp mình với !
    • 177 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

ATửu nhà mình cũng hay bị viêm phế quản lắm và cũng hay phải uống Clamoxyl, thậm chí có đợt còn phải uống mấy loại kháng sinh mới khỏi. Cả nhà nói đùa bệnh viêm phế quản là di truyền vì từ ông nội đến bố cháu đều rất hay bị. Mình cũng chẳng có kinh nghiệm gì hơn là nếu thấy bé có hiện tượng ho thì đưa bé đi khám sớm. Gần đây mình có mua lọ sirô ho Theralene, nếu thấy bé có triệu chứng ho thì mình cho uống một hai thìa cafe, có cảm giác là chặn ngay cái ho đấy. :rolleyes: :rolleyes:
    Me ATuu (Ha noi)
    • 218 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các chị ơi Clamoxyl hình như là thuốc tan đàm phải không?chứ không phải kháng sinh đâu.Nhưng tốt nhất vẫn phải cho bé đi khám thì hay.Kinh nghiệm "xương máu" của em đấy vì mấy hôm trước nhóc em bị ho mẹ cũng ỷ y cho uống thuốc và cũng đi cả bác sĩ nữa nhưng không vào bệnh viện khám kết quả là nhóc bị ho lâu đã chuyển sang viêm phổi may mà phát hiện được do ba nhóc sốt ruột vào Nhi đồng kiểm tra nên không phải nằm viện.Hú hồn cho cả nhà.Cẩn thận vẫn hơn các chị.
    • 1,153 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Chị Quỳnh Hoa ơi, chị đưa bé đi khám ở Nhi đồng 1 hay 2 vậy, có phải đợi lâu lắm không? Em nghe nói ở Nhi đồng đông lắm mà, mỗi ngày có hàng ngàn trẻ đến khám, biết bao giờ mới đến lượt mình nhỉ? Em cũng muốn đưa bé đi khám lắm nhưng bất tiện quá vì nhà em ở xa. Nếu chị có kinh nghiệm khám ở đó rồi thì cho em biết với. Làm cách nào để có thể khám nhanh hả chị?
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Kinh nghiệm khám tại ND1 : rất đông, các bệnh nhân từ các tỉnh đổ về, nếu đi theo đường chính quy bạn sẽ mòn mỏi từ sáng đến trưa & gặp đủ mọi hình thức quan liêu & cửa quyền, nhưng nếu bạn có quen bác sĩ nào trong đó, chỉ cần alo 1 tiếng lúc đến bịnh viện, đích thân bs đó dẫn bạn vào thì khoảng 5 phút là xong trước bao nhiêu con mắt ganh ti.
    Tại ND2 : có khoa trẻ em lành mạnh, khám cũng khá tốt, nhưng tùy ngày, nhất là đầu tuần thì đông lắm, nhưng kinh nghiệm của mình cho thấy bạn nên đi buổi sáng, tránh buổi chiều & ngày thứ 7 vì vào những lúc đó chỉ có bs trực & thường người ta không buồn trả lời bạn lấy 1 câu nào, cứ như là... không biết tiếng việt ấy :evil:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:rolleyes: Tom nhà mình cũng vậy, khi 2 tháng bị phế quản rồi, chán lám hầu nhu tháng nào Tom cũng bị, Tom gầy chảng béo lên duoc. Bỏi vì Tom toàn phải tiêm kháng sinh, và uống nũa chu. Minh không biêt phải làm thế nào cả có ai giúp mình vói
    duyhiennt
    Mail:duyhiennt@yahoo.com
    • 218 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ở Nhi Đồng I thì đông thật là đông.Nhưng phải tội bố của nhóc cứ nhất quyết phải vào đấy mới chắc ăn nên đành phải chìu.Mình đi buổi sáng từ 7h30' mà đến 11h mới xong ,nhưng mình nghĩ cũng còn tùy trường hợp nếu chỉ khám mà không phải xét nghiệm máu hay X-quang thì cũng không đến nổi nào đâu.Chỉ tội cho bọn trẻ là mệt chứ mình thì thấy con bệnh là rất quyết tâm đấy