• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị viêm loét họng

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 28.5K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Than ôi, bao kế hoạch định đi chơi xa nhân 4 ngày nghỉ nay còn đâu... Bi nhà mình sốt xình xịch hai ngày rồi, hôm qua đi khám BS bảo là bị viêm loét họng, bôi Zytee. Mình chưa có kinh nghiệm gì về vụ loét này cả, chỉ biết về viêm họng thôi. Có ai đã gặp trường hợp này chưa? Chỉ cho mình ít kinh nghiệm chăm sóc bé với. Bây giờ ăn cái gì cũng nôn chắc là do đau quá. Đã còi lại càng còi thêm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Co 1 cho chua Viem loet hong rat tot, BS Cành, ngõ 191 Minh Khai, di vao ngo khoang 20m thay co bien de day, chu y dung bien BS Cành nhe, vi co 2 phong kham o do. Kham tu 4h30-8h, nhung phai den dang ky truoc day vi rat dong. Co che chua benh la : cham thuoc vao hong, xit thuoc, xong hong.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các Mummy và Dady,

Giúp mình với, công chúa nhà mình mới được 3,5 tháng tuổi. Hiện nay tại vòm họng của cháu xuất hiện khoang 6,7 đốm trắng to như đầu que diêm, cháu bị sốt từ 37,8 - 38,8 oC. thỉnh thoảng có bị đi ngoài 1 chút. Minh đã cho cháu đến viện nhi khám vì sợ cháu bị bệng chân tay miệng. Nhưng Bác sỹ chỉ cho thuốc về uống và bôi, và đợi theo dõi. Cháu đã bị sốt như vậy 2 ngày rồi nên ba mẹ cháu rất lo lắng ( vì là công chúa đầu lòng ).

Mummy và Dady nào có nhiều kinh nghiệm hãy giúp mình với.

Thanks
    • 310 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BichQuy Xem bài viết
    Chào các Mummy và Dady,

Giúp mình với, công chúa nhà mình mới được 3,5 tháng tuổi. Hiện nay tại vòm họng của cháu xuất hiện khoang 6,7 đốm trắng to như đầu que diêm, cháu bị sốt từ 37,8 - 38,8 oC. thỉnh thoảng có bị đi ngoài 1 chút. Minh đã cho cháu đến viện nhi khám vì sợ cháu bị bệng chân tay miệng. Nhưng Bác sỹ chỉ cho thuốc về uống và bôi, và đợi theo dõi. Cháu đã bị sốt như vậy 2 ngày rồi nên ba mẹ cháu rất lo lắng ( vì là công chúa đầu lòng ).

Mummy và Dady nào có nhiều kinh nghiệm hãy giúp mình với.

Thanks
    Mẹ nó đưa con đến khám bs Khoa nhé, là bs viện Nhi đấy, giỏi và mát tay vô cùng. Nhóc nhà mình toàn khám bs Khoa thôi: Số 20 ngách 1 ngõ 16 Huỳnh Thúc Kháng, 0936515697/04 8313547
    Bs khám ngoài h ở nhà, từ 17h trở đi nhé!
    Chúc bé mau khỏi bệnh nhé!
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Đấy có thể là nhiệt do nhiễm virus đấy. Do tay bé bám vi khuẩn dơ và bé cho tay vào miệng ấy.
    Nếu bé bị sốt, Bạn chú ý lau mình bằng nước ấm cho bé hạ sốt. Cho bé uống thêm nhiều nước.
    Để tránh bị nhiểm vi khuẩn gây nhiệt miệng như thế . Bạn phải chú ý giữ vệ sinh sạch sẽ , rửa tay cho mẹ và cho bé thường xuyên. Khử trùng bình sữa nếu bú bình. Lau rửa vú mẹ sạch sẽ trước mỗi lần bú mẹ.
    • 641 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meotom2007 Xem bài viết
    Mẹ nó đưa con đến khám bs Khoa nhé, là bs viện Nhi đấy, giỏi và mát tay vô cùng. Nhóc nhà mình toàn khám bs Khoa thôi: Số 20 ngách 1 ngõ 16 Huỳnh Thúc Kháng, 0936515697/04 8313547
    Bs khám ngoài h ở nhà, từ 17h trở đi nhé!
    Chúc bé mau khỏi bệnh nhé!
    Meotom ơi, cho mình hỏi bác sĩ Khoa chuyên khoa gì đấy nhỉ? Nhà mình gần đấy nhưng chưa biết bác. Hỏi sẵn, ghi vào sổ địa chỉ để đề phòng khi cần thiết. Thanks
    Blog nhà Sim và Achi đây ạ http://vn.360plus.yahoo.com/lethutkb/
    • 363 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Đi khám bác sĩ kiu là viêm loét niêm mạc vòm họng. Mình vào topic này đúng chưa nhỉ? mẹ nào có kinh nghiệm chỉ mình với. Hình như mùa nắng này nhiều bé bị lắm đây. Mong chờ tin các mẹ!
    • 95 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vừa bị hôm CN vửa rồi đây, bé bị sốt khoảng 38 đến 38.5 2 ngày liên tục, mình cho uống hạ sốt và cho đi khám bác sĩ kết luận là Viêm loét họng. bé nhà mình được 19 tháng nặng 13kg bác cho uống Augmentin, Ceelin, Grovit. Đến hôm nay trộm vía đỡ hẳn rồi. Bé bị như thế này rất lười ăn và hay trớ, bạn đừng ép mà khổ thân vì nuốt sẽ bị đau họng, chắc chỉ uống sữa thôi. Nếu trớ nhiều có thuốc chống trớ bạn cũng có thể cho con uống nếu cần thiết. Chúc con bạn mau khoẻ
    • 337 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Cái này bé nhà mình bị rồi, nốt giống như nhiệt miệng nhưng ở tít trong họng, phải đè lưỡi mới thấy.Nhóc nhà mình tự nhiên sốt, cho đi khám mới biết bị như vậy. Bác sỹ kê Kamistad bôi ( cái này đúng là khốn khổ, phải đè lưỡi con xuống mới bôi được), Zytee cũng là một loại như thế hay sao ý, Vitamin C, B6 ( không nhớ rõ lắm, viên vàng vàng). Hic, bé nhà mình hôm sau đỡ sốt nhưng quấy kinh lên được, bắt đầu không bú được, nuốt cũng khó khăn vì đau họng nên cũng không ăn cháo được. Mình phải pha bột ngũ cốc vào sữa để bé có chất bột gạo, vắt sữa ra đổ thìa. Cho uống thêm đồ mát ( mình cho uống nước lá dấp cá). Bé nhà mình phải 5 ngày mới tạm tạm nuốt được cháo loãng và sau đó là chuỗi ngày đến giờ ăn là ngậm.
    • 363 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trời ơi! uống sữa cho đã tốt bạn ơi. 1 ngày chưa tới 3 bình ( 1 bình có 90ml), chỉ thích uống nước. Con mình bị sốt 38.8 độ vào tối ngày hôm thứ 3, sáng thứ 4 thấy con sốt thế nên đưa đi khám, BS bảo bệnh Viêm loét niêm mạc vòm họng. Cho thuốc nhiều lắm ( mai mình ghi cho mọi người xem). Về uống chiều thứ 4 bé ko hạ sốt mà cũng ko ăn, mình quyết định cho bé vào viện khám lại và có dự định truyền nước nếu cần. Nhưng sau khi BS đầu tiên khám đòi cho bé nhập viện, thì mình làm thủ tục cho bé nhập viện. Đến lúc gặp BS tại khoa nhi khi cháu vào khoa nhập viện thì BS khám lại rồi tư vấn cho mình. Bé sốt do bé bị viêm như đã được xác định, sốt thì ko ăn được, hết sốt là ăn, bé mới uống thuốc sẽ chưa thấm nên để thêm 1 đêm nữa xem thế nào, thế là bé nhà mình được về cho theo dõi, ko phải nhập viện. TỚi hôm nay thứ 5 thí bé đỡ sốt nhưng hoàn toàn ko ăn gì. Thôi mình ráng cho bé uống thuốc và theo dõi thôi, không biết bệnh này có biến chứng gì không?

Trong xóm ngõ nhà mình 4 bé bị y chang, có bé sốt 40.6độ, các mẹ cẩn thận cho các bé nha!
    • 363 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhvi193 Xem bài viết
    Cái này bé nhà mình bị rồi, nốt giống như nhiệt miệng nhưng ở tít trong họng, phải đè lưỡi mới thấy.Nhóc nhà mình tự nhiên sốt, cho đi khám mới biết bị như vậy. Bác sỹ kê Kamistad bôi ( cái này đúng là khốn khổ, phải đè lưỡi con xuống mới bôi được), Zytee cũng là một loại như thế hay sao ý, Vitamin C, B6 ( không nhớ rõ lắm, viên vàng vàng). Hic, bé nhà mình hôm sau đỡ sốt nhưng quấy kinh lên được, bắt đầu không bú được, nuốt cũng khó khăn vì đau họng nên cũng không ăn cháo được. Mình phải pha bột ngũ cốc vào sữa để bé có chất bột gạo, vắt sữa ra đổ thìa. Cho uống thêm đồ mát ( mình cho uống nước lá dấp cá). Bé nhà mình phải 5 ngày mới tạm tạm nuốt được cháo loãng và sau đó là chuỗi ngày đến giờ ăn là ngậm.
    khâu này chắc con mình không bao giờ làm được! nhìn con há mồm kiu à à mà đau xót, ko ăn uống gì hết. Đau lòng ghê!
    • 75 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em đc 9th, hai ngày nay không ăn uống, không bú, hix ăn ít lắm ý ạ, mà cáu gắt, khóc lóc khủng khiếp luôn, từ đêm hum trc' đến hsau ngủ có 2 tiếng 9kg giảm con 8,5kg rùi.
    Bà nội bảo sốt mọc răng nên thế khôg phải đi khám đâu, nhg đêm wa vẫn quấy quá vc em cho lên viện Nhi khám thì phát hiện cháu bị nhiều nốt trắng kiểu như nhiệt miệng ở tận trong họng, bs bảo là viêm loét miệng họng ...kê: Zytee bôi miệng ( nhg bảo là sâu trog ý k bôi được, nếu thấy có bên ngoài thì mới bôi)....Xisat nước muối biển xịt mũi và viên Eferalgan đạn để đút hậu môn lúc sốt cao thui ạ.
    Nhưng em tìm hiểu lại thấy có ng bảo đây là dấu hiệu của bệnh cam ...em cũng không bít nữa..có ai bít chỉ giùm em với..mà bị thế có phải uống thêm thuốc gì khôg ạ, chứ bs không kê thuốc gì uống cả, thuốc bôi thì khôg dùng đc.
    em lo quá, cháu bỏ cả bú, vắt ra bình cũng k chịu .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,107 Bài viết

• 2,072 Được cảm ơn

Bạn nấu 1 ít bột sắn loãng loãng cho bé ăn cho đỡ đau miệng nhé. Bé nhà mình hồi bị tay chân miệng cũng bị lở miệng như vậy, BS cũng cho thuốc (quên tên rùi) cho bé ngậm cho mát họng, mình nếm thử thì vị giống như kẹo bạc hà í, nghĩa là cũng mát mát the the. Sorry làm biếng ra tủ thuốc tìm tên thuốc quá, để mai mình tìm rùi trả lời bạn nhé. Bạn cho ăn bột sắn quấy loãng loãng đi, công hiệu lắm, mình vừa cho bé uống thuốc vừa cho ăn bột quấy này, vài hôm là bé đỡ ngay. Chúc bé mau khỏi bệnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Bạn nấu 1 ít bột sắn loãng loãng cho bé ăn cho đỡ đau miệng nhé. Bé nhà mình hồi bị tay chân miệng cũng bị lở miệng như vậy, BS cũng cho thuốc (quên tên rùi) cho bé ngậm cho mát họng, mình nếm thử thì vị giống như kẹo bạc hà í, nghĩa là cũng mát mát the the. Sorry làm biếng ra tủ thuốc tìm tên thuốc quá, để mai mình tìm rùi trả lời bạn nhé. Bạn cho ăn bột sắn quấy loãng loãng đi, công hiệu lắm, mình vừa cho bé uống thuốc vừa cho ăn bột quấy này, vài hôm là bé đỡ ngay. Chúc bé mau khỏi bệnh.
    Ui cảm ơn chị, em cũng không nhớ đến món bột sắn dây này. may quá.
    em cả bố cháu vừa phải cho đi 1 vòng xe máy về mới ngủ
    mà chị ơi, thuốc ngậm hả chị, thuốc ý nghiền ra nc' uống cũng được nhỉ ?
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ngày trước bé nhà mình cũng bị nhiệt ,minh cũng bôi thuốc Zynteen và mình thường nấu bột sắn cho bé ăn sau 2 - 3 hôm là bé đỡ ngay (bé bị nóng trong mà). Bạn nên nấu bột sắn dây cho bé ăn mỗi ngày ăn khoảng 1-2 lần là dc sau khoảng 2-3 hôm bé sẽ đỡ. nếu bé không đỡ thì phải cho bé tới khám đó không phải do nóng mà là bệnh rùi
    Thương bé quá
    Chúc bé mau khỏi
    • 110 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Gửi mẹ Pukin,

Ngày trước con gái mình chừng hơn 1 tuổi cũng có lần bị sốt virus, sau đó cam nhiệt sưng miệng và tiếp tục sốt, lợi bé chuyển màu đỏ thẫm, đau, ko chịu uống sữa, ko chịu ăn cháo.. mang đi bác sỹ, bác sỹ lại nói cho uống 1 đợt kháng sinh nặng etc... mình xót con, đi khám về không chịu cho uống kháng sinh nữa, mình cho bé nhà mình ăn cháo đậu xanh thịt thăn nấu loãng, uống bột sắn quấy ít đường, khi sốt tiếp tục cho uống Paracetamon sau đó uống thuốc An Thảo (dược phẩm Yên Bái) ngày 3 lần mỗi lần 1 viên nghiền nhỏ pha lẫn nước sôi để nguội. Thực sự tới giờ mình vẫn còn muốn cảm ơn dược phẩm Yên Bái, vì chỉ ngay trong ngày đầu tiên sau khi cho bé uống viên An Thảo thứ 2, bé nhà mình đã đỡ hẳn, lợi giảm sưng đỏ và đỡ sốt. Mình cho bé uống tiếp thêm 2 ngày cho đủ 3 ngày thôi chứ bé đã khỏi ngay từ ngày hôm sau (ngày thứ 2 uống An Thảo) mà không hề phải uống kháng sinh như bác sỹ đã chỉ định. Bạn có thể làm thử cho bé nhà bạn vì thuốc An Thảo không đắng, thơm nhẹ, dễ uống, và là thuôc thảo mộc nên chắc bé 9 tháng tuổi cũng uống được (tuy nhiên bạn cũng nên hỏi qua bác sỹ cho cẩn thận).

Mong bé nhà bạn mau lành bệnh.

Mẹ Tyti
    • 110 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

À mà mình quên mất, luc bé nhà mình bị tưa lưỡi lúc dưới 1 tháng tuổi, bé đã bị rất nặng toàn bộ khoang miệng bé nhà mình trắng lớp 1 dầy, bỏ bú, khoac quấy.. nhưng mình được cô Thanh (hình như là y tá trưởng khoa sơ sinh Viện phụ sản Hà Nội, mình nhờ cô tắm bé), hướng dẫn nghiền nhỏ thuốc Nistatin (dược Hậu Giang) mình không nhớ rõ nữa, thuốc viên màu nâu nâu, rồi rắc, bôi vào miệng bé ngày 3 lần. Thuốc này thấy ghi công dụng là chữa nấm Candida nhưng cô Thanh nói với mình là bệnh tưa lưỡi của trẻ thường do nấm này gấy nên...
    Và bé nhà mình cũng khỏi tưa lưỡi ngay ngày hôm sau, và mình thấy miệng bé không còn mảng trắng nữa thì dừng thuốc ngay.

Mình có 2 kinh nghiệm đáng nhớ thới nuôi bé sơ sinh muốn chia sẻ với mọi người.

Mong các bé khỏe mạnh

Mẹ Tyti
    • 1,017 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, em bé bị viêm lóet miệng thì không thể uống sữa trogn bình hay bú Mẹ được đâu, vì khi bé mút, núm ti cạ vào miệng, đau lắm, Mẹ nó chịu khó hút sữa vào ống (dùng cái ống đi kèm trogn mấy lọ thuốc siro cũng OK) rồi bơm cho bé , tuy là ít, tốn tgian nhưng dù sao cũng có sữa vào bụng bé!
    Hoặc là dùng thìa, Mẹ nó nhé!
    Uống nước cũng thế, an bộtt hay cháo thì xay nhuyễn , loãng thì bé mớ dễ nuốt được!
    Cách đây 1 tháng, con mình cũng nhập viện vì bệnh này, sốt cao nữa cơ! BS cho loại nước Natricacbonat để rơ lưỡi, rơ miệng cho bé, lúc rơ tì bé đau nên la khóc nhưng rơ vài lần là bé có thể ăn được đấy!Mẹ nó hỏi nhà thuốc xem có bán không.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kawaimk; 26/04/2010 vào lúc 02:19 PM.
    • 75 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ!
    Trộm vía cả ngày hôm nay bé nhà em ăn nhiều hơn rùi, 1 bát bỏ 2,3 thìa thôi, mà cũng đã chịu ti mẹ, không quấy khóc như mấy hôm trc nữa.
    Em cho cháu ăn bột sắn dây, cháu thích lắm, ăn nhiều
    Hôm nay đi khám bs lại cho nhìu thuốc quá
    • 1,188 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, 2 bé nhà mình cũng mới bị bệnh này tuần trước mà 2 bé nhà mình mới có 4 tháng 3 tuần thôi. Bác sỹ kê cho mình những loại thuốc sau, 2 bé nhà mình uống 1 ngày là đã bú bình lại được rồi, khoảng 3 ngày thì khỏi hằn trong khi bác sỹ cho uống thuốc 1 tuần, đơn thuốc của bác sỹ bệnh viện FV như sau:
    Celin ngày 1ml / 1 lần
    Clamoxyl 250 ngày 2 lần , bé nhà mình 8kg thì ngày 2 lần, mỗi lần 1 gói
    & uống thuốc hạ sốt mỗi khi sốt.
    :LoveStruc:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3