Bệnh trẻ em

Bé bị viêm họng và sưng lợi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con toi 4 tuoi. Chau bi benh da mot tuan nay. Di BS thi noi rang chau bi viem hong. Be dung khang sinh va thuoc ha sot. Nhung uong thuoc den ngay thu 5 thi Loi (nuou) cua be bi sung do va moi thi kho va do. Toi tai kham thi BS noi cu cho uong khang sinh them 3 ngay nua. Nhung con toi may ngay nay khong an gi ca, chi uong mot it sua. Luoi cua be bi dong mot lop day mau trang, toi co ro luoi cho be bang mat ong nhung khong thay het. Mong duoc mot loi chi day cua cac anh chi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bạn đưa bé đi bác sĩ tư hay vào bệnh viện, bạn nên đưa bé vào BV chuyên khoa nhi, như NĐ1, NĐ2 nếu bạn ở Saigon
    • 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Ngoài việc khuyên bạn đưa bé đi khám lại, mình thấy bạn không nên cho bé uống kháng sinh quá 3 ngày nếu không thấy dấu hiệu chuyển biến tích cực. Các bác sỹ có thể kê đơn cho bé dùng kháng sinh từ 5 đến 7 ngày nhưng nếu sau 3 ngày mà không thấy bệnh tình thuyên giảm thì bạn nên đưa bé đi khám lại để đổi thuốc chứ không nên uống cố cho hết liều vì có thể loại kháng sinh đó không phù hợp với bé.
    Success is a journey, not a destination.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,181 Bài viết

• 3,390 Được cảm ơn

Mình nghĩ có lẽ con bạn bị tưa lữơi rồi ( vì bé có mảng trắng đóng oở lưỡi khó làm sạch)
    Bạn nên ra hiệu thuốc hỏi người bán 1 loại thuốc làm sạch mảng bám này. ( Mình không nhớ tên thuốc vì baby của mình chưa bị bệnh này) . Đi BS cuũng rất tốt, nhưng đôi khi kết quả không được như ý. Mình nhớ bé nhà mình khi được khoảng 2 tháng tuổi hay thở khò khè. Đi BS ( nổi tiếng lắm đấy) cho uống kháng sinh được 2 lần bé bị rối loạn tiêu hóa ( đau bụng chắc là vậy ) cu cậu khóc thét cả đêm, phải đi vào BV Nhi đồng 2 cấp cứu làm cả nhà 1 phen hãi hùng.
    Chị bạn của mình cũng 1 lần như vậy, không hiểu vì sao con sốt ( nhẹ thôi) không chịu ăn uống. Đi nhiều BS ( chị ấy bảo " BS giỏi nhất Sài gòn") người thì bảo bé bị rối loạn tiêu hóa, người thì bảo bé bị sốt phát ban, bị dị ứng sữa... và nhiều thứ bệnh khác. Uống quá trời kháng sinh nhưng càng uống càng mệt lả thêm. Cuối cùng không biết tại sao lại phát hiên ra rằng cu cậu bị tưa lưỡi ( vì từ lúc đẻ cho đến vài tháng sau mẹ không biết lau lưỡi cho bé). Bị tưa lưỡi đau quá không bú được ( đơn giản quá nhỉ ? !), khi chữa xong lưỡi của bé bé lại ăn ngủ như bình thường.

Bạn có thể đưa bé đi BS, nhưng hãy cảnh giác với kháng sinh. Mình nghĩ những lời khuyên của những bà mẹ có nhiều kinh nghiệm rất đáng quý.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Truoc tien la minh cam on rat nhieu voi nhung loi gop y cua cac chi. Sau khi doc duoc nhung loi khuyen nay minh da ngung ngay khong cho be uong them khang sinh nua (vi be uong da 6 ngay roi).Khi ngung thuoc cam thay be khoe hon, nuou rang cung co phan bot sung do. Minh lai cho be di kham BS chuyen khoa Nha thi BS noi rang la do 4 rang cua cua be co van de (bi hu chi con lai 4 chan rang thoi), nhung lai khong cho nho rang vi noi rang rang duong chan rang den 5-6 tuoi roi hay nho.(Vi BS bao rang nho som se lam cho rang be co nguy co moc lech khong dep hoac la bi chai nuou rang gi do...). Vi the nen phai chap nhan lau lau lai bi sung nuou rang nhu the. Minh o Long An nen it khi len BV nhi dong 1,2 o TPHCM kham duoc. Cu vo cho cu cau tron duoc mot ti thi lai benh om di gan 1 kg lo. Theo cac chi co nen nho rang cho be khong nhi? Ngay hom nay thi be da choi dua cung ong ba, nhung van chua an duoc gi nhieu, co le minh phai su dung thuoc kich thich an + thuoc bo cho be qua.
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em mệt mỏi với bệnh của con em quá!

3 tuần trước cháu mọc răng nanh, sốt hâm hấp 38 độ 1 tuần liền. Đến ngày thứ 7 bỗng sốt cao lên hơn 39, 40 độ, em cho con em đi khám thì bác sĩ bảo bị sốt siêu vi trùng, chạy vào họng gây viêm họng và kê cho thuốc Zithromax về uống. Con em uống ks này đến ngày thứ 3 thì hết sốt. Đến ngày thứ 4, hết thuốc, dừng 1 ngày thì ngày hôm sau lại sốt lại 38 độ, vẫn ăn, chơi bình thường, chỉ có thỉnh thoảng mặt cứ buồn buồn.

Sốt 38 độ như thế được 2 hôm nay thì lợi bị sưng đỏ lên, bắt đầu quấy khóc ko chịu ăn gì. Em quá oải với thuốc Tây vì nghĩ con em uống ks và hàng loạt thuốc giảm sốt trước đó nên bị nóng (con em tiểu sử ốm đâu dật dẹo, nay đã 20 tháng mà chỉ nặng 10kg, 1 tháng sốt các loại trung bình 2 lần), vì thế em quyết ko theo Tây y nữa, cho con đến ông hiệu con cá vàng Làng Cót uống thuốc cam và bôi thuốc. Đến hôm nay là được 1,5 ngày, em lại thấy miệng con em ko giảm sưng, sốt ko giảm, miệng trở nên hôi, và bắt đầu có nước dãi chảy ra, mời ăn gì cũng lắc hoặc được 1,2 miếng là nhè ra luôn.

Em lo quá, đi làm mà cứ nghĩ đến con nẫu cả ruột. Ko hiểu sao con em sốt đi sốt lại nhiều lần thế? ko biết sốt lâu thế có ảnh hưởng gì ko? Em ko dám đến bs tây y nữa vì lần nào cũng bị nã ks, mất lòng tin quá rồi. Có mẹ nào có con đồng cảnh ngộ, chia sẻ cho em chút kinh nghiệm chăm con qua giai đoạn này. Em cám ơn các mẹ rất nhiều.
    • 498 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Mình nghĩ là con bị nóng trong bạn ạ. Cứ lá diếp cá (mát) và sài đất (có kháng sinh) rửa sạch, giã lấy nước rồi cho con uống, ngày ba lần là khỏi bạn ạ.
    Mickeo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mickeo Xem bài viết
    Mình nghĩ là con bị nóng trong bạn ạ. Cứ lá diếp cá (mát) và sài đất (có kháng sinh) rửa sạch, giã lấy nước rồi cho con uống, ngày ba lần là khỏi bạn ạ.
    Bạn ơi bụng con mình rất yếu nữa, thường xuyên bị rối loạn tiêu hóa và tiêu chảy, ko biết uống mấy cái loại này có bị tiêu chảy ko nhỉ.

Khổ quá, hôm nay lưỡi bắt đầu có vết loét màu trắng rồi, đau ko ăn được gì, buồn ghê.
    • 498 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Bạn cứ mạnh dạn cho uống vài thìa, vì một mớ diếp cá và một nắm sài đất chỉ giã được vài thìa nước cốt thôi. Nếu chưa an tâm thì hấp cơm cho chín bạn ạ, hoặc đun cách thủy vài phút.
    Con mình uống từ khi 2 tuần tuổi cho tới giờ, chưa cần tới một viên thuốc tây nào.
    Còn về yếu bụng thì vì sài đất có chất kháng sinh tự nhiên nên lành thôi. Bạn đừng lo. Nên cho con uống ngay kẻo mệt con, mình mà nhiệt lưỡi cũng phát khùng lên ấy chứ, nữa là trẻ con.
    Mickeo
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Chị ạ, con em từ khi bỏ bú mẹ đến nay cũng hay bệnh hoài, nhất là sốt, cứ tái đi tái lại. Mấy hôm nay lại sốt, mặc dù ko cao lắm 37,1 - 38,5 0c, em cho uống hạ sốt thì mát, hết thuốc lại nóng, em lo quá chị ạ. Bé cũng chơi bt, hơi nhõng nhẽo, và đb là hay bị ho, cứ ăn hoặc uống là ho dữ lắm , rồi ói. Em cũng ko biết có phải bé sốt do mọc răng hay ko, vì bé ko cho xem miệng.

Chị ơi trường hợp con em có uống rau diếp cá được ko ạ, em ko muốn cho bé uống thuốc tây nữa. Mà cứ sốt hoài em cũng lo lắm, ko biết bệnh gì. Rau diếp cá thì em biết, còn sài đất là gì hả chị? Mong chị giải thích rõ hơn , em cám ơn chị.
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 104 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn ra hàng lá hỏi xem sao? Mình ko biết trong Nam gọi sài đất là gì nữa. Mà có lẽ con bạn hâm hấp sốt do bị viêm họng. Có khi bạn nên cho bé đi khám sớm chứ ko đến lúc nặng thì lại khổ hơn đấy. Mình cũng mệt mỏi khi con bệnh lắm
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

em nghĩ bé bị đau lợi chị ạ, vì em thấy bé cứ cho tay vào miệng cắn rồi khóc, chắc là vừa ngứa vừa đau. Khó chịu lắm đây. Cả ngày hôm nay em cố gắng ko cho uống thuốc, sợ lạm dụng, nhưng chiều tối em cho uống Hapacol siro , thấy bé mát, dể chịu, chắc ngày mai em lại cho uống đủ liều, đúng h xem có đẩy lùi bệnh ko.
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 194 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn mua thuôc cam hàng bạc uống và bôi la khỏi ngay. bé nhà mình bị giống như con bạn và cũng đi khám và uống KS như thế nhưng không khỏi. Đến khi mình cho uống thuôc cam và bôi khỏi ngay. Bệnh này đông y gọi là bị cam. Bạn thử xem sao.
    • 218 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

con nhà mình mọc răng hàm cũng sốt mấy ngày liền, sốt nhẹ thôi nhưng kèm theo ho. Đi khám thì viêm phế quản rồi. Bạn cho con khám lại đi cho yên tâm.
    • 107 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị hệt như bé nhà mẹ meomeomit. Ngay khi mới sốt, Đi khám bs bảo sốt vỉut và nói luôn mai sẽ sưng lợi, lên nốt ở miệng... khổ thân con đau quá chẳng ăn uống gì. BS chỉ kê thuốc chống viêm anpha choay và zytee bôi sát khuẩn. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình nhé.
    Cũng tính hôm nay đi mua thuốc cam mà ko biết có khỏi ko
    • 266 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Con em cũng đang bị sưng lợi, lợi sưng to gần chùm hết cả răng, lưỡi bắt đầu lộ ra các nốt như nốt nhiệt và sốt 38 độ, miệng hôi. Em đang cho uống nước đỗ đen, ceelin, alpha choay mà chưa thấy đỡ. mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em với nha, thương con quá cơ...

• 2,605 Bài viết

• 1,101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhbenho Xem bài viết
    Con em cũng đang bị sưng lợi, lợi sưng to gần chùm hết cả răng, lưỡi bắt đầu lộ ra các nốt như nốt nhiệt và sốt 38 độ, miệng hôi. Em đang cho uống nước đỗ đen, ceelin, alpha choay mà chưa thấy đỡ. mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em với nha, thương con quá cơ...
    Con mình cũng có hiện tượng giống y hệt con bạn, mình cho con đi khám thì bác sĩ nói con mọc răng nhưng chưa bao giờ bé nhà mình mọc răng lại có hiện tượng này, bs nói về theo dõi thêm, lo quá cơ.

• 708 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Em kéo topic lên nhờ các mẹ đã từng chưa cho bé khỏi nhanh tư vấn giúp em. Bé nhà em cũng đang viêm lợi, bác sĩ cho bôi zyntee và uống kháng viêm, long đờm do bé còn bị viêm họng nữa nhưng đến hôm nay là ngày thứ 3 chưa thấy thuyên chuyển mấy. Bé bỏ ăn mấy ngày hôm nay rồi, làm thế nào giúp bé n hanh khỏi các mẹ ơi!!
    • 198 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ
    Con mình 4 tháng tuổi bị viêm họng, thấy lo quá