• 0 Lượt chia sẻ
  • 55.8K Lượt đọc
  • 126 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 268 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em hỏi với, có chị nào con hay bị viêm họng không? Cún con nhà em đã được 14 tháng. Từ hồi cháu được 7 tháng đến nay hầu như tháng nào cháu cũng bị viêm họng mặc dù gia đình cũng khá giữ gìn. Đi khám bs nói VA của cháu to, em thường cho cháu theo khám bs Bích Vân - Viện Nhi TĐ, nhưng bs toàn kê ks, cháu uống khi thì 4 ngày, khi thì 6 ngày, có đợt phải đổi thuốc thêm 3 ngày nữa. Nói chung khi dùng KS thì khỏi nhưng sau đợt uống thuốc cháu lại lười ăn. BS viện DD nói, cháu uống nhiều KS quá nên các men ruột bị thay đổi. Em lo quá nhưng em đã thử dùng chanh, quất hấp mật ong, lá hẹ.... không có ăn thua, bài thuốc này chỉ có tác dụng đối với cún nhà em lúc dưới 6 tháng thôi nên vẫn phải theo BS. Mà tháng nào cháu cũng bị như vậy, có khi thì triệu chứng rõ ràng như ho, sổ mũi, hắt hơi, nhưng có khi cháu vẫn bình thường: không ho, không sốt, không sổ mũi nhưng họng đã đỏ rổi. Các chị có cao kiến gì không? giúp em với.
    Lê Hồng Liên
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị viêm họng có nên nằm điều hoà ko?

Xin chào tất cả mọi người. Bé nhà mình bị viêm họng hôm qua mình ko cho bé ngủ điều hoà vị sợ bé bị nặng thêm. Nhưng mà nóng quá nên bé nhà mình cws trằn trọc cả đêm mãi đến gần sáng mới chịu ngủ yên. Thế nếu bé bị ốm như thế nhất là vào mùa hè thì có nên cho bé nằm điều hoà ko? Xin cám ơn mọi...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Vĩnh biệt viêm xoan với cây giao hay còn gọi là cây xuơng cá

Thương con trai bị viêm xoang từ nhỏ, đã điều trị nhiều năm với đủ mọi phương pháp mà không khỏi...

• Con mình sẽ là cầu thủ tương lai

Mình thấy các chị mình quen cứ đặt nặng vấn đề con cái sau này phải làm bác sỹ hay doanh nhân này...

• Bé bị viêm họng và sưng lợi

Con toi 4 tuoi. Chau bi benh da mot tuan nay. Di BS thi noi rang chau bi viem hong. Be dung khang sinh va thuoc ha sot. Nhung uong thuoc den ngay thu 5 thi Loi (nuou) cua be bi sung do va moi thi kho va do. Toi tai kham thi BS noi cu cho uong khang sinh them 3 ngay nua. Nhung con toi may ngay nay...

• 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh chia se noi lo voi Me Lien. Con minh cung vay. Sau dot nam vien ve thi hau nhu thang nao be cung phai uong khang sinh vi viem hong. Khong biet phai do khang sinh hay khong ma may thang nay khong thay be phat trien chieu cao, con len ky thi co nhung khong dang ke gi.

Minh cung rat mong duoc nghe y kien cua cac me.
    Chuc Huong
    • 2,403 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình thấy nếu bé uống nhiều kháng sinh thì phải uống cả thuốc bổ nữa không thì bé sẽ lười ăn lắm. Ngoài ra các mẹ nên cho con ăn nhiều hoa quả và uống nhiều nước nhé.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 114 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con minh da hon 14 thang cung bi viem VA tu be nen thang nao be cung bi viem hong (trieu chung so mui, ho, ...), thay con uong nhieu khang sinh, roi an uong kem, cham len can minh xot lam.
    Minh da tich cuc lam nhu sau, cac me tham khao va thu ap dung xem:
    - Moi ngay nho mui cho be bang nuoc muoi sinh ly : ngay 4 - 5 lan, ke ca ban dem.
    - Thuong xuyen hut mui, lam sach mui cho be (mua dung cu hut mui o cua hang me & em be)
    - Moi sang thuc day minh cho be uong 1 ti mat ong hoa voi vai giot chanh.
    - Buoi toi sau khi uong sua xong minh cho be danh rang va ro luoi roi moi di ngu.

The day, cac me oi. Mat nhieu thoi gian lam, nhat la buoi sang va buoi toi, bao nhieu la cong doan, nhung minh phai chiu kho thoi vi suc khoe cua con minh ma.
    Mong cac thien than be nho cua chung ta mau khoi benh de cac me dung lo lang nua.

H.C (Tp.HCM)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cac Me than men,

Gan 1 thang nay, be cua minh phai uong khang sinh vi bi viem hong, so mui. Cu be gan het thi lai bi tai lai. Minh rau qua, be hau nhu o nguong suy dinh duong, vay ma cu phai uong khang sinh.

Cac me co bai thuoc tri viem hong nao hay khong? Cho minh xin voi.

Cam on cac me nhieu.
    Chuc Huong
    • 2,291 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Xin lỗi không giúp gì được cho Mèo Hương mà lại vào đây than thở:
    Bi bị viêm họng sốt cao từ thứ 7 tuần vừa rồi nghỉ học, tự uống và BS đa khoa là bác mình kê đơn Spiramincin, Anpha choay, Prednisolon, Phenergan uống hết 5 ngày không khỏi bây giờ chuyển sang viêm phế quản co thắt. Chiều nay mình mang đi BS Hiển ở Hoàng Văn Thái xem sao.
    Mỗi lần ốm là 1 bác sỹ, mỗi lần ốm chỉ 1-2 tuần sau lại bị lại. Mình đều ghi hết các lần uống thuốc vào sổ.
    Chỉ duy nhất 3 tháng không bị là ngày nào ăn xong cũng nước muối loãng, ngày 3 lần uống bổ phế. Gần đây chị mình bảo uống nhiều bổ phế nóng nó không lớn được nên thôi.
    Làm thế nào để bé không ốm nữa:
    - Nạo VA;
    - Nước muối loãng và bổ phế (cao ma hạnh, thuốc ho Hồng Kông do chị C.Y. - Chalene Yeh giới thiệu) hàng ngày;
    - Ông Lang Cách có giúp được gì không? Để mình hỏi mẹ Đậu Xanh.
    • 494 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 4 tháng cũng bị ho, viêm họng. Bà nội và bà ngoại cháu hấp lá hẹ cùng mật ong rồi cho cháu uống nhấm nháp cả ngày. Chỉ hai ngày thôi là cu Mít nhà mình đã khỏi rồi. Mẹ Hương thử xem sao chứ uống kháng sinh khổ con lắm, người lớn còn mệt nữa là trẻ con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thang nhóc cua minh tuân trước bi viem hong minh dung la hung chanh (o SG goi la la rau tan ) minh xay nhuyên roi háp voi mát ong hay dương phen. Nhóc minh ương chi co 3 ngay thoi la khoi han, Ban áp dung thu xem sao.
    Ma yêu Euro !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,291 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Để mình kể lịch trình khám bệnh của Bi:
    - Năm thứ nhất mỗi lần sốt là Babymol, sau đó Babymol + Erybact là khỏi;
    - Từ 1-1,5 tuổi: Mỗi lần ho viêm họng đi BS Nguyễn Chu Chi - Trung Tự, uống kháng viêm và thuốc ho là khỏi;
    - Từ 1,5 tuổi -2 tuổi 2 tháng đi khám toàn các BS cho kháng sinh mạnh: BS Lâm - Hoà Mã, BS Vinh - Lê Đại Hành, BS Thành - ngõ chợ Gia Lâm - BS Viên Tai Mũi Họng TW, BV Việt Nhật, BV Sanh Pôn.
    khoảng cách giữa các lần ốm ngắn dần.
    - Từ đó tới nay: Bị 1 đợt ốm rất lâu đầu tháng 4, bây giờ lại bị lại;
    Mình đâm nghi ngờ các BS, chẳng biết làm thế nào là đúng.
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Be minh con 1 thang nua la dung 2 tuoi. Tu luc be 15 thang tuoi den nay, khong thang nao la khong uong khang sinh vi viem hong, viem phe quan, ho, so mui … và bieng an à khong len can, khong tang chieu cao -à Suy dinh duong.

Nhin thay con cua nguoi ta manh khoe, bu bam, thay rau cho con minh qua. Nguoi ta noi voi minh, tu 1 den 2 tuoi, be nao cung binh, nhung uoc gi bon nhoc dung binh nhi, vua kho than bon nhoc, vua kho than bon minh. Cu hay con binh la minh khong lam duoc gi ca, stress kinh khung luon. Binh thuong be da luoi an roi, bay gio dau hong thi con luoi an hon nua. Sang nay dut be an co vai muong, roi thi oe ra het, toi thi nhat dinh khong uong sua, rau qua chung cac me oi
    Chuc Huong
    • 2,291 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Sáng hỏi mãi được BS Cần khám buổi sáng, mình cho Bi đi khám rồi, hy vọng là khả quan.
    GS.TS. Lương Sỹ Cần - 101 Tập thể Y tế Dốc Thọ Lão - Lò Đúc
    BS này mình khám cho bản thân hồi đầu tháng 4, do mình ốm đau quặt quẹo 2 tuần viêm họng, viêm phế quản cấp. Còn 2 chị mình thường xuyên cho con khám ở đây.

Sau đợt uống thuốc, chiến dịch của mẹ cháu như sau:
    - Nước muối loãng cho họng, xịt Sterima cho mũi;
    - Uống thuốc ho Nin Jiom pei pa koa hàng ngày cho bổ phổi;
    http://www.webtretho.com/forum/showt...=4743#post4743
    Thuốc ho HK Nin Jiom pei pa koa
    - Có thể uống thuốc Nam để tăng cường sức đề kháng...
    (mình chưa hỏi được mẹ Đậu xanh);
    • 1,453 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuc Huong
    Cac Me than men,

Gan 1 thang nay, be cua minh phai uong khang sinh vi bi viem hong, so mui. Cu be gan het thi lai bi tai lai. Minh rau qua, be hau nhu o nguong suy dinh duong, vay ma cu phai uong khang sinh.

Cac me co bai thuoc tri viem hong nao hay khong? Cho minh xin voi.

Cam on cac me nhieu.
    Trẻ con khi có biểu hiện bện là xổ mũi, sau đó là ho, sốt( viêm họng) nếu chữa không dứt sẽ xuống phế quản.
    Bạn mình thường cho con của cô ấy chũa thuốc nam của 01 sĩ trên đường Trần Nhân Tông tốt lắm, khi bắt đầu xổ mũi là ban mình mang con đến khám và bác sĩ cho uống thuốc ( 05 gói thuốc bột) trong 05 năm ngày là khỏi.
    Để mình về hỏi lại bạn mình địa chỉ của BSĩ đó rồi mình Post nên cho bạn chứ để em bé uống kháng sinh như vậy khổ thân quá. Cu Tom nhà mình của trộm vía đến bây giờ 17 tháng rồi nhưng mới phải dùng KSinh có 02 lần thôi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ nên cẩn thận với các loại thuốc bột của ông lang nhé. nhiều trường hợp họ vẫn trộn lẫn thuốc tây vào đó. Uống sẽ thấy rất hiệu nghiệm nhưng mà làm sao mà biết được họ trộn thuốc gì vào?
    • 1,909 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Mình cũng ko tin tưởng vào mấy cái gói thuốc bột đó đâu, vì ko biết họ có trộn thêm thuốc tây vào không. Bé nhà mình nếu chỉ bị ho và sổ mũi (không kèm theo sốt) thì mình cắt thuốc bắc cho bé uống. Loại thuốc có nhiều vị khác nhau, thuốc này phải sắc chứ ko phải thuốc tễ nên mình cảm thấy yên tâm hơn.
    Hoặc các mẹ có thể hấp lá húng chanh, lá hẹ với đường phèn cho bé uống cũng được. Nhưng cách này chỉ áp dụng với bé bị nhẹ thôi.
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 268 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình thì thấy rằng hồi này nóng quá, con mình sức đề kháng lại kém nên ốm là thường thôi, đến người lớn chúng mình còn thấy mệt mỏi nữa là chúng nó. Con mình đợt này suốt ngày viêm họng, lai bị sưng thêm mấy cái răng hàm nên sức đề kháng lại kém hơn, cứ khỏi một tuần hoặc nửa tháng lại bị lại.Mặc dù bà ngoại trông cháu rất cẩn thận. Con mình cứ lên được vài lạng rồi lại trở về vị trí cũ sau đợt viêm họng. Mình thì vẫn phải tin tưởng và cho con uống thuốc theo bác sĩ thôi chứ không dám cho con uống thuốc nam, còn lá hẹ và húng chanh chỉ dùng cho các bé dưới 6 tháng còn sức đề kháng của sữa mẹ và mới chớm viêm nhẹ chứ các bé đã dùng kháng sinh rồi sợ không ổn. Hồi trước mình cũng rất sợ cho con uống KS, sau mới được mọi người giải thích rằng con mình không phải ho gió và bị viêm nên bắt buốc phải theo KS, chỉ có điều là bs cho ks nhẹ hay nặng thôi, con nhà mình bs hay cho uống Hiclor, Oraclor.... thuộc dòng kS nhẹ, thấy khỏi. Nhưng cũng có khi chỉ viêm họng như vậy mình cho con khám ông bs gần nhà thì ông kê Zinnat, sợ lắm. Các mẹ cần cân nhắc khi cho con uống thuốc, không cho uống cũng không ổn đâu, để quá lại chạy vào phế quản hoặc phổi đấy nhưng cần tham khảo thêm và hỏi kỹ bác si về hướng điều trị và dòng ks đó thế nào?
    • 79 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Me Bi bau oi cho minh hoi Nin jiom pei pa koa do hinh nhu la hoi cay so voi be phai không? không biết no co loai nao không cay không? va loai nay ương hang ngay cung dước hay la chi khi nao ho moi dung. (sorry không danh TV dước).
    pp
    • 2,291 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Thuốc ho HK mình chưa mua được, còn Sterima hôm kia mình mới mua được ở 48 Hai Bà Trưng, tìm mua đã lâu mà không được.
    Ngoài thuốc ho này, có thể dùng Cao Ma Hạnh (loại này mát) - Y học dân tộc Nguyễn Bỉnh Khiêm, nếu thuốc ho HK mà cay (nóng) giống bổ phế thì mình dùng Cao Ma Hạnh vậy, không biết loại này uống hàng ngày thì có phòng được viêm họng không?
    Tú mèo đâu rồi nhỉ? Tú dùng CMH cho Quang Anh rồi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao cac me toi dang co mot be 38 thang roi nhung hay bi viem hong qua thang nao cung phai uong thuoc co me nao co cach gi khong giup toi voi
    • 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với.

Con em được 20 tháng, bé bị ho 3 tuần nay, bác sỹ bảo là bị viêm họng nhưng em thấy khi bé ho có cả đờm trong cổ họng. Em đi khám 2 lần rồi, mỗi lần phải mua bao nhiêu là thuôc. Hom qua em lại cho đi khám tiếp, BS lại cho một đơn thuốc (Cemax + Somucol/Mucomyst + sabutamol + syryb). Em nhìn mà hoang qua, uống nhiều thuôc như thế thì có ảnh hưởng gì đến bé không hả các mẹ. Bé uống thuốc nhiều mà lại không chịu ăn thì phải làm sao bây giờ. Em nuôi mãi bé mới được 11,5 kg, bây giờ bé còn khoảng hơn 1okg thôi. Các mẹ có cách nao không giúp em với, em sợ cho con uống thuốc kháng sinh nhiều không tốt cho dạ dày của bé.

Em cám ơn các mẹ rất nhiều
    • 234 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mẹ cunilo à,

Con mình cũng đang bị ho, mũi và khò khè nhiều lắm đây.Hôm qua mình đọc được có Topic ở trong DD nói về các con bị ho đấy. Có mẹ có bài thuốc rất hay, bạn thử vào đấy xem đi. Mình cũng đang định nhờ mẹ Giang mua thuốc hộ đấy.

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7