Bệnh trẻ em

Bé bị vẹo cổ/ nghiêng đầu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 40.6K Lượt đọc
  • 112 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 92 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Con trai mình đã được 4 tháng tuổi, nhưng có lẽ do mình hay cho cháu bú nằm, cộng với việc mọi người trong nhà đều có thói quen bế bé bên tay trái, nên cổ cháu bị vẹo sang phải, chắc phải một góc 30 độ, :-(
    Mình đọc tài liệu thấy nói trường hợp này là bình thường, sau một thời gian bé sẽ khỏi, nhưng đã 1 tháng nay rồi mà chẳng thấy biến chuyển gì, mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp mình với nhé

Cám ơn các mẹ nhiều.

(Cổ cháu đã cứng nên không cho bế ngửa nữa, cứ bắt bế dựng lên, thành ra cổ lại càng bị vẹo)

• 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao ban!
    Theo minh ban nen hoi bac si nhe, con gai minh cung da tung bi nhu vay, bac si cho chau vao khoa khoa van dong hay gi do cua benh vien de kham, chang mat thoi gian lam dau. Ban di vao thu 7 dang ki kham tu nguyen, bac si Vien Nhi bay gio minh thay ho kha tan tinh chang doi hoi gi dau. Con minh bac si noi la khong sao ca, nhung quan trong la neu con ban phat hien hach o vung co thi moi dang quan tam. Chuc be mau khoe de me yen tam nhe.

• 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình cũng quen nằm nghiêng sang bên trái, hồi trong tháng sửa hoài cũng vậy, hiện gia đình đang cố gắng tập cho bé quay sang phải vì sợ bé bị vẹo cổ. cuối tháng này nếu tình hình không chuyển biến tốt có lẽ mình sẽ phải đưa bé đi khám để gởi bé đi tập vật lý trị liệu. đừng để lâu khó sửa đấy bạn.

• 366 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Sao mà giống bé nhà mình quá! Bé nhà mình được hơn 2 tháng rưỡi. Lúc trong tháng thì ngủ toàn quay đầu sang phải. Nhưng sau đó (không nhớ chính xác từ lúc nào) thì lại cứ ngoẹo đầu sang bên trái, đến giờ vẫn vậy:Worried: ! Mình đang cố gắng chỉnh sửa thì thấy có tiến bộ chút ít. Nhưng cứ không để ý một chút là bé lại ngoẻo sang trái. Bây giờ còn bày đặt mút ngón tay trái! Sao mà bé thích bên trái thế không biết!

• 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramden Xem bài viết
    Chào các mẹ!

Con trai mình đã được 4 tháng tuổi, nhưng có lẽ do mình hay cho cháu bú nằm, cộng với việc mọi người trong nhà đều có thói quen bế bé bên tay trái, nên cổ cháu bị vẹo sang phải, chắc phải một góc 30 độ, :-(
    Mình đọc tài liệu thấy nói trường hợp này là bình thường, sau một thời gian bé sẽ khỏi, nhưng đã 1 tháng nay rồi mà chẳng thấy biến chuyển gì, mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp mình với nhé

Cám ơn các mẹ nhiều.

(Cổ cháu đã cứng nên không cho bế ngửa nữa, cứ bắt bế dựng lên, thành ra cổ lại càng bị vẹo)
    Con gái mình lúc hơn 4 tháng mình để ý cũng thấy bị nghiêng sang bên trái do bé cũng chỉ bú một bên. Từ đấy mình đặt bé nằm ngủ nghiêng sang bên bị vẹo và thường xuyên mát xa bên đó. Bây giờ bé lại bình thường rồi. Vì thế theo mình các bé còn nhỏ mẹ có thể tự điều chỉnh giúp bé, nếu không có tác dụng mới nên đưa đến bác sỹ.

• 88 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuembe Xem bài viết
    Con gái mình lúc hơn 4 tháng mình để ý cũng thấy bị nghiêng sang bên trái do bé cũng chỉ bú một bên. Từ đấy mình đặt bé nằm ngủ nghiêng sang bên bị vẹo và thường xuyên mát xa bên đó. Bây giờ bé lại bình thường rồi. Vì thế theo mình các bé còn nhỏ mẹ có thể tự điều chỉnh giúp bé, nếu không có tác dụng mới nên đưa đến bác sỹ.
    Bé Tintin của mình lúc 4 tháng tuổi thì mình phát hiện bé bị vẹo cổ:Crying: mình nghi có lẽ là do bé nam nghiêng một bên lâu quá nên cũng cố tập cho bé nhưng vẫn không cải thiện nhiều, sáng nay mới cho bé khám tại BV ND 2, BS nói cháu có khối u ở bên phải cổ nên cháu có xu hướng nam nghiêng bên trái. BS hẹn lịch tập tuần 2 lần, nghe nói co trường hợp tập đến cả nam mới hết đấy.:Crying:

• 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Cám ơn các mẹ nhiều.

Bé nhà em được 6 tháng rồi và cổ cũng nghiêng sang bên trái. em cũng có thói quen cho bé bú bên trái nhưng bé lại không nghiêng sang bên phải như con của mẹ. em có nghe mẹ nói là có tài liệu nói về trường hợp của bé, mẹ gởi cho em một bản nha. Địa chỉ mail của em là (namnga78@yahoo.com). Em cũng lo lắm đang định chiều mai cho bé đi khám. Cám ơn mẹ nhiều nha.

• 878 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Cám ơn các mẹ nhiều.

Bob nhà mình cũng có thời gian quen quay đầu về một bên. Mình tập bằng cách cho con bú đều cả 2 bên, tối nằm ti cũng thế, ví dụ mình nằm bên trái con để con ti cữ đầu tiên thì cữ tiếp theo mình chuyển sang nằm bên phải con. Tối nào cũng thế, dần dần con sẽ quen quay đều cả 2 bên. Con ti thì vẫn ngủ, chỉ có mẹ là hơi mệt :Smiling: vì phải "đánh võng" thôi.

Chúc mẹ nó tập được cho bé hết vẹo cổ nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,290 Bài viết

• 3,886 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cucduong Xem bài viết
    Bé nhà mình được hơn 2 tháng rưỡi. Lúc trong tháng thì ngủ toàn quay đầu sang phải. Nhưng sau đó (không nhớ chính xác từ lúc nào) thì lại cứ ngoẹo đầu sang bên trái, đến giờ vẫn vậy:Worried: !
    Bé mới 2,5 tháng thì chưa kết luận được đâu, bạn ơi. Con nhà tớ hồi lúc 1 tháng tớ cũng thấy bé hay nghiêng đầu sang 1 bên, đưa đi khám BS thì BS cho là bị vẹo cổ, vậy là đưa bé đi massage gần cả tháng trời. Sau đó tớ cũng sốt ruột quá nên lại đưa bé vào BV Nhi Đồng 1, BS lại kiểm tra và cho là bé không bị vẹo cổ (khi nào có cục xơ cứng thì mới bị á, lúc đó massage là để cho cục xơ đó từ từ mềm đi), và khuyên rằng để bé tự nhiên đến 3-4 tháng xem bé có thể giữ thẳng cổ hay không, vì khoảng 2,3 tháng thì bé chưa giữ cổ thẳng nên khi mình bồng bé lên hoặc cho bé nằm thì bé hay có xu hướng nghiêng cổ sang 1 bên. Nếu sau 3,4 tháng bé mà bé vẫn bị nghiêng cổ sang trái hay phải thì mới điều trị. Bé nhà tớ chừng 3,5 tháng là tự giữ cổ thẳng và cũng không còn nằm nghiêng cổ bên trái hay phải nữa. Bạn thử xem lại nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi các mẹ ơi, không sao đâu. Con E trước cũng nghiêng sang một bên cổ, ông bà cứ lo cháu bị vẹo cổ giục E đem cháu đi khám nhưng E cứ lần nữa. Mấy tháng sau không để ý đến nữa thì thấy cổ cháu đã thẳng rồi. E nghĩ là lúc nhỏ cổ cháu chưa cứng nên bị vậy thôi, không sao đâu các mẹ.