Bệnh trẻ em

Bé bị vàng da do bú sữa mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 49 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình mới sinh em bé được 1 tháng nhưng đến nay em bé vẫn còn bị vàng da, em bé bú mẹ hoàn toàn & mình cũng chú ý phơi nắng bé mỗi ngày nhưng vẫn không hết. Mình vừa đưa bé đi khám sáng nay & BS nói rằng em bé bị vàng da do bú sữa mẹ, BS khuyên nên ngưng cho bé bú mẹ khoảng 1 tuần & có cho uống thuốc.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm hay thông tin gì về vấn đề này cho mình biết với, mình đang rất lo lắng vì biết rằng để tình trạng này kéo dài sẽ không tốt cho bé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Lúc trước T Lâm nhà mình cũng bị vàng da do bú mẹ, nguyên nhân là mẹ ăn quá nhiều cà rốt đấy. Nếu bạn cũng vậy thì nên ngưng ăn cà rốt trong 1 thời gian.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

ăn quýt nhiều cũng sẽ bị vàng da, bạn xem trong khẩu phần hàng ngày có ăn nhiều quýt không? Còn mình nghĩ ko nên ngưng bú mẹ vì em bé mới được 1 tháng tuổi, mà tầm này ngưng bú thì mẹ sẽ bị cương sữa đấy, sợ lắm
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tình trạng của bé như vậy được gọi là vàng da kéo dài ,tại sao ư?
    Có một số nguyên nhân gây ra tình trạng này (nhưng chắc không phải tại ăn nhiều cà rốt hay ăn nhiều quýt rồi):
    +Vàng da do sữa mẹ :trong sữa mẹ có một số chất làm tan hồng cầu của bé,ở trẻ bình thường trẻ chống lại dược tác động này ,nhưng một số trẻ quá mẫn cảm với yếu tố này nên mới có tình trạng như vậy xảy ra ,rồi sức bền hồng cầu của bé sẽ tốt lên và lượng chất gâyvàng da sẽ giảm ,bé sẽ trở lại bình thường Nếu bé vẫn bú tốt và không có biểu hiện gì bất thường thì không có gì đáng lo ngại Nếu bé có bất cứ biểu hiện nào như :li bì hay quấy khóc hay bỏ bú ,HÃY ĐƯA BÉ TỚI NGAY BỆNH VIỆN ,tắm nắng là cần thiết ,cũng không nên ngừng cho bé bú trừ trường hợp vàng da ngày càng nặng
    +Vàng da do bệng lý đường mật bẩm sinh :Loại này nhất thiết phải được loại trừ vì sẽ ảnh hưởng tới sự tiêu hoá thức ăn của trẻ và đương nhiên là sự phát triển của trẻ nữa
    +Các nguyên nhân khác có thể gặp ở trẻ 1 tháng tuổi khác : viêm gan do virus lây từ bà mẹ,rối loạn chuyển hoá Beta Caroten trong bệnh suy giáp trạng bẩm sinh(ít gặp) ,...

LÚC NÀY SỰ THEO DÕI LÀ QUAN TRỌNG
    ĐỂ TÌM HIỂU CĂN NGUYÊN CẦN KHÁM CHUYÊN KHOA.

CHÚC CÁC MẸ VÀ CÁC BÉ MẠNH KHỎE !
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,302 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

MÌnh có đọc bài vàng da do sữa mẹ rồi, và họ có nói là cho bé uống sữa ngoài 1 tuần thì sẽ hết.
    Để trưa nay mình đọc lại sách và post lên cho bạn nhé.
    Bạn cứ yên tâm làm theo chỉ định của bác sĩ đi. Đừng lo lắng quá. Nhớ là hàng ngày vẫn phải vắt sữa để kích thích tiết sữa, sau khi hết vàng da cho bé bú tiếp.
    Đây, mình trích nguyên văn nhé:
    - Do sữa mẹ còn chất pregnan 3 alpha 20 beta diol [(P), dẫn chất nội tiết tố của mẹ] kích thích hoạt động men lipoprotein lipase (L) làm tăng acid béo tự do, các acid này qua màng ruột tới gan ức chế sự thành lập protein Z của men ligandin và men đó làm tăng Bil trong máu. Đun nóng sữa mẹ ở 56 độ C có thể phả huỷ được men L.
    - Điều trị: chuyển dần cho ăn sữa mẹ sang sữa bò độ 1 tuần, sau lại chueyenr vê sữa mẹ. Trong khi trẻ bú mẹ ít, nên vắt sữa đi để đảm bảo tiết sữa liên tục. Triệu chứng vàng da sẽ hết rất nhanh, nếu Bil máu >15mg% thì nên dùng ánh sáng liệu pháp vài ngày.
    Chất P sẽ giảm dần sau khi nội tiết của mẹ cân bằng khoảng 4-6 tuần sau đẻ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meKin; 11/11/2004 vào lúc 02:44 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Rất cám ơn thông tin của các mẹ & bạn MinhLong2105.
    Hiện tại bé vẫn bú & ngũ bình thường, mình đã giảm cho bé bú mẹ & tập cho bé bú sữa ngoài từ hôm qua & sẽ theo dõi trong 1 tuần xem như thế nào.
    Mình cũng đã có hỏi BS là có phải bé bị ảnh hưởng do chế độ ăn uống của mẹ không thì BS trả lời là không phải.
    • 58 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Con mình cũng bị vàng da từ lúc hơn một tuần tuổi, bây giờ đã gần 6 tuần tuổi rồi mà không dứt hẳn mà bé cũng không vàng nhiều chỉ vàng tý chút quanh miệng và mũi, da bé đen mình ấn thử ngón tay một lúc rồi bỏ ra nhưng không phân biệt được có phải vàng da nhiều không. Từ lúc bé ra đời bà ngoại ngày nào cũng bắt hầm nghệ cho mẹ bé ăn, ăn liên tục nhiều nghệ lắm trong 2 tuần liền mới giảm dần, không biết có phải bé vàng da do bú sữa mẹ khi mẹ ăn nhiều nghệ không? các Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp, cảm ơn các mẹ nhiều
    • 3,371 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi M_Archi_T Xem bài viết
    Con mình cũng bị vàng da từ lúc hơn một tuần tuổi, bây giờ đã gần 6 tuần tuổi rồi mà không dứt hẳn mà bé cũng không vàng nhiều chỉ vàng tý chút quanh miệng và mũi, da bé đen mình ấn thử ngón tay một lúc rồi bỏ ra nhưng không phân biệt được có phải vàng da nhiều không. Từ lúc bé ra đời bà ngoại ngày nào cũng bắt hầm nghệ cho mẹ bé ăn, ăn liên tục nhiều nghệ lắm trong 2 tuần liền mới giảm dần, không biết có phải bé vàng da do bú sữa mẹ khi mẹ ăn nhiều nghệ không? các Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp, cảm ơn các mẹ nhiều
    Vàng da sinh lý là từ ngày thứ 3 đến ngày thứ 10 sẽ hết. Nếu sau 10 ngày bé vẫn vàng da thì bạn nên khám cho bé để loại trừ các bệnh nguy hiểm như down, tuyến tụy...
    Nếu là vàng da sữa mẹ thì ko có gì đáng lo lắm. Như bé nhà mình cũng bị vàng da do sữa mẹ, bác sĩ nói là chỉ cần ko cho bé bú mẹ và ăn sữa ngoài thì sẽ hết. Nhưng mình ko muốn cho con ăn sữa ngoài nên vẫn tiếp tục cho bú (bsi cũng khuyên là vẫn nên cho bé bú, nếu bé được 1 tháng mà vẫn vàng da thì sẽ khám lại). Bé nhà mình hết tháng thứ 2 mới hết vàng da. Giờ bé được 2 tuổi, khỏe mạnh và phát triển rất tốt.
    Bạn nên ngừng ăn nghệ để giảm bớt độ vàng da cho bé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Kem nhiều, mai mình đưa Bibo đi khám cho an tâm
    • 58 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Hôm qua đưa Bibo nhà mình vào Viện nhi khám rồi... sau khi xét nghiệm máu của bé bác sỹ kết luận cháu đang bị vàng da sinh lý nhẹ rồi kê cho mẹ mấy viên thuốc uống để bé bú đào thải chất vàng ra nhanh...phù...
    • 14,883 Bài viết

• 8,137 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, hầu như bé nào mới sinh cũng bị vàng da sinh lý mà…Xu nhà mình hồi sinh được 4 ngày còn tự dưng lừ đừ, ko bú, phải đem đi dưỡng nhi chiếu đèn mất 1 đêm…mẹ nó cho bé bú mẹ thật nhiều vào và tắm nắng cho bé mỗi ngày 15p nhé (trước 8g sáng nha mẹ nó). Chúc mẹ mau khỏe, chúc bé sớm hết bệnh và ăn nhiều chóng lớn nhé!!!:Smiling::Smiling::Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cac me oi, vay la co kha nang la do an nhieu nghe, du du, ca rot nen em be bi vang da phai khong? Con nha em cung 1 thang roi, cung cham di tam nang, nhung hom truoc di kham, bac si bao bi vang da nhe., cho uong Vitamin bo sung va tam nang nhieu hon nua. Khong biet co phai be nha em bi vang da do me an uong khong nua? em cung lo be bi vang da benh ly
    :Kiss:
    Ba Ngựa mụp và mẹ Chuột xinh iu bé Cọp mụp xinh lắm lắm cơ :Rose:
    You are my perfect love, my sweet chocolate

• 400 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi whitedaisy Xem bài viết
    Cac me oi, vay la co kha nang la do an nhieu nghe, du du, ca rot nen em be bi vang da phai khong? Con nha em cung 1 thang roi, cung cham di tam nang, nhung hom truoc di kham, bac si bao bi vang da nhe., cho uong Vitamin bo sung va tam nang nhieu hon nua. Khong biet co phai be nha em bi vang da do me an uong khong nua? em cung lo be bi vang da benh ly
    Bạn xem e bé có những biểu hiện như: ăn ngủ kém, phân màu trắng trắng hay quấy khóc.... Các biểu hiện của vang da benh lý thì chắc ban cũng khá rõ, có những bhien ý mới đag lo, con ko thì chẳng sao, vàng da sẽ hết dần, bạn vẫn ăn uống bt để có sữa cho bé ăn. Ko phải kiêng gì. E bé nhà minh cũng bị đấy, phải gần 2 thÁng mới hết. Lo lắng kinh khủng, c y tá vẫn tắm cho con mình khẳng định bé vd do sữa mẹ, rùi đến a bạnc của chồng cũng nói vậy mà cả 2 người đều là ytas và bác sĩ viện nhi. N cuối cùng e vẫn bắt a ý phai làm xn máu, và ko bị sao cả. Ngại wa đi ấy bạn ạ ! Cho vậy bạn cứ yên tâm, bổ sung cho con vitamin aquadtrim mỗi sang rùi cho con ra phơi nắng mỗi ngày 15 phút. Ok
    Ngôi nhà số của cháu đây ạ: http://socxinh.net/

Khi mẹ sinh con ra mẹ mới trở thành mẹ, con là điều kỳ diệu mà ông trời đã ban cho mẹ, cảm ơn con đã sinh ra trên đời và ở bên mẹ! Và để rồi Mẹ mong chờ Con yêu gọi Mẹ với 2 từ "Mẹ ơi", nghĩ mà hạnh phúc lắm lắm. Ba Mẹ yêu Sóc- Khánh Chi nhất nhất.:557:
    • 1,078 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Ken nhà tớ cũng bị vàng da do sữa mẹ 1,5 tháng mới hết. Bs đến khám cũng bảo không sao, chỉ cần theo dõi bé cẩn thận thôi. Ken bây giờ 14 tháng rồi, không biết có phải do vàng da không mà đề kháng kém lắm, tháng nào cũng ốm. Mình nghe nói bé bị vàng da thì để kháng yếu, không biết có đúng không.
    • 251 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Chắc ko đâu mẹ Hin à, con mình cũng vàng da sữa mẹ hơn 2 tháng mới đỡ. Mình cũng KHÔNG CHO BÚ NGOÀI vì tầm đó dễ bị sữa ngoài rồi khó làm cho bé quay lại sữa mẹ lắm!!!!!!!! Hàng xóm nhà mình bị đó! Các mẹ cẩn thận. Với lại ko có kháng thể cần thiết trong sữa mẹ be mới hay ốm quặt quọe đấy!

Mình điều chỉnh lại ăn uống, ít đu đủ cà rốt, ớit, cà chua... là OK thôi! Từ từ bé sẽ khỏi. À, dấu hiệ bé khỏi là đi tiểu mầu vàng nhé, là cơ thể bé đẩy chất vàng ra đó.

Giờ bé nhà mình trắng trẻo lắm rùi, lại trộm vía ko ốm đau gì. Nên các mẹ có vàng da sữa mẹ đừng lo quá nhé!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị vàng da kéo dài. Lúc trước, cả người đều vàng, mắt cũng vàng; nhưng ăn ngủ bình thường. Bé bắt đầu vàng từ ngày thứ 5, ngày thứ 6 phải chiếu đèn, mức độ vàng không tăng. Nhờ các thông tin hữu ích của các mẹ mà mình biết được bé vàng da do sữa mẹ; tuy nhiên thấy con vàng da lâu quá nên cũng có lúc thấp thỏm, lo lắng.
    Gần hai tháng mới hết, bé bắt đầu trắng từ mặt trước. Bây giờ thì mình yên tâm là bé đã hết hẳn.
    Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ thông tin.
    • 214 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

bé vàng da là do có nhiều sắc tố gọi là bilirubin trong máu . sắc tố này là sản phẩm của sự phá hủy hồng cầu.
    bình thường trong máu có nhưng lượng bình thường và được thải qua nc tiểu ( nc têểu vàng ) và phân ( phân vàng ). khi bilirubin máu tăng thì có thể có phân và nước tiểu vàng nhưng cũng có têể ko, vì có 2 loại bilirubin -> cái này nói ra rất là dài nó liên quan đến quá trình chuyển hóa của sắc tố trong cơ thể.
    nguyên nhân vàng da sơ sinh là do sự thay đổi Hồng cầu để thích nghi với môi trường mới êể lấy đc oxi không khí ( thay vì ôxi máu mẹ như khi bé ở trong bụng mẹ ) nên một loạt HC bị phá hủy và thay bằng hồng cầu mới -> một loạt bilirubin đc sih ra
    ngoài ra còn có trường hợp vàng da do nhóm máu mẹ con , trong máu mẹ có kháng thể gây phá hủy HC của con (liên quan đến sự tương đồng nhóm máu giống như khi truyền máu ) nhưng thường là nhẹ vì rau thai ko cho phép kháng thể đi qua dễ dàng, nó như màng lọc
    còn vàng da do bú sữa mẹ cũng có thể do loại kháng têể này gây ra .
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi...!! Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình có câu hỏi mong mọi người tư vấn giùm mình với...Cảm ơn mọi người trước nhé!
    Mình mới sinh em bé được 1 tháng 7 ngày, ngày đầu mới sinh ra em bé trông trắng trẻo, bình thường. Ở viện được 2 hôm thì mẹ con mình về nhà, ban đầu mình cũng không để ý lắm ( tại mình sinh con đầu lòng, chưa có kinh nghiệm) chỉ tới khi có hàng xóm tới chơi, họ nói em bé da hơi vàng vàng, mình để ý thấy da em bé cũng hơi vàng thật.Nhưng mình quan sát thấy em bé chỉ vàng da ở mặt, còn chân tay em bé thì trắng, em bé vẫn bú tốt và ko có biểu hiện gì bất thường cả.Lo lắng quá Vợ chồng mình đưa em bé đi khám ở viện Nhi khi em bé được 17 ngày, ra viện bác sĩ nhìn em bé rồi hỏi 1 số câu.Cuối cùng bác sĩ nói ko sao, tự khỏi. Giờ em bé của mình đã được hơn 1 tháng rồi mà vẫn chưa thấy hết vàng da, mình vẫn cho tắm nắng và bú mẹ thường xuyên nhưng ko thấy đỡ. Mình đang rất băn khoăn..thấy mọi người trên diễn đàn nói vàng da cũng có thể do sữa mẹ, có khi nào mình rơi vào trường hợp như vậy??
    • 38 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trước đây bé nhà mình cũng phải hơn 1 tháng (hình như gần 2 tháng thì phải) mới hết vàng da mẹ nó ạ. Nếu bác sỹ nói không sao thì mẹ nó cứ yên tâm đi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mailinh88 Xem bài viết
    Các mẹ ơi...!! Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình có câu hỏi mong mọi người tư vấn giùm mình với...Cảm ơn mọi người trước nhé!
    Mình mới sinh em bé được 1 tháng 7 ngày, ngày đầu mới sinh ra em bé trông trắng trẻo, bình thường. Ở viện được 2 hôm thì mẹ con mình về nhà, ban đầu mình cũng không để ý lắm ( tại mình sinh con đầu lòng, chưa có kinh nghiệm) chỉ tới khi có hàng xóm tới chơi, họ nói em bé da hơi vàng vàng, mình để ý thấy da em bé cũng hơi vàng thật.Nhưng mình quan sát thấy em bé chỉ vàng da ở mặt, còn chân tay em bé thì trắng, em bé vẫn bú tốt và ko có biểu hiện gì bất thường cả.Lo lắng quá Vợ chồng mình đưa em bé đi khám ở viện Nhi khi em bé được 17 ngày, ra viện bác sĩ nhìn em bé rồi hỏi 1 số câu.Cuối cùng bác sĩ nói ko sao, tự khỏi. Giờ em bé của mình đã được hơn 1 tháng rồi mà vẫn chưa thấy hết vàng da, mình vẫn cho tắm nắng và bú mẹ thường xuyên nhưng ko thấy đỡ. Mình đang rất băn khoăn..thấy mọi người trên diễn đàn nói vàng da cũng có thể do sữa mẹ, có khi nào mình rơi vào trường hợp như vậy??
    • 2,413 Bài viết

• 1,209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mailinh88 Xem bài viết
    bé nhà mình cũng bị vàng da sinh lý kéo dài mất 2 tháng đấy,cũng đi khám ở Nhi bs bảo dần dần sẽ hết,nên nếu chị đã cho bé đi khám rồi thì đừng lo mẹ nó đừng ăn nghệ nhé.đợt bé nhà mình bị vàng da mình còn bị áp lực cực kì luôn bị nói ra nói vào suốt bảo con mình bị lsao đó nên mới lâu hết,mẹ bị lsao nữa nói chung nhiều lắm.
    Tài sản lớn nhất của mẹ chính là con...người đàn ông bé nhỏ suốt ngày mè nheo

Hy vọng có 1 phép nhiệm màu con yêu nhanh về,để gia đình mình thêm thành viên mới,zai cũng được gái càng tốt...
    30-6: đi khám lần đầu
    Bs hẹn 3 tháng nữa không có khám lại,
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2