• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 43.6K Lượt đọc
  • 235 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 281 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Vàng da sinh lý ở trẻ sơ sinh thường sau 1 tháng sẽ hết, ko cần chiếu đèn, Bé nhà bạn phải chiếu đèn tức là cũng bị nặng đấy, mà chiếu đèn rồi vẫn chưa hết thì bạn cho bé uống thuốc đào thải Bilirubin đi, thuốc đó tên là Everlac T, gói nhỏ, dài hình ống, có vị cam, trước bé thứ 2 nhà mình bị vàng da, bà bác sỹ viện Nhi cho uống cái dó, hiệu quả trông thấy, mình thấy tắm nắng ko ăn thua bạn ạ, thuốc này là 1 dạng men tiêu hoá bạn nhé, mình phải nói thế ko bạn lại bảo vàng da sao lại uống thuốc men tiêu hoá, nếu cẩn thận bạn có thể hỏi bác sỹ Nhi nào đó mà mình quen hoặc cho bé đi thăm khám lại ở viện Nhi đi, chứ vàng da để lâu cũng ko tốt đến gan của bé, có khi nó còn chạy lên não đấy, vì mình biết có trường hợp vàng da sinh lý nhưng để lâu nó biến chứng lên não. do gan ko đào thải hết Bilirubin trong máu mà (Bạn search trên Google tìm hiểu thêm về vàng da của trẻ sơ sinh nhé). Vài điều chia sẻ cùng bạn
    • 212 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongvan78 Xem bài viết
    Hôm nay đọc topic này lại nhớ đến lúc con mình vào viện, thương con quá. Con mình sinh ra chưa vàng da ngay mà mấy ngày sau mới vàng. Lúc đầu mình có ăn nghệ nên cứ nghĩ là tại nghệ, sau cho còn vào Nhi khám, rồi lại chuyển sang Sanh Pôn, thật khốn khổ vì bị dọa một cú fat khóc lên được: Sao giờ mới đưa con vào, không nghĩ đến tính mạng của con gì cả, không biết có còn kịp nữa hay không. Ôi trời, thế là khóc và khóc. Đến khi xét nghiệm máu thì chắc không nặng như họ dọa nên họ chuyển sang fong bthg, rồi cho chiếu đèn 1 đêm (lúc đó cháu đã được 15 ngày). Khổ thật, cứ 3 tiếng lại vắt sữa mang vào cho con, nhìn con nằm chiếu đèn mà không cầm được nước mắt. Con mình ngày tiêm 2 mũi kháng sinh + uống thuốc nữa, nằm trong viện hơn 10 ngày thì ra. Đến lúc ra viện họ kết luận con mình vàng da do viêm phổi, không hiểu thế nào nữa.Mình sinh sớm và bị vỡ ối trước mà.
    Mẹ nào thấy con vàng da thì tốt nhất cứ đưa con đi xét nghiệm cho yên tâm, vì cùng đợt nằm viện với con mình có bé phải thay máu. Nếu vàng da sinh lý thì không sao chứ vàng da bệnh lý thì fai cần được thay máu sớm.
    Hi hi, hồi trước mình cũng bị dọa một trận y như thế. Nhưng con mình phải thay máu mẹ nó ạ. Trộm vía, đến giờ con vẫn thông minh, hoạt bát. Nhưng da vẫn tai tái, đến bác sĩ (khám tai mũi họng) bác sĩ nào cũng nghĩ con bị thiếu sắt? Thế là toàn cho bổ sung sắt. Bé nhà mình bây giờ gần 3,5 tuổi rồi.

Mình đang định cho con đi xét nghiệm công thức máu, không biết có nên không nhỉ?
    • 71 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mod oi, giúp dùm em

Bé em vàng da nặng , đang truyền dịch ở tuyến huyện, bs bảo không khỏi, sợ lúc bé 4, 5 tháng bị tái lại dẫn lên não. em nhớ có 1 topic chuyên giới thiệu bác sĩ , em tìm hoài không thấy? nếu me nào biết bs ở nhi đồng xin giới thiệu cho em thanks nhiều.

và cho em biết hậu quả của vàng da nặng thì sẽ ra sao a.

gấp lắm rồi thạnks mọi người.
    • 218 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhkieu0112 Xem bài viết
    Mod oi, giúp dùm em

Bé em vàng da nặng , đang truyền dịch ở tuyến huyện, bs bảo không khỏi, sợ lúc bé 4, 5 tháng bị tái lại dẫn lên não. em nhớ có 1 topic chuyên giới thiệu bác sĩ , em tìm hoài không thấy? nếu me nào biết bs ở nhi đồng xin giới thiệu cho em thanks nhiều.
    và cho em biết hậu quả của vàng da nặng thì sẽ ra sao a.

gấp lắm rồi thạnks mọi người.
    Mẹ nó ơi, bé được mấy tháng rồi?
    Bé vàng da toàn thân hay chỉ ở mặt thôi? Phân bé có vàng tươi không hay nhạt màu?...
    Nói Chung vàng da ở trẻ sơ sinh có thể là vàng da sinh lý, cũng có thể là dấu hiệu bệnh lý. Nếu là sinh lý thì đơn giản, còn ko may là bệnh thì toàn những bệnh vô cùng Nguy hiểm, và đc phát hiện càng sớm càng tốt, tgian tính bằng Ngày luôn đó.
    Bạn Nên đưa bé lên tuyến trên ktra Ngay đi nhé, có thêm ttin chẩn đoán của bsi thì chia sẻ tiếp nhé, xem mình có thể giúp thêm gì không.
    • 237 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mẹ nó mang bé lên bv nhi đồng khám gấp đi nhé , theo mình nghĩ bác sỹ tuyến huyện đã chuyển lên trên thì có lẽ không còn là vàng da sinh lý nữa. Mẹ nó cứ mang bé lên bv nhi đồng khám gấp trước đã, đừng chờ biết bs nào tốt rồi mới mang bé đến bệnh viện, có tin tức gì mẹ chia sẻ tiếp , nếu mình có thể giúp được gì thì mình sẵn lòng . mong nhận được tin từ mẹ bé.
    • 237 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Vàng da sơ sinh có hai loại

- Vàng da sinh lý: xảy ra khi trẻ được 1-7 ngày tuổi. Tuy nhiên, trẻ vẫn ăn ngủ bình thường và hiện tượng này sẽ tự hết, không cần điều trị và không nguy hiểm.

- Vàng da bệnh lý hay vàng da nhân thường gặp ở trẻ sinh non. Các em bị vàng da từ đầu đến chân ngay khi lọt lòng. Nếu không được điều trị đúng mức, trẻ sẽ bị nhiễm độc thần kinh, co giật, hôn mê rồi tử vong.

Cách phát hiện trẻ bị vàng da

- Sau khi sinh 1-2 ngày, quan sát màu da toàn thân của trẻ ở nơi có ánh sáng.

- Dùng ngón tay ấn nhẹ vào trán, mũi và trên cơ thể trẻ. Nếu thấy da có màu vàng đậm mà không trắng như những trẻ khác thì cần cảnh giác.

- Quan sát một số biểu hiện bất thường của trẻ như quấy khóc, bú yếu, ngủ nhiều, nước tiểu ít và trong, không đi tiêu phân su.

Phân biệt vàng da sinh lý với bệnh lý

Việc phân biệt được vàng da sinh lý và bệnh lý có ý nghĩa rất quan trọng, nhưng ranh giới giữa bệnh lý và sinh lý rất mong manh. Vậy nên, cha mẹ cần quan sát kỹ trẻ với các dấu hiệu sau:

- Hầu hết trẻ sơ sinh sau 2 - 3 ngày là bị vàng da sinh lý, còn nếu bị vàng da trong 1- 2 ngày sau sinh thì gần như 80 - 90% là vàng da bệnh lý. Còn trẻ sơ sinh sau ngày thứ 3 mới bị vàng da thì ít nguy hiểm hơn nhưng vẫn phải luôn quan sát để ý. Đặc biệt phải quan tâm đến vàng da ở trẻ sinh non vì não của những trẻ này chưa hoàn thiện nên dù lượng bilirubin dù thấp hơn ngưỡng cho phép thì đã phải chiếu đèn điều trị.

- Trẻ sẽ bị vàng da toàn thân, nhưng quan sát bằng mắt thường thì vàng da biểu hiện ở phần đầu nhiều nhất. Nếu chỉ vàng da ở trên đầu, nói chung là mức độ nhẹ. Nhưng nếu thấy vàng da ở bụng, rồi xuống tới chân thì mức độ bệnh đã rất nặng, cần phải đưa trẻ tới bác sĩ chuyên khoa nhi để được khám, xác định. Tốt nhất, thấy da vàng rõ ràng đến phần ngực, bụng thì cần đưa bé tới viện ngay.

Điều trị cho trẻ

Ở trẻ vàng da sinh lý, vàng da do sữa mẹ, trẻ vẫn bú, ngủ và lên cân bình thường, không sốt... Cần phơi nắng trẻ mỗi sáng sớm từ 10 - 15 phút, màu da vàng sẽ hết dần và da bé trở lại hồng hào sau đó. Còn vàng da do bệnh về chuyển hóa thì hiện tại việc chẩn đoán, chữa trị trong nước còn khó khăn, nhưng rất may là thể bệnh này không gặp nhiều!

Còn với vàng da bệnh lý, chất bilirubin vượt qua giới hạn cho phép, gan không đào thải kịp, bilirubin có nguy cơ thấm vào não (vàng da nhân) gây tổn thương não không hồi phục được. Vì thế, nếu xác định vàng da bệnh lý phải điều trị trước 7 ngày sau sinh để phòng nguy cơ tổn thương não.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ bé cứ cho bé di bv nhi đồng 1 bs sẽ cho bé chiếu đèn 4ngay tùy mức độ nặng nhẹ. Bé nhà mình mới đẻ ra tới ngày thứ 5 là phải nhập viện để thay máu liền đó. May mà kịp nếu không là ảnh hưởng tới não. Nhưng mỗi ngày về vẫn phải ạập vật lý trị liệu.
    • 2,491 Bài viết

• 1,237 Được cảm ơn

mẹ nó ơi có khi bé không phải bị vàng da sinh lý nữa rồi,mẹ cho bé lên bệnh viện nhi đồng khám xem thế nào,mà bé được mấy tháng rồi lúc mới bị mẹ nó không phát hiện ra ah,mà bé ị phân màu vàng hay màu trắng nếu mà màu trắng thì có khi bé bị teo mật hoặc tắc mật bẩm sinh,ở gần nhà mình có bé bị vàng da do teo mật nhưng không phát hiện sơm cứ bảo vàng da sinh lý để lâu quá không chữa được nữa các mẹ phải để í nhé,con mình lúc mới sinh cũng bị vàng da sinh lý kéo dài gần 3 tháng mới hết vàng hoàn toàn,do mẹ sinh non mà
    Rồi mai sau khôn lớn bay đi khắp mọi miền con đừng quên con nhé Ba mẹ là quê hương....
    [/url]
    • 80 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

theo mình biết vàng da bệnh lý là do bất đồng nhóm máu Rh giữa mẹ và con, cần phải truyền thay máu toàn bộ cho trẻ sơ sinh mới hết được hoàn toàn, chi phí cũng tốn kém, bạn nên đưa cháu đi càng sớm càng tốt
    • 269 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Con mình đc 25 ngày tuổi rồi, bé cũng bị vàng da. K hiểu sao lúc thì mình thấy bé rất vàng, lúc lại không, lo lắm. Bé chỉ bị vàng ở mặt, niêm mạc mắt và ngực thôi, k biết có sao k các mẹ? Bé nhà mình thì bú chợt chạt lắm, ngậm ti mẹ một lúc là lăn ra ngủ luôn, từ hồi sinh đã thế rồi, mình lo lắm các mẹ ạ.

• 2,491 Bài viết

• 1,237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhbenho Xem bài viết
    Con mình đc 25 ngày tuổi rồi, bé cũng bị vàng da. K hiểu sao lúc thì mình thấy bé rất vàng, lúc lại không, lo lắm. Bé chỉ bị vàng ở mặt, niêm mạc mắt và ngực thôi, k biết có sao k các mẹ? Bé nhà mình thì bú chợt chạt lắm, ngậm ti mẹ một lúc là lăn ra ngủ luôn, từ hồi sinh đã thế rồi, mình lo lắm các mẹ ạ.
    cái này khó nói lắm mẹ nó ơi tốt nhất cứ đi khám cho chắc chứ cứ đoán già đoán non mệt lắm khám 1 lần cho chắc để đỡ phải thấp thỏm lo âu sau này có sao cũng đỡ hối hận đi khám cho chắc,có đứa cháu của cô mình bị vàng da nằm chiếu đèn mà không hết hình như phải đi thay máu
    Rồi mai sau khôn lớn bay đi khắp mọi miền con đừng quên con nhé Ba mẹ là quê hương....
    [/url]
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hi các mẹ
    con em cũng bị vàng da sinh lý, ở viện về nhà đến ngày thứ 3 bắt đầu thấy rõ vàng da, cháu bị vàng đến đùi. Mặc dù hỏi ý kiến bạn bè về những biểu hiện của cháu mọi người bảo là vàng sinh lý thôi, không lo nhưng em vẫn không yên tâm. Cuối cùng vẫn đưa con đi xn máu và ông bs quen bảo là phải vào BV Xanhpon chiếu đèn. Khổ thân mới ngày thứ 4 sau sinh đã nằm cách ly mẹ, 3 tiếng mới được bú 1 lần, mà được có 30ml là thôi. Mẹ phải nằm ngoài nghe tiếng trẻ con khóc mà xót ruột, nước mắt giàn giụa. Chiếu 1 ngày rưỡi thì được cho ra, từ chỗ da vàng vàng con trắng tinh ra. Nhưng về nhà ngày hôm sau lại vàng trở lại nhưng nhẹ hơn trước. Em chỉ cho cháu phơi nắng, nằm dưới ánh đèn. Rồi dần dần tự hết sau 1 tháng. Giờ cháu 2 tuổi rồi.
    Em thấy là:
    - nếu vàng da sau 2-3 ngày sau sinh và chỉ vùng mặt hoặc xuống ngực 1 chút, lòng bàn tay, bàn chân không bị vàng và độ vàng của da không tiến triển thêm, con vẫn ăn ngủ bình thường thì không phải quá lo lắng. Có cháu 1,2 tuần là hết, có cháu 1 tháng. Con bạn em còn gần 3 tháng mới hết sạch. Nên bú sữa mẹ nhiều để tăng sự bài tiết biribulin qua phân và nước tiểu. và tắm nắng, nằm đèn sáng
    - nếu vàng ngay sau sinh và màu vàng đậm, lan nhanh xuống toàn thân thì phải đi khám ngay. Chị bạn em, sinhcon năm 2005 ở quê, nằm trong phòng kín, con bị vàng da quấy khóc nhưng không hề biết. Đến 6 tháng con bụ bẫm nhưng không có bất cứ vận động nào, đưa ra HN khám mới biết là bị vàng da nhân, bại chức năng vận động của não.
    Nên 1 kinh nghiệm nữa là đẻ chả phải kiêng gì lắm. Cứ phòng sáng mà nằm, cho dễ để ý tình hình của con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cac me thong thai oi giup em voi, con em dc 2,5 thang roi. dot 2 thang di kham bs an nhe vao nguc chau roi bao bi vang da nhe, bao ko sao neu muon thi cho di xet nghiem, bs viet cho 3 phieu xn mau, hoa sinh, mien dich, e lai doang vi qua k biet duong photo lai, chi thay bs bao chi so gi do la 30, ma 200 moi phai nhap vien ve phoi nag thoi k sao. e k biet nen cug cu the ve. len mag tim hieu moi ta hoa len vi vag da keo dai cug nguy hiem, di kham lai cug bv ay nhung theo yeu cau bs bao vang dau ma vag, nhug anh bs nay chi nhin so qua thoi. mat chau cug co anh vang ( k ro lam) o duoi mat but di kham mat cug bao la k vd gi! e do hoi wa, tom lai van thay lo ay. be nha e bu va di tieu bt, 2 thang len dc 1,7kg, den gio trom via phat trien binh thuong . da be van hoi do an vao mau da nhot di roi tro lai nhu cu ( k ro la vang hay trang) . nhu vay con em co sao k a, e o tinh nen nhieu khi bac sy noi that la e cug k dc tin tuong hoan toan, va den h van k biet con co bi vag da k nua, va xet nghiem 3 phieu day de lam gi, cam on cac me nhieu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 207 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chị Lương Tâm ơi, cho em hỏi cháu em bị vàng da đến 2 tháng mới hết, do cháu ở xa nên không có điều kiện khám xem tình trạng vàng da là nặng hay nhẹ. Nhưng đến nay cháu được 3,5 tháng rồi mà chưa biết lẫy, cổ chưa cứng hẳn, hay giật mình và hoảng sợ, kể cả là lúc đang thức, hay gồng mình và hai tay luôn nắm chặt thì có phải là bình thường không? Em cảm ơn chị rất nhiều ạ!