• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 43K Lượt đọc
  • 235 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cu Bean của tôi được 13 ngày tuổi, có người nói là mắt cháu hơi vàng (còn da thì theo tôi thấy vẫn bình thường, hồng hào và khi tôi nhấn ngón tay vào bất kỳ vùng da nào trên thân thể cháu khi bỏ ra vẫn không nhận ra dấu hiệu vàng da nào cả..da trở lại hồng rất nhanh!)
    Tôi cho đi xét nghiệm máu thì hàm lượng bilirubin khoảng 215milimol, xin hỏi hàm lượng như vậy có cao quá không. Cháu vẫn bú tốt, cứ khoảng 2,5g - 3g là dậy bú một lận Đi tiêu đi tiểu nhiều lần và nước tiểu có màu vàng!

Xin chỉ gấp giúp tôi với, cảm ơn nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sẹo mờ, tự tin trở lại!

Đằng sau mỗi vết sẹo luôn chứa đựng những câu chuyện. Sẽ có những câu chuyện đáng để ghi nhớ về một...

• Bé đi tiểu có các hạt màu nâu

Con nhà mình 26 tháng, gần đây thỉnh thoảng cháu đi tiểu có ra các hạt màu nâu, nhỏ, đều, thuôn...

• Vĩnh biệt viêm xoan với cây giao hay còn gọi là cây xuơng cá

Thương con trai bị viêm xoang từ nhỏ, đã điều trị nhiều năm với đủ mọi phương pháp mà không khỏi...

• Bé bị vàng da _ help

Chào các mẹ! mình vừa sinh baby được 2 tháng. khi sinh baby, bé bị vàng da, vì vậy bé phải nằm chiếu đèn tại Bệnh Viện mất 3 ngày :23:. Có mẹ nào bị giống mình không? giúp mình với! các mẹ tư vấn giúp mình xen nguyên nhân vì sao bé bị vàng da vậy? có phải là do khi mang thai mình ít phơi nắng nên...

• Bé bị vàng da sau khi sinh 1 tháng

Bé con nhà đứa cháu em nó bị vàng da, hiện bé mới sinh được 1 tháng. Em để ý thì thấy bé ngủ nhiều hơn thường ngày 1 chút, như vậy có làm sao không, các mẹ giúp em với.

• 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Anh thử gửi thư xin tư vấn xem sao. Mình nghĩ bé không có vấn đề gì đâu. Nếu bé bú tốt, nhanh nhẹn và đi tiểu nhiều thì rất tốt anh cứ thử tiếp tục theo dõi xem. Việc kiểm tra da cho bé phải được làm dưới ánh sáng tự nhiên (bên cạnh cửa sổ chẳng hạn) để tránh nhầm lẫn. Nếu Minolta test cho kết quả trên 22 thì mới phải lo lắng anh ạ. Mặc dù vậy, bé còn nhỏ quá. nếu có gì không yên tâm anh nên mời BS hoặc đưa bé lại BV để test.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghĩ là anh nên đưa cháu NGAY đến viện nhi trung ương để kiểm trạ
    Xin kể cho anh trường hợp của con ẹm
    Cháu sinh hôm 23 Dec 2003, do đẻ mổ nên nằm viện đến 28 Dec thì xin ra viện ( bv phụ sản). Trước khi ra bác sĩ có cho làm xét nghiệm lượng bin trong máu và nói yên tâm vệ Tuy nhiên đến ngày tuổi thứ 10 - 02 Jan 2004 thì cháu có hiện tượng bỏ bú, ngay trong đêm đưa đi cấp cứu Nhi trung ương và đến 3h sáng cháu bị thay máu, Lượng bin khi đó tăng lên 740milimol và ảnh hưởng đến não ( khiến cháu bỏ bú). Gia đình đã quá tin tưởng vào bác sĩ bv fụ sản (nói cứ về rối sẽ tự khỏi) nên không nghĩ là cháu sẽ bị ảnh hương từ vàng da sinh lý phát lên thành vàng da bệnh lý ( vàng da nhân não).
    Hiện tại chau đã bình thuờng, nhưng bác sĩ nói trong tương lai sẽ bị ảnh hưởng (tuỳ trường hợp ảnh hưỏng nặng nhẹ đến trí tuệ, nặng hơn nữa không cử động được). Đến nagỳ cháu 3thnág tuổi fải đưa đi khám kiêm tra fản xa.
    Nhân tiện cũng xin hỏi anh chị có ai biết trường hợp nào giống cua con em khômng, cháu bé phát triển khoẻ mạnh và trí tuệ bình thường không? Gia đình cũng vẫn đang rất lo lắng cho tương lai của cháu nên muốn biết thêm thông tin để yên tâm hơn.
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Anh thử gửi thư xin tư vấn xem sao. Mình nghĩ bé không có vấn đề gì đâu. Nếu bé bú tốt, nhanh nhẹn và đi tiểu nhiều thì rất tốt anh cứ thử tiếp tục theo dõi xem. Việc kiểm tra da cho bé phải được làm dưới ánh sáng tự nhiên (bên cạnh cửa sổ chẳng hạn) để tránh nhầm lẫn. Nếu Minolta test cho kết quả trên 22 thì mới phải lo lắng anh ạ. Mặc dù vậy, bé còn nhỏ quá. nếu có gì không yên tâm anh nên mời BS hoặc đưa bé lại BV để test.
    Cảm ơn các Bạn đã trả lời nhanh như vậy!
    To KIKI: tôi sẽ đưa bé đi test Minolta xem sao. Khi kiểm tra da của bé tôi làm ở ngoài ánh sáng tự nhiên đấy, nhưng kết quả vẫn như trên thôi. Tôi cũng nghĩ là bé chỉ bị vàng da sinh lý nhưng mẹ bé thì không yên tâm nên tôi phải hỏi lại cho chắc!

Một lần nữa cảm ơn các Bạn, mong các Bạn có kinh nghiệm giúp tôi và mọi người thật nhanh nhé! :P
    • 175 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Nếu cần BS. co chuyên môn trả lời nhanh, bạn thử vào trang WEB http://www.bacsigiadinh.com.vn và đặt câu hỏi, họ trả lời rất nhanh. Hôm trước mình có hỏi về xét nghiệm của em bé nhà mình, họ trả lời rất chi tiết và nhanh, nếu gặp BS. mình không nghĩ họ sẽ giảng giải cặn kẽ cho minh như vậy.

Cầu chúc các bé mạnh khoẻ để cả nhà được đón Tết thật vui.
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Sao giao diện của bacsigiadinh giống bên WTT quá vậy cà?
    Pooh & Dumbo
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[b]
    Em bé của tôi được 3 tuần rồi mà da vẫn vàng , nhưng chỉ vàng da ở mặt thôi còn chân tay thì không bị , Liệu đó có phải là vàng da do bệnh hay là vàng da sinh lý? Các bác chỉ giùm cho em ít kinh nghiệm nhé.
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cháu nhà mình cũng bị vàng da sơ sinh rất lâu, phải đến 1.5 tháng mới hết hẳn. Da cháu cũng vàng chủ yếu ở mặt, ngoài ra mình để ý trong mắt lòng trắng cũng hơi vàng. Mình cũng có mời bác sĩ ở viên C khám, bs bảo cháu vẫn ăn ngủ bình thường, tăng cân đều, đi ngoài tốt (trung bình một ngày cháu di ngoài 3-4 lần, phân vàng hoa cà hoa cải) thì không đáng lo, vẫn là vàng da sinh lý. BS khuyên mình nên cho cháu tắm nắng sáng sớm hàng ngày.

Tuy nhiên bây giờ có thời gian tham khảo sách vở nhiều thì mình thấy đáng nhẽ là mình nên đưa cháu đi bệnh viên khám, họ có thể can thiêp để hết vàng da nhanh hơn, ví du như chiếu đèn... việc để kéo dài hiên tượng này chắc cũng không tốt cho bé.
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình bạn nên cho bé đi khám ngay để đề phòng trường hợp bạn & bé có sự bất đồng Rh. Mình có nhóm máu O, Rh- còn OX mình nhóm máu A, Rh+, con gái lớn của mình có nhóm máu A, Rh+ giống bố, thế nên bé bị vàng da rất nặng phải nằm lồng kiếng chiếu đèn mất 7 ngày đó. Hy vọng bé của bạn chỉ bị vàng da sinh lý. Chúc bé mau khỏe.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha minh sinh o benh vien Viet Phap, khi moi duoc 2 ngay tuoi be cung bi vang da. Neu o benh vien khac thi cung la binh thuong thoi nhung o do nguoi ta rat quan tam den van de nay vi theo cac bac sy vang da o tre so sinh co nhieu nguyen nhan. Co nguyen nhan rat nguy hiem nen nguoi ta phai thu mau cho be day. Be nha ban bi vang da cung lau roi day vi vay nen di kham ngay di cho yen tam
    Chuc be mau an chong lon
    Me yeu Tho nhieu ghe
    • 124 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hồi cu Bin nhà mình được hơn 1 tháng, về bà ngoại chơi bà bế cháu ra ngoài trời mới phát hiện ra cháu hơi bị vàng da, theo dõi phân thấy bạc màu, mình đưa cháu đến BV SP khám (vì đi Viện Nhi hơi xa), sau khi khám và xét nghiệm gì đó họ chuyển bé sang BV Việt Đức vì nghi bé bị tắc mật, teo mật gì đó. Ở BV Việt Đức họ lại mang bé đi siêu âm, xét nghiệm một loạt nữa, nhìn con trai bé bỏng, tội nghiệp mình khóc hết hơi luôn (Cu Bin đi bệnh viện, cu VIP phải ở nhà với bà nội, mình thương con quá mà chẳng biết làm sao).
    Ở Việt Đức họ lại chuyển bé sang BV 108 để chụp chiếu, mang phân, máu sang BV Nhi để xét nghiệm (sai lầm của vợ chồng mình là không mang thẳng bé đến Viện Nhi), làm vợ chồng mình chạy đi chạy lại khắp các BV. Sau hơn 1 tháng đi đi lại lại ở Việt Đức mà chẳng có kết quả (phải chờ), vợ chồng mình âm thầm mang con lên Viện Nhi làm lại từ đầu (lúc đầu họ cũng nghi là mật) nhưng sau khi làm các xét nghiệm thì họ kết luận là mật bé chẳng bị làm sao cả. Về Việt Đức mình làm giấy xin ra Viện, họ có hẹn 1 tháng mang con đến khám lại nhưng về nhà thấy bé vẫn phát triển bình thường (mỗi tội còi, vì ảnh hưởng của lần chụp chiếu tại BV 108) nên mình không đi khám nữa.
    Đến nay BIN & VIP đã được gần 11 tháng rồi. Nghĩ lại mình mới thấy vợ chồng mình dốt quá , ở giữa Hà Nội mà lại làm khổ con, khổ mình.
    Vàng da có rất nhiều nguyên nhân (nhất là ở trẻ sơ sinh) theo kinh nghiệm của mình lúc đưa con chờ đợi ở BV Nhi, bạn nên đưa bé đến BV Nhi khám ngay.
    Chúc bé của bạn khoẻ mạnh và ngoan ngoãn.
    Chờ tin vui của bạn.
    :Rose: MẸ, tiếng gọi từ khi bập bẹ. Đến tuổi trưởng thành con chưa hiểu hết chiều sâu
    MẸ, có nghĩa là bắt đầu. Cho sự sống - tình yêu - hạnh phúc
    MẸ, có nghĩa là duy nhất. Một bầu trời - một mặt đất - một vầng trăng.:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thật sự lo lắng khi Cu Bi nhà mình bị vàng da , bỏi lần trước Cu Jim không bị vàng da , vì thế nên mình đã đưa Cu Bi đến viện Nhi khám , bác sỹ đã cho làm xét nghiệm máu và họ kết luận là Bi bị tăng BILIRUBIN tự do , không phải bị viêm gan nên không vấn đề gì cả bởi bé vẫn ăn , ngủ bình thường , phân vẫn vàng hoa cà hoa cải ,ngày đi ngoài 3-4 lần , Xét nghiệm thì đắt nhưng điều trị lại quá rẻ ,
    Các Mẹ của bé biết không , bác sỹ kê đơn chỉ cho uống đường Gluco pha với nước cho bé uống là bé sẽ hết vàng da , còn không uống thì tự nó cũng hết nhưng mà hơi lâu thôi.
    Theo kinh nghiệm của mình thì Các Mẹ cứ cho Cún nhà mình đến viện Nhi , Vừa nhanh , chính xác lại đỡ mất tiền oan vì bây giờ khoa khám bệnh rất nhiều phòng khám vả lại có nhiều dịch vụ cho mình chọn lựa không mất thời gian chờ đợi như trước nữa.
    Cám ơn các Mẹ của Bé vì đã cho mình lời khuyên và kinh nghiệm.
    Chúc các Bé mạnh khoẻ hay ăn chóng lớn.
    jim
    • 342 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mình cũng có tí kinh nghiệm về bệnh vàng da của trẻ đấy....
    Hồi mới sinh bé thứ 2 , mình chỉ ở trong phòng lạnh suốt ngày và mở đèn huỳnh quang , bởi thế nên nhìn mãi quen mắt không phát hiện ra cháu có biểu hiện vàng da. Cháu phát triển rất tốt ,ăn ngũ ngoan , lên cân 1,1 kg trong tháng đầu tiên... Cô điều dưỡng đến tắm cho cháu mỗi ngày có cảnh báo với mình về hiện tượng vàng da của cháu nhưng mình không tin mà chỉ nghĩ đơn thuần là vàng da sinh lý....
    Mãi đến khi Cháu được 29 ngày tuổi,người anh đến thăm (anh ấy là Bác sĩ) ,thấy cháu bị vàng da ,bảo mình phải mang gấp vào bệnh viện để khám.
    Hôm sau mình đưa cháu đến BV,khi gặp BS trưởng khoa sản,người mổ sinh cho mình , chị ấy nhìn cháu và bảo:"không sao đâu,em đưa cháu về nhà đi,vài hôm là khỏi"... Nhưng khi đưa cháu lên khoa Nhi thi Bs trưởng khoa baỏ phải nhập viện gấp,thật tình lúc ấy mình bối rối lăm.. Cuối cùng mình quyết định cùng nhập viện với Cháu và chấp nhận ở phòng cách ly để tiện viêc duy trì cho con bú Me...
    Đên bây giờ mình mới thấy quyết định ấy thật là sáng suốt và quý giá vô cùng , vì con mình đã bi vàng da bệnh lý,hơn nửa tháng nằm viện để được chiếu đèn và điều trị bằng kháng sinh liều cao.. thật là tội nghiệp cho con quá... Mổi ngày các bé đều bị bịt mắt ,nằm trần truồng trong các lồng kính để chiếu đèn,tí tí lại khóc vì đau đớn khi phải lấy máu để thử ,rồi lại bị truyền dịch... hôm nay cắt một chỏm tóc ớ chỗ này,mai lại chỗ kia..thật đau lòng .. Cứ cách 2,3 giờ họ lại đem em bé ra cho mẹ cho bú ,những bé khác không có mẹ thì được bú bình,những lúc đó mình lại ôm con và khóc,cứ ước ao có thể làm điều gì đó cho con.....
    Ở trong phòng cách ly buồn kinh khủng khiếp,như là ở tù vậy đó,mỗi ngày chỉ được một lần tiếp xúc với người thân qua ô cửa kính,không được ra ngoài,phải ăn uống và mặc quần áo được khử trùng của BV.... Nhưng rồi nửa tháng khủng khiếp ấy cũng trôi qua ,chỉ tiếc là cháu nằm viện nên không thể cúng đầy tháng cho Chau... Cháu đã khỏi bệnh ,sau này BS mới nói cho mình biết là mình rất may mắn vì tỉ lệ cứu sông chỉ hơn 10%... trường hợp con mình là một điều kỳ diêu.
    Bây giờ Cháu đã lớn rồi , rất thông minh và lém lỉnh ,nhưng mỗi lần nhớ lại mình vẫn còn thấy sợ ,thấy ray rứt... suýt nữa mình đã để mất một đứa con vì sự ngu dốt và chủ quan ,mình đọc sách rất nhiều nên cứ tưởng là mình nắm rõ các thông tin,thật ra "cai sự biết" của mình thật nhỏ nhoi và hạn chế.
    Mình muốn nhắn nhủ với các bạn là: hãy cẩn thận và đừng chủ quan như mình,để không phải có một bài học để đời như thế...
    "...Vấn vương mấy sợi tơ trời
    Tình riêng bỏ chợ... tình người đa đoan..."
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hiện giờ mình đang cho Cu Bi nhà mình uống đường Gluco theo đơn của bác sỹ ,Nhưng bé Hoa Cúc Vàng thì vàng da như vậy là bệnh gì vậy mà nguy hiểm thế? như thế thì ai mà chẳng sợ cơ chứ , Tốt nhất là các mẹ không nên chủ quan đúng không?
    jim
    • 342 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cháu bị vàng da bệnh lý,do cơ thể không thải được Rb, chất ấy cứ nhiều dần và làm ảnh hưởng đến sức khoẻ của chạu Lau rồi mình cũng không nhớ rõ lắm ,nhưng hồi ấy nghe người ta nói là :"con ranh,con rạ " gì gì đo..Bệnh này cũng có thể để lại di chứng ảnh hưởng đến trí não nhưng lạy trời chắc bé của mình không bị gì vì nó thông minh lặm
    Bây giờ cháu được gần 6 tuổi,cao 120 cm,nặng 26,5 kg (hiiii..)chưa vào lớp một mà đã đọc rất thạo và đã hơc xong chương trình Lést go 2..... :P
    "...Vấn vương mấy sợi tơ trời
    Tình riêng bỏ chợ... tình người đa đoan..."
    • 815 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình hồi vừa mới sinh ra bị viêm phổi phải nằm viện & tiêm kháng sinh 5 hôm. Sau lần điều trị đấy, da của bé vàng lắm, mình cũng nghĩ là do vàng da sinh lý nên cũng tích cực cho bé tắm nắng. Hồi được 11 tháng, bé lại bị ốm 1 trận khủng khiếp (viêm đường tiết niệu), lần đấy thử máu thì bsỹ bảo là hồng cầu trong máu của bé thấp hơn so với bt. Mình rất chịu khó cho bé uống sắt (theo chỉ định của bsỹ), thế nhưng da bé cũng chỉ hồng hào hơn so với bé thôi chứ đứng gần các bạn khác thì rõ da vàng xanh lắm. Khổ nỗi, 2 tháng gần đây, bé lại bị táo bón, mỗi lần ị thương ơi là thương (mặc dù mẹ & bà cung cấp đầy đủ rau xanh & hoa quả cho bé) nên mình dừng không cho bé uống sắt nữa. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì về điều trị vàng da cho bé không giúp mình với, à mà tiện đây cho mình hỏi luôn về vấn đề táo bón cho bé nữa (nói thêm, mình đang cho bé dùng sữa Gain IQ, liệu có fải tại sữa không nhỉ?). Mong sớm nhận được hồi âm từ các mẹ
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Co 2 loai, vang da sinh ly va vang da benh ly. Ca hai deu do chát bilirubin trong mau. Ban nen di bác sy neu la vang da benh ly, no co the tu nhiêu nguyên nhan nen than trong, vi viêm gan cung gay vang da vang mát(eye). Standar cua ham lương bilirubin toan phan trong mau la <=14mg/l, bilirubin trúc tiếp la <=3mg/l. Neu thu mau ma cao hon chi so nay thi nen hoi bác sy tai sao. Ngoai ra neu an nhiêu ca rót cung bi vang da.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cún nhà em được 15 tháng, nhưng em thấy da cún rất xấu mà trông lại có vẻ vàng nữa, không biết là có phải bệnh vàng da sinh lý của trẻ em không? hay là bị bệnh gan. Em đang rất phân vân không biết có nên cho cún đi khám bác sĩ không? Nhưng em cũng không biết là nên đi khám ở đâu thì tốt. Xin các mẹ mách giùm cho em với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 622 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Vàng da sinh lý thông thường chỉ trong 1 tháng đầu sau sinh. Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị vàng lắm. Hơn 1 tháng mà vẫn vàng. VC mình rất lo nên gọi bs bệnh viện C tới khám. BS chỉ định cho đến BV thử máu thì không có gì bất thường. Chẳng có lý do gì cả mà vẫn cứ vàng, không biết tại sao. Hình như không còn lý do gì khác, bác sỹ bảo... tại sữa mẹ. Chẳng biết làm thế nào, bọn mình đành... để yên xem sao, đến hơn 2 tháng bé mới hết vàng đấy.

Nếu bé nhà bạn đã 15 tháng rồi thì nên đi khám đi. Mình cũng chẳng biết nên khám ở đâu nữa vì hồi mình khám cho Cún là Khoa Sơ sinh, Viện C.

Các mẹ có biết khám ở đâu thì chỉ cho mecucun nhé.
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào Mẹ mecucun

Đến bé 15 tháng bạn mới thấy da bé vàng? Trước đó có không? Sau khi sanh bé ra, da bé có vàng không?

Mình nghỉ bạn cần phải đem bé đi bác sĩ, để thử máu bé. Thường dân Châu á mình, baby sanh ra sẽ vàng da, bác sĩ sẽ thử máu và biết độ vàng da là bao nhiêu. Sau đó bé sẽ phải nằm dưới đèn neon mỗi ngày bao nhiêu tiếng đó, do bác sĩ chỉ định. Đến khi nào thử máu lần nữa, thấy cái chất làm vàng da giảm đi hoặc biến mất thì bé sẽ hết vàng da.

Con mình cũng như vậy đó, khi bé mới sanh ra.

Chúc con bạn mạnh khỏe.

Thân mến