• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 63.4K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hái trái Sa-pô-chê non (cỡ ngón tay cái) chà nhè nhẹ lên lưỡi bé
    lbn404
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hái trái Sa-pô-chê non (cỡ ngón tay cái) chà nhè nhẹ lên lưỡi bé
    lbn404
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Em cũng đang nghiền ngẫm vụ tưa lưỡi của con đây, nhà em có bà trẻ làm bác sỹ bà cho thuốc đánh tưa mà cũng vẫn không khá hơn chút nào. Mai em phải đi mua cỏ mực về đánh thử cho con xem có khá hơn không. Em đã dùng Daktarin rồi, dùng cốm gì đó rồi mà cũng chẳng ăn thua. Thương con ghê cơ!
    • 267 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

giúp e với.bạn e vừa mới sinh bé dược 1 tuần,mà lưởi bé có lớp màng mỏng,e rơ được ko a????
    • 2,768 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

bạn lấy gạc rơ lưỡi thấm nước muối sinh lý rồi rơ lưỡi cho bé được đấy, nếu cho bé bú sữa bột thì sau khi bú cho uống một ít nước chín thì lưỡi bé sẽ sạch hơn.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ở ngoài hiệu thuôc có bán Cốm chống rơ lưỡi và hộp gac đeo vào ngón tay để lau. Trẻ sơ sinh dùng 1/2 gói pha với nước ấm để lau.
    Bạn thử dùng xem nhé, khá hiệu quả đấy
    • 67 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng đang théc méc vụ này. Cảm ơn các bạn!
    :cool:
    • 119 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susu_haanh Xem bài viết
    giúp e với.bạn e vừa mới sinh bé dược 1 tuần,mà lưởi bé có lớp màng mỏng,e rơ được ko a????
    ban nen ve sinh cho con ngay di , de nhu the khong tot dau , be de bi viem loi, viem hong, an uong khong ngon nua . ban ro luoi cho con bang nuoc muoi sinh ly rat tot day ban a.
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susu_haanh Xem bài viết
    Chị gì ấy ơi,
    Con chị có một lớp màmg mỏng trên lưỡi thì có thể có hai khả năng:
    1. Lưỡi cháu bị đóng váng sữa dơ. Trong trường hợp này, chị có thể rà miệng cháu bằng nước muối sinh lý ( nước muối 0,9%, có bán lọ nhỏ tại các quầy thuốc tây), dung dịch Nabica 1,4% ( mười bốn phần ngàn) thậm chí nước sôi nguội để làm sạch lưỡi và miệng cháu. Đương nhiên, chị phải bấm móng tay gọn ghẽ và rửa tay sạch sẽ trước và sau khi rửa miệng cho cháu. Không nên dùng mật ong để rà miệng cho cháu ( đã có nghiên cứu trên thế giới về vấn đề này)
    2. Nếu cháu bị nhiễm nấm Candida albicans ( Yeast). Ban đầu chị sẽ có những đốm hoặc mảng trắng nổi cộm lên trong lưỡi và niêm mạc miệng. Những đốm này sẽ nhanh chóng lan ra khắp miệng ( lưỡi, lợi, niêm mạc miệng kể cả vòm họng), Cháu sẽ bỏ bú vì đau miệng và khi rà miệng sẽ dễ gây chảy máu. Vậy Chị cần để ý rà miệng cháu với thuốc ngay khi thấy có dấu hiệu của nấm miệng. Thuốc rà miệng cho cháu bị nấm hiện đang bán trên thị trường có hai dạng: (1) Daktarin ( dạng ống túyp) rất tiện (2) Nystatin 500.000 UI (đơn vị) ( dạng viên), Chi mua loại này thì tán mịn ra, quấn gạc vào tay, nhúng vào dung dịch Nabica 1,4% ( mười bốn phần ngàn), rồi chấm vào bột Nystatin mà rà miệng cho cháu.
    Khi rà miệng cho cháu, chị nhớ rà cẩn thận và nhẹ nhàng khắp miệng và lưỡi cháu. Cần nhớ, Rửa tay sạch sẽ trước khi rà và khéo léo làm sao để thuốc chị dùng phải sạch hoặc tách ra một ít để dùng và vất phần thữa đi , đừng dùng lại. Chị rà miệng cho cháu hai đến ba lần một ngày cho đến khi cháu đỡ rồi thì chỉ cần rà ngày một lần.Chị nên rà miệng cho cháu trước khi cho bú khoảng 15 đến 20 phút để cháu khỏi có cảm giác đau miệng và khỏi bị nôn.
    Ngoài ra, chị cần thoa thuốc cho cả đầu vú của chị hoặc vệ sinh ( nấu hoặc hấp) núm vú cẩn thận nếu cháu bú bình. Nếu chị có vấn đề về phần phụ ( VPP chẳng hạn), Chị cũng cần diều trị triệt để. Tôi gửi bài này để mọi người tham khảo chung, mong chị thông cảm.
    Tôi gửi kèm hình nấm miệng lúc đã rất rõ để chị tham khảo
    Nguyễn Thị Thu vân
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngthithuvan9999; 12/02/2008 vào lúc 10:09 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 267 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn các chị nhìu!em kêu mẹ bé làm ngay ạ.
    • 97 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hic hic hic, mình cũng để con mình trắng cả lưỡi. Nhờ có người bạn qua chỉ cho nên mình mới biết đến Daktarin, không thì mình toàn dùng mật ong thui, cũng thấy đỡ nhiều lắm. Các mẹ cho mình hỏi với, mình rơ lưỡi cho con cũng nhẹ nhàng lắm nhưng bé nhà mình hay bị trớ, lúc rơ lưỡi thì toàn cắn tay mình thôi. Mẹ nào có kinh nghiệm để bé không bị trớ không? Mình cảm ơn nhiều nhiều lắm!
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluechip Xem bài viết
    Hic hic hic, mình cũng để con mình trắng cả lưỡi. Nhờ có người bạn qua chỉ cho nên mình mới biết đến Daktarin, không thì mình toàn dùng mật ong thui, cũng thấy đỡ nhiều lắm. Các mẹ cho mình hỏi với, mình rơ lưỡi cho con cũng nhẹ nhàng lắm nhưng bé nhà mình hay bị trớ, lúc rơ lưỡi thì toàn cắn tay mình thôi. Mẹ nào có kinh nghiệm để bé không bị trớ không? Mình cảm ơn nhiều nhiều lắm!
    Thưa Anh/ Chị,
    Anh Chị tuyệt đối đừng rà mật ong cho bé nữa vì đã có nghiên cứu chứng minh có sự tồn tại của một số loại vi khuẩn rất độc hại cho trẻ trong đó sometimes.
    Lúc chị rơ lưỡi cho cháu, cháu hay cắn tay chị là phản xạ bình thường thôi (Không cắn mới là lạ). Chị chỉ cần kiên nhẫn, từ từ và khéo léo một chút.
    Có một số Bác sỹ khuyên nên rà lưỡi cho cháu sau bú để tiện thể làm sạch miệng cho cháu sau bú luôn. Nhưng như trên, tôi khuyên Anh/ Chị nên rà miệng ( rơ lưỡi ) cho cháu trứớc bú một lúc để tránh cháu khỏi nôn ( no khiến cháu đễ nôn, dạ dày cháu nằm ngang mà) và cảm giác khó chịu trong miệng khi bú. Đồng thời, Anh/ Chị cần vệ sinh miệng cho bé thường xuyên và nếu bé chớm bị nấm thì phải điều trị ngay để mà tránh tình trạng phải rà quá sâu và mạnh trong miệng cháu khiến cháu buồn nôn.
    Vậy Anh / Chị nhe.
    Nguyen Thi Thu Van
    • 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Thưa chị Thu Vân!

Con nhà em cũng bị nấm candidatrong miệng, đã dùng cả Nystatin và Daktarin nhưng ko khỏi hẳn. Hiện nay mỗi sáng em vẫn rơ lưỡi cho cháu = daktarin. Nếu ngày nào cũng làm thì ko thấy trắng miệng, nhưng nếu chỉ 1 ngày không rơ là miệng lại có đốm trắng. Vậy có cần phải đổi thuốc cho cháu không ạ?
    • 63 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em thấy các cụ ngày xưa hay dùng nước rau ngót đánh cũng đỡ chị ạ. Rau ngót đem rửa sạch, ngâm nước muối (nên lấy nước sôi nguội ngâm), giã ra lấy nước, lấy cái tăm bông ngoáy tai của người lớn chấm vào nước rau ngót rồi đánh nhẹ nhàng cho bé, những mảng trắng trong miệng sẽ bong ra. Nhưng ko nên đánh tưa lưỡi thường xuyên cho bé, vì có thể làm lưỡi bé bị mất lớp niêm mạc bảo vệ, dễ bị đau miệng hơn. để em tìm lại đường link này rồi em sẽ post lên sau

• 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me KIBO Xem bài viết
    Thưa chị Thu Vân!

Con nhà em cũng bị nấm candidatrong miệng, đã dùng cả Nystatin và Daktarin nhưng ko khỏi hẳn. Hiện nay mỗi sáng em vẫn rơ lưỡi cho cháu = daktarin. Nếu ngày nào cũng làm thì ko thấy trắng miệng, nhưng nếu chỉ 1 ngày không rơ là miệng lại có đốm trắng. Vậy có cần phải đổi thuốc cho cháu không ạ?
    Chị ấy ơi,
    Chị xác định xem có đúng là cháu bị nấm miệng không (?). Tôi gửi trong file đính kèm hình ảnh của nấm miệng ở trẻ sơ sinh. Cháu bị nhẹ hơn sẽ thấy những đốm như vậy nhưng ít hơn, rải rác trong miệng và những đốm này gắn chặt vào lưỡi và niêm mạc miệng của cháu trừ phi chị rà miệng để tẩy ra.

Nay Chị tạm ngưng dùng Daktarin và chuyển sang dùng chỉ Nystatin thôi. Chị có thể hoà bột Nystatin ( tán ra từ viên) với dung dịch Nabica 1,4% ( mười bốn phần ngàn) hoặc nước sôi nguội. Chỉ hoà sền sệt thôi để rà miệng cho cháu. Chị nhớ rà khắp miệng cho cháu, gồm: mặt trong hai má, trên và dưới lưỡi, Mặt trong và ngoài của lợi, hàm ếch ( nóc hàm ). Khi rà lưỡi, chị cẩn thận kẻo cháu nôn. Đôi khi Chị “bóc” đốm nấm ra rồi thì sẽ thấy chảy một ít máu trong miệng . Nếu chị rà không kỹ, nấm sẽ nhanh chóng lan tràn ra trở lại.

Chị rà miệng cho cháu ba lần, tối đa bốn lần một ngày trong 7 ngày. Sau đó hai lần / ngày trong hai ngày. ( với bột Nystatin hoà với dung dịch Nabica 1,4% )

Rồi thì khi cháu đỡ rồi thì chỉ cần rà ngày một lần với dung dịch Nabica 1,4% ( mười bốn phần ngàn) và nhớ cho cháu uống ít nước sau khi bú. Rà miệng hằng ngày là đưong nhiên chị ạ.

Ngoài ra, chị cần thoa thuốc cho cả đầu vú của chị hoặc vệ sinh ( nấu hoặc hấp) núm vú cẩn thận nếu cháu bú bình. Nếu chị có vấn đề về phần phụ ( VPP chẳng hạn), Chị cũng cần điều trị triệt để.

Nấm miệng thường gặp ở tuối sơ sinh và sẽ tự nhiên rất ít thấy ở tuổi sau đó. Bệnh cũng thương hay xảy ra ở cháu dùng kháng sinh và những cháu suy giảm miễn dich. Tôi chỉ nghĩ là chị rà không kỹ và cơ địa cháu như vậy thôi. Tuy nhiên, nếu chị điều trị cho cháu cho cháu theo cách như trên mà không đỡ thì phải đưa cháu đến gặp Bác sỹ.

Chị nhớ liên lạc lại để cho tôi biết tình trạng cháu nhé.

Thân ái,

Nguyễn Thị Thu Vân
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngthithuvan9999 Xem bài viết
    Chị ấy ơi,
    Chị xác định xem có đúng là cháu bị nấm miệng không (?). Tôi gửi trong file đính kèm hình ảnh của nấm miệng ở trẻ sơ sinh. Cháu bị nhẹ hơn sẽ thấy những đốm như vậy nhưng ít hơn, rải rác trong miệng và những đốm này gắn chặt vào lưỡi và niêm mạc miệng của cháu trừ phi chị rà miệng để tẩy ra.

Nay Chị tạm ngưng dùng Daktarin và chuyển sang dùng chỉ Nystatin thôi. Chị có thể hoà bột Nystatin ( tán ra từ viên) với dung dịch Nabica 1,4% ( mười bốn phần ngàn) hoặc nước sôi nguội. Chỉ hoà sền sệt thôi để rà miệng cho cháu. Chị nhớ rà khắp miệng cho cháu, gồm: mặt trong hai má, trên và dưới lưỡi, Mặt trong và ngoài của lợi, hàm ếch ( nóc hàm ). Khi rà lưỡi, chị cẩn thận kẻo cháu nôn. Đôi khi Chị “bóc” đốm nấm ra rồi thì sẽ thấy chảy một ít máu trong miệng . Nếu chị rà không kỹ, nấm sẽ nhanh chóng lan tràn ra trở lại.

Chị rà miệng cho cháu ba lần, tối đa bốn lần một ngày trong 7 ngày. Sau đó hai lần / ngày trong hai ngày. ( với bột Nystatin hoà với dung dịch Nabica 1,4% )

Rồi thì khi cháu đỡ rồi thì chỉ cần rà ngày một lần với dung dịch Nabica 1,4% ( mười bốn phần ngàn) và nhớ cho cháu uống ít nước sau khi bú. Rà miệng hằng ngày là đưong nhiên chị ạ.

Ngoài ra, chị cần thoa thuốc cho cả đầu vú của chị hoặc vệ sinh ( nấu hoặc hấp) núm vú cẩn thận nếu cháu bú bình. Nếu chị có vấn đề về phần phụ ( VPP chẳng hạn), Chị cũng cần điều trị triệt để.

Nấm miệng thường gặp ở tuối sơ sinh và sẽ tự nhiên rất ít thấy ở tuổi sau đó. Bệnh cũng thương hay xảy ra ở cháu dùng kháng sinh và những cháu suy giảm miễn dich. Tôi chỉ nghĩ là chị rà không kỹ và cơ địa cháu như vậy thôi. Tuy nhiên, nếu chị điều trị cho cháu cho cháu theo cách như trên mà không đỡ thì phải đưa cháu đến gặp Bác sỹ.

Chị nhớ liên lạc lại để cho tôi biết tình trạng cháu nhé.

Thân ái,

Nguyễn Thị Thu Vân
    Chị thu vân ơi ! Cho em hỏi với!Nếu con bị dị ứng nystatin thì phải làm thế nào ạ.Con em bị nấm miệng điều trị một lần gàn khỏi thế là mẹ cháu dừng lại thế là lại bị lại nhưng lần này phát hiện cháu bị dị ứng thuốc .giúp cháu với
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_kitty Xem bài viết
    Chị thu vân ơi ! Cho em hỏi với!Nếu con bị dị ứng nystatin thì phải làm thế nào ạ.Con em bị nấm miệng điều trị một lần gàn khỏi thế là mẹ cháu dừng lại thế là lại bị lại nhưng lần này phát hiện cháu bị dị ứng thuốc .giúp cháu với
    Làm thế nào mà " người đẹp" này lại thấy bé bị ứng Nystatin nhỉ? Không khéo nấm lại lan đầy miệng cháu thì cháu bỏ bú mất thôi. Chị cho cháu đi khám Bác sỹ Nhi nhé. Ngoài Daktarin và Nystatin xài thông thường cho bệnh nấm miệng của trẻ nhỏ, thì các thuốc chống nấm khác nên có chẩn đoán và chỉ định của Bác sỹ. Chị có biết là loại nấm này có thể vào cả máu và não không? Chị có thể tham khảo trên Website với từ khóa " Thrush" hoặc " Oral Thrush".
    • 7,735 Bài viết

• 7,670 Được cảm ơn

Chị Vân ơi, trên topic khác của WTT có mẹ nói rằng sử dụng Daktarin và Nystatin cho trẻ sơ sinh sẽ làm tổn thương các gai vị giác trên lưỡi. Sau này bé sẽ ăn không ngon miệng có đúng không ạ.

Bé nhà em mới sinh 3 ngày đã bị tưa lưỡi rồi. Cô y tá ở PSQT tắm cho bé tại nhà có hướng dẫn sử dụng daktarin cho bé thì bé khỏi hẳn rồi. Hàng ngày em vẫn rơ lưỡi cho bé bằng nước muối sinh lý 2 lần.
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Chị Vân ơi, trên topic khác của WTT có mẹ nói rằng sử dụng Daktarin và Nystatin cho trẻ sơ sinh sẽ làm tổn thương các gai vị giác trên lưỡi. Sau này bé sẽ ăn không ngon miệng có đúng không ạ.

Bé nhà em mới sinh 3 ngày đã bị tưa lưỡi rồi. Cô y tá ở PSQT tắm cho bé tại nhà có hướng dẫn sử dụng daktarin cho bé thì bé khỏi hẳn rồi. Hàng ngày em vẫn rơ lưỡi cho bé bằng nước muối sinh lý 2 lần.
    Chị gì ấy ơi, Ai phát biểu hay quá: sử dụng Daktarin và Nystatin cho trẻ sơ sinh sẽ làm tổn thương các gai vị giác trên lưỡi. Tôi chưa thấy Y văn nào trên thế giới bàn về vấn đề này cả. Chắc các nhà " cứu nghiên" phải xem lại vấn đề thôi( !) Chị yên tâm nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị nôn/ trớ/ ói

con của tôi hiện được 3 tuổi, sự phát triển của bé thì bình thường về chiều cao và cân nặng. nhưng có một điều là bé hay bị ói mỗi khi ăn phải một vật gì lạ miệng thì bé ói hết tất cả những gì vừa ăn vào. Và bé cũng hay bị đờm mỗi khi thức dậy buổi sáng nêế mà uống sửa vào chỉ cần ho nhẹ là có thể...

• Ưu điểm vượt trội của sữa Dr. Luxia

Là loại sữa gây được sự chú ý trong thời gian gần đây, Dr Luxia tiếp cận với người tiêu dùng Việt...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• "Bão" sởi chưa qua mà "bão" viêm não NB, "bão" tay chân miệng với sốt xuất...

Mình có con nhỏ nên mình ghét dịch bệnh quá :((. Con đang tuổi ăn tuối chơi mà chưa hết dịch bệnh...

• Bé bị nhiệt lưỡi

Bé Sóc nhà meocon bị nhiệt lưỡi, có mẹ nào biết chỉ giúp có thể cho bé uống gì cho đỡ nhiệt không nhé.

• 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các bác cho em hỏi một chút :
    Cu Tuệ nhà em mấy hôm nay sốt cao .
    Miệng trắng, nổi nhiệt đầy miệng ăn uống khó .
    Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn dùng thuốc gì hiệu quả ?
    Cu nhà em lười uống nước cam lắm, cháu 17 tháng .
    Cảm ơn các bác !
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8