• 0 Lượt chia sẻ
  • 61.1K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 380 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hi hi, mình cũng sắp sinh em bé, hôm trước thấy bà ngoại gửi ở quê lấy lên cho mình 1 chai mật ong rừng, nghe bà ngoại bảo mỗi sáng thức dậy dùng mật ong rừng để vệ sinh miệng cho bé.:Smiling:
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaMeCuTi Xem bài viết
    Đứa cháu con chị gái mình ngay từ bé ( chưa được 1 tuổi) vẫn thấy chị rà lưỡi cho bé bằng mật ong đó, bây giờ cháu đã được 3 tuổi rồi.
    Thao tác rà lưỡi như sau:
    Dùng ngón trỏ đeo gạc rà miệng (loại dùng cho em bé) nhúng tay vào cốc đựng mật ong ( loại mật ong rừng ấy) sau đó rà nhẹ nhàng từ từ ở trên lưỡi bé.
    Đó là cách dân gian. Mình đọc sách bây giờ và bs cũng dặn là không đc bạn ah. Còn tất nhiên là tùy thuộc vào quyết định của từng mẹ.
    • 2,594 Bài viết

• 2,708 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhang75 Xem bài viết
    Hic mật ong là rất tốt cho hệ tiêu hóa chứ bạn. Trẻ nhỏ mà càng ăn được nhiều mật ong càng tốt cho đường ruột đấy bạn ạ.
    Thế nên trẻ mới sinh mà hay bị trắng lưỡi các mẹ cứ cho dùng mật ong thoải mái nếu con các mẹ ko bị nóng nhé! Nhà mình 2 bé đều ổn với cách chữa dân gian này đấy. Đường ruột của các bé thì miễn chê luôn. Hi hi trộm vía các con chút
    Mật ong có thể chứa một loại nấm gây tử vong ở trẻ sơ sinh đấy. Tây y cảnh cáo vấn đề này rất nghiêm túc. Không phải 100% mật ong đều chứa nấm gây bệnh, nhưng mà mật nào có chứa nấm mật nào không thì chẳng biết nên tốt nhất là cứ tránh cho trẻ dưới 1 tuổi thôi.

Tác dụng của mật ong thì rõ rồi, nhưng tớ thấy lợi bất cập hại.

Eric là con ba PA và mẹ T đúng ko? Yêu thế...

~ Đậu Dế ~

• 171 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cac mẹ a, mình hay cho con nhai ti giả, lưỡi sạch lắm mà lại an toàn nữa. các mẹ thử xem nhé!
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nếu ở nướu của bé cũng xuất hiện mấy cái hạt nhỏ màu trắng trắng dùng ngón tay đẩy không đi cũng gọi là đẹn phải không? bé đầu của em khi còn mấy tháng tự nhiên xuất hiện mấy cái hột đấy cáu kỉnh hẳn, bỏ bú và hay khóc nữa, vậy thì làm thế nào? em hỏi để rút kinh nghiệm cho bé sau.
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Mật ong có thể chứa một loại nấm gây tử vong ở trẻ sơ sinh đấy. Tây y cảnh cáo vấn đề này rất nghiêm túc. Không phải 100% mật ong đều chứa nấm gây bệnh, nhưng mà mật nào có chứa nấm mật nào không thì chẳng biết nên tốt nhất là cứ tránh cho trẻ dưới 1 tuổi thôi.

Tác dụng của mật ong thì rõ rồi, nhưng tớ thấy lợi bất cập hại.

Eric là con ba PA và mẹ T đúng ko? Yêu thế...

~ Đậu Dế ~
    Hic hic nếu mà căn cứ vào chữ có thể của bạn mà kết luận thì tất cả mọi thứ đều có thể nhiễm vi khuẩn hết bạn ạ. Chẳng có cái gì là không thể cả, kể cả đầu ti khi cho em bé bú chắc gì đã sạch.
    Mình nói vui vậy thôi, chữa tưa lưỡi = mật ong là rất tốt - Đó là kinh nghiệm của dân gian, còn lại chữa = cách nào cho con hết đau đó là quan điểm và chính kiến của mỗi mẹ nhé.
    • 2,594 Bài viết

• 2,708 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhang75 Xem bài viết
    Hic hic nếu mà căn cứ vào chữ có thể của bạn mà kết luận thì tất cả mọi thứ đều có thể nhiễm vi khuẩn hết bạn ạ. Chẳng có cái gì là không thể cả, kể cả đầu ti khi cho em bé bú chắc gì đã sạch.
    Mình nói vui vậy thôi, chữa tưa lưỡi = mật ong là rất tốt - Đó là kinh nghiệm của dân gian, còn lại chữa = cách nào cho con hết đau đó là quan điểm và chính kiến của mỗi mẹ nhé.
    Bạn ơi nếu có thể nhiễm khuẩn để gây RLTH hay đau bụng hay khó tiêu... để đổi lấy cái lưỡi sạch cho bé ăn ngon và ko trớ... thì mình có thể liều. Nhưng nếu cảnh báo là có thể gây chết con chỉ vì cái lưỡi sạch thì mình ko dám. Có cái có thể sửa được, có cái không.

~ Đậu Dế ~

• 164 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình có 2 đứa con và vài đứa cháu rồi. Túm lại khi trẻ bị trắng lưỡi (tưa lưỡi) tốt nhất ra hiệu thuốc mua thuốc đánh tưa. Nhanh khỏi chứ rau ngót hay mật ong lâu khỏi và nhiều lúc có khi nặng hơn. Thuốc đánh tưa có nhiều loại, nếu là bột thì phải pha sau đó lấy một tấm băng gặc quấn vào ngón tay hoặc bông tăm đánh khắp miệng cho bé. Nếu nhanh thì sau khoảng 2-3 ngày là khỏi. Nhớ làm vệ sinh miệng cho bé ngày 2 lần bằng nước muối sinh lý.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trắng lưỡi thì cũng là bình thường ...đỏ lưỡi mới đáng lo nhé
    :Sigh: :Sigh: :Sigh: :Sigh: :Sigh: :Sigh: :Sigh: :Sigh: :

:Thinking: :Thinking: :Thinking: :Thinking: :Thinking:

:Angry: :Angry: :Angry: :Angry: :Angry: :Angry: :Angry: :Angry: :Angry: :Angry: :Angry: :Angry:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thói quen làm đẹp và chữa bệnh từ việc uống nước

Chào cả nhà, em xin chia sẻ một bài viết của mình. Chắc hẳng trong mỗi chúng ta ai...

• Bé bị trắng lưỡi quá, phải làm sao?

Các Mẹ ơi, Bé con mình 2 tháng rưỡi, lưỡi trắng mốc cả lên. Hôm 2 tháng, đi chích ngừa ở Từ Dũ thì được cho Daktarin để bé rơ. Mà mình đọc thấy thưốc này cho bé trên 6 tháng cơ nên ngần ngại ko rơ cho bé. Bây giờ bé càng bị nặng hơn. Lưỡi đóng dày, có khi bé ăn ko được lun. Có mẹ nào có kinh...

• Mưa nhiều quá, bé bị hăm tã, làm sao đây mọi người?

Bé nhà em hơn 1 tuổi, thời tiết mưa nhiều nên em mặc thêm quần áo để giữ ấm cho bé, không biết là...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Bé bị nôn/ trớ/ ói

con của tôi hiện được 3 tuổi, sự phát triển của bé thì bình thường về chiều cao và cân nặng. nhưng có một điều là bé hay bị ói mỗi khi ăn phải một vật gì lạ miệng thì bé ói hết tất cả những gì vừa ăn vào. Và bé cũng hay bị đờm mỗi khi thức dậy buổi sáng nêế mà uống sửa vào chỉ cần ho nhẹ là có thể...

• 341 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con bé mình cũng bị trắng lưỡi và bị tưa nữa ,phần trong lưỡi bị đốm hết , mình đã rơ bằng thuốc ko hết ,hôm kia có người chỉ mình tìm cơ mực giã vắt lấy nước rơ cho bé , mình làm 2 ngày thì thấy hết . lưỡi bé ko con bị đốm và trắng nữa. các mẹ làm cho con thử đi hiệu nghiệm lắm .