• 0 Lượt chia sẻ
  • 62.2K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 306 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Giúp em với Bé nhà em bị trắng lưỡi (đoạn trong của lưỡi) Mọi người chê mẹ kg biết giữ vệ sinh cho bé nhưng em thường vệ sinh miệng cho bé ngày 3 lần trong đó 2 lần rà lưỡi bằng nước muối sinh lý, 1lan rà bằng thuốc. Truoc đây rà Denicol, Daktarin mà vẫn kg hết. mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.
    :Rose: :Rose: :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 491 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi,bạn ở đâu, SG hay HN? Nếu o SG thi mẹ mang bé đến cho bà Sáu ở Thị nghè rơ lưỡi cho bé, cô này chuyên trị đẹn, ban trẻ em + rơ lưỡi, hom qua mình mới cho con mình đến đó.
    • 142 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi cẩn thận nhé. THế là có thể bé đã bị nấm nhẹ rồi đấy. Mẹ nó có thể mua thuôc cốm rơ miệng Nystatin để rơ miệng cho bé. Mình đang dùng cái này, thấy tốt lắm, trước đây dùng Darktarin không ăn thua. Nếu ko trị dứt điểm có thế nấm sẽ xuống ruột gây tiêu chảy hoặc rối loạn tiêu hóa như bé nhà mình thì khổ lắm đấy.
    • 306 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momme Xem bài viết
    Mẹ nó ơi cẩn thận nhé. THế là có thể bé đã bị nấm nhẹ rồi đấy. Mẹ nó có thể mua thuôc cốm rơ miệng Nystatin để rơ miệng cho bé. Mình đang dùng cái này, thấy tốt lắm, trước đây dùng Darktarin không ăn thua. Nếu ko trị dứt điểm có thế nấm sẽ xuống ruột gây tiêu chảy hoặc rối loạn tiêu hóa như bé nhà mình thì khổ lắm đấy.
    hu hu thế chắc đúng thế rùi, mấy hôm nay bé đi ị nhìu và phân có bọt nữa! biết làm sao đây? Bé nhà mẹ giờ sao rùi? Giúp mình với quýnh wa!:Crying:
    • 306 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1589 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi,bạn ở đâu, SG hay HN? Nếu o SG thi mẹ mang bé đến cho bà Sáu ở Thị nghè rơ lưỡi cho bé, cô này chuyên trị đẹn, ban trẻ em + rơ lưỡi, hom qua mình mới cho con mình đến đó.
    Mình ở SG thế bé của bạn có triệu chứng giống của mình kg? mình kg bit bị đẹn là như thế nào. Bà Sáu là bsi hả? kg biết dùng thuốc Tây hay đông y? hay gi thế mẹ,bé mình mới 2 tháng kg biết có dc kg ? lo qua!
    • 491 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Con mình thì khg bị như con bạn nhưng mình có thấy nhiều người cũng mang con đến đó để chữa như con bạn vậy đó. Cô đó bên đông y. Mình cho số dt của cô đó bạn hỏi thử xem nha. Cô Anh : 8405324 ỏ 0908643686
    • 491 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình nghe nói bị trắng lưỡi (nấm lưỡi) dân gian còn gọi là đẹn đó bạn
    • 142 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Natommy Xem bài viết
    hu hu thế chắc đúng thế rùi, mấy hôm nay bé đi ị nhìu và phân có bọt nữa! biết làm sao đây? Bé nhà mẹ giờ sao rùi? Giúp mình với quýnh wa!:Crying:
    Bé nhà mình bây giờ được 2 tháng 24 ngày. Mình dốt quá để con bị nấm miệng lâu mà ko biết nên bây giờ bé đang bị loạn khuẩn (mình phải mang output của con đi xét nghiệm mới biết). Khổ thân lắm. Bị nấm miệng nên bé bú khó khăn, thế là ăn ít đi, mẹ không biết cứ kêu sao con tôi lười ăn thế!! Mẹ nó tích cực rơ miệng cho con bằng thuốc đó là ổn thôi
    • 306 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1589 Xem bài viết
    Con mình thì khg bị như con bạn nhưng mình có thấy nhiều người cũng mang con đến đó để chữa như con bạn vậy đó. Cô đó bên đông y. Mình cho số dt của cô đó bạn hỏi thử xem nha. Cô Anh : 8405324 ỏ 0908643686
    Cảm ơn mẹ nhe! Từ giờ nghe từ đẹn nhưng giờ mới biết đó là nấm lưỡi.Mình sẽ làm hết cách tại nhà nếu kg ổn sẽ ẵm bé đi.
    @ me momme: Cũng may em mạnh dạn post lên hỏi thăm các mẹ, vì nhà kg có người lớn chỉ bảo nên chủ quan cứ nghĩ là vấn đề thẩm mĩ ai dze để lâu sẽ nguy hiểm cho con đến thế.
    • 88 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nếu em bé nào bị trắng lưỡi thì các mẹ thử giã lá rau ngót lấy nước rơ lưỡi xem. Mình thấy hiệu nghiệm lắm.
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehainhu_bmt Xem bài viết
    Nếu em bé nào bị trắng lưỡi thì các mẹ thử giã lá rau ngót lấy nước rơ lưỡi xem. Mình thấy hiệu nghiệm lắm.
    Em nghe bảo giã lá cây cỏ mực lấy nước rơ lưỡi cho em bé cũng được phải không ạ ?
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momme Xem bài viết
    Nystatin là thuốc dùng để trị các bệnh về miệng (oral). Không được xài thường đâu bạn ah. Không biết ở VN ntn, nhưng bên mình, nurse dặn là trừ khi bé bị tưa lưỡi hay lưỡi không sạch, thì mới đc dùng. Mà theo hướng dẫn sử dụng trên bao thuốc, thì là do bé uống ngày 4 lần, mỗi lần 1ml, cho tới khi lưỡi sạch, và tiếp tục uống thêm 2 ngày nữa là ngưng. Không được lạm dụng thuốc vì sẽ có hại cho thận của bé.
    • 248 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom_linh Xem bài viết
    Em nghe bảo giã lá cây cỏ mực lấy nước rơ lưỡi cho em bé cũng được phải không ạ ?
    Mình cũng nghe mẹ mình (ở quê) nói thế, bạn thử xem. Hoặc là mủ của trái chuối hột cũng OK đấy.
    • 306 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình làm đủ cách mà cũng tạm tạm thui, nay lại lấy hạt nhân của trái khổ qua rà cho bé. nhưng vẫn chưa sạch tuyệt đối. bé ăn vẫn bình thường nhưng hay bị quở...
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng gạc vải màn chấm mật ong rồi chà lên lưỡi cho bé, hoặc lấy khăn nhúng nước chè xanh vệ sinh lưỡi cho bé, nếu khôgn khỏi bạn đến BS răng hàm mặt sẽ có loại thuốc đặc trị loại nấm này, bôi vài lần khỏi ngay
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic hic, hôm nay vô đây đọc mới biết. Không chừng thằng cu nhà em cũng bị đẹn rồi. Lưỡi của bé cũng bị trắng ở phần trong. Mẹ bé có rà lưỡi cho bé một ngày một lần bằng Denicol, nhưng mà không dám đưa ngón tay vô sâu bên trong vì sợ bé bị nôn. Mẹ nào có kinh nghiệm dạy em cách rà lưỡi thế nào cho sạch với, vì thằng cu nhà em cũng lười ăn lắm, chăng chịu bú gì cả, chẳng biết có phải là do nấm lưỡi không nữa.
    • 8,389 Bài viết

• 843 Được cảm ơn

Hic, các pà ơi, đây là các bé bị nấm lưỡi rồi, ở quê các cụ thường gọi là bị "tưa lữoi". Nguyên nhân do các pà cho bé bú xong không cho bé uống nước sạch miệng.
    - Thứ nhất: sau khi cho bé ti xong nhớ cho uống nước lọc cho sạch
    - Thws 2: Mua một ít mật ong nguyên chất, ngày nhỏ cho bé 3-4-5 lần vào lưỡi sẽ sạch ngay bệnh này.
    Chúc các pà nuôi con khỏe re va ngoan nhé
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mittit2 Xem bài viết
    Hic, các pà ơi, đây là các bé bị nấm lưỡi rồi, ở quê các cụ thường gọi là bị "tưa lữoi". Nguyên nhân do các pà cho bé bú xong không cho bé uống nước sạch miệng.
    - Thứ nhất: sau khi cho bé ti xong nhớ cho uống nước lọc cho sạch
    - Thws 2: Mua một ít mật ong nguyên chất, ngày nhỏ cho bé 3-4-5 lần vào lưỡi sẽ sạch ngay bệnh này.
    Chúc các pà nuôi con khỏe re va ngoan nhé
    Trẻ em dưới 1t không đc uống mật ong đâu bạn ah. Sẽ ảnh hưởng tới thận và hệ tiêu hóa của bé.
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Eric's Mom Xem bài viết
    Trẻ em dưới 1t không đc uống mật ong đâu bạn ah. Sẽ ảnh hưởng tới thận và hệ tiêu hóa của bé.
    Hic mật ong là rất tốt cho hệ tiêu hóa chứ bạn. Trẻ nhỏ mà càng ăn được nhiều mật ong càng tốt cho đường ruột đấy bạn ạ.
    Thế nên trẻ mới sinh mà hay bị trắng lưỡi các mẹ cứ cho dùng mật ong thoải mái nếu con các mẹ ko bị nóng nhé! Nhà mình 2 bé đều ổn với cách chữa dân gian này đấy. Đường ruột của các bé thì miễn chê luôn. Hi hi trộm vía các con chút
    • 380 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đứa cháu con chị gái mình ngay từ bé ( chưa được 1 tuổi) vẫn thấy chị rà lưỡi cho bé bằng mật ong đó, bây giờ cháu đã được 3 tuổi rồi.
    Thao tác rà lưỡi như sau:
    Dùng ngón trỏ đeo gạc rà miệng (loại dùng cho em bé) nhúng tay vào cốc đựng mật ong ( loại mật ong rừng ấy) sau đó rà nhẹ nhàng từ từ ở trên lưỡi bé.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8