Bệnh trẻ em

Bé bị tiêu chảy kéo dài

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 41.4K Lượt đọc
  • 247 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bao Ngoc nha em xap den 20 thang roi nhung bay gio 1 ngay di i khoang 2-3 lan gi do. khong biet nhu the co phai bung cua be kem khong nhi?
    He an cai gi khac la se di ngoai phan song ngay.
    Co me nao sanh ve vu nay giup em voi? chu em thay cac be khac la cu 1 hoac 2 ngay moi di i 1 lan. hay la be uong sua khong hop? Be uong sua Enfargrow. nhu the nao thi biet be khong hop sua?
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thu Dung ơi ,

Bé đi ngoài 2-3 lần mà đi thường hay là đi lỏng , nếu đi thường thì không sao , chứ nếu đi lỏng thì phải cho bé đi khám đi , BS sẽ cho men tiêu hóa như Neopeptine hay gì gì đấy... để bụng bé ổn định hơn.

Bạn cho bé ăn thêm yaourt , phô mai, các SP từ đậu nành... sẽ tốt cho đường ruột đó

BICH THUY
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Thu Dung ơi bé nhà bạn nếu đi ngoài bình thường ,phân tốt thì không có gì. Bé nhà mình gần 16 tháng vẫn đi ngoài hai lần một ngày trộm vìa đang lo béo phì 15 tháng nặng 13,8 kg. Mình cũng đi hỏi nhiều bác sĩ , nhưng đều được trả lời là ko sao do cơ địa của bé. ĐẶc biệt mỗi lần ngày hôm trước mình thấy có biểu hiện phân khác ngày thường thì ngay hôm sau mình xay luôn chuối xanh + cà rốt nguyên vỏ (thay rau ) + thịt bò (hay lợn) cho bé ăn 2 , 3 ngày bé lại bình thường ngay.Bạn đừng lo là chuối sẽ làm chát cháo , đừng lo còn có phần rất ngon cơ đấy. Bạn cứ thử áp dụng như vậy xem sao nhé . Bé nhà bạn có ăn sữa chua không , bé nhà mình rất thích ăn sữa chua , có hôm thích chí quá là cũng ăn đến 2 hộp đấy.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cach day hon tuan thi be di 2-3 lan phan van binh thuong nhung khoang gan 1 tuan nay la be di ngoai long lam tuot luot vay.
    Cun nha em khong thich an yaourt dau chi dan duoc khoang 2-3 thia la chan. em nghe bao neu di ngoai the thi cho be uong men tieu hoa (loai cua VN ay) dong thoi ca cho be an yaourt nua nhu the co dung khong cac me.
    a sagn nay em moi doc bai cua me gi nhi co viet la Dau Den chua duoc be di ngoai phan long day khong biet nhu be em co chua duoc khong nhi? em dinh toi ve lam day. hoac la phai cho be uong men tieu hoa.
    A hoi nho ty? neu be bi di ngoai the thi co cho be an thuc an va uong sua binh thuong khong? hay la chi cho an chao trang thoi. nhieu luc em kieng sua cho be thay thuong qua cho be uong the la be lai bi lai luon.
    Nghe cac me bao uong sua Gain be de bi tao bon. hay em dinh cho be uong sua do cho do di ngoai cac me nghi the nao giup em ty voi nhe.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Thu Dung ơi khi em bé bị đi ngoài thì các hoạt động vẫn bình thưòng. chỉ không uống nước cam và ăn đồ tanh thôi. Bài thuốc đậu đen em cũng cứ áp dụng thử , thế nhưng mai em cứ cho bé ăn chuối xanh và cà rồt thay rau (bác sĩ nhi khuyên chị từ khi bé lớn bị đi ngoài cơ). Em cho bé uống smecta 1gói / 1 ngày , tối về cho bé uống 1/2 gói luôn , không hại gì đâu . Em để bé đi ngoài thế hơi lâu, chớm một cái mình tìm biện pháp luôn thì sẽ bị nhẹ thôi. Còn nếu em thây lo thì đi khám Bác sĩ Khánh ở Hàng Hòm 20-22 gì đó. Ý quên nếu em ở Hà Nội thì mới kkhám BS Khánh đựoc...
    Còn về sữa chau khi bé Bùm nhà chị đỡ hơn một chút BS bảo cứ cho ăn SC 1 đến 2 hộp một ngày.
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cam oin me Loan nhieu nhieu nhe.
    Em chieu ve thu ap dung cho be xem the nao.
    a chi oi chuoi la qua chuoi lun xanh ha chi? Oi be nha em an chao rhe phai bam roi bo vao chi nhi. em ruom ra qua.
    Chao chi va cam on moi nguoi.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cap cuu cac chi oi. Be Sera nha em di tuot moc rang da 1 tuan roi ma chua het, em lo qua khong biet co nen cho be uong thuoc gi khong cac chi nhi.
    Em co hoi bac si o DD thi BS bao cho be an uong binh thuong. vay ma den gio van chua het. Lam sao bay gio cac chi oi. Thay be nhu vay em an khong ngon ngu khong yen cac chi a , chi giup em voi ,
    Me Sera
    http://f2.pg.photos.yahoo.com/ph/huonghaly/album?.dir=/820d
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Bạn đọc bài ở đường link này có nói về tiêu chảy:
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=2729&start=0
    • tuyen hong
    Có phải Thảo đó không? Tuyền đây Thảo ơi!!!! Ở bên đó cũng còn nhớ trang web này hả? Mấy hôm nay sếp đi công tác về rồi nên không dám lên mạng chat thường nữa
    Tội nghiệp Sera quá!!! Chị cứ vào trang chị hnm chỉ xem sao. Kỳ nhà em hồi trước cũng vậy, mọi người cứ nói do mọc răng nên cứ để im không thuốc gì hết, rồi cũng qua thôi.
    Chà, đăng ký từ hồi mới qua hả? Kỹ quá nha. Có phải nhờ em mới biết trang này kg? Hì hì .
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bac day tuyenhong, sao im hoi lang tieng ky the moi len DD.Dung roi do, ngay truoc chua co con thay co nang suot ngay hi hoay trang web nay nhung cung chang quan tam, bay gio thi la thanh vien roi day .Nho trang web nay ma khi qua day, tu luc co bau den khi bay gio thuong xuyen phai vao day de hoi tu van cua cac chi, cac co day.
    Troi ay may hom nay met qua troi, be bi ia chay moc rang da 9 ngay roi, chac phai cho di BS qua a. Chi cung de tu nhien cho 1 tuan xem be co tu het khong, ma chang thay nen lo qua.
    Co kinh nghiem gi thi chi giao khan cap nhe, thanks a lot
    Me Sera
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin kính chào tất cả các bà mẹ

Em là thành viên mới đang ký. Có một vấn đề xin được thỉnh giáo kinh nghiệm của mọi người.

BiBo nhà em 14 tháng tuổi, cháu rất hay bị đi ngoài. Hiện nay cháu đang bị đi ngoài đã 03 hôm uống men tiêu hoá antibio và smecta mà không đỡ, cháu còn hay bị nôn nữa. Em rất băn khoăn không hiểu vì sao. Ai có kinh nghiệm gì hay phổ biến cho em biết với.

Cháu vẫn đang bú sữa mẹ và dùng sữa Gain IQ

Xin chân thành cảm ơn và mong có hồi âm sớm
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Em phai noi ro la đi ngoài lỏng hay không một ngày mấy lần. Chị không biết nhiều nhưng chi co một kinh nghiệm nhỏ. Mai em mua chuối xanh với cà rốt nguyên vỏ nấu thay rau cho bé ăn nhé. Chuối xanh tước vỏ ngoài thôi , nấu với thịt bình thường đừng sợ bị chát , rất ngon. Con nếu em thấy bé đi nhiều và lỏng qua thì cho bé đi khám : Nếu ở HN thì khám bác sĩ Khánh 20-22 Hàng Hòm ngoài giờ làm việc (chuyên về tiêu hoá của Nhi Thuỵ Điển ). Nếu chưa đi khám thì mai làm theo cách của chị cho bé ăn mấy ngày không hại gì đâu nhé. Còn sữa hay nôn thì em xem ăn ít đi thưa ra một chút cho bé dễ tiêu hoá...
    Cần gì thì gọi cho chị ở 8267030
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac me oi

Leah bi dau bung tieu chay, lam sao day, cho an chao carot roi ma khong do , moi ngay ia 3 den 4 lan, phan mui khong tot binh thuong. Co cach gi lam be het khong???
    HIEN (Singapore)
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Hiền ơi ko đi khám bac sĩ à?
    Hiền ơi ở chỗ em có chuối xanh khôgn vậy. Chuối xanh tước vỏ + cà rốt nguyên vỏ = xay thay rau nấu bột hoặc cháo cho bé ăn. Mà phải từ từ mới đỡ dần. à mà bé nhà em đã ăn bột chưa vậy.
    Còn như bản thân chị thì sẽ dùng smecta 1/2 gói (nếu bé đi ngòai lỏng quá ) + men tiêu hoá Lacto...hoặc chị dùng men antibio của Hàn Quốc
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Một số trẻ bị tiêu chảy và rối loạn tiêu hóa kéo dài nhưng hoàn toàn không do vệ sinh ăn uống kém, cũng không phát hiện được các bệnh đường tiêu hóa. Triệu chứng này biến mất ngay khi trẻ được điều trị... viêm tai giữa.

Trong trường hợp tiêu chảy do viêm tai giữa, quá trình bệnh của trẻ thường diễn biến như sau: trẻ bị sốt 38-39 độ C khoảng 3-5 ngày, quấy khóc nhiều và tiêu chảy liên tục. Dù kiêng khem đủ thứ và dùng nhiều loại thuốc kháng sinh nhưng bệnh vẫn không đỡ.

Khi khám tai mũi họng, ngoài dấu hiệu sổ mũi, thầy thuốc thấy màng nhĩ trẻ bị viêm căng phồng, màu xám sẫm (tai lành có màng nhĩ lõm và sáng bóng). Khi chích màng nhĩ thấy mủ đặc trắng từ trong tai giữa chảy ra. Sau khi tháo hết mủ và nhỏ dung dịch argyrol 1% vào mũi, trẻ khỏi tiêu chảy ngay trong ngày hôm đó.

Chứng viêm tai giữa thể ẩn cũng gây tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa, đôi khi kèm theo suy dinh dưỡng. Bệnh thường gặp ở trẻ dưới 2 tuổi, yếu, còi xương, suy dinh dưỡng. Thường trẻ được đưa đến bệnh viện do rối loạn tiêu hóa kéo dài và tiêu chảy từng đợt. Bệnh nhi yếu mệt, chậm lớn, quấy khóc nhiều, dùng kháng sinh đủ loại vẫn không khỏi. Viêm tai thể ẩn khó phát hiện; nhưng nếu chú ý quan sát sẽ thấy trẻ hay sờ lên tai và hay dụi tai vào người mẹ. Thỉnh thoảng trẻ lại sốt vài ngày, hạ sốt, rồi lại sốt đợt khác, nhiệt độ không cao, chỉ khoảng 38- 38,5 độ C.

Viêm tai giữa không chỉ gây rối loạn tiêu hóa mà còn có thể dẫn đến nhiều biến chứng nguy hiểm nếu không được phát hiện, điều trị sớm. Mủ không được dẫn lưu ra ngoài sẽ tìm đường lan vào não qua đường máu hoặc qua khe khớp của các xương tiếp cận, gây áp xe não, viêm màng não, viêm tĩnh mạch bên..., đe dọa tính mạng. Vì vậy, khi thấy trẻ bị tiêu chảy kéo dài, dùng kháng sinh đường ruột nhiều không khỏi, lại có các dấu hiệu nghi ngờ kể trên, nên đến bác sĩ tai mũi họng để sớm phát hiện bệnh, điều trị viêm tai giữa kịp thời.

BS Kim Minh, Sức Khỏe & Đời Sống

Mình nhớ lần trước có đọc mẹ nào trên DD bày cho cách kiểm tra con có bị VTG không như thế nào mà quên mất rồi. Không biết có mẹ nào nhớ klhông nhỉ?? :rolleyes:
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

con em bị đi ngoài 3 hôm nay rồi. ngày đi 3.4 lần, phân có mùi chua và lỏng. trước đây bé chỉ đi ngày 1 lần hoặc 2 lần là cùng và phân thành khuôn, không chua. e đang cho cháu uống men tiêu hoá ANTIBIO nhưng chưa thấy tiến triển. Bình thường cháu hay ăn ngày 3 bữa nước cháo rau pha với sữa, mấy hôm nay em không dám cho cháu ăn nước cháo. chỉ toàn sữa thôi. các chị ơi, có chị nào có lời khuyên nào không? Cháu nhà em được 5 tháng 1 tuần rôi.
    • 13,596 Bài viết

• 9,524 Được cảm ơn

Có rất nhiều bài về tiêu chảy đây này bạn:

http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=3746
    Tiêu chảy và chữa tiêu chảy
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn có dùng thử biện pháp sau xem the nào nhé.
    1 quả hong xiêm xanh nướng như nướng quả dọc roi gọt vỏ thái 7-9 lát
    7-9 búp nhót
    7-9 búp ổi
    tát cả sao chín vàng roi cho vào noi với 1/2 bát con ăn cơm nước ninh cạn còn khoản 1 chén thì cho con dùng, ngày 3 lan không can no hay doi la khoi ngay. Con nha minh cung da tung bi di ngoai ma dung các loai thước ma không được đen khi được mách bài thước tren dung la hiêu nghiêm ngay.

Ko hiểu font chữ bị làm sao mà mình hay bị lõi chữ
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà bạn bé thì nen cho ương thu 1/3 chén mõi làn xem sao. Mình quen mát là 1 chén là con nhà mình đã 3 tuổi ròi
    • 98 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me li xi
    con em bị đi ngoài 3 hôm nay rồi. ngày đi 3.4 lần, phân có mùi chua và lỏng. trước đây bé chỉ đi ngày 1 lần hoặc 2 lần là cùng và phân thành khuôn, không chua. e đang cho cháu uống men tiêu hoá ANTIBIO nhưng chưa thấy tiến triển. Bình thường cháu hay ăn ngày 3 bữa nước cháo rau pha với sữa, mấy hôm nay em không dám cho cháu ăn nước cháo. chỉ toàn sữa thôi. các chị ơi, có chị nào có lời khuyên nào không? Cháu nhà em được 5 tháng 1 tuần rôi.
    Con trai em đã được 6 tháng 1 tuần, lúc được 2 tháng cũng bị tiêu chảy,2 tháng sau cũng bị tiêu chảy- ba mẹ em bảo là do bé đang lớn dần và các cơ quan nội tạng đang phát triển,thường mỗi lần như vậy em chỉ cho bé bú toàn sữa mẹ thôi và những ngày đó em không ăn rau sống, canh thì ăn bình thường và mỗi ngày em cho bé uống 2 gói Clamoxin của Pháp 3500 đồg/gói, của VN thì chỉ có 1000 nhưng khó uống so với trẻ sơ sinh.khi đã bớt em cho bé uống tiếp thêm 2 ngày mỗi ngày 1 gói, theo như các bác sĩ nhi thường nói các em bé nhỏ thỉnh thoang tiêu chảy không quan trọng, nhưng những ngày các bé bị tiêu chảy chúng ta nên giữ gìn các bé sạch sẽ và uống thuốc ngay thì không sao hết.Co6ng thức này em vẫn còn dùng mỗi khi bé bị tướt.