Bệnh trẻ em

Bé bị té u đầu/ đập đầu xuống đất

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 77.3K Lượt đọc
  • 168 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 273 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé nhà em mới được 3 tháng tuổi.Hôm qua em để bé nằm trên ghế sofa khoảng 30cm,cũng cẩn thận chằn gối 2 bên rồi nhưng không ngờ bé lại đẩy đầu lên phía trên và ngã cả đầu và người xuống (chắc là ngã đầu trước rồi mới đến phần thân).Em thấy bé óe lên một tiếng,quay lại thấy bé nằm ngửa trên sàn nhà mà thót cả tim.Bé khóc cũng không lớn lắm,em cho bú là ngủ và cả đêm ngủ rất ngoan,không thấy nôn hay bỏ bú.Sáng dậy vẫn thấy bé vui vẻ,cười đùa.Em xem và sờ đầu bé thì không thấy bị u cục nào,xoa xung quanh đầu và cổ cũng không thấy bé khóc.Thấy bé bình thường nhưng em vẫn lo quá không biết có ảnh hưởng gì đến đầu và cổ của bé không? (Mà bé nhà em cũng khá cứng cáp vì được 2 tháng 20 ngày là bé đã lật được cả 2 phía rồi).

• 2,464 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Cái này thì bạn phải theo dõi thật kỹ bé 1 thời gian nữa thôi,xem bé ngủ có ngon ko,có nôn trớ ko,có vật vã ko.Nếu bé vẫn bú ngoan chơi ngoan thì...thở phào,lạy trời con ko sao!Con mình có khi té u lên 1 cục to,may quá cũng ko sao.Nguời ta hay nói "có bà mụ đỡ" ấy mà!Chúc bé mạnh khỏe nhé!

• 6,464 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba_me_be_nhim Xem bài viết
    Bé nhà em mới được 3 tháng tuổi.Hôm qua em để bé nằm trên ghế sofa khoảng 30cm,cũng cẩn thận chằn gối 2 bên rồi nhưng không ngờ bé lại đẩy đầu lên phía trên và ngã cả đầu và người xuống (chắc là ngã đầu trước rồi mới đến phần thân).Em thấy bé óe lên một tiếng,quay lại thấy bé nằm ngửa trên sàn nhà mà thót cả tim.Bé khóc cũng không lớn lắm,em cho bú là ngủ và cả đêm ngủ rất ngoan,không thấy nôn hay bỏ bú.Sáng dậy vẫn thấy bé vui vẻ,cười đùa.Em xem và sờ đầu bé thì không thấy bị u cục nào,xoa xung quanh đầu và cổ cũng không thấy bé khóc.Thấy bé bình thường nhưng em vẫn lo quá không biết có ảnh hưởng gì đến đầu và cổ của bé không? (Mà bé nhà em cũng khá cứng cáp vì được 2 tháng 20 ngày là bé đã lật được cả 2 phía rồi).
    Trộm vía, em bé nhà bạn xinh quá. Nếu bé ngã xong mà khóc không lâu, không nôn trớ, ăn uống bình thường, chơi đùa bình thường... như con nhà bạn thì không sao đâu. Nếu có vấn đề gì thì thường là bị ngay vì bé còn nhỏ nên những tổn thương thường diễn ra rất nhanh. Chúc hai mẹ con khoẻ.
    mai em vào lớp Một rồi,

• 86 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhím nhà em hồi 4 tháng cũng đã bị ngã như thế rồi. Ngã từ trên giường xuống dưới đất (mà giường nhà em thì rất cao, cách đất tầm 80 phân). Mẹ đang lúi húi pha sữa, chỉ nghe thấy cộc 1 phát, con khóc tím tái cả người. Cả nhà sợ hết hồn, may mà không sao. Cũng không nôn hay ốm, sốt gì. Nên cứ yên tâm thôi mẹ nó ạ. Có mụ đỡ rồi.

• 273 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nghe mấy mẹ nói em cũng đỡ lo chứ Nhím nhà em mà bị gì chắc em hối hận không kịp.Cảm ơn mấy mẹ nhé.

• 1,904 Bài viết

• 574 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Dế Xem bài viết
    Con trai mình hơn 20 tháng, đêm chủ nhật bé bị ngã từ từ trên giường xuống đất, trán sưng u một cục bằng quả mận. Bé khóc một chút rồi ngủ ngay, mình lấy khăn lạnh chườm cho con nhưng con không chịu vì muốn ngủ nên mình thôi không chườm nữa. Bây giờ cái cục đó vẫn xưng, nó chuyển thành màu vừa tím vừa vàng. Cháu vẫn ăn, ngủ, chơi bình thường.
    Hôm nay cho cháu đi khám bs ở bệnh viện Đại học Y, bác ấy hẹn Thứ 5 tuần sau đến hút máu tụ. Nghe nói con phải " hút" làm mình lo lắng quá.
    Các bố, các mẹ có cách gì có thể làm tan chỗ sưng u đó không? Làm ơn chỉ cho mình với!
    Cảm ơn các bạn rất nhiều!
    Con mình 11 tháng, mẹ đi vệ sinh, con "tranh thủ" trèo ra khỏi nôi, đầu đập xuống nền gạch cái cốp rợn cả người. Bé cũng khóc một chút rồi ngủ, đầu u 1 cục, mình lấy dầu xoa liên tục đến chiều thấy xẹp, nhưng qua bữa sau chỗ u của bé càng sưng to, thoa thêm mật gấu, sưng càng to, chụp X quang ko thấy nứt xương. Bé vẫn quậy tốt, tươi cười. Đi qua Nhi đồng 1 khám bsĩ cho thuốc, nói chườm đá, theo dõi, nếu thấy sốt, mê man, ói mửa, co giật, vật vã thì đưa vào bệnh viện ngay. Về nhà theo lời bsĩ nhưng cục u không xẹp, đành tốn xiền đi BV Việt Pháp cho an tâm. Bsĩ tu nghiệp nước ngoài có khác, giải thích cặn kẽ như vầy:

- Hiện giờ chưa biết được bé có bị tụ máu bầm bên trong não không vì bé vẫn khỏe, vui chơi bình thường. Trước mắt chỉ biết bé bị tụ máu màng ngoài xương sọ. Trường hợp bé có bị nứt xương sọ thì cũng không can thiệp gì. Chỉ khi nào tụ máu bên trong não mới đáng lo.
    - Bây giờ không được xoa, đụng gì vào chỗsưng vì sẽ làm cho máu bầm trong chỗ u càng vỡ ra --> u to hơn. Để tự nhiên, tự cơ thể sẽ hấp thụ dần chỗ máu tụ đó trong khoảng 2 - 3 tuần.
    - Tuyệt đối không được chích, hút, nặn, máu ra vì có thể truyền vi trùng vào máu bầm, gây nhiễm trùng, gây mủ, lúc đó phải làm phẫu thuật để xử lý chỗ nhiễm trùng.
    - Bsĩ cũng cho thuốc tan máu bầm nhưng nói là tác dụng rất ít, chủ yếu do cơ thể tự hấp thu máu bầm.
    - Theo dõi bé khi nào bé có biểu hiện như bsĩ Nhi đồng 1 nói thì mới biết bé bị tụ máu bầm trong não và phải đưa vào bệnh viện. Thời gian theo dõi là vô chừng vì đã có TH, tuy rất ít, vài tháng, hoặc 1 năm sau, máu bầm trong não mới tụ lại và ảnh hưởng đến bé.
    - Bác sĩ cũng trấn an mình không sao vì có cả những TH còn nặng hơn, té từ độ cao 2 - 3m lận mà vẫn okie.

Vài thông tin cho các mẹ tham khảo để đỡ lo. Chúc các thiên thần mau khỏe lại nhé.
    Ai da, nhắc mới nhớ. Bé nhà mình té gần 2 tuần rồi, đầu bây giờ còn sưng 1 bên, mọi người chọc bé giống ông Thọ, ba nó thì nói hắn là "cá La Hán" :Laughing:

www.VnEtips.com

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tí nị nhà em 16 tháng rồi. dễ thương và lanh lắm. Hôm wa bé chạy chơi té ngửa ra sau, khóc wá trời nhưng không thấy u đầu. Chiều tối vẫn ăn uống bình thường, nhưng hơi buồn hơn bình thường. Nhưng từ sáng đến hay buồn nôn (chứ không nôn).mình lo wá. có ai biết chỉ dùm

• 192 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Bạn tiếp tục theo dõi con trong vòng từ 24h - 48h sau khi ngã, quan sát xem con có các biểu hiện bất thường về tri giác và vận động không? Có bị mệt mỏi, lờ đờ, biếng ăn, ăn vào bị nôn trớ, sốt, hôn mê hoặc tụ máu ở đầu không? Nếu có thì bạn nhanh chóng đưa con tới khám ở cơ sở y tế.

Thông thường bị té ngã mà trán đập xuống đất thì đỡ nguy hiểm hơn là bị té ngửa. Papai nhà mình cũng nhiều lần ngã làm bố mẹ lo lắng như vậy nên mình rất hiểu tâm trạng của bạn lúc này. Nhưng cũng đừng vội cho con đi khám luôn nếu ko thấy có các biểu hiện bất thường (như mình vừa kể), vì có tới bác sĩ cũng chỉ khám lâm sàng thôi, mà vội vàng chụp cắt lớp thì sẽ có hại cho não của bé.

Chúc con bạn luôn khoẻ và an toàn.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tí nị của mình khoẻ rồi, cảm ơn chị nhiều nha! từ sáng đến giờ ăn uống, chơi giỡn bình thường.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tí nị lúc 12 tháng đây. xấu wá!
    Hình đính kèm