Bệnh trẻ em

Bé bị té u đầu/ đập đầu xuống đất

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 82.1K Lượt đọc
  • 168 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 8/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8
  • 9
    • 728 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Cu nhà mình bị mấy lần liền toàn do người lớn chểnh mảng và không để ý đến . Mình cũng lo lắm vì nhỏ có thể không sao nhưng lớn lên thì không biết thế nào??
    Mà toàn ngã ngửa thôi vì lau nhà trơn con không biết chạy vào, oòi thì lúc tè dầm ướt quần rồi chạy theo người lớn...toàn nghe thấy cộc một cái mà choáng .
    Lần gần nhất mình lo lắng khi cháu đã 3t rồi, lên viện nhi khám, BS hỏi có triệu chứng gì không? Mình nói cháu vẫn sinh hoạt bình thường.Thế mà BS còn hỏi lại : Chắc có vấn đề gì thì mới đi khám chứ ?? Mình nói đi khám kiểm tra cho yên tâm,để ông bà ngoại khỏi cãi nhau vì cháu, mất tiền mà còn bị hỏi nhiều . Sau đó cũng chụp phim , xét nghiệm nước tiểu... cháu hơi bị dạn sọ , chỗ đó sưng lên và cho mua một lô thuốc uống .
    Bây giờ nhiều khi cháu hay kêu đau đầu nên minh cũng lo, không biêt là nó nói đùa hay thật, đau do xem hoạt hình nhiều hay vì cái gì đó nũă. Mình cũng chưa kiểm tra lại . Nhung có hiện tượng là đi tàu xe cháu kêu nhức đầu, mà trẻ con thì tiền đình tốt hơn người lớn chứ làm sao mà say tàu xe được
    Nhiều lúc nghĩ người lớn ngã như thế thì làm sao chiụ nổi ..... nữa là trẻ con.

Con cái là tài sản lớn nhất nên bạn và ngưôì nhà nên cẩn thận vẫn hơn, các ' Bà Mụ ' chỉ khi còn bé thôi

Chúc cháu bé khoẻ mạnh.
    Một người vợ tốt luôn biết tha thứ cho chồng khi cô ta sai.:Laughing:
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hom qua di sieu thi bo tren xe day be nam choi mot minh me tinh tien ,dung mot cai be te khi nao k hay,e chi biet be nam ngua o duoi dat roi,cu nha em moi co 6 thang a,dem do thay be khoc nhieu lan.be van an uong va choi nhung e van rat lo.k biet co anh huong gi o dau k?
    • 191 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Em chào các mẹ,

Em thật là bà mẹ chả ra gì, vừa sáng nay xong, ai đời, đặt con lên xe đẩy (chức năng nằm, cao khoảng 30cm) rồi quay lưng hí hoáy lau dọn linh tinh cạnh đó. Uỳnh một tiếng, con khóc, mẹ quay lại thì con đang nằm sấp đầu vẫn còn ở trên gờ gỗ của giường. Dỗ bé một chút thì bé ngừng khóc rồi em cho bé ti. Lúc này em mới đủ bình tĩnh để nhìn ngắm con thì thấy có vết đỏ chạy ngang đầu (gần trán 2 cm) dài khoảng 8cm, sợ nhất là thấy vết đỏ đi qua cả thóp (tuy ko nhiều). Em rất lo sợ, ko biết liệu bé có bị rạn sọ ko, liệu bé có bị tụ máu ở não ko, liệu bé có bị ảnh hưởng đến quá trình hình thành não và hệ thần kinh ko? Các mẹ ơi, em sẽ theo dõi bé 3 ngày đến 1 tuần xem có các triệu chứng các mẹ nói rằng nôn phụt, lờ đờ, bỏ ăn, khóc quấy không, nhưng giờ phút này em run quá, các mẹ cho em lời khuyên với, liệu khả năng nguy hiểm có cao ko, có phải đưa bé đi khám, đi chiếu chụp ngay ko và các loại chiếu chụp, siêu âm ấy cụ thể là gì, có ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe và sự phát triển của bé ko ạ?
    Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Khổ thân, con mới chỉ được 1.5 tháng tuổi. Em thật là tồi tệ.
    • 264 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

ui, thương bé quá, mới có 1,5 tháng tuổi mà đã để bé ngã ngồi một mình ở xe đẩy, rồi bị ngã như vậy. Bạn thật đáng trách. Nếu bạn bận làm gì đó thì đặt bé trên giường chèn người bé lại,rồi làm gì thì làm chứ. Tré con mà cứ cho nằm xe đẩy với lại võng một mình thì có ngày....Nhưng mà dù sao cũng vậy rồi, bạn nên theo dõi bé thêm. Hi vọng là bé sẽ không sao.
    1+1=:Thinking:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Cách đây khoảng 3 tuần, Cu Đạt Nghé nhà tôi được 8,5 tháng, bị ngã từ trên giường xuống(chểnh mảng). Lúc bế cháu lên đặt lên giường thì cháu nôn(lo lắng). Hôm sau cháu bắt đầu biếng ăn(ko nôn ói) theo dõi cháu thấy chưa có gì bất thường(cảm quan của tôi), hôm nay khi ôm cháu ngủ để ý thấy trong tai cháu có máu khô(ko biết từ bao giờ). Tôi rất lo lắng, mai cho BS khám xem sao. Mong các mẹ tư vấn. Thanks
    • 119 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, xin tư vấn giúp em.
    Con trai em gần 11 tháng. Hôm thứ 6 bé vừa bú sữa xong thì em cho bé đứng chơi ở thành giường (bé chưa đi được nhưng rất thích bám vào thành giường), em chỉ ngước lên 1s thôi là bé ngã ngửa ra sau, 1 tiếng cốp rõ to. Bé khóc rất to, hoảng sợ, em ôm bé dỗ thì bé nôn ra hết sữa. Dỗ bé ngưng khóc thì Ông bà cho uống nước đường, rồi cho bú sữa lại. Có người bạn mách giã củ hành tím rồi trộn với muối bôi lên chỗ đau, em bôi lên thì thấy sau 2h thì vết đỏ biến mất. Sau đó thì bé ngủ, ăn, chơi đùa bình thường. Em có lấy tay day nhẹ lên chỗ dập đầu thì không thấy bé có biểu hiện đau đớn gì. Em có cho đến BS khám thì BS nói về theo dõi 1 tuần vì có bé mấy ngày đầu không có triệu chứng gì. Em lo quá, nhắm mắt lại cứ thấy hình ảnh bé ngã. Ông bà có nói may là ngã trên lầu, lót ván sàn ở dưới, thêm 1 lớp simili nữa nên không sao. Nhưng em lo qua các mẹ ơi vì em biết ngã ngửa nguy hiểm rất nhiều. 9h sáng mai là đúng 48h. Nhưng em đọc topic này thì biết nhiều khi cả năm sau mới triệu chứng mới xuất hiện. Em có nên đưa bé đi chụp CT không? Chụp CT thì ảnh hưởng đến trí não của bé nhưng lỡ có gì thì còn phát hiện sớm. Em sợ quá, cứ nghĩ quẩn trong đầu. Các mẹ giúp em vơi.
    • 377 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Bé nhà mình 13 tháng trong tuần vừa rồi bị ngã 2 lần mà đều ngã ngửa ra sau, đập đầu xuống đất, gần nhất là tối qua chơi với ông chả hiểu thế nào mà tự dưng ngả ngửa ra phía sau, đầu đập xuống giường nghe cốp 1 cái rất to( mà giường nhà ông ko có đệm, chỉ có dát giường gỗ rồi trải chiếu trúc lên trên) ,sau đó bé khóc lặng cả người đi một lúc rất lâu. Hiện tại mình theo dõi thì vẫn thây bé ăn , chơi , ngủ bt. Mình lo quá ko biết có nên cho bé đi khám và đi chụp phim ko? Vì sợ chụp thì ảnh hưởng đến não bé.
    • 256 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Cac me oi. Con em toi hqua bi nga dau u to nhu qua man. Sang day em thay chau bi sot 39 do. E cho di bac sy nguoi quen kham thi bao c bi viem hong nen sot. Long em dang roi boi, em phai lam sao day? Bsi kham ko ky lam va noi ko sao. Toi nay c lai sot. Cac me giup em voi ah.
    • 5,350 Bài viết

• 2,741 Được cảm ơn

Sọ của tre em được thiết kế mềm hơn người trưởng thành nên không đáng lo lắm đâu các mẹ ạ, trừ khi sau khi bé có triệu chứng như lả người, nôn ...thì mới sợ..con nhà tớ cũng ngã u đầu nhiều lần nhưng ko sao. Chườm đá 1 lúc là cũng đỡ. Mình đc 1 người bạn mua cho 2 loại thuốc ở Pháp mà đến giờ mình cho là tuyệt vời nhất. 1 loại dạng gel, bôi vào giảm sưng tấy rất tốt. Còn 1 loại dạng hạt, nhỏ như hạt kê, ngọt ngọt, tớ đoán là thuốc giảm đau. Anyway, mỗi lần con ngã, bôi kem, và đưa cho dăm hạt "kẹo" ấy là con nín khóc luôn. Chả biết có giảm đau thật hay vì thích ăn kẹo nên ngừng khóc nữa...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngày xưa con mình cũng bị ngã từ trên giường xuống, miệng bé chảy máu rất nhiều, đầu thì bị u. Lúc ấy, mình hoảng sợ vô cùng, sợ phát khiếp luôn. Mình còn không dám kể với ai. 1 tuần sau đó, mình sống trong tâm trạng lo sợ và theo dõi con cực kỳ cẩn thận. may mắn, con mình không sao cả. Giờ thì nó đã 5 tuổi. các cụ nói, trẻ con ngã có bà mụ đỡ, nên bạn cũng không nên lo lắng quá. Chỉ cần theo dõi bé cẩn thận là được
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thật ra, bé trong giai đoạn sơ sinh từ 0-12 tháng tuổi khá là tinh nghịch, đây là giai đoạn bé làm quen với mọi thứ xung quanh. Bé sẽ có những cử chỉ, hành động rất hiếu động như bò, lăn, trèo giường trèo ghế,...những hành động này cũng là lẽ tự nhiên trong quá trình phát triển của bé. Tuy nhiên, cũng nên theo sát bé bên cạnh vì những cử chỉ hiếu động của bé có khi sẽ làm bé bị té ngã, u đầu, trầy da trầy thịt. Nếu như u đầu kéo dài cứ sưng, và bé bị trầy trầy thịt thì nên băng bó cho bé ngay, hoặc đến cơ sở y tế gần nhất chăm sóc cho bé.

Trường hợp bé u đầu khi té ngã thì nên xem xét bé có va đập mạnh hay không? Nếu va đập mạnh, và biểu hiện của bé bình thường mấy ngày sau đó đi chăng nữa thì tốt nhất cũng nên đi tới cơ sở y tế gần nhất để khám cho bé. Nên phòng bệnh hơn chữa bệnh các mẹ ạ.

Có con rồi mới thấy nuôi con cực như thế nào, và mình cũng hạnh phúc nhiều hơn thế nào, làm tất cả mọi thứ vì con cái các mẹ hí..

Thân gửi các mẹ
    • 245 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

huhu...Hôm kia, Simba nhà mình cũng vừa bị té từ trên giường xuống dưới đất trong tư thế nằm ngửa. theo dõi mấy hôm nay thì con vẫn chơi, vẫn ngủ bình thường nhưng mẹ cứ ân hận và lo khủng khiếp. Cầu mong sau này con sẽ không bị sao,
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi, làm cách nào đưa hình bé lên trang vậy, chỉ em với, hihi ( lạc đề chút). Con em cũng được 14.5 tháng rồi, nhưng bé bị ngã suốt, trộm vía, mọ người đều nói mông nặng nên ngã toàn đập đầu xuống thôi. Lắm hôm ngã đau quá, khóc thét lên nhưng đi khám bác sĩ cũng nói ý như chị ấy, cứ ăn, ngủ, chơi đùa như thường thì không sao.
    :Laughing:My son is No.1!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hu hu. Có mẹ nào đoảng như mình ko? Con nhà mình giờ đc 17 tháng rồi mà có tiền sử ngã suốt/ Mà toàn ngã ngửa thui ạ. Hổi 4 tháng bé ngã từ trên giường xuống đất vì mẹ ngủ quên. Sau đó thì tầm 7 tháng bà trông cháu trên xe đẩy, cháu lao xuống đất u đầu.Hic. Sau đó thì trộm vía bé vẫn ăn chơi bình thường. Đến khi biết đi thì ngã nhiều vô kể, điển hình là bé 3 lần bị ngã ngửa trên sàn nhà trơn nước. Hic. Đến hôm qua thôi mình bất cẩn quá, buổi sáng để bé trên xe đẩy, bé trèo xuống ngã đập đầu xuống đất. Buổi chiếu thì bé đang ngồi chơi với chị con nhà bác, thì bị đệm mà mình dựng ở tường đổ rầm vào đầu. Mà đệm thì nặng lắm,người lớn mình bê mãi còn ko đc. Hu hu.
    • 1,604 Bài viết

• 1,923 Được cảm ơn

Hôm qua bé nhà mình đi học ở nhà BÁc nó về (nghỉ hè nên nhờ bác trông hộ), bác bảo bị té khi chạy vào toa let, trán sưng 1 cục to như quả trứng vịt nhưng không bầm tím vì bác chườm muối nhưng mình lo và thương con kinh khủng. Bé đau đến nỗi đi xe xóc cũng kêu đau, mình rất sợ bé bị tổn thương nơtron thần kinh và ảnh hưởng đến trí não. Có thuốc gì cho bé uống không hả các mẹ? Giúp mình với.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau!
    • 1,604 Bài viết

• 1,923 Được cảm ơn

Trẻ bị ngã va đụng đầu: Nên làm gì?
    25/04/2005 0231
    Trẻ nhỏ, lứa tuổi hiếu động thích nô đùa chạy nhảy, thường dễ bị té ngã va đụng đầu vào vật cứng, bị chấn thương đầu. Ở trẻ thuộc nhóm 3-5 tuổi, chấn thương đầu sau té ngã từ trên cao hoặc tai nạn sau tác động xoay, giật mạnh vào đầu... thường có biến chứng sọ não nặng nề, cần được đặc biệt chú ý và điều trị kịp thời.

Biến chứng sọ não sau chấn thương đầu ở trẻ em: Xảy đến khoảng 36 - 48 giờ sau khi bị chấn thương: gãy lún xương sọ và chảy máu, tụ máu dưới màng cứng.
    Tình trạng nhẹ sau chấn thương đầu ở trẻ em. Cha mẹ và người thân của trẻ nên:
    Bình tĩnh chú ý tư thế trẻ sau khi bị tai nạn. Nhẹ nhàng bồng đỡ trẻ lên giường nằm nghỉ. Tránh giận dữ la mắng trẻ.
    Quan sát một số triệu chứng ban đầu nếu có như: bất tỉnh? nôn ói? chảy máu ở đầu, mắt, mũi...? gãy xương tay, chân?
    Chú ý theo dõi các triệu chứng bất thường có thể xảy đến các ngày kế tiếp như: trẻ kêu nhức đầu, chóng mặt, lừ đừ... Đôi khi trẻ than khó ngủ, hay giật mình la hoảng.
    Nếu chấn thương nhẹ, sau 1-2 tuần, các triệu chứng trên giảm dần. Trẻ hồi phục dần, tươi tỉnh, không còn kêu nhức đầu, chóng mặt, ăn được, ngủ được... Trẻ bình phục sau 3 tuần lễ.

Tình trạng nặng, cần vào bệnh viện ngay?: Khi trẻ có một số triệu chứng bất thường như:
    1/ Nhức đầu tăng dần
    2/ Nôn ói nhiều lần
    3/ Lừ đừ, ngủ gà ngủ gật, dần dà bất tỉnh.
    4/ Chảy dịch ở mũi, ở lỗ tai, chảy máu mũi hay bầm quầng mắt.
    5/ Yếu liệt nửa người hay không đi đứng không nói được.
    6/ Đồng tử (con ngươi ở mắt) giãn nở ở một bên mắt.

Tóm lại: Chấn thương đầu ở trẻ em sau tai nạn té ngã va đầu vào vật cứng là một rủi ro thường gặp trong sinh hoạt hằng ngày. Là cha mẹ hay người chăm sóc trẻ, cần lưu tâm ngăn ngừa những nguy cơ có thể gây chấn thương đầu cho trẻ.

Khi có tai nạn xảy ra, cần phải thật sự bình tĩnh giúp đỡ, chú ý quan sát các triệu chứng bất thường có thể có như: nhức đầu tăng dần, ói nhiều lần, lừ đừ bất tỉnh... và chuyển trẻ đến ngay bệnh viện. Hiện nay, việc can thiệp sớm của chuyên khoa Ngoại thần kinh đã thực sự mang lại nhiều kết quả đáng khích lệ.

BS. TRẨN CHÁNH KHƯƠNG
    (Tạp chí Sức khoẻ & Đời sống)

Mình thấy bài viết khá hữu ích nên Cpt về để các mẹ tham khảo thêm
    http://www.chamsocbe.com/suc-khoe/32...en-lam-gi.aspx
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em mới được hơn 7 tháng tuổi, cách đây 3 ngày bị té từ tay ba nó xuống, số là ba cho bé đứng trên thành cửa sổ mà bị trượt tay rơi bé xuống nhưng trúng ngay đùi ba rồi mới đập đầu xuống đất. Hai vợ chồng lo lắng quá, bế vô Nhi Đồng 1, bác sỹ siêu âm đầu chẩn đoán là không sao, cho thuốc về uống chống tụ máu bầm và dặn theo dõi 1 tuần,nhưng em lo quá, bé bị té đập đầu mà ngày hôm qua bé bị sưng trán rồi hồi sáng lại sưng thêm hai mắt lên thương lắm, mắt bé không mở ra được luôn các mẹ ạ, em lại bế bé đi bệnh viện Nhi Đồng 1, được chụp X-quang, bác sỹ khám nói là chỉ bị phần mềm thôi rồi về uống tiếp thuốc theo đơncũ và thêm hạ sốt, giảm đau nhẹ nữa, nhưng em lo mà nóng ruột lắm không biết như vậy có nảh hưởng gì tới mắt bé không? mẹ nào có kinh nghiệm gì để mắt bé hết sưng không ạ?hoặc mẹ nào biết bác sỹ nào chữa được triệu chứng này thì tư vấn giúp em với chứ nhìn con mà em đau hết cả ruột gan các mẹ à. Mong nhận được hồi âm sớm từ các mẹ, cảm ơn cả nhà!
    • 1,706 Bài viết

• 853 Được cảm ơn

hik hik, con e cũng vừa ngã đập đầu xuống đất, khóc ré lên, gò má đỏ lựng, thương ơi là thương. chị vô nhi đồng và đã được bác sĩ chẳn đoán, kê đơn như thế rồi thì cứ yên tâm đi chị. e thấy là bé nào cũng phải có ít nhất 1 lần té đập đầu xuống đất hết ah, may có bà mụ đỡ nên ko sao
    • 378 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

hic, nhà e là bấm huyệt gia truyền, truyền đc mấy đời r. E từ bé đến lớn dù bị ốm hay đau tím ở đâu đều có ông nội e chưa cho. Sau này là dược sĩ r e cũng áp dụng và thấy những cách làm dân gian rất hay và có khoa học. Cháu bị sưng tím vậy, chị mua chút lá bưởi hơ trên ngọn lửa cho ra tinh dầu bưởi rồi xoa vào vết bầm tím cho bé. Cách này ta đang lợi dụng sức nóng là Dương xoa đánh tan vào chỗ máu tụ, đông lại gọi là Âm. Để cân bằng Âm Dương. Lấy tinh dầu làm dẫn chất, vừa đánh tan đc vết bầm tím vừa giúp kinh lạc lưu thông
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị u nước ở đầu

Các mẹ ơi. Mình mới sinh bé được 2 tuần ở bệnh viện Việt Pháp. Do mình sinh khó nên bác sĩ phải dùng dụng cụ trợ sinh kéo bé nhà mình ra. Không biết có phải vì vậy không mà ngay từ lúc sinh ra ở đầu bé có 2 u nước có thể sờ thấy rõ. Lúc đi khám lại ở Việt Pháp các bác sĩ khuyên là sau khoảng 9-10...

• Sâu răng - vấn đề muôn thuở ở các bé nhà mình

Mấy nhóc em của em đứa nào từ 4-11 tuổi cũng bị sâu răng hết, thật là nan giải :-?:-?:-?. Tình cờ...

• Tìm đối tác hợp tác kinh doanh sản xuất hàng tiêu dùng nhanh

CƠ HỘI LÀM GIÀU ÍT RỦI RO Tìm đối tác kinh doanh sản xuất hàng tiêu dùng nhanh các sản phẩm tẩy...

• Bé bị mụn rôm ngứa ở đầu, làm thế nào để chữa đây!

Chào cả nhà. Bé nhà mình 8 tháng tuổi , Gần đây xuất hiện những mảng mụn (như rôm) ở trán và sau gáy bé, đến hôm nay, xuất hiện thêm vài mụn lớn hơn có đầu màu trắng. Mụn ngứa làm đêm cháu không ngủ được. Bố mẹ nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn cho mình với. Có người bảo là cháu bị nóng...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• 195 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Lúc bé mình khoảng 2 tuổi cũng bị té u đầu, sợ quá chở vào BV Chợ Rẫy chụp hình BS bảo không sao về theo dõi xem bé có mê man, li bì, co giật, sảng, nôn ói không nếu có thì trở vào còn không thì thôi, ơn Trời bé không sao cả. Bạn chịu khó theo dõi Bé xem có nhưng biểu hiện trên không nếu không thì không sao đâu bạn đừng lo lắng quá.
  • Trang 8/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8
  • 9