• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Bé bị té u đầu/ đập đầu xuống đất

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 84.9K Lượt đọc
  • 168 Trả lời

• Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vilamtran Xem bài viết
    Các mẹ ơi, tư vấn giúp em
    5h sáng nay, em sơ ý để bé rớt từ trên giường xuống đất, bé khóc quá trời. Bé nhà em năm nay được 25 tháng rồi, hỏi đau chỗ nào thì chỉ chỗ đau. Sáng nay nhìn thấy vành tai của bé bị đỏ au, bầm tím lên, còn đầu thì chỉ hơi đ, không sưng. Mình lo lắm, không sưng lại còn lo hơn, không biết bé có sao không? Khóc 1 hồi, bé vẫn tiếp tục ngủ lại, sáng nay dậy cũng chơi bình thường, nhưng ko chịu ăn, ko chịu bú (ép lắm mới ăn được 1/2 chén thôi), trưa nay cũng vậy. Liệu không biết bé nhà em có sao không? Có nên cho đi chụp X-quang hay siêu âm gì không? Bé nhà em đã té giường 2 lần rồi, nhưng trời phật độ 2 lần trước không sao cả, cũng chẳng có vết gì do có giăng mùng, nên khi rớt xuống cái mùng đỡ lại, chỉ rớt mông xuống, lần sáng nay té nặng hơn, nghe 1 tiếng "đùng" trời ơi, tim mình run lên, giờ vẫn còn sợ.

Số là nệm riêng của bé bị ướt do đêm hôm trước bé uống sữa sặc, nôn ra nên ướt nhem, đành cho bé lên giường ngủ ai dè....

Do nghĩ chụp X-quang đầu cũng ghê, sợ ảnh hưởng bé nên chưa cho đi khám. Các mẹ ơi, có kinh nghiệm gì tư vấn giúp mẹ Vilam nhé!

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!!
    Chào bạn !
    Con bạn bị té dập đầu xuống đất đúng là không tốt rồi !
    Thời gian theo dõi trung bình là 2 tuần đó bạn à
    Như bạn nói thì con bạn té ở tư thế nằm nghiêng ,không có sưng nề ,không có dấu hiệu nguy hiểm như nôn vọt ,lừ đừ ,co giật...
    trước mắt bạn quan sát vùng bị chấn thương xem có dấu hiệu bầm máu nhiều không.,sờ nhẹ nhàng xem có điểm đau không
    nếu không có dấu hiệu gì ,bạn có thể để tại nhà theo dõi ,nếu trong thời gian theo dõi bạn phát hiện một trong những dấu hiệu nêu trên thì đưa cháu đến viện ngay
    Thân
    • 9,525 Bài viết

• 7,770 Được cảm ơn

Sáng nay heo con nhà tớ nếm "cú ngã đầu tiên trong đời" các mẹ ạ. Chẳng là mẹ cháu mệt quá ngủ thiếp, trời xui thế nào chứ từ lúc sinh đến giờ tớ chưa bao giờ ngủ mê cả, cứ lơ mơ, con cựa quậy là biết ngay, thế mà chắc do hôm qua mệt quá, lại phải thức mấy chập dỗ bé và cho bú giữa đêm nên đến 5g sáng là bơ phờ, vừa ngủ lại thì lơ mơ nghe "oạch" một phát, mở mắt ra thấy heo nhà ta đo đất rồi, bố nó nhảy xuống bế lên mà heo vẫn chưa kịp khóc, đến khi hoàn hồn thì khóc chẳng ra tiếng, mẹ bủn rủn cả chân tay, xuống lấy muối thấm nước cho vào khăn để đắp cho con mà tay cứ run bắn lên, rơi vãi đầy nhà bếp. Tội nghiệp heo con, một bên trán u lên một cục to đùng, đỏ hết cả trán, khóc nức nở. Có điều từ nhỏ hắn vốn "lì" nên khóc tí là nín ngay, đắp muối xong chỗ u xẹp hẳn xuống, không đỏ nữa, bú được ngay. Sáng nay vẫn nghịch ngợm, ê a và bú ngoan. Hú cả hồn. Vẫn chuẩn bị tinh thần là đến tuổi tập bò trở đi thì chuyện té ngã là không tránh khỏi nhưng hồn vía vẫn lên mây. Sáng nay vào Forum là tìm ngay cái Topic này để tám cho đỡ sợ đấy các mẹ :P
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 83 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào đã từng ở trong tình trạng như mình chưa. Cu nhà mình được 6.5 tháng, tối qua trong lúc ngủ cháu bị rơi tư trên giường xuống dưới đất, kêu cộp một cái rồi khóc to.Mình lo lắm không hiểu bé có bị sao không nhìn thấy bé năm ngửa trên sàn nhà mà sợ vô cùng, thương con quá.Không biết có phải đi chụp phim không nhỉ.ỘI lạy trời, mong con đừng bị làm sao
    • 4,363 Bài viết

• 4,949 Được cảm ơn

Bạn cứ yên tâm, theo dõi xem bé có bị sốt, nôn vọt ko, nếu ko thì ko sao, chưa phải đi chụp đâu.
    Còn việc nửa đêm đang ngủ ngã xuống đất thì bé nhà mình bị nhiều lần rồi, đang ngủ thấy con khóc ré lên nhìn thì đã thấy dưới đất rồi bế lên lại ngủ ngay, có hôm bé ngã xuống đất còn ngủ luôn ở dưới đó lúc bố tỉnh dậy đi uống nước mới thấy.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoasen78 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, có mẹ nào đã từng ở trong tình trạng như mình chưa. Cu nhà mình được 6.5 tháng, tối qua trong lúc ngủ cháu bị rơi tư trên giường xuống dưới đất, kêu cộp một cái rồi khóc to.Mình lo lắm không hiểu bé có bị sao không nhìn thấy bé năm ngửa trên sàn nhà mà sợ vô cùng, thương con quá.Không biết có phải đi chụp phim không nhỉ.ỘI lạy trời, mong con đừng bị làm sao
    Bạn nên bớt chút thời gian đưa cháu đi khám bác sĩ - Việc đó giúp bạn yên tâm hơn.
    • 188 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình cũng đã có một lần trong tâm trạng như bạn. Bạn cứ theo dõi con xem có vấn đề gì khác thường không. Theo mình nghĩ con không sao đâu.
    • 12,150 Bài viết

• 4,398 Được cảm ơn

Bé nhà em hồi 7 tháng cũng bị ngã như vậy, mà ngã 2 lần liền, em cũng chủ quan không cho bé đi khám nhưng bé cũng không bị ảnh hưởng gì cả, nếu chị chưa yên tâm thì cho bé đi khám
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình hồi trước cũng ngã thế, đêm ngủ cho nó nằm trong rồi lại lăn ra ngoài để bú rồi ngủ quên nên rơi cái bộp xuống đất, khóc thét lên nhưng chắc đau ít mà giật mình sợ thì nhiều hơn. Nhưng ko thấy sao cả
    • 56 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Sao trường hợp của bạn giống mình thế nhỉ? Hồi bé nhà mình hơn 6 tháng cũng té bật ngửa từ trên giường cao xuống đất, khóc quá trời luôn. Nhưng mà may mắn bé không sao hết. Mình đưa đi FV siêu âm thóp thì thấy không sao. BS bải về theo dõi nếu bé sốt, ói hay có dấu hiệu gì bất thường thì mang đến BV ngay. Bạn cứ theo dõi bé nhé. Nếu cần thì đến BC cho yên tâm đi.Chúc bạn vui.
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bé sẽ không sao đâu. Với các phụ huynh dù cẩn thận tới mức nào đi chăng nữa thì cũng không thể tránh khỏi những trường hợp như vậy . Cu Tít nhà mình cũng đã vài lần bị ngã từ trên giường xuống nhưng đều không sao cả .Vỏ não con người đều có 1 lớp bảo hiểm nên nếu chỉ ngã như vậy không thôi thì sẽ không sao đâu.
    • 149 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị vậy, cũng theo dõi, cũng hoảng hồn, may mà bé ko sao. Sau đó thì nhà mình "hạ cánh" luôn, cả nhà nắm dưới đất.
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Bạn Bi nhà mình vừa bị đây, bác cho bám vào cái xe tập đi bạn ấy thả tay ra ngã đập đầu xuống đất, bạn ấy khóc nức nở mãi ko nín. Mẹ nghe thấy cộp 1 cái hoảng hồn sợ quá, chạy ra ôm con:Crying: cũng lo nữa. Phải theo dõi mấy hôm xem thế nào:Sad:
    Quang Anh

Em Be
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹKuBi Xem bài viết
    Bạn Bi nhà mình vừa bị đây, bác cho bám vào cái xe tập đi bạn ấy thả tay ra ngã đập đầu xuống đất, bạn ấy khóc nức nở mãi ko nín. Mẹ nghe thấy cộp 1 cái hoảng hồn sợ quá, chạy ra ôm con:Crying: cũng lo nữa. Phải theo dõi mấy hôm xem thế nào:Sad:
    Trời ơi, từ giờ đến lúc con biết đi em còn nghe thấy nhiều tiếng cộp nữa cơ :Laughing:. Bé khóc quá đôi khi cũng do ông bà hay bố mẹ suýt xoa, làm bé càng sợ, khóc càng to đấy thôi. Chị đến thằng thứ 2 rồi, thấy con ngã cũng bình thường, trước đây thì cũng xót xa lắm đấy. Tuy nhiên vẫn phải cẩn thận, con k bị ngã thì vẫn hơn, chứ đầu cứ thỉnh thoảng lại cộp, cộp thì không tốt đâu, làm bé đau bé khóc còn ảnh hưởng đến thần kinh của bé nữa.
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Bé nhỏ vậy thường có "mụ đỡ" mẹ nó đừng lo. Trường hợp đáng lo ngại là sau khi ngã, con sốt, nôn ói và lơ mơ. Mẹ chịu khó theo dõi con xem sao nhé. Nếu có bất cứ biểu hiện gì khác thường thì phải cho bé đến bệnh viện kiểm tra.
    Thêm chút kinh nghiệm bản thân là không nên cho bé nằm ngoài. Hoặc nếu có thì nên trải một ít miếng thảm xốp quanh giường đề phòng bé ngã trong lúc mẹ bận làm gì đó hoặc bé lẫy.
    • 1,310 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Con mình hồi 5 tháng thì ngã ra sau khóc rồi thôi , đến 7 tháng thì cũng bị té từ trên phảng, sưng một tí thì mình lấy đá chườm cho con thì cũng bớt bớt. Vừa rồi 15 tháng thì ngã cầu thang u 1 cục như trái binh bong, đi chụp hình thì không thấy tổn thương đến sọ nên cũng về theo dõi, cô dược sĩ wen cho uống viên thuốc kháng viêm tan máu bầm nên cũng mau hết giờ thì cũng vẫn nghịch lắm.
    Theo mình khi bé té thì trước tiên là ôpm bé vào lòng cho bé bớt sợ rồi mẹ pha một ít muối vào nước ấm chặm chặm vào chỗ sưng cho bớt sưng và theo dõi cháu, sau 12h nếu có ói và mệt thì đưa đi bệnh viện nếu không thì cho bé uống viên ta máu bầm với bé trên 1 tuổi, bé dưới thì cứ thoa nước muối ấm là bớt sưng, bầm liền.
    [IMG][/IMG]
    • 1,114 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

sao các mẹ không cho con nằm cũi nhỉ??? hoặc mua cái miếng chắn giương cho yên tâm??? hoặc bỏ luôn giường đi chỉ nằm đệm cho an toàn??

• 394 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Me dung lo qua, cu theo doi xem co dau hieu gi bat thuong kg. Neu chua yen tam thi cho be di sieu am, nhung phai co su chi dinh cua bac si.
    OX minh doc bao noi la dau em be mem co su dan hoi nen te xuong dat cung kg sao. Nhung BS khuyen co gang kg nen cho te nhieu. Be nha minh cung bi hoai a, nghich lam.
    :Angel: :LoveStruc: Con cái là tài sản quý giá nhất của cha mẹ. :Kiss: :Applause:
    • 5,176 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LibraLeo Xem bài viết
    sao các mẹ không cho con nằm cũi nhỉ??? hoặc mua cái miếng chắn giương cho yên tâm??? hoặc bỏ luôn giường đi chỉ nằm đệm cho an toàn??
    Nằm đệm trải thắng xuống đất không tốt đâu nhé vì theo phong thủy dưới chỗ nằm phải thông thoáng mẹ nó ạ. Nếu muốn bỏ giường thì nhớ cho cái dát giường xuống dưới, tạo một khoảng không giữa chỗ nằm với mặt đất.
    Nhắc đến cũi, các mẹ cho con nằm cũi nhớ dặn thợ đóng khoảng cách giữa các thanh nhỏ thôi, đừng lọt tay con. Mùa hè không có quây cũi, con nghịch cho tay vào khe đó mà khó lấy ra là bé bị đau đấy nhé.
    • 394 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maritza Xem bài viết
    Hồi con mình bị đập đầu, mình lo lắm, định cho đi chụp Xquang hay citi scan nhưng anh bác sỹ quen nói nó bé chụp tia X vào hại người lắm, gọi là say tia X đấy, rồi sẽ còi cọc, tội nghiệp, nên đành nén lòng theo dõi con vây. Cứ theo dõi sát, hồi ấy mình nghỉ làm mấy ngày ở nhà theo dõi con đấy
    Tia X hại cho cả ng lớn lẫn trẻ em, tốt nhất là theo chỉ định của BS.
    :Angel: :LoveStruc: Con cái là tài sản quý giá nhất của cha mẹ. :Kiss: :Applause:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, bé nhà em tối hôm qua đang bò thì bị hẫng tay ngã đập đầu xuống đất ( có vẻ rất đau) vì cháu khóc lặng cả tiếng đi, em bế cháu lên thì cháu vẫn khóc và nôn ra hết chỗ sữa uống lúc tối. Sau đó cháu nín và bi ba bi bô bình thường ( cháu được 13 tháng tuổi). Em lo quá vì ông xã bảo là có thể ảnh hưởng đến não vì cháu nôn ngay sau đó, nhưng em nghĩ là do cháu khóc nên khé cổ và bị nôn - nhưng vẫn thấy lo. Em có nên đưa cháu đi khám không các mẹ, và khám thì khám ở đâu vậy các mẹ? ( Em cám ơn các mẹ nhiều)
    Các con là tất cả của ba mẹ... Yêu!
  • Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9